Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express barabara kabisa. VOA Express hewani leo Jumatatu, tarehe 16 mwezi wa 12 mwaka 2019 hapa Washington DC ni saa 2 na nusu za asubuhi, saa 9 na nusu Afrika ya Kati, sawa na saa 10 na nusu alasiri Afrika Mashariki. Nimejiandaa kweli na mwenzangu hapa Sande Shomar, lakini mimi nayekukaribisha hivi sasa na jina langu naitwa Patrick Nduimana. Sawa sawa kabisa, msikilizaji, kibaridi kimekubali Washington. Msikilizaji, leo hii tumeamka asubuhi tukikumbana na theluji ambazo zimejaa kwenye barabara, hali kadhalika kwenye magari. Ni shughuli ya kusafisha magari na kupasha pasha joto miili eh, kabla ya kuingia kazini. Lakini msikilizaji, kama kawaida, nimekwisha jaa tele kama vile pishi la mchele, niko moto kabisa tayari kuangusha vitu vizito katika VOA Express asubuhi ya leo, tukianzia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao tayari tunaambiwa kwamba kuna watu wanakimbilia, wananchi wa Kongo maeneo ya mpaka na Uganda, kutokana na mauaji yaliyojitokeza katika kijiji cha Kamango. Hali iko vipi? taungana na mwenzetu wa Austere Malifika kutupa taarifa kamili kwenye mambo hayo. Vilevile tutakupa ripoti mbalimbali uh, kuhusu yanayojiri ikiwa ni Tanzania, Rwanda, vilevile huko Kenya. Uh, tuna ripoti mbalimbali utapata mengi kuhusu ripoti zenyewe. Bila shaka leo usisahau msikilizaji, kuna barazani ambapo leo tutaangalia masuala ya urembo hapa Marekani, huko maeneo ya Afrika, katika mataji yale makuu kabisa kwa mara ya kwanza kwenye historia ya mashindano ya urembo wanawake weusi wamechukua ushindi kuanzia Miss Universe kuja Miss World, eh, kuja Miss USA, mambo ni mazito kweli kweli. Je, mtazamo wako wewe mtazamaji msikilizaji wetu ni upi hasa? Tutakusikiliza kwenye barazani. Vile vile tutakuwa na makala ya hoja kwa hoja huko Kenya ambapo kuna miguno au minongono ya watu wanaosema kwamba kuna wanasiasa wanaotia mbele maslahi yao kuliko kuweka mbele ya ya taifa. Basi utasikia mjadala wenyewe katika makala hayo ya hoja kwa hiyo hoja. Kwa usiondoke kando ya redio yako, vilevile vile ingia kwenye mtandao wetu c mambo ni mengi kweli, mambo ni mazito kwelikweli. Bila kupoteza wakati, na ambiwa Austere wa Malivika yupo tayari kabisa ndani ya nyumba amekusha jaa pale atueleze hali ilivyo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tueleze Austere Malivika, chini ya mlima ya Renzori nini ambacho kinaendelea kwenye mpaka wa Kongo na Uganda hii leo? Asante sana Shomari pamoja na Patrick Nduhimana. Ni kwamba kinachoendelea hivi sasa katika maeneo ya Beni ni, ni mshangao kwa sababu uh, mwishoni mwa wiki hadi sasa ni mauaji ambayo yanaendelea na kuchukua sura mpya kwa sababu wakati ambapo tunazungumza, kuna wananchi kutoka kijiji cha Kamango na wengine wa Nobili sasa hivi wanavuka mpaka wa Uganda kuingilia uh, eneo la Bundibujo ni upande wa, wa wa Uganda chini ya mlima Rwenzori na ni kufuatia mauaji ambayo yametokea uh, asubuhi, usiku wa leo katika kijiji cha Kamango ambako watu takribani kumi na tatu wameuliwa kwa mapanga na wengine kwa visu na hata wengine kujerehewa na watu ambao wanadhaniwa kuwa ni, ni waasi wa ADF. Lakini jeshi linasema kwamba eh, liliingilia kati kwa haraka; lisingeingilia kati, watu wengi wangeweza kufariki kwa sababu ni kama uh, saa moja