Kumekucha Afrika, sabalkheri. Natumai umeamka salama salmin. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Imetimia saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi Afrika Mashariki. Karibu kwa matangazo ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi ni Abdu Shakur Abud nikikukaribisha ni katika matangazo haya ya nusu saa, leo Jumanne tarehe 17 Desemba mwaka 2019. Karibuni. Katika matangazo ya kumekucha asubuhi hii, tuna ripoti juu ya kuanza kwa mkutano mkubwa wa wakimbizi huko mjini Geneva. Raia wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo wakimbilia Uganda kufuatia mashambulizi ya kundi la Allied Democratic Forces ADF wamechukua sura mpya ya kuua watu. Wakati ambapo operesheni zilikuwa hazijaanja sasa wiki sita, uh, walikuwa wanaua watu kwa mapanga, kwa shoka, lakini sasa hivi ni kukata vichwa. Yani wa, wameongeza hasira zaidi. Wachambuzi wanaeleza wasiwasi kwamba juhudi za kidiplomasia kati ya Marekani na Korea Kaskazini huenda zikavurugika zaidi, muda wa mwisho wa mazungumzo kuhusu silaha za nyuklia ulioweka na Korea Kaskazini ukikaribia kukamilika. Abdushakur Abud anafungua matangazo kwa kukusomea habari muhimu za dunia. Wasikilizaji, habari muhimu a alfajiri hii leo kwamba maelfu ya wakazi wa Gambia waliandamana jana katika mji mkuu wa Banjul kumtaka rais Adama Barrow kuheshimu ahadi aliyotoa kwamba ataacha madaraka baada ya miaka mitatu. Barrow ambaye alikuwa hafahamiki kisiasa katika nchi hiyo wakati wa uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili kumi na sita alimshinda rais wa kimabavu wa muda mrefu Yahya Jammeh aliyejaribu kukataa matokeo ya hejame uchaguzi mkuu Rais mpya aliahidi kutawala kwa miaka mitatu halafu ataacha madaraka, lakini hivi sasa anasema atatawala hadi mwaka elfu mbili ishirini na moja ili kutimiza mhula wake kamili. Hapo jana Wagambia elfu kumi wa kila umri walishuka mjini Banjul wakiandamana na kusema hakuna kurudi nyuma, wakiimba, miaka mitatu, miaka mitatu. Kufuatana na katiba ya muungano uliotawala wa rais Barro, rais alitakiwa kuunda serikali ya mpito kwa muda wa miaka mitatu na kutayarisha uchaguzi ambapo yeye hatagombania tena kiti hicho. Kiongozi wa baraza la Senate la Marekani, Mitch McConnell, anabishana vikali na kiongozi wa wachache katika baraza hilo Mdemokrat Chuck Schumer juu ya jinsi ya kuendelea na kesi dhidi ya rais Trump pindi itakapowasili mbele ya baraza lao wiki hii. Schumer anataka washauri wa zamani wa hivis Shuma anataka washauri wa zamani na wa hivi sasa wa White House kufika mbele ya baraza hilo hapo mwakani kesi itapoanza kusikiliza kutoka wa ushahidi ili kutaka kumwondoa rais Trump madarakani. McConnell, ambaye wiki iliyopita alisema anashauriana na White House, anataka kesi fupi bila ya kuwasilisha mashahidi wala kuwasikiliza mashahidi kutoka pande zote. Rais Trump ambaye huenda akawa rais wa tatu wa, wa Marekani kufunguliwa mashtaka na baraza la wawakilishi watakapopiga kura wiki hii, amekuwa akiwashambulia Wademokrats hapo jana alisema kesi inayotaka kufunguliwa dhidi yake ni njama iliyo mbaya kabisa katika historia ya siasa za Marekani. Baraza la wakilishi linaloshikiliwa na, na Demokrat linatazamiwa kupiga kura mashtaka mawili dhidi ya Trump: moja, kutumia vibaya madaraka yake kwa kuihimiza Ukraine kufanya uchunguzi dhidi ya mpinzani wake wa kisiasa, na pili, kuzuia mkondo wa sheria wa bunge kufanya kazi. Habari zinasemekana kwamba baraza hilo litapiga kura hapo kesho. Muungano wa wanasiasa wa upinzani wanaoishi uhamishoni wa Burundi, Senared, unasema kwamba unapanga kushiriki kwenye uchaguzi mkuu wa kitaifa wa mwaka ujao 2020. Tangazo hilo lilitolewa na afisa wa mawasiliano muungano huo Mames Bansukibiako, linawashutumu wanasiasa wengine wa Burundi. Kenneth Bwire na maelezo Kumradhi, limewashtusha wanasiasa wengine wa Burundi. Kennes Bure na maelezo zaidi. Katibu wa muungano wa CNARED Aniset Nionkuru aliwasili Bujumbura Jumatano iliyopita kutoka Brussels, Ubeligiji, akiandamana na wanasiasa wengine 15, wa upinzani 15 ambao wamekuwa wakiishi uhamishoni kwa muda wa miaka minne iliyopita. Nionkuru amesema kwamba uchaguzi ndiyo njia pekee ya kuimarisha hali ya maisha Burundi, nchi ambayo inakumbwa na mgogoro wa kisiasa tangu Rais Pierre Nkurunziza aliposhinda mhula wa tatu madarakani mwaka elfu mbili kumi na tano. Nyonkuru vilevile amesema kwamba chama chake cha CDP na muungano wa CNARED hawatarudia makosa waliofanya mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili na kumi na tano walipokataa kushiriki uchaguzi mkuu, hatua iliyokipatia ushindi chama kinachotawala CNDD FDD amesema kwamba watashiriki uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini bila kujali mazingira ya kisiasa. Hatua hiyo imezua ukosoaji mkubwa sawa na sifa kutoka kwa vyama vingine vya kisiasa. Profesa Librat Tibashirakandi wa chuo kikuu cha Libre de Bruxelles nchini Ubelgiji ana mtazamo kwamba wanasiasa hao waliotoroka Burundi kufuatia mgogoro wa mwaka elfu mbili kumi na tano hawangerudi nchini mwao hadi maelfu ya wakimbizi walio nje ya nchi wakubali kurejea makwao akiongezea kwamba wakimbizi hao watakuwa na hisia kwamba wamesalitiwa wachambuzi wa, wa siasa za burundi wanasema kurejea kwa wanasiasa hao ni mtihani mkubwa kwa serikali ya nkurunziza kuhusu demokrasia na uhuru wa kujieleza kwa wanasiasa wote mazungumzo ya kumaliza mgogoro wa burundi yalikosa kufanikiwa baada ya msimamizi wa mazungumzo hayo aliyekuwa rais wa tanzania benjamin mkapa kutangaza kushindwa februari 9 mwaka 2019 unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Baraza la katiba la Algeria limetangaza matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais wa wiki iliyopita yakithibitisha ushindi wa Abdulmajid Tebuni licha ya kuwepo na idadi ndogo ya wapiga kura walioshiriki. Tebuni aliyewahi kuwa waziri mkuu chini Abdul Aziz Buteflika alilazimika kujiuzulu kutokana na shinikizo kikubwa cha waandamanaji mwezi Aprili alipata ushindi wa asilimia 58 nukta 13 za kura za Alhamisi iliyopita. Matokeo hayo yameepusha kuwepo na duru ya pili ya uchaguzi na mpinzani wake mkuu aliyechukua nafasi ya pili alikuwa Abdul Abdulkader Bengirna wa kundi la Waislamu wenye itikadi kali aliyepata asilimia 17.4 za kura ni asilimia 39.8 ya wapigaji kura walioshiriki katika uchaguzi huo kulingana na Baraza la Katiba. Hata hivyo wachambuzi wanasema huenda ilikuwa chini ya asilimia ishirini. Uchaguzi umekabiliwa na upinzani mkali kutoka waandamanaji. Maandamano yamekuwa yakiendelea tangu Buteflika kuacha madaraka na waandamanaji hawakubaliani na uchaguzi wa kidai, ni wanasiasa wale wale wanaorudi madarakani. Boti ya ulinzi wa ufukwe wa Moroko imewaokoa wahamiaji wa sabini na kupata mili saba baada ya boti waliokuwa wanasafiria kukumbwa na matatizo katika bahari ya Mediterranean hiyo jana na kupindukia. Afisa wa jeshi la Moroko ameliambia shirika la habari la AFP kwamba walionusurika ni pamoja na wanawake kumi na mtoto mmoja mchanga aliye katika hali mahtut na wamepelekwa katika hospitali mjini Ndaro, kaskazini mwa Moroko mili ya wanawake watatu ni miongoni mwa mili saba iliyopatikana. Boti ilizama wakati wa usiku, ilipokuwa inawasafirisha karibu wahamiaji mia moja kuelekea Hispania, kulingana na shirika la misaada ya dharura la Hispania Caminando Forteras, likieleza kwamba kuna watu ishirini na nne wengine hawajulikani walipo karibu watu 25,000 wameshafariki tangu mwaka 2014 wakijaribu kukimbia kuelekea Ulaya kutafuta maisha bora kutoka nchi za Afrika, kulingana na shirika la Umoja Mataifa la wahamiaji IOM. <mulia> Shukran uh, Shakur, kwa habari hizo za dunia. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunasikika kupitia Ben FM DRC, Dodoma FM Tanzania, Butembo FM DRC, Storm FM Geita Tanzania, Lubumbashi FM DRC na Tange FM Tanzania, miongoni mwa redio nyingine washirika. Unaweza pia kutusikiliza kupitia www voa swahili com kwa juhali fajiri. Watu kadhaa wameuawa katika mashambulizi ya kundi la waasi la Democratic Forces DF, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika kile kinachoonekana kama hatua ya waasi hao kulipiza kisasi kufuatia msako wa jeshi la nchi hiyo dhidi ya kundi hilo unaoendelea sehemu hiyo. Mwenzangu, Idi Ligongo, amezungumza na mwandishi wetu wa mashariki ya DRC Oster Malevika, anayeanza kwa kueleza kwamba watu wengi wamekimbilia Uganda kwa hofu ya kutokea mashambulizi zaidi. Wananchi kwanza wa kijiji cha Kamango chenye kupatikana mbali kidogo na mpaka na Uganda wamehama kijiji chote na kwenda kwenye kijiji cha Nobili ambacho kiko katikati mwa Uganda kwenye mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika ulalo unaitwa Lamia, kwa sababu wamesema namna hao waasi walivyokuja kuwaua watu wanashindwa kuvumilia. Japokuwa viongozi walijaribu kuwaambia kwamba wabaki, wanasema hawawezi kubaki kwa sababu namna mauaji yalivyokuwa akitendeka haiwapi -hai, hai tumaini ya kubaki katika hiyo sehemu. Na hapo sehemu ambapo wapo wanasema kwamba wakisikia tena risasi, basi moja kwa moja wanaingia katika mji wa Bundibugyo. Ni mji ambao unapatikana magharibi mwa nje ya Uganda tu chini ya mlima Rwenzori, lakini kwenye upande wa, wa Uganda. Sasa wanamgambo wa ADF wanalalamikiwa kuhusika moja kwa moja na mauaji haya. Jeshi lenyewe linaeleza nini hasa? Wanasema kwamba a pata pigo katika misitu. Wanasema wamechukua kambi muhimu za hao waasi. Alafu kile waasi wanachokifanya ni kama malipizi, ni kama wana, wana, wanafanya malipizi kwa sababu wamepigwa na jeshi. Alafu vilevile wanaenda kuwaua rahia kwa sababu ya wenzao kuuliwa kule na kupata majeruhi pamoja na kuwatimua katika yale makao ambayo walikuwa wamekalia kwa hiyo jeshi linasema kwamba japo hata waasi hao wanafanya hivi ni kuweza kuonyesha kwamba wapo na kutaka kutenga wanajeshi na, na, na, na wananchi. Wamechukua sura mpya ya kuua watu wakati ambapo operesheni zilikuwa hazijaanja. Sasa wiki sita walikuwa wanaua watu kwa mapanga, kwa shoka, lakini sasa hivi ni kukata vichwa, yaani wanaongeza hasira zaidi. Ukikuta mtu ambaye ame, ameuliwa wanaweka kichwa kule na sehemu nyingine kulema wanakatakata mikono, yaani ni vigumu kujua huyu ni nani. Kwa hiyo hii ni njia mpya ambayo imechukuliwa, lakini leo ni kwamba kwa mara ya kwanza jeshi la Kongo wakati wa mauaji, yaani kulikuwa kelele kwa nyakati za usiku, wabunge wa, wa maeneo hayo wakapigia jeshi na wengine wakaja baada ya saa moja, na wakafanikiwa waka kumkamata mtu mmoja ambaye alikuwa katika miongoni mwa wale waliouwa Uh, wananchi akasema kwamba wametoka katika nchi ya Uganda na kuna sehemu ambao wamekuwa wakipata mafunzo alafu wanakuja Kongo kufanya mauaji ama kuendelesha harakati zao, tena baada ya harakati wanarudi katika nchi ya, ya Uganda. Lakini sasa hivi Uganda haijasema lolote eh, japokuwa hao wasi wa wanasema kwamba wanatoka katika nchi ya Uganda, kwa sababu makamanda wengi wa ADF ni, ni kutoka Uganda, japokuwa kumekuwa mchanganyiko, wanachukua wananchi kutoka Tanzania, Rwanda, Burundi. So, sasa hivi Malawi na Uganda na hata wengine Kenya, hili kundi ni la wanamgambo tu ama kuna hali fulani ya ugaidi pia ambayo inaonekana ipo. Serikali ya Kongo imeshatangaza tangu zamani kwamba ni kundi la kigaidi, lakini Umoja wa Mataifa kasema kwamba bado kunaende, kunaendelea uchunguzi. Hadi walileta hata wachunguzi kutoka Marekani ambao wamekuwa wakiendesha uchunguzi kule Cameroon pamoja na Sahel ili waangalie kweli ni, ni kundi la kigaidi kwa sababu, kabla kundi litangazwe la kigaidi, kuwe na, na, na, na upelelezi fulani kuwe na vielelezo fulani ambazo watu wa usalama ulimwenguni ambao wamesomea mambo ya ugaidi waangalie ni ugaidi ama ni kundi ambalo linatumiwa na wanasiasa wa Kongo ama wa maziwa makuu. Yani, sasa hivi kuna watu ambao wanaendesha uchunguzi, lakini wengi hawajatoa matokeo yao lakini hawajasema kwamba ni ugaidi. Wanasema kweli vitendo wanavyoifanya ni vitendo vya kigaidi, lakini hawajasema rasmi. Ni mwandishi wetu wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Houster Maleviki, akieleza usalama katika eneo hilo kufuatia shambulizi ya kundi la Allied Democratic Forces, ADF. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Abdu Shakur Abud anakusomea habari muhimu za dunia. Mke wa makamu rais wa Zimbabwe Mary Mubaiwa amewekwa rumande hiyo jana baada ya kufika mahakamani kukabiliwa na mashtaka ya ubadhirifu wa mali, kutakatisha fedha na kujaribu kumuua mumewe Constantino Chiwenga. Bi Mubawe mwenye umri wa miaka 38 alikamatwa na tume ya kupambana na rushwa ya Zimbabwe siku ya Jumamosi. Awali alikamatwa kwa tuhuma za kukiuka sheria za kubadilisha fedha za kigeni na ubadhirifu Mubabwe aliwasili katika mahakama moja ya Harare jana na aliamriwa kubaki rumande akisubiri kesi kusikilizwa Desemba 31. Hakuzungumza mahakamani, lakini wakili wake aliwaambia waandishi wa habari kwamba wataomba atolewe kwa dhamana. Waendesha mashtaka wanamtuhumu mke wa makamu rais kwamba kati ya mwaka elfu mbili kumi na nane hadi mwezi Mei mwaka huu alikuwa anatoa fedha kutoka akaunti yake ya fedha za kigeni huko Zimbabwe na kuhamisha katika akaunti zake za Afrika Kusini, kwa madai kwamba alikuwa ananunua bidhaa katika nchi hiyo. Rais wa zamani wa jamhuri ya Afrika ya kati Francois Bozize aliyependuliwa karibu miaka saba iliyopita na kukimbilia uhamishoni na muungano wa makundi ya waasi amerudi nyumbani. Katibu mkuu wa chama chake cha, machake, cha kwa, na kwa Bertin Bea aliwaambia waandishi wa habari jana mjini Bangi kwamba Bozize ana nia ya kulihutubia taifa hivi karibuni, lakini akusema vipi kiongozi huyo wa zamani alirudi nyumbani, kwani kulikuwepo na sheria iliyobadilishwa hivi karibuni na mahakama iliyompiga marufuku mashirika yote ya ndege kumsafirisha Bozize hadi Bangi. Wafuasi wa Bozize wanakumbusha kwamba kupinduliwa kwa, kwa kiongozi huyo ndio taifa hilo lilishuhudia kipindi cha ukatili na hali mbaya kabisa katika historia yake, ambapo maelfu na maelfu ya watu waliuliwa. Naye rais wa zamani wa Mali aliyepinduliwa katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na mbili amerudi kutoka uhamishoni katika mji mkuu wa Bamako na kuzusha dhana kwamba huenda anarudi katika siasa nchini humo. Amadu Tumaini Ture anayefahamika kwamba ATT alirudi pamoja na familia yake siku ya Jumapili usiku na alikaribishwa na karibu wafuasi elfu moja kulingana na shirika la habari la AFP. Aliondolewa kutoka madaraka na mapinduzi ya kijeshi mwaka elfu mbili kumi na mbili baada ya wanaotaka kujitenga na wapiganaji wa itikadi kali kuchukua maeneo ya kaskazini ya Mali. Kumekucha Afrika. Wakati uteuzi wa wagombea wa urais nchini Uganda unakaribia, mwanasiasa Robert Chagulanyi anayefahamika kama Bobi Wine ameapa kwamba atawania urais katika uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili ishirini na moja. Wine anamtaja Rais Yoweri Museveni ambaye amekuwa madarakani kwa muda wa miaka thelathini na tatu kuwa dikteta, huku Museveni akimtaja Bobi Wine kuwa adui wa maendeleo na kutaka maafisa wa polisi wa, kukabilia wa kukabiliana na gasi ya kukabiliana na upinzani wake vilivyo, akiwemo Bobi Wine. Patrick Ndwimana anasoma ripoti ya mwandishi wetu wa Kampala, Halima Athumani. Mwanamziki Bobi Wine alijipatia umaarufu mkubwa sana nchini Uganda kwa kujiita rais wa watu wanaoishi mitaa ya mabanda jijini Kampala. Mwaka wa 2019 Bobi Wine alitangaza kugombea urais dhidi ya rais Yoweri Museveni na katika mahojiano na sauti ya amerika wine anasema ameamua kugombea urais kwa sababu mseveni amekosa ufuasi kati ya vijana anaamini kwamba mbinu ya kuwazuia vijana kupata wanachotaka ni kumzuia kijana mwenzao anayewawakilisha amenizuia kuandaa matamasha yangu ya muziki amenizuia hata kutengamana na vijana amejaribu kuweka mazingira magumu kwangu kuzungumza na watu. Kwa maoni yangu, anapigana na pepo ambalo hawezi kulishika. Bobi Wine na wafuasi wake wanamtaja Museveni ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1986 kama dikteta. Museveni kwa upande wake anasema Bobi Wine ni adui mkubwa wa maendeleo, kwa sababu huwa anawaambia wawekezaji wa nje kutowekeza Uganda hadi nchi hiyo itakapopata mabadiliko ya uongozi. Serikali ya Museveni imetumia polisi kuwapiga wafuasi wa Bobi Wine, kuwanyunyuzia pilipili, kufunga matamasha yake ya mziki na kuvunja maandamano. Mwezi Novemba, Museveni alisema kwamba polisi wanastahili kutumia nguvu zaidi kukabiliana na wapinzani wake. We now need manpower tunahitaji polisi zaidi kukabiliana na waandamaji hapa mjini. Tunataka sasa kutumia pilipili dhidi pili yao bila kuwaua. Museveni vilevile anajaribu mbinu zote kupata ufuasi wa vijana na watu wanaoishi mitaa ya mabanda, sehemu ambazo wakosoaji wake wanasema amezitenga kwa muda mrefu. Mwezi Oktoba alimteua mwanamuziki Mark Bugembe maarufu Buchaman kuwa mshauri wake wa masuala ya watu wanaoishi mitaa duni. Bushaman, ambaye sasa anajitambua kama rais wa watu wanaoishi mitaa duni baada ya Bobi Wine kuchaguliwa kuwa mbunge, anakana madai kwamba anatumiwa na Museveni kisiasa. So the ghetto president has no party. The development has no color. Kwa hivyo rais wa watu wanaoishi mitaa duni hana chama cha kisiasa, maendeleo hayachagui, ni ya raia wote wa Uganda. Nimejitokeza kuwasaidia raia wote wa Uganda, nipo kuunganisha serikali na watu wanaoishi mitaa duni. Wachambuzi wa siasa za Uganda wanasema umaarufu wa haraka wa Bobi Wine katika siasa unasababishwa na vijana ambao wamechoshwa na ahadi za uongo. Tolit Charles Atia ni mtaalamu wa masuala ya sera za kisiasa na usalama. So the, the, the, this wave we are seeing is a strong statement. Wimbi hili tunaloona ni ujumbe mzito kutoka kwa vijana, unamaanisha kwamba vijana hawaridhiki na wanayoyapata kutoka kwa uongozi wa sasa. Na wanataka kukabiliana na hali hiyo. Tume ya uchaguzi ya Uganda imepanga kuanza shughuli ya uteuzi wa wagombea wa urais Agosti 20 mwaka ujao kwa uchaguzi mkuu wa mwaka 2021. Na na nam, sasa tukiendelea na ripoti za waandishi wetu ni kwamba kongamano la siku tatu kuhusu hali ya wakimbizi kote duniani unaendelea Jeneva, Uswisi. Kwa wakati huu maelfu ya wajumbe wakiwemo karibu mawaziri mia moja wanahudhuria kongamano hilo la Umoja wa Mataifa kujadili jinsi ya kuwasaidia mamilioni ya watu ambao wamelazimika kukimbia makazi yao na kuishi katika maeneo mengine, hasa kutokana na vita na hali ngumu ya uchumi. Kenneth, ripoti ya Henry Ridgewell inaelezaje? Maelfu ya watu wanaendelea kuwasili Ulaya kama wakimbizi wakiwa na matumaini ya kupata maisha mema. Kambi za wakimbizi zinaendelea kuongezeka katika mataifa yaliyo karibu na Umoja wa Ulaya baada ya juhudi za wakimbizi kuingia umoja huo kushindikana kutokana na ulinzi mkali mpakani. Malodin ni mhamiaji kutoka Afghanistan. People all people not animal, watu sio wanyama, dunia inastahili kuona na kuchukua hatua. Watu wanaishi katika baridi bila kulala bila chakula bila chochote, ni shida kubwa. Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba watu milioni 70.8 kote duniani wanaishi kama wakimbizi baada ya kulazimika kuhama makwao. Umoja wa Mataifa unasema kwamba nchi kadhaa hasa tajiri hazichukui hatua za kutosha kuwasaidia watu hao, na kikao kinachofanyika Geneva kinajadili swala hilo. Is to share the burden. Anasema hoja kubwa ni kutafuta namna ya kugawana mzigo huu na kila mmoja wetu kuwajibika ili kuwasaidia watu wanaolazimika kutoroka makwao kila siku, mwisho wa nukuu. Mwito kama huo umewahi kutolewa katika miaka ya awali. Ajali mbaya kama ya mwaka elfu mbili kumi na tano ya Alan Kurdi, mkimbizi kutoka Siria, mwenye umri wa miaka mitatu, aliyekufa maji akikimbia vita ilichochea hisia kali kote duniani, viongozi wakitaka hatua kuchukuliwa kumaliza mgogoro wa wakimbizi, lakini hadi sasa machache yamefanyika. Uturuki inatoa makao ya muda kwa zaidi ya wa wakimbizi milioni tatu nusu, wengi wao wa wakiwa wale wanaokimbia wa vita nchini Siria. Rais Recep Tayip Edoan ni miongoni mwa wanaohudhuria mkutano wa Jeneva. Uturuki imekosoa sana sera dhidi ya wa wahamiaji wa Umoja wa Ulaya. Katika mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na sita, Ankara ilianza kuwazuia wahamiaji kuvuka mpaka na kuingia Ugiriki na kutoa msaada wa dola bilioni sita nukta saba. Maelfu ya wakimbizi wameshindwa kuondoka katika kambi kwenye visiwa vya Ugiriki. Mgogoro wa wakimbizi haupo Ulaya pekee. Robo tatu ya mamilioni ya wakimbizi wa Rohingya wanaishi Bangladesh baada ya kutoroka mashambulizi ya kijeshi Myanmar. Vita Afrika ya Kati, Nigeria, Sudani Kusini, Burundi na Yemen vimesababisha zaidi ya watu milioni 18, kuishi kama wakimbizi. Mgogoro wa kisiasa nchini Venezuela umesababisha mgogoro mkubwa wa kibinadamu, watu milioni 4 wakilazimika kutoroka makwao. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia wakimbizi, UNHCR, lina ripoti uhaba wa dola bilioni 3.5 sawa na asilimia arobaini na tatu ya bajeti yake kuwasaidia wakimbizi. UNHCR inatarajia mkutano wa Jeniva kusaidia kutatua shida hizi zote, anavyosema Gillian Triggs, msaidizi wa kamisa wa ulinzi UNHCR: We have very optimistic indications at the moment. Anasema, tuna matumaini kwamba tutapata msaada muhimu wa kifedha kutoka kwa serikali na mashirika ya msaada, lakini tutashirikiana na mashirika ya kijamii na jumuiya ya wafanyabiashara, mwisho wa nukuu. Washiriki katika kongamano hilo wana matumaini kwamba watakubaliana jinsi ya kukomesha wimbi la wakimbizi na kufadhili shughuli za kuwashughulikia wakimbizi walio kambini. Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika. Mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani ameomba Korea Kaskazini kuacha hatua zake za uchokozi na kuanza tena mazungumzo kuhusu kuachana na utengenezaji wa silaha za nyuklia. Matamshi yake yanajiri siku chache kabla ya muda wa mwisho uliowekwa na Korea Kaskazini wa kufanyika mazungumzo kabla ya mwaka huu kumalizika. Mwamoyo Hamza anasoma ripoti ya mwandishi wetu wa Seoul, Bill Gallo. Mjumbe huyo wa ngazi ya juu kwa ajili ya Korea Kaskazini, Steve Began, amesema