Saa saba mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa mbili usiku wa Afrika ya Kati, saa tatu usiku Afrika Mashariki. Wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia zinazoletwa kwenu, nami Patrick Ndwimana. Rais Donald Trump amekuwa rais wa tatu katika historia ya Marekani ambaye ameshtakiwa kuondolewa madarakani baada ya baraza la wawakilishi kupitisha jana Jumatano mashtaka mawili dhidi yake, shtaka la kwanza la kutumia vibaya madaraka, hatua ambayo ilipitishwa na wabunge 230 likapingwa na wabunge 197. Warepublikani wote walipinga shtaka hilo kwa kuungana na Wademokrati wawili tu. Shtaka la pili la kuzuia baraza la wawakilishi kufanya uchunguzi wa kikatiba lilipigiwa kura 229 dhidi ya kura 198. Shtaka hili limepingwa na Warepublikani wote pamoja na Wademokrati watatu. Shauri inatarajiwa kupelekwa baadaye mwezi ujao kwenye baraza la seneti ambapo watafanya maamuzi ama ya kumkuta na hatia au kumfutia mashtaka hayo Rais Trump. Ili raisi aondolewe madarakani kunahitajika kura za wanaseneta 67 kwa jumla ya maseneta mia moja, jambo ambalo wadadisi wanasema halitowezekana akiwa katika kampeni yake jana katika jimbo la Michigan Rais Trump ameonekana kupuuza hatua hiyo ya kushtakiwa aondolewe mamlakani na kuwashtumu Wademokrats kwamba wameihujumu demokrasia ya Marekani. Akiulizwa atoe hisia zake kuhusu hatua hiyo ya baraza la wakilishi la Marekani, rais wa Rusia Vladimir Putin amesema Wademokrats wamemshtaki kumwondoa mamlakani Rais Trump chini ya hoja zisizokuwa na misingi. Amesema haamini kwamba Rais Trump ataondolewa madarakani. Maelfu ya watu wamemiminika leo katika barabara za mji mkuu wa Sudan, Khartum, kuadhimisha mwaka mmoja tangu kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir kuondolewa madarakani kwa shinikizo la waandamanaji. Sherehe za maadhimisho hayo zimefadhiliwa na serikali ya mpito ili kuwaenzi maelfu ya waandamanaji waliosafiri kutoka mji mkuu ili kuungana na wenzao katika kulikomboa taifa. Mamia ya watu waliokuwa wakiimba na kusherekea wamefurika mapema kwenye kituo cha treni mjini Khartum wakiwa tayari kwa safari ya kilomita mia tatu hamsini kuelekea kwenye mji wa Atbara, mahali ambapo maandamano yalianzia Disemba mwaka jana. Kutokana na wingi wa watu, serikali iliongeza treni ya pili na mabasi ili kusafirisha watu kwenye maadhimisho hayo. Omar El Bashir aliondolewa madarakani mwezi Aprili mwaka huu kufuatia maandamano ya miezi kadhaa ya kupinga hatua ya serikali yake ya kupandisha maradufu bei ya mkate. Muungano wa madaktari walioongoza maandamano umesema zaidi ya watu 250 waliuawa wakati wa harakati zao. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson leo amesema suala la kuiondoa kabisa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya, Brexit, limepewa kipaumbele katika mipango ya serikali yake. Johnson amesema hayo wakati malkia Elizabeth alipofungua rasmi shughuli za bunge la Uingereza. Hayo ya kijiri, waziri mkuu wa Scotland Nicola Sturgeon ameitisha ame kura ya maoni ya kuitenga Scotland kwenye muungano wa Uingereza. Baada ya chama cha Boris Johnson kujipatia wingi wa viti katika bunge kwenye uchaguzi wa hivi karibuni, waziri mkuu ana imani kwamba atapata mkataba na Umoja wa Ulaya juu ya Brexit kabla ya muda uliopangwa ili Uingereza iwe imekwisha ondoka kwenye umoja huo ambao ni tarehe 31 Januari hapo mwakani. Pakistan leo imeshutumu India kwamba imepeleka wanajeshi ikiwemo makombora ya masafa ya kati katika eneo lenye