Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa 117. 102.8 Lubumbashi 96.2 Goma 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrik Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Korea Kaskazini imesema leo hivi Juma Mosi kuwa imefanya jaribio muhimu kwenye kituo chake cha satelaiti ili kuboresha mkakato wa kuaminika wa kuzuia nyuklia. Jaribio hilo limekuja wiki kadhaa kabla ya tarehe ya mwisho aliyojiwekea kwa Marekani kuridhia zaidi katika mashauriano ya nyuklia na hukiwa na vitisho kwa kuanzisha tena majaribio yake ya makombora au nyuklia. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini halikueleza majaribio gani yamefanyika hivi leo na wala kutoa picha zozote. Hata hivyo, limesema majaribio yamefanyika kwenye kituo cha satelaiti cha Sohae Kaskaz... ambako kaskazini wiki moja kabla ilifanya jaribio jingine muhimu la injini ya roketi. Korea Kaskazini imefanya majaribio kumi na tatu ya masafa mafupi na masafa ya kati ya makombora tangu mwezi Juni mwaka huu. Baadhi ya wachambuzi wanabashiri kuwa hivi punde kituo cha Sohahe kikifanya majaribio ya kutumia teknolojia ya kombora la masafa marefu kwenda anga za juu. Mahakama nchini Sudan imemkuta na hatia rais wa zamani wa taifa hilo Omar Al Bashir kwa makosa ya utakatishaji pesa na rushwa, na hivyo kumhukumu adhabu ya kifungo cha miaka miwili kwenye kituo maalum cha ukarabati ikiwa ni hukumu ya kwanza katika mfululizo wa utaratibu wa kisheria dhidi ya Al Bashir ambaye pia anatakiwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kwa shutuma za uhalifu wa kivita na mauaji ya halaiki kuhusiana na mzozo wa Darfur katika miaka ya elfu mbili. Hukumu hiyo imekuja mwaka mmoja baada ya wa waandamanaji wa Sudan kuanza upinzani wao dhidi ya utawala wa kiimla wa Al Bashir. Katika utawala wake wa miongo mitatu, Sudan ilikuwa katika orodha ya Marekani ya mataifa yanayofadhili ugaidi na uchumi wa nchi hiyo ulikuwa katika hali mbaya sana kutokana na utawala mbaya na vikwazo vya Marekani. Kwa mujibu wa sheria Al Bashir mwenye umri wa miaka 75 atapelekwa katika chuo maalum cha mafunzo kwa ajili ya wazee waliopewa adhabu kwa makosa ya uhalifu ambayo si adhabu ya kifo. Maafisa nchini Afghanistan wamesema hivi leo jumaa mosi kuwa waasi wa waso, Taliban wameua wanajeshi ishirini na tano wa serikali ya Afghanistan katika jimbo tete la mashariki la Ghazni. Shambulizi la usiku lilitokea katika wilaya ya Karabagh ambako kundi la wafanyakazi saba siku ya Ijumaa usiku walitumiwa wali, wali, wali, bunduki kwa wanajeshi wachache kwenye wali, kamata bunduki kwa wanajeshi wachache na kuwapiga katika kituo cha jeshi la anga la Afghanistan. Mkuu wa wilaya Ghulam Habib Zarek ameiambia VOA kwa washambuliaji pia walichukua silaha na gari la kijeshi kwenye kambi hiyo kabla ya kukimbia na kujiunga na waasi katika eneo hilo. Amesema wanajeshi wawili wa Afghanistan wamejeruhiwa katika tukio hilo. Taliban imedai katika taarifa yake kuwa shambulizi hilo limeua wana usalama thelathini na mbili na wapiganaji wake wamekamata kituo, ingawaje madai ya waasi mara nyingi huwa wanaongeza chumvi. Shirika la kimataifa la misaada linasema waasi ambao wamewateka wafanyakazi sita wa binadamu huko kaskazini mashariki mwa Nigeria mwezi Julai na no kusababisha wanne kati yao kuuawa. Action Against Hunger imesema jana Ijumaa kuwa dai la karibuni limebainisha idadi kubwa ya vifo ni watano huku mateka wa kwanza akiwa ameuawa mwezi Septemba. Shirika la misaada limeomba kuachiliwa kwa, kwa mfanyakazi wake anayeitwa Grace