Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandei Shomari. Kamati ya kanuni za Bunge inatarajiwa kukutana hii leo kuweka saa utaratibu kwa bunge zima kufuata, kuangalia na kupitisha vipengele vya kufungua mashtaka dhidi ya Rais Trump. Utaratibu huo ni kuelekea hatua ya upigaji kura wa bunge zima ambao wanatarajiwa kwa kiasi kikubwa kufanyika kwa kufuata msimamo mm, wa vyama siku ya Jumatano, huku wademokrat wengi wakiunga mkono mashitaka tofauti na wenzao wa chama cha Republican. Wakati hatua hiyo ikaribia upigaji kura, Trump alishindana siku ya Jumatatu na wademokrat ambao wanamshutumu kwa makosa kadhaa ya uhalifu na matumizi mabaya ya madaraka. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir anasema wamefikia makubaliano na kiongozi wa upinzani Rik Machar hii leo ya kuunda serikali ya umoja iliyosubiria kwa muda mrefu. Kir na Machar walikutana siku tatu zilizopita katika mji mkuu Juba ili kuondoa tofauti zao ambazo ziliwazuia kuunda serikali hiyo ya umoja kabla ya siku ya mwisho ya Novemba kumi na mbili. Kulikuwa na wasiwasi wa kimataifa kwamba vita vya wenyewe kwa wenyewe vingeweza kuibuka tena nchini humo. Mwezi uliopita, viongozi hao wawili walichelewesha kuunda serikali hiyo kwa siku zipatazo mia moja kupita siku ya mwisho iliyowekwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mahakama maalum ya Pakistan imemkuta na hatia kiongozi wa zamani wa kijeshi wa nchi hiyo Parvez Musharaf kwa uhaini na kumhukumu adhabu ya kifo. Kesi hiyo ya uhaini iliyomkumba kiongozi huyo wa ngazi ya juu inahusu vitendo vya mwaka elfu mbili na saba wakati Musharaf alipokuwa rais na amiri jeshi mkuu na alipoweka sheria ya dharura na kusitisha katiba ikiwa ni juhudi zake za kutaka kubaki mamlakani wakati umma ukidai aachie madaraka. Kiongozi huyo wa zamani wa Pakistan pia anakabiliwa na changamoto nyingine kadhaa za kisheria wakati alipokuwa mamlakani, lakini anakana makosa hayo na kusema yana ushawishi wa kisiasa. Anaishi Dubai tangu mwaka 2016 ambako alikwenda kwa ajili ya matibabu. Milipuko ya mabomo mawili tofauti imetokea mapema leo nchini Afghanistan na kuwa takriban takriban watu kumi wakiwemo watoto pamoja na kujeruhi wengine wapatao kumi na nane. Mashambulizi hayo yametokea siku chache baada ya ripoti ya Umoja wa Mataifa kusema kuwa licha ya viwango vibaya vya Afghanistan, mwaka huu umekuwa mbaya zaidi kwa watoto, huku taifa hilo likitajwa kuwa hatari zaidi miongoni mwa mengine yanayoshuhudia mapigano. Maafisa wa Afghanistan wamesema kuwa bomu moja kando ya barabara mapema leo limelipua gari lililobeba raia kwenye jimbo la kusini mashariki la Cost, ambapo takriban watu kumi wameuawa. Gavana wa jimbo Halim Fidai amesema kuwa wanawake watatu na watoto wawili ni miongoni mwa waliofariki dunia kwenye shambulizi katika wilaya ya Ali Shar. Fidai ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba waathirika wa, wa shambulizi hilo walikuwa wakielekea kwenye mazishi ya mwanafamilia. Na waandamanaji waliingia katika mitaa ya India hii leo Jumanne kupinga sheria mpya ambayo inazuia Waislamu kutoka nchi jirani kupata uraia wa nchi hiyo. Taarifa zinasema kuwa usalama wa hali ya juu uliimarishwa katika mji mkuu wa India baada ya kutokea hayo maandamano ya wanafunzi yaliyogeuka ya na kuwa ghasia, huku polisi wakipambana na waandamanaji. Makundi yalianza kukusanyika katika eneo ambalo maandamano yalitokea Jumapili, lakini polisi waliwaondoa. Maandamano yalikuwa yanapinga hiyo sheria mpya inayotoa uraia kwa wahamiaji wasiokuwa Waislamu walioingia nchini humo kinyume cha sheria kutoka nchi kadhaa jirani. Sheria hiyo inawahusu Wahindu, Wakristo na wa wa na dini nyingine za walio wachache walioko wa India kinyume wa cha sheria hizo. Zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tukiangalia mafuriko katika jiji la Dar es Salaam, hali ikoje na mamlaka zinafanya nini kuhakikisha kwa kwamba watu wanakuwa salama kutokana na wingi wa maji ambayo yamefurika katika maeneo mbalimbali na kuziba miundombinu na kuzuia shughuli mbalimbali za watu katika taifa hilo, hasa katika jiji la kibiashara la Tanzania. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia kongamano ambalo ni la kwanza e, likiwa linafanyika kwa siku tatu mfululizo katika jiji la Geneva nchini Uswisi likiangazia masuala mbalimbali mbali ya wakimbizi, ambapo hivi sasa eh, wakimbizi duniani kote eh, katika mabara yote wamekuwa wakilalamikia kwamba kuna mabaadhi ya yale ambayo walipaswa kufanyiwa kutokana na mazingira wanayoishi, eh, kuhakikisha kwamba yanafanywa na nchi ambazo zimekuwa zikiwapa eh, uh, ukazi, hali kadhalika shirika la kuhudumia wakimbizi la UNHCR namna ambavyo imekuwa ikishughulikia uh, maswala hayo. Naikaribisha mimi, jina langu naitwa Idi Ligongo. namkaribu katika uh, kwa undani ambapo hivi leo tunaangazia eh, mafuriko ambayo yamejitokeza katika jiji la Dar es Salaam. Eneo zima la ukanda wa Afrika Mashariki na Kati limetabiriwa kuwa na mvua kali zilizokithiri na tumeshaona matokeo yake, eh, mvua hizi zikisababisha mafuriko na kusababisha vifo katika mataifa ya Kenya na Burundi pamoja na Somalia, na kwa wiki hii hasa siku ya leo uh, jiji la, la kibiashara eh, jiji lenye idadi kubwa ya watu katika majiji yote ya Afrika Mashariki eh, limekumbwa na mafuriko makubwa, hali ambayo ilisababisha shughuli za usafiri, hali kadhalika shughuli za uzalishaji mali kusimama kwa saa kadhaa. Eh, mvua ambayo ilisababisha maji kujaa katika barabara mbalimbali za jiji hilo la Dar es Salaam ambalo lipo katika mwambao wa bahari ya Hindi s inaelezwa kwamba leo imetatizwa kabisa kutokana na mvua hizo kubwa ambazo zimeshuhudiwa zikinyesha kuanzia alfajiri hadi mida ya jioni. Na pamoja na adha ya usafiri ambayo wanakumbana nayo wananchi wa jiji la Dar es Salaam, pia baadhi ya watu wamelazimika kusimamisha shughuli zao kutokana na mvua hizo. kwenye laini ya simu Tunaye mwandishi wetu uh, George Njogopa. George Njogopa, hebu tueleze kwanza, uh, kile ambacho uh, kipo. Je, mpaka hivi sasa uh, polisi ya Tanzania ama uh, serikali ya Tanzania imeshaeleza athari zozote za mvua hizi? George Njogopa. Nam naona laini ya simu ya George Njogopa bado inaendelea eh, kuwa si nzuri, lakini tutamtafuta eh, ili tumpate na kujua kile ambacho ah, kinaendelea hapo katika jiji la Dar es Salaam, lakini wakazi mbalimbali mbali, eh, wa jiji hilo la Dar es Salaam wenyewe E, walikuwa na masuala mengi tu ambayo wamezungumza juu ya hili. George Njogopa, labda ungetueleza kile ambacho kimejitokeza mpaka hivi sasa. Je, mamlaka za hapo zimeshazungumza chochote kile? Namnaona hivi uh. Sasa Georgi uh, Njogopa eh, bado hajawa tayari, lakini tunaendelea eh, kumtafuta na ku, ili atueleze kile ambacho uh, kipo eh, katika jiji hilo la Dar es Salaam. Na katika yale ambayo yamekuwa ikiendelea hivi sasa, mamlaka ya hali ya hewa ya taifa hilo e, wameeleza kwamba kuna mambo mengi tu ambayo wananchi wa hapo inabidi wazingatie kuona kile ambacho a, kinatokea. Lakini vilevile wananchi mbali mbalimbali wa jiji la, la Dar es Salaam hii leo walikuwa na haya ya kusema kutokana na hali ya mvua hiyo ambayo imesababisha mafuriko ilivyokuwa napita madaraja mengi mpaka kufika Mbezi Beach. Kwa hiyo maeneo ya Jangwani, maeneo ya, ya, ya Mkwajuni yote yalikuwa tayari yamekwishaanza kuwa na, na maji. Hiyo ni majira ya saa moja, lakini nikitoka kazini majira haya ni kwamba tayari madaraja yameisha jaa ya maji, yanapita juu na maeneo mengine yameishafungwa. Kwa hiyo tuna eneo dogo na lazimika kuzunguka eneo kubwa sana, umbali mrefu sana. Kwa hiyo tunapata hasara ya mafuta, lakini tunapata hasara ya muda kwa sababu tutatumia muda mrefu sana kuzunguka, lakini bado vile vile kuna baadhi ya vitu ni lazima visimame, hatuwezi tena kuvifanya. Sasa inachoumiza ni kwamba vitu vinajirudia rudia eh. Kila mvua ikinyesha inarudia, kila mvua ikinyesha inarudia, lakini wakati huu kuna miundombinu mipya inatengenezwa. Bahati mbaya ni kwamba haiangalii hata hicho kitu ambacho kinafanyika. Kwa mfano leo kwenye swala la usafirishaji, maanake kuna maeneo kama yale yanayopita mwendokasi watu, watu ambao tayari wamesha opti kutumia mwendokasi peke yake leo wamepata matatizo, lakini bado hata waendeshaji wa hizo nao na wenyewe bado pia leo wanapata hasara kwa sababu mm, unalazimika kusimamisha, baadhi ya ruti haziwezi kupita. Kwa hiyo utaona kwamba tunahitaji kufikiri upya tunapotengeneza miundo mbinu ya Dar es Salaam, kwa sababu sio jambo la kuendelea kubakia hivi hivi. Hapana, kuna siku itatokea mvua ikinyesha. Hii ni masaa manne matano tu, hali imekuwa namna hii. Sasa ikinyesha siku tatu nne tano mfululizo, kama jinsi ambavyo wa hali ya hewa wanasema, kuna siku kila mtu atabakia mahali aliko, shughuli za kiuchumi zitasimama. Eh, leo kweli kwe, kwe, kwe, mvua sababu baada ya kunyesha sijafanya kazi aina yoyote ya, ya kushughuli zangu. Kwa hiyo ndio ni kama kuuza maji kosha magari kweli, ni, nimekwama me, leo nashindwa kutashindwa kula mm. Kwe, kwa, kwa kwa ujumla, nimeziba riziki na msingi tu nilivyotoka Boko kufika pale katikati karibu na Mwenge katika military area, yaani kwa maana eneo la jeshi ilibidi nishuke nitembee kwa mguu na mvua kama ilivyo mvua, kwa sababu ya hivyo miundombinu ikaa iko hivyo na nini na mvua ilionyesha Dar es Salaam kwa siku ya leo. Kwa hiyo ikabidi tutembee tu kwa mguu, lakini la msingi tu miundombinu iwe mizuri, mifereji iwe natambaa, hata kama mvua inyesha siku yote tu. Kwa sisi tunaojua kutembea kama wananchi wazalendo katika nchi hii, haina wasiwasi. Naitwa Rafnet. Leo mvua imenyesha sana, usafiri ulikuwa mgumu sana. Matope yalikuwa mengi. Hata hivyo, nimechelewa kuja kazini. Usafiri ulikuwa mgumu sana sana sana. Naam, basi, hao ni baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam e, wakiwepo katika e, wakielezea yale ambayo yametokea. Kwenye laini ya simu yupo mwanahabari wetu Idi Uwesu. Idi Uwesu, hebu e, jaribu kutueleza kile ambacho leo jiji la Dar es Salaam imeshuhudia katika swala so zima la mafuriko. Naweza kusema ni, ni hali ambayo imekuwa ikijitokeza Uh, mara nyingi uh, pindi mvua um, kubwa inaponyesha katika kipindi kifupi tu. Uh, basi uh, maeneo mengi katika jiji hili la Dar es Salaam hukumbwa na na mafuriko, na hii imekuwa ikizungumzwa uh, mara nyingi kwamba uh, changamoto kubwa ni miundombinu ya kupitisha maji ama kubeba maji ya mvua uh, pindi zinapokuwa zinanyesha, na hii ndio imekuwa uh, changamoto kubwa ambayo pengine uh, hata uh, baadhi ya uh, wananchi ambao tumekuwa tukizungumza nao wamekuwa wakiipigia kelele kuona kwamba kwa nini matatizo yanakuwa ni yale yale. Na ni mvua ambazo zimekuwa zikinyesha mara kwa mara, lakini hakuna eh, juhudi kubwa zinazowekwa katika kuhakikisha miundombinu inarekebishwa ili kuwa na uwezo mkubwa wa kubeba maji. Kwa mfano, uh, leo ni mvua imenyesha kubwa katika kipindi cha masaa matatu, lakini imekuwa na athari kubwa maeneo mengi kuzingirwa na maji, maeneo ya makazi Barabara zimefungwa, madaraja yamekuwa maji yakipita juu, na hivyo kutatiza shughuli nyingi zikiwemo za usafiri eh, na hivyo kuwa na na athari eh, kwa siku ya leo. Hivi sasa ili wesu mpaka hivi sasa tunavyozungumza, uh, kwa serikali yenyewe imeshazungumza uh, chochote kile uh, kama kuna maafa yoyote yamejitokeza kwa uh, hizi mvua za leo bado hawajatoka taarifa rasmi uh, kutoka kwa kwa serikali ama uh, ama jeshi la polisi, lakini uh, kilichokuwa kimezungumzwa ni kwamba wananchi kuendelea kuchukua tahadhari. Lakini kwa yale ambayo tumekuwa tukipita baadhi ya maeneo tukiyashuhudia, uh, madhara ambayo yamekuwa ni dhahiri uh, ni yale ya, ya, ya, ya, ya mali za wananchi kuharibiwa zikiwemo uh, nyumba kuzingirwa na maji yanaingia ya ndani yanaharibu uh, uh, mali. Lakini miundombinu inakuwa inaharibika, mfano uharibifu wa madaraja katika eneo moja uh, linajulikana kama Mbezi Bichi, umetokea uharibifu wa daraja kuzile kingo zake kuvunjika kwa sababu ya maji. Hivyo tunaendelea kufuatilia kwa karibu kuona uh, pengine kesho zinaweza zikatoka taarifa hasa ya kujua eh, madhara kiasi ya gani eh, yamekuwa yamesababishwa na mvua ambayo imenyesha hii leo hii na uh, ili uwesu vilevile, tungependa pia kufahamu maanake, uh, kama ulivyogusia jiji la Dar es Salaam, miundo mbinu ndio inaonekana uh, swala kuwa ni jambo ambalo limekuwa likichochea uh, haya mafuriko, licha ya kwamba hata mvua zikinyesha zilizopitiliza bado miundo mbinu haijawa uh, tayari kuhimili vishindo vya mvua ambazo zimekuwa zikinyesha hata kwa kipindi kifupi tu. Na kwa wananchi wenyewe ambao wamekuwa mara nyingi wanaondolewa katika maeneo ya mabondeni, je, ule mpango ambao serikali ya awamu hii ya uh, uh, Rais John Pombe Magufuli alipoingia madarakani alianza kuvunja nyumba ambazo ziko katika mabonde. Je, kuna watu ambao wamerejea katika maeneo hayo au maeneo mengine ya mabondeni? Watu hawapo hivi sasa, ndio maana uh, naweza nikasema kwamba maafa pengine si makubwa mpaka hivi sasa. Hilo uh, inaweza kuwa hivyo kwa sababu toka kipindi kile ambapo uh, utaratibu wa kuvunja nyumba ambazo zilikuwa ziko katika maeneo hatarishi umefanyika, athari zimekuwa zimepungua hasa zikihusisha vifo vya watu na uharibifu wa mali hasa, uh, ikiwemo uh, makazi ya watu kuzingira na maji, kwa sehemu kubwa imepungua. Lakini uh, kwa mvua kama hizi za leo na maeneo ambayo yameathirika, uh, maeneo mengi si yale ambayo ya, ya kipindi cha nyuma yalikuwa yanapata athari kutokana na kuwepo maeneo ya mabondeni. Mfano, katika hii barabara ambayo nimekuambia, eneo la Mbezi Beach ni eneo ambalo, uh, halina historia ya kuwa na mafuriko ya aina hivyo, lakini kutokana na wingi, ukubwa wa mvua ilionyesha leo na wingi wa maji yaliyokuwa ya yakipita, imesababisha eh, maji yale kupita juu ya ya daraja. Na katika eneo lingine eh, maarufu kitongoji kinaitwa kwa Mtogole, kulikuwa na mto unaitwa uh, kuna mto unaitwa mto Ng'ombe ambao eh, na wenyewe pia leo ume, ulikuwa unapitisha maji na umezidiwa. Kwa hivyo kikubwa ambacho kinaonekana ni uwezo wa zile njia kama ni mitaro ama mito ambayo ipo katikati ya eneo la, la jiji ya Dar es Salaam, kuwa inapokuwa mvua kubwa na maji yanakuwa yanazidi katika kile kiwango cha kawaida, kushindwa kuhimili, na hivyo eh, kuna baadhi ya makazi yanakuwa mengi yako pembezoni mwa mito hiyo, na ndo hayo maeneo ambayo yanakuwa yanapata athari zaidi. Kwa hivyo, eh, kinachoonekana na watu wengi ama wataalamu ambao wamekuwa wakishauri ni kuhakikisha kwamba uh, kama ni mtaro upo katika maeneo ya, ya jiji la Dar es Salaam ama mto inaongezwa ama inachimbwa kwa kuwa na kina kirefu na upana, ili kusaidia kuweza kuhimili maji ambayo yanakuwa yanashuka. na uh, i jiji la Dar es Salaam liko, uh, liko liko katika ukanda wa pwani, na hivyo no. ni eneo ambalo liko chini no. na mvua nyingi zinatoka uh, maji mengi yanakuwa yanatoka uh, juu kuingia, kwa hivyo Uh, huwa linazidiwa na maji pindi mvua kubwa zinapokuwa zinanyesha hivi. Asante uh, sana Idi Uwesu, na shukrani sana kwa uh, kuzungumza nasi uh, katika kipindi hiki cha Kwa Undani hii leo. Uh, ni mwanahabari wetu Idi Weso kutoka jijini Dar es Salaam, na tulikuambia kwamba tutakuwa na George Njogopa, lakini kutokana na mawasiliano tumeshindwa kuwa naye, lakini Idi Weso ametupasha yale ambayo yamekuwa yakiendelea, na tunaomba radhi kwa uh, masuala ya kiufundi yaliyojitokeza hapo awali baina ya mwanahabari wetu George Njogopa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. E, muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Um, karibu katika kwa undani ambapo um, katika sehemu hii tunaangalia kongamano la kwanza la siku tatu kuhusu masuala yanayowakabili a wakimbizi duniani kote ambalo limefunguliwa rasmi leo jijini Geneva, Uswisi. Kongamano hili linafanyika wakati idadi ya wakimbizi duniani ikifikia kiwango cha juu kuwahi kushuhudiwa kukiwepo ongezeko la zaidi ya wakimbizi milioni 25 kote duniani kulingana na shirika la wakimbizi la Umoja Mataifa UNHCR. Maelfu ya wajumbe wakiwemo karibu mawaziri 100 wanahudhuria kongamano hilo la Umoja Mataifa kujadili mataifakujadili hatua thabiti Kuliwa kukabiliana na mzozo huu wa wakimbizi. Tumsikize Abdu Shakur Abuda anaangazia hali ya wakimbizi hivi sasa duniani. Mzozo wa wakimbizi kuelekea Ulaya haugongi tena vichwa vya habari kutokana na serikali zilizochukuliwa na nchi hizo, lakini maelfu ya wahamiaji wanaendelea kuwasili kwenye pwani za Ulaya wakiwa na matumaini ya kupata maisha bora. Kwa wengi, wanakuja kutambua kwamba hali ni mbaya zaidi kuliko walivyotarajia. Kando ya nchi za Umoja wa Ulaya kuna makambi ya kienyeji kama hii iliyoko Bosnia, na nyingi zinaongezeka katika maeneo mengine, na hapa ndipo ndoto za kupata maisha bora zinakamilika. Baada ya nchi za Ulaya kuimarisha ulinzi wa mipaka yao, Maulidin, mhamiaji kutoka Afghanistan, analalamika jinsi wanavyotendewa na kuonewa katika makambi hayo. People all people, not animal. Watu sio wanyama, dunia inastahili kuona na kuchukua hatua. Watu wanaishi katika baridi bila kulala bila chakula bila chochote, ni shida kubwa. Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba watu milioni 70.8 kote duniani wanalazimika kukimbia makazi yao, ikiwa ni idadi kubwa kuwahi kutokea. Basi kongamano la Geneva na lengo la kutafuta njia za kutekeleza msingi wa kugawanya majukumu ya kuwapokea wakimbizi, ahadi za fedha zilizotolewa, pamoja na namna ya kuimarisha elimu kwa wakimbizi na kuwatafutia ajira. Mkurugenzi wa masuala ya kigeni wa UNHCR Dominique Isabel Haidi, akizungumza na waandishi wa habari jana, anasema huu ni wakati wa kihistoria ambapo mojawapo ya ujumbe wao muhimu ni kusema kila hatua ni muhimu na kila mtu ni muhimu. We're looking, uh, to bring together... tunataka kuwaleta pamoja wakimbizi, asasi za kiraia, serikali, Umoja wa Mataifa na sekta za watu binafsi. Tunawaleta kwenye meza ili kutafuta ufumbuzi pamoja na wakimbizi kwa ajili ya wakimbizi. Suala la wakimbizi wa, wa Siria wanaoishi Uturuki linachukua nafasi ya juu, kwani Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki ni miongoni mwa wanaohudhuria mkutano huo wa Jeneva na mdhamini mwenza wa kongamano hilo. Uturuki mara kwa mara imekosoa sera za uhamiaji za Ulaya. Katika mkataba wa mwaka 2016, Ankara ilianza kuwazuia wahamiaji kuvuka mpaka na kuingia Ugiriki ili kupokea msaada wa dola bilioni 6.7 kutoka Umoja wa Ulaya. Hivyo maelfu ya wakimbizi wamekwama katika kambi kwenye visiwa vya Ugiriki. UNHCR inaripoti upungufu wa dola bilioni 3.5 sawa na asilimia 43 ya bajeti yake katika kuwasaidia wakimbizi. Shirika hilo linataraji mkutano wa Jeneva utasaidia kutatua baadhi ya mizozo hii. Washirika katika kongamano hilo kwa upande wao wana matumaini kwamba watakubaliana juu ya jinsi ya kukomesha wimbi la wakimbizi na kupata ufadhili wa kuwashughulikia wakimbizi walio katika kambi ili kuweza kuishi katika maisha yanayostahili. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika, Washington. Asante Abdu Shakur, lakini vilevile vile nilizungumza na mkimbizi aliyeko katika kambi ya Nduta nchini Tanzania, Renovat Nduwayo, juu ya hali kiujumla ya wakimbizi na kile ambacho anakiona kina, kuona kinataka kufanyika. Uh, nafikiri nchi ambazo zimepokea zime wakimbizi, kitu cha muhimu zingepaswa kutekeleza kwanza ni kuzingatia uh, haki za wakimbizi haki za, za binadamu na uh, haswa haswa haki za wakimbizi kukiwemo, kuhakikisha uh, wakimbizi wana wa, wa, wanakuwa salama, kuhakikisha wakimbizi wana, wanapewa haki za msingi, vijana kupata nafasi ya ku-ya ya kupata elimu bora um, na kuhakikisha uh, uh, kila mkimbizi ana wana, wanapata chakula, makazi pia, um, na nchi wa, waweke jitihada wahakikishe, um, wahakikishe wa, wa, kama kuna uwezekano wale ambao wata, wata, wataonekana um, nchi zao zinakuwa zina uh, na usalama ambao hautoshi kila muda, wanapewa hifadhi uh, sio za muda, lakini hifadhi za muda mrefu na ambacho unaweza kutueleza kwa hivi sasa, utaratibu uliopo wa shirika hili uh, la kuhudumia wakimbizi UNHCR ukoje, na je wewe unadhani vitu gani vinapaswa kubadilika ama uh, kubadilishwa na hili shirika la UNHCR? Kuna baadhi ya, ya, ya mambo na nafikiri na uh, ni muhimu uh, shirika la UNHCR wanaweza kubadilisha wakimbizi e, wamekuwa waki, wakipata mulo wa aina moja ambao haubadiliki. Um, pia uh, wana, wanakuwa na, na, na misaada ambayo o haitoshi na wakati, kila wakati inaelezwa kwamba ni kulingana na, na wafadhili ambao wakati mwingine wamepungua. Aidha, wana suala la ukimbizi limekuwa kubwa na hawezi kukabiliana na suala zima la la ku, kuweza kuhakikisha misaada wanayoitoa ni ya ni ya, ni, ni ya kutosha. Kwa hiyo na nafikiri kuna oh, ni mengi ambayo oh, yana ya, ina, nafikiri inaweza kuhakikisha ina- inabadilisha uh, kulingana pia na na, na, na, na hali ya, ya, ya, ya ufadhili ilivyo, lakini haswa haswa nafikiri pia uh, pamoja na kwamba naongea na masuala ya wakimbizi kwa ujumla. Niki- nikiangalia pale ambako napatikana nafikiri kuna sehemu ya vijana, sehemu ya watoto ni sehemu ambayo imekuwa ikisahaulika iki, vijana uh, wa, hawafikiriwi uh, uh, uh, kwamba uh, pamoja na kwamba ni wakimbizi bado uh, wanahitaji kuandalia um, kesho pazuri e, fyucha nzuri e, na kuhakikisha watoto wanapewa elimu bora, wale ambao wana kufungua fursa za vijana kuweza kukwenda vyuo vikuu au university, kama kuna opportunity ya scholarship uh, wakimbizi wapewe, ili tuhakikishe pamoja na kwamba tu, tu, wanaishi kwa, kwa kwa mazingira ya ukimbizini wanaoandalia pia kesho pazuri na uh, upande wa, wa, wa wale ambao wameshakuwa na umri mkubwa pia um, wahakikishe wanawasaidia, maana uh, sehemu za, za, za, za, za kambi za wakimbizi zimekuwa na changamoto nyingi ikiwemo watu Uweza ku- kupambana ku, ku, ku, na swala zima la kupambana na maisha yale ambayo yamekuwa yakiendelea. Kwa mfano uh, kwa wakimbizi uh, hasa kwa eneo hilo la Tanzania, nyinyi ambapo mpo, uh, unaona kwamba mpaka hivi sasa changamoto kubwa inayowakabili uh, inakuwa ni nini hapo? Uh, changamoto kubwa ni uh, ni kwanza sehemu tupo, oh, ni, ni, nisema ambapo, oh, serikali uh, ama uh, utawala umekuwa ukipambana uki, uki, na swala zima la utunzaji mazingira, na nisema ambako wakimbizi pia uh, ni wengi hapo hapo, oh, mazingira yanaathirika yana kwa njia moja ama nyingine. Kwa hivyo sasa uh, sasa UNHCR ni vema ingeweka jitihada wahakikishe eh, wakimbizi wanapata namna ya kuandaa chakula bila kugombana na na, na, na serikali. lafu pia um, kama ilivyokuwa um, ikisimuliwa hapo awali, kumekuwepo changamoto pia ya serikali kuonyesha kwamba hawaongei uh, lugha moja na UNHCR. Kuna wakati mwingine tunahisi pia kwamba UNHCR imeshindwa kusimamia, kushika msimamo wa kusimamia haki za wakimbizi pale ambapo pia wengine wanatishwa kurejeshwa kwa nguvu, wengine hata wakiwekwa jela, hakuna mtu kufua kwa hiyo nafikiri uh, changamoto ya upande huu ni kubwa na uh, nafikiri kuna kuna kila sababu UNHCR kuhakikisha inasimamia haki za wakimbizi. Kuna swala la, la uh, usalama ndani ya makambi yenyewe, labda ungetupa uh, hali halisi, utaratibu umewekwa vipi uh, na nchi ambayo inakuwa inawakaribisha uh, wakimbizi, hali kadhalika na sehemu ambayo uh, imekuwa ikitekelezwa na UNHCR. Usalama wa wakimbizi umekuwa ukiumba yumba, pamoja na kwamba imeweka jitihada na kuhakikisha polisi wanaongezwa, wahakikisha wanafanya doria kila mara, lakini sehemu tu nje kidogo za kambi zetu, ndugu zetu wamekuwa wakipata shida, wengine kupigwa, wengine kubakwa, sasa upande wa kina mama, wengine hata kupoteza maisha. Na ni vigumu hata wale ambao ni community leaders wanatuongoza wakimbizi wenzetu shindwa kuelekeza maana pia uh, serikali haitaki uh, masuala na mnaio, ya namna hiyo yaongelewe kwa sauti ya juu ama yajulikane nje. Kwa hiyo oh, kumekwepo oh, changamoto kadha wa kadha, lakini pia um, kadiri siku zinavyoongezeka kadiri mikutano uh, inapofanyika uh, likidodisiwa kwamba kuna hili mmoja mbili tatu, basi tunaona kido, kidogo kidogo mabadiliko yanakuwepo, lakini pia kuna kila sababu ya ya, ya, ya UNSR na serikali kupiga hatua nyingi. Nam, basi tunafika mwisho wa matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.