Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa mbili na nusu za asubuhi hapa mjini Washington DC, kibaridi kwelikweli kinatwanga. E, ni saa tisa na nusu Afrika ya Kati, kumi na nusu Afrika Mashariki, ikiwa e, leo ni tarehe 26 mwezi Desemba 2019 Boxing Day, baada ya Krismasi, mambo ni moto kwelikweli hapa studio, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi naitwa Idi Ligongo, karibu sana sana sana katika matangazo haya ya VOA Express. Naamini kabisa ukiwa nchini Kenya, uh, hii leo ni utamaduni day, lakini kokote uh, ulimwenguni leo wanafahamu kama Boxing Day, siku ambapo yale maboksi yanafunguliwa kujua nini na nani kaleta zawadi. Haya, <laughs> tutaangazia basi siku ya utamaduni day nchini Kenya eh, kwa sababu ni mwaka huu utakuwa ni wa pili hivi sasa toka serikali ya Kenya kutangaza, eh, siku ya Boxing Day kuwa kama ni siku ya utamaduni ndugu jamaa na marafiki, kukutana na kuangazia, uh, yale masuala ya kitamaduni eh, katika maeneo mbalimbali. Lakini vilevile, Sande Shomari, tutaangazia yale ambayo yamejitokeza eh, katika siku ya yeah, Krismasi. Tutasikiliza wasikilizaji wetu, uh, maeneo waliokuwepo, je, yeah, wao wamesherekea? Kuna wengine wanasema hawasherekei. Eh, wengine wanasema kutokana na hali ya mambo yanavyoendelea, e, hasa kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo e, tutasikilia, lakini vilevile tutaangazia masuala ya kero e, katika swala zima ambalo e, watu wa kule pwani ya Kenya wanaona kwamba mm, kuna mambo ya ndivyo sivyo. Kwanza tukianza na wewe Sande mwenyewe Shomari, make jana hakuwepo wewe, mambo yamekwendaje? Mambo yalikuwa ni mazuri, mambo yalikuwa ni mazuri sana. Kama unavyojua hii siku ya Krismasi kwetu sisi nak siku ya kupumzika kuenda kufanya sala na kupata kukutana ndugu, jamaa, marafiki ambao ujaona muda mrefu. Wengine wamesafiri kutoka maeneo mbali kabisa eh, kuja kutuona na kutembelea. Kwa hiyo mambo yalikuwa ni mazuri kweli kweli. E, katika siku hiyo ya Christmas wakati huo vikao vina vitu mbalimbali vinaendelea, e, mialiko inakuwaga mingi sana idi, mm -hmm. Mingi sana. Kwa vina e, una kule, na vyakula vinakuwa vingi sana kwa hiyo inabidi kujiangalia kweli kweli pale unapokuona unakula, ujiandae na mazoezi siku ya pili, maana bila ya hivyo ndugu yangu unaweza kukuta duu unashindwa hata kutembea au tumbo linakuwa limejaa sana. Sasa nabidi jitazame tazame pale mambo yanakwenda namna gani, lakini ndivyo inavyokuwa hivi. Eh, katika siku kama hii ambapo watu wengi wanasherekea hapa Marekani, vivyo duniani kwa ujumla, wakialikana katika maeneo mbalimbali, mambo ndivyo yalivyokuwa hivi. Haya basi, uh, hivi sasa tunajiunga na Uh, mwanahabari wetu Libert Adede uh, eh, hii siku ya tamaduni kumbe, na mimi nimebofya hapa, tunaelezwa kwamba imependekezwa eh, na inaanza rasmi eh, mwakani. Libert Adede hebu tueleze nini ambacho uh, kipo nam. Asante sana Idi pamoja na Shomari. Eh, baraza la mawaziri nchini Kenya limependekeza kwamba tarehe ishirini na sita kama dunia inavyojua ni Boxing Day, siku ya kufungua eh, mabahasha ya zawadi za Krismasi. E, baraza la mwazari nchini Kenya limependekeza ama serikali ya Kenya