Kumekucha Afrika, matumaini yangu kwamba umeamka salama salmi. Nimetimia saa 11 alfajiri Afrika ya Kati, saa 12 Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa 4 kamili usiku. Karibu kwa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire na hapa studio ninashirikiana nawe Abdu Shakur Abud ni kukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa hii. Leo Ijumaa tarehe 20 Disemba mwaka 2019. Karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika. Asubuhi hii tunaripoti juu ya maandamano yanaendelea India kupinga sheria yenye utata kuhusu uraia. Mashirika yanayosimamia maswala ya uhamiaji duniani yaandaa ya hafla ya kuonyesha filamu Mombasa, kama njia mojawapo ya kutumia sanaa kukabiliana na ugaidi. Sanaa imetumika na inazidi kutumika kama njia mojawapo na njia uh, thabiti kabisa ya kupambana na changamoto tofauti za kimaisha. Na katika makala yetu ya VOA mitaani utawasikia wakazi wa Bukavu DRC wakitoa maoni kuhusu neno au namba za siri kwenye simu kati ya watu walio katika uhusiano wa mapenzi. Wakimwita kwenye simu hata iko ndani, hata iko wapi, na anakimbia, mimi nisichukue yeye yeah, nipe simu, nipe simu. Yani hapo hakuna matumaini, hatutumaini yani. Lakini mimi simu yangu anakagua, naona kila kitu, namwonesha message zote, namwonesha me, yeye yeah. Nikamwambia nipatie tosha password, nipe simu yako niangalie picha, anakataa. Kwanini anakataa? Haya, utawasikia hao raia wa Bukavu, lakini mwanzo tumsikilize Abdu Shakur Abud akitusomea habari muhimu za dunia. Na habari muhimu za alfajiri ya leo ni kwamba Rais Alpha Conde wa Guini, anayekabiliwa na malalamiko na maandamano makubwa, anasema kwamba anataka kuitisha kura ya maoni juu ya katiba mpya, hatua ambayo upinzani unahofia ni njama ya kiongozi huyo kubaki madarakani. Conde, mwenye umri wa miaka themanini na moja, ametawala tangu mwaka elfu mbili na kumi, na muda wa miaka mitano ya mhula wake wa pili unamalizika mwakani. Maandamano tangu mwezi Oktoba kupinga katiba mpya yamesababisha ghasia ya na vifo vya watu kumi na nne kote nchini. Upinzani unadhani Konde anataka kutumia katiba mpya kuanzisha mhula mwingine baada ya mihula miwili kumalizika, na Konde amekataa kusema ikiwa atagombania tena kiti chake baada ya mwaka elfu mbili na ishirini. Jeshi la anga la Israel limewalenga tena viongozi wa kundi la Hamas la Palestina kwa mara ya pili katika muda wa siku moja, baada ya mashambulizi mapya ya roketi kutoka kanda ya Gaza ya Palestina. Jeshi la Israel limeeleza kwamba roketi zimefyatuliwa kutoka Gaza kuelekea Israel Alhamisi jioni baada ya roketi nyingine kufyatuliwa siku moja kabla. Katika taarifa yake, jeshi la Israel linaeleza kwamba katika kujibu, ndege za Israel zimelenga jengo lililoundwa chini kwa chini na kituo cha baharini cha kundi la Hamas kusini mwa Gaza. Afisa wa usalama wa Palestina amethibitisha kwamba vituo vitatu vya Wapalestina vimeshambuliwa. Hakuna ripoti za waliojeruhiwa zimetolewa. Kwa mara nyingine tena waandamanaji wameingia mitaani Lebanon jana usiku kupinga uteuzi wa waziri mkuu mpya Hassan Diab anayeungwa mkono na kundi la Hezbollah, wanaosema