mzozo la Kashmir, na hivyo kuhatarisha usalama katika kanda hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan Shah Mehmud Kureshi Alhamisi hii ametuma ujumbe wa video kulielezea baraza la usalama na Umoja mataifa juu ya hoja ya Pakistani kuhusu tishio hilo la India. Katika ujumbe huo, Kueshi ameomba tume za uchunguzi za Umoja mataifa nchini India na Pakistan kuanzisha uchunguzi ulio huru na kuwasilisha matokeo ya uchunguzi huo kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Mwisho wa habari za dunia, lakini mtaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Ndwimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaanza kuangalia kufunguliwa kwa mashitaka ya kumwondoa madarakani Rais Donald Trump, ambapo hapo jana baraza la wakilishi lilipiga kura mashauri mawili ambayo yote yamepita, yakionyesha kwamba Rais Donald Trump alihusika katika kutumia madaraka yake vibaya, hali kadhalika kuzuia uchunguzi dhidi ya shauri hilo na katika sehemu ya pili tutaangalia kile ambacho kinaendelea katika e, jiji la New York, makao makuu ya Umoja wa Mataifa, lakini tukiangalia pia vilevile vile, e, kile ambacho kinaendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo wakati huu Umoja wa Mataifa unatarajia kutangaza uh, kama itaongeza muda e, licha kwamba kuna dalili zote kwamba kuna uwezekano wa muda kuongezwa wa kikosi cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo cha MONUSCO. Mimi ninayekaribisha, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika uh, kwa undani na moja kwa moja. Tunaanzia hapa Marekani ambapo rais uh, Donald Trump amekuwa ni rais wa uh, tatu katika historia ya Marekani ambaye ameshtakiwa kuondolewa madarakani baada ya baraza la wawakilishi kupitisha jana, eh, hapo Jumatano mashtaka mawili dhidi yake, shtaka uh, la kwanza ni kuhusiana na kutumia vibaya madaraka, hatua ambayo ilipitishwa na wabunge wa baraza la wawakilishi 230 na likapingwa na wabunge 197, huku wa Republican wote wenyewe walipinga shtaka hilo. Kwa kuungana na wa Democrat wawili tu ambao kwa namna moja manyingine wao wameona kwamba uh, mashtaka hayo mawili haya uh, hilo la kwanza eh, Rais Donald Trump hahusiki nayo, lakini katika uh, shtaka la pili la kuzuia baraza la wakilishi kufanya uchunguzi wa kikatiba uh, kura ambayo ilipigwa ya ndio ilikuwa ni mia mbili ishirini na tisa dhidi ya kura mia moja tisini na nane. Uh, shtaka hili limepingwa uh, na wa Republican wote pamoja na Wademokrat watatu. Kwa hiyo, kwa kuangalia hapa kuna jumla ya Wademokrat ambao nao kwa namna moja manyingine waliungana na Warepublican wa eh, kupiga kura ya kuona kwamba rais Donald Trump yupo na hatia juu ya mashauri hayo mawili, lakini shauri linatarajiwa kupelekwa e, mwezi ujao, yani mwakani, kwenye baraza la Seneti ambapo watafanya maamuzi ama ya kumkuta na hatia au kumfutia mashitaka hayo. Na ili rais aondolewe madarakani kunahitajika kura a, za maseneta sitini na saba kwa jumla ya maseneta a, mia moja, jambo ambalo bado linaonekana kwamba ni gumu kwelikweli kutokea akiwa katika kampeni katika jimbo la Michigan, Rais mwenyewe Trump ameonekana uh, kupuuza hatua hiyo ya kushtakiwa na kuondolewa mamlakani na kuwashutumu wa Demokrat kwamba wamehujumu demokrasia ya Marekani. Vyovyote vile itakavyokwenda, bado swala hili ni moto kabisa. Kwenye laini ya simu tunaye uh, uh, Dr Patrick Ngula. Dr Patrick Ngula, uh, tunaona kwamba tukianzia kwenye uh, hili uh, baraza la Seneti ambalo linahitajika kupiga kura