inapendekeza siku hii iwe ni siku ya utamaduni, kuangazia tamaduni mbalimbali mbali za makabila zaidi ya arobaini na moja nchini Kenya, na chimbuko la la, la la utamaduni huu ama sherehe kama hii huwa ni hapa magharibi mwa Kenya. Pale niko napozungumza sasa hivi niko katika mji wafahamika kama Chavakali e, katikati ya mji wa Kakamega na Kisumu ambapo kila tarehe eh, ishirini na sita huwa ni wakati wa kuangazia tamaduni ya jamii ya Wabaluya haswa sana wa Maragoli. Ilikuwa inatumika sana kutoa jina kwa vijana waliotahiriwa. Hapo ndo wanapewa eh, jina. Lakini sasa serikali imeona ni muhimu makabila yote nchini Kenya ikatumia fursa hii kusherekea tamaduni za Kenya. Sasa mambo yamefanyika mengi sana nchini Kenya hata kabla siku hii haijafanywa kuwa rasmi. Uh, mjini Kakamega, katika maeneo ya Haega, Shinyalu na Emalinya panatambulika sana na mchezo wa vita vya mafahali, kupiganisha mafahali. Sasa hiyo ndiyo imekuwa ni shughuli nzima, kuanzia asubuhi mpaka mwendo wa saa nane hapo mafahali wamekuwa wakipigana, ikiwa e, inadhaminiwa na aliyekuwa mbunge hilo, wa eneo hilo, bwana Boni Halwali. Kuna wale wamepata taji kuna wale wamezawadiwa kutokana na hiyo. Sehemu zingine za kama Mbale na Chavakali kulikuwa na mkutano ambao viongozi na wazee pamoja na viongozi wa kisiasa wakizi, wamekutana kuzungumza na jamii zao, kuwakumbusha tamaduni na mambo mengi tu, wanaangalia idi na uh, kile ambacho unaweza kutueleza sasa uh, kwa mazingira jinsi yaliyopo. Uh, wananchi wa Kenya wenyewe wanaona kwamba bora ibaki Boxing Day ama iende, uh, kwenye swala zima hili la utamaduni Day kama lilivyopendekezwa na baraza la mawaziri la Kenya. Nikizungumza kuhusiana na maoni ya watu wa magharibi mwa Kenya wataunga mkono bila shaka mfumo huu, maanake wao wamekuwa wakifanya kila tarehe ishirini na sita. Wamekuwa wakiandaa sherehe baada ya kutahiri vijana wacha wachavjwa vijana, basi inakuwa ni wakati wa kutoka jandoni, na kuna wale ambao walikuwa wanaendelea sherehe hizi, na sasa wakati serikali inatambua sasa, inakuwa ni shime sana kwao, na lazima wataiunga mkono wakijua, basi itakuwa inatoa fursa na kutambua yale wamekuwa wakifanya katika miaka ya nyuma, na sasa itakuwa ni mfumo wa kuigwa na jamii zingine, jamii kama zile za mlima Kenya, wale wafahamika kama waki kuyu sana sana, huwa wao pia wanatahiri wanatahiri vijana mwezi huu wa Desemba, wa Novemba na Desemba, kisha wanatoka jandoni e, mwezi huu wa Desemba, na itakuwa ni fursa nzuri sana ya kuwatoa jandoni mwezi, ikiwa ni tarehe ishirini na sita. Sasa shamra shamra ni nyingi, shomari inavyozungumza sasa hivi. Mimi upande mm-hmm. wa pili nimekuwa tu ni kupasua mifupa ya kuku nyama, tunavyozungumza tuko na <laughs> familia pamoja katika sherehe, hivi tu tumekutana eh, mashemeji, ndugu, dada, wajukuu na babu wote katika kijiji kimoja kuweza kukula kwa pamoja na kusherehekea tu umuhimu wa familia. Hilo ni jambo bora sana, ama kwa hakika, najua umefaidi sana huko mwenzetu eh, Liberty Adede. Basi shukran sana Liberty, yeah. Naam. <laughs> nikukutia wivu tu hapa. Mimi ninateuka, nafikiria eh, mwaka ujao, wakati siku hii imefanywa rasmi, basi nakukaribisha uje