Jambo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Sandei Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Desemba 26 mwaka 2019 ambapo tunasikika pia katika mita bendi 19 na 22 vilevile masafa ya shortwave na vilevile 107.5 vile na vile vile na FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Nam. Na katika matangazo yetu hivi leo, ukiwa bado unasherekea sikukuu ya Krismasi, tunakuarifu kuwa maandamano ya kupinga sheria mpya bado yatikisa India. Vilevile katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa rais wa uturuki Recep Tayyip Erdogan asema nchi yake itapeleka majeshi kusaidia Libya iliyo katika mgogoro wa ndani. Ni hayo tu basi. Baada ya muda fupi, mwenzangu Sande Shomari atakusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ameendelea kuwashambulia wabunge wa chama cha Demokrat juu ya swala la kutaka kumfungulia mashtaka hii leo Alhamisi, wakati ushindani wa kisera ukiendelea juu ya kupelekwa swala hilo kwenye baraza la Senate. Katika kura iliyopigwa kulingana na misimamo ya chama, wabunge walio wengi wa chama cha Demokrat walipiga kura kupitisha vipengele viwili vya kumshtaki rais Trump siku ya Jumatano iliyopita na kumfanya kuwa rais wa tatu wa Marekani kutaka kufunguliwa mashtaka katika historia ya miaka 234 ya Marekani. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anakumbana na upinzani hii leo, wakati chama chake cha, cha Likud kikifanya uchaguzi wa awali utakaoamua nani ataongoza chama hicho katika uchaguzi mkuu wa tatu katika mwaka huu. Mpinzani wa muda mrefu Gideon Sa'ar amekampeni akijitaja kama yeye ndiyo chaguo bora kwa chama hicho ili kuweza kuunda serikali, kitu ambacho Netanyahu ameshindwa kufanya baada ya raundi mbili za upigaji kura mwaka huu. Rais wa zamani wa Botswana Ian Khama amekanusha vikali shutuma za ulaji rushwa, akieleza wasiwasi wasi wake juu ya nchi hiyo inakoelekea katika mahojiano na Sauti ya Amerika, kama amesema madai ya utawala wa sasa chini ya rais Mogwetsi Masisi kwamba alitumia vibaya mamilioni ya fedha ni ya kuchekesha. Amesema anapanga kupeleka swala hilo mahakamani. kama alisema madai hayo ni ya uongo ya viongozi wa chama tawala, ni ya kulipiza kisasi kwa sababu ya uamuzi wake wa kupiga kampeni dhidi yao katika uchaguzi mkuu wa rais wa hivi karibuni. Chama hicho cha Botswana Democratic Party BDP kilianzishwa na baba yake Kama. Na waandamanaji huko Hong Kong wamekusanyika kwenye eneo la maduka kwa siku ya tatu mfululizo kwa ajili ya maandamano ya Christmas. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Waandamanaji waliofunika nyuso zao walijazana kwenye mji wa bandari wa Tsim Sha Tsui hivi leo Alhamisi na kusababisha baadhi ya maduka kufunga milango yao. Polisi wa kutuliza ghasia waliwatia mbaroni watu kadhaa na kuwahoji kwa saa kadhaa juu ya maandamano hayo. Mwanamke mmoja alionekana akisindikizwa na maafisa wa polisi nje ya eneo la maduka na kuingizwa kwenye gari la polisi. Maandamano ya Hong Kong yalizuka mwezi Juni juu ya pendekezo la sheria ambayo inataka kuwapeleka washukiwa wa uhalifu China bara kujibu mashtaka, na hivi sasa maandamano yamekuwa dhidi ya serikali kudai demokrasia kamili kwa eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa masuala ya majanga nchini Ufilipino wamesema hii leo kwamba tufani iliyopiga huko eneo la kati la nchi hiyo siku ya Krismas imeuwa watu wapatao