Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Imetimia saa 11 alfajiri Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi Afrika Mashariki. Natumai Umeamka salama salmin. Karibu kwa matangazo ya Kumekucha Afrika. Mimi naitwa Kennes Bwire na hapa studio niko mimi Abdushakur Abud pia kushirikiana nawe katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumatatu tarehe 16 Disemba mwaka 2019. Karibuni Katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii, tuna ripoti juu ya kufunguliwa mashtaka rais wa Marekani Donald Trump. Je, wachambuzi wanasemaje? Hofu ya kuondolewa madarakani ndicho kitafanya waamue kuwa watatupilia mbali mashtaka hayo, lakini kusema kweli mashtaka yenyewe yana uzito, ila sasa uamuzi ni uamuzi wa kisiasa si uamuzi wa kisheria. Kongamano kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa la kamilika Madrid bila makubaliano mwafaka jinsi ya kulinda mazingira. Katika makala ya jamii na maendeleo utawasikia raia wa Tanzania wakizungumzia juu ya bima ya afya nam ni hayo tu na mengine mengi ambayo utayasikia katika matangazo haya ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika abdu shakur abud anakusomea habari muhimu za dunia Na habari muhimu kwa alfajiria hii leo ni kwamba rais Abdul Fatah Al Sisi wa Misri anasema kwamba serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa imeshikwa mateka na kundi la wanamgambo na magaidi wenye silaha katika mji mkuu wa Tripoli. Akizungumza na televisheni ya taifa, Al Sisi amesema kwamba serikali ya mkataba wa kitaifa GNA haina uwezo wa kufanya kitu lolote kwa njia huru kwa sababu imechukuliwa mateka na wanamgambo na magaidi. Serikali ya GNA inaungwa mkono na wahasimu wa Misri katika kanda hiyo, Uturuki na Qatar, ambazo uhusiano wao ya Misri umekuwa mbaya tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu. Huko Tripoli kwenyewe, pande zote mbili katika mapigano yanayoendelea karibu na Tripoli yanadai ushindi. Wapiganaji wa kundi la serikali ya taifa, jeshi la taifa la Libya LNA linaloongozwa na kiongozi wa kijeshi anayeshukilia maeneo ya mashariki ya nchi Jenerali Khalifa Haftar, wanadai wanaingia Tripoli tangu kuanza mashambulizi makali siku ya Ijumaa. Kwa upande wao televisheni inaunga mkono serikali ya GNA inadai kwamba mashambulio yameshindwa, wanajeshi wa LNA hawajaweza kuingia katika mji wa Tripoli wangali wa, ngali wa katika vitongoji vya mji mkuu. Wachambuzi wanasema hakuna upande unaonekana utaweza kupata ushindi kamili kwa hivi sasa, ingawa pande zote zinakubaliana kumekuwepo na mapigano makali mwishoni mwa wiki huko Tripoli. Ghasia za kikabila na malumbano kati ya wanasiasa huenda zikalazimisha serikali ya Ethiopia kuahirisha uchaguzi mkuu muhimu wa kihistoria mwezi Mei kulingana na ripoti ya kundi la kimataifa la kufuatilia mizozo, ICG. Kundi hilo la International Crisis Group linaonya kwamba ikiwa mivutano itaongezeka, waziri mkuu Abi Ahmed atalazimika kuchelewesha uchaguzi unaosubiriwa kwa hamu kubwa. Ripoti inaeleza kwamba kampeni inayosababisha mgawanyiko kati ya wananchi na umwagaji damu unashuhudiwa na viongozi wa wagombea viti vya bunge, wakitoa wito kwa wapiga kura kwa misingi ya kikabila, na hali hiyo, inaeleza, inaweza kutumbukiza taifa hilo kati mzozo wa kikabila baada ya miaka mingi ya maandamano na malalamiko kupinga serikali. Chama tawala cha EPRDF kilimteua Abi Ahmed waziri mkuu April 2018 kwa matumaini ya kuleta mabadiliko na utulivu. Kutokana na malengo yake ya mageuzi yenye matumaini makubwa yamempatia Ahmed tunzwe amani