Msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington, DC. Ni saa 11 alfajiri, saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika hapa studio. Mimi Abdu Shakur Abud. Mimi ni Kenneth Bwire, na kukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo Jumatano tarehe 17 Desemba mwaka 2019 karibu sana Katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti juu ya matayarisho ya kumfungulia rais wa Marekani Donald Trump mashtaka ya kutumia vibaya madaraka yake kuhusiana na kadhia ya Ukraine. Tuna ripoti juu ya wito wa serikali ya Kenya kwa vijana na wafanyakazi kufikiria juu ya jinsi teknolojia inavyobadili maisha ya watu siku hizi na kuchukua hatua kulingana na teknolojia. Na vile teknolojia inaendelea, mifumo ya kazi pia inabadilika. Kuwa zile tulikuwa tunaziita traditional jobs zimebadilika, na sasa mifumo ya kazi zinabadilika. Utakuwa unapata mara nyingi zile kazi watu walikuwa wamekaa ofisini wakifanya kama wameketi, yamebadilika. Na katika makala ya jukwaa la vijana, tunaangazia nafasi zinazotokana na ligi ya mpira wa vikapu Marekani kuingia Afrika kutafuta vipaji vya mchezo huo. Ushirikiano huu ni mzuri kwa sababu itakuwa ni njia rahisi ya wachezaji wetu tu kutoka Afrika kuonekana au kupata platform ambayo itawezesha kuonekana na hatimaye weza kushiriki katika eh, kinyang'anyiro au harakati za kupata nafasi ya kucheza katika ligi kubwa kabisa ya mpira wa kapu duniani ya NBA. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika. Ni matumaini utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo, baada ya nusu saa kwa kuanza na habari za dunia. Hapa Kennes Bwire. Maelfu ya waandamanaji wakiwemo walimu na wanafunzi wamejitokeza mjini Aljas, Algeria, kumpinga rais mpya wa nchi hiyo Abdul Majid Tebone. Waandamanaji wamekataa wito wa Tebone wa kutaka mazungumzo nao. Tebone alishinda uchaguzi wa Desemba 12 kwa asilimia 58.1 ya kura zilizopigwa na amesema yupo tayari kufanya mazungumzo na kila mtu ili kujenga Algeria mpya. Lakini waandamanaji waliopinga maandalizi ya uchaguzi huo wanasema uchaguzi ulikuwa tu mbinu za utawala uliopo kusalia madarakani baada ya Abdelaziz Boteflika anayougua kujiuzulu mwezi Aprili. Waandamanaji wamekataa matokeo ya uchaguzi huo na kuwapa kuendelea kuandamana hadi rais mpya anayetarajiwa kuapishwa kesho y Alhamisi atakapoondoka madarakani. Wanataka maafisa wote waliokuwa chini ya Boteflika kuondoka madarakani kabisa. Maelfu ya wafanyakazi wa umma wameandamana mjini Paris na miji mingine ya Ufaransa, ikiwa ni siku ya kumi na nne ya maandamano kupinga mipango ya rais Emmanuel Macron ya kufanyia mabadiliko katika mfumo wa pensheni wa nchi hiyo. Wafanyakazi kutoka muungano wa wafanyakazi wa CGT wenye msimamo mkali wamezima umeme kwa karibu nyumba elfu mia moja na ofisi katika miji kadhaa. Wafanyakazi katika mnara wa Eiffel wameondoka kazini na kuacha kivutio hicho cha watalii bila usimamizi wowote. Wafanyakazi hospitalini, mawakili, walimu na wanachama wa Paris opera wameshiriki maandamano ya leo yaliyosababisha shughuli kukwama kabisa mjini Paris. Wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa imekadiria kwamba watu elfu 650 wameshiriki maandamano hayo mjini humo. Serikali ya Ufaransa inataka zaidi ya mifumo 40 ya pensheni ya nchi hiyo kuvunjiliwa mbali na kuunda mfumo mmoja wa malipo kwa kila mtu na kuongeza miaka ya kustaafu kutoka sitini na mbili hadi sitini na nne juhudi ambazo zinapingwa na wanaoandamana maandamano kupinga sheria mpya kuhusu raia yameenea ya kote India ambako polisi wanaendelea kupambana na waandamanaji katika miji mbalimbali mbali. Waziri mkuu Narendra Modi katika ujumbe wa Twitter ameeleza usikitifu wake kwamba sheria hiyo inapingwa na kwamba serikali haina nia ya kubadili msimamo wake. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti kamili. Mapambano yalizuka tena mjini Delhi na miji mingine ya India pale wanafunzi kutoka vyuo mbalimbali wakiungwa mkono na wananchi kutoka majimbo yote ya India wanapoendelea na maandamano kupinga sheria hiyo mpya ya uraia. Waandamanaji wanapinga sheria hiyo inayoruhusu watu wanaotoka nchi jirani za Bangladesh, Pakistan na Afghanistan kuomba uraia wa India ikiwa si Waislamu na wanahisi wananyanyaswa nchini mwao. Waandamanaji wanasema hiyo ni sheria inayopinga Uislamu na inakwenda kinyume na katiba ya India ambayo inaeleza kuwa India ni taifa lisilofuata misingi ya kidini katika ka sheria zake. Ni wiki moja sasa tangu sheria hiyo kuidhinishwa na bunge, na serikali ya chama cha Modi chenye misingi mikali ya kihindu inadai kwamba sheria ni kulinda watu wa dini za wachache kutokana na kunyanyaswa katika mataifa jirani. Asilimia 14 ya wakazi wa India ni Waislamu. Na sheria hiyo inafuata uamuzi wa serikali kupokonya jimbo la Kashmir lenye Waislamu wengi haki ya utawala wake wa ndani, na uamuzi wa mahakama kuruhusu ujenzi wa hekalu ya Wahindu mahala palikuwa msikiti wa kihistoria uliobomolewa na wanaharakati wa Kihindu. Kumekucha Afrika, matangazo ya sauti Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na kiongozi wa waasi Dr Riek Machar wamekubaliana kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ifikapo Februari mwaka ujao, hata iwapo hawatakuwa wamesuluhisha maswala yenye utata. Tangazo la kukubaliana kuunda serikali Februari limetolewa na Rais Kiir baada ya mkutano wa saa nzima na Machar katika ikulu ya rais mjini Juba. Viongozi hawa wawili walisaini mkataba wa amani Septemba mwaka 2018 kufuatia shinikizo kubwa kutoka kwa Umoja wa Mataifa, Marekani na viongozi wa IGAD. Wameshindwa kuunda serikali jinsi walivyokubaliana mara mbili, kwanza mwezi wa Mei, mwezi Novemba, kabla ya kuongezewa siku mia moja zaidi. Kuna wasiwasi kwamba huenda vita vya wenyewe kwa wenyewe vikazuka tena nchini humo. Vita vya miaka mitano vimesababisha vifo vya maelfu ya watu na mamilioni kukimbilia nchi nyingine wakihofia maisha yao. Gini ya Ikweta imetuma maombi kwa wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuingilia kati na kuimarisha juhudi za kukabiliana na wapiganaji Afrika ya Kati. Maombi hayo hayataji nchi yoyote, lakini yanataka wanachama wote wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupiga marufuku usajili wa wapiganaji kutoka nchi za nje. Gini inataka hatua za kisheria kuchukuliwa kuhakikisha kwamba raia wa nchi wanachama hawashiriki katika usajili, kukusanyika, kufadhili, kutoa mafunzo, kulinda au kusafirisha wapiganaji kutoka nje. Imeomba pia kwamba wanachama wakome kupanga mikakati ya kuvuruga utulivu katika nchi wanachama au kuingilia mpaka wa nchi nyingine. Rasimu hiyo inatilia maanani nchi za Afrika ya Kati ambazo ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Kongo, Chad, miongoni mwa nyingine. Wapiganaji kutoka Russia wamekuwa katika sehemu hiyo huku Moscow ikishutumiwa kujihusisha na vita vya Libya na Mali. <muchasimu> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika inayojia kutoka hapa Washington DC. Basi leo huenda ikawa siku muhimu hapa Marekani ambapo bunge linaanza kusikiliza kesi ya kumfungulia mashtaka rais, au unasemaje Kenneth? Ni kwamba viongozi wa kisiasa wa baraza la Senate la hapa Marekani wanabishana juu ya namna ya kujitayarisha kwa kesi ya kihistoria dhidi ya Rais Donald Trump inayotazamiwa kuanza mapema mwakani. Hivi punde kiongozi walio wachache wa, wa Demokrat Mark Schumer amemtuhumu kiongozi walio wengi wa, wa chama cha Republican Mitch McConnell kwa kujaribu kuficha ukweli wa mambo kwa kukataa ombi lake la kuwasikiliza mashahidi. Sasa Abdu Shakur Abud, mbali na mvutano huo, inaripotiwa kwamba baraza la wawakilishi linajipanga kupiga kura kumfungulia mashtaka ya Rais Donald Trump baadaye hii leo. Basi nini ambacho kitatarajiwa kita katika kikao hicho? Kwa hakika kulingana na mwandishi wa sauti ya Amerika huko bungeni Patsi Wida Kuswara ni kwamba wademokrats wako tayari kwa upigaji kura baadaye hii leo, kwani kamati ya kuweka kanuni ya baraza la wawakilishi lilikutana jana kupanga kanuni za upigaji kura. Wa Republican ambao wako nyuma kabisa na rais, wanaendelea kulalamika kwamba utaratibu ni waonevu. Tom Cole, mbunge wa chama cha Republican, akifungua kikao cha jana alisema kwamba wademokrat hajaweza kudhihirisha makosa aliyofanya rais bado na wanaendelea na kesi hiyo. No, kitu ambacho sifahamu ni kwa nini walio wengi wanaendelea na utaratibu ambao unaegemea upande mmoja. Kwa nini wanaendelea nao wakati wa Marekani wengi hawapo pamoja nao? Kulingana na takwimu kutoka mashirika mbalimbali ya habari na vyuo vikuu, wa Marekani wamegawika kwa wastani: asilimia 46 wanaunga mkono utaratibu na asilimia 45 wanapinga. Hayo yakiendelea, Ikulu inajitayarisha pia kwa kesi ya mwezi ujao, na rais Trump anaendelea kushambulia utaratibu mzima It's a witch hunt, it's a sham, it's a hoax. Ni njama, uongo, uonevu, ni kutafuta kisingizio, hakuna kosa lilotendeka. Ni ninadhani hili ni jambo baya sana kwa kutumia chombo cha kumfungulia mashtaka raisi ambacho ni adhimu kutumiwa kwa ajili ya mawasiliano ya simu ya kawaida. Hiyo hiyo jana, Trump alimpelekea spika wa bunge Nancy Pelosi barua ya kurasa sita akishambulia vikali kesi wanaotaka kumfungulia, akisema ni njama tupu na yeye anashiriki katika njama hiyo. Wakati huo huo kamati ya sheria imechapisha ripoti ya kurasa mia sita hamsini juu ya ushahidi uliopelekwa kutayarisha mashtaka hayo mawili yanayotazamiwa kupigiwa kura hii leo. Na katika upande wa pili wa bunge, katika baraza la Senate, masenat wa chama cha rais cha Republican wanasema watahakikisha kesi itachukua muda mfupi kabisa, na mkuu wa Senat Mitch McConnell amekataa ombi la shuma kiongozi wa walio wachache katika baraza hilo kusikiliza ushahidi kutoka washauri wanne wa karibu na rais wanaohusika na kadhia ya Ukraine. Schumer alimtuhumu mara moja McConnell kwa kujaribu kushiriki katika njama ya White House kuficha ukweli wa mambo. Inaonekana baada ya kiongozi that McConnell kwenda katika kituo cha Fox News ameshaamua so cha kufanya it fine, kuhusu kesi dhidi ya rais katika Senate fine. Ni wazi seneta McConnell anataka kutumia seneti kusaidia kuficha ukweli wa mambo to help participate in a cover up. Kulingana na sheria za seneti, ni kwamba maseneta wanaosikiliza kesi wanabidi kuwa na msimamo wa kutopendelea upande wote hadi kesi kumalizika na kuchukua uamuzi kutokana na ushahidi ulowasilishwa. Basi kennes, tusubiri baadaye hii leo tuone jinsi kura itakavyoendelea. Kuhu mekucha afrikamatangazoya dhaya Kiswahili ya hili ya sauti sautiamerika kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa tuendelee na habari za dunia. Jamhuri ya Kongo imeomba msaada wa kimataifa kufuatia mafuriko makubwa ambayo yameathiri zaidi ya watu 150 kaskazini mwa nchi. Rais Denis Osongweso ametoa wito wa msaada wa haraka kutoka kwa jamii ya kimataifa ili kukabiliana na janga la kibiniadam ambalo limetokea kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha nchini humo. Akilihutubia bunge katika hotuba yake ya kila mwaka, Sosongweso amesema mafuriko hayo yametokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Mvua kubwa imesababisha mafuriko, maporomoko ya matope na maporomoko ya ardhi, vifo vya watu 44 vikiripotiwa hadi sasa. Umoja wa Ulaya umetoa dola milioni 1.12 kama msaada kwa Jamhuri ya Kongo na jirani wake Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusaidia kukabiliana na athari za mafuriko. Maafisa katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo wanatarajiwa kulipa fidia familia elfu kumi ili wahame kutoka mji wa kusini mashariki wa Kasulo baada ya kugunduliwa kuwepo utajiri mkubwa wa madini ya cobalt yanayotumika kutengeneza vifaa vya simu na vingine vya elektroniki. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, ambayo idadi kubwa ya raia wake ni maskini, ni mzalishaji mkubwa duniani wa madini ya cobalt. Gavana wa mkoa wa Lualaba Richard Mwyeji amesema kwamba serikali ina haki ya kuhamisha sehemu nyingine watu wanaoishi katika sehemu yenye madini kwa masilahi ya taifa zima kwa jumla na kuwalipa fidia, akiongezea kwamba kilicho chini ya ardhi ni mali ya serikali. Mwiyeji amesema mpango wa kuhamisha familia utagharimu serikali dola milioni mia nane. Familia mia sita zilihamishwa kutoka mji wa Kasulo mwaka uliopita, kila familia ikipata kati ya dola elfu moja mia tano na dola elfu kumi kama fidia. Inakadiriwa kwamba madini ya cobalt katika sehemu hiyo yanafikia thamani ya dola bilioni mia moja kwa bei ya sasa, japo bei yake inatarajiwa kupanda zaidi na rais wa Tunisia Kais Saied ameadhimisha mwanzo wa maandamano yaliyoleta mapinduzi nchini humo na kumwondoa madarakani Zine El Abidine Ali na kuwapa kuheshimu yaliyokuwa matakwa ya waandamanaji. Kais Saied, msomi aliyepata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Oktoba, ametembelea bila ya kutazamiwa mji wa Sidi Bouzid mahali maandamano ya Tunisia yalianzia baada ya kijana mchuuzi kujichoma kwa moto kulalamikia unyanyasaji wa polisi. Hatua hiyo ilichochea maandamano makubwa katika nchi za Kiarabu. Ameahidi kutimiza matakwa ya andamanaji hayo ikiwemo uhuru wa kujieleza, nafasi za kazi na kuheshimiwa katika msingi ya sheria na haki. Saied amesema Desemba tarehe kumi na saba kila mwaka itakuwa siku ya kitaifa nchini Tunisia. Kwa sasa Tunisia inaadhimisha Januari 14 siku alio alio kuwa siku aliyopinduliwa aliyekuwa rais Ben Ali. Ali aliaga dunia mwezi Septemba nchini Saudi Arabia. Nam, sasa tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba jinsi ubunifu na matumizi ya mifumo ya teknolojia inavyo ongezeka ndivyo soko la ajira inavyobadilika. Serikali ya Kenya inawahimiza vijana vioni na wafanyakazi wake kufikiria jinsi teknolojia inavyobadilisha maisha ya watu, kuondoa umaskini na kuimarisha uchumi wa nchi. Haya yalielezwa wakati wa kuwatuza wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Kenya waliohitimu katika shindano lililofadhiliwa na kampuni ya simu ya Uchina Huawei. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera alihudhuria halfa hiyo Nairobi na ametuandalia ripoti. Kwa ushirikiano na serikali ya Kenya, kampuni ya simu ya Huawei imeandaa hafla ya kuvituza vyuo na wanafunzi waliofanya vyema katika mashindano yake ya kupokeza na kuhamasisha ujuzi wa teknolojia, kukuza vipaji na kukinga mahitaji ibuka na kuhimiza maendeleo ya ubunifu, ikiwa ni sehemu ya mahitaji ya ulimwengu <tune> nchini Kenya, shindano hili liliwavutia wanafunzi zaidi ya elfu sita mia nne kutoka vyuo vikuu zaidi ya arobanne na wanafunzi ishirini bora kupata tuzo mbalimbali mbali katika vitengo tofauti. Maluki Muthusi ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi aliyetuzwa kwa kuwa kati ya wanafunzi wawili waliopata tuzo hii. Ile kuzingatia na pia kufuatilia kwa makini kila siku katika wakati yote hiyo competition. Akiwa katika ziara jijini Beijing mwaka 2017, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliahidi kuwa serikali yake itatekeleza mpango wa maendeleo ya talanta kwenye mifumo ya teknolojia kukuza uwezo wa vijana kufikia ujuzi ushirikishi wa teknolojia ya habari na mawasiliano katika mipango ya serikali una uwezo mwingi wa kuimarisha kuboresha uchumi na kuwezesha ufikiaji wa haraka kwa soko la ajira. Hayo ndiyo serikali ya Kenya inawafikishia wafanyakazi wake pamoja na wanafunzi wa vyuo vikuu, jinsi anavyoeleza katibu mkuu wa wizara ya teknolojia ya habari na mawasiliano nchini Kenya, Jerome Ochieng. Kama wizara tuna ile tunaita Ajira Digital Program, hii ni uh, program ambayo imekuwa ikisaidia sana sana vijana katika ile kuwaelimisha jinsi ya kufanya zile kazi ambazo tunaziita online jobs. So tumetengeneza zile zinaitwa constituency innovation hubs, tayari tuna mia moja na sabini. Uh, aidha bwana Ochieng anakariri kuwa serikali ya Kenya inahimiza ujuzi wa mifumo ya teknolojia kuwezesha ukuaji wa uchumi na vile vile kufikia soko la ajira kwa urahisi, kufanikisha uwekezaji na ujasiriamali kama mahitaji ya siku za usoni kulingana na teknolojia. Na vile teknolojia inaendelea mifumo ya kazi pia inabadilika. Kuwa zile tulikuwa tunaziita traditional jobs zimebadilika, na sasa mifumo ya kazi zinabadilika. Utakuwa unapata mara nyingi zile kazi watu walikuwa wamekaa ofisini wakifanya kama wameketi, yamebadilika na kulingana na maendeleo ya teknolojia. Kenya inajivunia uvumbuzi wa mifumo ya teknolojia kama vile Mpesa inayowezesha kutuma na kupokea pesa kwa simu. Mwaka huu Kenya na kampuni ya teknolojia ya Marekani Microsoft zilitia makubaliano ya kujenga kituo cha kusawisha maswala ya teknolojia nchini, kutoa huduma kwa mataifa ya Afrika Mashariki na kutoa ajira kwa wahandisi zaidi ya mia moja. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kongamano la kwanza kabisa juu ya hali ya wakimbizi duniani linatarajiwa kumalizika hii leo mjini Jiniva, ambapo wajumbe wamekuwa wakijadili namna ya kuboresha maisha ya wakimbizi kote duniani na kupunguza wimbi la watu wanaokimbia makazi yao. Serikali za Afrika na wanaharakati wanaotetea haki za wakimbizi wana matumaini kwamba kongamano hilo litaweza kukusanya fedha za kutosha zinazohitajika na kilio cha bara hilo kusikika kusitisha gasi ya barani humo. Sasa, Abdu Shakur, nini matumaini katika mkutano huo? Kwa ujumla, wajumbe kutoka Afrika, kuanzia wawakilishi wa serikali hadi wanaharakati na wakimbizi wenyewe, wanaeleza matumaini ya kupatikana suluhisho fulani katika mkutano wa Geneva. Hata hivyo, kuna wakimbizi wenyewe ambao kwa mara ya kwanza wamealikwa katika mkutano unaowahusu wanasema hawadhani mambo yataweza kubadilika kwa haraka. John Bolinga aliyekimbia Goma na kujenga makazi yake Kampala na kuanzisha asasi ya kiraia kuwasaidia wakimbizi wenzake, anasema kuna changamoto nyingi zinabidi kushughulikiwa, ikiwa mambo yatabadilika ikiwa changamoto inayowakabili wakimbizi ya kuhisi kwamba hawakaribishwi na bila ya sababu msingi zinazowafanya kuwa wakimbizi hazitashughulikiwa, basi mzozo utaendelea. Afrika ndiyo bara yenye kusafirisha wakimbizi wengi nje duniani kwa wakati huu kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa, kuna mamilioni wanaofanya safari za hatari kuvuka janga na bahari kuelekea Ulaya, lakini pia bara hilo linawapatia hifadhi zaidi ya robo moja wakimbizi duniani. Wakosoaji wanaeleza kwamba mataifa ya Afrika ndiyo yanazuia nafasi nzuri za wakimbizi kuishi vizuri. Balozi Muhamed Abdi Afe, mjumbe maalum wa shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya nchi za pembe mwa Afrika, anasema licha ya ukosoaji huo, mataifa hayo ndiyo yanabeba jukumu kubwa. Mataifa ya Afrika yanaendelea kubeba mzigo mkubwa zaidi kwa niaba yetu sote kwa kuwapokea wakimbizi wengi zaidi lakini hayapatiwi umuhimu mkubwa kama wakimbizi katika maeneo mengi ya dunia kama Siria na Yemen. Wajumbe wengi wa Afrika kwa hivyo wanatoa wito kwa mataifa tajiri na sekta binafsi kuongeza juhudi zao ili kusaidia mataifa maskini ambayo peke yao kwa ujumla yanawapatia hifadhi asilimia 80 ya wakimbizi wote duniani. Hata hivyo, kuna baadhi ya wa wajumbe wanahisi kongamano la Jeneva ni mwanzo wa mabadiliko. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa tuangazie makala ya vijana. Ligi ya mpira wa kikapu Marekani NBA ambayo ina umaarufu mkubwa duniani kuwaleta pamoja vijana katika kukuza vipaji kutoka maeneo mbalimbali mbali, sasa inaingia barani Afrika. Kwa maana hiyo, wanasema ni fursa ya kipekee kwa ajira na maendeleo ya mchezo wa kikapu kwa vijana barani Afrika. Sande Shomari amezungumza na rais wa shirikisho la mpira wa kikapu nchini Tanzania TBF Fares Magesa, na kwanza kutaka kujua juu ya ligi hiyo barani Afrika. Kwanza, ushirikiano huu ni mzuri sana na ni ushirikiano wa kwanza wa aina yake kati ya NBA na jumuia ya amini shirikisho la mpira wakapu barani Afrika, yani FIBA Africa, na ni ushirikiano pekee huko kati ya NBA na na na shirikisho lote la mpira wakapu nje ya Marekani. Ushirikiano huu ni mzuri kwa sababu itakuwa ni njia rahisi ya wachezaji wetu kutoka Afrika kuonekana au kupata platform ambayo itawezesha kuonekana na hatimaye kuweza kushiriki katika eh, kinyang'anyiro au harakati za kupata nafasi ya kucheza katika ligi kubwa kabisa ya mpira wa kikapu duniani, NBA. Kwa hiyo ukiacha njia ile ya, ya kupitia college na kuenda kwenye drafti, njia hii ya eh, Basketball Africa League ambayo um, inaendeshwa kwa ushirikiano kati ya NBA na FIBA Africa, itakuwa ni njia pia nyingine ambayo vipaji vitaonekana na hatimaye wachezaji wetu wa kutoka Afrika wanaweza wakachaguliwa. Ukiangalia wachezaji wengi wanachaguliwa mpaka wapitie kwenye vyuo waingie no. kwenye draft then wangi waweze kwenda NBA na wachache huwa wanachaguliwa kutoka Europe na, na, na sehemu nyingine. Sasa hii itakuwa ni njia rahisi kwa Waafrika. Kwa hiyo sisi kama Waafrika na mimi kama rais wa shirikisho ya mpira kapu Tanzania natoa shukrani nyingi sana kwa NBA kwa kuweza kuanzisha ushirikiano huu ambao ni matumaini yangu utaweza kuonyesha vipaji vingi vilivyoko Afrika na hatimaye tutakuwa na wachezaji wengi kucheza katika NBA na pengine kwa namna moja au nyingine, tunafahamu kwamba kuna mpango wa hii ligi ya timu kumi na mbili na ligi hii inavyoanza ushirikiano wake mpaka hizi timu kumi na mbili kupatikana ambazo zitaweza kuonekana na makampuni makubwa kutoa uh, udhamini. Hebu tueleze kuhusu hii ligi iko vipi hasa na wachezaji hawa, timu hizi inapatikanaje? Ligi ya timu kumi na mbili ni, ni ligi ambayo itaanza Machi mwakani, Machi mwaka elfu mbili na ishirini kwa sasa hivi kuna timu uh, sita zilishateuliwa awali kutoka katika nchi sita, e, ambazo zimequalify zi, zi moja kwa moja. Baadaye kukawa kuna nchi nyingine zilizobaki takriban thelathini na nne hivi zikatengeneza makundi mawili zikatengeneza makundi sita. Haya makundi sita yakacheza qualifiers ambapo Dar es Salaam ilikuwa ni kituo kimoja wapo, tulikuwa tuna timu kutoka katika nchi tano E, tukacheza mashindano ya qualify ambayo yalifanyika hapa mwezi eh, wa kumi, eh, tare, e, wa kumi kuanzia tarehe kumi na sita mpaka ishirini. Tukapata wawakilishi wetu ambapo timu ya Patriot kutoka Rwanda iliqualify kutoka katika kundi hili, timu ya City Oilers iliqualify kutoka kundi hili, na timu ya JKT kutoka Tanzania. Kwa hizi timu ziliqualify kupitia kundi la Dar es Salaam na makundi mengine takribani eh, matano yalifanya hivyo hivyo, kwa hiyo jumla tukawa na timu hizi timu sasa ambazo zimekwalifai kutoka katika haya makundi zinakwenda katika hatua zina ya pili, sasa tunasema no, sasa round two, round two sasa ndiyo ikagawanywa katika makundi mawili. Kuna Western Conference, ambayo ikawa ni kundi G ambalo lilicheza mashindano li yake kituo cha Yaounde Cameroon, na kuna Eastern Conference, ambayo ni kundi H ambalo kituo chake cha mashindano ni Kigali