ambaye bado anashikiliwa mateka. Shirika hilo limesema katika taarifa ya mwezi Julai kwa mfanyakazi wa Action Against Hunger, madereva wake wawili na wafanyakazi watatu wa Wizara ya Afya walitekwa wakati wa kigawa misaada ya kibinadamu kwa watu wenye shida sana katika jimbo la Borno. Wanamgambo wanaaminika kuwa na wanachama wa Islamic State katika kanda ya Afrika Magharibi, kundi ambalo lilijitenga kutoka kundi la wanamgambo la Boko Haram. Wakati mji wa New Delhi nchini India ukiwa umegubikwa na hewa chafu, watu wengi wanajitahidi kupumua au kukohoa au kibaya zaidi, wamekumbwa na matatizo makubwa ya kupumua. Baadhi ya wakazi wanaelekea kwenye eneo la maduka makubwa ili kuweza kupata kifaa maalum cha kuvuta hewa, wakati mji ukiwa na kile ambacho kinajulikana kama baa ya kwanza ya hewa ya oksijen. Wanalipa kiasi cha dola nne mpaka saba kwa kuvuta hewa hiyo. Miongoni mwa wale ambao wanatumia mirija iliyowekwa kwenye pua zao dakika kwa dakika kumi na tano ili kuvuta hewa safi ya oksijen ni mfanyakazi ni Sheima Nchanda. Anasema imekuwa ni muda mrefu sasa, anaona raha sana kuvuta hewa hiyo safi tangu mwanzoni mwa kipindi cha majira ya baridi, wakati viwango vya hewa viko juu mno na hivyo wateja wengi zaidi wamekuwa wakienda eneo hilo kuvuta hewa kwenye baa hiyo ya Oxypure ambayo imefunguliwa mapema mwaka huu katika mji huo wenye hewa chafu zaidi sana duniani. <tune> Maswali na majibu. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika maswali na majibu, kipindi cha mwisho cha mwaka elfu mbili kumi na tisa. Asanteni sana kushiriki pamoja nasi. Msikose kwa nasi katika mwaka mpya. Kwa niaba ya wenzangu wote, kipindi cha maswali na majibu kinawatakieni nyote kila laheri za mwaka mpya. Lakini bila kupoteza wakati, na kabla ya salamu hizo zote, ninasema asanteni kwa maswali yenu na hivi namkaribisha Kennes Bwire atusomee maswali ya kipindi cha mwisho cha mwaka elfu mbili kumi na tisa. Karibu Kennes. Asante sana Abdu Shakur Abud, hii leo anayebahatika kutufungulia uwanja ni wewe, Klasta Gotha Muksir. Sijui uko wapi, lakini una maswali sita yanayohusiana na kisiwa cha Marekani cha Guam. Abdu Shakur, kazi unayo leo unaanza na kujibu maswali sita kutoka mtu mmoja tayari. lu maswali sita haya, Kenneth, niko tayari. Hebu tuende tusikilize, basi labda maswali mafupi haya. Kwanza, klasta anataka kufahamu historia ya jiografia ya kisiwa hiki cha Guam ni ipi? Pili, anauliza kwa nini kinamilikiwa na Marekani. Tatu, je, raia wake ni wa Marekani na je, wanashiriki uchaguzi wa Marekani? nne anataka kujua faida yake kubwa kwa Marekani ni ipi? Muksiri pia anataka kujua vipi hakuna taifa lolote limejaribu kuipokonya Marekani kisiwa hiki. Sita anataka kufahamu mengineyo ya msingi kuhusu kisiwa hiki, yaani kwa kifupi, anataka historia ya kisiwa hicho na yale ambayo wewe Abdu Shakur Abud unayafahamu ambayo huenda hajauliza na ni ya muhimu kwake kujua. Kazi kwako, unasemaje? Hey, ni mlolongo wa maswali na kwanza kuanza juu ya jiografia na historia fupi ya kisiwa hicho cha mbali kabisa cha Marekani. Kinapatikana kwenye kanda inayofahamika kama Oceania ambako kunapatikana Microasia, Australasia, Melanesia na Polynesia ikiwa ni visiwa vilivyoenea kuanzia maeneo ya mashariki hadi magharibi ya bahari ya Pacific. Guam ni kisiwa cha magharibi kabisa ya Marekani chenye urefu wa kilomita 50 na upana wa kilomita 19 na wakazi laki moja elfu sitini na saba kulingana na takwimu za mwaka 2016. Kwa hivyo unaona sio kisiwa kikubwa. Mji mkuu wake unaojulikana kama Hagtan, na