Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni siku nyingine tena tunapokualika katika matangazo ya VOA Express ikiwa ni siku ya 18, ikiwa imeondoka kwa mwezi huu wa uh, 12. Kwa sababu za haraka haraka hapa tunasema zimesalia siku kumi na tatu. E, kukamilisha mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa. Mimi naitwa na no. Idi Ligongo sawasawa kabisa, mambo yanakwenda haraka haraka kwelikweli hapa Idi Ligongo na mimi msikilizaji, nimekusha ja tele kama vile pishi la mchele, ikiwa ni saa mbili na nusu hapa asubuhi Washington, tisa na nusu Afrika ya Kati, kumi na nusu jioni pale Afrika ya Mashariki. Kibaridi kimepiga kweli kweli, Idi amejikamba <laughs> hapa na koti <laughs> zito na sweta Mambo sio mchezo hapa Washington, msikilizaji, lakini tupo tayari kabisa kuetia vitu motomoto moto, vitu mbalimbali ikiwemo mbali, kule nchini Kenya. E, tutaungana na Josephat Kio kuelezea ku swala zima la kesi ya ukeketaji wa wanawake, ambapo yupo daktari ambaye hii leo anafuatilia suala hili mahakamani akitaka kwamba wanawake wapewe haki ya kufanyiwa hiyo shughuli. Lakini inakuwaje basi wakati wengine wanaipinga? Tutaungana na ikiwako kwa taarifa kamili, lakini vilevile bile... na vilevile uh, wakimbizi ambao wapo eh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, eneo lile la mashariki kutoka Rwanda, Burundi, wanasema kwamba eh, hali eh, kwa kule sasa hivi si njema. Kwa maana hiyo wakimbizi hao wa Rwanda na Burundi, eh, ambao wako mashariki mwa Kongo, eh, hasa katika eneo la Kivu Kaskazini, wanaiomba ile eh, idara ya kushughulikia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa yani UNHCR kuwaondosha kwa haraka kabisa nchini DRC, kwa sababu hawana tena usalama na wamekuwa wakishambuliwa na watu wenye silaha kwa saa za usiku na wengine kukosa chakula vilevile vile idi. Mm, pamoja na hayo wanakuuliza watu mm, na si tumeuliza kwenye barazani, je, unaweza kufanya kazi katika ofisi moja sehemu moja na mwenza wako wa <laughs> maisha <laughs> Haya basi, mimi moja kwa e, moja tunafikiri tuanzie nchini DRC ambapo, uh, Auseri Malivika mwanahabari wetu yupo kwenye laini. Auseri Malivika, hawa wakimbizi wa Rwanda Burundi wanasema hali si shwari e, ku, wanataka kuelekea sehemu nyingine. Hebu tupashe kile ambacho uh, kipo hapo hivi sasa. Ah, kwa kweli hao wakimbizi wamesema leo asubuhi walipozungumza na Sauti Amerika, wakisema kwamba sasa wamechoshwa na ile hali ya ukosefu wa usalama, kwamba wengine wamekimbia Burundi kuhofia usalama wao na hata wengine Rwanda, lakini wanashangazwa kuona kwamba hata hapa Kongo lile suala la usalama linawafata. Hata wengine wanasema kwamba wamekuwa wakiingiliwa nyumbani na watu ambao wana silaha wanaenda mahakamani hakuna, usu, hakuna suluhisho. Vilevile shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR haliwajali na ha, kwa sababu wengi hawana vitambulisho, kwa hiyo hawajulikane, ndio wamekuwa katika matatizo, ndio wameomba uh, lile baraza la Umoja wa Mataifa ama na shirika linalohudumia wakimbizi liweze kuwaondosha kwa haraka mashariki mwa Congo, kuwapeleka katika nchi nyingine ambayo wanaweza kupata usalama, ama watazame njia ipi wataweza kuchukua baadhi yao. No enye tuko nayo bezwe ni ya kututosha hapa maana yake vale wenye wako kumukutano frema