Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa tarehe 19, mwezi ni Disemba mwaka wa 2019, ambapo kwa kweli leo baridi kwangu, Patrick nakubali kwamba ilikuwa sio ya kawaida. Iko baridi ni kali sana. Jina langu hata hivyo Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Kwa hakika baridi kali, lakini tunachapa kazi hapa Marekani. Uh, vilevile tuna habari ambazo tumewaandalia. Kamau, Marekani Meandika historia katika siasa yake hapa. Nafikiri ni mojawapo <laughs> ya, ya, sababu za baridi ambao tunaizungumzia, manake <laughs> ni ile wanaoita impeachment kwamba chama cha wanademokrasia ama cha democratic tayari ama jana usiku walifaulu kuwasilisha na uh, kutoa ushahidi kwamba ni wakati wa rais Donald Trump kuondoka madarakani. Walichukua uh, maamuzi au walipiga kura ya kumshtaki, madara, uh, kumshtaki rais Trump aondolewe madarakani basi tutawadokezea tu hali ilivyokuwa jana usiku baada ya kupiga kura hiyo, kwa kweli, kwa sababu maswali ni mengi. Wengi wanauliza tayari. Uh, vyombo vya habari vinasema ameondolewa, lakini hajaondoka. Tutaeleza <laughs> maanake kuna mikakati iliyobaki, ni uh, mkakati tu wa kwanza. Na hayo yote utawapata kwenye VOA Express vilevile vile. Hapo kesho tarehe ishirini ndiyo ndio siku ya maamuzi ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na hatima ya walinda usalama wa Umoja wa Mataifa nchini DRC yani MONUSCO uh, na wengi wanasubiria ikizingatiwa kwamba kumekuwa na maandamano kwa muda mrefu sasa kuhusiana na walinda amani hao, wakazi wakisema kwamba waondoke ama ni wakati wa kuondoka DRC. Tutakuwa na maelezo zaidi, ambapo tutaungana na Malivika Austel akiwa DRC, bado katika ndani ya VOA Express vile vilevile, kama kawaida, kwenye ma, uh, makala au mada ya barazani leo tutazungumzia kuhusu maandalizi ya sikukuu za kuhitimisha mwaka tuliwauliza tu wasikilizaji wetu hali wanavyoiona wakilinganisha na sikukuu za mwaka uliopita. Basi uh, vilevile tutakuwa na uh, makala ya kero langu katika VOA Express. Kamau, moja kwa moja bila kuchelewa, tuende kwenye habari hii ambayo inaendelea kugonga vichwa vya habari sio tu vya Marekani, tu vya duniani kote. Kweli kabisa, ni kwamba hapo jana, Rais Donald Trump amekuwa rais wa tatu katika historia ya Marekani uh, kuweza ku, kupigiwa kura ya kutokuwa na imani, na ni kutokana na masuala yanayosemekana kwamba ni matumizi mabaya ya mamlaka wakati akiwa kwenye usukani Nam, kura ya jana ni kwamba uh, wabunge kwenye baraza la wawakilishi uh, shtaka la kwanza kama walivyosema la kutumia vibaya madaraka lilipigiwa kura na wabunge 230 na 197 wakapinga shtaka hilo. Vilevile vile, uh, shtaka la pili la kuziwia uh, uh, baraza la wawakilishi kufanya uh, uchunguzi wa kikatiba uh, shtaka hilo la pili ambalo anashtakiwa rais Trump ilipigiwa kura na wabunge 229 nao 198 wakapinga shtaka hilo. Kamao tueleze kwamba wa Republican, wa, wa wote kwamba hatetereki na hatua zilizochukuliwa na uh, Wademokrat. Lakini spika wa bunge Nancy Pelosi ambaye tayari amekuwa akiongoza huu mchakato akiwa upande wa Demokrat alikuwa na maneno pia ya uchungu kusema kwamba hawakuhitaji kuchukua hatua hii, lakini rais mwenendo wake uliwapelekea kufanya nini? Kuchukua hatua hii. Hebu