tukasherehekea pamoja, uone vita vya mafahali, uone mambo mengi, vanisha sana na hata kuna kuna uwanja uliobuniwa mahususi kwa sababu ya hiyo, na itakuwa ni kivutio kikubwa sana cha watalii. Sawa mzee Adede, wewe niwekee tu hizo nyama, mimi ninajiandaa na mazoezi <laughs> <Sabila> ya kuja, bila shaka. Asante sana Asante Shomari we, uh, yeah, yeah, mwenyewe binafsi umegusia kwamba uh, jana ulisherekea sikukuu eh, ya Krismas kwa kwenda kufanya ibada yeah, eh, na mambo mengi, lakini unajua kuna watu wengine siku hii japokuwa ni Wakristu lakini hawasherekei kutokana na imani mm -hmm za hapa na pale. Sasa tumezungumza na huyu uh, msikilizaji yeah, wetu mmoja, anaitwa Eric Otieno. Yeye tumetaka kujua amesherekea Krismas vipi eh, tumsikilize bwana uh, Otieno kutoka nchini Kenya. Mimi kama Eri huwa sisherekei siku ya sikukuu hiyo, ni Krismasi, kwa maana sisi kama Waadventista nimezaliwa <laughs> nikipata kama watu wa kwetu hawasherekei siku ya sikukuu ya Krismas. Kwa hivyo sisi huwa tunasherekea mwaka mpya. Kifika tarehe ishirini na tano tunafanya tu shughuli zetu kama kawaida. Mimi niliingia kazi, ilikuwa tu siku kama siku zingine kwangu mimi. Haya, huyo basi ya. Ni Bwana mm. Eric eh, lakini vilevile vile mm. unajua kuna sehemu mbalimbali ulimwenguni. Uh, kuna watu kutokana na hali ya kisiasa eh, hawakuwa hawa na furaha sana ya kusherekea uh, yale ambayo yamefanyika kwa siku ya jana kama watu wengine ulimwenguni. Bila shaka kama unavyosema, tunaye Leboi Ebonga ye yupo katika jiji la Goma kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, naye anataka kueleza kwa upande wake ilivyokuwa Tumeona jiji limekumbwa na ugombi wa watu wengi. So sisi wenyewe tulikwenda kujumuika kwenye jukwaa la kanisa, kwa kuomba Mungu azidi kuikumbuka Kongo kwa hali ambayo inaendelea kupitikana siku hizi ya vita na ugonzi wa kufia ukabila. Na kuna baadhi ya wengine ambao walichukua hela zao wakazitafanya kwa kunywa pombe kama furaha na kuonyesha alama ya kusherehekea sherehe ya siku haya. Amesikia mambo hayo ya huko jamhuri E, ya kidemokrasia ya Kongo idi ligongo naam. Basi ndiyo mambo jinsi yalivyokuwa, kwamba kuna watu wanasherekea mm -hmm. E, kuna watu hawasherekei e. Na vilevile vile leo tutaangalia mara kijana vilevile vile, kulikuwa kuna michezo mingi sana ya Nama basketball hapa Marekani, ukiwa kama ni utamaduni wa ligi ya NBA kwamba uh, siku ya Christmas, basi kuna ilikuwa ile michezo ambayo mashabiki wangependa hasa kuiona. Mchezaji mchezo mkubwa jana ulikuwa kati ya uh, LA Lakers na Clippers na inaonekana kwamba Clippers sasa hivi ndio wanatawala jiji eh, la Los Angeles, manake, wameifunga timu, eh, licha, licha timu licha ya, ya kuona LeBron James <laughs> e, na Anthony Davis kwa hiyo hayo ndo mambo yanaendelea. Lakini leo vilevile vile kule Uingereza kwenye ligi ya Uingereza kuna utamaduni tutaangalia mm -hmm. michezo ambayo itapigwa eh, inayopigwa hivi sasa, kuna mchezo mmoja unaendelea, lakini kuna mingine mingi tu itafanyika leo. Lakini hivi sasa moja kwa moja tuelekea katika habari za dunia. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu anakumbana na upinzani hii leo wakati chama chake cha Likud iliyofanya uchaguzi wa awali utakaoamua nani ataongoza chama hicho katika uchaguzi mkuu wa tatu katika mwaka huu. Mpinzani wa muda mrefu Gideon Sa'ar amekampeni akijitaja kama yeye ndiyo chaguo bora kwa chama hicho ili kuweza kuunda serikali, kitu ambacho Netanyahu ameshindwa kufanya baada ya raundi mbili za upigaji kura mwaka huu. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anasema wabunge watapiga kura mapema Januari juu ya hatua ya kuidhinisha vikosi vya Uturuki kupelekwa nchini Libya ili kusaidia serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa yenye makao yake mjini Tripoli. Erdogan anasema bunge litachukua hatua hiyo Januari 8 au 9, baada ya kurudi kutoka mapumziko. Chama chake kina wingi wa wabunge, kwa hiyo uh, kupita kwa urahisi licha ya upinzani. Rais wa zamani wa Botswana Ian Kama amekanusha vikali shutuma za ulaji rushwa, akieleza wasiwasi wake juu ya nchi hiyo inakoelekea. Katika mahojiano maalum na Sauti ya Amerika, Kama amesema madai ya utawala wa sasa chini ya Rais Mogwetsi Mosisi kwamba alitumia vibaya mabilioni ya fedha ni ya kuchekesha. Amesema anapanga kupeleka swala hilo mahakamani. Kama alisema Madai hayo ya uongo ya viongozi wa chama tawala ni kulipiza kisasi kwa sababu ya uamuzi wake wa kupiga kampeni dhidi ya chama hicho katika uchaguzi wa rais wa hivi karibuni. Chama hicho cha Botswana Democratic Party BDP kilianzishwa na baba yake Kama. Maafisa wa masuala ya majanga nchini Ufilipino wamesema leo kwamba tufani iliyopiga katika eneo la kati la nchi siku ya Krismasi imeua watu wapatao kumi na watatu. Tufani Fanfon ilipeleka upepo mkali wa kilomita 120 kwa saa na kusababisha mvua kubwa kwa siku mbili nchi nzima. Maelfu ya watu walikimbia makazi yao, huku wengi wakikimbilia katika makazi ya muda kwenye majengo ya shule, kumbi za mazoezi na majengo ya serikali. Basi msikilizaji, tunazidi kusonga mbele katika matangazo ya VOA Express na moja kwa moja hivi leo tunaelekea uh, hivi sasa tunaelekea katika uh, Barazani. Sandey Shomari nam katika mada ya Barazani leo, ikiwa basi ni siku baada ya Krismas tarehe 26, wengi wanaifahamu kama Boxing Day, lakini tumeuliza swala hili kwenye mada yetu ya barazani kwamba, je, utamaduni huu wa muda mrefu wewe unautekeleza? Hebu tuambie nini kwa upande wako unaona kuhusu swala hili la boxing day. Wengi wametuma maoni yao, Idi Ligongo, tuangalie baadhi yao kwenye Facebook na wengine tutawasikia kwa njia ya simu, kueleza yale ambayo wanayafahamu au kile ambacho wanafanya katika siku kama hii ambayo wengi eh, wako majumbani, hawaendi kazini. Eh, wanataka kuta maoni yao. Naam, kwenye laini ya simu tunaye sali bunzali. Sali bunzali, hebu tueleze wewe unafahamu nini kuhusiana na siku hii ya boxing day? Na ni utamaduni tunafahamu wa muda mrefu lakini unautekeleza Salibu nzali? Naam, naam, naam. Eh, ni kweli hapa katika siku. Kisha shida, ya mara nyingi ni wazi kwamba kuna nam naona, uh, simu ya Sali Bunzali ina uh, korofisha kweli kweli eh, mm. E, inabidi ipakawe grisi kidogo, ili kuweza kutoa le mushkeri. Sao, sari, bunzari, eh, lakini katika wale ambao wametujibu kupitia