batusikirie huruma, macho yabo bayangalie ku madosie yavatu wenye tuko hapa mukongo Banyarwanda na Barundi, tunateseka sana. Wakati mwananchi iko mwensekirite, sasa weye mukimbizi we vitakwaye wengi hawakwenda na, na, na utambulisho. Wakati UN banawapatia statie wanaita prima facie, ile prima facie wakati unaionyesha kuserikali hawaikubali, unarisikia hata na kukufunga. Ndio tunaomba omwe inezi kwa muzuri zaidi bana tutosha nji hii ya kongwe konge tulikimbilind wale wenye kukaa kwenye Geneve ambao wanatarajia kikao cha Geneve wasitafute surusha kusaidia wakimbizi kwa chakula, watutafutie amani, wawahimize magavumenti, wahimize, wahimize ma government zote za Afrika wahimize ma, nani umoja wa ma mataifa tulete utulivu na amani katika inji na swali hiyo itaisha. Misaada sio ya kwanza lakini amani ikikuwa, maendeleo itakuwa na watu watakuwa salama bila shida yoyote. Sasa Malivika, nimekusikia hapo unazungumza na hawa watu, baadhi ya watu wanazungumza, mmoja hapo anasema anataka prima facie. Prima facie ni kitu gani hasa, na pengine pia utujibu shirika la wakimbizi limesema chochote mpaka sasa kuhusiana na ma maombi ma haya? Uh, oh, yule ni mkimbizi kutoka Rwanda. Prima facie ni kama ka, karatasi napewa kwa watu kama ni wakimbizi, napewa na UNHCR lakini wao wanasema hmm, kwamba hiyo karatasi wanajaribu kuonesha viongozi wa Kongo wanasema wao uh, hawaifahamu kwa sababu kuna makaratasi kama hauna kibali, hauna kitambulisho chochote unapewa, ukifika sehemu unaonyesha, unatambulika kama vile mkimbizi, lakini wanasema wakifika kwenye polisi ama wakifika sehemu wanaonesha hivyo vitambulisho wanaona polisi inawaambia kwamba hii ni kitu gani? Sisi hatuifahamu kwa hiyo wanajikuta katika matatizo yani wana, w w -kuna waasi ama waa hawana itambulisho fulani alafu wengine wanasema kwamba wakati wa mbele walikuwa wanasaidiwa na UNHCR, lakini sasa hivi serikali ya Kongo ilifuka ilifunga kambi zote ambazo zilikuwa karibu na muji wa Goma. Kwa hiyo wengine wako wakoa <laughs> watu wako katika nyumba za watu wengine, wamechukua nyumba alafu tatizo kubwa wamekuwa na watoto hawasome shule na vile ambao wakienda hospitalini hawapate pesa za usaidizi wa hospitali. Kwa hiyo wamesema kwamba hii inawapeleka moja kwa moja kwenye kifo, matatizo aliyoogopa basi wameipata. Kwa hiyo mkutano ambao unapatikana Geneva kwa ajili ya wakimbizi waamue kwamba wakimbizi wote waondoshe Kongo, wapelekwe hata katika nchi nyingine ambao watatambulika kama wakimbizi ama basi wawape uraia wa Kongo, watafute sehemu waende wakae. Sawa sawa, Malipika. Eh, basi malivika ataendelea kufuatia swala hiyo. Ni kushukuru sana kutoka hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na moja kwa moja kutoka huko sasa, tunaelekea sasa, sasa tunaelekea nchini Kenya eh, ambapo uh, kesi ambayo imewasilishwa mwaka jana na dakta Tatu uh, Kamu Josephat Kioko, mwanahabari wetu, yeye yupo tayari kabisa kutupasha kile ambacho kinaendelea uh, kwa undani zaidi juu ya habari hii sasa. Uh, Josephat Kioko, upo katika laini ya simu. Sandey Shomari anafuatilia yeah, eh, swala hili la kesi mm, kama ulivyosema ya ukeketaji kwa mm -hmm. wanawake ambapo huyu Dokta Kamau Tatu mm -hmm. amekwenda mahakamani kutaka kwamba hii kesi ya swala zima la ukeketaji uhalalishwe. Unajua