tumsikie Nancy Pelosi alivyosema wakati wa shughuli hiyo ikiendelea. He gave us no choice. Anasema kwamba inahuzunisha kuona mwenendo wa rais na mambo yaliyoyatekeleza wakati akiwa usukuu wenye usukani yamewapelekea wale wa Demokrat kuchukua hatua ya kumwondoa madarakani. Tuwakumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba chanzo cha sakata hili ni kwamba ni mazungumzo ya simu aliyofanya rais Trump tarehe 25 mwezi Julai na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky. Hapa Wademokrati wanasema baada ya mtoa siri kutoa ripoti kuhusu mazungumzo yao ya simu ilionekana kwamba rais Trump alimshinikiza rais wa Ukraine kumchunguza mpinzani wake Joe Biden, na hapa akaweka sharti au masharti ili rais wa Ukraine apewe msaada wa kijeshi wa Marekani wa dola milioni 391 Kabla ya hapo kwanza, kupewa msaada huo kwanza afanye uchunguzi dhidi ya Joe Biden, ambaye ni mpinzani wa rais Trump kwenye uchaguzi ujao wa mwaka 2020. Na hapo wakasema kwamba Trump alihatarisha usalama wa Marekani. Hayo hayajaendelea bila Trump kuwa na maneno ya kujibu hatua iliyochukuliwa na Wademokrati, na hivi ndivyo rais Trump alivyosema. Their deep and disdain. Basi, ndio huyo rais, Rais Trump akiwa kule Battle Creek, Michigan akisema kwamba hatua iliyochukuliwa na wademokrat sio tu isiyo halali, lakini amesema kwamba ni inayoegemea upande mmoja, na huku akiwapuzilia wale wademokrat na akisema kwamba mimi na wadharau sana, tukiwa pamoja na wafuasi wangu, na kwa hivyo wale wenyewe ndivyo wanavyosema, ama alivyowambia wafuasi wake kwamba wenyewe wamejimaliza, akisema kwamba kisiasa ni kama kutekeleza maua wa yeah, anasema hata haona lolote la kufanya isipokuwa tu uh, kumfanyia au kupiga hii kura ya kumshtaki, kumwondoa madarakani. Lakini tuwakumbushe wasikilizaji wetu kwamba japokuwa baraza la wakilishi limepasisha uh, kura ya kumshtaki Trump aondolee madarakani Naam. Bado mchakato unaendelea, shauri litapelekwa kwenye baraza la seneti, ambayo litachukua na ma maamuzi ya kumshtaki au kumwondolea mashtaka kabisa Rais Trump kwa hivyo lililoko kwa ni kwamba bado rais Trump yuko anaendelea kuwa rais Trump kwa, kwa hivyo swali hilo limeulizwa sana na wengi kuhusiana na ni lini anaondoka au lini, lakini bado kuna mikakati inayosubiriwa sasa. Moja kwa moja tuelekee kwenye habari nyingine, huko DRC ambapo tunaungana naye Austel Malivika Malivika, kesho inajulikana vizuri kwamba tarehe ishirini ni uamuzi mkubwa kutoka kwa Umoja wa Mataifa kuhusiana na MONUSCO, swala ambalo limekuwa likileta utata na maandamano mengi katika hasa mashariki mwa DRC. Hebu tueleze hali ikoje uh, leo ikiwa ni jioni ya kuamkia siku ya maamuzi? Asante sana Patrick mzima, na pamoja na dini yetu kuwa mmejaa katika sijio zetu, ni kwamba kwa kweli sasa hivi wakati ambapo watu wanasubiri wapo, Umoja wa Mataifa utapewa Uh, mandati gani tutapewa nuula mwingine wa mwaka mmoja, vile vile kubaki Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, kumekuwa na maoni tofauti, kama vile vile wakati ambao tulizungumza ni kwamba katika mji wa Beni vijana wa Lucha waliandamana hadi kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa kusema kwamba hiki kikosi cha Umoja wa Mataifa ni