baadaye, jeshi la Kongo FARDC liliarifiwa na kuja. Bahati mbaya, uh, hao waasi wakakimbia, lakini wakamshika Ha, mtu mmoja miongoni mwa wale ambao walikuwa wakiwa watu ambaye wanasema atasikilizwa. Nimezungumza naye kiongozi wa asili Mwami Bamukoka, pamoja naye mbunge Borisi Maelezo, ambao wote ndio viongozi wa kijiji hicho cha Kamango kwenye mpaka wa Uganda. Wanasema kwamba kwa sasa hali kweli ni ime, imechosha wananchi. Huu ambayo unaniona hapa kwa kwa nyumbani ni kusema niko kwa kilio kubwa watu mpaka saa hii tumeisha lokota maiti karibu makum, eh, kumi na moja kunakuwa ndani wa mama tano kunakuwa wa baba karibu tano, eh, na mtoto mkijana mmoja. Alafu hiyo mauaji ambayo ilifanyiziwa na ambayo ikanga naendelea nafikiri kwa huyu muda tume, tuseme sehemu zote watu wanaisha na ile natupa sikitiko sana na ile sikitiko sasa, kwa leo hatuna neno ya kuweza kuambia tena raia. Kwa kifupi tu tunajua kwamba ni adui ambaye anatoka porini anakuja kujipenyeza kwenye mji wetu na kuwa ndugu zetu hata wazazi wetu, kwa kujua ndio wananchi ambao wanakosa na kurudi kuporini. Hatujui kama wametoka pembe gani, kwa sababu ADF wakati alikuwa in Uganda alikata watu kichwa ndani ya district ya Bundibugyo ilikuwa kama mwaka wa 1998 na alichinja watu, alikata vichwa, na tuliona hiyo. Na hii mtindo inakuwa kwa sababu najua kazi yao ni, kuweza, ni wa terrorist wanatafuta wa, waleti uoga sana kuonekana kwamba wao sio watu tena, na wanakuwa na nguvu ya kuweza kuua kila mtu anaweza kutana na yeye. Sasa malivika kwa hali hiyo na hivi jinsi wananchi wanapigania kwamba MONUSCO aondoka eneo hilo, pengine jeshi la serikali ne, na wanausalamu wanasema nini? Uh, kama umesikia huyu mm, kiongozi wa asili ambaye ni Sambili Bamkoka amesema kwanza sasa hivi viongozi wa serikali wenyewe wamekosa la kuambia wananchi. Yaani hata mauaji yamezidi kiasi kwamba hata viongozi wameshindwa hata kutoa pole kwa wananchi, wameshindwa la kusema kwa wananchi. Kwa hiyo hali tu inabaki katika mikono ya usalama, kwa sababu hawa watu ambao waliuliwa waliuliwa kwenye karibu meta mia moja na kambi ya umoja wa mataifa Munisco pamoja na jeshi la Kongo. Lakini kama vile nimetoka kuzungumza ni, ni kwamba wanajeshi wa Kongo walikuja haraka kuzuia, kwa sababu walikuwa tu wameua hawa watu kumi na tatu na wengine kuwajiruhi, na hapo jana wengine watu ishirini na mbili tena waliuliwa na na Jumamosi wengine watu kumi na tisa yaani katika siku nne watu zaidi ya arobaini wameuliwa. Katika mwezi mmoja watu zaidi ya mia mbili wameuliwa katika hii wilaya ya Beni. Kwa hiyo sasa hivi watu hawaelewi, na hata watu wanashindwa la kuzungumza, wanashindwa kuzungumza, wananchi watawaambia nini? Asante sana Oster Malevika. Bila shaka swala hilo la mauaji ni kama vile eh, limekosa suluhu mm -hmm. Eh, limekosa suluhu wa sababu idadi hii ya vifo inatisha kabisa, inatisha kabisa. Haya basi, tutaendelea kufuatilia kwa taarifa zingine hapo baadaye. Asante sana. Sawa, so, shukran Malevika. mm -hmm. Naam, asante. Kama nilivyosema ni mm, kwamba ni ni kuna ripoti mbalimbali ambazo tunazo, uh, kuhusu yaliyojiri ikiwa ni huko Tanzania, tukianzia huko Tanzania kuna watu hamsini na tatu ambao wanaendelea kupatiwa matibabu ni huko Dodoma, katika hospitali ya rufaa ya mkoa huo baada ya kula chakula