Rwanda. Sasa haya mashindano ya kundi H au Eastern Conference, ndio yanashirikisha timu zingine uh, timu, timu hizo nilizozitaja: Patriot kutoka Rwanda, City Oilers kutoka Uganda, Ferroviario uh, de mapute kutoka Msumbiji, GNBC ya Madagascar, Kenya Ports Authority ya Kenya na UNZA uh, kutoka Zambia. Kwa hizi ndio timu zinakutana katika kikundi hicho uh, katika kundi H, ambalo ni Eastern Conference, inataraji kumalizika tarehe ishirini na mbili mwezi huu wa kumi na mbili na katika timu hizi nane tutapata timu tatu sasa ambazo zita qualify zitaungana na timu tatu ambazo zime qualify kwenye kundi G ambayo ilifanyika pale ya Cameroon. Kwa jumla timu tatu, tatu hizi kutoka kundi H na kundi tatu kutoka kundi G ambazo zilifanyika pale ya Cameroon zitaungana na zile timu sita zilizoteuliwa kutoka mwanzo ambazo zitaunda sasa ndio timu kumi na mbili. Kwa hiyo hii ndio itakuwa ligi ya timu kumi na mbili ambayo inaitwa BAL, yani Basketball Africa League ambayo ndiyo inaendeshwa kwa ushirikiano kati ya NBA pamoja na FIBA Africa. Na katika ushirikiano huu, NBA inalipia gharama zote za ushiriki. Uh, italipa mishahara ya wachezaji, italipa gharama za uendeshaji wa mashindano. Uh, vifaa vyote vitapatikana kwa udhamini na fadhili wa NBA, na na shirikisho mpira kapu Afrika litafanya, litaandaa kwa maana ya mashindano yenye kuandaa, kuhakikisha kwamba ligi inachezwa kwa utaratibu ambao umekubalika kwa maana hiyo ni fursa ya kipekee kabisa. Pengine mpaka hivi sasa kuna makampuni ambayo yamekushaonyesha nia e, ya kutaka kutoa udhamini, ukiacha wenyewe NBA kulipia mambo mengi kuanzia sasa. Kwa kifupi ni kwamba wanaofadhili timu hii e, ligi hii ni NBA wenyewe. Kwa hiyo NBA ina washirika wake ambao ndio wanafadhili. Kuna makampuni ambayo yanatoa vifaa kwa ajili ya eh, NBA, yale ndio yatatoa vifaa kwa ajili ya mashindano haya. Kwa hiyo, kwa maana ya fadhili, kwa ninavyoelewa tayari kila eh, kitu kiko tayari na kila eh, kitu kinakwenda kama kilivyopangwa. Naam, na hivi sasa basi tusome muktasar wa habari Kenes. Kwa muhutasari ni kwamba maelfu ya waandamanaji wakiwemo walimu na wanafunzi wamejitokeza mjini Algiers, Algeria kumpinga rais mpya wa nchi hiyo Abdulmajid Tebboune. Wanataka maafisa wote waliokuwa chini ya Bouteflika kuondoka madarakani kabisa. Maelfu ya wafanyakazi wa umma wameandamana mjini Paris na miji mingine Ufaransa, ikiwa ni siku ya 14 ya maandamano kupinga mipango ya rais Emmanuel Macron ya kufanyia mabadiliko mfumo wa pensheni wa nchi hiyo. Maandamano kupinga sheria mpya kuhusu raia yameendelea kote India ambako polisi wanaendelea kupambana na waandamanaji katika miji mbalimbali mbali. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na kiongozi wa waasi Dr Riek Machar wamekubaliana kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ifikapo Februari mwaka ujao, hata iwapo hawatakuwa wamesuluhisha maswala yenye utata. Asante sana Kennis, kwa muhtasari wa habari na kukamilisha Kumekucha Afrika kwa hii leo, siku ya Jumatano. Ni shukrani zetu kwa kuwa pamoja nasi na usikose kuwa nasi katika kwa matangazo yetu mengine. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozi wa matangazo Diodoni Chibahiro, mimi hapa ni Abdu Shakur Abud, nikisema mchana mwema, kwaherini.