mji wenye wakazi wengi ni Dedeo. Wazao wa kisiwa hicho wanafahamika kama wa Chamorros, wanasemekana walifika kisiwani humo miaka elfu nne iliyopita wakijulikana hivi sasa kama wa Guamanians. Msafiri wa Kireno Ferdinand Magellan akitumikia serikali ya Hispania anasemekana alikuwa mzungu wa kwanza wa Ulaya kutembelea kisiwa hicho tarehe 6 Machi mwaka 1521. Guam ikatawaliwa na Hispania kuanzia mwaka 1668 baada ya walowezi wa Hispania kuwasili huko kati ya karne ya 16 na kumi na nane. Guam ilikuwa kituo muhimu kwa meli za biashara za Hispania zilizokuwa zikisafiri kati ya Ufilipino na Mexico, upande wa pili wa bahari ya Pacific. Kisiwa kilitekwa na Marekani Juni 21 mwaka 1898, wakati wa vita kati ya Hispania na Marekani, kulingana na vitabu vya historia. Na chini ya makubaliano ya Paris, Hispania ikakubali kukabidhi Marekani kisiwa cha Guam hapo Disemba 10 mwaka 1898, na hicho ni kati ya visiwa 17 vya dunia ambavyo havijitawali wenyewe chini ya orodha ya Umoja wa Mataifa. Guam ilikaliwa na Japan kwa miaka miwili na nusu wakati wa vita vya pili vya dunia, na marekani kuiteka tena Julai 1944. Sasa kujibu swala lako la pili, linamilikiwa na Marekani maanake kilikabiliwa na Hispania na hakikupatiwa uhuru, na wananchi walipendelea kubaki chini ya utawala wa Marekani. Umuhimu wake basi kwa marekani ni umuhimu wa kijeshi, kwani ni kisiwa kinachopatikana katika eneo muhimu la Asia, kati ya Japan, Korea, China na Australia. Jeshi la Marekani lina kambi kubwa huko, ili kuiwezesha kufuatilia matukio katika bahari ya Pacific. Kwa upande wa mapato ya Guam ni utalii hasa, watalii kutoka Japan hutembelea kisiwa hicho, pamoja na watalii kutoka Korea Kusini, Marekani hapa, wafilipino na wa Taiwan. Serikali na siasa ni kwamba kuna gavana anayechaguliwa na wakazi akiongoza bunge la baraza moja peke yake lenye wajumbe 15 na lina mjumbe mmoja katika baraza la wakilishi la hapa Marekani mjini Washington ambaye hana haki ya kupiga kura katika mkutano wa baraza la wawakilishi, lakini anaweza kushiriki katika kamati za baraza, kutoa maoni na kupiga kura au mapendekezo. Wakazi wa Guam bila shaka wanashiriki katika uchaguzi wa rais, lakini katika hatua ile ambapo baraza la wajumbe kutoka majimbo mbalimbali ambayo ndio inaamua na kumchagua rais hawana mwakilishi. Kwa hivyo kura zao wanazozipiga inakuwa tu ni idadi ya wapiga kura walioshiriki, lakini haina athari zozote katika matokeo ya uchaguzi wa rais. Guam inataka kupewa hadhi ya Commonwealth sawa na maeneo mengine mawili ya Marekani, Puerto Rico na visiwa vya Mariana Kaskazini, lakini serikali kuu ya Washington imekataa. Kuna tume ya kuelimisha wakazi juu ya kujipatia uhuru na utawala wao, inayoelimisha wakazi faida za kubaki kuwa Marekani na faida za kuwa huru. Umoja wa Mataifa unapendelea Guam ipate madaraka makubwa zaidi ya kujitawala wenyewe. Basi haya ni maelezo juu ya Gwama, lakini Kenneth hapa kidogo pama ulivyosema, hebu nieleze zaidi juu ya kisiwa hicho. Hebu sikiliza kidogo muziki wa Chamoro kwa Kichamoro, muziki mtamu kabisa ulotulia, uliotulia. Tukiendelea na maswali na majibu hivi sasa, ninavuta swali lako Pius Dankara wa Dodoma. Unasema unataka kufahamu nchi masikini kuliko zote duniani, hey. <laughs> na unataka kujua ni kwa nini nchi hiyo iwe maskini kiasi hicho, kwamba ndiyo maskini kwa zote duniani. Hapa kuna kazi: ya kwa nini nchi hiyo ni maskini na umaskini unaoikumba nchi hiyo. Abdu Shakur, kazi kwako kweli kabisa Kenneth ni kazi kwani kuna vigezo mbalimbali vya kupima na baada ya kufanya