kinachosadikiwa kuwa na sumu, ni usiku wa kuamkia Disemba 15 wakiwa msibani katika kitongoji cha Mtumba. Na kwa mjibu wa Daktari muafidhi wa hospitali ya rufaa ya Dodoma, Ibenzi Ernest, wagonjwa 55 walifikishwa hospitalini hapo wakitapika na kuharisha baada ya kupatiwa matibabu ya awali hali zao zimeendelea kuimarika na leo wawili kati yao wameruhusiwa kurudi nyumbani huku wengine 53 wakiendelea na matibabu. Na huko Kenya, uh, ripoti ambayo tunayo kutoka gazeti la Daily Nation nasema kwamba uh, gavana wa Machakos Alfred Mutua uh, leo asubuhi amewasilisha shauri katika kituo cha polisi huko Kilimani akidai kwamba makamu rais William Ruto na kiongozi mwingine ambaye ni kiongozi wa walio wengi katika bunge Aden Duale na kiongozi walio wengi kwenye seneti ya baraza la seneti la huko Kenya anaitwa Kipchumba Murkomen kwamba wanamfanyia vitisho. Anasema maisha yake yako hatarini Mtu aliongea na wanahabari baada ya kuwasilisha shauri lake hilo kwenye kituo cha polisi cha Milimani, akidai kwamba uh, vitisho hivyo vina, uh, vinafanywa au vinaendeshwa na vigogo kwenye uh, muungano wa Jibili. Uh, anasema vitisho hivyo dhidi yake vilifanyika katika matukio mawili tofauti, lakini hakutoa uh, maelezo zaidi kuhusu uh, madai yake na vilevile vile, eh, gazeti la Daily Nation halija wala hatujapata kujua msimamo wa hawa ambao wanatuhumiwa kumfanyia vitisho eh, gavana hu, huyu wa Machakos ambaye ni Alfred Mutua. Tukisalia huko huko Kenya, ni kwamba eh, jaji wa mahakama ya rufaa ni Profesa Otieko Odek eh, ameanguka, amefariki dunia. Ameanguka kifulifuli akiwa nyumbani kwake huko Milimani katika kaunti ya Kisumu. Jaji mkuu wa kaunti ya Kisumu, Julius Ngagar, amethibitisha e, kifo cha jaji Otieno akisema kwamba afisa wa polisi na daktari e, mhusika ambaye anapima kujua wameanza kuju, kufanya uchunguzi kujua hasa a, kisa au sababu ya, ya kifo hicho. Haijajulikana kwa nini a, a, jaji huyu ambaye ni profesa Otieno dek sababu wanasema alianguka chini mm, na yeah, hapo hapo, hapo, akafariki dunia. Kwa hiyo uchunguzi unaendelea, na ripoti zinasema kwamba uh, tangu siku ya Ijumaa uh, profesa Odek Otieno alikuwa hapatikani hata kwa njia ya simu, na dereva wake alijitahidi kumpigia lakini hakumpata. Kwa hiyo uchunguzi unaendelea kujua uh, hasa sababu ya kifo cha jaji huyo. Sawa so, kabisa Patrick Ndwimana anaona tayari kabisa, umefika wakati wa kuelekea kwenye habari za dunia. Na katika habari za dunia, Ufaransa leo Jumatatu imeshuhudia siku ya 12 ya maandamano kutokana na sheria mpya kuhusu mafao ya uzeeni. Miongoni mwa masuala waleta utata ni azma ya serikali kufanya mageuzi makubwa kwa zaidi ya mifumo 40 ya malipo ya uzeeni na mfumo mmoja tu kwa kila mtu na kuongeza umri wa kustaafu kutoka miaka 62 hadi 64. Kwa mujibu wa mageuzi hayo, malipo ya uzeni yatalipwa kulingana na mapato katika kipindi chake chote cha ajira, kinyume na ilivyo sasa ambapo malipo ya mafao yanahusisha mshahara wa juu zaidi katika maisha ya ajira. Kwa mujibu wa waziri, wa waziri mkuu wa Ufaransa Edouard Philippe, marekebisho hayo yanalenga kuleta usawa kwenye malipo ya uzeni pamoja na kuhakikisha kuwa yanadumishwa ikizingatiwa idadi kubwa ya watu inaendelea kuongezeka. Viongozi ya vyama vya wafanyakazi vya akiwemo Filipe Martinez ambaye anaongoza chama cha wafanyakazi cha