lazima kiondoke, na baraza la Umoja wa Mataifa hii tarehe ishirini wasiwape tena muda ama wakiwapa muda walazimishe wa kwamba mnarudi Congo, lakini kwa masharti hii hii ya kusaidia wananchi wa Kongo. Hiyo ndio wanataka katika mji wa Butembo vile vilevile, kesho wamesema kwamba hakuna kazi yoyote, ili baraza la Umoja wa Mataifa alione kwamba wananchi hawaungane mkono na jeshi la Umoja wa Mataifa. Umoja uh, wa Mataifa, kwa upande wake MONUSCO hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema kwamba wamesikia malalamiko uh, na watajaribu kubadilisha mtindo ama mwenendo ambao wataweza kuchukua mashirika ya wanawake vilevile ikiomba kwamba kuwa na ulizi zaidi, ikiwa kikosi kinarudi, lakini kitoe mamlaka zaidi ya kutokuwa kila mara kutegemea Marekani, kwa sababu huwa oda nyingi zinatoka Marekani. Hata kabla wanajeshi wa Umoja Mataifa wapigane wanaomba oda Marekani. Na hawa wananchi walicha walisema hivi eza iliko manda ya Monisco inaisha leven kuambia kama waondoke Kongo, na kama watarudi Kongo, watarudi na vikosi ambavyo vitakuja tu kupigana vita, hapana hawa waobservateri wenye wanakuja tu kukamata mapicha na kutembeza silaha nzito nzito kwenye barabara. Atuko barabarani, kwa sababu tunakatala Monisco hapa mjini kwetu Kongo, na hapo tunaambatana mkono na jeshi letu la Kongo, ila tunakatala viongozi wa jeshi la Kongo ambao walichukuliwa vikwazo ya mauaji, waliuwa watu hawa kabisa. Hey! Na hawa hatuaminie, naomba amani na tunapenda Monisco iende. Mauaji leo ni miaka sita, watu wanachinjwa kama mang'ombe. Tunaunga mkono jeshi ya Kongo, endelee mbele, ipige wale waasi mpaka kumwisho. Monisco pia iende. Kwa nini mnasema Monisco iende? Kwa sababu watu wanachinjiwa na Monisko iko hapo na ndio mmoja wa mataifa inafanya nini? Afadhali tukufe wenyewe. Malivika, ni kuulize, je, msimamo wa hao walioandamana ndio msimamo wa wakazi wote wa mji wa Goma? Ah, sio wakazi wote wa mji wa Goma ndio msimamo wa wananchi wote wa kwenu, yani ukifika mkoa huu ama ule, wote wanataka Monisko uondoke? Wa lakini baadhi ya wadadisi wa mambo wanasema kwamba uh, kwa kweli MONUSCO umefanya muda mrefu, na ikiwa utaondoka kwa haraka, huenda kuna nchi ya Congo inaweza kuangukia katika matatizo, kwa sababu uwepo wa MONUSCO, kwa kweli hawapigane, lakini kisiasa wanafanya kazi, kwa sababu huwa kuna wanasiasa ambao wanataka kufanya hivi ama serikali kutaka fanya mabaya, inaogopa kwamba kuna shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na haki za binadamu, huenda wanachunguza watu fulani na siku moja watapelekwa ICC. Hiyo ndio kitu moja ambayo MONUSCO inasaidia. Wengine wanasema kwamba ikiwa MONUSCO itabaki basi waache tu ni kikosi maalum pekee yake, yaani askari kutoka Malawi, Tanzania na Afrika Kusini ambao wanaweza kupigana, lakini hao wengine ambao wapo hawana kazi, hawana lolote la kufanya. Shukrani. Kwa hiyo tuangalie hapo kesho. mm -hmm. Hatua gani itachukuliwa? Haya kabisa, tusubiri maamuzi yatakachukuliwa kwenye uh, baraza la usalama la Umoja Mataifa kuhusu hatima ya Monisco huko DRC. Haya, moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Rais Donald Trump amekuwa rais wa tatu katika historia ya Marekani ambaye ameshtakiwa kuondolewa