mashauri haya mawili na kupata kura sitini na saba eh, jambo ambalo wadadisi wanaona kwamba ni swala gumu hata Rais Donald Trump mwenyewe anaonekana bado ana nguvu kabisa, na akielezea kwamba anaona ni swala ambalo litapita tu bila kumuathiri vyovyote, lakini tumeona katika kura za jana wapo wa Demokrat eh, wawili kwenye shauri la kwanza na shauri la pili, wa Demokrat watatu ambao wamepiga, uh, kura ya hapana ambayo ni maslahi kwa Rais Donald Trump. Je, tutarajie kuona kwa namna moja manyingine haya yanaweza kutokea katika kura za uh, mwakani? Uh, kwanza tu niseme tu ni kwamba ukifuatilia kwa karibu zaidi, uh, leo hii katika vyombo vya habari hapa Marekani mbalimbali. Uh, vimeonyesha kwamba kiongozi wa upande wa baraza la Seneti, Senata Mitch McConnell amezungumzia kwa wazi zaidi uh, ya kwamba uh, shauri hili ambalo limepitishwa jana lilifanyiwa kwa kazi ya haraka zaidi na kutumia muda mchache uh, kulinganisha na mashauri mengine mawili yaliyopita, ambapo ameongelea zaidi kutokuwepo na mikakati mizuri iliyowekwa kujadilia shauri hili. Katika swali lako la kama mkakati huu unaweza kupita katika baraza la Senate, ni kwamba ni vigumu sana, ukiangalia jinsi uh, baraza hili lilivyotengenezwa na wengi wa uh, maseneta kutoka Republicans. Kwa hiyo tusubiri tu, tu, tu, tuone tu ya kwamba uh, labda uh, vipengele au shauri hili litakavyosikilizwa labda linaweza kuwashauri uh, uh, kuwashawishi uh, baadhi ya wajumbe wa Senate na kuweza kupigia kura ya kumwondoa rais madarakani. Lakini uh, tusubiri mwakani, na litakuwa ni gumu zaidi uh, kama ilivyoonyesha leo hii wakati seneta kiongozi Mitch McConnell alivyowakilisha hotuba yake bungeni. Na kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, suala hili kwa Wamarekani wanalichukuliaje? Maanake utaona uh, kwamba duniani kote hasa uh, maeneo ambayo tunatangazia ya Afrika. Watu wanaona kwamba ni mfano mzuri wa kuigwa katika masuala mazima ya demokrasia na wengine wakiamini kwamba mwisho wa Rais Donald Trump umeshafikia. Uh, lakini kwa hapa Marekani nini ambacho kipo hasa? Uh, ki, ki, kitu ambacho kipo hapa Marekani ni mfano mzuri zaidi wa kuangaliwa demokrasia ambayo imetumika na kukomaa kwa demokrasia ambayo imeonyeshwa na baadhi ya wabunge au wajumbe wa baraza la wawakilishi waliopiga kura jana. Aa, kwa wale ambao walipiga kura ya hapana kutoka upande wa uh, Democrat na wale waliopiga kura za za hapana vilevile kutoka upande wa Republicans. Kwa hiyo imeonyesha tu ni kukua kwa demokrasia ambayo imeshamiri kwa muda wa kipindi kirefu hapa Marekani, na niseme tu ni kwamba labda itakuwa ni somo zuri kwa baadhi ya vyombo vya kisiasa katika nchi zinazoendelea hususan katika bara la Afrika. Na kwa Wamarekani wenyewe wamepokeaje uh, suala hili? Ama wao miongo, ya, ni, ni ni moja kati ya masuala ambayo kwa kweli hivi sasa mijadala inaendelea katika sehemu mbalimbali, au ni hali tu ya kawaida na maisha yanaendelea kama kawaida? Uh, katika suala hili ni jinsi gani limepokelewa na Marekani, limepokelewa katika sehemu mbili tofauti. Wale wa upande wa Democrat wao bado Uh, wako katika msimamo wao wa kwamba rais uh, uh, ameshtakiwa na lazima aondolewe madarakani. Lakini katika upande wa pili wa Republicans, wao bado wanaamini ya kwamba rais wa uh, sasa hivi wa Marekani hana hatia yoyote, na bali tuwaendelee kuwepo madarakani na kusubiri uh, siku ya uchaguzi itakaofanyika mwakani na watu wafanye maamuzi yao katika lakini tunaona shauri hili lina uh, katika historia