Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 937 FM kaya Mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu, na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Waziri mkuu wa India Narendra Modi hivi leo Jumapili ametetea sheria mpya ya uraia ambayo inakosolewa kwa kuwatenga dhidi ya Waislamu. Alizungumza hayo katika mkutano wa hadhara mjini New Delhi, huku maandamano dhidi ya sheria hiyo yakiendelea nchini humo. Zaidi ya watu ishirini kote nchini wamefariki katika mapambano na polisi tangu bunge kupitisha sheria hiyo yenye kuonekana ni ya kibaguzi mapema mwezi huu. Sheria mpya itawaruhusu Wahindu, Wakristo na watu wa dini nyingine ndogo ndogo ambao wako nchini India kinyume cha sheria kupewa uraia kama watathibitisha kuwa wanakimbia mateso kwa sababu ya dini zao katika nchi zenye Waislamu wengi kama Bangladesh, Pakistan na Afghanistan. Sheria mpya hata hivyo haiwahusu Waislamu. Wakosoaji wanasema sheria mpya inakiuka katiba ya India ambayo haielemei katika dini na kutaka kuwatenga zaidi ya Waislam milioni mia mbili nchini humo. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu nchini Somalia la Al Shabab limedai kuhusika na shambulizi la Jumamosi nje ya hoteli katika mji wa Galkayo katika mkoa wa Mudug nchini humo na kuua takriban raia saba. Msemaji wao ameliambia shirika la habari la Reuters Tunahusika na mlipuko wa Galkayo, lilikuwa ni bomu la kujitoa mhanga la kwenye gari ambalo lilenga maafisa wa kijeshi ambao walikuwa wakikutana katika eneo hilo. Tumewaua wanajeshi wengi na kujeruhi wengine kadhaa. Abdi Asis Abu Musab, msemaji wa operesheni za kijeshi katika Al-Shabaab, amesema hivi leo Jumapili. Afisa wa jeshi katika eneo amesema jana Jumamosi kwamba ukiongezea na wale waliouawa, dazeni wengine wamejeruhiwa. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu linadhibiti sehemu ndogo ya mkoa wa Mudug, lakini si Galkayo. Awali, kundi hilo lilikuwa linadhibiti sehemu kubwa za kusini na katikati mwa Somalia mpaka mwaka elfu mbili kumi na moja pale walipofurushwa nje ya mji mkuu Mogadishu na majeshi ya Umoja wa Afrika. Uturuki itaongeza msaada wake wa kijeshi kwa serikali inayotambuliwa kimataifa ya Libya kama itakuwa muhimu na itatathmini hali ilivyo huko ardhini, angani na baharini. Rais Recep Tayyip Erdogan amesema hivi leo baada ya pande hizo mbili kutia saini ushirikiano wa kijeshi mwezi uliopita. Uturuki inaunga mkono serikali ya kitaifa GNA ya Fayez Al Sarraj nchini Libya, ambayo imegubikwa na mizozo ya makundi tangu mwaka elfu mbili kumi na moja na tayari imepeleka vifaa vya kijeshi kwa GNA licha ya marufuku ya silaha ya Umoja wa Mataifa wa, ya wa Mataifa, kwa mujibu wa ripoti ya wataalam wa Umoja wa Mataifa ambayo shirika la habari la Reuters imeiona ripoti hiyo. Uturuki pia imesema huenda ikapeleka wanajeshi nchini Libya kama GNA itawasilisha ombi. GNA imekuwa katika mapigano kwa miezi kadhaa kufuatia uchokozi wa majeshi ya Khalifa Haftar yenye makao yake mashariki mwa nchi. Majeshi ya Haftar yanapatiwa misaada kutoka Russia, Misri, Jordan na Umoja wa Falme za Kiarabu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Rais wa Afghanistan aliyopo madarakani