ya Nobel mwaka huu, lakini utawala wake umegubikwa na ghasia za kikabila zinazolazimisha watu milioni tatu kukimbia makazi yao. Viongozi wa jumuiya kanda ya Sahel inayofahamika kama G5 wamekutana na Niame, Niger, baada ya shambulizi la wiki iliyopita nchini humo iliyosababisha vifo vya wanajeshi 71 na kutoa wito wa msaada wa kimataifa kukabiliana na wanamgambo wenye itikadi kali za Kiislamu. Rais wa Burkina Faso Roch Marc Christian Cabore, ambaye ni mwenyekiti wa kundi la G7 kwa wakati huu amewaongoza viongozi hao katika dakika moja ya kukaa kimya kwa heshima ya wanajeshi waliouawa kwenye shambulizi dhidi ya kambi la kijeshi karibu na mpaka wa Mali. Kenes Bwira anatusomea ripoti kamili. Rais Kabore amesema mashambulizi ya kila mara yanayofanywa na makundi ya kigaidi katika kanda hiyo yanaelezea siyo tu hali mbaya ya usalama jinsi ilivyo, bali pia umuhimu wa ushirikiano kwa mataifa haya kukabiliana na wapiganaji. Rais wa Niger Mahamadu Isofu amesema kwamba tishio la kigaidi katika nchi za Sahel linaendelea kuwa baya zaidi, akiongezea kwamba mashambulizi yanalenga siyo tu kambi za kijeshi, bali pia raia na viongozi wa kitamaduni kundi la islamic state lilidai kuhusika na shambulizi hilo ambalo mamia ya wapiganaji walishambulia kambi ya kijeshi karibu na mpaka na mali shambulizi hilo lilitokea katika kijiji cha inates magharibi mwa tilaberi ndiyo baya zaidi katika historia ya jeshi la mali tangu mashambulizi ya kundi la kiislamu kuanza mashambulizi niger kutoka mali mwaka 2015 mashambulizi yameenea katika nchi za sahel hasa burkina faso na niger kwa muda wa miezi minne iliyopita, wapiganaji wameua zaidi ya wanajeshi 230 nchini Niger, Mali na Burkina Faso. Maelfu ya raia pia wameuawa wa na zaidi ya milioni moja wamelazimika kukimbia makazi yao. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Polisi katika mji mkuu wa India wa New Delhi wameshambulia chuo kikuu cha Jamia Milia Islamia ambako inaaminika waandamanaji wengi wamekimbilia kujificha baada ya manambano yenye ghasia kuzuka jana katika mji mkuu huo. Polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi kutawanya wanafunzi ndani ya viwanja vya chuo hicho na kuwatoa wanafunzi nje na kuwakamata wengine. Wanafunzi wa chuo hicho maarufu cha Kiislamu cha miaka mia moja wamekuwa wakiandamana na kulalamika dhidi ya sheria mpya iliyotangazwa na serikali ya Delhi inayowapatia uraia wa wahamiaji wa mataifa yote jirani isipokuwa Waislamu. Sheria hiyo iliyotangazwa disemba 11 imezusha maandamano na ghasia kote India, lakini ghasia zimezidi upande wa mashariki mwa nchi ambako kuna chuki zaidi dhidi ya wahamiaji kutoka Bangladesh kwa miongo mingi. Ghasia katika mji mkuu wa India, Delhi, zilianza siku ya Ijumaa. Mfalme Muhammed wa sita wa Moroko ametoa wito wa kupunguza mvutano na Algeria kutokana na ugomvi wa muda mrefu na ugomvi juu ya Sahrawi. Vyombo vya serikali vya Moroko vimetangaza wito wa mfalme katika ujumbe wa kumpongeza Abdulmajid Tebuni kwa kushinda uchaguzi wa rais wa Algeria uliofanyika siku ya Alhamisi. Shirika la habari la Morocco MAP limeeleza kwamba mfalme alirudia tena wito wake wa awali wa kufungua ukurasa mpya wa ushirikiano kati ya mataifa hayo jirani kwa kuaminiana na majadiliano thabiti. Chama cha ukombozi cha Sahrawi cha Polisario kimepigania vita na Moroko kati ya mwaka 1975 hadi 1991 kufikia makubaliano mwisho wa mapambano hayo. Polisario inaungwa mkono na Algeria kwa miongo mingi ikiwa inapigania uhuru wa Sahara ya Magharibi inayofahamika kama