yeye ni sehemu ya mfumo ule ule wa kisiasa wanaoutuhumu kwa ufisadi na ambao wamekuwa wakiandamana dhidi yake kwa muda wa miezi miwili. Kenneth Bwire anatusomea ripoti kamili. Waandamanaji wamewasha moto gurudumu za magari na kumwaga takataka katika miji ya Beirut, Sidon na Tripoli, huku wengine wakiweka kambi na kulalamika nje ya bunge katikati mwa mji mkuu. Diab amesema ataunda serikali mara moja ili kunusuru nchi hiyo na matatizo ya kiuchumi baada ya kuteuliwa na kundi la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran na washirika wake. Waziri mpya mteule asiye na umaarufu mkubwa lakini msomi aliyewahi kuwa waziri wa elimu amesema atashughulikia matakwa ya waandamanaji wenye hasira na kuzindua mpango wa mabadiliko haraka iwezekanavyo. Uteuzi wa Diabu unatoa fursa ya kuanza kuunda baraza la mawaziri ambalo halitawashirikisha washirika wa Marekani na mataifa ya Kiarabu, lakini kuzingatia ushawishi wa marafiki wa Iran nchini Lebanon kulingana na wachambuzi, hatua wa hiyo huenda ikavuruga juhudi za Lebanon kupata msaada wa kifedha kutoka kwa nchi za Magharibi. Lebanon inapitia wakati mgumu kiuchumi tangu kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya mwaka 1975 na 1990. Nchi hiyo imekuwa katika juhudi za kuunda serikali mpya tangu Saad Al Hariri alipojiuzulu kama waziri mkuu Oktoba 29 na kuchochea maandamano dhidi ya viongozi walio madarakani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika kumekucha Afrika, sauti ya Amerika. Wagombea saba wa kiti cha rais wa chama cha Demokratic hapa Marekani wameahidi kuwasilisha hoja ya kufunguliwa mashtaka rais Donald Trump hapo jana, kwa taifa lilogawika kuwa ni jambo linalohitajika, na baadhi wakisema wanataka kusikia ushahidi kutoka washauri wa karibu wa Trump. Wagombania hao walijadiliana kwa hivi sasa, wanajadiliana hivi sasa katika mdahalo wa mwisho wa mwaka katika chuo kikuu cha Loyola Marymount, mjini Los Angeles wakizungumza masuala ya ndani na nje na mageuzi watakaofanya katika mifumo mbalimbali mbali ya afya, elimu na uchumi. Mdahalo unafanyika siku moja tu baada ya baraza la wawakilishi kumfungulia rasmi mashtaka rais Trump kwa utumiaji mbaya wa madaraka na kuzuia mkondo wa sheria wa bunge kufanya kazi. Trump amekuwa rais wa tatu sasa wa Marekani kufunguliwa mashtaka akiwa madarakani. Wagombea hao wanaoshindana kuweza kukiwakilisha chama chao cha Democratic katika uchaguzi mwakani dhidi ya rais Donald Trump. Mgomo wa kitaifa unaongozwa na mashirika ya usafiri wa umma Faransa huenda ukapunguka kidogo mnamo kipindi cha sikukuu za Krismasi, lakini vyama vya wafanyakazi vimepanga migomo na maandamano mwezi Januari ili kuendelea kupinga mipango ya serikali kuongeza umri wa kustahafu kufikia miaka 64 na mabadiliko ya malipo ya uzeeni. Mazungumzo kati ya waziri mkuu na viongozi wa vyama vya wafanyakazi hayakufaulu wala kufikia maridhiano hapo jana, siku ya kumi na tano tangu kuanza kwa mgomo wa kitaifa iliyoanzishwa na madereva wa treni za mjini na wafanyakazi wengine wa serikali. Waandamanaji wameendelea kushinikiza serikali ya rais Emmanuel Macron kwa kuandamana Kufanya maandamano makubwa jana mjini Paris, wakiimba na kudai mpango wake ufutulwe mbali. Macron, mfanyakazi wa benki wa zamani, anasema mfumo wa sasa wa pensheni ni wa, si wa haki na unagharimu serikali fedha nyingi. Vyama vya wafanyakazi vinadai mageuzi ya pensheni yata yatawanyang'anya haki wafanyakazi ambao wamepata baada ya vita virefu, na wanataka kulinda mfumo huo unaoruhusu wafanyakazi kuweza kuanza kustaafu kuanzia miaka hamsini. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kupitia www voa swahilicom mkwaji wa alfajiri miongoni mwa redio wa shirika ikiwemo tange fm tanzania dodoma fm stom fm geita lubumbashi fm drc butembo fm na ben fm drc sasa tuangazie habari kuu alfajiri hii Nam, alfajiri hii habari muhimu inatupeleka huko India, ambako maandamano yanayoendelea kote nchini kupinga sheria yenye utata kuhusu uraia na kutaka ifutiliwe, yaonekana kutoa changamoto kubwa kwa waziri mkuu Narendra Modi kuwahi kushuhudiwa tangu serikali yake ya wazalendo wa Kihindi, kihindu kuingia madarakani miaka sita iliyopita. Sheria hiyo imezua hofu kwamba huenda ikawabagua Waislamu milioni mia mbili wanaoishi nchini humo na kuvuruga katiba ya nchi hiyo, mis, isiyofuata misingi ya kidini kwa kufanya dini kuwa ni sehemu ya uraia. Kenneth Bwire, ripoti ya Anjana Parisha inaeleza nini kutoka New Delhi. Uharibifu mkubwa umefanyika ukiwemo magari kuchomwa moto kufuatia maandamano nchini India. Waandamanaji wakipaza sauti zenye ujumbe wa kukataa sheria mpya ya uraia inayowatenga waislamu na dini nyingine sita na kuwanyima fursa ya kupata uraia iwapo wanatoka nchi jirani za Pakistan, Afghanistan na Bangladesh, wanakokimbia ili kuepuka kusalitiwa. Wanafunzi wa vyuo vikuu kama Rol Kapoor kutoka chuo kikuu cha kiislamu cha Jamii ya Milia wamekuwa mstari wa mbele katika maandamano hayo. Sera yetu ya wa wakimbizi haiwezi kuzingatia dini, katibu yetu hairuhusu hilo, inazingatia msingi wa haki za binadamu. Waziri Mkuu Narendra Modi amesema sheria mpya ni hatua ya kusimamia hali ya kibinadamu ili kusaidia watu wasiokuwa na pakwenda isipokuwa India. Wakosoaji wake wamekosoa sababu zinazofanya sheria hiyo kutozingatia makundi ya wakimbizi kama Rohingya ambao ni Waislamu walio wachache nchini Myanmar ambao pia wanasalitiwa. Karibu wa Rohingya elfu arobaini wanaishi India. This law which changes, you know... Sheria hii ambayo imeundwa chini ya misingi ya uraia inazingatia dini na kuwaweka Waislamu katika kundi moja na watu kutoka dini nyingine katika kundi lingine, ni wazo lenye kutisha sana. Waziri wa mambo ya ndani Amit Shah ameambia bunge kwamba hakuna Mwislamu wa India yupo katika hatari ya kupoteza uraia wake. Licha ya hakikisho lake, kuna wasiwasi mkubwa kati ya Waislamu wanaoishi nchini humo, kwa sababu ameapa kuanza zoezi la kuwatambua raia wote wa India kwa lengo la kuwafurusha wahamiaji wasiokuwa na kibali katika jimbo la Assam lililo kaskazini mashariki mwa India. Ambapo shughuli hiyo imefanyika, watu milioni mbili wamo katika hatari ya kukosa jimbo la kuishi. Chini ya mpango huo, Waislamu pekee ndio walio katika hatari ya kupoteza uraia wao Huku