ukurasa wetu wa Facebook tunaye Eric Agade ambao wanasema watu hawa wanaielewa vibaya. Siku hii inavyojua, mimi ni siku ya kukusanya vitu vyote, eh, vilivyotumika wakati wa sikukuu ya Christmas na kuvipaki eh, kwenye maboksi hadi sikukuu inayofuata. <laughs> <laughs> Haya, tumsikilize basi Richard Kambale Idi yuko tayari. Kuna laini mm -hmm. ya simu anatoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kambale karibu Vue Express, tueleze kwa mpango wako wewe ni vipi? Asante. Mimi uh, ninavyojua boxing day, mimi najua kwamba ni siku siju, ya kufungura box ile zawadi ambao wamekupa hasa. Mimi sijui kwamba ni siku ya Krismas nadhani tu ni box yoyote wanaokupatia, hata iwe kwenye harusi, hata siku ya Noeli, hata siku ya mwaka mpya. Mimi hivo nimekuwa nadhani kwamba hiyo ndio wanaita boxing day, siku ya kufungua tu zawadi yoyote. Sasa wewe umewahi kutoa boxi ama umewahi kupewa boxi katika siku ya leo eh? miaka ya nyuma ama leo hivi? Hapana, hata miaka ya nyuma Sijawahi kupewa box, na leo tuko katika shida, huwezi ukapata hata wakupa box. Nadhani ni kitu ambacho ni tamaduni ambacho yafaa tuige. Sasa yamkini, mwaka unaokuja nitaanza sasa kumpa rafiki yangu box <laughs> <laughs> <laughs> na uhakikishe hilo box lina kitu bwana, ndugu yangu, box <laughs> tupu, unaona eh. <laughs> Ndio <laughs> ndio, najua kwamba hawezi kampa mtu box iliyo bila kitu ndani. Yafaa umpe box na akute ndani ya box kitu kidogo, kitu kidogo. Ah, sawa kabisa. Basi hili ligongo, nakushukuru sana Kambale kutoka kule Kongo tani, ambapo kuna nyasi. Tumempata tena bwana Salibunzali Salibunzali, hebu tueleze maana yake. Ulikatika simu yako, ilikuwa ina mushgari kidogo eh, ni kule kutokana na wingu limetanda kidogo hapa Tanzania Eh, sana sana katika maeneo yetu, lakini hapa nimekaa pazuri. Bila shaka unanipata igongo vizuri, na kupata vizuri kabisa. Sali Bunzali, Naam, kwa ufahamu wangu mimi najua wazi kwamba, eh, siku kama ya leo ambayo inaitwa Boxing Day huwa ina inafanyika ina, ina, ina kwa ajili ya marafiki huwa wanatumiana zawadi kabla ya sikukuu haijafika. sasa hizo zawadi mimi najua watu huwa hazifungulii siku ya ya sherehe maalum, ya siku ya sikukuu. kwa hiyo sasa utakapokuja kuamkia sasa, siku ya kuamkia sherehe imepita hapo, ndio unaangalia zawadi zako kwamba ni nini ulichopokea a, kutoka kwa Idi Ligongo, aidha kama kutoka kwa zawadi na kia, aidha kama ni kutoka kwa mwalimu fulani amekutumia kwenye boksi zako. Kwa hiyo sasa, unafungua kuangalia ni nini ulichopokea. Mda mwingine huwa tunakuta tu maboksi, unaona <laughs> kwamba nimepokea zawadi. Sasa utakapokuja kufungua utakuta boksi liko tupu. <laughs> Kwa hiyo Sali, hebu tueleze binafsi, umewahi kupeleka kwa, kwa mtu boxi ama kupokea boxi? Nakumbuka mwaka juzi mimi mimi nilipokea boxi kama mbili zilikuwa ziko tupu, japokuwa zingine sa zikuwa na zawadi, lakini boxi mbili nilipokea zilikuwa tupu kabisa, mwaka juzi hiyo nakumbuka. Haya, asante sana bwana Sali Bunzali, tumesikia bwana kwamba kumbe kuna watu wengine wanatekeleza utamaduni huu lakini maboksi yale yanakuwa yako matupu. Eh, saa, <laughs> sasa huo unakuwa ni mchanga wa macho huo Sali