CGT wamepinga mageuzi hayo. Wakati baraza la wawakilishi la bunge la Marekani likitarajiwa kupiga kura ya kumwondoa madarakani rais Donald Trump wiki hii, kiongozi wa Wademokrat kwenye baraza la Senate Chuck Schumer ameomba liundwe jopo litakalosikiliza kesi hiyo na kusikiliza ushahidi kutoka maafisa wanne wa ngazi ya juu kwenye utawala wa Trump. Katika barua alimwandikia kiongozi walio wengi katika baraza la Senate, Mitch Mcconnell, jana Jumapili, amesema kuna haja ya kumwita mkuu wa utawala huko White House, Mick Maveney, msaidizi wake Robert Blair, na aliyekuwa mshauri wa usalama wa taifa John Bolton pamoja na afisa wa bajeti Michael Duffy kutoka kutoa ushahidi Shuma anasema kuwa kamati inayoongoza shughuli hiyo iliomba maafisa hao kutoa ushahidi mbele yake, lakini hakuna aliyejitokeza. China mapema leo imeomba Marekani kurekebisha makosa yake ya kufukuza maafisa wake kutoka nchini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Geng Shuang amesema kuwa shutuma dhidi ya maafisa wa China waliokuwapo Marekani zilienda kinyume na haki na kwa kuwa Marekani inahitaji kulinda haki za wanadiplomasia Geng amesema hayo mbele ya wanahabari baada ya kuulizwa swali kutokana na ripoti iliyotolewa na gazeti la New York Times kwamba Marekani kisiri iliofukuza maafisa wawili wa China baada ya kuendesha gari hadi kwenye kituo kimoja cha kijeshi jimboni Virginia. Watu wanaoelewa tukio hilo wanasema kuwa litokea mwishoni mwa Septemba, ambapo maafisa hao waliokuwa wameandamana na wake zao kwenye gari walifika katika kituo cha ukaguzi na kisha kuruhusiwa kuingia ndani ya kituo cha kijeshi ili waweze kugeuza gari lao. Hata hivyo inasemekana kuwa maafisa hao wa China waendelea kuendesha gari bila kugeuza hadi walipokuta malori ya kuzima moto yaliyokuwa yameziba barabara. Jeshi la Marekani mapema leo limeambia Sauti ya Amerika kuwa halijapokea amri ya kupunguza idadi ya wanajeshi nchini Afghanistan na wanania dhati kwa washirika wao wa, wa Afghanistan kufanikisha malengo ya usalama. Hata hivyo, maafisa wa Afghanistan umeiambia VOA kwamba Marekani inapanga kuondoa maelfu ya wanajeshi nchini humo, wakisisitiza kuwa hatua hiyo ni kutokana na maelewano baina ya mataifa hayo mawili na matangazo ya VOA Express yaendelea kufikia kutoka studio za sauti ya Amerika hapa Washington DC. Bila shaka baada ya habari hizi za dunia, sasa punde tutaingia kwenye eh, makala ya barazani, ambapo leo katika barazani, uh, nasema kwa mara ya kwanza katika historia ya mashindano makubwa ya urembo duniani, Miss World, Miss Universe na Miss USA wanawake weusi wametamba na kupata ushindi. Tuliuliza, je, ni nini mtazamo wako kutokana na hali hii? Wengi waliandika maoni kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Vilevile vile kuna wale ambao waliomba washirikisho kupitia njia ya simu kwa kusubiri kuwapata uh, wale ambao wanataka kushiriki kupitia njia ya simu, nianze na ujumbe wake huyu, anaitwa Jacques Munembwe Kikila, Kisangani town, DRC. Anasema ushindi unabaki ushindi tu, ushindaji au rangi au kipimo sio jambo la muhimu. Kwa kila mashindano kunakuwa mshindani, na ni vyema ulimwengu kuheshimu mshindani aliyeshinda na ushindi wake, isiwi kama hapo DRC ambapo hawaheshimu ushindani au aliyeshinda. Naye John Mwaipopo anasema uh, semeni VOA