Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo Tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia. Msomaji katika habari za dunia jioni ya leo ni mimi Mary Mgawe. Wizara ya habari na utangazaji nchini India imetoa taarifa Ijumaa usiku kutoa mwito kwa watangazaji kote nchini kuacha kutumia taarifa ambazo zinaweza kuchochea ghasia zaidi nchini, katika jimbo la kaskazini mashariki la Assam ambako huduma za internet zilirejeshwa baada ya siku kumi. Mamia ya wanawake leo wameingia mitaani kupinga sheria mpya. Wanasema maandamano yao ya amani yataendelea hadi pale sheria hiyo inayodai, wanayodai iko kinyume cha katiba itakapobatilishwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP huko New Delhi, Jumamosi, polisi waliwafungulia mashtaka zaidi ya dazani za watu kwa kuhusika na ghasia wakati wa maandamano yaliyotokea jana usiku kwenye mji mkuu katika eneo la daria Ganji. Maandamano hayo yanapinga Wahindu wa Kristo wa na dini nyingine ndogondogo kupewa uraia wa nchi hiyo kwa wahamiaji walioingia kinyume cha sheria. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema vikosi vya usalama nchini Ufaransa vimeua wanamgambo thelathini na tatu wa Kiislamu wenye siasa kali katika katikati mwa Mali. Ametoa tangazo hilo katika siku ya pili ya ziara yake ya siku tatu Afrika Magharibi, ambako kumekuwa na vitisho vya wanamgambo wa jihad. Katika maelezo kwenye mtandao wa Twit, Macron amesema amefurahishwa na wanajeshi wanaolinda raia na vilevile vile watu wa Mali waliokolewa katika operesheni hizo. Amesema Ufaransa ina takriban wanajeshi elfu nne mia tano Afrika Magharibi na kati nchi ambazo nyingi zilitawaliwa na Ufaransa wakati wa ukoloni. Ufaransa inaongoza operesheni za kijeshi tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu kuvunjika kwa makundi yenye msimamo mkali kutawala katika maeneo kadhaa hasa kwenye miji mikubwa ya Mali. Ijumaa jioni, Macron alikutana na wanajeshi wa Ufaransa walioko Ivory Coast ambayo inashiriki mpaka na Mali na Burkina Faso. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Jimbo maarufu la Australia lilidhofika kufuatia moto mkubwa uliozuka na kusababisha hali ya joto kuwa juu zaidi, huku mtu mmoja akiripotiwa kupoteza maisha Wakati moto ukienea kusini mashariki mwa nchi, New South Wales iko katikati kati, katika hali ya dharura ya siku saba, na wafanyakazi wa zimamoto takriban elfu mbili wako katika maeneo ya tukio kujaribu kuuzima moto mkubwa unaoendelea. Maafisa wa usalama walithibitisha leo kwamba mtu mmoja amekufa na nyumba kumi na tano zimeharibiwa vibaya na moto. Watu wameanza kuhama katika maeneo ambayo yako katika hatari ya moto huo. Wiki hii imekuwa nzuri na mbaya kwa rais wa Marekani Donald Trump. Mbaya ni mchakato wa kuondolewa madarakani, hivyo kumfanya kuwa rais wa tatu kukabiliwa na hali hiyo. Uzuri ulijitokeza baada ya kutia saini sheria ya kuunda tawi la Amerika, kikosi cha kutetea nafasi ya jeshi katika ushawishi wa Marekani, hasa kwenye satellite zinazotumiwa kwenye usambazaji na mawasiliano. Rais Trump amesema hili ni tendo la kihistoria Marekani, hasa katika jeshi kufunguliwa kwa Space Force. Tawi hilo ni la kwanza jipya tangu Rais Harry Truman alipounda jeshi la anga miaka sabini iliyopita. Korea Kaskazini leo imetupilia mbali maelezo ya Marekani kuhusu shutuma dhidi ya Korea Kaskazini na ukiukwaji wa haki za binadamu. Korea Kaskazini imesema