wa kumi na tatu. Tufani Fanfon ilipelekea upepo mkali wa kilomita zipatazo mia moja na ishirini kwa saa na kusababisha mvua kubwa kwa siku mbili, nchi nzima. Maelfu ya watu walikimbia makazi yao, huku wengi wakikimbilia katika makazi ya muda kwenye majengo kama vile ya shule, kumbi za mazoezi na majengo mengine ya serikali. Polisi mjini Moscow wamevamia tena ofisi za Aleksei Navalni, ambaye ndiye mpinzani mkuu wa rais Vladimir Putin na chama kinachotawala nchini humo. Polisi walivamia ofisi ya chama chake hii leo, kwa mujibu wa msemaji wa upinzani. Nalvani amefungwa jela mara kadhaa katika miaka ya karibuni kwa sababu ya kuandaa na kushiriki maandamano yaliyopigwa marufuku. Taasisi yake ya kupambana na rushwa imetoa ripoti kadhaa zikoshutumu maafisa wa juu nchini humo, akiwamo Waziri Mkuu Dmitri Medvedev. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema nchi yake itapeleka majeshi kusaidia Libya iliyo katika mgogoro wa ndani. Edwan alisema hayo baada ya kukutana na kiongozi mwenzake wa Tunisia, Kais Said, kujadili juu ya ushirikiano kati ya nchi zao na mzozo katika nchi jirani ya Libya. Rais Edwan alifanya ziara hiyo ambayo haikutazamiwa ikiwa ni sehemu ya juhudi zake za kuimarisha uhusiano na nchi zinazopakana na bahari ya Mediteranean, ambako Ankara imekuwa na ugomvi na Ugiriki juu ya rasilimali nje ya pwani ya kisiwa cha Cyprus. Abdu Shakur Abud anasoma ripoti kamili. Rais Tayyip Erdogan anasema amefanya ziara hiyo ya kushtukiza katika juhudi za kutafuta njia za kusitisha mapigano nchini Libya, ambayo anasema yanasababisha matatizo makubwa kwa kanda zima. Akizungumza na waandishi wa habari akiwa pamoja na rais Kais Saied, alisema walizungumzia juu ya ushirikiano kati ya nchi zao na namna ya kumaliza mapigano nchini Libya. Tulipata nafasi ya kujadili kuhusu njia za kushirikiana kuweza kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano nchini Libya kwa haraka iwezekanavyo, kuanza tena utaratibu wa kisiasa. Rais mpya wa Tunisia Saed alichukua madaraka baada ya ushindi mkubwa mwezi Oktoba, na Rais Erdogan ni kiongozi wa kwanza kumtembelea. Huko nchini Libya kwenyewe, tangu mwezi Aprili jeshi la taifa la Libya lna liloundwa na Jenerali aliyeasi Khalifa Haftar anayeshikilia sehemu ya mashariki ya nchi limekuwa likijaribu kuchukua udhibiti wa mji mkuu wa Tripoli, lakini hadi hivi sasa juhudi hizo zimekwama, ingawa kundi hilo linaungwa mkono na Misri, Umoja wa Falme za Kiarabu na Rasia, wakati serikali inayotambuliwa kimataifa ya Tripoli GNA inaungwa mkono na Umoja Mataifa na kupata msaada kutoka Uturuki na Qatar. Bunge la Uturuki liliidhinisha siku ya Jumamosi mkataba wa ushirikiano wa usalama na kijeshi iliyotiwa saini na serikali ya Ankara na ile ya Tripoli ya GNA mwezi uliopita. Erdogan ameapa kuongeza msaada wa kijeshi kwa GNA ikihitajika inapopambana na kiongozi wa eneo la mashariki Haftar, yani libyadaki bu olumsuz gelishmeler, athari za maendeleo mabaya nchini Libya kal... Libya hazibaki ndani ya nchi hiyo pekee bali inaduru pia nchi jirani na Tunisia inakuwa ya kwanza kwani kwa iko katika mstari wa mbele. Ni lazima pawepo na usitishaji mapigano Libya kwa haraka iwezekanavyo. Wakati huo huo serikali ya Moscow mwezi uliopita imekanusha ripoti ya gazeti la New York Times kwamba imewapeleka wamamluki kuungana na Haftar katika vita vyao. Na Umoja wa Mataifa umemtuhumu kiongozi huyo mwenye ushawishi mkubwa kwa kuandikisha wapiganaji kutoka Sudan. Uturuki imekosolewa na jumuiya ya kimataifa kwa mkataba huo na GNA na mkataba tofauti wa mipaka ya bahari iliyotoa saini mwezi Novemba. Ugiriki imekashirishwa na mkataba huo ikieleza kwamba inakiuka sheria za kimataifa lakini Ankara inadai lengo ni kulinda haki zake katika kanda hiyo na itaambatana kabisa na sheria za safari za baharini za kimataifa. Abdu Shakur Abud, Sauti America, Washington. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika akitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Burundi ameashiria tena kwamba hatagombea tena muhula mwingine wa uongozi mwaka ujao nchini humo. Rais Pierre Nkurunziza leo aliwaambia waandishi wa habari kwamba atafanya mkutano mwingine kabla ya kumkabidhi madaraka mrithi wake. Kusitiza kwake kwamba hatagombea mwaka elfu mbili na kumi na tano kutapelekea au kulipelekea ghasia mbaya za siasa na madai ya mashirika ya haki za binadam ya kuwepo unyenyesaji wa kibinadam. Nchi hiyo baadaye ilikuwa ya kwanza kujitoa katika mkataba wa ICC baada ya serikali yake kupinga ukosoaji wa hatua zake. Waandamanaji wanaopinga serikali nchini Iraq waliendelea kukataa jina la uteuzi wa waziri mkuu mpya na waliomboleza kifo cha mwanaharakati mmoja maarufu. Mwanaharakati maarufu Tair al Taib alifariki dunia baada ya gari kulipuliwa na mlipuko usiojulikana. Desemba 15, tangazo hilo lilikumbana na maandamano katika mji wa kusini wa Diwania ambao waandamanaji walishambulia baadhi ya ofisi za vyama vinavyoungwa mkono na Iran mjini humo. shukran sana kuendelea kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom vilevile tunapatikana katika facebook na twitter hivi sasa basi tuangalie habari nyingine kwingineko duniani ambapo miongoni mwa waandamanaji nchini india wanaopinga sheria yenye utata ya uraia ambayo wakosoaji wanaita ni dhidi ya Waislam ni maelfu ya wanafunzi wa kike na wanawake wa Kiislamu wa conservative ambao ni mara chache sana kujitokeza hadharani. Sheria hiyo inawaingua Waislamu katika makundi sita ambayo yataharakishwa kupewa uraia e, kama wamekimbia mateso nchini Pakistan, Bangladesh na Afghanistan. Chuo kikuu kimoja katika mji mkuu wa India ambacho kimekuwa mstari wa mbele katika maandamano Kinaeleza mwandishi wa VOA Anjana Pasricha. Amezungumza na wanawake kubaini kwa nini wameingia mitaani. Adigariami anasoma ripoti. Fozia ni miongoni mwa kundi la wanafunzi wanaoandamana mjini New Delhi, wakiitaka serikali kufuta sheria mpya ambayo inazungumzia dini kama kipengele cha kupata uraia kwa walio wachache wanaokabiliwa na mateso katika nchi jirani. India itawakubali watu kutoka imani zote za dini isipokuwa Waislamu. Hii inaleta ukosefu wa usawa, serikali inaharibu muundo wa msingi wa nchi hii. Baadhi ya wanawake wanapiga kelele uhuru nje ya chuo kikuu cha Jamia ya Milia ya Islamia, lakini hawaonyeshi nyuso zao. Wanawake kina mama, vijana na wazee wamejiunga na wanafunzi hao. Si kawaida. Waislamu hawajawahi kuongoza katika maandamano nchini India, na wanawake wengi wa kiislamu hukaa mbali na maeneo ya umma. Hivi sasa idadi yao imeongezeka, huku kukiwa na hofu kwamba sheria mpya itawatenga Waislamu na kuwafanya raia wa daraja la pili. Serikali imeitetea sheria hiyo kuwa ni hatua ya huruma, lakini juhudi za kuzima maandamano zimeongeza ghadhabu. Mtoto wa