watu kutoka dini zingine kama Wahindi wakilindwa chini ya sheria hiyo mpya. Huku shinikizo la kutaka sheria hiyo kufutiliwa mbali zikiongezeka, waziri mkuu Narendra Modi anakabiliwa na mtihani mgumu kuhakikisha kwamba maandamano hayo hayapunguzi umaarufu wake ndani ya nchi au kuharibu sifa ya nchi kimataifa. The... unachoona hii leo ndani ni mwanzo wa malalamiko makubwa ya kijamii na nadhani serikali hii itachukuliwa kama inapendelea Wahindu na isiyowataka Waislamu. Huenda hili lisibadilishe siasa za nchi, lakini ni vyema itiliwe mkazo kwamba kwa, kwa nchi kama India inayotaka kuendelea ni muhimu kuwa na sifa nzuri kimataifa ili kuimarisha malengo yake ya muda mrefu. Changamoto za kisheria tayari zimejitokeza, sheria hiyo ikipingwa hadharani. Changamoto kubwa ni jinsi serikali itakavyoshughulikia maandamano na kutuliza hasira inayoendelea kuongezeka. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika VOA, Shakur anaendelea kukusomea habari za dunia. Waziri wa zamani wa, wa sheria wa Nigeria amekamatwa na idara ya kupambana na rushwa mara tu alipowasili uwanja wa ndege nchini humo ikiwa ni sehemu ya uchunguzi wa kashfa kubwa kabisa katika kiwanda cha mafuta cha taifa hilo la Afrika Magharibi. Muhamed Adoke aliwa alikuwa amekamatwa na shirika la kimataifa la polisi Interpol mwezi Novemba baada ya kusafiri hadi Dubai kwa matibabu. Alirudi nyumbani jana kwa hiari, kufuatana na mawakili wake. Tume ya kupambana na uhalifu wa uchumi na fedha ya Nigeria inachunguza kesi inayohusiana na biashara yenye thamani ya dola bilioni moja nukta tatu ya kuuza kituo cha uchimbaji mafuta baharini ina fahamika kama OPL 245 iliyouzwa na kampuni ya mafuta ya nagesi ya Malabu mwaka elfu mbili na kumi. Makampuni ya Eni Spa ya Uitaliana na Royal Dutch Shell ya Uholanzi kwa pamoja yalinunua kutoka Malabu iliyokuwa inamilikiwa na waziri wa zamani wa mafuta Dan Etete. Biashara hiyo imezusha kesi kadhaa katika nchi kadhaa inayowahusisha maafisa wa serikali ya Nigeria na wakurugenzi wa Enyi na Shell. Hii ni Sauti ya America, VOA. Gazeti moja nchini Venezuela la El Nacional, maarufu kwa kukosoa serikali ya Nicolas Maduro, inakabiliwa na vitisho vipya. Gazeti hilo liliacha kuchapisha habari mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya afisa wa ngazi ya juu serikalini kufungua kesi dhidi yake, na sasa afisa huyo amesema anapanga kusimamia shughuli zake na kumiliki jengo kuliko gazeti hilo. Harison Kama anasoma ripoti ya mwandishi wetu wa Caracas, Carolin Alcade. Imekuwa mwaka mmoja sasa tangu mahakama ya juu ya Venezuela kutangaza spika wa bunge la kitaifa Diosdado Cabelo pa aliwasilisha kesi ya madai ya kuharibiwa jina dhidi ya mojawapo wa magazeti mashuhuri nchini humo la El Nacional. Kabelo alichukua hatua hiyo baada ya gazeti hilo kuchapisha habari kuhusu uchunguzi wa Marekani dhidi yake akituhumiwa kuwa mlanguzi wa dawa za kulevya. Mwaka uliopita Marekani ilimwandikia Kabelo kuhusu tuhuma hizo. Sasa Kabelo anasema kuwa yuko tayari kuchukua udhibiti wa jengo la El Nacional na kuligeuza chuo kikuu cha mawasiliano na wanahabari kufuatia idhini ya Rais Nicolas Maduro. saben yo demande... punde tu nikipata uamuzi watanionyesha mahali pa kutia saini na mara moja jengo hili nitaikabidhi chuo kikuu cha mawasiliano. Wakili wa gazeti la El Nacional, Yuan Garanton, ameambia VOA kuwa hana uhakika kwa nini Kabelo anataka kuchukua jengo hilo hata kabla ya kesi dhidi ya gazeti hilo kumalizika. Sielewi ni kwa nini ana haraka ya kuchukua jengo hili. Kuna majengo mengine mengi yaliyotupu nchini na ambayo yanaweza kutumika kama vyuo vikuu. Wanachokihitajika kufanya ni kukarabati vyuo vilivyoko pamoja na kuviongeza rasilimali. Sio uwe mtaalam kufahamu hivyo. Sio gazeti la El Nacional pekee lililo kwenye matatizo. Chuo cha kitaifa cha uandishi wa habari kimesema hivi karibuni kwamba kuna zaidi ya kesi elfu moja dhidi ya waandishi wa habari mwaka huu. Mwandishi wa habari Edgar Cadenas anasema kuwa serikali ya Maduro huwadhulumu wanahabari habari kwa nia ya kuwafanya kimya. Kila siku kuna njia nyingi, kuanzia mateso, kufikishwa mahakamani, mashambulizi ya moja kwa moja dhidi ya waandishi wa habari, kufungiwa kwa vyombo vya habari pamoja na kufutwa kwa vipindi vya redio. Hizo zote ni juhudi za kukandamiza uhuru wa maoni pamoja na kujieleza. Wakurugenzi wa gazeti la El Nacional walisitisha uchapishaji wa magazeti baada ya serikali kuwazuia rangi pamoja na bidhaa muhimu zinazohitajika kufanya hivyo. Mmiliki wa gazeti hilo sasa hivi amekimbilia Uhispania, huku wafanyakazi wachache tu wakibaki kwa kile kilichokuwa gazeti kubwa zaidi nchini Venezuela. Kama VOA Washington D. C. Mashirika yanayosimamia maswala ya uhamiaji duniani yameendaa tamasha jijini Mombasa, Kenya, kuhamasisha jamii hasa vijana dhidi ya ugaidi. Tamasha hilo linatumia filamu kuwasilisha ujumbe kwa vijana kuhusu athari za ugaidi, huku likitoa ujumbe kwa serikali kuimarisha usalama na kushirikiana na raia vikamilifu katika vita dhidi ya ugaidi. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhammad, anaripoti filamu fupi iliyotengenezwa na wasanii chipukizi kutoka pwani ya Kenya. Katika filamu hii waumini wanaonekana wakiendelea na ibada kanisani kabla magaidi kuvamia na kuvuruga ibada hiyo. Toka toka toka toka toka toka toka! Mikono juu! Taswira hii ni hali halisi ya jinsi watu wasio nahatia, na hatia wanavyoumia kutokana na visa vya kigaidi. Filamu ya Speak Out ni moja kati ya zile zilizoonyeshwa kwenye tamasha la Global Film Festival nchini Kenya. Edward Malanga ni mwandishi na mwandaaji wa filamu hii. Mi ni mwanafilamu na pia nafanya community empowerment project, so nikaona ni kuwe mbunifu kidogo, isikuwe mambo na michezo ya kuigiza lakini pia tunaenda na kulingana na teknolojia vile imeenda, ndio tukafanya eh, filamu ile. Filamu yetu inaongea kuhusu violence and extremism, ugaidi, ambapo sasa utapata kama kuna uchunguzi unafanyika, unapata mama anaficha mtoto wake ama anaficha jirani kwa vile analiparent anali pale. Kwa hivyo hiyo filamu ilikuwa inaongea kuhusu kuspeak out kumaanisha kuwa yule mtu katika komuniti aweze kuongea zile shida ambazo ziko pale hadharani ili suluhisho ipatikane. Tamasha hili la filamu huadhimishwa kila mwaka mnamo mwezi Disemba katika mataifa mia moja, Kenya ikiwemo. Katika tamasha la Mombasa, vijana waliohudhuria walipata fursa ya kuonyesha vipaji vyao vya kutumia sanaa kuangazia masuala mbalimbali ya kijamii. Noa Amrono ni afisa wa kitengo cha vijana katika shirika la umoja wa mataifa Kenya. Uh, nafikiri siku ya leo imekuwa siku ya kufana kabisa kwa sababu vijana wamepatiwa uh, nafasi ama jukwaa la kuweza kuonyesha mambo tofauti ambao wanaweza kufanya kupitia mambo ya filamu uh, ili waweze kutumia hiyo kama njia mojawapo ya kupambana na hili janga la ugaidi na kuzuia vijana wasivutwe ama wasiingizwe katika makundi haramu. Sanaa ni chombo ambacho kimetumika kwa miaka mingi kupitisha ujumbe, na hii ndiyo sababu IOM pamoja na Umoja wa Mataifa wakaamua kutumia filamu katika harakati hizi. Amrono anaeleza kwa nini wakachagua ugaidi pamoja na mambo ya uhamiaji kama ajenda kuu katika matamasha haya ya kusema ukweli. Uh, ukiangalia kimtazamo wa ki, uh, ulimwengu mzima kwa jumla, sanaa imetumika na inazidi kutumika kama njia mojawapo na njia uh, thabiti kabisa ya kupambana na changamoto tofauti za kimaisha. So ukiangalia kwa mtazamo wa, wa Kenya uh, hili janga la ugaidi na la mambo ya uhamiaji vijana wetu kuondoka hapa Mombasa kwenda kama kule uh, Arabuni kutafuta kazi, kwa sababu kuna ukosefu wa kazi hapa Mombasa na Kenya kwa jumla, uh, tumeona uh, ni muhimu vijana pia waanze kutumia talanta zao uh, za usanaa. Kutokana na ukuaji wa teknolojia na mfumo wa elimu mambo mengi ikiwemo sanaa yamebadilika. Tasnia ya filamu vile vile imeonekana kutoa fursa nyingi zaidi ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Yusuf Dalo ni mwandishi na mwelekezi wa filamu nchini Kenya. Uh, wakati wa nyuma tulikuwa na changamoto nyingi, manake changamoto kubwa ilikuwa ni soko, soko lilikuwa limejibana sana, hata uh, wale wanaopeperusha filamu hizo ama wanunuzi wa filamu walikuwa wachache, warsha hazikuwa nyingi, na pia ufahamu wa masala ya uigizaji yalikuwa kwa uchache sana, lakini kufikia sasa soko limefunguka kwa hivyo wasanii ni bidii yao sasa kuhakikisha kwamba wanachangamka zaidi. Wakati ambao tasnia ya filamu na sanaa ikiendelea kubuni kazi kwa vijana, changamoto iliyosalia kwa wabunifu wengi ni ukosefu wa ufadhili. Edward, ambaye siku zote amekuwa akifadhili kazi zake mwenyewe, anatoa wito kwa mashirika zaidi. Kujitokeza na kuwaunga mkono. Okay, meseji yangu nizaambia ya mashirika ni kuwa utapata ufadhili huwa hakuna, ambapo sasa sanaa ingekuwa inafadhiliwa kivyake, basi ingekuwa na impact nzuri zaidi. Salma Muhammad, VOA Alfajiri. VOA Mitaani. Katika makala ya VOA Mitaani, mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima de Lachans, anauliza wakazi wa mji huo endapo ni sawa kwa watu walio katika uhusiano wa mapenzi kuweka neno au namba ya siri kwa simu zao za mkononi ili kila mmoja kuzuia mwingine kutumia simu ya mwingine. Nafikiri kwamba kuweka passwords ndani ya simu ni vizuri sana, sababu inakulindia usalama ndani ya familia yako. Wakati auweke ya password, kuna mazungumzo unakuwa ukizungumza na huyu mtu ama, ama rafiki ama nani, wakati mwenziwe anaiona ndani ya familia inaleta matatizo. Hata inaweza kuwa haiko mambo ya kimapenzi, mambo ya wewe una deni ya mtu fulani ama yeye ana deni yako na mke akiona ama mtu ndani ya familia inaleta tatizo pale, naomba kabisa password iwe ndani ya simu. Mi nawaza kama ni, ni, kukosa matumaini kutia password, kwa sababu mchumba wangu wala mme wangu akatia ya password, yani anajishakia kuna kitu fulani anatuma natio password, kwa sababu wakimwita kwenye simu hata iko ndani hata iko wapi, anakia nakimbia, mimi nisichukui yee yeah, anakia nipe simu, nipe simu. Yani hapo hakuna matumaini, atumainiani lakini mimi simu yangu anakagua, naona kila kitu, namuonesha message zote namuonesha. Me yeye nikamwambia nipatie tosha password, nipe simu yako niangalie picha, anakataa. Kwa nini anakataa? Yani kuna kitu fulani anaficha, ile inatumaka vile. Kwa kuona unashakiaka mwenzako, chazimo yako vitu vyanaendaka huko kinyuma yako wewe, utajua njoo inalombaka manatia vya nani ya vitu vya vile msimu. Ni vitu mingi ambavyo vinatuma mtu anaweza kuweka ile mot de passe ndani ya telefone yake. Kwanza kuna siri fulanifulani fulani zinakuwa ndani ya simu na haiko, haizuru kila mutu kuzijua. Yani anaweza kutia ile mot de passe na haiwezi leta shida, sababu ni za kazi. Kuna ule ambaye anakuwa na agenda yake, yani gisi anapanga ya ni franka anaweka ni nini katika simu yake na apendi watu wavijue wa mbo kuko a taza ukaitia kati ya simu yako na unatumania mpenzi wako, na kuko gisi tena, wako na muko na kuko tu tu tu muko bibi yako kama kawaida, baneti yako juu kuko saa telefone na potea mutu alaba hive, mutu unatia ile kodi unapasha mwambia kodi yako, juu kuko saa mutu anagonjua kawala, uone ulienda mbali ukahisabu unamuita una kama unamwaminia nakani, mwizi awezi mwoneshe ile kodi. Mie siyesi tia kwanza mwode pase mtelefone wakati me niko na mama wala fiyansi wangu, siyesi tia mwode pase mtelefone yangu. Ya maana ni kumuonesha wazi ke mwode pase yangu ni fulani ya, lakini na itia ni hii, na mina muonesha nayo. Ukisha ikosa, ukisha mufichika ile manake ya mupendani donge, kuna bengine la pembeni kusipokuwa yei. Kutia password mtelefone ni mzuri sana, sababu inafanya amani sababu kunakuwa mambo ambayo sio shida, lakini mwenzako anaweza kuifanya shida, anaweza wazia kakitu kenye anaona mtelefone apartira kanatumiwa na mtu mwingine. vya vile kwa mimi, kwenye simu yangu mimi, niko mwanamke hapa, natia password kwa kuchunga tu simu yangu. Watoto wetu wanakuja, wanakagua, wanavuta mapicha, yani vitu ya kazi wananivutia, inabidi nitie password, kwa sababu mtoto asija kanivutie mambo yangu. Password nimekwisha kuniletea matatizo, sababu wakati mwingine nilikuwa na simu siweke password ndani na wakati mchumba wangu alitazama simu akaangalia akaona ma message, kaniletea matatizo kabisa. Na hatangu pale, nikaamua kuweka password, naye anaweka password na hawezi kuitika nijue password ya kwake. Mimi nadhani ni wanaume ndio wanakuwa nayo tabia ya kutia password, kwa sababu wana kitu wanafuchika fuchika, ah, ya wanachitumainie. Kwa ngambo yangu nawaza ni wanawake ambao wanaweka