wengi tunazungumza kwamba haufai, yeye anataka uhalalishwe, yani kwamba kiwe kitu ambacho kinakwenda tofauti kabisa na uh, dunia ambavyo imekuwa ikipiga harakati mbalimbali za kuondoa, ikisema kwamba kitendo hiki ni ukatili. Lakini yeye anasema kwamba ana mtazamo wa kisheria, ana mtazamo wa kitamaduni na wa kisayansi, ana ushahidi wa kila aina. Basi Kioko, hebu tueleze zaidi hapa Josephat. Asante sana Shomari. Hii ni kesi ambayo kweli imekuwa na hisia kali sana miongoni mwa Wakenya na hata wataalamu kutoka nchi zingine, kwa sababu eh, tangu iwasilishe mahakamani, imeleta mvutano wa baina ya madaktari wale wanaosimamia utamaduni wa Afrika na wanasheria. Huyu Dkt. Tatu Kamau, kwanza yeye ni mwanamke na ndiye aliyepeleka kesi mahakamani akidai kwamba eh, kuondoa ama kunyima Afrika hile desturi ya ukeketaji miongoni mwa wanawake, zile jamii ambazo ziko tayari kuendelea na ukeketaji ziruhusiwe bila kushurutishwa, lakini ikiondolewa kabisa ile sheria inaokwaza, basi itakuwa kwa njia moja, ina bana ama inanyima uh, wale kuendelea na utamaduni wa Kiafrika ambao uliondolewa baada ya kupata hizi mila za kisasa za magharibi. Na wiki hii basi ni wiki kubwa sana, kwa sababu majaji watatu wa mahakama kuu nchini Kenya wameanza kusikiza hii kesi imekuwa kotini kwa muda mrefu, lakini sasa wameita wataalamu wale wanaweza kuzungumzia utaalamu wa kisayansi na, na matibabu kwamba eh, kuonyesha madhara ni yako upande gani, ndio sasa wiki hii imeanza kusikizwa katika mahakama kuu za Kenya. Na pengine kwa sababu hiyo, kama unasema, imeleta mvutano mkubwa. Wadau hmm. wanasema nini katika masuala hayo ya sayansi na afya na wananchi kwa jumla? Ndio sasa wana- wameitwa kueleza mahakama na kueleza nchi kwa jumla yale madai yameibuliwa na pande zote mbili, kwa sababu baada ya Dokta Tatu Kama kupeleka kesi mahakamani walitokeza mashirika ya kutetea haki yakaipinga kwa dhati sana, na wao wakaonyesha kwamba ina madhara na wakaonyesha vile inadhuru wasichana wadogo na wanawake wanapofika wakati wa kujifungua. Na yote hayo, mawakili wanaotetea upande huu mwingine wanasema ipo nafasi ya kufanya lile tendo bila kuumiza mtu. Yani ni mjadala mpana sana na hawa wataalamu wa kisiasa vile wameanza kusikizwa ndio wataipa mahakama mwelekeo wanapokaribia kuamua hii kesi. Lakini Kioko, kwa hali jinsi ilivyo, mazingira jinsi yalivyo hapo Kenya, uh, wanaharakati ambao wamekuwa wakipinga uh, hili hivi vitendo wakisema kwamba ni ukatili, wao kwa nafasi yao kuna chochote kile ambacho wanakiona kwamba wamekieleza uh, kuona ni pingamizi juu ya hiki ambacho kinafanywa uh, na Daktari Tatu Kamau? Hey, Daktari Tatu Kamau samahani, hey, hey, wanasema sheria ya Kenya, wanasema sheria ya Kenya ni bayana na imesimama vizuri. Hii sheria imewekwa miaka mingi kwamba ukeketaji umeharamishwa katika nchi ya Kenya sawa na nchi zingine, na hao wakereketo wa haki wanasema sheria idumu vile vile, na kama kuna mtu anahalalisha ukeketaji basi achukuliwe hatua za kisheria. Na ni mara ya kwanza kuona kesi hii, ni kesi ya kipekee, na ukiona jinsi imevutia vyombo vya kimataifa wapo waandishi wa habari kutoka nchi mbalimbali Ulaya na kwingineko na mashirika makubwa ya kuja kuifuatilia hapa nchini Kenya. Ina msumuko mkubwa watu wakisubiri kuwa na itaendaje, itahalalishwa au aalia sheria ya Kenya? Sawa sawa, Kamao, basi tutaendelea kufuatilia na utatupa taarifa jinsi kesi hiyo itakavyokuwa inavyoendelea, na matokeo yake najua yanasubiriwa kwa hamu kubwa. Umesema Kamao au Josephat Kioko? Josephat Kioko, moja kwa hamu moja, tuelekee katika habari za dunia. <laughs> Nam, na katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Baraza la wawakilishi la Marekani litarajia kupiga kura ya kumshtaki kumwondoa mamlakani Rais Donald Trump hii leo na kumfanya kuwa rais wa tatu katika historia ya Marekani kukabiliana na mashtaka ya kumwondoa mamlakani na uwezekano wa kuondolewa madarakani. Baraza la wawakilishi, kwa mujibu wa kanuni zilizopitishwa Jumanne, litatumia saa sita kujadili vipengele vya kumwondoa madarakani kiongozi ambavyo vinamshutumu rais Trump kutumia vibaya madaraka yake ya urais kwa kushinikiza Ukraine kuingilia uchaguzi wa mwakani wa Marekani na kulizuia baraza la wawakilishi kufanya uchunguzi wa kuwahoji maafisa na kupata nyaraka kuchunguza shauri hilo. Kura zinatarajiwa kupigwa jioni, muda huo huo ambao rais Donald Trump anatarajiwa kuzungumza katika kampeni katika jimbo la Michigan. Mkuu wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen leo ameonya kuharakishwa kwa mazungumzo ya makubaliano ya kibiashara baada ya Uingereza kujitoa kutaiumiza zaidi Uingereza kuliko umoja wa Ulaya. Aliwaambia wawakilishi katika bunge la Ulaya kwamba ratiba iliyopo ina changamoto kubwa na kwamba endapo hawatamaliza makubaliano ifikapo mwaka 2020 watakabiliana na changamoto kubwa. Amesema hali hiyo itasababisha ugumu katika maslahi yao, lakini itasumbua zaidi uingereza kuliko umoja wa Ulaya. Uingereza inatarajia kuondoka katika umoja huo ifikapo Januari 31, lakini itabaki katika kipindi cha mpito cha makubaliano mpaka mwishoni mwa mwaka huu, majadiliano yakiegemea katika mustakabali wa kibiashara baina ya Uingereza na umoja wa Ulaya. Na wakati Pyongyang yang ikionekana kujiandaa kufanya jaribio la kombora la masafa ya mbali likiwa kama zawadi ya Krismas kwa Marekani wataalam wanaona jambo hilo kama mwisho wa mchakato wa kidiplomasia na Washington wa kuishawishi Korea Kaskazini kuachana na harakati za nyuklia. Jumanne, jenerali wa ngazi ya juu wa jeshi la anga la Marekani amesema anatarajia Korea Kaskazini kufanya jaribio la masafa ya mbali ikiwa kama zawadi ya Marekani kwa ajili ya sikukuu ya Krismas. Mapema mwezi huu, Korea Kaskazini imesema ipo tayari kufanya kile ilichoeleza kuwa ni zawadi ya Krismas ya Marekani ambayo itaichagua. Mjumbe maalum wa Marekani anayeongoza mashauriano na Taliban alikutana na rais wa Afghanistan, Ashraf Ghani, mjini Kabul leo hii, kwa mujibu wa afisa mmoja, ikiwa ni katikati ya msukumo mwingine wa ku fikia makubaliano na waasi. Mjumbe maalum wa Marekani kwa maridhiano na Afghanistan Zalmei Khalilzad na rais Ughani walijadili masuala mbalimbali ikijumuisha kusimamisha mapigano, kwa mujibu wa msemaji wa rais Ghani Sadiq Sadiq alipozungumza na shirika la habari la AFP. moja kwa moja ya kipindi ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji pia unaweza kusikiliza matangazo haya, kama ndio kwanza unaungana nasi kwenye redio yako kupitia www voa swahilicom. Msikilizaji, mambo ni motomoto, mambo kutoka hapa VOA. Haya basi, unasikiliza matangazo ya VOA Express na tunasonga mbele hivi sasa hapa eh, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baridi kweli kweli, lakini Sande Shomari, Sande Shomari, unajua wakati mwingine nikikuangalia nasema uu, jamaa kwa nini asingekuwa eh, dansa fulani hivi, maanake unasakata kwelikweli hizi kweli, ngoma <laughs> na hapo jana, <laughs> hapo jana basi katika ukurasa wetu wa Facebook eh, ni leo vilevile katika barazani tumeangazia suala hili ambalo kwa kweli ni la like kijamii na tunataka kujua mm -hmm. Kabla tuende ko mbali wewe binafsi Sande uko no. tayari kufanya kazi na mwenzao yani mama eh, Sadiza angekuwa hapa tunafanya nini hivi, mnachakata vitu pamoja, sio tu studio, hata pale chumba cha habari ukikatiza mm, eh, unamuona akitoka na niona. Mm -hmm. Ha, usalimia. Hi, hiyo hiyo kitu nafikiri nafikiri kwangu kwangu kidogo <laughs> Sasa tuko ote, tuko wote wote nyumbani, ofisini, tena hapa kidogo, kila mmoja basi, tukataka kujua kwako wewe msikilizaji, kwako hili swala unalionaje? Na kwenye laini ya simu tunaye Richard Kambali kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Bernard eh, Samike kutoka Tanzania. Tunaanza na Richard kwanza kutoka kule DRC. Eh, bwana wewe, kwako vipi hili swala? Endelea, tunakusikiliza Richard. mimi nadhani, kwangu sio shida, kwa sababu sisi ni wafanya shamba na kila mara tunakuwa shambani na wake zetu, na sioni kama ni aibu ama ni vibaya kuwa pamoja na mke wako ndani ya kazi. Mimi sioni kwamba kuna ubaya. wote hao ni tatizo. Vipi Bernard, hebu tueleze kwa mtazamo wako, wewe unaona hili swala liko poa? Yeah. E, kwa mimi binafsi kuhusu kufanya kazi na mwenza wangu hilo si tatizo kwangu, make kila kazi huwa inafuata mkondo wake, na shughuli huo zinafanyika kutokana na utegemezi na kusaidizana. Kwangu binafsi ni haki tu kufanya na mwenza wangu kazi, wala hakuna ubaguzi wa aina yoyote. Sawa kabisa, kwako haina ubaguzi wa aina yoyote, lakini tu so swala la ubaguzi pengine pia katika maswala ya kiofisi au masuala ya kikazi unajua kuna changamoto unavyokutana nazo, alafu uwe na mwenzako pengine saa ingine mnaweza kapishana, inakuwaje? Hapana, hapo ndugu mtangazaji, kwa mimi binafsi hapo kufanya kazi na mwenzangu katika ofisi mbalimbali na sehemu tofauti tofauti, mimi kwa navyojua kwamba pale hakuna dosari aina yoyote. Baadhi ya watu huo wana mitazamo tofauti, lakini kwangu mm. binafsi kufanya kazi na mwenzangu ni kitu tu cha kawaida kama tufanyavyo kazi na watu wengine. Na pale moja kwa pa moja nitachukulia kwamba kufanya kazi na mwenzangu utanileteleza mimi na mwenza wangu pamoja na jamii ninayoishi nayo kufanya kazi na kupata mahitaji ambayo sisi tunahitaji. Maanake tukifanya kwamba tuanze kubaguana eti kwamba nisifanye kazi na mwenza wangu, hapo hatutokuwa na lile moja kwa moja wazo la Afrika moja kwa moja kwamba kupata kazi na kufanya kazi za kibisinesi zaidi. Mm. Kwa hiyo kufanya kazi na mwenzangu ni kawaida. Haya, asante sana. Ni kushukuru sana Benard Samiki kutoka Tanzania, hali kadhalika Richard E. Kambale kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini vilevile kwenye Facebook na wengi ambao e, wametuma maoni yao. Ili tuangalie hapa harakaharaka, yuko Eric Ndalizi, yeye yuko Kongo kule Goma, anasema mambo haya ni rahisi kama