uchunguzi kuna taasisi mbalimbali zinazotoa orodha zinazotofautiana kwa mfano taasisi ya wakazi duniani world population review inahitaja liberia ndio nchi maskini kabisa ikiwa na pato la wastani la kila mtu la dola mia saba na kumi kwa mwaka, ikifuatiwa na Jamhuri ya Afrika ya Kati, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo pato la wastani la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni dola mia nane sabini. Ukurasa wake unasema unapima madeni ya nchi na mapato na kupata wastani Ukilinganisha kwenye ukurasa wa Concern Worldwide US, Niger inatajwa nchi masikini kabisa, na sababu zinaelezwa ni kwamba pato la wastani GNI ni dola mia tisa na sita, matarajio ya kuishi ni miaka sitini nukta nne na ukosefu wa elimu ndio sababu kuiweka nchi hiyo kuwa masikini kabisa. Na hii pia ni kulingana na ripoti ya maendeleo ya binadamu ya Umoja Mataifa. Jamhuri ya Afrika ya Kati inachukua nafasi ya pili ikifuatiwa na Sudan Kusini. Lakini sasa kulingana na ripoti ya maendeleo ya binadamu ya Umoja Mataifa, Jamhuri ya Afrika ya Kati inachukuliwa ndio nchi maskini kabisa, ikifuatiwa na Sudan Kusini. Na hivyo ripoti ya kuweza kufuatiliwa zaidi au kuaminika labda ni Umoja Mataifa, ambapo Jamhuri ya Afrika ya Kati ndiyo nchi maskini, ikiwa nafasi ya 188 kwa umaskini duniani, ikifuatiwa na Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Umoja wa Mataifa unaangalia maswala chungu nzima: maendeleo ya binadamu, maendeleo ya nchi, mapato, madeni na kadhalika uweza kuweka wastani nchi gani maskini afrika ya kati ina utajiri wa almasi lakini uongozi mbaya wa kisiasa umesababisha nchi hiyo kuwa maskini kabisa duniani hivi sasa zamu ni yako henry kideula wa njombe nchini tanzania unauliza hivi mgogoro wa kivu jamhuri ya kidemokrasia ya kongo unatokana na nini na waasi wa uganda wanaingiliaje kufanya mauaji nchini kongo Unasema unataka kufahamu mzozo huo kwa undani. Swali zuri sana. Kwa nini mzozo wa Kivu ni mkubwa na unaendelea kwa muda mrefu, na hawa wapiganaji wa Uganda ni wale wale wa kundi la ADF? Twende kazi, Abud. Sasa Kenneth, hawa ADF wanatoka huko kwenu Uganda, unaweza kueleza kwa nini wamejiingiza huko DRC? Abud: kwa kweli, ADF au kirefu chake Allied Democratic Forces ni kundi Lililoundwa na Jamili Mkulu, aliyekuwa na itikadi kali za kihafidhina. Alizaliwa akiwa Mkatoliki akiwa na jina la David Steven, lakini aliposilimu akajiunga na kundi la Tablik Jamaat na kufuata itikadi kali alipokwenda Khartum, Sudan, miaka ya 1990 ambako inasemekana alikutana na Osama bin Laden na hapo kupata imani hizo Kiislamu, ADF linaungana na kundi jingine la waasi la National Army for the Liberation of Uganda kwa kifupi wanaita NALU, lililoundwa baada ya kuangushwa kwa utawala wa Idi Amini, na kundi jipya kujulikana kama adf nalu Lengo lao la awali lilikuwa kuipindua serikali ya rais Yoweri Museveni aliyoko madarakani sasa na kuunda jamhuri ya Kiislamu. Kulingana na duru za kijasusi, kundi lilipata fedha zake kutokana na biashara haramu ya madini kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya Congo na inaaminika kwamba ADF lilishirikiana na makundi ya Al shababu ya Somalia na lile Lords Resistance Army la Joseph Konyi ndani ya Uganda. ADF lilipambana mara kadhaa na jeshi la Uganda kati ya mwaka 1998 hadi mwaka 2013 ilipoingia Kivu nchini Congo. Hapo basi ndipo likaanza kufanya maafa, kushambulia watu, kuua watu, kupora na mengine mengi. Vilevile Abdu Shakuru umalize kujibu swala la bwana Kideula. Asante sana, maelezo kamili ya ADF. Na kwa