madarakani baada ya baraza la wawakilishi kupitisha jana Jumatano mashtaka mawili dhidi yake. Shtaka la kwanza la kutumia vibaya madaraka, hatua ambayo ilipitishwa na wabunge 230 likapingwa na wabunge 197. Warepublikani wote walipinga shtaka hilo kwa kuungana na wademokrati wawili tu. Shtaka la pili la kuzuia baraza la wawakilishi kufanya uchunguzi wa kikatiba lilipigiwa kura 229 dhidi ya kura 198. Shtaka hili limepingwa na warepublikani wote pamoja na wademokrati watatu. Shauri linatarajiwa kupelekwa baadaye mwezi ujao kwenye baraza la Seneti, ambapo watafanya maamuzi ama kumkuta na hatia au kumfutia mashtaka hayo. Abdel Kader Tebun ameapishwa leo Alhamisi kama rais mpya wa Algeria baada ya kushinda uchaguzi wa wiki iliyopita ambao ulipingwa vikali na waandamanaji. Tebun, waziri mkuu wa zamani, ameshinda kwa asilimia hamsini na nane ya kura, lakini uchaguzi ulisusiwa na waandamanaji ambao kwa takriban miezi kumi wamekuwa wakidai mageuzi ya kisiasa. Maandamano hayo yamepelekea kiongozi wa zamani wa muda mrefu Abdi Aziz Buteflika kuacha madaraka mwezi Aprili mwaka huu. Tebun katika kampeni yake alitoa wito kwa waandamanaji kusitisha maandamano akiahidi kutokomeza ufisadi kabisa. Mwaka mmoja baada ya maandamano kuzuka nchini Sudan na kumwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir, maadhimisho makubwa yamepangwa kuanzia leo, ambapo maelfu ya watu wanatarajiwa kwenye mji wa Atbara kutoka mji mkuu Khartum, mahali ambapo maandamano hayo yalianzia. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, sherehe hizo zimefadhiliwa na serikali ya mpito, ili kuwaenzi maelfu ya waandamanaji waliosafiri kutoka mji mkuu, ili kuungana na wenzao katika kulikomboa taifa hilo. Mamia ya watu waliokuwa wakiimba na kusherekea wanasemekana kufurika kwenye kituo cha treni mjini Khartum wakiwa tayari kwa safari ya kilomita 350 kuelekea mji wa Atbara na mahakama moja ya ufilipino leo imewakuta na hatia wa ya mauaji wanasiasa maarufu wa uko mmoja ambao wanashutumiwa kuhusika katika mauaji ya wa wa watu 57 wakiwemo wafanyakazi 32 wwl wa vyombo vya habari mwaka wa 2019 mahakama mjini Malin Manila imemhukumu mwanasiasa Andal Apatuan Jr na jamaa zake kifungo cha maisha jela Afisa wa shirika la haki za binadamu Amnesty International Nicolas Beklin ameiomba serikali ya Ufilipino kuchukua hatua zaidi ili haki itendeke kwa waathirika wa mauaji hayo kwa kuwafikisha mbele ya sheria watu wengine 80 wanaoshutumiwa kwa mauaji hayo. <tune> Tuzime muziki endakisamugile sambamba hapo vipi, ina bamba inogile inatamba basi chani kamusamba hey! wataweza kweli kushindana nasi hatawakiungana matusi kututukana Dangote babala babalao. Simba babala Chibu babala Mondi babalao, babalao. Hey. Zombi babalao baba Makufuli babalao baba Makiembe babalao baba Wasafi jamalao ati salama ati just salama salama, bio express jiji kula Marekani Washington DC, wakati umewadia wa barazani, ambapo tunazungumza na kukupa fursa wewe msikilizaji wetu popote ulipo kushiriki kwa njia ya Facebook au vile moja moja moja kwa moja kwa njia ya simu. Na leo tumeuliza mapema kwamba msimu wa sikukuu umewadia, leo kwenye barazani tukasema kwamba hali ikoje ikilinganishwa na sherehe