aidha Marekani itaingia gharama kubwa kufuatia maelezo yake iliyoyatoa wizara mambu ya mambo ya nje ya Korea Kaskazini ilizungumzia kuhusu masuala yaliyojitokeza kwenye mahojiano na VOA na afisa mwandamizi wa mambo ya nje ya Marekani aliyesema Marekani bado ina wasiwasi mkubwa kuhusu ukiukwaji na unyanyasaji wa haki za binadamu Korea Kaskazini. Maneno mabaya kama hayo yanakuja wakati huu ambapo uhusiano kati ya DPRK na Marekani uko katika kiwango cha juu dhaifu na yatasababisha mvutano katika peninsula ya Korea. Ni kama vile kumwagia mafuta katika moto unaowaka uwaka, ilisema hayo wizara ya mambo ya nje ya Korea Kaskazini katika taarifa yake iliyochapishwa katika shirika la habari la Korea Central News Agency. Maelezo haya yanakuja wakati kukiwa na mvutano mkubwa baina ya pande hizo mbili. Korea ya kaskazini iliahidi Marekani zawadi ya Kristmas, imetishia kutoka nje ya mazungumzo ya nyuklia na kuanza uchokozi wake mkubwa kama vile majaribio ya nyuklia au makombora ya masafa marefu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Nitarejea baada ya muda mfupi kwa ajili ya kukusomea muhtasari wa habari. Hivi sasa, endelea na vipindi vingine. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na sasa tunakuletea marudio ya kipindi cha livetalk ambacho husikika kila siku ya ijumaa Basi msikilizaji wetu wa uh, VOA Swahili, kama tulivyokudokeza siku ya leo ni Live Talk, na hapa studio niko na mwenzangu Sandey Shomari kukuendeshea mjadala huu ambapo tunazungumzia kuhusu maandalizi siku ya sikukuu ya Krismas kuelekea siku yenyewe ya Disemba 25 mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa. Kama ujuavyo, siku hii husherehekewa na Wakristo kote ulimwenguni na hata baadhi ya madhehebu mengine kwa mitindo mbalimbali mbali. Kupeana zawadi ndio utamaduni unafanyika siku hizi, na katika nchi sio tu za magharibi, lakini pia nchi za Afrika, na hapo watu wamekuwa wakipeana zawadi, kusafiri kutoka eneo moja kwenda eneo jingine kwenda vijijini kuja mijini no. Kwa ajili tu ya ya, ya maandalizi haya tutakuwa mbali mbali na washiriki vile mbalimbali. Tuna wasikilizaji, tuna wafanya biashara, tuna wasafiri, waandishi wetu katika n ya simu, basi nafahamu kwamba mwandishi wetu wa Mombasa, Colins Adede, yeye alichukua likizo kabisa, akasema mi nakwenda zangu naenda kusherehekea sikukuu ya Christmas mapema, lakini nataka leo tumwingize hapa studio aweze kutueleza tu kwamba yeye safari yake aliionaje, alishuhudia nini katika ile barabara ya Mombasa. Colins Adede, karibu, upo katika laini ya simu nam? Shukran sana Mary. Uh, navyozungumza hivi niko magharibi mwa Kenya, haswa sana mji unaofahamika kama Kitale. Nimesafiri moj, kwa gari kutoka mjini mombasa mpaka uh, eneo hili la Kitale na, ka, kum, yale tunayopata ni kwamba kuna shamra shamra, kila mtu anasafiri. Kuna wale wanatoka jijini Nairobi ama katika miji mingine nchini in Kenya wakielekea mjini mombasa kujistarehesha, wale wanenda, wanasema kujiachia wenyewe, na kuna wale mm -hmm. wengine kama mimi nimechukua likizo nimeelekea kuona wazee wangu, katika eh, eneo hili la Kitale watu wengi wanasafiri. Kuna matatizo ya ya, ya wasafiri wamekosa magari ya kutosha eh, eh, ile treni ya mwendo wa wastani SGR imepata ime, wateja wanasema ume kubuka, wamechukua imekamilika, mpaka hata sasa kuna wale, hakuna nafasi ambazo ziko za ziada, na pia usafiri wa ndege. Kuna bwana alikuwa