kiume wa Rabia ni miongoni mwa wale ambao wamejeruhiwa katika maandamano ya hivi karibuni, wakati polisi walipoingia maktaba ya chuo kikuu hicho. wale ambao wa huvaa kama hizi zetu mara nyingi wanatokea katika majumba yetu, lakini hii imekuwa mbaya, haidhibitiki. Ndiyo maana nimetoka nje. Mpaka watakapoifuta sheria hii, nitakuwa naendelea kuandamana. Waandamanaji pia wanaitaka serikali ya waziri mkuu Narendra Modi ya kihindu kufuta mipango ya kuandikisha raia katika daftari maalum, ambapo wananchi wote nchini India watatakiwa kuwasilisha ushahidi kuhusu uraia wao. Serikali imetoa uhakikisho kwamba Waislamu nchini India hawatapoteza uraia wao, jambo ambalo limeshindwa kutuliza hofu kwamba hawataenguliwa kutokana na sheria mpya ambayo inawafanya wawe katika mazingira yasiyo ya kawaida. yeah, prove... Kwa nini kwanza kabisa tuthibitishe uraia wetu? Mababu zetu walipigania taifa hili. Waandamanaji wameungana na wasio Waislamu ambao wanahofu kuwa sheria itaharibu utamaduni wa India wa jamii yenye mwingiliano wa watu wa makundi tofauti. yeah, a Hindu, but this bill is a... Mimi ni mhindu lakini sheria hii itaniathiri kwa sababu raia wenzangu na wanafunzi wenzangu wameathiriwa na hili katika muda wote wa mwaka mmoja na nusu hapa Jamia nimekuwa na marafiki wa Kiislamu, nimeshirikiana nao katika kula pamoja, nimekwenda majumbani mwao wakati Eid na nimesherekea sikukuu zao. Tunasubiri tuone iwapo maandamano haya yataendelea, lakini anadumaza hofu inayoongezeka miongoni mwa waislamu na, na wakosoaji wa Modi kwamba serikali yake inaendelea mbele na ajenda za chama cha Hindu nationalist. Khadija Riyami, VOA, Washington. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Na msikilizaji, kesho usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya live talk. Voleo ta, kesho hiyo tutaangalia basi matukio yote ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa, yale makuu yaliyotokea ikiwa. Eh, mwaka huu ndio hivi tena unakaribia kumalizika. Kesho kwenye live talk, usikose kuungana nasi Nam, katika habari nyingine, maafisa wa usalama nchini Somalia wameweka kamera za usalama katika barabara kuu kwenye mji mkuu wa Mogadishu katika juhudi za kupambana na mashambulizi ya kundi la wanamgambo wenye siasa kali la Al-Shabab. Idi Ligongo anasoma taarifa kamili. Maafisa wa Somalia walianza kuweka kamera za usalama kwenye barabara kuu za Mogadishu mwezi Desemba kwa lengo la kusaidia kuzuia mashambulizi ya kila mara yanayofanywa na kundi la kigaidi la Al-Shabab falalka <mikini> kooxaha argagixisada ay geystaan ma samayn karaan haddii kaamiraha ku xiran yihiin falalkaas oo aad u yaraanaya marka shacabku kamera hizi zitasaidia kupunguza mashambulizi ya kigaidi, zitawazuia kufanya mashambulizi kwa sababu watakuwa wanaonekana kupitia kwenye kamera. Kwa hiyo watu wetu wamefurahishwa na hatua hiyo. Wakazi wa Mogadishu na wafanya biashara wamefurahishwa na hatua ya kuwekwa kamera za CCTV katikati ya mji ambao unalengwa sana na wapiganaji hao wenye msimamo mkali wa Kiislamu. Kamera hizi zinamzuia mtu yeyote kufanya uhalifu. Hata wezi wa kawaida wanaogopa, kwa sababu wanajua watanaswa na kamera hizi. Lakini mchambuzi wa siasa Hassan Barise anasema kamera hizo zitawazuia tu magaidi wanaoogopa kukamatwa. Uh, uh, be... lakini kwa wapiganaji ambao akili zao zimetatizika kabisa au wale wenye msimamo mkali