unamwogopa Mungu na kama haumwogopi Mungu ni ngumu kutumika, anasema na binti yako, lakini <laughs> anasema mambo haya anaweza kaleta mzozo huku Kongo maana mambo yanakuwa ni magumu kidogo, eh bwana. Kuna mtu huyu anaitwa Joffrey Mbiefu. Joffrey anapatikana hmm, maeneo ya kule Mbeya uh, Tanzania. Yeye anakuambia hivi, bwana, ukitaka kustaafu kazi kabla ya umri wako, jaribu hii kitu. Anakuambia ukitaka kustaafu kazi kabla ya umri wako Jaribu hii kitu. Haya, huyu Philip Polini, ye anasema kwangu mimi ni swala <laughs> la <laughs> kawaida kabisa, anasema karibu mjionee mfano. Ye anatoa mfano, anasema anasema mimi ni dereva na mke wangu ndio bosi, namzungusha kila mahali na maisha yanaendelea. <laughs> <laughs> Haya basi, tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express na hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea katika uh, mtindo wa maisha wazungu eh, wanasema lifestyle. Kwanza, kabla ya kuingia huko, tupate muziki mmoja, maanakex wanakwambia bila muziki hujasukuma gurudumu. nami na, na, na, kwa sababu ni express najaribu kwenda kiexpress kwelikweli. Haya basi naona Sande Shomari hapa amenifunga ile, e, wanaita speed governor, nakufunga tuenda <laughs> kwenye kitu kikali ambacho wee ndio mtaalamu, ukicheza vitu hivyo unacheza kuliko hata mi bembea, eh, eh, anaitwa Ali Kiba huyo, mchezaji wa timu ya Kostoli Unioni katika e, msimu uliopita wa ligi kuu Tanzania lakini yeah, na vile vile vile vile mwimbaji na vile vile mwekezaji na mfanya biashara na slay mm. Mm. pale Kenya wanamwita shemeji, sio mchezo. Haya, tupate vitu Haya, basi, msikilizaji. Oh. Oh. Ah, ni Ali Kiba akiwa na Aslei ambaye eh, wenyewe wanakuambia bembea mambo matamu kabisa ndani ya matangazo ya VOA Express. Na moja eh, eh, ya kwa moja hivi sasa zinaelekea sas nani, mm -hmm. Na tuna eh, hapa Salma Muhamedi, mwanahabari wetu wa pale Mombasa, ameangazia masuala mm -hmm. eh, ya mapambo yanayoenziwa na wanawake eh, wa jamii wa pwani ambapo mjini Mombasa wanawake eh, walioolewa katika jamii ya Waswahili mm -hmm. wametukuza na kuenzi tamaduni na desturi za kutumia pambo la asmini ikiwa na maua yaliyo na harufu nzuri ya kuvutia. mm -hmm. Bwana asmini <laughs> <sio mcheze, laughs> Acha mchezo ndugu yangu, ukipigwa hii kituii mm. Sande, lazima itabidi tutakufanya kikao kama familia tusikilize Salama Muhamed <laughs> <laughs> mi nkifunua macho kuona asimini hapo, enzi hizo za mama zangu, lakini kwa nkiwaona tu akitunga asimini kwenye spini, sikuelewa maana yake. Baadaye mwisho, nilivyokuwa nimeolewa mimi ndo nikajua maana ya simini. Manake watungiwa zile asimini ndani ya pini ukiwa umeolewa wafungwa kama kitwani chasikia, alafu nyingine zaweza zikamwagwa kama kitandani. Enzi hizo watu walikuwa kutumia semedari vitanda vya pilipili pili. Sasa ule ile kitanda cha pilipili kinaudi sasa, vile vile mashada yale asimini ya kitandani ya pini yanatunjikwa pale kwenye udi nyingine nayo inaekwa kwenye mto kama mashada mawili matatu. Jasiki na wewe bibi tena hapo ushajipiga kigora chako cha leso na bwana naye ashajipiga kipande chake cha leso. Sasa ile harufu wenyewe inafurahisha. Na nsheria ikifika jioni, haswa makususi. Asimini zile. Manake mimi kusema la haki sikuona kikuba. Sijui lakini sikukiona lakini kwa hivi sasa, mashallah, kuna