Afrika Mashariki, saa mbili, Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump ameendelea kuwashambulia wabunge wa chama cha Demokrat juu ya swala la kutaka kumfungulia mashitaka hii leo, wakati ushindani wa kisera ukiendelea juu ya kupelekwa swala hilo kwenye baraza la Seneti. Katika kura iliyopigwa kulingana na misimamo ya chama, wabunge walio wengi wa Demokrat walipiga kura kupitisha vipengele viwili vya kumshitaki rais Trump Jumatano iliyopita na kumfanya kuwa rais wa tatu wa Marekani kutaka kufunguliwa mashitaka katika historia ya miaka 234 ya Marekani. Rais wa Burundi ameashiria tena kwamba hatagombea tena muhula mwingine wa uongozi mwaka ujao nchini humo. Rais Pierre Nkurunziza leo aliwaambia waandishi wa habari kwamba atafanya mkutano mwingine kabla ya kumkabidhi madaraka mrithi wake. Kumradhi kusitiza kwake kugombea tena mwaka wa elfu mbili na kumi na tano kumepelekea ghasia mbaya za siasa ya madai ya mashirika ya haki za binadamu ya kuwepo wanyanyasaji wa binadamu. Nchi hiyo baadaye ilikuwa ya kwanza kujitoa katika mkataba wa icc baada ya serikali yake kupinga ukosoaji wa hatua zake mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc waandamanaji wanaopinga serikali nchini iraq waliendelea kukataa jina la uteuzi wa waziri mkuu mpya na waliomboleza kifo cha mwanaharakati mmoja maarufu Mwanaharakati maarufu Tair Er Al Taib alifariki dunia baada ya gari kulipuliwa na mlipuko usiojulikana Desemba 15. Tangazo hilo lilikumbana na maandamano katika mji wa kusini wa Diwania, ambapo waandamanaji walishambulia baadhi ya ofisi za vyama vinavyoungwa mkono na Iran mjini humo. Dharuba kubwa iliyoambatana na mvua nyingi na upepo mkali imesababisha uharibifu katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut. Mvua hizo na upepo ziliangusha ukuta mkubwa wa makaburi ya Kiyahudi na kuharibu makaburi kadhaa na mawe ya makaburi hayo. Makaburi hayo katika eneo la wilaya ya Sodeco mjini Beirut ni ya zamani tangu mwaka 1820 na ndiyo yanajulikana kama mabakaburi pekee ya Wayahudi huko. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anakumbana na upinzani hii leo wakati chama chake cha Likud kikifanya uchaguzi wa awali utakaoamua nani ataongoza chama hicho katika uchaguzi mkuu wa tatu katika mwaka huu. Mpinzani wa muda mrefu Gideon Sahar amekampeni akitaja kama yeye ndiyo chaguo bora kwa chama hicho ili kuweza kuunda serikali kitu ambacho Netanyahu ameshindwa kufanya baada ya raundi mbili za upigaji kura mwaka huu. Rais wa Marekani Donald Trump ameendelea kuwashambulia wabunge wa chama cha Demokrat juu ya swala la kutaka kumfungulia mashtaka hii leo, wakati ushindani wa kisera ukiendelea juu ya kupelekwa swala hilo kwenye baraza la Seneti. Katika kura iliyopigwa kulingana na misimamo ya chama wabunge walio wengi wa Demokrat walipiga kura kupitisha vipengele viwili vya kumshitaki rais Trump Jumatano iliopita na kumfanya kuwa rais watatu wa Marekani kutaka kufunguliwa mashitaka katika historia ya miaka 234 ya Marekani. Rais wa Burundi ameashiria tena kwamba hatagombea muhula mwingine wa uongozi mwaka ujao nchini humo. Rais Pierre Nkurunziza aliwaambia waandishi wa habari wa kwamba atafanya mkutano mwingine kabla ya kumkabidhi mrithi wake madaraka. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi utakuwa naye Idi Ligongo kwenye kipindi cha Kwa Undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika matangazo mengine ya kwa undani, ambapo hii leo e, tunaangalia hatua ya rais wa Uturuki e, Recep Tayyip Erdogan kusema kwamba wabunge wa bunge lake watapiga kura e, mwezi Januari ikiwa ni hatua ya kuidhinisha vikosi vya Uturuki kupelekwa nchini Libya, na katika sehemu ya pili e, tutaangalia hali ya usafiri hekaheka heka za usafiri kero za usafiri katika eneo la Afrika Mashariki wakati wa sikukuu uh, ya Krismasi ambapo um, vilevile pia inatazamiwa heka hekaheka hii kuendelea katika kipindi cha sikukuu za mwaka mpya. Ninayekaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Shauri ambalo lipo hivi sasa la kimataifa ni kuhusiana na taifa la Afrika kaskazini la Libya ambalo hivi sasa liko katika machafuko. E, ndani ya taifa moja kuna serikali mbili, serikali moja ikitambulika kimataifa, huku serikali nyingine ambayo ipo katika upande wa mashariki e, mwa taifa hilo inayoongozwa na Jenerali Khalifa Haftar yenyewe inataka ku, kuwa na udhibiti wa Tripoli ambao ndio mji mkuu wa taifa hilo. Kutokana na hayo, uh, basi rais ambaye anatambulika kimataifa alizungumza na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan juu ya uwezekano wa kupeleka vikosi vya Libya kwa ajili ya kulinda amani na kuweka mazingira magumu kwa Jenerali uh, Khalifa Haftar asiweze kufanya uvamizi na na, kutokana na shauri hilo, rais wa Uturuki Recep Erdogan yeye ana sema kwamba wabunge wa bunge la kitaifa la nchi hiyo e, watapiga kura mapema mwezi Januari, e, juu ya hatua ya kuidhinisha vikosi vya Uturuki kupelekwa nchini Libya ili kusaidia serikali ambayo inatambuliwa na Umoja wa Mataifa yenye makao yake mjini Tripoli. Edoan kwa upande wake anasema kwamba bunge litachukua hatua hiyo uh, tarehe uh, nane ya mwezi Januari ama tisa, baada ya kurudi kutoka katika mapumziko, ambapo chama chake kina wabunge wa wengi na hivyo uh, inaelezwa na wachambuzi wa mambo kwamba itakuwa ni rahisi kupitisha shauri hili, licha ya upinzani kutounga mkono kupeleka uh, majeshi ya Libya. Lakini kikubwa zaidi ambacho tunachoangalia ni kwamba, je, e, zile yale mataifa ya kiarabu ina maana kwa namna moja manyingine, yameshindwa kusaidia hali ya mambo inavyoendelea uh, nchini Libya. E, japokuwa kwamba taifa hili e, la Uturuki linachukuliwa kama taifa la Kiarabu, taifa ambalo vilevile ni sehemu ya uh, Ulaya. Uh, tutaangalia ushawishi wake unayoongezeka hivi sasa uh, si ndani tu ya ukanda wa Mashariki ya Kati, mbali hata katika bara la Afrika na kuangalia je uh, taifa hili la Uturuki ni moja kati ya taifa ambalo hivi sasa linategemewa hasa, ikizingatia ushawishi uh, wake katika eneo ama vita vinavyoendelea nchini Siria uh, na ukanda huo. Kwenye laini ya simu tunaye uh, Majid Mjengwa, mwanahabari mchambuzi