Bunzali ni mchango wa macho huo, kwa sababu wewe mwenyewe, kwa sababu kwanza uangalie kwamba kwa nini kwa nini nini na-inaku kwamba mpaka kufungua kesho yake bila kufungua siku hiyo ao pale, lazima ni mchango wa macho pale upigwe. <laughs> <laughs> Asante sana bwana Salim Buzali, haya <laughs> yeah, yeah. Haya ah, yeah. Basi moja kwa moja tunaelekea katika uh, masuala ya burudani hivi no. Sasa na na bila, yeah. Bila kupiga ngoma na muziki uja sukuma sana nakumbuka yao ile hawajamaa, mm, umetamba sana nakumbuka -hmm. nyumba yao, vuta pumzi na ni watoto wa kaka wa Awilo Longomba, sio mchezo mchezo. haya na. usiojua kujichunga, kila shimo unaona unadunga, una hebu ujichunge, kijana, takuja kufa, tukuzike Lang'ata. Baja asione tu, huyo ashainua kifua, kisipite tu, huyo ashajigonga asi nauawa ili ili, <laughs> <Sukuma. laughs> jamaa wanajua walitamba mi sana miaka ya mm -hmm. mwanzoni mwa elfu mbili wakati muziki wa Kenya ulikuwa unatesa sana Samba, ukanda Afrika wa Afrika mashariki yani, mm. hali ambayo hivi sasa wasanii wa Tanzania wanavyosema wanavyoburuza game mm. ndivyo wasanii wa Kenya walivyokuwa wanaburuza nzizo walikopo wakina Longombaz eh, wakina Amani wanafanya vizuri, kati Nameless yuko juu kulikweli, wakina Wahu, wakina Red Sun, wote hao walikuwa wakikimbiza. Kuna rapa mmoja alifariki dunia, alikuwa anaitwa Isa. Kuna kitu chake kimoja kinaitwa Mos, tutapiga wiki ijayo. Hiko mos mos, ah, kibaya sana walitesa sana miaka elfu mbili. E, muziki wa Kenya ulikuwa huko juu ni longo mbazo hao. Moja kwa moja tunaelekea katika hoja kwa hoja ndani. Hoja yetu ya leo inasemaje? matangazo ya VOA express na mm. Leo kile ambacho tunaangazia ni swala hili la utamaduni dei ambalo limependekezwa nchini Kenya. E, je, watu nini ambacho wanakizungumza? E, tusikilize. Siku ya utamaduni dei inafaa kuwa, inafaa kuwa kwa sababu boxing dei haijaleta manufaa yoyote kabisa katika nchi yetu ya Kenya. Mi nimezeekwa na boxing day na na tunajua kila mahali ukienda Uingereza utakuta ni Boxing Day, kila mahali ni Boxing Day. Wakristo na wa, Waislamu wote wanakutana pamoja, wanasherekea ile siku ya kupeana zawadi, na tumezoea kila watoto wanajua ni Boxing Day. Sasa mtoto ukimfuata mtoto mdogo, mwambie leo ni, ni tamaduni day, ataelewaje? Sasa mimi ningeomba irimeni tu iwe Boxing Day. Jamii zetu ni nyingi sana, na zinafaa kuendeleza utamaduni zao kwa njia ifaayo, wanatamaduni mbalimbali ambazo wanafaa kuzionea safahari tamaduni hizo zao na pia sisi tunafurahia. Mimi binafsi Boxing Day haijanisaidia chochote, ni kuharibu pesa kutembelea marafiki ambao wakati mwingine wawasaidii na chochote. Pia tunakosa kwenda kwa kazi ati kwa sababu ni Boxing Day. Hii si jambo zuri kwa Wakenya marafiki zen, zangu wenye wanaishi hata nji za mbali wanajua ni Boxing Day. Sasa itakuwaje hapa wasikie Kenya leo ni utamaduni day na kwao ni Boxing Day, tutakuwa tunaambatana na watu wengine. Ina manufaa kwa sababu tumesoma hata kutoka kitambo, tumekuwa tumezoea, wana Kenya wote wamezoea kuona Boxing Day. Sasa wakibadilisha iwe ni utamaduni day itafuruga maisha ya wengine sana. Sasa utaamkaje usherekee Krismas leo kesho