ya maraisi uh, hao 45 katika kipindi cha zaidi ya miaka mia mbili utaona uh, kwamba uh, Rais Andrew Johnson mwaka 1868 alikabiliwa na swala hili hali, kadhalika uh, Rais Richard Nixon mwaka 1974 alikabiliana na suala hili na Rais Bill Clinton mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nane na tunaona mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa uh, Rais Donald Trump anaingia kwenye uh, kundi hili la marais ambao wamewahi kushtakiwa kwa ajili ya kuondolewa uh, madarakani. Kwa swala hili limekuwa ni nadra sana kutokea uh, na hata ukiangalia kwenye vipindi mbalimbali E, toka wakati yupo Rais George W. Bush kabla Rais Donald Trump hajawa uh, mwanasiasa alinukuliwa mara kadhaa kwamba yeye anaona kuna haja ya kufanyika uh, mashitaka kufunguliwa kwa ajili ya kumwondoa ra, ra, madarakani Rais George W. Bush kwa kile ambacho alikiona kwamba ni udanganyifu uliofanyika kwa kuipeleka uh, Marekani katika vita hasa nchini Iraq kwa yeye sasa hivi, eh, kile ambacho anaona anakifanya, mapokezi yake yanakuwaje? Hasa kwenye hili suala hili la kumwondoa rais madarakani ambaye, uh, yuko katika uh, kipindi chake cha uh, kama katiba inavyomruhusu, alivyochaguliwa wa na, na wananchi, ni, ni swala gumu sana. Niseme kwa kifupi tu ni kwamba linahitaji kupata uh, uh, ushuhuda au ushahidi ambao unaweza ukawashawishi baadhi ya wajumbe wa mabaraza yote, baraza la wawakilishi na Seneti, pamoja na kupata mwamko au kupata ushawishi mkubwa kutoka kwa wananchi. Kwa hiyo katika suala hili ambalo linajadiliwa sasa hivi ni kwamba linaonekana kuna mapungufu ambayo labda wajumbe wa baraza la la Seneti wanayaona na upande mwingine linatumika kama la kisiasa kwa sababu tuko karibu zaidi katika uchaguzi mkuu ambao utafanyika mwakani na kuna doa lolote ambalo tu, uh, tunaliona hapa kwa huu uh, utawala manake, uh, swala hili likienda kwenye baraza la Senate linaweza likabadilishwa, hasa ukizingatia kwamba wa Republican ndio wengi na kupatikana kwa kura hizi sitini na saba, uh, bado wadadisi ambao wanasema kwamba ni jambo linalokaribia kuwa haliwezekani. Uh, sasa kwa uh, mazingira iliyopo endapo mashitaka haya yatafutwa huko ambapo kura pengine itapiga itasema kwamba sawa, baraza la wakilishi nyinyi mmeona kwamba alikuwa ana hatia, lakini sisi tunaona hana hatia. Doa tayari litakuwa bado lipo ama ni suala ambalo litafutika kisiasa na pengine kumpa nguvu kuelekea uchaguzi wa mwakani. Tukirudi tu nyuma katika uh, mwaka ambao rais uh, uh, Bill Clinton alishtakiwa vilevile, ni kwamba baraza la Senate limeondolea mashtaka hayo. Kwa hiyo mimi tunaona tu ni kukomaa kwa demokrasia na wananchi na pamoja na wanasiasa hapa Marekani wataendelea na shughuli zao za kawaida za kijamii na shughuli za kiserikali, kwa sababu kuna mambo mengi sana ambayo wanatakiwa kuyajadili badala ya kung'ang'ania katika king'ang'alio hichi ambacho kimeendelea kwa kipindi kirefu zaidi. Kwa hiyo nirudie tu ni kwamba nikifutwa, wananchi hapa wataanza upya na kuendelea na shughuli zao za kawaida kama ilivyo miaka iliyopita. Lakini kwa siasa zenyewe za Marekani, funzo gani linajitokeza? funzo li hapa funzo linalotokea hapa kwa sasa hivi, niseme tu ni kwamba ni lazima tuwe wamoja na tushirikiane katika uh, shughuli zetu uh, za kila siku na tuache shughuli za siasa za kutofautiana. Dr. Patrick Nigula, basi mimi ni kushukuru sana hii leo kwa kuwa nasi eh, katika kipindi hiki cha kwa undani kuangalia hilo swala ambapo kama eh, nilivyokueleza hapo