password kwenye simu zao, kwa sababu kupita kuangalia picha itakulomba password, ukiangalia sms vile vile. Wakiita, itakulomba password. Vile, vile nao pia itakulomba password. Hawa kamatiki huko juu juu. Mimi ni mwananchi Elisha Kalunga, naishi hapa mjini Bukavu. Kukuwa na passwords ama mode pass, kati ya wapenda nao inaweza kuwa vizuri tena vile vibaya. Ndoke nagusia pointi mbili, nasema vibaya ngamu moja sababu kama watu hawa hawaaminiani, kama mwenzako anaenda anatembea, alienda ujoko nyalienda kisha narudia. Bo, inabidi wangalie aliongea na nani nani, alitumia message nani, alimuita au nani alicall na kadhalika. Pointi ya pili pasi wete kwa watu ambao donki wanaaminiana, kama unatumainia bibi yako na nakutumainia eh, hawezi kuachile mot de passe. Ingine makuple ambazo wanaaminiana sana, sio shida. Mwanamke anaweza kushinda mchana mzima mumewake, na simu ya mume wake na mume wake hivyo hivyo, sababu wanaaminiana lakini wale wasioaminiana wa hata siku moja hawezi kuona eh, mwanamke anashinda na simu ya mume wake. Dhaero wanatia mamode pas mapassword ma, ma awaaminiane, ndio maana wanaweka mapassword. Sio vizuri, ni vibaya kabisa. <mulia> ni maoni kuhusu neno la siri, yani password, yaliyokusanywa na mitima de la Chance nje ya nyumba. Pia hiyo simu inaweza ikapatikana na mtu mwingine, labda ndio anasema aliyekwe neno la siri. Abdu Shakur Abud anatusomea muhtasari kukamilisha Kumekucha Afrika. Rais Alfa Conde wa Guinea anayekabiliwa na maandamano makubwa anasema kwamba anataka anataka kuitisha kura ya maoni juu ya katiba mpya, hatua ambayo upinzani unaofia ni njama ya kiongozi hiyo kutaka kubaki madarakani baada ya muhula wake kumalizika hapo mwakani. Jeshi la anga la Israel limelenga tena viongozi wa kundi la Hamas wa Palestina kwa mara ya pili katika muda wa saa 24 usiku wa jana, baada ya mashambulizi mapya ya roketi kutoka kanda ya Gaza ya Palestina. Jeshi la Israel linaeleza kwamba roketi zimefuatuliwa kutoka Gaza kuelekea Israel, Alhamisi jioni baada ya e roketi nyingine kufuatiliwa siku moja kabla. Kwa mara nyingine tena, waandamanaji wameingia mitaani Beirut na Lebanon kote kupinga uteuzi wa waziri mkuu mpya Hassan Diab anayeungwa mkono na kundi la Hezbollah, wanaosema yeye ni sehemu tu ya mfumo ule ule wa kisiasa wanaotuhumu kwa ufisadi na ambao wamekuwa wakiandamana dhidi yake kwa muda miezi miwili. Wagombea saba wa kiti cha rais wa chama cha Demokratic hapa Marekani wanaendelea na mdahalo wao wa mwisho wa mwaka na kuahidi kuwasilisha hoja ya kufunguliwa mashtaka rais Donald Trump kuwa ni muhimu na lazima ili kuweza kupata ushahidi zaidi kutoka kwa washauri wa Donald Trump. Mgomo wa kitaifa unaongozwa na mashirika ya usafiri ya umma Ufaransa huenda ukapunguka kidogo mnamo wa kipindi cha sikukuu lakini vyama vya wafanyakazi vimeahidi kuendelea na mgomo huo Januari. Tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika asubuhi. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi amekuwa Dioden Chovahiro. Hewani nimeshirikiana na Abdu Shakur Abud. Msikilizaji, niruhusu ni kutakia asubuhi njema, ijumaa tulivu. Sabaliheri.