anazungumzia akisema usafiri wa ndege kutoka jijini Nairobi kuelekea mji wa Kisumu, ime, ndege zishajaa, hakuna nafasi. Sasa ni magari ya kibinafsi ndio yanatumika sana kuhakikisha watu wamefika katika vijiji vyao ama sehemu zao za kujistarehesha. Maafisa wa polisi na wale wa kusimamia masuala ya usafiri nchini Kenya, hasa wanaofahamika kama NTSA mamlaka mm -hmm. ya uchukuzi nchini Kenya, wako katika barabara kuu za Kenya kufuatilia usafiri mara nyingi sana wakati wa shamra shamra kama hizi huwa kuna ajali nyingi zinatokea. Maafisa hawa wako barabarani kuhakikisha kwamba usafiri na abiria wanafika salama kokote kule wanakokwenda, na mambo yamekuwa mazuri tu, magari yamejaa watu, wamebeba kuku wale, wamebeba mbuzi kwenda kuchinja mm. wale wamebebea wazee wao zawadi nyingi kweli. Eh, yani umetutia tamaa sade kweli na kweli manake na, na, na napata tu kufikiria kwenye akili yangu, kwenye zile barabara, unatoka mjini unaenda kijijini kwa bibi mm. eh, umebeba kuku zako zawadi zako kusherehekea miaka hiyo. Sawasawa, Dede, umeshuhudia nini kwenye hii barabara kuu? Manake kama ulivyosema, maafisa wa polisi wamekuwa wakihubiri sana kuhusu madereva kuchukua tahadhari katika kipindi hiki. Kuna lolote ambalo umeliona labda la kipekee la tofauti na mwaka uliopita? Meri, ingawa takwimu zinaonyesha kwamba idadi ya vifo kutokana na ajali barabarani zimeongezeka mwaka huu ikilinganisha na mwaka jana, hali imekuwa tofauti. Siku mbili hizi nimesafiri kutokea mji huo wa Mombasa mpaka Kitale, hali imekuwa shwari. Madereva wanaonekana kuwa makini sana, wakifuatilia yale yanafanya, maafisa wako kuangazia kwamba sheria za barabarani zinafuatiwa, lakini kwa upande wa serikali, nayo imehakikisha kwamba barabara zote ziko sawa zimeweza kutiwa alama vizuri, pale mwendo kasi ni wa kupungua hadi hamsini, basi imehakikishwa ni hamsini ama themanini. Na uchukuzi umekuwa japo, katika vituo mbalimbali utapata watu wengi wamejaa, wengine wamekosa magari, wengine wanasimamisha hata magari ya kibinafsi ili angawa tu wapate kutoka hatua kituo kimoja hadi cha pili, wakiwa katika harakati hizi za, za usafiri na katika hali ya kucheshi kidogo tu unajua, watu wengi kutoka mijini sasa wanaelekea mashambani. Kuna dhana nyingi zinatolewa. Kuna wale ambao wanasema, haya mashemeji wanapokuja vijijini wajue kwamba kuna mambo mengi yanayofanyika huku, wasilete utown mambo ya town wakaleta vijijini. Na pia wale wanatoka miji mingine kama kutoka Nairobi kuelekea na anaelekea Mombasa, wanaambiwa kwamba majina ya vyakula wawe makini kwamba mfano tunakula wali mchele uko dukani na unajua wale kutoka Nairobi wanasema ni pia mchele. Sasa unafika mgahawani unauliza mchele, jamaa anakuambia uko dukani. Sasa kuna mambo mengi yanafanyika na kufurahisha sana. Mm -hmm. Watu wanapotembeleana kuona katika miji hii ambayo iko katika taifa la Kenya tena, Adede, kwa mfano kwa upande wetu huku kwa mfano sanda huku tuliko. mm. Marekani kwenye maduka ukipita unasikia zile nyimbo za kutamanisha We wish you a Merry Christmas. We wish... vipi huko Adede, unazisikia hizo nyimbo mm -hmm. <laughs> Mary, kila mahali eh, ukienda maduka, ma, maduka utakupata mandhari tu, maduka ya jumla utawapata watu wamevalia yale magwanda ya Father Christmas. Watoto wanapoingia na wazazi wao katika maduka ya jumla wanapewa peremende, unajua ni wa msimu wa kutoa zawadi. Maduka hata stesheni za