Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema tayari Marekani, marika, iko tayari kukabiliana na za zawadi yote ya Krismas ambayo Korea Kaskazini imetishia kutuma katikati, kati ya mazungumzo ya nyuklia yaliokwama kati ya mataifa hayo mawili Labda ni zawadi ya maua badala ya kurusha kombora la majaribio. Sio labda nitapata maua, Trump aliwaambia waandishi wa habari. Korea Kaskazini imeitaka Marekani kufikia makubaliano katika mazungumzo ya nyuklia na kuonya mapema mwezi huu kwamba ni juu ya Marekani kuchagua ni zawadi gani ya Krismas wanaitaka. Mazungumzo hayo ya nyuklia yamekwama tangu mwezi Februari, huku Korea ya Kaskazini wakidai kuondolewa vikwazo kabla ya kuacha utengenezaji wa nuklia jambo ambalo marekani haikubaliani nalo. Mahakama moja Russia imeongeza muda wa kesi ya mwanajeshi wa marin wa zamani wa Umarek, Umarek, Marekani Paul Willan mpaka ifikapo Machi 29 kwa mashitaka ya ujasusi. Willan alikamatwa Desemba 2018 baada ya kupokea kifaa kinachodhaniwa kinahifadhi taarifa ambacho anasema aliamini kilikuwa na picha za sikukuu, lakini maafisa wa Rusia walidai kuwa zilikuwa ni taarifa za siri. Balozi wa Marekani Bart Gorman alimtembelea Whelan katika gereza la Lefortovo siku ya Jumatatu, pamoja na wanadiplomasia kutoka nchi za Canada, Ireland na Uingereza. Katika miezi kumi na miwili iliyopita Paul hajaonana na wa wazazi wake wala wa hajasikia sauti zao. Mpeni Paul furaha ya Krismas na mumpe fursa ya kupiga simu nyumbani, Goman alisema, kwa mujibu wa msemaji wa ubalozi wa Marekani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa nchini Afghanistan wanasema waasi wa Taliban wameshambulia kambi ya jeshi katika jimbo la kaskazini la balk na kuua wanajeshi wa Afghanistani saba na kujeruhi sita wengine. Wizara ya ulinzi mjini Kabul ilieleza siku ya Jumanne usiku kwamba shambulizi la adui lililenga kambi katika wilaya ya Daulat Abad ambayo ilikuwa ikitumiwa kwa pamoja na jeshi la Afghanistan na wafanyakazi wa idara ya usalama wa taifa Mkuu wa wilaya hiyo Muhamed Yusuf anathibitisha kwamba shambulizi hilo la Taliban limeua wanajeshi wapatao 15 wa Afghanistan. Serikali ya mpito ya Sudan imetangaza rasmi Krismasi kuwa sikukuu ya umma nchini humo kwa mara ya kwanza kwa miaka kadhaa. Waziri mmoja nchini humo anasemekana amesema uamuzi huo unahusu kipengele kinachozungumzia uhuru kama ilivyoelezwa kwenye katiba ya nchi hiyo. Waziri wa maswala ya kidini Nasreddin Mufre amesema matokeo ya hayo ni kutokana na mabadiliko ya kisiasa ya kihistoria nchini humo mwaka huu. Viongozi wa kijeshi walimuondoa mamlakani Rais Omar Al Bashir mwezi Aprili baada ya miezi kadhaa ya maandamano ya nchi nzima. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres ametaka kusitishwa mara moja kwa mapigano huko kaskazini magharibi mwa Siria, ambako mashambulizi ya serikali yamepelekea maelfu ya watu kukimbia makazi yao katika wiki moja iliyopita. Msemaji wa Guterres alisema Jumatatu kwamba anastushwa na kiwango cha operesheni ya kijeshi na ripoti za mashambulizi kwenye njia za kuondoka katika eneo, wakati raia wakijaribu kuelekea kaskazini kwenye usalama. Serikali ya Siria inajaribu kuchukua tena udhibiti wa jimbo la Idlib, eneo la mwisho lililobaki chini ya udhibiti wa waasi, kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu mwaka 2001. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji eh, popote pale unapotusikiliza, ikiwa e ni siku nyingine tena ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Hii leo tunaangalia eh, sakata linalomhusu afisa wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania ambaye hivi sasa eh, yuko mikononi mwa sheria nchini Tanzania bara, mara baada ya kufikishwa mahakamani hii leo na katika sehemu ya pili tutaangazia harakati za sikukuu ya Krismasi hasa ikizingatiwa leo nimpesha e, siku jilangu, ni mkesha wa sikukuu hiyo ya Krismasi na kukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo Namla. Karibu katika kwa undani. Afisa wa kituo cha sheria na haki za binadamu LHRC nchini Tanzania Tito Magoti mwenye umri wa miaka 26 leo amefikishwa mahakamani Tanzania na kufunguliwa kesi ya uhujumu uchumi. Magoti alikamatwa Ijumaa asubuhi jijini Dar es Salaam na watu ambao walikuwa wamevaa kiraia na kuzuka taharuki kuwa ametekwa na watu wasiojulikana. Mitandao mbalimbali ya kijamii ilitangaza kuwa tukio hilo ni la utekaji, lakini baada e jioni ya siku hiyo hiyo ya Ijumaa Desemba ishirini, kamanda wa polisi wa uh, kanda maalumu ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa akathibitisha kuwa mwanaharakati huyo pamoja na wenzake watatu hawakutekwa na badala yake wamekamatwa kwa tuhuma za jinai ambazo hata hivyo hakuzitaja wakati huo na habari, karibuni ofisini kwangu ili niweze kutoa e, taarifa kwa umma juu ya kile kinachoendelea kusambaa kwenye mtandao a mitandao ya kijamii. Nayo ni kuhusu ukamata kwa mtuhumiwa aitwaye Tito Elias Magoti. Jeshi la polisi, kanda maalum ya polisi dar salama, linamshikilia mtu mmoja aitwaye Tito Elias Magoti, umri miaka 26, mkazi wa Ubungo Kibo yeye ye ni afisa programu wa kituo cha sheria za haki za binadamu sheria na haki za binadamu LHRC pamoja na watu wengine watatu, kwa uchunguzi na mahojiano zaidi. Tito Magoti hakutekwa kama inavyoendelea kusambaa kwenye mitandao ya kijamii bali amekamatwa yeye na watu wengine watatu na jeshi la polisi kanda maalum Dar es Salaam, e, tarehe ishirini e, mwezi wa kumi na mbili elfu mbili na kumi na tisa kwenye majira ya saa tano za asubuhi, alikamatiwa maeneo ya Mwenge mkoa wa Kinondoni na yupo katika mikono salama, na wote kwa pamoja hao wanaoendelea kushikiliwa, jumla yao wako wanne, yeye pamoja na wenzake watatu, wanaendelea kuhojiwa kwa tuhuma za makosa ya jinai. Naam, basi huyo ni kamanda wa polisi wa kanda maalum ya Dar es Salaam Lazaro Mambosasa. Lakini jana Desemba 23, mkanganyiko mwingine ulijitokeza mara baada ya kamanda wa polisi mkoa wa Kinondoni Musa Talib kuwaeleza wanahabari kwamba hana taarifa za kukamatwa kwa Tito Magoti katika mkoa wake wa kipolisi wa Kinondoni, licha ya kwamba taarifa ya kamanda wa kanda maalum ya Dar es Salaam Lazaro Mambosasa kueleza kwamba Tito Magoti alikamatwa katika eneo la Mwenge jijini Dar es Salaam, eneo ambalo lipo ndani ya mkoa wa kipolisi wa