Sahrawi. <tune> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Matangazo haya vilevile yanasikika vile kupitia 88.5 Tange FM Tanzania, Lubumbashi FM DRC, Dodoma FM Tanzania, Storm FM Geita Tanzania, Butembo FM na Beni FM DRC, miongoni mwa redio nyingine wa shirika vilevile vile kwenye www voa swahili com. Mkwaju alfajiri. Rais Donald Trump huenda akaingia katika historia kama rais wa tatu wa Marekani kufunguliwa mashtaka na baraza la wawakilishi pale wanachama wa baraza hilo watakapojadili watakapo mashtaka yanayomkabili na, na kupiga kura wiki hii. Trump anakabiliwa na mashtaka ya kutumia vibaya madaraka na kujaribu kuzuia baraza la wawakilishi kufanya kazi yake katika sakata ya kujaribu kutumia Ukraine kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka ujao, elfu mbili ishirini. Nimezungumza na Profesa Fulbert Namwamba anayeanza kwa kueleza mchakato uliosalia wa kumshtaki rais Trump. Hili swala litapelekwa kwenye ukumbi wa bunge la wakilishi. Ah, pale litajadiliwa muda kidogo, halafu watapiga kura ndio itakapoamua kama amepatikana na mashtaka yale. Mashtaka yatapelekwa kwenye bunge la Senate, maseneta watakuwa waamuzi. Yule atakayeongoza mashtaka ni bunge la wawakilishi. Mspika wa bunge la wawakilishi Nancy Pelosi atachagua, uh, maseneta wawili ambao watafikisha hayo mashtaka uh, mwamuzi na msimamizi kwenye mchakato huo atakuwa hakimu mkuu wa Marekani katika baraza la wawakilishi. Unaona, kuna uwezekano wowote kwamba mswada huu ukakosa kupita? mswada huu ukapita, siasa za Marekani ndani ya bunge zinaonekana zitachukua mkondo gani? Mkondo wenyewe uko waziwazi wazi. Kitu kizuri na Marekani kuwa hakuna kubashiri wala hakuna pingamizi. Democrats wamesimama mrengo mmoja, Republicans wamesimama mrengo moja. Kwenye bunge la wawakilishi, Democrats ndio wengi na uh, watapitisha hayo mashtaka sasa. La hofu ikifika kwenye bunge la Senate, Marepublicans ndio wengi. Kwa hivyo kufika kule sasa kumwondoa wadhifa uh, itakuwa kizungumkuti na sifikiri itawezekana. Mashtaka ya matumizi mabaya ya madaraka na kuzuia baraza la wawakilishi kufanya kazi zake ni mashtaka ambayo baadhi ya wabunge wamesema si mashtaka yanafikia hadhi ya kuweza kumchunguza rais na kumfungulia mashtaka, Wademokrat wanaposhikilia kwamba yanastahili kufunguliwa mashtaka. Hapa wale wanaochanganua sheria, wale wamesoma historia ya Marekani kama wewe, ni suala lenye uzito ama ni suala la kubahatisha? Suala lenyewe lina uzito, mashtaka yenyewe yako kinagaubaga. Shida ni kuwa Republican wanaangalia hali yao katika bunge. Wakienda pale mashinani, wafuasi wa Republicans hawataki kusikia haya mashtaka kabisa. Kwa hivyo wanajua kwa wa kikubaliana na mashtaka hayo watangolewa usukani na wapiga kura. Kwa hiyo hiyo hofu ya kung'olewa madarakani ndicho kitafanya waamue kuwa watatupilia mbali mashtaka hayo. Lakini kusema kweli mashtaka yenyewe yana uzito, ila sasa uamuzi ni uamuzi wa kisiasa, si uamuzi wa kisheria. Sheria inawekwa kando kwa masilahi ya kuwasikiliza wale wafuasi wao. Ndio. Uh, uh, kitu ambacho watu wanaoishi nje ya Marekani hawaelewi. Wanafikiri kuwa sheria ni sheria na sheria ni sheria. Ukienda kwenye mahakama mahakama makuu hii sheria kama inaamuliwa, uamuzi unafanyika kwenye bunge au baraza la wawakilishi au baraza la seneti, pale sheria inatupwa kando na ni siasa, siasa ndiye mwamuzi. Mwaka 1868 aliyekuwa rais Andrew Johnson alibaha, alibahatika niseme kuondolewa madarakani kwa kura moja tu mbele ya Senate. Mwaka 1999 aliyekuwa rais Bill Clinton naye alibahatika Senate kumwondolea