kuchukua mabasi wamechora na kuweza kutia nembo kuonyesha kwamba ni msimu wa Krismasi. huku vijijini nyumba unajua ni za kujengwa za matope mm -hmm. na kuka, kukandika na pia nyasi. Sasa kuna wale tayari wameshatia na natumia ndizi, wanatia alama wakisema Merry Christmas and Happy New Year. Mary, kuna mambo ya kufurahisha kwa vijijini huku yani, siku mbili nimekuwa huku yani mambo yanafurahisha sana, mtu amehakisha nyumba yake imekandikwa, nyumba yake imezekwa vizuri, kwamba wakati mm -hmm. huu tu wakati atu mijini wakija nyumbani angaa Yeah, baki hatuwezi kumaliza tuwezi uh, kumaliza dede, tunakwambia tunakupata mubashara basi, asante <laughs> sana dede, ngoja uendelee, uendelee na tunakutakia Merry Christmas njema. Tunaye msikilizaji katika line ya simu, nafikiri huyu ni... Tabo, Tabo Kenya, karibu Amiani. Asante uh, kunikaribisha, kwa majina ni Amiani kutoka Tarbo, Kakamega County nafikiri cha mashaka za Krismasi hata pia mimi naziona, lakini sio kwa wingi sana eneo langu hapa Tarbo, hmm. isipokuwa tu labda uchumi ndio kidogo huko chini, alafu pia vile matokeo ya mtihani ilitokea mapema, huenda watu wengi wanatayarisha watoto kupeleka shule e, mwaka ujao, kwa so, hivyo kile wanaweka kando, labda ni nafikiri ni hayo tu, asante Tuambie kidogo hapo kwenye uchumi, fafanua kidogo. Unaposema uchumi uko chini, unamaanisha nini? E, zaidi bidhaa zimepanda, vitu havipatikani. Eh, eh. Eh, bidhaa zimepanda, alafu kidogo biashara kama eneo langu hili, mahindi ndio hivyo tena, bei iko chini kidogo, alafu wale wanatoka Nairobi ambao ni jamaa zetu pia Sawa sana, laini yake imekatika, baktimbaya, lakini ndio hivyo Meri, kwamba kunapokuwa na sherehe vitu vingi nimebadilika. Na mm -hmm. Hapo swala la uchumi ni muhimu sana kujua kwamba je, sasa bei za vitu vipi? Maana ka kama unavyosema watoto wanalilia zawadi, wengine mm -hmm. wanalilia hivi, wengine wanataka vile, je, ina je, inakuwaje? Na baba anaangalia aweke pesa kwa ajili ya mm -hmm. kwenda kwa ajili ya ada. Mm -hmm. Eh, tunaye Idi Uesu. Idi Uesu mwandishi wetu ambaye pia naye amekuwa akifuatilia wiki nzima hii amekuwa akiangalia-angalia mm -hmm. kuhusu harakati hizi za Krismasi zinavyokwenda. Idi Uesu karibu, tuambie na tuko makini kabisa tunge Tanzania sasa hivi karibuni ilizindua zile treni. Naam kaskazini wesi, unashuhudia nini huko katika maandalizi ya sikukuu za Christmas? Asante uh, sana Mary pamoja na Sande hapo studio. Huku Tanzania, kama mlivyogusia hapo, ikiwa ni uh, kama maandalizi ama, katika shamra shamra za kuelekea siku hizi za mwisho wa mwaka, ni kwamba mambo yameendelea kuwa moto, watu wanachangamka, watu wanasafiri kutoka miji mikuu kwenda maeneo yao hasa ya vijijini, kurudi nyumbani kwa ajili ya kufurahia. Na sehemu mojawapo ambayo huwa ni maarufu sana kwa watu eh, kurudi nyumbani kipindi hiki ni mikoa hiyo ya kaskazini, hasa Kilimanjaro kule. Na kama mlivyogusia hapo eh, shirika la reli Tanzania baada ya miaka karibu zaidi ya ishirini limerudisha tena safari za usafiri wa treni kutoka Dar es Salaam kwenda Moshi ambapo sasa, eh, wananchi wengi wamepokea eh, usafiri huu kwa kufurahii, kwa sababu eh, limekuwa ni tatizo kubwa la masuala ya nauli, hasa kwa mabasi kutoka Dar es Salaam kwenda eh, mkoa huo wa Kilimanjaro. Na kilio kikubwa kilikuwa ni inapofika kipindi hiki, basi wale eh, baadhi ya uh, wamiliki ama wafanya wa, wa, wa, wa, wa, wa biashara hawa