aliyeshinda ni Mjamaika. Haya, <laughs> uh, bado tunaendelea kuwatafuta wale ambao wanataka kushiriki kupitia njia ya simu. Naambiwa na, na produsa kwamba kuna msikilizaji ambaye yuko tayari kutoa maoni yake. Tunaye mzalendo Dikson kutoka huko Tabora, Tanzania. Naam, Dikson. Naam, naam. basi naam, toa naam. maoni yako. Nashukuru sana kwa jina, naitwa Mzalendo Dikson Marco, niko Tabora. Aa, ni kweli kabisa mashindano kwanza ni mazuri, na yamekuwa na muunganiko mzuri, kwa sababu tumeona tumeonan wa, yani, watu wanaoshiriki ni watu wa aina tofauti tofauti, yaani ni watu wa rangi tofauti tofauti pia naomba niende moja kwa moja kwenye kipengele kipengele mama ambacho kimegusa hapo ni kwamba hmm, hawa watu weusi ndio wamekuwa wakishinda sana ya wa mashindano. Ni kwa nini? Unajua, moja ya kitu ambacho kinaelezea uhalisia wa mtu ni ule mwonekano. Ngozi ya mtu mweusi inaonyesha uhalisia, alafu namna ngozi ya mtu mweusi ilivyo. Kuna watu wana weusi wa kung'aa, ambaye ni weusi wa kupendeza. Kuna watu wana weusi ambao wakukolea kabisa, weusi kama weusi. Alafu pili, ni ni watu ambao wameanza kuwa adimu sana, watu ambao wamekuwa adimu katika katika karini tulionayo, kwa sababu watu wanaojitunza na wanatunza ule wa uhalisia au ile asili yao ni wachache kuliko ambao wanaongeza vitu vitu vya kigeni, hususani kama wanawake kwao mtu unakuta anatunza kila alichonacho uhalisia wake kwa gharama nyingi ambazo sio za kigeni eh, anatunza vitu alivyonavyo kwa kwa hiyo, hata ngozi pia inahitaji matunzo. Sasa kwa kitu cha namna hii, mimi nadhani sasa ni kutoa motisha hata kwa wale wale waafrika wenzangu au wale a wale paki wenzangu kwamba watoto tunawazaa, basi na wao tuwalee, watambue umuhimu wa ngozi walizo nazo, wazitunze ili tuzalishe mamisweldi wengi ambao ni black, yani wale wamisweldi Amerika, wale wengi weusi, kwa sababu huyo ni motisha kwetu sisi ambao tayari ni jamii husika, inaguswa sana na hicho kipengele ambacho kimeleta mzalendo na swali moja la kuuliza haraka haraka, muda unakimbia, lakini pia tunafahamu kwamba, mzalendo Dickson, watu wengi katika maeneo yetu ya Afrika, wengi sana, wanachukua muda wao mwingi, kutumia fedha nyingi kujichubua ngozi zao. Hii tatizo linaendelea kuwepo maeneo mengi sana, licha ya mashutumu na maelezo ya madaktari kila siku kwamba ni hatari, lakini inaendelea hasa, pengine hili lina changia kusaidia kuondoa tatizo hilo au unaonaje? Eh, yani hii ni motisha tuseme ni motisha yani. Sasa ni kama mwanafunzi basi alikuwa wa kwanza akapewa pesa badala ya daftari, sasa ataipangia matumizi. Na maanake huu motisha unawafanya watu watazame upya, wanawake wafikiri upya, sasa waone kwamba kupoteza walisha wao kuna faida gani na kuna hasara gani. Sasa wameona faida ya watu ambao hawapotezi walisha wao, wanaotunza kwa sababu wanaenda kupitia malengo ambayo hakuna hata, huenda hajawahi hata kuota, lakini alikuwa anatunza tu walisha wake. Asante sana Swala linapofanyika hivi, nina imani litatengeneza motisha kubwa, au limetengeneza motisha kubwa. Kwa hiyo watu wengi watakuwa na mwamko wanacho. Shukrani sana, tukushukuru sana bwana Mzalendo Dickson kwa mchango wako. Vile vile tunaye Okitavius Alex kutoka huko Kareheni, Tanzania. Vipi wewe, maoni yako? Kwa jina ninaitwa Okitavius Alex, ninatokea Karagwe, Tanzania. Ninaomba