mashtaka. Historia hii inaweza jirudia, ama historia hii inaweza kufikia mwisho wake wakati wa Trump. La, la, Trump hatatolewa Wajua, Rais Nixon ndiye alikuwa anaenda kutolewa na vyama vyote viwili. Rais Trump hatatolewa na bunge la Seneti, swala la kisiasa si swala la sheria. Hii inakuwa na, na tafsiri gani sasa katika utawala wake ujao na siasa zake, tukielekea mwaka elfu mbili ishirini, miezi kumi na moja kuelekea uchaguzi mkuu, atakuwa amepata kiitwacho kwenye kisima chenye hazina doa jeusi, ni kusema kile wa, wanaita hapa legacy. Legacy yake itakuwa imepata doa jeusi kwa wako hilo doa lejeusi linaharibu historia yako na linaharibu umaarufu wako. Kwa hivyo umaarufu wake utakuwa umeharibika. Swala so, hili linaweza likatumika sana katika kampeni mwaka elfu mbili ishirini kumwekea doa ama kuwekea Wademokrat doa, hilo doa litasaidia upande wa wapiga kura wa Democrat walio katikati, hilo doa jeusi litawasaidia kufanya uamuzi wa kumwondoa wadhifa. Upande wa Republican litakuwa ndio ishara ya ujasiri. Ni Profesa Fulbert na Mwamba akichambua siasa za Marekani kuhusiana na hatua ya kutaka kumfungulia Rais Donald Trump mashtaka Una... Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa tunaendelea na habari za dunia. Maelfu na maelfu ya waandamanaji wa Lebanon wamekaidi amri ya serikali na kujitokeza kuandamana jana nje ya jengo la bunge mjini Beirut, saa chache tu baada ya kuondolewa na maafisa wa usalama waliotumia mabomu ya kutoa machozi na risasi za mpira. Maandamano makubwa yaliyokuwa na ghasia yalifanyika Jumamosi usiku kuamkia Jumapili, ikiwa sehemu ya maandamano yanayoendelea kote nchini kuipinga serikali kwa miezi miwili sasa, maandamano yaliyolazimisha waziri mkuu Sada al Hariri kujiuzulu Oktoba 29. Mashambulio makali yamekuwepo upande wa kaskazini mwa nchi hapo jana ambako waandamanaji walitia moto vituo viwili vya polisi. Waandamanaji waliojitokeza Jumapili mjini Beirut wamekuwa wakiimba na kudai kuchaguliwa mkuu mpya wa serikali ambaye atakuwa mtu huru asiye na uhusiano au ushirikiano na vyama vya kisiasa nchini humo. Mjumbe maalum wa Marekani katika mazungumzo na Korea Kaskazini Stephen Began amekosoa vikali maombi ya serikali ya Pyongyang akiyaeleza ni ya uhasama na hakuwa na lazima inapomaliza muda wa mwisho wa mwaka iliyowekwa inakaribia, lakini kuacha mlango wazi wa kuwepo na mazungumzo mapya, serikali ya Korea Kaskazini inaishikilia Washington kutoa ridhaa mpya ifikapo mwisho wa mwaka huu, wakati utaratibu umekwama tangu mkutano wa viongozi wa nchi hizo kuvunjika mjini Hanoi mwezi Februari. unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika unashirikiana nami kennes bwire nikiwa na abdu shakur abud wawekezaji katika biashara ya madini katika jamhuri ya kidemokrasi ya congo wamekubaliana kushirikiana katika biashara hiyo kwa lengo la kuimarisha utulivu na amani wakisema kwamba madini yametajwa sana katika migogoro ya nchi hiyo kutoka bukavu mitima de la shans na ripoti kamili Wafanyabiashara hao walisema hivyo wakati wa majadiliano mwishoni mwa juma mjini Bukavu, kati yao na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 2018 Daktari Denis Mukwege. Wakati wa mkutano huo wameafikiana kukuza sekta ya kilimo na pia kuchangia katika kuboresha miundo mbinu. Lengo la mkutano huu lilikuwa kuchambua hali ya biashara na uwezekano wa kutumia kazi ya biashara ajili ya kutetea amani na hivyo kuipa thamani tuzo ya Nobel aliyoipata Daktari Denis Mukwege. Kumepita mwaka mmoja, wafanyabiashara hao walisema kwamba baadhi yao wana