usafiri ya mabasi kuongeza nauli na hivyo kidogo kuwapa changamoto watu ambao wanasafiri kwenda maeneo hayo. Lakini hivi sasa kurejea kwa usafiri huu wa uh, treni kutoka uh, Dar es Salaam kwenda Kilimanjaro uh, kumewanufaisha uh, wasafiri wengi ama wakazi wengi wa maeneo hayo, lakini vivyo hivyo kwa maeneo mengine ya mikoa, hasa nyanda za juu kusini kule Mbeya Iringa napo kumeendelea kuwa na harakati nyingi za watu kusafiri kwenda katika maeneo hayo kwa ajili ya kusherekea sikukuu hizi za mwisho wa mwaka. Lakini jijini Dar es Salaam, kama kawaida, siku mbili hizi zimekuwa na mvuamvua kidogo mm, imeleta rabsha na pengine watu ambao wamebaki pale Dar es Salaam imewakwaza, lakini ndivyo hali ilivyo. Yote kwa yote, mambo huku ni moto na wanasema kipindi hiki ni kipindi cha kusheherekea mavuno ya mwaka mzima. Christmas imenoga, sio? <laughs> <laughs> <ah kabisa laughs> sawa sawa, tunaye msikilizaji Sunday Patrick kwenye line ya simu. Patrick, karibu msikilizaji wetu, tuambie na wewe una yapi ya kusema katika maandalizi haya ya Christmas, eh, na hiyo mgawo. Habari zenyu, si tuko vizuri, wewe tu? mimi naita Patrick Kadere, niko Kenya maeneo ya Kitale mimi nashukuru sana shauri hii, msimu wa Krismas na kwanga ni sherehe kushukuru Mungu. Umekaa mwaka miaka mwaka mzima yote, lazima ushukuru, ufurahie. Hata mimi nitasafiri kwenda maeneo ya Nyanza huko kutembelea wazazi. Tarehe Jumatatu nitasafiri kwenda huko, angalau niende na unga ya chapati tukule huko. Unajua chakula ya mama, kama mama ngali haye, kuku yake bana inafurahisha sana yake maalum kabisa inakuwa hmm. E, tukienda huko nyumbani, mi naenda wanachinjiwa kuku, ambapo mama ndio anapika, inakuwa furaha aje sasa eh? Safi, sasa Krismasi inakuwa mzuri. Alafu hapa Kenya nimeona sherehe wameweka kwa barabara, hakuna gari kubeba watu wengi zaidi. Sasa sherehe imekuwa wanashika wananchi, sio sasa madereva kwa hivyo ukipanda lile gari limejaa, wewe ndio unashikwa. Kila mtu, serikali inataka wananchi tukule sherehe kwa njia mzuri hmm. Sawa sawa Patrick, basi tunakushukuru, eh, tunakushukuru tukutakia eh. Na wewe heri ya Krismasi huko uendako, tutasafiri eh, lakini upande wa up, fedha Kenya, imekuwa humu pesa vile tulipo, tulitangaza pesa mpya zimekuwa chini sana, pesa ziko wama kwa wananchi sana hukienda madukani ya jumla watu machache wenye wananunua vitu mm. Pesa ndio shida kidogo, lakini safiri. Sawa sawa kabisa no. Tunaye Cecilia, tunaye Cecilia Okoth yeye, yeah, huyu ni mfanyabiashara mbunifu wa mitindo lakini pia ni mshonaji. Cecilia, karibu kwenye line ya simu leo. Tunazungumzia maandalizi ya sikukuu ya Christmas. Utuambie kwa upande wako, nafahamu huko na nguo nyingi sana hivi sasa unazishona watu wakitaka kuvaa nguo mpya. Kwa jina anaitwa Sicilia Akot, mi ni mshonaji nguo sahii, hata sasa hivi zenye tunaongea, niko kazini na shona, na shona manguo. Watu wameoda manguo mingi mingi sana, naona nikilala leo hapa so. Niko kwa upande wangu, naweza kusema vita ziko mbaya sana kwa si washonaji, biashara iko vizuri so, yes Tuko tu sawa. Na una changamoto gani ambazo unazipata? Maanake najua unaweza ukawa na nguo zaidi ya kumi kumi na tano hapo, na ndiyo wateja wako msururu wanazisubiria. Changamoto ni machine machine. Machine ni kidogo tena, inamaanisha ni lazima nilale mpaka asubuhi, make sure client akikuja anapata nguo yake iko tayari, unaelewa. Tayari kupendeza. Wengine