Ashraf Ghani ameshinda kuongoza awamu ya pili ya miaka mitano kulingana na matokeo ya awali yaliyotangazwa leo Jumapili, kutokana na upigaji kura wa Septemba 28 katika uchaguzi wa rais uliokuwa na utata. Mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi IEC alitoa matokeo hayo ambaye amesubiriwa kwa muda mrefu katika mkutano na wanahabari mjini Kabul na kuelezea kuwa Ghani amepata asilimia 51 ya kura Hawa Alam Nuristani amesema. Mpinzani wake mkuu wa Ghani na mshirika katika utawala kwenye serikali ya umoja inayomaliza muda wake, mtendaji mkuu Abdallah Abdallah alipata asilimia thelathini na tisa nukta tano mbili ya kura. Kura nyingine zilizobaki zilikuwa miongoni mwa wagombea wengine, amesema. Mamlaka ya uchaguzi awali ilitarajiwa kutangaza matokeo ya awali Oktoba kumi na tisa lakini shutuma za wizi kutoka kwa wagombea Hasan Abdallah na masuala ya kiufundi alilazimisha IEC kuchelewesha kutangaza matokeo. Waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Lavrov, ametoa matamshi ya kuonyesha ukaidi, akisema kuwa miradi ya bomba la gesi ya Nord Stream 2 na Tax Stream itazinduliwa licha ya vikwazo vya Marekani, akikaririwa na shirika la habari la Interfax hivi leo Jumapili. Lavrov amesema kwamba Russia imepanga kujibu hatua mpya. Rais wa Marekani Donald Trump alitia saini mswada leo Desemba 22, ambao ambayo unajumuisha sheria ya kuweka vikwazo kwa makampuni ambayo anajenga bomba la gesi la Nord Stream 2, ambayo inataka kuongeza maradufu uwezo wa gesi kwenye bomba la kaskazini la Nord Stream kuelekea nchini Ujerumani vikwazo zaidi dhidi ya Russia kwa kuingilia kwake utaratibu wa kidemokrasia nje ya nchi, pamoja na vitendo vyake vibaya nchini Syria na uchongozi dhidi ya Ukraine. Vikwazo vilivyojulikana kama mswada wa vikwazo kutoka kuzimu vimeidhinishwa na kamati ya Senate hapa Marekani, lakini havijapigiwa kura katika bunge la Marekani. nam asante sana msikilizaji karibu kwenye kipindi kingine cha salamu na muziki kutoka hapa Washington DC likiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu jina ni Sunday Shomari msikilizaji moja kwa moja basi moja bahati ya kutufungulia kipindi hii leo si mwingine ni wewe Vako Mwakiusa, Vasco Mwakusa kutoka kule Kigamboni jijini Dar es Salaam. Jumapili leo unapenda anasema kutuma salamu zako kwa Ebene Mwasekaga, Nazareti Mwakipembe, Baraka Mganga, mwanamichezo michezo huyu unamwita Joel Mogani, Aquino Msombe, Eric Masawe, Antony John, JB Msafiri, Gwains na Joventus Joasen Taliba. Ujumbe unawaambia tukumbukane kupitia VOA salamu na muziki moja kwa moja basi. Nikitoka kwako Vasco naenda kwake James tano yuko kule Nzega, Tanzania. Zako salamu napenda ziende kwake Delsi Masonga, ukumsahau Michael Nunga Ruta, hii wa posisi, Miraji mwana wa Kibinda, Mabere Malale, fikiri Dario Gakala, Salibunzali, Baraka Mganga, Nyanda Mayala na Bakari Baraka Machao. Ujumbe unawambia no, jamani, VOA ni mtambo mkubwa, hauna mpinzani sadakta. <laughs> Ujumbe wako nimependa kwelikweli. We unasema unapenda zako salamu, ukiwa unajiita baba wa kambo, unaipinga ukatili, unapendeza kwako mtangazaji wa zamu, nami nakwambia asante sana. Vilevile unapenda kumkumbuka mke wako mpenzi Lidia au Mahrun akiwa Kachoro, hukumsahau huyu mwingine ni mtoto wako mpendwa Serapia Bonifas pili ya kumsaa Lacnes Bonifas na Harun Bonifas, pia kusema wako wapi. Pia unawakumbuka wadau wako King Majuto akiwa Geita, Sekera Nyanda akiwa Lule Mbela, Richard Galila akiwa Rulembela, Mariam Lute Magula akiwa Geita, Juma Yasin, David na Wilson Mil Matius, na mwisho unakumbuka mtangazaji wazabu sante sana kutoka huko. Wako Sali Bunzai. Inaelekea kwa Rebeka Mlesi, Rebeka Mlesi, unapenda sana kuwa kumbuka ndugu zako Wambula Mtani, Yusuf Magasha, Denis Mwasalanga na Jim Live pia huko Msawa mzee Joseph Sindano, Solomoni Njiku, William Kitengai na mzee Lawena Sunda. Anasema huyu ni Yanga damu, lakini unawaambia sisi Simba ni kikosi kipana na tutaendelea kwapo kwenye ubingwa. Haya, kazi kwelikweli na amuni yako Joshua Rubenge ukiwa Muleba, Kagera, Tanzania. Joshua Mulenge anapeta salamu zako ziende kwake Nazareti Makipembe kumbuka pia Gaza Boy Kiraka, Fabian Nyambi, sombi Temi, Innocent Judika Kileo, niko mgovila Eric Masawe na Lucas Alberto, bila kumsahau. Unasema ujumbe unaoambia ukisikia salamu jibu kwa salamu, sadak kabisa basi. Moja kwa moja baada ya salamu hizo, msikilizaji, poza macho kidogo hapa, kakupata nyimbo ya kusindikiza ni nani. Ungana na Diamond Platnumz sikiwa anatamba kweli kweli Haya basi, naenda kwake nani? Huyu familia ya Hashim Juma unapenda salamu ziende kwa Idi Isa Kimolo unakosa maarufu kama Mzee Mkenya huku, msahau unasea Mohamed katibu akiwa Kondoa, Henry Kideula sayenda Mabula Masunga Tabora, Juma Katunka wa Nguruka Kigoma, Omari Maguwa mkulima maarufu wa vitunguu huyu unasema akiwa Kondoa, pio mkumbuka Jonathan Kinshambi akiwa Bukoba, Mwalimu Kennedi Mpemba na Dismas sekundi wakiwa Kongwa mwisho kumsahau Kahama, Raymond Simbo Masawe wa Kibosho Moshi. Kutoka huko basi nipate zamu yake nani? Ema Shirima, Ema Shirima unasema huko Dar es Salaam, maeneo ya Posta haya, au unajiita mki wa Eric Masawe. Salamu zako anasema zimwendee mume wako mpenzi Eric Masawe. Hukumsahau Jaffa Ed, Dorika Tadeo, Filbert Kinshambi, Amani Mlacha, Judith Spara, Melisa na wengine wengi ambao unasema wanapatikana kule Rombo Mashati, mkoa wa Kilimanjaro. Sane sana nakamata barua pepe yako Baraka Mchao, Baraka Mchao wapi unasema, uko wapi unasema uko Kigali, Rwanda. Haya, salamu zako leo Jumapili unapenazirikwake Agata Mbale, huku msahau Mpelwa Sekela, Maiko Nunga, Juventus Joas, Ali Mlangi, Igili Luhugwa, Kadoke Bonifas Steven na unasema pia Baraka Mchao au Bwana Baraka Mganga, mwana michezo zamuni yako kinyozi mstaafu kule wapi, Kibondo Kigoma Tanzania au sidi ya fuguru. Haya, umeshastaafu kunyoa, sio? <laughs> Haya, zako salamu unapenda ziende kwa nani? Elias Juma Kigami, Baraka Rabani, Mashaka Juma Kayungilo, Mak Mihayo, Tito Jeremia Masumbuko, Elias pia kumsahau Victor Novati umewakumbuka Hamisi Shemaruku, Victa Mselaboye Nemakiando, Victa Patience Anyenda, pia umemkumbuka Fadhili Hamdani, huku msahau Kili Iyanga au namwita mpiga picha huyu, pia umemkumbuka Magufuli Jikono Jandama, Donald Jobson na Mapigano Jelobo. Unawambia ukipata salamu kumbuka kurudisha salamu, kwani salamu hudumisha upendo. Sare sana, ujumbe safi kabisa huo, msikilizaji. Na ujumbe huo, basi husindikize tena na kipande kingine cha muziki machachare chare kabisa, terekake vibes cartel, wale wanaopenda miondoko ya rege raga dancehall Msikilizaji akia taratibu taratibu katika hii miondokoyaahaa. Safi kabisa. kipindi ni sausalamu na muziki uto idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa jijini. sasa basi moja kwa moja tunao pia wasikilizaji wetu ambao wametuma salamu zao kwa njia ya simu. naitwa Isa Mtoni yupo Dar es Salaam. ndio napenda kuwashukuru, napenda kuwashukuru zangu wote na ndugu zangu wote Dar es Salaam. vilevile napenda kumtumia salamu zangu za kumbukumbu zangu kwa rafiki yangu Focus Kalinga, yuko Dare, yuko Ilinga sasa, na ndugu zangu wote ambao wanapatikana Tanga pale. Jina naitwa Mohamedi Shabani, ni mwenyeji wa Urambo Tabora. Naweza nikamsalimia Mansuri, Al Mansuri Juma, kiongozi mgaya, anapatikana Urambo Tabora. Vyeve tamsalimia mzee wangu mzee Shabani Malingumu akiwa Mwanza salamu zangu zimfikie baba na kaka yangu mpendwa Moshi Athumani akiwa Urambo, Tabora, kijiji if, if, if, cha if, Ifuta. Na washauri waendelee kuitegea sikio Voice of America. Unaongea na mbange nyingine, napatikana mji mdogo wa Lago, Tanzania, mkoa Simiyu. Zangu za kwanza ziende kwa jama yangu anaitwa Gusa Mleba anapatikana Mtugeo, Igunga, Tanzania. Wa pili ziende kwa Sita Ndemela anapatikana Igunga na za tatu ziende kwa Doto Malembeja anapatikana anapatkn ah uh, kwa jina anaitwa Doto Fimbo toka, Gweko, toka Kimungi Gweko Tabora. Salamu ya kwanza nampatia rafiki yangu kipenzi Jafari Kopo akiwa pale Moshi. Ya pili nampatia mdogo wangu Maduru Sagumbe akiwa pale Ifakala pamoja na mama yangu Pimba Fimbo akiwa pale Ifakala. Ni hao tu kwa leo. Okay, kwa majina naitwa George Kariki, niko hapa mjini Nairobi, Kenya. Ningependa kutuma salamu zangu kwa mamangu mzazi Mary Wamboi, babangu Paul Kariki, shangazi yangu ambaye anaenda kwa jina Shiro. Ningependa pia kumsalimia rafiki yangu wadhati anaitwa ya Moses Pita na classmate wangu wote katika chuo cha mafunzo ya Technical University hapa mjini Nairobi. Asante sana vioi. Sawa, naitwa Danson Githumbi, nikiwa Ngong Matasia, Nairobi, Kenya. Ningependa kumsalimia uh, kakangu Joseph Mburu Waweru, mkubwa wangu kazini anaitwa Dr. Gedombe, na wazazi wangu wakiwa Kitale, eh, John uh, Waweru na Mary Wanjiro, na dadangu mpendwa anaitwa Njeri akiwa Karen. Na Mungu aibariki nchi yetu. Naitwa tajiri Abdi Barua Niko Buguruni kwa Mnyamani, Dar es Salaam. Napenda kutuma salamu kwa mke wangu Ashura Ali Masiri na mke wangu mdogo Rahma Ahmedi Swaleh, wote wakiwa hapa hapa Buguruni, Dar es Salaam. Napenda kutuma salamu kwa dada yangu Fatuma Abdi Barua akiwa Tanga, na mwisho natuma salamu kwa mdogo wangu Barua Abdi Makilanga kule Buguruni Mivinjeni. Uh, mimi Jean Paul Kasereka ni um, uh, mwalimu kunako isesode Goma niko pa Goma katika um, mji wa Goma DRC na wasalimu wandugu wangu wote kwanza wale ambao wanatumika nao kwa kazi pale pa isesode walimu wenzangu na wasalimu pia wazazi wangu itumu mangu mm? um. ambaye wanapotukana pasake na wakongemani wote nam baada ya salamu za simu moja kwa moja basi