Kinondoni. Bahati mbaya sina taarifa hizi, na nimeuliza wenzangu kama mtu huyu tumemkamata au la. Hakuna mwenye taarifa za kukamatwa kwake ndani ya mkoa wangu. Kwa leo sina taarifa za kukamatwa kwa Tito Magoti kama ambavyo imesambaa kwenye mitandao, kwenye himaya yangu. Na sio kila jambo linapokuwa linafanyika basi kila polisi lazima ajue. Sio lazima kumbuka, afanye mambo. Sasa ni kamanda wa kanda, mimi ni kamanda wa Kinondoni. Kwa yale mamlaka ya kuingia ndani ya kanda mahali popote, nikiingia kwenda kukamata Ilala, yawezekana nikamjulisha mwenzangu wa kamanda wa Ilala au nisimjulishe, nikiwa nimeshafanikisha nikamjulisha lakini si lazima hayo, itategemea jambo linaloshughulikiwa ni la namna gani na lina usiri kiasi gani. Kwa leo sio lazima sana kujua, kwa hiyo sina taarifa za kukamatwa kwa Tito Magoti kama ambavyo imesambaa kwenye mitandao, kwenye himaya yangu. Huyo ni kamanda wa kanda ya Kinondoni, mkoa wa kipolisi jijini Dar es Salaam. Musa lakini hii leo Magoti na, na mwenzake mmoja uh, Teodori Giani mwenye umri wa miaka 36, mtaalamu wa tehama Teugeri Giani mwenye, um, wamefikishwa katika mahakama ya kimo mkazi ya Kisutu jijini Dar es Salaam wakikabiliwa na mashtaka matatu ya uhujumu uchumi. Tulizungumza na mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Njogopa katika matangazo yetu ya VOA Express kuhusu kile kilichoelezwa katika mashitaka katika mahakama ya Kisutu jijini Dar es Salaam na hali jinsi ilivyokuwa. Huyu hapa ni George Njogopa. Kama walivyodokeza baada ya kukamatwa hivi karibuni na katika mazingira ya kutatanisha, leo asubuhi, Tito Magoti ambaye ni mfanyakazi wa kituo cha sheria na haki za binadamu amepandishwa kizimbani katika mahakama ya Kisutu akiwa ameambatana na mwenzake mmoja. Katika mashtaka aliosomewa ni matatu, ikiwemo lile la kutakatisha fedha kiasi cha shilingi milioni kumi na saba na kumiliki programu ya kompyuta ambayo imewezesha kufanyika mati, matendo ya namna hiyo anaofanana na utakatishaji wa fedha kwa mujibu kwa mashtaka hayo yaliyoletwa mahakamani na lingine ni la uhujumu uchumi. Kwa hivyo, kwa sababu mashtaka haya hayana dhamana, washtakiwa wamepelekwa rumande mpaka pale itakapotajwa tena hiyo kesi. Sasa Georgi uh, Njogopa, vile vilevile tungependa kufahamu, maanake tunajua kwamba kituo cha sheria na haki za binadamu Uh, kilikuwa tayari kimefungua kesi kwa sababu ya kutaka kuona huyu mfanyakazi wake anapelekwa mahakamani na mashtaka basi yanafunguliwa, ili uh, watu wa sheria wajue namna gani ya kumsaidia kulingana na mashitaka aliyokuwa nayo. Hili nalo limekwenda vipi kutokana na, na kufikishwa kwake leo katika mahakama ya Kisutu hapo jijini Dar es Salaam? Hili ni kwamba kituo cha sheria na haki za binadamu kilitaka mfanyakazi wake huyu apelekwe mahakamani bila kujua kesi itakayomkabili, lakini kwa kesi hii ambayo inamkabili ya takatishaji ya fedha ambayo haina dhamana moja kwa moja, ataendelea kusaidia rumande mpaka wakati wa hitimisho lake. Na kituo cha sheria kilitaka mfanyakazi wake huyu uh, apelekwe mahakamani, kwa sababu kulikuwa na utata wa kukamatwa kwake, kwa sababu kulikuwa na mazingira yanaonyesha