hata hapa majirani wangu wenye wanashona wameshikwa leo na polisi kwa sababu wanachukua mm. oda mingi sana, unajua huku watu wanashona mavitenge mm. Christmas mm -hmm. Christmas mm -hmm. Sasa nawataki kujua kama uko bizi mm -hmm. ama uko bizi because ni mala wako kutoka kitambo, unaelewa mm -hmm. Sasa inabidi uchukue hiyo oda ningangane tu. So, challenge mi napata ama watu wengi wanapata huku ni transportation, mostly wenye wanaenda kuchukua material. Hatuna tai sahi magari zime for example like motorbike. Mi personally natuma mtu wa motorbike aenda alilete material unapata, but vitu ni expensive. Gari wamepandisha bei unaelewa. Sa so, inamaanisha hata mimi kwenda huko na kurudi hata kusimamka motorbike na sina time na niko kwa shop actually, the challenge mi napata tu ni part ya transportation na kumesha ni deliver nguo on time, siwezi ikapata. Yaani, deliver nguo on time is a bit challenge to me. So health wise ni mzuri, yes. I think kwa part yangu challenge nimepata ni hizo mbili. Kwa upande wa uchumi, kwa upande wa uchumi sesili ya Kenya ukilinganisha na mwaka jana, unaonaje? Mi kwangu iko sawa oaaashonajima wa mpaka wanashindwa kukamilisha. Hali ni nzuri kwa washonaji, ningejifunza ninge eh? Kushona sande, biashara imekuwa nzuri sana eh, kwa washonaji. Na hao waliokamatwa na polisi ni kwa sababu gani? Labda ufanue kidogo, walikufanya kosa gani? Halo? Nakusikia vizuri. no, si eh, nasema yako? Ulisema hao waliokamatwa na polisi wenzako walifanya kosa gani? washonaji wenzako ilikuwaje wakakamatwa na polisi? hawakushona nguo, waliambia client ati wakujie nguo mm -hmm, na wako wameshona nguo, sasa unaona wamekasirika, hawakumaliza kazi. sawa kabisa unaonekana sasa kwa eh, una sawa, unaweza kushona mm, lakini client anakupea pesa unakula ama unatumia ama kazi ni mingi sana. Sasa client akikuja, hiyo si... siku yenye imemwambia akuje, anapata ujashona nguo, hatataka kuelewa, anakupeleka kwa polisi. Ni kweli, unashika unalala ndani. Wamechukua kazi mpaka zimewazidi. Kama sisi tunaamua tulale, ndio tusifanyiwe hivo, nalala kazini. Pande wetu aviti niko eh, mm. Pande wetu si nadhani tuko tu sawa sawa. E sawa, tuende kwa Uchengi. Haya, Uchengi huko kwenye laini ya simu eh? mm <laughs> Ocheng George kutoka Kakamega, karibu Live Talk ya Sauti America. Asante sana ndugu mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Kulingana nami ni kwamba watu kweli wanasherekea Christmas, watu wamejitayarisha hata a mji wa, wa <laughs> <laughs> <mijini>, Kakamega kweli kuna shamba shamba, watu wanaonyesha ya kusherekea, japo kuna uchangamoto ambapo wengine wanaungana nayo ya kifedha, lakini wengi wanajaribu kadri ya wazazi, ili wakapate kusherekea na sherehe hizi. Mwaka huu kweli nimeona kumekuwa na mbwembwe mbwe, kumekuwa na watu ambao waliingojea kwa hamu na gamu kwa sababu kumekuwa kuna sherehe nyingi hizi za Krismasi ambazo nimepita ambazo nimekuwa katika, sijawahi ona mji huu kama Sambra licha ya kwamba uchumi ndio umekuwa nguvu, watu wanakiri ya kwamba maisha imekuwa nguvu, lakini sherehe hizi naona ngoja kwa fani na gamu, na wanasema ya kwamba watasherehekea na vile ilivyowapata, hata kama hauna kidogo, basi watapata kusherehekea kwa pamoja. Pia kuna labda wale wote ambao wataweza kupatia wenzao zawadi, watapata kuletea wenzao zawadi ili kuhakikisha ya kwamba wamesherehekea pia na maskini pamoja. Asante sana