kwanza nichangie kwa ufupi, kwa kuwa kuna vitu ninataka kuvifanya. Kwa maoni yangu binafsi, mimi ninadhani aa, watu weusi uwashindanisha ni vizuri sana. Kwa sababu gani? Unakuta kwamba kama sisi Waafrika wa unakuta mtu anaziweka mapema kulingana na, na mwili wake jinsi ulivyo. Iya, ingeikuwa vyema zaidi wawe wanaopambanisha. Kwa sababu gani hawa wazungu wenzetu, ukimwona mwonekano wake unaona kwamba ameshaziweka wakati anakuwa kijana, ila weusi ndo anakuwa vizuri sana kwa ajili ya mashindano yangu. Ndo sawa, nakushukuru sana Octavius uh, Alex mm. kutoka wapi? Nasema Amharama Camp kule Kareheni, Tanzania. Eh, eh, shukran eh, sana. Labda Sunday harakaharaka moja mbili hapa, tunaye Daniel Mali wa Segera, Tanga, Tanzania anasema watu weusi tuache kudharauliana sisi wenyewe. Sio kwamba kila kitu mzungu anaweza, hata sisi wa afrika tunaweza. Pongezi kwa hao dada zetu weusi walioweka historia katika mashindano hayo. Bila shaka bila shaka ni historia kubwa kwelikweli imewekwa katika mashindano hayo makubwa ya urembo duniani. Basi tukushukuru wale wote ambao wametuma maoni yenu kwenye simu, kuna njia ya Facebook na moja kwa moja basi tuelekee kwenye kibao cha muziki. Patrick, kama unavyosema, express bila muziki bado hujapeleka ili gurudumu. Wanakuja vijana kutoka nchini Kenya, hawa si wengine, ni kundi zima la eh, wanakuja wakishirikiana na mtaalam kutoka Nigeria, bana boy, na kitu machachari kabisa, melanin pata vitu Basi tukitoka huko moja kwa moja, unaekea katika masuala ya hoja kwa hoja, ambapo hii leo tunaangalia kauli ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuhusu wataalam mbalimbali ambao wanadaiwa kuchangia katika ufisadi kwa kupendekeza au kwa kupendelea kazi zao binafsi na pengine kusahau majukumu waliopewa na serikali, mfano vile mawakili, mahandisi, madaktari na walimu. Sasa basi, Rais Uhuru Kenyatta anataka urekebishwe mtindo huo kupitia ofisi ya mkuu wa sheria nchini Kenya na kauli hiyo imezuiwa gumzo miongoni mwa wengi nchini humo. Na leo kwenye hoja kwa hoja tunao Yusuf Ali na Mary Karisa wakitoa hoja zao kulingana na rais vile alisema. Kama wee ni wabungeni ubaki bungeni hiyo, hiyo pointi iko sawa bwana, kwa sababu wananchi wengi hapa hawana kazi nawaona na, na kuna watu wana madigiri yao hawana kazi hospitali yatakikana e, hiyo private kama ni yake aeke kiwango cha chini lakini sasa, kama ataweka kiwango cha juu, na wewe mwenyewe pengine ni hohe haye, uko mgonjwa, hujui pesa utaitoa wapi, hicho kiwango amekuwekea kule private, yani ni kikubwa sana. Maana yake wewe mwenyewe ulikuwa hujamaneji kwenda private, umemaneji uende kwa serikali, wajua pesa kidogo utapata ulipe, lakini ukiambua uende kwa private hospitali, hicho kiwango huwa kiko juu sana. Sasa na no, ukiangalia daktari ni yule yule mwenye umemwacha kule, ndio amekufata tena huko huko private, amekuongezea pesa mara mbili ya hizo zenye ulikuwa ni ulipeuka. Sasa kama mwananchi wa kawaida, utapata wapi hiyo pesa? Sababu daktari hawezi kungoja mshahara wa serikali, wanacheleweshwa kwa lipo, inabidi aende akafanya kazi nje ili apate pesa za kujikimu kimaisha, sababu ya migomo, saa ingine wanacheleweshwa mshahara so kiasi akitelesha mshahara atatoka hapo ende akafanya kazi nje, mara ameitwa agakani eh, ili apate pesa za