kwamba pengine ametekwa, na matukio ya utekali yamekuwa kishamiri hapa Tanzania. Kwa hivyo kukamatwa katika mazingira ya kutatanisha na baadaye siku mbili polisi wakitofautiana kwa kusema kwamba amekamatwa na anahojiwa na polisi, na polisi mwingine akisema hajakamatwa, kwa hivyo kulizidisha tata. Ndio maana kituo hiki kililazimika kitu, kitu, kitu kujaribu kuongeza msukumo wa kamati afikishwe mahakamani makam, tendo ambalo leo limefanyika. Nam huyo ni George Njogopa akizungumza uh, uh, nasi katika matangazo yetu ya VOA Express ambayo, ambayo huenda hewani kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, majira ya saa kumi na nusu alasiri. Kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi la Tanzania, Magoti na Agiani wanakabiliwa na mashitaka ya kushiriki genge la uhalifu kumiliki programu ya kompyuta iliyotengenezwa kwa lengo la kutenda uhalifu na utakatishaji fedha kiasi cha shilingi milioni 17 za Tanzania. Washtakiwa hao wamesomewa mashtaka yao mbele ya hakimu mkazi mkuu wa mahakama hiyo Janet Mtega na jopo la mawakili wanne wa serikali ya Tanzania. Kabla ya kusomewa mashtaka hayo, hakimu Mtega amesema washtakiwa hawakutakiwa kujibu chochote kutokana na mahakama ya Kisutu kutokuwa na uwezo wa kusikiliza kesi esi za uhujumu uchumi isipokuwa kwa kibali maalum kutoka kwa mkurugenzi wa mashtaka uh, DPP. Akisoma hati ya mashtaka, wakili wa serikali mwandamizi uh, wankio Simon, na Midahi Magoti na Giami wanakabiliwa na kesi ya uhujumu uchumi namba moja uh, tatu saba mkwaju Mbili sifuri moja tisa, yani elfu mbili na kumi na tisa, upelelezi wa kesi hiyo haujakamilika na hakimu Mtega ameahirisha kesi hiyo hadi Januari saba hapo mwakani wa elfu mbili na ishirini itakapotajwa tena washtakiwa wamerudishwa rumande kutokana fedha, wa kabili, e, na shtaka la kutakatisha fedha linalo wakabili kutokuwa na dhamana kwa mujibu wa sheria. Kufuatia hayo, nimezungumza na mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu Bi Anna Henga, na nikataka kujua kile ambacho wao kuhusiana na kesi hii e, nini ambacho wanakifanya. Na kwanza nikataka kufahamu, je, wao wamepokeaje mashitaka hayo ambayo yameelezwa na mahakama ya Kisutu ya jijini Dar es Salaam, mashitaka dhidi ya Tito Magoti mashitaka anayokabiliana nayo kwanza ni ya kutengeneza. Yote ni mashtaka ambayo kwa kweli si ya kweli e, yaani hayafanani na mambo aliokuwa anaulizwa hata kule alipoku, alipokuwa, kwa sababu tumeongea naye leo, ameulizwa kitu tofauti na ametutekea shitaka tofauti. Kwa hiyo tunapanga tuna kuyapinga tunayapinga kwa njia ya kimahakama, hiyo hiyo tutayapinga. Tutakuwa na wanasheria safi vizuri, sisi ni wanasheria kukaribia wote, kwa hiyo tutatoa tu klimu ya wanasheria waweze kumtetea kitu, lakini kwa kweli, kwa kweli ni makosa ya kusingiziwa, na kile ambacho amekuwa akiwaeleza wakati anahojiwa. Ni vitu gani hasa alikuwa anaulizwa? alikuwa anaulizwa uhusiano wake na, na na Maria Sarungi. Maria Sarungi ni mwanahabari, na yeye ni mtu ambaye iko active kwenye masuala ya kutetea. Alikuwa anaulizwa uhusiano wake na na mtu anaitwa kigogo. Eh, kigogo huyo hajulikani ni nani, lakini iko