za mwaka uliopita, hali imeimarika au imedorora zaidi? Na maoni mengi yametolewa, sijui tusome mawili kisha tuwaalike wageni wetu ndani, bila shaka. Tanzaniai Wagata Mbale anasema anajiita ni aka first lady wa Morogoro, Tanzania, anasema hali imedorora sana, tofauti na miaka iliyopita. Mambo yamekuwa magumu sana, hakuna hata shamra shamra za maandalizi. Hata ukienda sokoni na madukani, wauzaji wanalalamika bidhaa hazitoki, wateja hakuna, hakika ni shida. Haya, tutasoma mengine baadaye, lakini kwenye laini ya simu tayari tumewapata wasikilizaji wetu. Kwanza kabisa naanza na aa, nikashija utaj, eh, utajisema vizuri jina na mahali ulipo, alafu tuwe mchango wako kwenye barazani. Asante sana kwa jina. Mi naitwa kachindie oa watu baadhi imepatikana Kagongo kama kinyanga nchini Tanzania. Kwa kweli ta hali ya saa hii katika sherehe za sikukuu namna ile iliyopita pale nyuma, nakuwa sasa hivi ni hali ni ngumu sana yaani katika uumi wetu. Maana zamani kama za nyuma kule au siku za nyuma kule, watu walikuwa na chama chama kabla ya sikukuu kufika, lakini sasa hivi mtu wa ukamkuta mtu anajiuliza kwamba nifanyaje ili na familia niweze iweze kufurahia katika sikukuu hii. Kwa hiyo sasa hivi hali ni ngumu sana, watu uchumi mgumu, pia amani haipo kabisa. Maana ukakuta kwamba mtu amefanyiwa fujo pale katika ulinzi na usalama, unapoenda kustaki polisi, mambo yanaea yanakuwa magumu tena, kwanza wewe mwenyewe ulioenda kustaki unaanza tena wewe kuwajibishwa kwamba, akiwambia jamaa kwamba hivi na fania fujo hii. Yaani kusema ukweli, hali ni ngumu sana kwa sasa. Ai, kwamba tunakoeta tunaelekea wapi? Maana hali ni nzuri sana katika uchumi wetu. Watu jamani, walikuwa kama mwezi kama huu au kama kama uzi, kama tarehe kama hii wanaanza kuenea kwanza kujiandaa kwamba ujiandae ili kufikia mwaka mpya tuko vizuri au krismasi tuko vizuri lakini saa hizi watu hamna hamna hata kiama cha ula mtaani latan aio. Kwa kweli hali ni ngumu sana hasa huko Tanzania. Na sasa nauliza tu la mwisho, na la mwisho mjomba wa watu baadhi, wewe ukiwa mjomba wa watu baadhi umewaandalia <l mentality> nini baba <lanta> Hii niseme ukweli tu, yaani najina inayo mengi. Maana wewe ukaniita mfariji wa jamii, yaani mi tunawafariji watu mbali mbalimbali, nimeamua kujiita mjomba wa watu baadhi kwa sababu wengine hawana wajomba, ukaona kwamba kaona kwamba nikiite hiyo jina hivyo, wao ni inakuja kuwafariji Ooaaa, asanti sana. Wacha tusikie tena mambo haya, tuende huko DRC, tuungane naye Simeon Semasaka Haji Tetadrone, te, te, ni kutoka huko DRC. Uh, Simeon uh, unasemaje? Haya, ni vizuri sana ndugu yangu, nawatika kama kawaida. Haya basi, tupe maoni yako. Je, ume, ume, ume, umejiandaa kusherehekea sikukuu za kuhitimisha mwaka? Haya, kwa kweli nashukuru sana. Mimi naitwa kwa jina la Simeon Semasaka Haji Tetrado, kutoka jimbo ni Kivu Kaskazini, ikiwa ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na ndani ya mtaa wa Rutshuru mjini Kiwanja. Labda kwetu huku Uh, shamra shamra za sherehe zinaendeshwa kama kawaida. Maandalizi ni mema kabisa, kwa kuwa watu wamejitahidi, wameanza kufanya hiyo kununua vifaa vya kutumia wakati ya sherehe hiyo kulingana na mapato wanaonayo, kwa kuwa mwaka