uh, awali ni kwamba Rais Donald eh, Trump uh, ameingia katika historia ya marais ambao wameshtakiwa kuondolewa madarakani ikiwa ni barada, Okay. Baada ya baraza la wawakilishi Uh, kupitisha jana Jumatano mashtaka mawili dhidi yake, shtaka la kwanza kutumia vibaya madaraka eh, na kura ambazo zilipigwa uh, ni 230 za ndio, hapana 190 huku wademokrat wawili wakiungana na warepublican wote katika baraza la wawakilishi ambao wameona kwamba Uh, Rais Donald Trump yeye hana hatia, lakini kwa shtaka la pili la kuzuia baraza la wakilishi kufanya e, uchunguzi wa kikatiba, lenyewe lilipigwa kura 229 e, za ndio na kura 198 za hapana, huku wademokrat watatu wakipiga hapana e, kuungana na warepublican wote ambao wameona kwamba Rais Donald Trump hana hatia. Tutaendelea kuliangazia suala hili, maanake linaenda kwenye baraza la Senate na mwakani Uh, shauri hili ama mashauri haya yatasikilizwa. ya tunakamilisha sehemu ya kwanza, tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili nam. Karibu katika uh, sehemu ya pili ya kipindi cha undani. Umoja wa Mataifa eh, hapo kesho unatazamiwa kufanya maamuzi ya kukiongezea muda au la uh, kile kikosi maalum kabisa cha walinda amani ambao wako katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kikosi kinachofahamika kwa jina la MONUSCO, ambacho kwa wiki tatu zilizopita kimekuwa kikikumbwa na upinzani mkubwa kutoka kwa wananchi wa maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, hasa katika mji wa Beni, ambao wamekuwa wakilalamika kwamba hawaoni kazi inayofanywa na kikosi hiki kwa sababu mauaji yamekuwa yakishamiri na mauaji mengine yaliendelea kufanya kufanywa mpaka juma hili. Kwa hiyo tukio hilo ambalo kwa kweli linasubiriwa kwa hamu kubwa, e, serikali ya Kongo yenyewe imeshaweka bayana kwamba kuna haja ya kufanyika uangalizi mpya wa namna kikosi hiki kinavyofanya kina e, kazi zake huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini ikumbukwe katika kufanya kazi kwake walinda wake amani e, wa MONUSCO wameshauawa mara kadhaa e, na hasa wana, wana, Wanajeshi kutoka nchini Tanzania ambao ni miongoni mwa wale e, wanajeshi wanaunda kikosi cha uh, wanajeshi kumi na nane elfu waliopo katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kulinda amani. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu wa eneo hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mrivika uh, japokuwa kwamba taarifa ambazo uh, bado hazijathibitishwa wadadiso wa, wa, wa mambo wanasema kwamba kuna uwezekano Monusco ikaongezewa uh, muda wa kipindi cha mwaka mmoja hapo kesho kwa ajili ya kuendelea kuwepo ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo ili hali kwamba tunajua maandamano yamekuwa yakiendelea katika mji wa Beni. Endapo itakuwa hivi mapokezi yake kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa hapo eh, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mapokezi yake yatakuwaje? Asante. Ni kwamba watu wengi hapa wajapokuwa wamekuwa wakiandamana, wanafahamu kwamba hawawezi kuondoa Monisco wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila tu kile walichokuwa wakifanya ni kama ni kuweka presha kwa dunia ya kimataifa ambayo imekuwa ikidanganywa na Monisco kwamba wanafanya kazi huku, kwa sababu kama vile kwenye taarifa zetu za mchana jiksia wanaingi wanasema baadhi ya watu wa MONUSCO wamekuwa wakipiga picha tu uh, huku Kongo na kuonyesha kwa kwamba wanafanyakazi, lakini wengi wanabaki ofisini. Alafu wengi natarajia kwamba hiki