kwenye mtandao. Alikuwa anaulizwa uhusiano wake na na watu mbalimbali, au ni baadhi, alikuwa anaulizwa uhusiano wake. Kwa hiyo hakuuliza isu yoyote kuhusu kompyuta, kuhusu ana anafanya kompyuta, programu ya kompyuta, kwa sababu moja ya kitu ambacho ameshtakiwa nacho ni kwamba alikuwa na mwenzake anafanya inayoingizia pesa kinyume na sheria, lakini hakuna hata kitu kimoja alichouliza kuhusu hicho kitu. Na ndo tunavyoshangaa kwamba inamaana walikuwa wanamuuliza, walikuwa wanatafuta kitu kingine, lakini ile watoki wa kwenye public inabidi wasiingizie kitu kingine, alafu wamfanye asipate asipate dhamana, maanake hiyo makosa hayana dhamana. So, ni ni kwa hiyo inealahali ya juu. Kwa mi, umenisikitisha sana, na isi wanaharakati wake za binadamu tumeonesha sana kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa ya mashitaka haya ambayo yamekuwa ya sasa hivi yana uh, sheheni katika kama mahakama nyinyi, kama wanasheria, je, mnaweza kutueleza nini juu ya haya mashitaka ya uhujumu uchumi, utakatishaji wa fedha, kwa kutokuwa hasa na uh, dhamana? Kumekuwa li hayo liaaayo mashtaka mengi ya kutakatisha fedha, na hayana dhamana, sio hilo, sio makosa mengi, e, kukusudia ina dhamana, ujambazi wa kutumia silaha hauna dhamana na kadhalika. Kihaki kihaki za kihaki za binadamu binadamu, kisheria ni sahihi, lakini sio sahihi manake yule mtu unapomnyima dhamana maanake tayari ume umesha muhukumu, kwamba anakosa. E, unapomweka ndani umesha muhukumu anakosa. Na kuna baadhi ya kesi mkakati zimefunguliwa za ku, za kupinga hivyo vifungo ambavyo vinanyima dhamana. Kesi zote zielekezwe na dhamana, labda tu dhamana isiwepo kwa, kwa ulinzi wake. Sasa hapo jaji au polisi ataona, kutegemea na kesi na kesi, ataweza kaona kwamba hii kesi hii kwa usalama wake aendelee kukaa ndani kwa sababu utazuu usalama au au usalama wa taifa utakuwa umezurika au amani itavunjwa na kadhalika. Lakini isiwo kwa mujibu wa sheria ka kwamba kesi hii ukituumiwa nayo hakuna dhamana. Hapana. Kwa hiyo huo tuna hiyo programu ya ku kuviangalia hivyo vifungu ambavyo vina nyima dhamana anakovifungulia kesi mkakati ili viondolewe katika vitabu vya sheria. Tukirejea kwenye shauri uh, hili la Tito, nini ambacho unaweza kutueleza ambacho yeye kwa namna moja au nyingine amewaeleza wakati mlipoongea naye hii leo uh, wakati yaliposhikiliwa yale ambayo yamejitokeza? Uh, nini hasa ambacho unadhani kimemfanya yeye awe mikononi mwa polisi kama mnaamini kwamba haya mashtaka ni ya kusingiziwa? Tito ni afisa wetu wa elimu kwa umma na Tito ana yuko sana kwenye mitandao ya kijamii, iko kwenye TV, iko kwenye redio akijaribisha umma na Tito ni mwanaharakati wa damu. Anaposema e wa damu, sio mwanaharakati wa kuajiriwa. Unajua kene le anafanya kazi kwa kwa sababu ni ajira yule. Anaamini haki za binadamu kutoka moyoni mwake, kwa hiyo anakuwa, anapoona kitu ni cheusi anasema jamani, hiki ni cheusi. Anaposema cheupe atuone kini cheupe. Yaani ni mtu ambaye iko wazi kusema hapana kwenye haki za binadamu. Lakini sasa hivi inavoonekana, haitakiwi mtu useme ukweli, useme useme uunge mkono juhudi, usifie usifie vitu ambavyo hata visifiki. Kwa