uchovu wa kuorozeshwa karibuni kila mara katika shughuli za uchimbaji haramu wa madini na kunyonya uchumi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wamesema kwamba wako tayari kufanya kazi kwa amani na kwamba hawataki tena madini ya Kongo yatajwe kama madini ya migogoro, anavyoeleza Dieudonne Kasembo, naibu kiongozi wa muungano wa makampuni ya Kongo, FEC. Ni kwa nini madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanaendelea kuchukuliwa kama madini ya migogoro, wakati kuna nchi jirani ambazo tunajua zinasafirisha madini hayo hayo, licha ya kuwa bado nchi hizo hazina migodi kama na yetu, wakati madini hayo yanauzwa huko katika nchi zingine? Huko hawasemi kwamba ni madini ya damu, lakini wakati madini toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanafikishwa huko nje ili kuuzwa, wanasema kwamba ni madini ya damu. na hisi kwamba hizi ni hatua chafu ambazo zinakuwa na nia ya kudhoofisha uchumi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naibu kiongozi huyo wa FEK, Diedone Kasembo anaendelea kusema, tunaamini kwamba kupitia amani tutafanya biashara nzuri na pia biashara nzuri itasababisha amani. Tunachukua wajibu wa kufanya utetezi huu mbele ya serikali ya Kongo ili vita vikome. Upande wake, Daktari Denis Mukwege amesema kwamba hali ya biashara hadi sasa haijawahi kabisa kuimarika au kutulizwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia unyanyasaji wa kisheria na kifedha, ukosefu wa usalama na uchimbaji haramu wa madini. Mkwege anaamini kwamba ipo siku ambapo vitendo hivyo vitakomeshwa. Si, ikiwa tumekubali kujadiliana na wafanyabiashara ni kusudi tufikie hatua ambapo vita havitatajwa tena, wakati ambapo madini ya Kongo hayatatajwa tena kuwa madini ya migogoro, sababu wakati ule hakutakuwa tena na migogoro, wakati ambapo visingizio vyote vya kutonunua madini ya Kongo vitakomeshwa. Nafurahi kuona wafanyabiashara wanataka fanya utofauti. Daktari Denis Mukwege pamoja na wafanyabiashara hao walitia saini makubaliano ambayo kwa pamoja wanaahidi kufanya utetezi katika ngazi za kitaifa na kimataifa ajili ya kuboresha hali ya biashara nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kufanya miradi kwa manufaa ya wakazi. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Na kongamano la Umoja wa Mataifa kuhusu makubaliano ya hali ya hewa limemalizika mjini Madrid, Uhispania, bila ya kufikia makubaliano, nchi zilizoshiriki zikidai kuongeza juhudi za kupunguza hewa ya kaboni katika mazingira kuanzia mwaka ujao. Wakosoaji hata hivyo, wameshutumu nchi zinazochafua zaidi hewa ikiwemo Marekani na kuzuia athari za mabadiliko ya hali ya hewa zinazoendelea kuongezeka. Kenneth, ripoti ya Liza Bryant inaelezaje kutoka Paris? Kando na Poland, nchi za Umoja wa Ulaya zimeahidi kumaliza kabisa uchafuzi wa hali ya hewa kutokana na uzalishaji wa hewa ya kaboni ifikapo mwaka elfu mbili hamsini. Washiriki katika mkutano wa Madrid wamekubaliana kuimarisha mikakati ya kupunguza hewa hiyo. Hata hivyo wamekosa kukubaliana kuhusu malengo ya wazi, kanuni za kusimamia utekelezaji wa makubaliano kuhusu hewa ya kaboni au namna ya kufadhili nchi maskini kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Hali hiyo inaweka mazingira magumu zaidi kwa mkataba wa Paris wa mwaka elfu mbili kumi na tano kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa utakaoanza kutekelezwa mwaka ujao. Hatukufaulu kupata kile tulidhamiria mara hii lakini tumepiga hatua. Jinsi wengine wengi wameeleza tumeghadhibishwa sana kwamba hatujakubaliana. Mazungumzo hayo yalitawaliwa na ripoti za kutisha kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa huku kiwango cha hewa chafu kutoka viwandani kikiendelea kuongezeka. Wakosoaji wanashutumu nchi zilizoendelea kiviwanda kama Brazil, Australia na Marekani ambazo zimetangaza kujiondoa mkataba huo mwaka ujao kwa kuzuia mafanikio yaliyotarajiwa katika kongamano la Madrid. Ijumaa wanaharakati wenye hasira walimwaga mbolea asil nje ya jengo kongamano lilikuwa linafanyika. right tunayaona kutoka it's kwenye mazungumzo haya yanastahili kuanzisha harakati za kuwepo hali ya hatari. David Wosco ni mkurugenzi wa maswala ya mazingira katika taasisi ya rasilimali za dunia Washington DC nchi zinazozalisha zaidi hewa chafu hazichukui hatua za haraka inayohitajika kuhakikisha dunia salama. Mfuko wa kulinda wanyama wa porini WWF umeshutumu baadhi ya nchi zinazoongoza kwa uchafuzi wa mazingira kwa kuteka nyara mazungumzo hayo na kusema misimamo yao inakinzana kabisa na sayansi, maisha halisi, na wito unaoendelea wa kutaka hatua za haraka kuchukuliwa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Mapema wiki iliyopita kijana mwanaharakati wa mabadiliko ya hali ya hewa raia wa Sweden, Greta Thunberg alishutumu nchi kadhaa kwa kutowajibika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Katika makala ya jamii na maendeleo mwandishi wetu wa Tanzania Lucy Patrick amezungumza na raia wa Tanzania kuhusu bima ya afya nchini humo. Kwa kweli mi naona bei hizi si rafiki kabisa. Jamani, bima ni kitu cha muhimu sana, lakini kwa bei hizi wananchi wa hali ya chini tunashindwa, hasa kama mimi nauza mboga kwa siku nikiuza sana nipate faida labda shilingi elfu moja mia tano au elfu mbili. Hasa hiyo elfu mbili niiweke mpaka nje nifikishe, sijui laki saba na ngapi i kwa ajili ya familia yangu na watoto wangu. Kwa kweli ni ngumu hii bwana, sisi hatuwezi. Bei hiyo ni kubwa sana, si rafiki kwa watu wenye hali ya chini. Ambacho naweza nikazungumza kuhusiana na hili ambayo tunajadili, mimi kwa mtazamo wangu naona ni vizuri ambavyo vimefanywa katika mfuko wa bima ya afya. Tena vizuri sana kwa sababu unajua toka mwanzo ilikuwa ni kama kubweteka hivi. Ukiwa na bima basi mtu anafikiri yani ile inafaa kwa kila kitu. Sasa una- un, ukija kuangalia unakuta kwa namna moja ama nyingine ni kama halikuangaliwa vizuri toka mwanzo. Kwa hiyo lilivyoboreshwa kwa sasa imekuwa vizuri zaidi. Kwanza, maboresho ya kwanza ni kwamba wameongezwa watu wengine ama makundi mengine ambayo walikuwa wamesaulika. Mfuko huu ulikuwa unaonekana kama ni kwa ajili ya wafanyakazi tu, tena wa sekta rasmi, kwa maana ya wafanyakazi wa serikali, lakini sasa umejumuisha watu binafsi wa makundi mbalimbali mbali, kwa namna ambavyo wao wanaona wajiunge na kifurushi kipi. Alafu kingine kimeangaliwa umri, kwa maana kwamba huwezi kufikiria sana kwamba mtoto ambaye yuko chini ya miaka kumi na nane anaweza akaugua presha, kisukari, kuna magonjwa ambayo sio rahisi kuyapata. Sasa wao walivyoweka umri, wameweka umri kulingana na kwamba kwa kadri unavyozidi kukua, uwezekano wa kupata aina ya magonjwa ni mkubwa zaidi. Ukiacha yale magonjwa ambayo uh, tunasema yako nje ya uwezo wetu ni mapenzi ya Mwenyezi Mungu huyo mtu apate, lakini kuna yale ambayo mtu yuko kwenye hatari ya kuyapata kutokana na umri wake. Sasa kwa kadri ambavyo mtu anakuwa vifurushi hivi vimeangalia na kuongeza gharama zaidi. Kwa hiyo kwa mimi naona kama ni ni nzuri na itakuja kuzoeleka tu baadaye, lakini elimu iendelee kutolewa na waelimishe watu zaidi