huyu wa masuala uh, mengi tu ya kimataifa. Majid Mjengwa, kwanza, uh, tuangazie je, tafsiri yako kwanza inakuwa ni nini hasa kwa uh, hatua ambayo hivi sasa Uturuki uh, kama nchi yenyewe inataka kupeleka jeshi lake. Mara nyingi tumekuwa tukizoea kuona vikosi vya mataifa makubwa kama vile Marekani ama mataifa mengine ya Ulaya kwenda kusaidia e, kuleta hali ya utulivu katika sehemu ambazo zimekuwa kuna mapigano. A, wakati mwingine tunaona Umoja wa Mataifa ikichukua jukumu hili. Je, kwa Uturuki yenyewe kuingia katika kura hii ambayo endapo bunge litapitisha, basi tutaona tutaona vikosi vya Uturuki nchini Libya, tafsiri yake kwako ni nini? Eh, shukran sana Idi Ligongo, kwanza kabisa eh, mimi nachokiona kwa haraka ni ni ugomvi au uh, hali iliyopo Syria eh, Uturuki kwa namna moja au nyingine eh, inajaribu pia kuwa na ushawishi katika Libya wa kupeleka vikosi vyake eh, kuifanya Libya wa karata pia eh, katika, katika Syria na maana gani na maana ya kwamba Lit, Uturuki na Urusi kuna mahala itabidi waangalie, wakubaliane juu ya mustakabali wa, wa, angaliye, wa juhia, musaka, paliwa, Siria, na inahusu maslahi ya Uturuki na kule Libya inahusu mafuta e, kwa namna moja nyingine, e, e, Uturuki ina, inaweza pia ikasema kwamba E, ina ushawishi ina, ina, ina eneo au ina ushawishi katika Libya kwa maana ya kutaka pia kupata e, kilicho cha maslahi katika, katika Siria na Uturuki tusije tukasahau kwamba ni mwanachama wa jumuiya ya NATO. Kwa hiyo uwepo wao hata kwa vikosi kidogo tu visivyokuwa vikubwa bado watawafanya wa Saudi Arabia, wa wa Urusi na nchi nyingine zenye kusaidia vikosi vya Haftari vya jenerali wa vita zishindwe kushambulia Uturuki kwa maana kwamba ukishambulia Uturuki e, katika Libya yawezekana ukaichokoza NATO pia, kwa maana ni Uturuki ni, ni, ni, ni mwanachama wa NATO. Lakini operesheni hii itakuwa ni uh, swala la kusimamisha ama kuleta amani tu, ama inaweza ikaangaliwa kwa upana zaidi, hasa ukizingatia ushawishi wa Uturuki, nafasi uh, ya Rasia namna gani inaweza na yenyewe ikawa ina ushawishi kwenye hili. Ndiye tunajua uh, Uturuki ni mwanachama wa NATO lakini, je, uh, upande wa mataifa ya magharibi mengine ambayo yamekuwa namna moja nyingine, amekuwa katika hali ya kuvutana na ushawishi wa Uturuki yenyewe, halikadhalika uh, nafasi ya Russia, maana tumeshashuhudia kwamba Uturuki imewahi kufanya biashara na Russia ya silaha za kivita. Huu mkanganyiko wote, hmm, unaweza ukatoa tafsiri gani hasa? Ni mkanganyiko kwa kweli hi, kwa sababu tunaona Uturuki na Urusi, Libya imefanywa kuwa ni uwanja wa vita. Huu ni ugonzi unaotokea Siria unapelekwa sasa Libya, na kule pia tutaona sasa ugonzi huo ukikimbia vidi na, na hii ni moja hatari iliyopo sasa katika dunia kwa sababu mataifa e, makubwa pengine hayatapenda kuingia moja kwa moja kama NATO ilivyofanya mwaka elfu mbili kumi na moja kumwondoa Gaddafi, lakini e, sasa hivi inataka kulinda ule utawala uliopo ambao una maslahi pia kwa nchi za, za magharibi e, kwa kuitumia Uturuki. Kwa hiyo tunaona tu kwamba Libya E, e, e, inafanywa kuwa uwanja wa vita. Wakati huo huo, Egypt, Saudi Arabia e, na nchi nyingine zikiunga ziki mkono vikosi hivi ambazo viko upande wa mashariki wa Libya vinavyoongozwa na jenerali Haftar e, kwa hiyo tunaiona kwa kweli Libya kwa kosa lililofanyika mwaka elfu mbili kumi na moja, haya ni mavuno tunaendelea kuona matokeo yake, na sasa kimsingi Uturuki inakwenda Libya maslahi yake na pengine ni karata pia ya kuenyeleza maj ma ma majadiliano itakapofikia kuigawa au kuichora upya ramani ya Siria. Na kwa mazingira yaliyopo hivi sasa ni dhahiri kwamba Libya imegawanyika katika pande a, mbili maanake Jenerali mm. Khalifa anaungwa mkono na baadhi ya vikundi vya watu wenye silaha pamoja na baadhi ya serikali za mataifa mengine ya nje, na hali hii kama ulivyogusia ni toka mwaka elfu 2011 kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Muhammad Gaddafi alipoondolewa madarakani na kuuawa. Uh, je, hili suala la Libya tutarajie Uturuki inapokwenda litamalizika ama ndio Libya na yenyewe inaingia katika, japokuwa tayari imeshaingia katika, uh, eh, katika kundi la nchi ambazo uh, hali ya usalama ni tete kwelikweli, eh, kwa kipindi kirefu kijacho mimi sioni eh, kutulia kwa haraka hali ya Libya isipokuwa pengine moto unawashwa zaidi, kwa maana ya kwamba jenerali eh, aftari na washirika wake hawatakubali kuwacha upande wa mashariki wenye mafuta. Wakati huo huo Uturuki itajitahidi eh, kudhibiti hali ya mambo ili ili kuwa eh, na hakika pia ya Siria ambapo huko tunakokwenda, ah, kutakuwa na namna moja nyingine kama nilivyoeleza awali ya watu kukaa kwenye meza, lakini sasa Uturuki nataka kuonyesha kwamba huku Libya napo wanakaraka ambao wanaweza wakaitumia kwa upande wa, wa Siria. Kwa hiyo yu bahati mbaya ilio, ilioje kwamba Libya inaingia tena kwenye, kwenye hali ambayo ya mkanganyiko na pengine sio usalama wa, wa kudumu kutokana na kwamba wanaokwenda Libya wote wana, wana maslahi binafsi e, e, ya tawala zao au au nchi zao. Libya ni taifa lenye uh, hifadhi ya mafuta, moja kati ya mataifa ambayo yanazalisha mafuta kwa wingi tu uh, ulimwenguni, japokuwa hali sasa hivi ni tete uh, na kutishia uzalishaji huo kunufaisha taifa hilo. uh, labda tuangalie vile vile, je, uh, swala hili la mafuta linaweza likawa kwa namna moja ama nyingine limevutia pia Uturuki uh, kutaka kuingiza majeshi yake bila shaka yoyote. e, Uturuki e, ni taifa linalokuwa kwa haraka kiuchumi na linatumia gharama kubwa sana kwenye masuala ya kijeshi. Inahitaji e, mafuta, inahitaji kuinua e, uchumi wake. Kwa hiyo Libya ni nchi yenye utajiri mkubwa wa mafuta. Kwa hiyo Uturuki na kwenda kule kwa ajili pia ya kulinda maslahi yake, kama ilivyosema, sio tu mafuta, lakini pia kwa upande wa vita vinavyoendelea katika Syria. Tusisahau pia hivi ligongo kuna ISIS. Uh, nayo ni karata nyingine ambayo inazidi kuchanganya, kwa sababu katika Libya kundi hilo nalo lime, la ISIS limekuwa na vikosi vyake. Uturuki imekuwa ikipigana vita dhidi ya kundi hilo la ISIS. Kwa hiyo nako kule Libya wanataka kuenda kuona namna gani wanaweza pengine wakadhibiti vikosi hivyo vya ISIS, lakini nini ambacho unaweza kueleza juu ya ushawishi wa Uturuki? Maanake tunaona uh, Uturuki hivi sasa ukiangalia katika uh, swala la kiviwanda, swala la miundo mbinu, eh, hata kwenye masuala ya usafiri wa anga uh, Uturuki sasa hivi inajichomoza kama moja ya taifa lenye ushawishi. Hii hali uh, unaweza kuizungumzia vipi, Majini Mjengwa? Ni kweli Uturuki uchumi wake unakuwa kwa haraka, eh, inatokana na, na, na, na maendeleo ya kiviwanda unajiona pia Uturuki katika Afrika eh, hata nchi ya Tanzania tu eh, ujenzi mkubwa wa reli unafanywa na makampuni ya Uturuki. Eh, tunaiona Uturuki kwenye ujenzi wa majumba, vifaa vya majumbani eh, kwa hiyo nadhani Uturuki inaiangalia India, inaiangalia China na wao pia wanataka kuinuka kama taifa kubwa, lakini wa eh, kiuchumi, katika dunia, wakati huo wakiwasia pia Ulaya ambayo inawatazama kwa jito kali inayohusiana na masuala ya demokrasia. Kwa hiyo wakijiimarisha kiuchumi, wanaweza kuwa kama China ambayo inaminya demokrasia, lakini inaheshimiwa kutokana na uchumi wake wa mkubwa. Majid uh, ni Mjengwa, mimi nikushukuru sana kwa uh, kuwa nasi hii leo kuzungumzia uh, swala hili ambalo uh, tusubiri tuone, hiyo uh, kati ya Januari 8 au Januari 9 mara baada ya wabunge kutoka katika mapumziko nchini Uturuki, endapo uh, kura itapigwa na bunge la taifa hilo kupitisha kwamba Uturuki ipeleke wanajeshi wake kwa ajili ya kusaidia uh, serikali ambayo inatambuliwa na Umoja wa Mataifa ya Tripoli, Libya eh, na namna ya kukabiliana na ule ushawishi unaoendelea wa Jenerali Khalifa uh, Haftar ambaye yeye ni kiongozi wa serikali nyingine ambayo ipo mashariki mwataifa hilo ambayo na yenyewe imekuwa ikipambana vikali vilivyo kwa kutumia baadhi ya vikundi vyenye silaha na ushawishi wa baadhi ya serikali za nje kutaka kuchukua utawala wa Tripoli. Tutasubiri kuona swala hili litamalizika vipi, eh, hapo Januari 8 au 9. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukaporejea tutaingia katika sehemu ya pili Nam, karibu katika sehemu hii ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo tunaangalia heka heka za usafiri katika eneo la Afrika Mashariki uh, wakati huu wa sikukuu za mwaka mpya na Krismas. Eh, Krismas imeadhimishwa jana, lakini bado watu wako katika ile hali ya kisikukuu eh, mpaka watakapoingia katika mwaka mpya ujao wa elfu mbili na ishirini. Wakazi wa mataifa hayo ya Afrika Mashariki wamekuwa wakilalamika sa e, kero mbalimbali kutokana na usafiri e, mojawapo ikiwa ni kukosekana kwa huduma hiyo ya usafiri, mabasi mengi kutoweza kuhudumia wingi wa abiria ambao wamekuwa wakisafiri. Lakini suala lingine, abiria wanalalamika kwamba wamekuwa wa wakikatishwa tiketi na kuambiwa wasubiri, e, basi litaenda likitoka, safari litafanya safari ya kuwapeleka wao, na wanajikuta wanakaa kituoni kwa saa nyingi na hata wengine kukosa e, usafiri huo. Tatizo hili limeonekana vilevile liko katika namna ya uendeshaji madereva, baadhi yao wakilalamikiwa e, kutofata zile sheria za barabarani na vitu kama hivyo. Kwa tutasikiliza pande zote, tukianza na mkazi mmoja wa Kenya e, katika pwani ya Kenya. Yeye ametoa lawama juu ya kile ambacho nakiona kero e, kwamba baadhi ya makampuni ya mabasi yamekuwa hayatoi kauli za kweli. Wanakatishwa tiketi, lakini matokeo yake e, hawa usafiri wa mabasi kutoka jana nikuja hapa wanatuambia, gari iko, hakuna gari, nimelala hapa, watoto wanasikia njaa. Au makondakta wamekuwa wezi sana, ikifika tu Disemba ndio wanasema wanafuna kahawa, wanafuna kahawa. Kahawa gani? na ni wahisi tupu hapa hapa Nairobi, ndio tatizo Nairobi kwenda Mombasa. Ah, mimi hata nashangaa, nimekaa hapa kila ikifika Disemba ni kero tu tu. Tumekaa hapa kutoka jana, tume au ah, ah, makondakta wamesema kateni tikiti. Kuna tikiti tulikata kutoka jana, hata hatuendi, hakuna gari, hakuna mabasi. Watoto niko nao wanasikia njaa kutoka jana, sasa siku mbili nimekaa hapa au kina mama wote unaona hapa tuko nao kutoka jana. Watoto ndio hao, shida wanaitisha chakula, hakuna chakula, hata tujui tutafika lini sisi, pesa zimeenda, hatuna pesa, mizigo tuko nazo hapa mizigo, zimekaa hapa, hatuoni gari, fanye nini? Tuanzie wapi, tumalizie wapi. Tunchoka, sisi, hapa wenye mabasi, wenye kambuni za mabasi awaoni haya kuimbia maskini kama sisi, hata hatujui tufanye nini jamani, hata siwezi kuongea nasikia, nimekereka sana. Haya, pole mama kwa hadha hiyo. Basi vilevile vile swala hili uh, nchini Uganda nalo linaonekana lakini kwa sura nyingine. Hasa huko nchini Uganda, baadhi ya madereva wakilalamikiwa lakini na uchache wa mabasi. Huyu hapa ni mkazi wa nchini Uganda akielezea uh, adha ya usafiri wakati huu wa sikukuu tabia ya madereva wetu hapa Uganda nao pia hawashughulikii maisha wako, wanaendesha tu gari hali yao, wanamalizia ya kwa pesa kwa wakati huu sasa. Msongamano wa watu ni mwingi na kawaida, serikali ya Uganda kawaida, nimesema hivyo, serikali ya Uganda haiwezi kushughulikia watu ambao wanamiliki vyombo vya kusafiri na kuweka kwe, bei bei. Rwanda nilikuwa Rwanda, nimetembelea Rwanda. Rwanda magari yanawekewa kiwango na hawawezi ki kukivuka, lakini Uganda sio magari peke yake, karibu kila kitu. hao wanaomiliki vyombo vya kusafiri wao wenyewe wanajipangia nauli na sababu wanayoitoa ni kwamba wanapandisha kwa sababu wakisafiri kurudi huko mijini, huwa hawana abiria wa kutosha, hivyo serikali haiwezi kuweza kuwapangia nauli kekea watu lakini, cha muhimu kwa wakati huo ni kwamba hata ingawa serikali haishughulikii nauli, watu wenyewe, kwa sababu ya msongamano, hawawezi hawawezi na hata kuuliza pesa ni ngapi. Kwa hivyo wanaacha wana, wamiliki wana, wa vyombo vya kusafiri hiyo nguvu ya kujiwekea pesa wanavyotenda lakini kwa nchini Tanzania hii leo uh, wasafiri katika kituo cha mabasi cha Ubungo jijini eh, Dar es salam moja ya vituo vikubwa kabisa nchini humo, eh, kwani ndipo ambapo mabasi yanayokwenda mikoani na uh, nje ya nchi ya Tanzania huanzia safari zake. Hii leo kituo cha ITV cha Tanzania kimeshuhudia eh, wakazi mbalimbali wa jiji hilo wakilalamika eh, kwa kuto kuwepo kwa mabasi na nauli kuongezwa tuwasikilize wakazi hawa. Sababu gani mpaka sasa hivi magari hata moja hamna hapa? Kwa hiyo sasa hivi tunasubiria, tumeambia BM itafika hapa, lakini ndo tunaisubiri bado haijafika. Hii tunasirika abiria kwa sababu tumeambiwa abudi, kwamba siji leo zimekodiwa, kwamba hazitaingia hapa ndani, kwamba zimekodiwa zinafanya masafara mengine. Bwana, ndio hivyo tunasubiria hapa, kama tukipata usafiri basi tutaenda kwanza, hata enyoza. na bei zenyewe za nauli kwa siku ya leo, kulingana na magari yenye machache, nauli yani mfano kama kwenda Dodoma elfu ishirini na tano gari zingine unaambiwa 30 awali, mfano kama champion hii hapa ni shilingi elfu kumi na tano ila kwa leo 22. Nam basi, hali ndivyo ilivyokuwa hii leo katika kituo cha mabasi ya Ubungo. Lakini kutokana na hilo, nikataka kutafuta wahusika wenyewe wanazungumziaje swala hili, kwa nini e, haya maswala yanatokea, na nikamtafuta mmoja wa waendeshaji wa mabasi e, bwana Sospita Mziwanda ambaye yeye ni dereva wa basi la Shabibi linalofanya safari e, kutoka Dar es Salaam kwenda katika makao makuu ya Tanzania. Dodoma na nikataka kujua hali jinsi ilivyo kipindi hiki, kwa nini wateja wengi ama abiria wengi wamekuwa wanalalamika kwamba hali si shwari. Na si Tanzania tu, suala hili linaonekana karibu nchi zote za Afrika Mashariki. Lakini kwa uzoefu wake, nini hasa ambacho kinasababisha haya kutokea? Sababu yake kwanza inatokea kulingana na wingi wa abiria wenyewe, wamekuja kwa wingi kwa sababu ya hivi sikukuu. Kwa hiyo unakuta kampuni na mabasi machache, inategemea yaende labda eneo fulani, labda Morogoro, alafu yarudi tena yachukue abiria wale ambao tena wengine walimekatiwa ticket kwa muda ule. Kwa nini sasa hawa uh, wamiliki wa mabasi wamekuwa wanafanya hivi na kutowaambia wateja moja kwa moja kwamba pengine itabidi usubiri kwa masaa tano e, basi lije, lakini wao unakuta wanaambiwa tu kwamba subiri, basi liko njiani. Mara inakuwa nusu saa, saa nzima, masaa mawili, masaa matatu na kuendelea, mara nyingi wanaambiwa. Maanake huwezi kukata tiketi bila kumwambia mtu au kamwandikia mtu muda gani anaondoka. Wengine wanaambiwa mpaka zaidi ya masaa nane basi lako litakuwa limefika. Kulingana na uhaba wa usafiri, mtu anaridhika, anasema ni sawa tu, nitaondoka sasa. Kuna wengine anafanya hivyo, lakini bado ataendelea kulalamika, inaweza ikazidi njia kuna vitu vingi ulitarajia itafika zaidi ya masaa, baada ya masaa matano, lakini akaongezeka labda lisaa au dakika arobaini na tano ndipo ugomvi unapoanzia hapo. Unaweza kutueleza vilevile kwa nini sasa inaonekana wakati mwingine mabasi yanakata tiketi a, zaidi ya idadi ya abiria ambao wanaweza hmm, kusafiri na basi moja kwa safari moja? Hilo swala ni halipo kwa sasa hivi, kwa sababu kama lipo askari wapo kila maeneo wanakagua basi navyotoka Ubungo ukienda, yaani checkpoint ziko nyingi, kwa hiyo so huwezi kuzidisha abiria. Na abiria siku hizi sio kama wale wa zamani, hawataki hata nyingi, unaweza ukamwambia kaa hapa lakini akakataa. Lakini kuna wale ambao wanakata tiketi wakiambiwa kwamba basi likifika hapa utapanda, na hatimaye watu wanaingia, basi linafikisha idadi