kikosi iwapo kikabaki Kongo, basi kibadili mtindo wake wa kufanya kazi hasa Kivu Kaskazini, kwa sababu ni Kivu Kaskazini, ikiangalia kwenye ardhi yote ya Kongo ni Kivu Kaskazini ndio kumekuwa matatizo mengi zaidi hasa Beli. Kwa hiyo hao wananchi wanasema kwamba basi kama kikosi hiki kinabaki kilihakikishwa kwamba tunafanya kazi ambayo ni ya kulinda rahia, ni wanaita chapter seven, chapter seven kwenye Umoja wa Mataifa inasema, Umoja wa Mataifa unaweza kutumia nguvu na hata risasi, sio tena walinda amani kwa sababu MONUSCO imeshabadili jina na MONUSCO kazi yake sasa hivi ilipewa mamlaka ya kuweza kupigana hata bila kuuliza serikali ikikutana ma iki iki mi mi na watu, unaweza kupigana nao, lakini hiyo kitu hawatekelezi. Ndio wananchi wanatuma kwamba MONUSCO isipewe ni muda mwingine, lakini kupewa muda mwingine basi hiwen baraza la Umoja wa Mataifa iliwape zile mamlaka ya kuhakikisha wananchi wa ya Kongo wanapata amani na makundi ya waasi isiongezeke, bali ipungue, kwa sababu tangu uwezo wa Umoja wa Mataifa utakuta kwamba makundi ya piganaji yanaongezeka Wanajiuliza kwa nini wakati ambapo jeshi la Umoja Mataifa limepewa nguvu tena makundi ya wapiganaji inaongezeka, lakini Umoja Mataifa anaomunisikoka upande wakimasema kwamba kuna majukumu mengine. Na mnaona uh, simu ya usere malivika imekatika, lakini uh, tutaendelea kumtafuta na kujua kile ambacho uh, kinaendelea huko, lakini uh, wakati usere malivika akigusia uh, hilo kwamba uh, wananchi wa hapo licha ya kwamba wakifahamu hawana uwezo wa kukiondoa kikosi hicho, uh, bado wanataka mabadiliko endapo kikosi hicho kitaendelea kuwepo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuwa na uh, ile hali ya kuweza kukabiliana na mapambano moja kwa moja, licha ya kwamba wao wamekuwa wakipewa nafasi ya kufanya uangalizi tu lakini kwa upande wa Umoja wa Mataifa yenyewe kwa mara kadhaa uh, katika vipindi vitofauti tofauti imeeleza kwamba walinda amani hao wataendelea kubaki Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mpaka pale uh, taifa lenyewe la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo litapokuwa uh, na kikosi madhubuti kabisa ili kukabiliana na wanamgambo uh, mbali mbali wa vikundi mbalimbali ambao wamekuwa wakifanya shughuli zao nchini humo, eh, kuhasi kutoka nchini Rwanda. Halikadhalika, kuna waasi ambao wana asili ya Uganda na vilevile vile, kundi hasa ambalo hivi sasa bado linaelezwa kuwa ni hatari zaidi la ADF ambalo linashutumiwa kufanya mauaji katika nyakati a, mbalimbali nchini humo, Jamhuri ya Kidemokrasia a, ya Kongo na kile ambacho tutarajii kukisikia hiyo kesho ni kwamba je, Umoja wa Mataifa itabadilisha msimamo wake e, ama ule e, sera yake ya kuona kwamba kikosi hiki cha MONUSCO chenyewe kinapewa nafasi vilevile vile ya kukabiliana na wanamgambo ambao wamekuwa wakifanya E, mauaji katika maeneo mbalimbali. Lakini wakati huo ykisuala hilo likiendelea, MONUSCO pia imekuwa ikikumbwa na shutuma kwamba wanajeshi wake wamekuwa wakijingiza katika vitendo vya unyanyasaji kwa wananchi hasa unyanyasaji wa kingono e, kwa wanawake na wasichana ambao wapo katika maeneo wanayolinda amani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mara kadhaa mataifa ambayo yamekuwa yakitoa ama yakichangia wanajeshi vilevile, wamekuwa wakieleza e, kwamba kwa namna moja ma nyingine wameshazungumza na wanajeshi wao ili kuweka mazingira sawa ya ku, fanya kazi iliyowapeleka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na si