hiyo ukweli wake na kusema kwake ukweli na kuwa mnyofu ndio kumemponza kitu, hakuna kitu kingine. Lakini wapo watu wengi hapo Tanzania wenye kukosoa vilevile, kwa nini iwe yeye tu? Kwa sababu toka haya matatizo yameanza ni muda mrefu eh, na hasa mwaka elfu mbili na kumi na saba yalikuwa matatizo mengi ya watu kukamata na kupotea na kupotezwa na kufunguliwa kesi za namna hii za hujumu uchumi. Kwa hiyo Tito ni mwendelezo tu. Tito imesikika sana kwa sababu anafanya kazi kwenye taasisi ya haki za binadamu na yeye yuko mbele kutetea haki, ndio maana imesikika sana, lakini watu wengi sana wamefanyia vitendo hivi, wengi sana. Kwa hiyo sio peke yake na kwenda mbele sasa. Maanake haya mashitaka kama tulivyoelezwa, uh, hayana uh, dhamana. Nyinyi kama uh, yeah. wataalamu wa sheria eh, wanaharakati wa haki za binadamu najua mme elezea juu ya kujipanga kumtafutia wanasheria kuhakikisha kwamba uh, yeye anakuwa nje. Ni nini hasa ambacho mmejipanga vilevile nje ya sheria? Maanake sheria inasema mashtaka haya hayana dhamana. Tutamsaidia kwenye kwa, kwa, kwa upande wa mahakama hivyo kisheria, kwa ueledi zaidi na kwa utaalamu zaidi lakini pia tutajadiliana njia mbalimbali za, za, za kumsaidia lakini hizo sasa ni mapema mno kusema na bado tuko kwenye shok, tuko tumeshtuka na sisi, kaba, tiki, tigimia, kama tukitegemea atafungua mashtaka ya namna hii. Kwa hiyo tutaona, alafu atakamsaidia, alafu tutayatangaza atakapokuwa yameiva, yame, yame, naam. Basi, huyo ni Anna Henga ambaye ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu cha nchini uh, Tanzania, akielezea e, kile ambacho kimejitokeza e, kuhusiana na kesi ya afisa wa kituo hicho ambaye eh, alikamatwa na mitandao kuandika kwamba ametekwa polisi, hatimaye kukanusha na baadaye kutoa habari ambayo imeleta uh, kukinzana vilevile vile na taarifa ya awali eh, iliyotoka kwa afisa mwandamizi wa jeshi la polisi uh, jijini Dar es Salaam. Eh, lakini baadaye eh, hii leo tumeelezwa kwamba uh, Tito amepelekwa mahakamani akikabiliwa na mashtaka ya kushiriki genge la uhalifu ambapo vilevile vile anamiliki programu ya kompyuta ambayo imetengenezwa kwa lengo la kutenda uhalifu na kutakatisha fedha kiasi cha shilingi za Tanzania milioni kumi na saba. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejia tutaingia katika sehemu ya pili na tutaangazia masuala ya Christmas. Nam, karibu katika sehemu ya pili, ambapo hivi sasa naamini eh, watu wa Afrika Mashariki na Kati wanaanza kwenda kufanya ile ibada ya mkesha wa Christmas kwa ajili ya uh, siku ya kesho ambapo ni sikukuu muhimu kabisa eh, ya krismas kwa Wakristu wote eh, ulimwenguni. uh, Libert Adede ndiye tutakayeongea naye hii leo. Libert, kwanza uh, habari za uh, huko uliko, tueleze mambo yanaendaje katika kujiandaa na hii sikukuu ya Krismas? Shukran sana Idi Ligongo, mimi inavyozungumza eh, hivi leo siko katika pwani ya Kenya, Mombasa, bali niko magharibi mwa Kenya, haswa sana ki, katika mji unaofahamika Kitale. Eneo hili linafahamika sana kuwa kama uh, mfuko um, wa chakula cha Kenya. Hapa ukulima unafanyika sana, ufugaji wa ng'ombe wa maziwa na pia upanzi wa chakula, haswa