ya abiria wale, na yule ambaye ni abiria wa ziada anaambiwa asubiri basi lingine. Kwa nini inakuwa hivi? Sasa utakuta litakuwa limeshajaa kwa hiyo hawezi kumchukua, kwa sababu akishamchukua akimwambia bwana, wewe simama, tayari inakuja shida nyingine, kwamba kwa nini umeweka abiria wasimame na kadhalika. Lakini katika kipindi hiki cha sikukuu, kitu gani ambacho kinakuwa ni kero kubwa sana kwa abiria? Licha ya kwamba wewe ni mfanyakazi wa mabasi, lakini lazima utakuwa unaona kwamba kuna mambo ambayo kwa namna moja ama nyingine amekuwa yakisumbua abiria kila mwaka la kwanza ukaguzi unazidi kupita maelezo basi inatakiwa ondoke saa kumi na mbili lakini inaondoka mpaka saa mbili au saa moja na nusu kwa sababu ya kusubiri ukaguzi hilo ndio mara nyingi inakuwa kero basi linatoka hapa linaelekea mwanza lakini linatoka ubungo linakaguliwa no zaidi ya masaa matatu linafika kibaha tena linakaguliwa linafika morogoro linakaguliwa dodoma linakaguliwa hivyo mpaka yani, ufike mwanza ni vituo vingi kwa hiyo badala ya mtu kufika mwanza saa nne usiku anafika saa kumi alfajiri kero kubwa kwa mwaka huu nini ambacho unaweza kutueleza hali limekuwaje hapo ubungo e, maanake ndio kituo kikubwa hapo nchini tanzania cha usafiri wa mabasi ambao, ambayo yanaenda sehemu mbalimbali za tanzania kutoka katika jiji hilo la kibiashara la dar es salaam mwaka huu haiko si kama miaka mingine kwa sababu ya yani, hali hali ya kiuchumi imebadilika miaka mingine kukuri, kwa kweli abiria huwa wanakuwa wengi kupita mwaka huu. Alafu usafiri umeongezeka kuwa mwingi kidogo, pando sasa hivi kuna treni kuelekea Moshi, kwa so, hiyo hakuna tena ile aza ikawa kubwa kupita maelezo na kwa hivi sasa mm, kwa mfano ujui wa hii treni umesumbua uh, biashara hasa ya mabasi yanayokwenda ukanda wa kaskazini kiasi fulani <laughs> imesumbua kwa sababu <laughs> kama abiria walikuwepo tangu siku za nyuma abiria ikifika mwezi wa kumi na mbili tarehe moja, abiria wanakuwepo kuelekea mikoa ya kaskazini mpaka mwezi mzima unaisha, lakini mwaka huu siku mbili tu eh, ilikuwa tarehe ishirini na tatu ishirini na nne abiria wameisha. Na kwa hivyo sasa, kwa kile ambacho unaweza kukizungumza wewe kama mfanyakazi sasa wa uh, usafiri wa mabasi hapo Tanzania uh, katika nyakati hizi za sikukuu, ama uangalizi mzima wa namna Uh, biashara inavyoendeshwa ya usafiri katika nyakati za sikukuu, unaona hali ikoje kiujumla? hali uh, kwa kweli, bado sisi bado yani tuna uendeshaji tu, tu, wa kikawaida sana, kwamba ni abiria wakifika wengi tunakuwa na stahili hii, wasipokuwa wengi tunakuwa na stahili hii, ndio uendeshaji wetu. nam ni Sospite Mziwanda eh, ambaye ni dereva wa basi la Shabibi nchini Tanzania akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam juu ya adha ya usafiri nyakati hizi za sikukuu za Christmas na mwaka mpya. Mimi naitwa Diligongo, shukran za dhati kwako wewe kwa kuweza kuwa nami toka mwanzo wa kipindi hiki, na ni kutakia kila la heri, na ni kusihi vilevile uungane nami kesho katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha kwa undani