vikuba kuna vishada ushaona kuna kila kitu. Hivyo sasa vikubwa hivi waanza na mrihani, mkadi, vilua, asimini, mawaridi, uja ukitanganya pamoja. Sasa zile harufu huwa zapigana, nawe mwenyewe ushatia na pafyumu naudi. Allahu Akbar, waonaraha mume ataganda haganti. Sasa ukipata na kishada chako ukishatia ndani ya nyele, fika kitandani, mambo shwari. Ndio sasa nini, enzi za sasa naona ni zaidi matumizi na mwonekano wa pambo hilo yameonekana kuboreshwa katika siku za hivi karibuni. Mchanganyiko wa mimea mingine yenye harufu kama mawardi, mikadi au mirehani huchanganywa pamoja na kutengeza umbo la ua maarufu mjini humo, kikuba au kishada. Riziki Mohammed ni mwanamke wa kileo, anaelezea jinsi pambo hilo linamfanya ajihisi amekamilika. Hizi vitu ambavyo vafanya yani vatupa harufu nzuri, alafu kama mfano umeenda kwenye shughuli, wafunga hivi kichwani, ima kichwani, ima wafunga kwa nyele ndani, na hiki chaitwa kikubwa, twafunga kama kwenye harusi, ama ukirudi kwako mwenyewe, wa ushaogosha dress yako wafunga pia. La pili ni upambe, katika upambe wetu, funga wenyewe wa ndo wajiona yani ushafika mimi, yani ndio upambe lilopenda. Sasa, nikifunga kama hivi mwenyewe nikienda harusini, ninasikia raha. Nikifunga kama hivi mwenyewe pia naona nimependeza. umevango yako nzuri ukafunga hapa ima huku kwa nyuma, umefunga kama hata sikukufunga, pengine nimetoka na harakati zangu. Basi kama harusi ya nyumbani, mtu atakuja atanifunga. Ona, leta pia ile mapenzi kwa wenzako, mtu amekuja amekufunga kikubwa ama amekuvisha koja la pesa. Haya, Sande umekombi. Umesikia mambo hayo ndio maana nikakwambia bwana, ukipigwa hivi vitu, sana. Ay, vitu. Mchezo, na kule Pwani na Mombasa. Ay, vivitu, Sande Somari <laughs> kikao cha familia inabidi kikaa jadili huyu ndugu yetu vipi, au kama wakipigwa hivi vitu itakuwaje? Eh, maanake ukipigiwa simu unawambia, jamani, niko busy sana, kuna kikao cha familia. Jamani, mimi nimetingwa. <laughs> Haya, basi tukiangalia kwa harakaharaka yale maswala ambayo yanavuma uh, ya katika mitandao ni swala la mafuriko uh, jijini Dar es Salaam, ambapo picha mbalimbali kwenye mitandao ya Instagram na athari za mafuriko mvua kubwa Dar es Salaam jana. Eh, aidha katika mafuriko hiyo iliyoshuhudia kwamba uh, mmoja ya watu walijitolea kuokoa watoto na kuwavusha kutoka pande moja kwenda pande nyingine. Bila shaka, bila shaka humohumo kwenye mitandao ni mkutano wa uh, chama cha demokrasia na maendeleo Chadema ambao unafanyika huko Dar es Salaam, ukumbe mlimani City, Dar es Salaam hii leo. Inaonekana video hapa ya mmoja wa wajumbe, mbunge wa Maswa Magharibi katika Chadema, John Shibuda akizungumza, halafu wale wanachama wanamzomea kumwambia kwamba unaongea sana braha, maliza maliza maliza, mpaka ikabidi mwenyekiti wa chama hicho Mboe aingilie kati na kuwaomba wanachama wamsikilize bwana Shibuda amalize hotuba yake. Jinsi ambavyo hali ilivyo kwenye mtandao. Na kingine leo jioni ni ule mtanange baina ya mahasimu kule Uhispania, Real Madrid na Barcelona, El Clasico. Ni moja kati ya vitu vinavyotanda kwelikweli, eh, katika mitandao. Mimi naitwa Idi Ligongo, bila kusahau Idi Ligongo. Utatujui nani mshindi, lakini utaniambia baadaye. Mimi naitwa Sunday Shomari, si usikose matangazo mengine ya VOA hii leo. Kwa heri.