na zaidi, ili watu waelewe na wafahamu ni kwa nini iko hivyo. Asante sana. Kwa upande wangu mimi, mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, National Health Insurance Fund, huu mfumuku umeniumiza sana, umeniumiza sio siri. Nasema hivi kwa sababu moja kuu au mbili na zaidi ni kwamba watanzania wengi vipato vyao ni vya chini. Huwezi ukapandisha maradufu, wajua, wamepandisha sana eh? ni bora hata ungepandisha kidogo, lakini wamepandisha zaidi. Huku kijijini hujapeleka hata elimu, maana ya bima ya afya. Mjini sawa, angalau ingawa ni wengi, nahisi kwenye asilimia 60 mm, ya watu wanaoishi wana mjini wanajua na ndio maana wanakatia bima ya afya wazazi wao ambao wako vijijini. Lakini ukienda vijijini, ukiwaambia hii ni nini, hawajui maana yake. Bima ya afya ilikuwa nzuri zaidi wapeleke elimu kule, ndo uanze ya mambo, kwa sababu wengi hawajui maana ya hii hapa. Nichukue mfano mzuri, mimi ni mkulima wa nyanya, vitunguu, hoho. Kuna wakati mwingine nyanya unahudumia sana sana sana Wakati mwingine bei yake inafika shilingi elfu ishirini na tano kwa debe, lakini wakati mwingine unahudumia sana sana sana sana, bei yake inafika shilingi elfu tisa kwa debe au ndoo. Huyu mtu umwambie kwamba ajiunge kwenye bima ya afya kwa hiyo hela ambayo anaipata kwa ndoo? Hebu kwanza tu wa kweli kwamba wanaoumia sana wako vijijini, hebu watusaidie. Mimi Eli Huruma Peterson Ruinga. Moja ya changamoto iliyojitokeza, wengi wanasema kwamba gharama ni kubwa, na nafikiri lengo la mfuko ilikuwa ni jema sana, lakini tuangalie namna nzuri ya kuweza kumwezesha hata yule mtanzania wa hali ya chini kabisa aweze kupata bima. Na hapa makala yetu inakuwa na inatia nanga. Mimi ni Lucy Patrick, VOA. Shukran Lucy Patrick. Kumekucha Afrika. Abdushakur Abud, tusomee muhtasari wa habari. Rais Abdel Fatah Al Sisi awa, misura, nasema, libe, GNA, wa Misri anasema kwamba serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa GNA imeshikiliwa mateka na kundi la wanamgambo na magaidi wenye silaha katika mji mkuu wa Tripoli. Wakati huo huo, huko Tripoli, pande zote mbili katika mapigano yanayoendelea karibu na Tripoli yanadai ushindi, wakati wanajeshi kutoka mashariki wakisema wameingia Tripoli na wale wa serikali wakisema wamezuiliwa nje. Ghasia za kabila na malumba katika siasa za Ethiopia huenda ikalazimisha serikali kuahirisha uchaguzi mkuu muhimu wa kihistoria wa mwezi Mei kulingana na ripoti ya kundi la kimataifa la kufuatilia mizozo ICG. Viongozi wa jumuiya ya kanda ya Sahel inayofahamika kama G5 wamekutana Neami baada ya shambulizi la wiki iliyopita nchini Niger iliyosababisha vifo vya wanajeshi 71 na kutoa mwito wa kupatikana msaada wa kimataifa kukabiliana na wanamgambo wenye itikadikadi wa Kiislamu katika kanda hiyo. Mfalme Mohammed wa sita wa Moroko ametoa wito wa kupunguza mvutano na Algeria kutokana na ugomvi wa muda mrefu wa Sahrawi. Vyombo vya serikali ya Moroko vimetangaza wito huo wa mfalme katika ujumbe wa kumpongeza Abdelmajid Tebune kama mshindi wa uchaguzi wa rais wa Algeria uliofanyika siku ya Alhamisi na polisi katika mji mkuu wa India wa New Delhi wameshambulia chuo kikuu cha Jamia Millia Islamia ambako inaaminika waandamanaji wengi wamekimbilia kujificha baada ya maandamano yaliyotokea jana mchana. Mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo asubuhi hii, mwelekezi amekuwa Dioden Chuvahiro, hewani nimeshirikiana na Abdu Shakur Abud, mimi naitwa Ken Bwire kutoka Washington DC, tunakutakia asubuhi njema, Jumatatu tulivu yenye mafanikio. Sabalheri.