sana mahindi inayotegemewa kwa chakula cha ugali ama sima inayotegemewa Mambo ni shwari, kumekuwa na mvua, imeripotiwa katika maeneo mbalimbali, kutokana na mvua ambayo inapokelewa katika mataifa ya Afrika Mashariki na uh, kumekuwa na shughuli mbalimbali, hiyo ikiwa ni siku ya tarehe ishirini na nne mkesha tu ili kesho utakuwa ni siku ya Krismasi ma mbalimbali katika mji wa Eldoret ambao nimeweza kuzuru na pia Kisumu na Kakamega kumekuwa na watu wengi wasafiri wengi kutoka miji ya sosana miji ya Mombasa na Nairobi wanaokuja vijijini kuwaona watu wa ukoo wao maduka ya jumla yana wateja wengi, wameenda kufanya shopping ile, kununua bidhaa mbalimbali kwa ajili ya vyakula ambavyo vitakuwa vikiliwa katika siku hizi mbili. Unajua, Kenya itakuwa hapo kesho itakuwa ni siku ya Christmas, kisha tarehe ishirini na sita serikali imeweza kuitambua kama siku kuu ambayo itakuwa itambulika kama Utamaduni Day, kusherehekea tamaduni mbalimbali za makabila ya taifa la Kenya ili na kile ambacho unaweza kutuuliza, kuna ripoti ilitolewa hapo nchini Kenya kwa mwaka huu kwamba pengine Christmas hii ikawa isiwe na pilika pilika kubwa, ukilinganisha na Christmas za miaka iliyopita kutokana na hali ya uchumi miongoni mwa watu wengi, ikielezwa kwamba kipato chao kimekuwa si cha kuridhisha sana. Je, kuna mazingira yoyote ambayo yameonekana kwamba kuna hali ya watu kweli kutosherehekea katika kama miaka mingine iliyopita? Naam, hayo ni kweli, Kenya imekuwa na hali ngumu ya kiuchumi. Uh, watu wengi wamelalamika kwamba imekuwa ni vigumu kuweza kufikia mambo fulani ambayo yamekuwa ni kawaida yao. Bidhaa mbalimbali zimekuwa ni ngumu na hata tunavyozungumza, kweli, ligongo ni watu wachache sana wameweza si, ikilinganishwa na pale nyuma, si wengi waliosafiri sana eh, kufika, lakini eh, kama ilivyoada, kuna watu hujikakamua kiwango chochote kile kuhakikisha wamefika. Ukilinganisha uh, uh, si, na miaka iliyopita, si wengi sana wamesafiri eh, ku mashambani -ma -ma -ma wengine wamesalia mijini na kujaribu kutumia kidogo kile walichopata ama kile walichonacho kusherehekea huko mijini, ukitilia maanani kwamba hata sasa kuna mitihani ya kitaifa ambayo hufanywa nchini shi Kenya ya darasa la nane na kidato cha nne. Sasa wazazi wengine ambao wana majukumu haswa sana kurejesha watoto kwa ajili ya muhula wa kwanza mwaka ujao, inakuwa ni kwamba wanakuwa makini wasiweze kutumia ama kufuja pesa kwa ajili ya starehe, kisha inapofika kurejesha wanafunzi shuleni ikawa ni matatizo. Hizo ndio hali zimekuwekwa, alafu pia bei be, be, ya, ya mafuta imepanda juu eh, na wahudumu wa, wa, wa matatu magari ya madaladala wakipenda magari ya usafiri na mabasi huwa wakifikia kiwango sehemu nyakati kama hizi wanaweza wanaongeza gharama eh, nauli e, kama kuna bwana alikuwa anasema kwamba sehemu kuna sehemu ambazo nauli imeongezwa maradufu, sehemu zingine imeongezwa mara tatu zaidi. E, kama mtu anasema sehemu alikuwa anasafiri kwa shilingi kwa, kwa, kwa dola moja ya Kimarekani, sasa imekuwa ni kama dola moja na dola moja na, na senti hamsini kuweza kufikia katika maeneo hayo, na ndio inafanya kwamba kidogo si