ambao ulipita hayakuonekana hatukusherehekea kama kawaida vizuri sana, bidhaa ilikuwa imepanda bei, mazao ya shamba ilikuwa imepanda bei vitu ndani ya maduka vilikuwa vimepanda bei. Kwa sasa hali inaonekana iko inaenda vizuri, kwani ni kila mtu ambaye anajiweka nafasi, ambaye anaonekana ya kwamba atasherehe vizuri sana shamrashamra hizo, na mwaka ambao nakuja samin tasikia ikiwa salam salamini, kwani viongozi sasa mm -hmm. hapa ndani ya jimbo la Kivu kaskazini ikiwa ni ndani ya wilaya ya Ruchuru wamejitahidi kuweka amani na usalama. Raia wanaanza ku kuonyesha wanakuwa na viteko mdomoni ya no. kwamba kila kitu kitatembea kwa usawa na kwa utaratibu humu, utatazama familia moja zimeanza kuwanunulia vitenge wanawake uh, wa baba wameanza kufanya hiyo mikopo midogo midogo ya kuweza kuchangia kukununua kama vile ngombe, mbuzi, no, ndama na shukrani sana, bwana Simeon Semasaka. Shukrani sana tunawatakieni kila la heri watu wa huko DRC, hasa mpate amani. Vilevile tumshukuru Kashinje mjomba wa watu badhi kwa maoni yake Nam, tunapoelekea kwenye kibao, ikiwa leo ikiwa ni siku ya Alhamisi, tunaporudi nyuma na kuangalia vibao vya zamani, ambapo namwona kibao ni Mario na Franco rwambo lwanzo TPOK jazz, TPOK jazz, tuwashukuru wote walioshiriki kwenye barazani wakiwemo kina Henry Deula, fanli Fagligwa, sulesule Richard Kambale, miongoni mwa wengine wengi. Basi tufurahie Mario, mario. mario okutinga na biloko mobali mosusu asomba oyoko elingi ya kovanda te mario oyoko elingi te olia na mesa kaka soki zue ekangio na poatrine oliaga kobeta ngai nakoboma biloko mario zama hizo za lwambo makiadi na madilu multi system katika bendi yao ya toupu sa ok jaz TPOK Jazz, tupuisa, okay, jazz jazz jazz tupwa. Manake manake ni sasa, kule Kenya unaita TPOK Jazz manake, bado unasikia, umeweka Kifaransa kidogo. Mungu huwa anatajwa kama tupuisa, ni mtu ambaye <laughs> uh -huh ana ana mamlaka makubwa sana na yu, lakini, lakini, mamla, ametumia kifaransa kifaransa pia kwenye Mario kimetumika ndani ya kwa katika wimbo huu uh. Uh, ametumia Lingala lakini kuna kifaransa pia vile vile, na unajua Mario ni anawakemea wa, wanaume wazembe ambao walisoma uh -huh. lakini hawatafuti kazi wanatafuta zile njia za karibu karibu uh -huh. anakwenda ana, ana, ana, ana, ana ili anaishi na mwanamke ili mwanamke ndio amhudumie. Haya basi tukiwa katika masuala hayo hayo tu yanaokera pia tuongezee kero kwa sababu, pia kwenye kero leo tunasema, katika kero tunamsikia mwanadada mmoja huko nchini Kenya. Anasema watu wasio na utu, lakini wanataka kuonekana kama wamcha Mungu sana, wanampa dhiki moyoni, kama tulivyoandaliwa naye Josphat Kioko. Hebu tusikie. Mi naitwa Mishi Sampuli. Kwa mipasho yangu, kanisani kuna masengenyo, msikitini kuna masengenyo Utaona mwenzako ana leo amevairinda ile ile, ana uwezo wa kununua nguo nyingine. Jumapili anaenenda kanisani, ukifika hapo wanafinyana, wanaambia angalie yule, na mtu ametoka kutubu. Mi, Mwenyezi Mungu nisamee, sitafanya dhambi hili tena tena. wakitoka hapo tena, utaona kina mama wanakaa, wanasengenya, mama fulani amekuja na wivi ileile, mama fulani amekuja na rasta hizo hizo. Huo si uhusiano wa kusengenya mwenzako. Ukiona mwenzako hana, mchukue mwite, dada, njoo, mpe nguo, mpe kiatu. Ndo hiyo Mungu anapenda. Si Mungu hapendi ile ma, maneno. Wewe mwenzako amekuja na kile kile kiatu kimoja, unamsengenya. Hiyo haifai, fadhali umwambie, mama njoo, shika i kiatu, mi nimekuona umekuja na hichi na mimi niko nacho, niko na uwezo, chukua mama, hii mwenzako umeenda mwomba chumvi leo kidogo umepungukiwa mwenzako ataenda kusimamia mbele ya msikiti hemu mbele ya kanisa basi jana ule mama alikuwa ameishiwa amekuja niomba kiatu mtoto ni mdhaifu ni mgonjwa ataalikia kila mahali ana mtoto sijui afanye nini kwa nini usimsaidie ma, maarifa ule mwenzako ukamsaidia akiakili ukajua mwenzangu huyo anasaidika na hivi hemu twende mahali ni kupeleke kuna pasta mzuri hemu kuna nabii mzuri amokwe mtoto. Hakuna hiyo hiyo hiyo hiyo, ni udaku na usabasi ndio unaendelea hiyo. Haifai tunaona, mimi hiyo ni changamoto, siwezi kuikubaliana nayo kwa ajili ya nini? Wewe mtu ana msaidie, lakini usimwalikie vikao vya kamati na majungu masufuria yenye mwenyewe majungu na vitungu wa, wanaupika Wa, usabasi na si vizuri, na mtu ataondoa kisigino chake mguu, akiondoa kisigino nyumba ya kwanza mpaka ya pili, enda peleka kisigino, ameacha kazi zake nyumbani za kumfulia bwanake nguo, ampigie pasi, ampike vizuri, saa sita saa sita imfika uko kwa jirani, yongea ombea, bwanako atakula saa ngapi? Haya, basi, kero lake mwanadada huyu wa huko Kenya, mesikia kinachomkera kina sasa uh, kabla ya kutamatisha, mambo kuna swali tulilouliza na linaendana tu na mambo haya na mambo ya kujiandalia sikukuu za kumaliza mwaka tu. Haya, tukauliza: Je, umejiandaa mm -hmm. vipi kwa sikukuu ya Krismasi? Huyu Jedeon Ruben kutoka huko Muhangi, Kivu Kaskazini, DRC anasema kwake yeye haoni lolote kutayarisha Krismas kila mwaka, kwani haiandikiwi kwenye Biblia ila Pasaka ndiyo yeye anaitayarisha vilivyo kabisa. Richard Kambale kutoka Beni, DRC anasema kwangu, nimepoteza tarehe, kwani kila kukicha kwetu ni matanga tu. Johannes John Bita wa Kagogo, Muleba, Kagera, Tanzania anasema kiukweli, nimejiandaa vizuri na familia yangu, kijumla tuko vizuri. Napenda kuwakaribisha watangazaji wote wa VOA. Oho, asante sana na ndugu zake wote na ndugu zetu wote. Ujumbe tukumbuke na mbingu pia. Rayson Traveller anasema kwa mtu ambaye yuko vizuri kiuchumi, atakuwa na mawazo mengine juu ya hivyo sikukuu, ila kama mimi, naichukulia kawaida kabisa, cause inanisaidi, hainisaidii chochote. Baraka Elias wa Mwapa Sabi, Geita, Tanzania anasema binafsi anaona hana maandalizi ya aina yoyote, bora uzima na amani katika familia. Sasa tunapokaribia kumaliza, kumaliza VOA Express, ni kwamba habari ambazo zimeingia sasa hivi ni kwamba gavana wa Kiambu nchini Kenya ambaye pia alikuwa anakabiliwa na mashtaka uh, Ferdinand Waititu, wale uh, wanaitwa MCA, wawakilishi wa kaunti tayari wamemuondoa, wamefanya impeachment sasa hivi. Kwa hiyo ina maana kwamba sasa ameondoka kama gavana wa Kiambu. Alikuwa nje akifanya kesi za tuhuma za ufisadi, lakini naona kwamba wamempigia kura ya kutokuwa na imani naye. Haya basi, tuwashukuru wote waliofuata matangazo ya Express. Patrick Ndwimana na Harrison Kamau tuna wageni, tukiwatakia jioni njema kutoka Washington DC.