hawataogopa chochote, kwa sababu mwisho wa siku wanafikiria kwamba wataenda peponi. Barise anaonya kwamba kamera za CCTV zinahitaji kulindwa vya kutosha, la sivyo wapiganaji wa Al-Shababu wataziharibu. Mwezi Mei, kundi hilo la kigaidi liliamrisha wafanya biashara wote wenye kamera za CCTV kuziondoa, la sivyo watawashambulia. Maafisa wa usalama Somalia wameapa kufuatilia kamera hizo kila wakati. Timu maalum inasimamia utendaji kazi wa kamera hizo. Sitaki kuzungumzia mengi kuzihusu kwa sababu ni swala nyeti sana. Hata hivyo kamera hizo hazitakuwa na manufaa sana saa za usiku, wakati ambao kundi la al-shababu hufanya mashambulizi yake. Maafisa wa usalama wanasema wanaendelea kutoa mafunzo kwa idadi kubwa ya maafisa wa polisi na wa ujasusi wanaoshika doria mjini Mogadishu ili kukabiliana na wapiganaji wa kundi la al-Shabab. Na, na katika mfululizo wa vipindi vyetu kuhusu matukio makubwa yaliyotokea katika mwaka elfu mbili kumi na tisa hivi leo basi tunaungana na Kenneth Bwire ambapo anaangazia baadhi ya matukio hayo. Nayo na ni maandamano, vifo, mapinduzi ya utawala, mikutano ya kutafuta amani, migogoro ya kidiplomasia, mjadala kuhusu madeni, masuala ya ukuaji wa uchumi na haki za binadamu ni miongoni mwa mengi yaliyogonga vichwa vya habari mwaka elfu mbili kumi na tisa barani Afrika. Tusikilize taarifa yake. Hakuna mtu hata mmoja aliyenusurika kati ya watu 157 waliokuwa kwenye ndege ya shirika la ndege la Ethiopia ilianguka Machi kumi ikitokea mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa kuelekea Nairobi, Kenya. Raia kutoka mataifa 33 walikuwemo kwenye ndege hiyo ya kampuni ya Boeing iliyoanguka karibu na mji wa Bishofu, kilomita 50 kusini mashariki mwa mji mkuu wa Addis Ababa. Ajali hiyo ilisababisha mashirika kadhaa ya ndege duniani Kusitisha matumizi ya ndege aina ya Boeing 737 Max. Huzuni ambaye haina maneno ambayo inawezaelezea kwa sababu tumepoteza mioyo, sio moja, sio miwili, bali ni mioyo mitano. Wimbi la mashambulizi dhidi ya raia wa kigeni Afrika Kusini lilitokea na kusababisha vifo vya watu kadhaa, maduka na biashara zikiteketezwa moto na kuibiwa pamoja na mamia kujeruhiwa. Raia wa Nigeria ndio walioathirika wa zaidi, Afrika Kusini ikifunga ofisi za ubalozi wake Nigeria baada ya kutokea hofu ya kulipiza kisasi dhidi ya ofisi za Afrika kusini nchini Nigeria. We want the ambassador to address us. We are tired. nchini Mali, serikali ya rais Ibrahim Boubacar Keita imepitia wakati mgumu zaidi kiusalama mwaka huu, imeshuhudia mashambulizi mabaya kutoka kwa makundi ya wa wapiganaji mwaka huu Watu wenye silaha wameua mamia ya watu vijijini hasa nyakati za usiku na alfajiri. Kambi za kijeshi zimevamiwa na wanajeshi kadhaa kuuawa au kutekwa nyara. Niger na Burkina Faso nazo zilishambuliwa sana na wanamgambo, shambulizi la hivi karibuni kuelekea mwisho wa mwaka likiua takriban wanajeshi sabini na tatu katika shambulio dhidi ya kambi moja ya kijeshi magharibi mwa nchi hiyo. Wanajeshi kumi na wawili pia walijeruhiwa katika shambulio hilo likiwa ndilo baya zaidi kwa miaka kadhaa. Mashambulizi yamehusishwa na wapiganaji wenye uhusiano na kundi la Al Qaida pamoja na ISIS. Mhula mwingine madarakani wa Muhammadu Buhari nchini Nigeria ulianza baada ya kushinda uchaguzi mkuu Februari uliokuwa na ushindani mkali kutoka kwa Atiku Abubakari. Mashambulizi ya kundi la Boko Haram hata hivyo