hali kama ile ya kawaida. Zile shamra shamra zipo, lakini watu wanahakikisha kwamba familia ama watoto wame siku hii na nini ambacho unaweza kutueleza ikiwa kama maandalizi ya serikali, labda katika kusimamia hali ya usalama, hali kadhalika uh, usalama tu wa watu na mali zao, na pia wale ambao wanatumia vyombo vya usafiri. Nianzie pwani ya Kenya, maanake hapo ndipo kuna Bahari Hindi. Eh, mamlaka ya uchukuzi wa baharini maarufu Kenya Maritime Authority hata inatoa matangazo ya kibiashara, matangazo kwa umma, kwa wale wote wanaotumia ufuo wa bahari, wale wote ambao watakuwa labda wanasafiri na maboti, kuna wale wanasafiri na maboti ama eh, wanajistarehesha, kuwa kuwa makini wakati wanapofanya sherehe zao hivi leo na kuanzia wiki hii, uh, mamlaka ya uchukuzi wa barabarani nchini Kenya NTSA, pamoja na maafisa wa polisi wa trafiki wamekuwa wametapaka katika barabara zote za zina barabara zote kuu za taifa la Kenya kuhakikisha kwamba madereva wanafata uh, masharti si tu kwa sababu wanafanya kwa ajili ya msimu huu, lakini kuhakikisha kwamba tu watu wanakuwa makini na haswa sana, wakati huu ambapo huwa kumetokea ajali nyingi kwa sababu ya madereva kutaka kufanya haraka kusafiri ili kuweza kutengeza zile trip, kusafiri sana na kusai, kupata maabiria wengi. Sasa wanahakikisha kwamba masharti yote ya barabarani yamefuatwa na magari pia yako katika hali iliyo nzuri, na kwingineko katika idara zingine za usalama uh, waziri wa usalama wa ndani ya nchi na wale wengine wamekuwa wakizunguka katika maeneo mbalimbali kuhakikisha kuna usalama, wale watataka kujistaresha katika maeneo mbalimbali wanapata utulivu. Uh, jana tu tumeona kwamba uh, mkuu wa jeshi la Kenya bwana General Mwadheve amekuwa kule Somalia kuangazi kukutana na maafisa wa jeshi ya Kenya ambao wanaweka amani kule nchini Somalia akizungumza, kujaribu kuangalia wako katika hali gani. Kwa kifupi tu, labda tueleze kwenye kipengele muhimu sana kwenye mambo ya vyakula. Bei za vyakula zimeendaje? Eh, je, watu wanalalamika au bado hali si mbaya sana? Vyakula imepanda sana, wali ama mchele ambao hutumika sana imepanda bei. Mafuta ya kupika im, imeongezeka ime, watu wanalalamika, lakini inakuwa ni kwamba kwa ajili ya sherehe hizi kila Mkenya hujikakamua kiwango chochote kile kuhakikisha at least anapata kitu hicho. Kuna wale wanalalamika imekuwa, me, me, ni ngumu, vyakula hivyo havipatikani, lakini nilipokuwa Mombasa, niliona chakula kimeweza kutolewa katika meli, kimepokelewa huku na kimesambazwa watu wapate wafanye hivyo, lakini hali ni ngumu, lakini Ligongo, lazima ujikakamue anga upate furaha wakati huu ambapo msimu kila nyumba hivi iko na kipande cha nyama mezani kabisa, kwamba <laughs> ka, ka... wanafurahia wakati huu. Asante ah, sana, sana. Nikutakie ah, kila laheri huko katika kusherekea sikukuu ya Christmas hapo kesho, naamini utaburudika eh, kuwa pamoja na familia na ndugu jamaa na marafiki. Basi tunakamilisha ah, matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo. Usikose kujiunga nami kesho e, katika matangazo mengine ya kwa undani, na nikutakie mkesha mwema e, wa kuamkia sikukuu ya Christmas.