kujikimaisha kwa kingoja mshahara. Lakini wakiwalipa vizuri, at the same time, kama tarehe ni ishirini, analipa mshahara tarehe ishirini, daktari hawezi kuharibu time yake kwenda hospitali nyingine, sababu utakuwa pesa yake ipata on time, kulingana na rais vile alisema, kama wewe ni mwalimu ubaki kwa mwalimu na kama waona pengine hiyo walimu haifai, uko na kazi nyingine huko nje yenye wafanya nayo yatakikana ya uchague. Sasa uchague uangalie, utabaki kwa walimu ama utafanya hiyo kazi nyingine ya private yenye inakupatia pesa nyingi, si uchanganye masaya huku yachukue yapeleke huku, masaya kule yachukue yapeleke huku. Kuna watu wengi hawana kazi, na hiyo time ambayo yeye anarandaranda hapo katikati, mwingine angebaki pale akasaidia, akasaidia wananchi. Sasa vile rais alisema kama wewe ni mwalimu ubaki mwalimu, kama wewe ni dokta ubaki kwa private. Waona huko ndio kuko sawa, kuna pesa nzuri, angebaki huko huko, hii chasi yake ya udaktari huku kwa serikali ikapata mtu mwingine, ange angepata manufaa pia yeye. Lakini waona, hapo anachezea pande mbili kwa sababu kule anataka na huku anataka, hataki mtu mwingine achukue ile nafasi yake. Sasa hiyo ndio waona, watu wengi hapa wamekaa hawana kazi, wao wameketia huko, wanakula kule, wanakula matumbo tu, wanaangusha huko, na wengine huko wanapata shida. Sasa hiyo si sawa. Angekuwa nalipokuwa usawa kwa kwa wakati. Watu wangefanya kazi vizuri, wakirekebisha hiyo kutakuwa na usawa. Wao, e, ukipewa pesa nzuri, wajua inaweza jipanga mwezi mzima. Kutakuwa na usawa. Haya basi mjadala wa hoja kwa hoja je? Makada, maafisa, wanasiasa huko Kenya wanatia mbele maslahi yao kuliko maslahi ya taifa. Umesikia wanavyozungumza baadhi ya Wakenya. Mjadala wa hoja kwa hoja. mm -hmm. Basi Sandey, naona tuelekee kwenye habari moja mbili ambazo zimeatama kwenye mitandao ya kijamii. Haya, tukianza na mambo ya soka, au soka au haraka haraka soka, hii ni kwamba kunye... kuna tv ya huko Kenya ilikataa kuonyesha mechi. Kulingana na ripoti hii, ilikataa kuonyesha mechi ya Arsenal na Man City, ambao walijimwaga jana uwanjani, na Man City iliwashinda Arsenal mabao matatu kwa sufuri. Kisa na maana ni kwa nini? Mchezaji wa Arsenal Ozil, Mesut Ozil, gazeti hili linaarifu kwamba alichapisha habari ambazo ziliwagusa wa China, kwa sababu alishtumu visa au manyanyaso yanafanyia Waislamu wa huko tukasheshe kweli kweli. Haya, basi, kutokea huko China moja kwa moja, kama tulivyozungumza kwenye barazani leo, kwa mara ya kwanza kwenye historia e, eh, warembo wameshinda, wanawake weusi wa mataji makuu. Hayo ni Miss World, Miss Universe hapa Marekani, Miss USA hali kadhalika Miss Teen USA. Sasa basi, kichozungumza zaidi ni mwanamke au Miss Nigeria, jinsi alivyopokea ule ushindi wa mwenzake mm -hmm, wa kumwona Miss Jamaika amepata Miss World, alirukaruka pale uwanjani akazunguruka ile picha ya kurukaruka imekuwa tweeted mara chungu mzima hii leo, na vyombo vyote vya habari vinazungumzia kwamba kama huyu binti amekuwa na upendo mkubwa wa kiasi hiki, nafikiri wanawake wote wakifanya hivyo itakuwa vizuri sana duniani, bila shaka. Haya basi, shukrani sana Sandey Shomari na mi Patrick Ndwimana, kwa pamoja na produsa wetu Daniel Brown. Tunawashukuru kwa kuweza kufuata matangazo ya VOA Express. Alasiri njema na jioni njema.