yake uanze kusherekea sijui utamaduni day. Itawezekana. Ah, ah tumezoea kila mahali, hata kuona leo ni Christmas Day, kesho ni Boxing Day. Sa mambo ya utamaduni hiyo, ni mambo ya Wakenya na siasa za Wakenya, tutaki siasa. Ni Christmas Day iambatane na Boxing Day, mambo ya siasa hati wanasema utamaduni day ndio waze kufuruga wa wa, watu, lakini na siasa zao hatutaki. Mambo ya wasiasa hapa Kenya lakini kwa sababu tumeshuhudia Boxing Day, hebu tujaribu mwaka ujao tamaduni dei, kama itakuwa zuri nafaa, kuwa inaweza kutusaidia hata dei, hata watoto walioshule, mtoto wangu nitamwelezaje? Nimwambie leo ni tamaduni dei, ataanza kuniuliza mamangu, utamaduni dei ni nini? Mtoto wa klas wan hataweza kuelewa kwa sababu amezoea Boxing Day, anajua maana ya Boxing Day. So ukimwelezea mpaka asome zaidi ndio ajue utamaduni ina maana nini. Watoto ni wadogo sana. <laughs> mtoto akifika darasa la saba ama darasa la nane unafaa sasa kumweleza mambo kama hayo na utaona furaha yake kwa kati ya utamaduni dei. Mi nakubali, ushauri wangu kwa rais ni kuwa wajaribu kuweka utamaduni dei badala ya boxing dei, tuone kama italeta faida kwa wakenya. Siku ingine aweke utamaduni dei, lakini boxing dei iremeni kuwa boxing dei oh, <laughs> masikia vitu hivyo. vitu hivyo, mambo yanakwenda si mchezo kabisa yani ndani matangazo ya VOA Express. Kwa hiyo eh, hayo ndiyo mambo watu jinsi wanavyojadili juu ya huo utamaduni day. Tusubiri kuona uh, mambo yatakwendaje sasa. Sande Shomari, mm. Uh, kabla ya kukamilisha matangazo haya eh, leoatamba leo, so, kwenye mitandao no. Eh, lakini kwa, kwanza kabisa tuanzie nchini Tanzania kuna mchezo wa Yanga Yanga yeah, da da wanaitwa da Young Africans, walikuwa kupiga kule Mbeya, sio nah? Ah, ilikuwa ni mshinyanga bwana, haya ah, yeah, uwanja umejaa ah, maji kwelikweli. Wanasema uwanja umejaa maji wa Sokoine, kwa hiyo mchezo umeahirishwa. Ah, ni Sokoine mm, wanja wa Sokoine kule mbea mi mm, mindo nimeingia chaka, chaka nikafikiri... timu ya Tanzania Prisons nikafikiri, alivyosema Sali Bunzali, wingu limetanda, nikajua ni maeneo ni ni ya kule <laughs> Kashinyanga wakina Mwabeja <laughs> <laughs> mmoja ya habari ambazo zinatamba hivi sana hivi sasa leo katika uh, medali za michezo nchini Tanzania, lakini kwa ligi ya Uingereza Uh, hivi sasa bado mambo yanaendelea, yeah, unapiga mchezo na nani na, na Brighton, Brighton, na mpaka hivi sasa goli ni moja kwa moja, lakini baada ya hapo mchezo mwingine utafuata utakuwa ni Bournemouth na Arsenal, uh, bila kusahau Sheffield United, Watford, Chelsea, Southampton, Aston Villa, Norwich, uh, Crystal Palace, West Ham, Everton, Burnley, lakini mchezo mwingine Manchester United Newcastle, uh, bila kuisahau mchezo kabambe wa siku ya leo ni Leicester City dhidi ya timu ya Sunday Shomari Liverpool, tusubiri kuona nani atarejesha uh, matumaini timu yangu, lakini tutaangalia mambo yatakavokuwa, hiyo timu inavyocheza. Mchezo itakuwa mkali, watu wengi waliotazama kile huo mchezo. Ukujua nini leo si timu yako, lakini lakin, kini, kiroho kina dunda. Mimi naitwa Idi Ligongo na mimi naitwa Sandey Shomari. Usikose matangazo mengine ya Sauti Amerika.