tuangalie kwenye salamu zako we msikilizaji wa barua pepe. Haya basi mwingine nanne salamu zake hapa ni Fitina Paul, ukiwa Katoro Geita Tanzania, unasema zako salamu, napenda zani kwake Kashinje mjomba wa watu umemkumbuka, Mbaga Charles Kubeja hujamsahau Naftali Kiani Mbaga Karimu, Gerald Kipembe pia amemkumbuka Juma Charles, huku msahau Tabita Zakaria. King Zerob Jr amemkumbuka pia, uh, Matikiti Mohamed, uh, Mariam Mosigisi, huku msahau Mariam Lute Magula na Goligota Magabe. Unasema ukusikia salamu na wewe usisahau kurudisha salamu. Zamuni yake nani? Zamuni yake kijana mdogo kabisa huyu anajiita Joyce Aida Joc Aida Mabuye, ukiwa Darehsalam, ssalamu napeai kwake. Wamkumbuka mg nkowako, mg akiwa pale Darhsalam. Pia wamkumbuka anti yako Lulu na nti, unasema wote akiwa Salaam, na huku msaao pia bibi ako nasma Mai Mngilwa salaam Tanzania, bia bila kumsao, Andu lile au Andy Boy na mwisho unasema unakumbuka Baraka the big man, big B, akiwa naye Rose au nasema huyu Waridi Mwingilwa akiwa Dar es Salaam. Basi msikilizaji, kipindi cha salamu na muziki, muda ndio unakimbia, muda ndio unatia nanga. Siwezi kuaga vivi bila kuacha na kipande cha muziki kisindikiza, kibao hichi kitakutusindikiza, lakini vilevile vile, nikichukua wakati huo kuaga na kusema kwamba usikose kusikiliza vipindi vingine vya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Langu jina ni Sunday Shomari, kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Nakwambia alamsik, arvadeche na chao chao. Usikose matangazo yetu kwa wakati mwingine. Ndoto ni yote eti mimi napepea Maombi muniombe muziki nizitipombea utaweza kurekodi kama huna cha kuwapea niuze sura nione kama wata safari eti nianza kuimba nikajiona wakusifiwa kama Papa Wemba, ngoma zangu zivuke boda mpaka kule Pemba, ujumbe na usikike kote mpaka na Wakamba, ili nivunja moyo waliponifukuza studio nitoke waka Asante sana, sande Shomari. Ufuatao basi ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Waziri mkuu wa India, Narendra Modi, hivi leo Jumapili ametetea sheria mpya ya uraia ambayo inakosolewa kwa kuwatenga dhidi ya Waislamu. Alizungumza hayo katika mkutano wa hadhara mjini New Delhi, huku maandamano dhidi ya sheria hiyo yakiendelea nchini humo. Kundi la wanamgambo wa Kiislam nchini Somalia la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi la Jumamosi nje ya hoteli katika mji wa Galkayo katika mkoa wa Mudug nchini humo na kuua takriban raia saba. Msemaji wao ameliambia shirika la habari la Reuters. Uturuki itaongeza msaada wake wa kijeshi kwa serikali inayotambuliwa kimataifa ya Libya kama itakuwa muhimu na itatathmini hali ilivyo ardhini anga na baharini, Rais Recep Tayyip Erdogan amesema hivi leo Jumapili, baada ya pande hizo mbili kutia saini ushirikiano wa kijeshi mwezi uliopita. Na rais wa Afghanistan aliyopo madarakani Ashraf Ghani ameshinda kuongoza awamu ya pili ya miaka mitano kulingana na matokeo ya awali yaliyotangazwa leo Jumapili, kutokana na upigaji kura wa Septemba 28 katika uchaguzi wa rais uliokuwa na utata. Mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi alitoa matokeo hayo hivi leo na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.