kudhulumu e, raia wasiokuwa na hatia e, kingono ama manyanyaso mengine. Sasa austari malivika kwa kile ambacho a, kipo endapo Umoja wa Mataifa utaongeza muda mwingine wa MONUSCO na kuto a, a, waeleza kwamba sasa hivi mnastahili kukabiliana na wale ambao wataleta mazingira yote, itakuwaje? Lakini kwa upande mwengine, tusikilize wananchi wa eneo hilo, wao hasa ni nini wanachokieleza juu ya madhila ambayo yanaendelea katika ukanda huo. Mimi naweza kuleta recommendation kusema kwamba kwa mfano, wakati ulikuwa wakati ya Bauma, ulikuta kwamba Bauma yeye ni komanda wa 34eme region militaire na ni yeye alikuwa commandant des operation, ndio kusema alikuwa anamiliki jeshi lote linakuwa nani ya province ya noo Kivu. Lakini leo wanatenga hawa watu, kunakuwa wakuu viongozi wengine wanakuwa Beni na kunakuwa yeye mkuu kiongozi wa jeshi lote la Kivu ya kaskazini anakuwa pagoma bila kazi yoyote, na ile inaleta makorogano katikati ya watu na inaletea jeshi isikuwe na nguvu ya kuweza kupambana na kufuatilia mambo. kazi yao ni, kuweza, ni wa terrorist wanatafuta wa, walete uoga sana kuonekana kwamba wao sio watu tena na wanakuwa na nguvu ya kuweza kuua kila mtu anaweza kutana na yeye. Wakati terrorist anaua mtu anataka nini? Hatafuta kubadilisha government, nitafuta wamusikie kwamba yeye yuko na anafanya kitu na yuko capable ya kufanya kitu yenyewe anaweza kufanya. Na wakati anafanya hivi, tunaangalia ndani ya territory ya Beni leo kuna kwa mapambano ndani ya misitu na hii misitu ya sheferi ya Watalinga inakuwa ni msitu na waongoza moja kwa moja ndani ya, kuwapeleka ndani ya, ya ya ndani ya ya, ya Rwenzori ndio kusema ndani ya mlima wa Rwenzori na wanavuka kurudia kwao wa. Wakati wanakuwa na shida huku wanapita huko, na kama jeshi haifanye nguvu yoyote ya kuweza kufunga hii barabara kufunga ile barabara inayotoka ndani ya parki national ya Virunga kupitia ndani ya sheferi ya Watalinga kupanda kumilima ya Rwenzori, na hii ndio nakuwa njia kamili wanapita ndani kila wakati inataka serikali iweze kutusaidia kwani kuna mayatima ambao wanabaki, kuna wajane e, kuna na watu ambao wanaathirika sana na hii vita. Alafu na, naomba kwa serikali iweze e, kutusaidia sisi sote kwa ujumla kwa kumalizi, kwa kumaliza kwa kusaidia hii vita iweze kumalizika kabisa. Tunatia sana tena hii itaji letu kwa Umoja wa Mataifa ambao inaunga mkono serikali yetu ya Kongo, waweze kuangalia kipi cha kufanya eti kwamba hawa wote waweze kufikia kiwango cha kupata msaada na kuweza kuona kwamba wanafikia kiwango cha kusikia kwamba wanafikia, eh, eh, kalume yenyewe itaweza kuwasaidia naam. Basi hao ni baadhi ya wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji uh, wa Beni ambao wao wamekuwa wakitoa maoni yao mbalimbali juu ya kile kinachoendelea, lakini kikubwa zaidi tunasubiri kuona kesho Umoja wa Mataifa nini hasa uh, utapitisha juu ya kikosi hiki cha walinda amani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, cha MONUSCO ambacho hivi sasa kinakabiliwa na upinzani mkubwa kutoka kwa wananchi wa mji wa Beni wakilalamika kwamba hawaoni kazi inayofanyika na, na kikosi hicho kwa sababu ya mauaji yamekuwa yakiendelea na kufanywa na kundi ambalo linashutumiwa kuwa ni la wanamgambo, huku baadhi ya watu wakisema kwamba ni kundi la kigaidi, serikali ya Kongo ikieleza bayana kwamba ni kundi la kigaidi na kufanya mauaji kwa raia. Kwa hiyo tusubiri hiyo kesho kujua nini kitaendelea, na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi.