Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Sasa hivi ikiwa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, sifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako Harizon Kamau. Ufaransa leo Jumatatu imeshuhudia siku ya kumi na mbili ya maandamano kutokana na sheria mpya kuhusu mafao ya uzeeni. Miongoni mwa maswala yaliyotokea na kuleta utata ni azma ya serikali kufanya mageuzi makubwa kwa zaidi ya mifumo arobaini ya malipo ya uzeeni kuwa ya mfumo mmoja tu kwa kila mtu na kuongeza umri wa kustaafu kutoka miaka stini na miwili hadi stini na minne. Kwa mujibu wa mageuzi hayo, malipo ya uzeeni yatalipwa kulingana na mapato katika kipindi chake chote cha ajira, kinyume na ilivyo sasa, ambapo malipo ya mafao yanahusisha mshahara wa juu zaidi katika maisha ya ajira. Kwa mujibu wa waziri mkuu wa Ufaransa Edwardo Filipe, marekebisho hayo yanalenga kuleta usawa kwenye malipo ya uzeeni pamoja na kuhakikisha kuwa yanadumishwa ikizingatiwa idadi kubwa ya watu inayoendelea kuongezeka. Viongozi wa vyama vya wafanyakazi akiwemo Filipo Martinez ambaye anaongoza chama cha wafanyakazi cha CGT wamepinga mageuzi hayo. Maafisa wa ngazi ya juu kutoka Marekani na Ulaya leo wamehudhuria maadhimisho wa ya 75 kwenye mji wa Ubelgiji wa Boston kukumbuka vita muhimu vya Bulge vilivyokatiza shughuli na juhudi za Adolf Hitler wakati wa vita vya pili vya dunia. Asubuhi ya Disemba 16 mwaka 1944 zaidi ya wanajeshi elfu mbili wa Ujerumani walianza safari kupitia misitu minene ya Ubelgiji pamoja na eneo la milimani la Ardennes huko Luxembourg. Kwa kutumia mbinu hiyo, wa Wajerumani walifanya mashambulizi ya kushtukiza kwenye vita hivyo vilivyojulikana kama vya Bulge. Mwanzoni, wanajeshi wa Marekani walizidiwa nguvu na kuchelewesha mashambulizi kabla ya kuungana na washirika wake na kudhibiti Ujerumani kufikia siku ya Krismasi. Baada ya vita hivyo vikali, Marekani na washirika wake hatimaye waliingia Ujerumani huku kukiwa na zaidi ya vifo elfu kumi kutoka kila upande. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mke wa makamu wa rais wa Zimbabwe Meri Chiwenga amefikishwa mahakamani mjini Harare mapema leo kwa shutuma za kujaribu kumuua mumewe Constantino Chiwenga. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Bi Chiwenga amefunguliwa mashtaka ya biashara haramu ya mzunguko wa fedha pamoja na wizi, huku kukiwa na ripoti za matatizo ya katika ndoa yake na makamu rais Chiwenga. Akiwa amevalia nguo ya maua, Bi Chiwenga amewapungia mikono waandishi wa habari wakati akipelekwa mahakamani ambako hakimu ameamuru abaki wa kizuizini wakati akisubiri matokeo ya ombi la kupewa dhamana. Bichwenga anashtakiwa kujaribu kumuua mumewe wakati wakiwa Afrika Kusini mwezi Julai. Inasemekana kwamba ilimnyima mwenyewe fursa ya kupata matibabu hospitalini, yakisisitiza kuwa abaki hotelini, licha ya kupelekwa nchini humo kwa dharura ya kimatibabu, kulingana na waraka wa mashtaka yaliyowasilishwa mahakamani maafisa wa usalama wanasema baadaye walimpeleka Chiwenga hospitali, na akiwa hospitalini pia alimdhulumu na kumwondoa mipira iliyokuwa ikikusudiwa kumpelekea dawa. Rais wa Lebanon hivi leo Jumatatu ameahirisha kumchagua waziri mkuu mpya baada ya wiki kadhaa za maandamano ya amani ya mitaani ambayo ghafla imegeuka ghasia na kuacha darzeni ya watu kujeruhiwa katika mapambano na majeshi ya usalama. Serikali iliachia madaraka Oktoba 29 kufuatia maandamano ya nchi nzima yaliyotaka kufanyika kwa mageuzi ya mfumo wa kisiasa ambao ulionekana hauna utendaji mzuri na kwamba umekithiri rushwa. Leo ofisi ya rais imetangaza kwamba rais Michel Oun amejibu maombi ya waziri mkuu anayeondoka Said Hariri kuahirisha mashauriano ya bunge mpaka Alhamisi Disemba 19. Si mara ya kwanza kwa mazungumzo kucheleweshwa nchini humo. Mashauriano ya bunge yalipangwa kufanyika Disemba 9 kabla ya kusukumwa mbele kwa wiki nyingine moja. Majina ya wagombea mbalimbali ambao wanataka kuchukua nafasi ya Hariri bado yanaendelea kutolewa. Jina langu Harrison Kamau, sekunde chache unaungana naye mwenzangu Edli Gongo tayari kabisa kukuletea. Kwa Undani. Hii ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tena, ambapo tunakualika katika matangazo ya Kwa Undani hii leo, tukielekea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo bado habari za kusikitisha zinaendelea kutoka eh, kutokana na mauaji yanayoendelea kufanywa kwa uh, wananchi katika eneo uh, la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo eh, ambapo kuna jimbo la Kivu Kusini, wale wanamgambo wa ADF wakiendelea kushutumiwa kufanya mauaji hayo. Katika sehemu ya pili tutaangalia e, wiki ambayo inafanya watu wengi kuweka masikio yao hapa jijini Washington DC, wakati baraza la wakilishi la Marekani likitarajiwa kupiga kura ya kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Wiki hii bado eh, viongozi wa demokrat kwenye baraza la Senate wanaendelea kuwasilisha mapendekezo lukuki. Mimi naitwa Idi Ligongo na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya kwa undani nam. Tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo watu zaidi katika Uh, mji wa Beni unaopatikana mashariki kaskazini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, inaelezwa in kwamba wanaendelea kuuawa eh, na wanaoshutumiwa kuwa ni wapiganaji wa kundi la ADF. Wakazi katika eneo hilo bado wanavitaka vikosi vya jeshi la Congo FARDC eh, kufika na kuongeza kasi ya kuleta uthabiti katika eneo hilo. Hayo yakiendelea, bado wananchi wa maeneo hayo wanaendelea kuuliza uhalali na uwezo wa wale walinda amani wa Umoja wa Mataifa, yaani MONUSCO, ambapo ya wananchi katika wiki mbili tatu zilizopita wamekuwa wakiandamana wakitaka e, kikosi hicho cha kulinda amani kiondoke katika maeneo yao. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu ambaye yupo katika eneo hilo Austere uh, Malivika. Austere Malivika, hivi tunavyozungumza hivi sasa, hali kwanza ikoje? Asante sana Idi Ligongo, ni kwamba wakati ambapo tunazungumza sasa hivi wananchi kwanza wa kijiji cha Kamango Chenyi kupatikana na mbali kidogo na mpaka na Uganda wamehama kijiji chote na kwenda kwenye kijiji cha Nobili ambacho kiko katikati mwa Uganda kwenye mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika ulalo unaitwa Lamia. ni Lamia ni mto ambao umekuwa katikati ya nji mbili, na sasa hivi wakati ambapo tunazungumza ndio sehemu ambako wananchi wamejenga hema zao ambazo wamekimbia nazo kwa sababu wamesema namna hao waasi walivyokuja kuwaua watu wanashindwa kuvumilia. Japokuwa viongozi walijaribu kuwaambia kwamba wabaki, wanasema hawawezi kubaki, kwa sababu namna mauaji alivyokuwa akitendeka haiwape -hai -hai tumaini ya kubaki katika hiyo sehemu. Na hapo sehemu ambapo wapo wanasema kwamba wakisikia tena risasi, basi moja kwa moja wanaingia katika muji wa Bundibugyo ni mji ambao unapatikana magharibi mwa nje ya Uganda tu chini ya mlima Urenzonzi, lakini kwenye upande wa, wa Uganda sasa. Na uh, kwa mazingira ambayo yapo mpaka hivi sasa bado uh, wale wanamgambo wa ADF wanalalamikiwa kuhusika moja kwa moja na mauaji haya. Jeshi lenyewe linaeleza nini hasa? Upande wa jeshi wanasema kwamba ADF imepata pigo katika misitu wanasema wamechukua kambi muhimu za hao waasi, alafu kile waasi wanachokifanya ni kama malipizi, ni, ni, ni kama wana, wana, wanafanya malipizi kwa sababu wamepigwa na jeshi, alafu vilevile wanaenda kuwaua rahia kwa sababu ya wenzao kuuliwa kule na kupata majeruhi pamoja na kuwatimua katika yale makao ambayo walikuwa wamekalia. Kwa hiyo jeshi linasema kwamba japo hata waasi hao wanafanya hivi ni kuweza kuonyesha kwamba wapo na kutaka kutenga wanajeshi na, na, na, na wananchi, kwa sababu ukiangalia namna tumekuwa kwa, kwa taarifa zinazoendelea, wamechukua sura mpya ya kuua watu wakati ambapo operesheni zilikuwa hazijaanja. Sasa wiki sita walikuwa wanaua watu kwa mapanga, kwa shoka, lakini sasa hivi ni kukata vichwa, yaani wanaongeza hasira zaidi ukikuta mtu ambaye ame, ameuliwa, wanaweka kichwa kule na sehemu nyingine kule, ama wanakatakata mikono, yani ni vigumu kujua huyu ni nani. Kwa hiyo hii ni njia mpya ambayo imechukuliwa, lakini leo ni kwamba kwa mara ya kwanza jeshi la Kongo wakati wa mauaji, yani kulikuwa kelele kwa nyakati za usiku wabunge wa maeneo hayo wakapigia jeshi na wengine wakaja baada ya saa moja na wakafanikiwa waka kumkamata uh, mtu mmoja ambaye alikuwa katika miongoni mwa wale walioua uh, wananchi. Akasema kwamba wametoka katika nchi ya Uganda, na kuna sehemu ambao wamekuwa wakipata mafunzo, alafu wanakuja Kongo ku, ku, kufanya mauaji ama kuendelesha harakati zao, tena baada ya harakati wanarudi katika nchi ya Uganda. Lakini sasa hivi Uganda haijasema lolote, ijapokuwa hao watu wanasema kwamba wanatoka katika nji ya Uganda kwa sababu makamanda wengi wa ADF ni, ni kutoka Uganda, japokuwa kumekuwa mchanganyiko, wanachukua wananji kutoka Tanzania, Rwanda, Burundi, sasa hivi Malawi na Uganda na hata wengine Kenya. Lakini uh, Malivika, wewe upo hapo, kwa kile ambacho kinaonekana uh, kweli hili kundi ni la wanamgambo tu ama kuna hali fulani ya ugaidi pia ambayo inaonekana ipo? Maanake kuna hili swala ambalo mara nyingi watu wengi wamekuwa wakiuliza labda serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo e, ama jeshi lake ni nini hasa ambacho wanaeleza juu ya uhalisia wa kundi hili. Serikali ya Kongo imeshatangaza tangu zamani kwamba ni kundi la kigaidi lakini Umoja wa Mataifa akasema kwamba bado kunaende, kunaendelea uchunguzi hadi walileta hata wachunguzi kutoka Marekani ambao wamekuwa wakiendesha uchunguzi kule Cameroon pamoja na sahel ili waangalie kweli ni, ni kundi la kigaidi, kwa sababu kabla kundi litangazwe la kigaidi kuwe na, na, na, na upelelezi fulani, kuwe na vielelezo fulani ambazo watu wa usalama ulimwenguni ambao wamesomea mambo ya ugaidi waangalie ni ugaidi ama ni kundi ambalo linatumiwa na wanasiasa wa Kongo ama wa maziwa makuu. Yaani, sasa hivi kuna watu ambao wanaendesha uchunguzi, lakini wengi hawajatoa matokeo yao lakini hawajasema kwamba ni ugaidi. Wanasema kweli vitendo wanavyoifanya ni vitendo vya kigaidi, lakini hawajasema rasmi kama ni ugaidi. Lakini serikali ya Kongo tayari imeshasema ni wagaidi, na Umoja wa Mataifa unasema e, ndiyo, lakini wao kwa sasa hawawezi kutamka moja kwa moja kwamba ni ugaidi, kwa sababu kuna kuna, kuna vielelezo fulani hili kundi litamka kwamba hili kundi ni kundi la kigaidi na malifika kwa uh, watu ama wananchi wa eneo hili wanazungumzaji na je, na umeongea nao? Asante. Uh, unapozungumza ni kwamba nimezungumza kwanza naye Sambili Bamkoka. yeye ni kiongoli, kiongozi wa asili ya hiyo wanaita Sheferia Batalinga, ambaye anaongoza uh, sehemu moja ya Kongo, lakini vilevile vile ni karibu na mpaka wa wa, wa Uganda. Na vilevile nikazungumza naye Boris Maelezo ambaye vile ni mbunge wa maeneo haya, wote wakasema kwamba sasa hivi kwa kweli inaonekana wamechoshwa na wameshindwa kukuzungumza na wananchi kwa sababu mauaji yameshika kasi, na wakitoa pendekezo fulani Fulani. Sambili ba mkoka kwanza nizungumza naye akasema hivi, nakuambia, ni sikitiko kubwa sana kufuatana na mauaji ya kiolela ambayo imepitikana ndani ya sheferia wa Talinga ambayo iko ndani ya teritwari ya Beni. Ni kuanza siku kumi na moja tuliweza kupata kuanza mauaji makuu ambayo ilipita ndani ya mtaa ambayo wanaita Ndama Arototo pale wa wale waasi waliweza kuua watu uh, kumi na kenda, na kiisha hiyo hawakuacha, waliendelea hadi wakafika kwa muji ambao wanaita Matolu na pale ilikuwa siku kumi na kisha juma moja ndio walifika Matolu, pia wakaua watu sita na mbalimbali mbali, hapa hwka-hawakuachilia Unajua, sheferia watalinga inamo shida eh, barabara kubwa ambayo ilikuwa inapeleka watu kutoka beni kuenda kufika kamango ka imeshafungana tangia zamani. Security iliweza kuifunga kufatana na mauaji ambayo iliwezaka kupita kwa kilomita makumi ine kwa njia mbao Kamango. Sasa walikuwa wanabaki tu na kanjia kadogo ambayo kanapita kwa mlima wa Rwenzori na kali kanjia kalikuwa kamewafikishia kunjia ya Mwenda. Sasa hiyo njia nayo pia imefungana. Sasa kwa jana ma wakati ya saa tatu ya usiku ndio sasa wanafika kwa mji mkuu ambayo wanaita Kamango, pali ndio wanafanya mauaji pia ya ajabu sana kwa muda huu ambayo unaniona hapa, niko kwa kwa nyumbani, ni kusema niko kwa kilio kubwa. Watu mpaka saa hii tumeisha lokota maiti karibu kum, eh, kumi na moja, kunakuwa ndani wa mama tano kunakuwa wa baba karibu tano na mtoto mkijana mmoja alafu, hiyo mauaji ambayo ilifanyiziwa na ambayo kangana endelea, nafikiri kwa huyu muda tumeweza kutuma majeshi waendelee kufanya utafuti, ndio kusema bila kabisa komtele, hatutaweza hatu, kuitoa nyuma. Tukishajua kama majeshi kwenyewe wanaingia, watakutana tena wangapi ambao wanakufa nam basi, kama alivyomtambulisha mwenzangu wa hosere malivika vilevile, kiongozi mwingine na wananchi wa eneo hilo, na wao walikuwa e, wako na haya ya kuzungumza e, kutokana na yale mauaji ambayo yamekuwa yakiendelea. Kuhusiana na a, haya mambo yanavyokwenda nchini humo, mimi naweza kuleta recommendation kusema kwamba kwa mfano wakati ulikuwa wakati ya bauma ulikuta kwamba bauma yeye ni komanda wa transcatim region militaire na ni yeye alikuwa commandant des operations, ndio kusema alikuwa anamiliki jeshi lote linakuwa nani ya province ya Nord Kivu. Lakini leo wanatenga hawa watu, kunakuwa wakuu viongozi wengine wanakuwa Beni na kunakuwa yeye mkuu kiongozi wa jeshi lote la Kivu ya kaskazini anakuwa pa Goma bila kazi yoyote, na ile inaleta makorogano katikati ya watu na inaletea jeshi isikuwe na nguvu ya kuweza kupambana na kufuatilia mambo. Kazi yao ni kuweza ni wa terrorist wanatafuta wa, waleti uoga sana kuonekana kwamba wao sio watu tena na wanakuwa na nguvu ya kuweza kuua kila mtu wanaweza kukutana na yeye. Wakati terrorist anaua mtu anataka nini? Hatafute kubadilisha government, nitafuta wamsikie kwamba yeye iko na anafanya kitu na iko kapabla ya kufanya kitu yenyewe anaweza kufanya. Na wakati anafanya hivi tunaangalia ndani ya teritoa de Beni leo kunakuwa mapambano ndani ya misitu na hii msitu ya Shefere wa Talinga inakuwa ni msitu na waongoza moja kwa moja ndani ya ya kuwapeleka ndani ya nania, ya nani ya ya Ruenzori, ndio kusema ndani ya mlima wa Ruenzori na wanavuka kurudia kwao wa. Wakati wanakuwa na shida huko wanapita huko, na kama jeshi haifanye nguvu yoyote ya kuweza kufunga hii barabara kufunga ile barabara inayo kutoka ndani ya Parki Nasionali ya Virunga kupitia ndani ya Shefere wa Talinga kupanda kumilima ya Ruenzori, na hii ndio inakuwa njia kamili wanapita ndani kila wakati. Well, nataka serikali iweze kutusaidia kwani kuna mayatima ambao wanabaki, kuna wajane e, kuna na watu ambao wanaathirika sana na hii vita alafu na, naomba kwa serikali iweze kutusaidia sisi wote kwa ujumla, kwa kumaliza, kwa kusaidia hii vita iweze kumalizika kabisa. Tunatia sana tena hii itaji yetu kwa, kwa, kwa Umoja wa Mataifa ambao inaunga mkono serikali yetu ya Kongo waweze kuangalia kipi cha kufanya eti kwamba hawa wote waweze kufikia kiwango cha kupata msaada na kuweza kuona kwamba wanafikia kiwango cha kusikia kwamba wanafikia eh, eh, kalume yenyewe itaweza kuwasaidia naam. Basi hayo ndio mambo jinsi yanavyoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na tutaendelea kuyaangazia kwa uh, kila siku maanake eh, idadi ya watu wanaopoteza maisha inazidi kuongezeka katika eneo la Beni na tujue mwisho wake nini ambao uh, utafikiwa, hasa ikizingatiwa kwamba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC linaendelea na operesheni zake za kuwazuia wanamgambo wa ADF kufanya mauaji na makundi mengine hali kadhalika, vilevile kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO ambacho na chenyewe kinapitia misukosuko kutoka kwa wananchi wanaotaka kiondoke katika eneo hilo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu hii ya pili ya kwa undani ambapo e, hivi sasa tunaendelea kuangalia, wakati baraza la wawakilishi la bunge la Marekani likitarajia kupiga kura ya kumwondoa madarakani rais Donald Trump wiki hii, kiongozi wa Wademokrat kwenye baraza la Senate Chuck Schumer ameomba liundwe jopo litakalosikiliza kesi hiyo na kusikiliza ushahidi kutoka kwa maafisa wanne wa ngazi ya juu kwenye utawala wa Rais Donald Trump, ambapo katika barua aliomwandikia kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate Mick, mitch McConnell, uh, jana Jumapili amesema kwamba ku, kuna haja ya kumwita mkuu wa utawala wa White House whitehouse Mick Mulvaney, eh, msaidizi na msaidizi wake Robert Blair Uh, naye alikuwa pia na mshauri ni mshauri wa masuala ya usalama wa taifa ambapo John Bolton pamoja na afisa wa bajeti uh, Michael Duffy kutoka kutoa ushahidi wao. Kwa hiyo niyo mambo ambavyo yanavyokwenda hivi sasa kuelekea katika uh, wiki ambayo ni muhimu kwelikweli katika uh, laini ya simu tunaye uh, profesa Fulbert na mwamba kutoka Salisbury Maryland. Profesa, moja kwa moja kwanza, wiki hii kuelekea uh, mpaka hivi sasa kile ambacho kinachoonekana kinaga ubaga Eh, kuelekea katika mchakato huu ni nini, nini mpaka hivi sasa? Maanake ukiangalia bado vuta ni kuvute ni kubwa kutoka kwa Democrat na Republican. Uh, ndivyo ukiangalia utaona kuwa kura zenyewe ndani ya uh, baraza la Congress uh, zinapigwa kulingana na mrengo wa chama. Kwa hivyo walio Democrats wanapiga upande moja walio Republicans wanavuta upande moja. Uh, mchakato wenyewe umeendelea vile unavyohitajika. Uh, kamati ya kisheria imemaliza nayo, kwa hivyo inairudisha kwenye baraza la wawakilishi uh, watalijadili na kupiga kura kufuatana na vile inavyoonekana. Ni kuwa Demokrat watapitisha mashtaka hayo na ndivyo itoke hapo ipelekwe kwenye uh, baraza la seneti na kwa mazingira ambayo uh, yapo maraki, tumeona kabisa kwamba vipengele muhimu ni uh, hivi viwili, ambacho kipengele cha kwanza kinahusu uh, rais, rais kutumia madaraka yake uh, vibaya kwa kuzuia uh, kwa kuzuia msaada wa kijeshi kwenda kwa Ukraine, ambapo uh, alimshindikiza rais wa Ukraine uh, Volodymyr Zelensky kumchunguza, ambaye uh, anaaminika kabisa atakuwa ni mpinzani wake katika uchaguzi ujao wa mwakani, uh, bwana Joe Biden ambaye pia alikuwa ni uh, makamu wa rais wakati wa utawala wa rais Donald Trump. Sasa kile ambacho kinaonekana katika hapa, wewe binafsi unaonaje juu ya hili kwamba eh, kuna swala ambalo linaonekana la kutumia vibaya madaraka yake? Kwa wewe, kwa kufuatilia siasa za Marekani, kufuatilia masuala ya Marekani, uh, namna uh, Marekani inavyoendesha mambo yake, je, hii unaona hoja ina mshiko? kuna sheria hapa na kuna siasa. Ukifuata uh, uh, sheria uh, mashtaka yale uh, yamesimama kidete, mashtaka yale yamesimama kidete. Ukifuatia sheria na yangekuwa kotini uh, rais Trump angewekwa ange, ange, ange, mbaroni. Sasa swali katika bunge au baraza la wawakilishi hapa ni swala la kisiasa, vile limekuwa ni suala la kisiasa na litaamuliwa kisiasa. Sheria ile haiangaliwi. Kwa hivyo Demokrat wameifafanua kihaki na Republicans wameamua kuwa watasimama na rais wao. Hapo ndivyo maoni yangu. Na kwa swala lingine ambalo inaonekana ni kipengele cha pili, ni swala la uh, kwamba Rais Trump uh, amezuia kwa makusudi kabisa baraza la wawakilishi kufanya uchunguzi wake e, katika makosa ambayo anayetuhumiwa kwa kuwakataza maafisa a, wa White House kutoa ushahidi kuhusu a, maswala ambayo yamekuwa yanamkabili ya Rais Donald Trump. Kwenye hili, kwa mfano, lina uzito gani hasa ukizingatia kwamba e, katika kura za a, wiki hii ambazo dhahiri zinaonekana zitapigwa kwenda ku, kumwegemea Rais Donald Trump kwa sababu wa Democrat ndio wengi katika baraza la wakilishi. Uh, hilo shtaka ni haki, kwa sababu Trump amesema, uh, wazi wazi na amewazuilia uh, maafisa wake kwenda uh, kuhutubu wala kutoa ushahidi kwenye bar baraza la wawakilishi. Lakini swali kubwa <coughs> wale wakubwa ambao wanaweza wajisema, hawa wanataka watumiwe eh, amri za kufika kule kutoka kotini, wakiingia kufuatia uh, mchakato wa, wa, wa, wa koti au mahakama itachukua miezi kadhaa. Demokrat hawataki huu mchakato ukae hu miezi na miezi, na Republicans pia hawataki huu mchakato ukae hu miezi na miezi. Wangepanda, wangependa kufanya uamuzi uishe pale pale, lakini shtaka lenyewe lina uzito, ingawa wale mashahidi ambao wangeweza kulikamilisha kabisa, hawa wamezuiliwa na White House kwenda kuuu lakini katika uh, kutazama sasa kwa mapana zaidi hivi sasa e, tunaona siasa ndio zinazidi kupamba moto kuelekea uchaguzi mkuu. Haya maswala yanaweza yakaathiri vipi au yakampa manufaa gani Rais Donald Trump? Haya maswala nimekuambia kuwa ni swala la muda, ni swala la muda. Uh, likikaa muda mrefu, ni kwa wale wabunge ambao wanatoka kwenye sehemu ambazo zilipigia Trump kura uh, mwaka ulio uh, kura zilizopita, wanaweza kugeuka. Kwa hivyo uh, spika wa bunge la na wawakilishi Nancy Pelosi hataki hili swada likae zaidi, na Rais Trump pia ana, akipiga hesabu yake anaona kuwa pia ikichukua muda kama vile huyu shuma anavyosema kuwa wamwite Mulvaney na maafisa wakubwa wa White House kuja wa kutoa ushahidi kwenye Senate itamwathiri Trump, kwa hivyo wote wameangaliana kabisa, wamepiga -a-wamepiga wa, wa, jicho na kupiga hesabu kuwa wanataka kuharakisha. Wanajua kuwa baraza la wawakilishi litatoa yale ma, lita yaweka mashtaka, na wanajua kuwa ikifika bunge la Senate, bunge la Senate haziwezi kupita kupitisha thuluthi mbili ndio waweze kumkashifu Trump au kumtoa kwenye wadhifa. Lakini tukirejea kwenye hii barua ambayo uh, imeandikwa kwenda kwa uh, kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate Mitch McConnell, uh, jana Jumapili na kutaka waitwe mkuu wa itwe, eh, utawala wa White House Mick Mulvaney na msaidizi wake Robert Blair. Uh, pamoja na mshauri uh, wa masuala aliyekuwa mshauri wa masuala ya usalama wa taifa uh, John Bolton. Kwa nini hawa watu inaonekana hivi sasa ndio wanataka uh, kuitwa kusikilizwa? Huoni kwamba hili nalo linaweza likarefusha hilo ambalo umezungumzia kwamba uh, Spika Nancy Pelosi anaona kwamba kuna haja ya kutaka ili shauri limalizike haraka? A -a, litarefusha tu kama wakisema kwa uh, hawa ni lazima waitwe wa, wa, wa kutoka kotini na kotini ijadi- koti ijadili, lakini wakisema kuwa wanakuja mara moja kwa moja, hiyo itamwathiri Trump. Lakini Mitch McConnell tayari ameshasema kuwa haendi kufuatilia kufuatili yaliyoandikwa na shuma hata kubali. Kwa hivyo kama yeye kama spika uh, wa senet akifutilia mbali barua hiyo Uh, yule atakayesimamia atakuwa uh, ni jaji mkuu wa Marekani. Uh, sioni kama bila hao. Mi naona kwa kila kila chama kinataka kupitisha hili neno upesi upesi, lakini kwa uchunguzi wa maoni ambao unaendelea hapa Marekani na kwa kile ambacho wanakisikia kutoka kwa uh, watu wachambuzi mbalimbali ambao wamekuwa wakitoa maoni yao juu ya sakata hili uh, mwelekeo, ama watu wa Marekani wanalichukuliaje sakata hili mpaka hivi sasa tunavyozungumza? Wako nusu bin nusu. Aa, asilimia hamsini wanataka Trump atolewe kwenye wadhifa, asilimia hamsini ni wale uh, nitawaita Trump damu Aa, ambao hawamtaki, ambao Trump hana makosa hata afanye vile ye kusema, hata ampige mtu risasi hawatakubali kwa kamwe atolewe madarakani. Kwa hivyo niko nusu bin nusu, lakini ukiangalia uh, takwimu zenyewe wanaompinga Trump ni wengi kuliko walio upande wa Trump. Kwa hivyo kura ipigapo, kitakachoamua sio ni wa, wa, wa, walio wengi. Kitakachoamua ni kuwa Michigan, north Carolina, uh, Pennsylvania na nafikiri Wisconsin. Je, katika majimbo hayo manne ni nani atakuwa na kura nyingi? Hayo majimbo manne ndiyo yatakayoamua. Manake sio jumla jumla, sio itakayoamua jumla. Wanaompinga Trump wanaompinga Trump ni wengi, lakini hizo jimbo nne ndizo zitakaoamua nani atashindai. Uh, Profesa, mimi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi uh, hii leo katika uh, kipindi hiki cha Kwa Undani, na kuangazia haya masuala ambayo, eh, kwa kweli kwa juma hili ni juma muhimu hasa kuangalia mwisho ama mustakabal wa uelekeo wa kile ambacho kimekuwa kikiendelea kwa kipindi kirefu ambapo wakati uh, baraza la wakilishi la, la, la hapa Marekani likitarajia kupiga kura ya kumwondoa madarakani rais Donald Trump na kujua nini hasa ambacho kitaamuliwa. Basi shukran za dhati pia wewe kwako msikilizaji kwa kuweza kuwa nasi hii leo eh, ni kushukuru vilevile vile, eh, kwa kuwa nasi kila siku katika kipindi hiki cha kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu naitwa Idi Ligongo. Usikose kujiunga nasi hapo kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.