ndugu mtangazaji. asante sana ah, Cheng George kutoka kule Kakamega. Wa naona zimebaki dakika chache kidogo, lakini tunaye katekista Charles Mtabwa na tutaenda naye kidogo kabla hatujakamilisha sehemu kwanza, alafu tutarejea tena kwake. Katekista Charles Mtabwa, uko kwenye laini ya simu? Lito, lito, lito. Sawa, sawa. Sasa ndio nafikiri tuangalie kiroho zaidi katika mm -hmm, sherehe hizi naam. Kwa upande wa kiroho pengine Charles aweza katueleza ni maandalizi gani ambayo kwa upande wenu pengine mnayafanya e, kwa kujiandaa na kipindi hiki cha Krismasi, na inakuwaje e, kwa upande wa kiroho? Mimi nitaongea kama mkatoliki katika kabla ya kipindi hiki mwezi mzima tunakuwa na kipindi kinaitwa majilio majilio ni kwanza, hmm. ni kujiandaa kwa ajili ya kumpokea mwokozi mkombozi wetu ambaye ni Yesu Kristo ambaye tunamtegemea kuzaliwa ishirini na tano mwezi wa kumi na mbili. Lakini kiroho huyu Kristo alishakuja na tunategemea atakuja tena. Lakini sasa kila mwaka kipindi hiki cha, cha kabla ya Christmas tunajiandaa kwa ajili ya kumpokea kiroho, kwa ajili ya tunakuwa na kipindi kinacho majilio kwa hiyo ni Wakristo wanajiandaa hata mavazi ya kanisani misaw anabadilika anakuwa ya uzurungi, kwa ajili kuashiria kwamba tuna- tunategemea tunategemea kitu. Kwa hiyo Wakristo anajiandaa kiroho ili Kristo azaliwe ndani mwake azaliwe moyoni mwake, sio kwa ajili ya chakula au kwa ajili Shukuru nyote mlioshiriki siku ya leo na katekista Chazi Mtabwa, shukran sana kwa kutupa mawaidha hayo ya kiroho kabisa. Na tunawatakia ni nyote heri na fanaka katika sikukuu hii ya Krismas na maandalizi mema, sande twimbe kidogo, maandalizi mema ya mwaka mil Khadija. Asante sana usiku mwema. Basi mimi Meri Mgao nakamilisha matangazo haya kukusomea muktasari wa habari. Wizara ya habari na utangazaji nchini India imetoa taarifa Ijumaa usiku kutoa mwito kwa wa, watangazaji kote nchini kuacha kutumia taarifa ambazo zinaweza kuchochea ghasia zaidi katika jimbo la kaskazini mashariki la Asam ambako huduma za internet zilirejeshwa baada ya siku kumi kuzuiwa. Mamia ya wanawake leo wameingia mitaani kupinga sheria mpya Wanasema maandamano yao ya amani yataendelea hadi pale sheria hiyo wanayodai ni kinyume cha katiba itakapobatilishwa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema vikosi vya usalama nchini Ufaransa vimeua wanamgambo 33 katika, katika wa Kiislamu wenye siasa siasakali katikati mwa Mali. Jimbo maarufu la Australia lilidhofika kufuatia moto mkubwa uliozuka na kusababisha hali ya joto kuwa juu zaidi, huku mtu mmoja akiripotiwa kupoteza maisha wakati moto ukienea kusini mashariki mwa nchi. New South Wales iko katika hali ya dharura ya siku saba, na wafanyakazi wa zimamoto takriban elfu mbili wako katika maeneo ya tukio kujaribu kuzima moto. Maafisa wa usalama walithibitisha leo kwamba mtu mmoja amekufa na nyumba 15 zimeharibiwa vibaya na moto. Wiki hii imekuwa nzuri na mbaya vilevile vile kwa rais wa Marekani Donald Trump. Mbaya ni mchakato wa kuondolewa madarakani, hivyo kumfanya kuwa rais wa tatu kukabiliwa na hali hiyo. Uzuri ulijitokeza baada ya kutia saini sheria ya kuunda tawi la Amerika, kikosi cha kutetea nafasi ya jeshi katika ushawishi wa Marekani, hasa kwenye satellite zinazotumiwa kwenye usambazaji wa mawasiliano. na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kennesi bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc