Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, nayokukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Desemba 17 mwaka 2019 ambapo tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea ripoti kuhusu baadhi ya wakazi wa Dar es Salaam wataka ujenzi wa miundombinu mipya uangalie hali ya ujenzi na makazi ya watu katika jiji hilo. Tunahitaji kufikiri upya unapotengeneza miundombinu ya Dar es Salaam, kwa sababu sio jambo la kuendelea kubakia hivi hivi. Hapana, kuna siku itatokea. Mvua ikinyesha, hii ni masaa manne matano tu, hali imekuwa namna hii. Sasa ikinyesha siku 3, 4, 5 mfululizo, kama jinsi ambavyo waliyahewa wanasema. Na katika habari nyingine, kamati ya mambo ya nje katika baraza la seneti nchini DRC yameita waziri mambo ya nje kueleza hatua aliyochukua kuwaita nyumbani mabalozi wawili na kuwafukuza kazi. Hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Sande Shomari. Kamati ya kanuni za bunge inatarajiwa kukutana hii leo kuweka sawa utaratibu wa bunge zima kufuata, kuangalia na kupitisha vipengele vya kufungua mashtaka dhidi ya Rais Trump. Utaratibu huo ni kuelekea hatua ya upigaji kura wa bunge zima la Marekani, ambao wanatarajiwa kwa kiasi kikubwa utafanyika kwa kufuata msimamo wa vyama siku ya Jumatano, huku Wademokrati wengi wakiunga mkono hatua hiyo ya, ya mashtaka ambayo ni tofauti na wenzao wa Republican. Wakati hatua wa hiyo ikikaribia upigaji kura, Trump alishindana siku ya Jumatatu na Wademokrat ambao wanamshutumu kwa makosa kadhaa ya uhalifu na matumizi mabaya ya madaraka. Mahakama maalum ya Pakistan imemkuta na hatia kiongozi wa zamani wa kijeshi wa nchi hiyo Parvez Musharaf kwa uhaini na kumhukumu adhabu ya kifo. Kesi hiyo ya uhaini iliyomkumba kiongozi wa huyo wa ngazi ya juu inahusu vitendo vya mwaka elfu mbili na saba wakati Musharaf alipokuwa raisi na amiri jeshi mkuu alipoweka sheria ya dharura na kusitisha katiba ikiwa ni juhudi zake za kutaka kubaki mamlakani, wa wakati umma ukidai aachie madaraka. Kiongozi huyo wa zamani wa Pakistan pia anakabiliwa na changamoto nyingine kadhaa za kisheria wakati alipokuwa mamlakani wa lakini, anakana makosa hayo na kusema yana ushawishi wa kisiasa. Anaishi Dubai tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita ambako alikwenda kwa ajili ya matibabu. Angola imekuwa zaidi ya dola bilioni tano fedha za serikali zilizoibiwa kutoka hazina ya serikali mwaka huu kote ndani na nje ya nchi, katika msako wa miaka miwili rushua wa kupambana na rushwa, kulingana na waziri wa sheria nchini humo Francesco Kiros, fedha hizo ikiwa ni pamoja na dola bilioni tatu ziliibiwa kutoka kwenye mfuko wa fedha wa serikali ambazo zilichukuliwa kwa njia ya ufisadi na mzunguko haramu wa fedha. Shirika la habari la serikali ANGOP lilimkariri Kres akizungumza katika mkutano wa kimataifa huko Abu Dhabi, lakini hakutoa maelezo ya kina juu ya jinsi gani fedha hizo zilivyoibiwa. Na jinsi ubunifu na matumizi ya mifumo ya teknolojia unavyoongezeka ndivyo ukuaji wa soko la ajira unavyobadilika. Serikali ya Kenya inawahimiza vijana vyuoni na wafanyakazi wake kufikiria jinsi teknolojia inavyobadilisha maisha ya watu, kuondoa umasikini na kuboresha uchumi wa nchi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anayo taarifa kamili kutoka jijini Nairobi. Kwa ushirikiano na serikali ya Kenya, kampuni ya simu ya Huawei imeandaa hafla ya kuvituza vyuo na wanafunzi waliofanya vyema katika mashindano yake ya kupokeza na kuhamasisha ujuzi wa teknolojia kukuza vipaji na kukinga mahitaji ibuka na kuhimiza maendeleo ya ubunifu ikiwa ni sehemu ya mahitaji ya ulimwengu <laughs> Chini Kenya, shindano hili liliwavutia wanafunzi zaidi ya nne kutoka viuo vikuu zaidi ya 40 na wanafunzi ishirini bora kupata tuzo mbalimbali mbali katika vitengo tofauti. Maluki Muthusi ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi aliyetuzwa kwa kuwakati ya wanafunzi wawili waliopata tuzo hii ile kuzingatia na pia kufuatilia kwa makini kila siku katika wakati yote hiyo competition. Akiwa katika ziara jijini Beijing mwaka 2017, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliahidi kuwa serikali yake itatekeleza mpango wa maendeleo ya talanta kwenye mifumo ya teknolojia kukuza uwezo wa vijana kufikia ujuzi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia za. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir anasema wamefikia makubaliano na kiongozi wa upinzani Rick Machar leo Jumanne ya kuunda serikali ya umoja iliyosubiriwa kwa muda mrefu. Kiir na Machar walikutana siku tatu zilizopita katika mji mkuu Juba ili kuondoa tofauti zao ambazo ziliwazuia kuunda serikali hiyo ya umoja kabla ya siku ya mwisho ya Novemba 12. Kulikuwa na wasiwasi wa kimataifa kwamba vita vya wenyewe kwa wenyewe huenda vingeweza kuibuka tena nchini humo. Mwezi uliopita, viongozi hao wawili walichelewesha kuunda serikali hiyo kwa siku 100 kupita siku iliyowekwa. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amefanya kikao cha kwanza na baraza la mawaziri la serikali mpya hii leo baada ya kupata ushindi katika uchaguzi wa wiki iliyopita. wa Waziri Mkuu Johnson aliwashukuru wabunge kwa juhudi zao katika kipindi chote cha kampeni na kuwasihi kufanya kazi kwa bidii kwa ajili ya majimbo yao. Alisema hakuna anayepaswa kuwa na aibu kwa kusema kuwa serikali ni ya watu, na hilo ni baraza la mawaziri la watu, na watafanyia kazi vipaumbele vya watu wa Uingereza. Kwa sasa, waziri mkuu Johnson ana wingi wa wabunge ambao watarahisisha muswada wa mchakato wa Uingereza kujitoa umoja Ulaya, lengo likiwa kujitoa ifikapo mwishoni mwa Januari. Baada ya hapo, Uingereza itab itabidi baki katika soko moja na huru la jumuiya pamoja na umoja wa forodha mpaka mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini. Ripoti za leo zinaonyesha kwamba waziri mkuu Johnson anataka kupitisha sheria kuhakikisha kwamba tarehe ya mwisho ya kujitoa haisogezwi mbele. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyopewa umuhimu wa juu jioni ya leo ni mvua kubwa iliyoonyesha mjini Dar es Salaam na katika mikoa mbalimbali nchini Tanzania. Mvua hiyo imesababisha hali ya usafiri katika jiji la Dar es Salaam hivi leo kuwa ni mbaya sana, ikinyesha mvua hiyo kuanzia alfajiri hadi nyakati za jioni. Pamoja na adha ya usafiri waliokumbana nayo wananchi, pia baadhi yao wamelazimika kusimamisha shughuli zao za kila siku kutokana na mvua hiyo. Kutoka Dar es Salaam, mwandishi wetu George Njogopa ana maelezo zaidi. Hali ya barabara pamoja na madaraja kuja ya maji imekuwa kijirudia mara kwa mara, kitendo ambacho kimewakasirisha wananchi wengi, hasa wakati ambako wa miradi mingi ya kimiundo mbinu imekuwa ikiendelea kutekelezwa. Lakini tatizo hili limeonekana kutotafutia ufumbuzi wa kudumu, na mvua hiyo inayoanza kushuhudiwa sasa huenda ikazidisha madhara zaidi kwa wananchi wa jiji hili, ambalo wananchi wake wanayo kumbukumbu ya kupoteza mali hata ndugu na jamaa zao katika mvua zilizowahi kuonyeshwa katika miaka nyuma. Barabara kadhaa ikiwemo ile ya Jangwani inayounganisha maeneo kadhaa na katikati kati ya jiji imeshindwa kuwa kiunganishi muhimu baada ya sehemu kubwa kujaa maji ambayo pia yameshuhudiwa katika maeneo mengine. Mkazi huyo anasema kwamba licha kudamka asubiri na mapema kuwahi katika sehemu yake ya kazi hata hivyo, alijikuta akikabiliwa na mazingira magumu ya kukatiza barabara kwa vile nyingi ya barabara hizo zilikuwa zimejaa maji. Vitu vinajirudia rudia eh? Kila mvua ikinyesha inarudia, kila mvua ikinyesha inarudia. Lakini wakati huu kuna mi, miundombinu mipya inatengenezwa. Bahati mbaya ni kwamba haiangalii hata hicho kitu ambacho kinafanyika. Kwa mfano leo kwenye swala la usafirishaji, maanake kuna maeneo kama yale yanayopita mwendo kasi watu, wana watu ambao tayari wamesha opt kutumia mwendokasi peke yake, leo wamepata matatizo, lakini bado hata waendeshaji wa hizo nao na wenyewe bado pia leo wanapata sara, kwa sababu wanalazimika kusimamisha baadhi ya ruti ziweze kupita. Kwa hiyo utaona kwamba tunahitaji kufikiri upya tunapotengeneza miundombinu ya Dar es Salaam, kwa sababu sio jambo la kuendelea kubakia hivi hivi. Hapana, kuna siku itatokea. Mvua ikinyesha, hii ni masaa 4 matano tu, hali imekuwa namna hii. Sasa ikinyesha siku 3 4 5 mfululizo, kama jinsi ambavyo wale hayo wanasema kuna siku, kila mtu atabakia mahali, aliko, shughuli za kiuchumi, zitasimama hali ilikuwa mbaya zaidi nyakati za mchana wakati kiwango cha mvua kiliposhuhudiwa kuwa cha juu na kuzidisha wasiwasi wa uwezekano wa madhara zaidi ingawa jambo hilo halikotokea mara hii wananchi wanaotumia usafiri wa umma kwa ajili ya kuwahi katika majukumu yao ya kila siku walilazimika kutembea umbali mkubwa zaidi kutokana na msongamano mkubwa magari ulioshuhudiwa katika barabara nyingi Ilibidi nishuke nitembee kwa mguu na mvua, kama ilivyo mvua, kwa sababu ya hivyo miundombinu ikaa iko hivyo na nini, na mvua ilionyesha Dar es Salaam. Mvua hii imesababisha kilio kwa wengi, ambao baadhi wanasema kwamba shughuli zao za kila siku kama vile kuosha magari ama kuuza maji pamoja na shughuli ndogo ndogo za hapa na pale zimesimama kutokana na kutatizo la mvua. Na e, leo kweli mvua imeniathiri kwa sababu baada ya kunyesha sijafanya kazi aina yoyote ya, ya kushughuli zangu kwa hiyo ndio, ndio kama kuuza maji, kosha magari kweli nimekwama. Me, me, nitashindwa kula huku. Tayari baadhi ya miji katika eneo la Afrika Mashariki na kati ikiorodhesha viwango vikubwa vya maafa kutoka na mvua kubwa iliyoonyesha katika wiki za hivi karibuni. Ninayeharifu kutoka Dar es Salaam ni George Jekopa. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper amesema jana kwamba hajatoa amri yoyote juu ya kupunguza idadi ya vikosi vya Marekani nchini Afghanistan, lakini anataka kuhamisha baadhi ya vikosi katika operesheni nyingine, ikiwemo pamoja na kujibu China katika eneo la Pacific. Akizungumza na waandishi wa habari alipokuwa akirudi nyumbani, akiwa mepitia nchini Luxembourg, Esper alisema atafanya mashauriano na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo na kuchukua swala hili taratibu, lakini maamuzi ya mwisho ni yake Rais donald Trump. Mapema Jumatatu, jeshi la Marekani liliambia VOA kwamba hakukuwa na amri za kupunguza vikosi na kwamba kwa sasa wanashirikiana kikamilifu na washirika wao wa Afghanistan e ili kufikia malengo ya kuimarisha usalama nchini humo. Milipuko ya mabomu mawili tofauti imetokea mapema leo nchini Afghanistan na kuwa takriban watu kumi wakiwemo watoto pamoja na kujeruhi watu wengine kumi na nane. Mashambulizi hayo yametokea siku chache baada ya ripoti ya Umoja wa Mataifa kusema kuwa licha ya viwango vibaya vya vi Afghanistan mwaka huu umekuwa mbaya zaidi kwa watoto, huku taifa hilo likitajwa kuwa hatari zaidi miongoni mwa mengine. Maafisa wa Afghanistan wamesema kuwa bomu moja kando ya barabara mapema leo limelipua gari lilobeba raia kwenye jimbo la kusini mashariki la Ost, ambapo takriban watu kumi wamefariki dunia. Gavana wa jimbo Halim Fidai amesema kuwa wanawake watatu na watoto wawili ni miongoni mwa waliofariki wakiwa kwenye shambulizi katika wilaya ya Alisha. Fidai ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba waathirika wa shambulizi hilo walikuwa wakielekea kwenye mazishi ya mwanafamilia. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan, Nasrat Rahimi, amelaumu kundi la wanamgambo la Taliban kutokana na matukio hayo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mvutano mpya wa kisiasa umeibuka nchini DRC kufuatia kufutwa kazi kwa mabalozi wa nchi hiyo wa mjini New York na Geneva. Waziri wa mambo ya nje wa Kongo ameitwa kujieleza kwenye kamati ya mambo ya nje katika baraza la Senate kufuatia hatua hiyo ambayo inaelezewa na chama cha rais wa zamani Joseph Kabila kwani ukiukaji wa katiba. Mwandishi wetu Sale Mwanamilongo anatupasha zaidi kutoka Kinshasa. Mari Tumbanzenza, waziri wa mambo ya nje wa Kongo, ametakiwa kutoa maelezo ya hatua yake mnamo kipindi cha wiki mbili. Francine Muyumba, kiongozi wa tume ya masuala ya nje kwenye seneti ya Kongo, amesema kwamba kikatiba waziri wa mambo ya nje hana mamlaka ya kuteua ama kumfuta kazi balozi wa Kongo. Constitution naiko wazi na nasema kila kitu, namna gani, procedure gani nitaweza kachukuliwa kwa ajili ya kuchukua hiyo madecisions. Awezi tukaamka umesema ndiyo, mimi nimewaitisha wabalozi, mrudie hapa, mmekaa hapa Kongo, amtarudia tena kwenye kazi yenu bila sababu. Kwenye barua yake ya kuwafuta kazi mabalozi wa Kongo mjini New York na Jeneva, Bibi Marie Tumbanzeza hakutoa maelezo yoyote bali kuwataka pamoja na familia zao kurejea haraka nyumbani. Inyas Gata, balozi wa Kongo kwenye Umoja wa Mataifa toka mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili na zeno Mukongo balozi wa Kongo mjini Jiniva, Uswisi, toka mwaka wa elfu mbili na kumi na sita wameachishwa kazi, huku Umoja wa Mataifa ukitarajiwa kuongeza mwishoni mwa mwezi huu muhula wa kikosi chake nchini Monisco. Duru zinaelezea kwamba kuachishwa kazi kwa mabalozi hao kunafuatia shinikizo la Marekani kwa rais wa Kongo Felix Tshisekedi baada ya mabalozi hao kuiunga mkono China kuhusu suala la raia wake wa Uigur kwenye jimbo la Xinjiang. Seneta Francine muyumba amesema kwamba masuala ya aina hiyo ni mamlaka ya Wakongo wenyewe. Sisi tunaangalia Kongo na interest gani wapi, na tunaangalia hiyo mainterest ya Kongo, na vile vile ndio tunaona fasi ambayo tutaweza tukasimama, lakini fasi ambayo tunaangalia watu ambayo wanapenda Kongo, wanasaidia Kongo tutakuwa nao, na ndio vilevile uh, tulimwomba wazii wetu wa mambo anaangalia nje yakuona namna gani ataweza akaangalia aka vitu aka vizuri. Hatua hiyo ya kurejeshwa nyumbani kwa mabalozi hao imechukuliwa pia dhidi ya balozi wa Kongo nchini Japani, Bin Kitima Ramazani. Ametuhumiwa kuuza jengo la ubalozi na kununua lingine pasina kuiarifu serikali ya Kinshasa. Chama cha FCC cha rais aliyestaafu Joseph Kabila kililaani pia hatua hiyo ya kufutwa kazi mabalozi hao, huku chama cha UDPS cha Rais Chisekedi kikielezea kwamba hakujakuweko na ukiukaji wa sheria katika hatua hiyo ya Wizara ya Mambo ya Nje. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwana Milongo. na kongamano la kwanza la siku tatu kuhusu masuala yanayowakabili wakimbizi kote duniani limefunguliwa rasmi hivi leo mjini Geneva nchini Uswizi kongamano hili linafanyika wakati idadi ya wakimbizi duniani imefikia kiwango cha juu kuwahi kushuhudiwa huku kukiwa na ongezeko la zaidi ya wakimbizi milioni 25 kote duniani kulingana na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi unhcr maelfu ya wajumbe wakiwemo karibu mawaziri 100 nahudhuria kongamano hilo la umoja wa mataifa kujadili hatua thabiti za kuchukuliwa kukabiliana na mzozo huu wa wakimbizi mwenzangu abdu shakur abud anaripoti kamili Mzozo wa wakimbizi kuelekea Ulaya haugongi tena vichwa vya habari kutokana na sera kali zilizochukuliwa na nchi hizo, lakini maelfu ya wahamiaji wanaendelea kuwasili kwenye pwani za Ulaya wakiwa na matumaini ya kupata maisha bora. Kwa wengi wanakuja kutambua kwamba hali ni mbaya zaidi kuliko walivyotarajia. Kando ya nchi za Umoja wa Ulaya kuna makambi ya kienyeji kama hii iliyoko Bosnia, na nyingi zinaongezeka katika maeneo mengine, na hapa ndipo ndoto za kupata maisha bora zinakamilika. Baada ya nchi za Ulaya kuimarisha ulinzi wa mipaka yao, Maulidin, mhamiaji kutoka Afghanistan, analalamika jinsi wanavyotendewa na kuonewa katika makambi hayo. People all people, not animal. Watu sio wanyama, dunia inastahili kuona na kuchukua hatua. Watu wanaishi katika baridi bila kulala bila chakula bila chochote, ni shida kubwa. Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba watu milioni 70.8 kote duniani wanalazimika kukimbia makazi yao, ikiwa ni idadi kubwa kuwahi kutokea. Basi kongamano la Jeneva na lengo la kutafuta njia za kutekeleza msingi wa kugawanya majukumu ya kuwapokea wakimbizi, ahadi za fedha zilizotolewa pamoja na namna ya kuimarisha elimu kwa wakimbizi na kuwatafutia ajira. Mkurugenzi wa masuala ya kigeni wa UNHCR Dominique Isabel Haidi akizungumza na waandishi wa habari jana, anasema huu ni wakati wa kihistoria ambapo mojawapo ya ujumbe wao muhimu ni kusema kila hatua ni muhimu na kila mtu ni muhimu. We're looking, uh, to bring together... tunataka kuwaleta pamoja wakimbizi, asasi za kiraia, serikali, Umoja wa Mataifa na sekta za watu binafsi. Tunawaleta kwenye meza ili kutafuta ufumbuzi pamoja na wakimbizi kwa ajili ya wakimbizi. Suala la wakimbizi wa, wa Siria wanaoishi Uturuki linachukua nafasi ya juu, kwani Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki ni miongoni mwa wanaohudhuria mkutano huo wa Jeneva na mdhamini mwenza wa kongamano hilo. Uturuki mara kwa mara imekosoa sera za uhamiaji za Ulaya. Katika mkataba wa mwaka 2016, Ankara ilianza kuwazuia wahamiaji kuvuka mpaka na kuingia Ugiriki ili kupokea msaada wa dola bilioni 6.7 kutoka Umoja wa Ulaya. Hivyo, maelfu ya wakimbizi wamekwama katika kambi kwenye visiwa vya Ugiriki. UNHCR inaripoti upungufu wa dola bilioni 3.5 sawa na asilimia 43 ya bajeti yake katika kuwasaidia wakimbizi. Shirika hilo linataraji mkutano wa Jeneva utasaidia kutatua baadhi ya mizozo hii. Washirika katika kongamano hilo kwa upande wao wana matumaini kwamba watakubaliana juu ya jinsi ya kukomesha wimbi la wakimbizi na kupata ufadhili wa kuwashughulikia wakimbizi walio katika kambi ili kuweza kuishi katika maisha yanayostahili. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika, Washington. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Misri kumulika kuhusu baadhi ya wanawake kutoka mataifa ya Afrika Mashariki ambao hufika nchini humo wakiwa wameahidiwa kupatiwa ajira kulingana na visomo na ujuzi walionao, lakini wengi wao wanajikuta wakiwa wanaishia kuajiriwa kufanya kazi za nyumbani katika miji mbalimbali ya nchini humo. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbunda, amezungumza na baadhi ya wanawake hao ambao wanazungumzia harakati wanazozifanya na changamoto wanazokabiliana nazo wakiwa katika shughuli muhimu ya kujitafutia riziki. Si Misri peke yake, bali katika eneo zima la mashariki ya kati. Ni kwa miaka mingi sasa, sauti za shida na manyanyaso kutoka kwa wanawake wanaofanya kazi za ndani katika nchi za kiarabu bado zinasikika. Lakini je, ni nini hasa kinachowatia ujasiri wanawake hawa waendelee kufunga safari kuja huku kutafuta kazi licha ya masaibu yote haya? Jacinta Mvevi kutokea Kenya ambaye ni mjane mwenye watoto wawili, anatuambia sababu zilizompelekea kuja huku Warabuni kutafuta riziki. Mimi ni mjane, ninao watoto wawili ambao ndio wamefanya nikafika hapa ili niwe nije kuwatafutia. unajua changamoto za wakati mtu amekuwa wa mjani na uko na watoto, kila kitu ni wewe, school fees ni wewe, chakula ni wewe, unapata lazima utafute mbinu zile za kuwatafutia. Kwa hivyo hiyo ni sababu moja ambalo nilifanya niweze ni kufika huko. Lakini pia wanawake wengine huja huku kwa lengo la kufanya kazi kutokana na taaluma walizosomea na baadaye kujikuta wanaingia katika kazi hizi za majumbani. Kulikoni? Hata kama ulikuja huku na huko na qualifications ama umehitimu uh, kwa jambo fulani, kwa kosi fulani, kupata kazi ya hilo kosi unapata ni ngumu. Kwa hivyo inafikia kwamba unaweza kuenda kuenda kufanya hata kazi ya nyumbani, na wewe ni mwalimu umehitimu, wewe ni daktari, mimi ni nasi umehitimu, yani, lakini kwa sababu ya ile lugha uwezi ukawasiliana vyema na wale ambao unaweza ukafanyia kazi, inakuwa ni ngumu. Kwa hivyo kazi rahisi inaweza unaweza kupata unapata ni upate hizi kazi za domestic, na hizi ni baadhi ya changamoto wanazokutana nazo kina mama hawa kwa waajiri wao, wakiwa katika kutafuta riziki. Wengi wao wanaelewa, sisi huwa tunakuja huku kwa visa za kitalii na wanaelewa wakati mwingi viza zetu huwa zinapitisha muda, na wanajua ukiwa forena kwa wakati mwingi, wengi awana eidha makaratasi haiko sawa, amepitisha muda. Kwa hivyo wengine hata wanataka wakuaramie, wakose kukulipa kwa sababu wanajua hakuna pahali utaenda kuripoti. Wengine wanakutendea kitendo wakijua ya kwamba hata ukienda kuripoti polisi, wewe ndio utapelekwa nyumbani ama utaofia uta Maanake, huna makaratasi ambayo ni sahihi, na hiyo imefikia kwamba wasichana wengine huku wanakuwa na hizo kesi kama za kubakwa, lakini hawawezi wakaenda kuripoti. Licha ya akinamama hawa kufanya kazi katika mazingira magumu, bado wengine wanaona ni muhimu pia kujiendesha kibiashara wanapopata fursa pembezoni mwa kazi zao hizi. Zaituni Nasoro Abdallah, maarufu kama dada Awina, hapa Misri ni msaidizi wa kazi za ndani, anatueleza namna anavyoendesha harakati zake za kuandaa vyakula kisha kuviuza, akiwa ni mkurugenzi wa The Best Bite kwa vyakula vya Kiswahili. Kwanza mimi ni mama na watoto watatu ambao wanasoma, kwa hiyo muda ni kujipanga. Naamka asubuhi, naandaa watoto, wanaenda shule. Baada ya hapo, najiandaa naenda kazini. Nikirudi kama nimepata oda, natengeneza oda zangu. Kwa kweli, nashukuru mwitikio ni mkubwa na biashara yangu inaenda vizuri, na mpaka sasa nili, nilianza na bites lakini sasa hivi napika mpaka chakula kama pilau. Jasinta Mvevi anawaasa wakina mama wanaofanya kazi za ndani hasa katika nchi za Mashariki ya Kati kujiunga na jumuiya zinazowaweka pamoja ili kupata msaada kwa urahisi pale mmoja wao anapohitajia, lakini pia jumuiya hizi zinaangazia mustakabali wao wanaporudi nyumbani. Kwa hivyo mimi nawashauri watu wajiunge pamoja, wajue ya kwamba umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Tutayarishe maisha ya kwamba tunaweza kujiekea akiba, maybe kununua shares kwa hizi kwa hood mutual, yani hizi kwa malipo ya uzeeni ndipo saa hata wakati tunaweza hatuwezi tukafanya kazi tena, tuko na akiba na tuko na mabiashara ambayo tumeanzisha kwa muungano. Mpaka hapa ndio unahitimisha makala ya wanawake kwa leo, kutoka Misri, Shafi Mbinda, sauti ya Amerika. Mnaendelea kusikiliza e, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Naona nawaza kumekucha sasa. Basi, muhtasari wa habari utasomwa na Sande Shomari. Kamati ya kanuni za bunge inatarajiwa kukutana hii leo kuweka sawa utaratibu kwa bunge la Marekani kufuata kuangalia na kupitisha vipengele vya kufungua mashtaka dhidi ya rais Donald Trump. Utaratibu huo ni kuelekea kuwa hatua ya upigaji kura wa bunge zima ambao wanatarajiwa kwa kiasi kikubwa utafanyika kwa kufuata misimamo ya vyama siku ya Jumatano, huku Wademokrati wengi wakiunga mkono mashitaka tofauti na wenzao wa chama cha Republican. Mahakama maalum ya Pakistani imemkuta ya na hatia kiongozi wa zamani wa kijeshi wa nchi hiyo Pervez Musharraf kwa uhaini na kumhukumu adhabu ya kifo. Kesi hiyo iliyomkumba kiongozi wa ngazi ya juu inahusu vitendo vya mwaka elfu mbili na saba wakati Musharraf alipokuwa rais na amiri jeshi mkuu, alipoweka sheria ya dharura na kusitisha katiba, ikiwa ni juhudi zake za kutaka kubaki mamlakani wakati umma ukitaka aachie madaraka. Angola imeokoa zaidi ya dola bilioni tano fedha za serikali zilizoibiwa kutoka hazina ya serikali, serikali mwaka huu kote ndani na nje ya nchi katika msako wa miaka miwili wa kupambana na rushwa, kulingana na waziri wa sheria nchini humo Francisco Kiros, fedha hizo ikiwa ni pamoja na dola bilioni tatu ziliibiwa kutoka mfuko wa fedha wa serikali. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki matangazo ya leo, pamoja na msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe, mwelekezi ni Dan Brown, mimi ni Khadija Riyami na mwenzangu hapa studio Sandei Shomari, nasema kwaherini na kuwatakia usiku mwema kutoka Washington DC.