hayajamalizika. Kundi hilo limeendelea kushambulia vijiji nchini Nigeria na katika nchi jirani ya Kamerun na kuua mamia ya watu. Sakata za ufisadi ndizo zilizorindima zaidi nchini Kenya, siku baada ya siku, mwezi baada ya mwezi, viongozi kadhaa wakikamatwa, wakihusishwa na madai ya wizi wa pesa za umma. Kando na ufisadi, siasa za uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili zimetawala mwaka elfu mbili kumi na tisa pamoja na siasa za kufanyia katiba ya nchi hiyo mabadiliko kwa ajili ya kutafuta utulivu na maridhiano ya kitaifa. Kishindo kikubwa kilikuja kuelekea mwishoni mwa mwaka pale gavana wa jiji la Nairobi, Mike Mbuvi Sonko, alipotiwa mbaroni na kufikishwa mahakamani kwa tuhuma za rushwa. Mwanamuziki King Kaka alitoa wimbo mpya unaoshutumu wanasiasa wa Kenya kwa ufisadi, huku wananchi wakiendelea kubaki kwa maneno yake, wajinga nyinyi ina ujinga yenu mnaweka students wajalipa kwa gazeti help wajinga nyinyi. Siasa za uchaguzi mkuu pia zilitawala Uganda mwaka huu, macho yote akimwangazia mwanamuziki ambaye pia ni mbunge Bobi Wine, rais wa sasa Yoweri Museveni na kiongozi wa FDC Dr Kizza Besije. Nchini Tanzania, uchaguzi wa serikali za mitaa uliangaziwa zaidi, chama tawala kikishutumiwa kwa kutenda kinyume na kanuni za demokrasia kwa kuhujumu uchaguzi, jambo lilopelekea vyama vya upinzani kujiondoa kwenye uchaguzi huo. Uchaguzi huo serikali ya Tanzania ilikosolewa na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu kwa kukandamiza wapinzani, haki za kibinadamu na uhuru wa vyombo vya habari. Aliyekuwa mbunge wa upinzani Tundulisu na ambaye alinusurika kuuawa miaka miwili iliyopita aliahirisha kurejea nyumbani baada ya miaka miwili ya matibabu nje ya nchi kwa kuhofia usalama wake. Rais Magufuli aliingiza ndege ya nane nchini ikiwa ni kielelezo kikubwa kwamba ukuaji wa Tanzania unaendelea kukua chini ya utawala wake. Wale walionipiga risasi kumi na sita mchana wa saa saba katikati ya nyumba za serikali Dodoma wakati wa kikao cha bunge bado wanaitwa watu wasiojulikana. Mgogoro wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Uganda umeendelea kiasi cha Rwanda kufunga mpaka wake na mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kukosa kufanyika. Nchi hizo mbili zinashutumiana kwa kupanga njama za kupindua serikali ya kila upande. Hadi mwaka unapokamilika, hakuna ishara za maridhiano na kila upande una msimamo mkali. Msako dhidi ya vyombo vya habari, wapinzani, na mashirika ya kutetea haki za kibiniadamu uliendelea mwaka mzima nchini Burundi, shirika la habari la BBC likipokonywa leseni ya kupeperusha matangazo yake nchini humo, huku sauti Amerika VOA ikipigwa marufuku katika kile kilionekana kama kutotaka habari huru zisizoegemea upande wowote wa wakati nchi hiyo inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu. Ugonjwa wa Ebola umeripotiwa sana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, juhudi zikichukuliwa kukabiliana nao kwa kutoa chanjo, huku makundi wa ya wapiganaji yakiendelea kuua raia licha ya msako mkali wa kijeshi. Raia mashariki mwa Kongo vilevile waliandamana wakitaka jeshi la Umoja wa Mataifa kuondoka nchini humo kutokana na ukosefu wa amani. Mauaji bado yanaendelea naimba, tubutee tan tufukuze wale wa Monisco watoke Beni na mteritwari, tuangalie Andre Sie na FRDC yetu, kama tutafanya sekurite yetu namna gani? Kimbunga kilichopewa jina Idai kilipiga Msumbiji, Malawi na Zimbabwe na kusababisha uharibifu mkubwa, mji wa Pwani wa Beira nchini Msumbiji ukiathirika zaidi. Mamia ya watu waliaga dunia. Wimbi la maandamano lilipiga nchi kadhaa za Afrika. Rais Abdulaziz Bouteflika wa Algeria alilazimika kuondoka madarakani kutokana na maandamano. Licha ya kuondoka na uchaguzi kufanyika, maandamano yamekuwa akiendelea, waandamanaji wakiimba nyimbo zinazopinga kuchaguliwa kwa aliyekuwa Waziri Mkuu Abdula Majid Tebon kama rais mpya wa nchi hiyo, ambaye alikuwa kiongozi mwaminifu kwa rais aliyeng'atuliwa madarakani Abdulaziz Bouteflika. Maandamano ya raia yaliyangusha utawala wa miaka 30 wa Omar al Bashir wa Sudan baada ya kupinduliwa Bashir anayetafutwa na mahakama ya ICC alihukumiwa kifungo cha miaka miwili katika kituo cha kijamii kwa ufisadi, katika kesi iliyohusu fedha za kigeni zenye thamani ya dola milioni ishirini na tano zilizopatikana nyumbani kwake muda mfupi baada ya kung'olewa madarakani. Mapema mwaka huu, rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe aliaga dunia Septemba sita akiwa na umri wa miaka tisini na tano. Alikuwa Singapore akipata matibabu wengi walitaja kifo cha Mugabe aliongoza Zimbabwe kati ya mwaka 1980 na 2017 kama msiba mkubwa kwa Afrika kutokana na juhudi zake za ukombozi. Mwaka 2019 unakamilika, Sudani Kusini bado inaendelea na mchakato wa kutafuta amani. Ni baadhi kati ya mengi yaliyojiri Afrika mwaka 2019. Mimi ni Kenneth Bwire Nam. Na kama ndio umejiunga nasi hivi sasa tu, kuna habari zimekupita, tembelea mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Miongoni mwa habari tulizokuwa nazo siku ya leo ni kuhusu maandamano ya kupinga sheria mpya huko India bado yatikisa nchi hiyo, na hivi sasa basi, Sande Shomari anakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump ameendelea kuwashambulia wabunge wa chama cha Demokrat juu ya swala la kutaka kumfungulia mashtaka leo Alhamisi, wakati ushindani wa kisera ukiendelea juu ya kupelekwa swala hilo kwenye baraza la Senati. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anakumbana na upinzani hii leo wakati chama chake cha Likud kikifanya uchaguzi wa awali utokawamua nani ataongoza chama hicho katika uchaguzi mkuu wa tatu katika mwaka huu. Rais wa zamani wa Botswana Ian Kama amekanusha vikali shutuma za ulaji rushwa, akieleza wasiwasi wake juu ya nchi hiyo inakuelekea. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, Kama amesema madai ya utawala wa sasa chini ya Rais Mogwetsi Masisi kwamba alitumia vibaya mabilioni ya fedha ni ya kuchekesha. Amesema anapanga kupeleka suala hilo mahakamani. Maafisa wa masuala ya majanga nchini Ufilipino wamesema hii leo kwamba tufani iliyopiga huko katika eneo la kati la nchi hiyo siku ya Krismas imewa watu wapatao kumi na tatu. Tufani Fanfon ilipelekea upepo mkali wa kilometa zipatazo 120 kwa saa na kusababisha mvua kubwa kwa siku mbili nchi nzima. Polisi mjini Moscow wamevamia tena ofisi za Aleksei Navalni, ambaye ndiye mpinzani mkuu wa Rais Vladimir Putin na chama kinachotawala nchini humo. Polisi walivamia ofisi ya chama chake leo, kwa mujibu wa msemaji wa upinzani. Ni hayo tu kwa leo kutoka VOA Swahili. Hapa studio nilikuwa na mwenzangu Sandei Shomari, mimi hapa naitwa Meri Mgawe. Mwendeshaji wa matangazo ya leo alikuwa na Ida Isa. Tuna kutakini nyote usiku mwema.