Korea Kaskazini bado ina muda wa kufanya mazungumzo kuhusu silaha za nyuklia. Alisema hayo akiwa ziarani mjini Seoul Let me be ni vyema nieleweka kabisa kwamba Marekani haina muda wa mwisho wa kufanyika mazungumzo. Tuna lengo la kutimiza aliyokubaliwa na viongozi wa nchi hizi mbili wakati wa mkutano wao wa kihistoria wa Singapore. Katika wiki za hivi karibuni, Korea Kaskazini imekuwa ikitoa onyo za karibu kila siku kuhusu muda wake wa mwisho wa mwishoni mwa mwaka huu kwa Marekani kulegeza msimamo wake kuhusu mazungumzo ya nyuklia. Korea Kaskazini imetishia kuwasilisha kile ambacho imetaja kama zawadi ya Krismas, ikisema kwamba ni uamuzi wa Marekani kuamua aina gani ya zawadi inayotaka. Began ametaja matamshi hayo kuwa ni ya kujutia. Ni ruhusu nizungumze moja kwa moja It's kwa wenzetu wa Korea Kaskazini. Ni wakati kila mmoja wetu kufanya It's kazi yetu na kuimaliza. We tupo hapa here na mnajua jinsi ya kutufikia. Ziara ya Began mjini Seoul inajiri siku chache baada ya Korea Kaskazini kufanya majaribio mawili ya makombora ya masafa marefu. Kuna wasiwasi kwamba Korea Kaskazini inaweza kuanza tena majaribio ya makombora ya masafa marefu katika mpango wake wa nyuklia. Hatua hiyo imeongeza wasiwasi kwamba mgogoro mkubwa unaweza kurejea katika rasi ya Korea mwaka ujao elfu mbili na ishirini na kuharibu hatua za kidiplomasia zilizopigwa kwa muda wa miaka miwili sasa kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Shukran sana Mwamoyo Hamza kwa taarifa hiyo. Kabla ya kuondoka Mwamoyo Hamza, anatusome eh, Abdushakur Abud nimechanganya maji kuniradi. Abdushakur Abud anatusomea muhutasari wa habari. Maelfu ya wakazi wa Gambia waliandamana jana katika mji mkuu wa Banjul kumtaka rais Adama Barrow kuheshimu ahadi aliyotoa kwamba ataacha madaraka baada ya miaka mitatu. Hivi sasa Barrow anasema atakamilisha muhula wake wa miaka mitano. Kiongozi wa baraza la Senate la Marekani, Mitch McConnell, anabishana na kiongozi wa wachache katika baraza hilo Mdemokrat Chuck Schumer juu ya jinsi kuendelea na kesi dhidi ya rais Trump itakapowasili mbele ya baraza hilo mwakani. Chuma anataka pawepo mashahidi huku Michel anasema hakuna haja ya kuwaita mashahidi. Muungano wa wanasiasa wa upinzani wanaoishi uhamishoni huko Burundi, Senared, unasema kwamba unapanga kushiriki kwenye uchaguzi mkuu wa kitaifa wa mwaka ujao elfu mbili ishirini. Tangazo limewashtusha wanasiasa wengi wa Burundi. Baraza la Katiba la Algeria jana lilitangaza matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais wa wiki iliyopita yakithibitisha ushindi wa Abdelmajid Tebboune. Licha ya kuwepo na idadi ndogo sana ya wapiga kura walioshiriki na maandamano kuendelea kupinga uchaguzi huo. Na boti ya ulinzi ya ufukwe wa Moroko imewaokoa wahamiaji sabini na kupata mili saba baada ya boti waliokuwa wakisafiri kupindukia katika bahari ya Mediterranean hiyo jana. Mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwelekezi amekuwa wa deoden chuva hiro hewani, nimeshirikiana na abdu shakur Abud. Jina langu ni Kennes Bwire kutoka Washington DC. Tunakutakia asubuhi njema, Jumanne tulivu na yenye mafanikio.