upande wa mgogoro wa Kivu Kaskazini ni mchanganyiko wa mambo, kulingana na wachambuzi na wafuatiliaji wa mgogoro huo, pamoja na vyombo vya habari, ikiwa pamoja na Sauti ya Amerika, ambapo tunafuatia kwa makini sana mgogoro wa Kivu Kaskazini. Lakini kufuatana na ripoti za vyombo mbalimbali vya habari na taasisi za kufuatilia matukio ya Kongo ni kwamba vita vya Kivu Kaskazini, kwa upande moja, vilianza na ugomvi wa kabila, na upande wa pili kuendelea kwa uchimbaji na biashara mwa madini. Itakumbukwa, huko ndiko kulikoanza vita vya Kongo vilivyohusisha mataifa jirani hadi makubaliano ya amani kufikiwa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Utakumbuka vita va Kongo vilianza baada ya Laurent Kabila, baba yake Joseph Kabila, kuchukua madaraka. Sasa kulingana na ripoti zetu, kufuatana na habari hizo vita hivyo vya mashariki ya Kongo ni kwamba baada ya makubaliano ya amani kufikiwa kumaliza vita kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ghasia ziliendelea huko Kivu Kaskazini. Baada ya makundi yote kukubaliana, kulikuwepo na baadhi ambayo hayakuridhika na kukatokea maafisa watatu wa kundi la RCD kama watakumbuka, waliojiondoa na kuunda kundi lao, na mmojawapo ni Laren Kunda aliyeunda kundi la kijeshi la CNDP akianza uwasi mwaka elfu mbili na sita kulinda masilahi ya Wabanyamulenge ambao ni Watusi kutoka Rwanda walioishi Congo kwa miaka mingi bila ya kutambuliwa wakapambana na jeshi la taifa. Halafu kukakuwepo na kundi la wahutu kutoka Rwanda baada ya ma mauaji ya halaiki ya Rwanda, FDLR waliokimbilia Rwanda kuingia Kongo, wakapambana na CNDP. Halafu baada ya hapo CNDP pakatokea kundi lilijojitenga ambalo lilijulikana kama M23 ambayo ilichukua mji wa Goma kwa muda fulani. Kwa hiyo huo ni upande mmoja wa vita. Unakuta kwamba makundi mbalimbali mbali ya kikabila ilijitokeza, makundi mbalimbali mbali ya maimai vilevile ya Kikongo yamejitokeza. Kulingana na Umoja Mataifa, kuna hadi makundi sabini yenye kuendesha shughuli zao katika jimbo hilo. Halafu upande mwingine Global Witness inaeleza kwamba wanunuzi wa madini ya Kongo kwa njia isiyo halali wanapeleka silaha na kuchochea pia vita hivyo, na kwa upande wa waasi wa Uganda, Kenneth ametufafanulia vya kutosha. Kwa hivyo utakuta kwamba kuna mchanganyiko wa mambo ambayo yanasababisha vita huko Kivu Kaskazini havimaliziki hivi sasa navuta maswali ya Golgota Magabe, mkono wa GGM unit gate Tanzania, unauliza ni kwa nini Rais Donald Trump amekuwa na tuhuma nyingi kwa nchi yake, hususan kwa wasaidizi wake. <laughs> Hapa Abdu Shakur Abud, sijafahamu vizuri swala la Golgota Magabe. Je, wewe unalifahamu? Mimi hapa Kennes ninadhani anataka kusema kwa nini anatuhumiwa kwa mambo mengi, pamoja na wasaidizi wake. Ndio maana unatajwa kama bingwa wa kipindi hiki jamaa, mm -hmm. Sasa Golgota pia anauliza kwa nini Trump amewekea nchi nyingi vikwazo? Nini chanzo cha vikwazo hivyo vyote? Bingwa wa majibu, twende. Asante sana Kenneth kwa maswali hayo mazuri, lakini inabidi tumwambie msikilizaji wetu Golgota kwamba maswali yake hayo tunaweka kiporo hadi mwakani. Usikose kusikiliza kipindi hiki mwakani, maanake BMJ Muridhi ananaambia kipindi chake wakati wake umefika kukuleteni viji mambo. Basi kwa niaba yako wewe Kenneth Bwire, mimi ni Abdu Shakur Abud, nikisema kipindi hichi cha mwisho cha mwaka elfu mbili kumi na tisa tunatoa shukrani na tunatoa shukrani kubwa kwa wasikilizaji walioshiriki na kuhakikisha kipindi kinaendelea. Tusikose kuwa pamoja katika kipindi hichi hapo mwakani. Basi hadi hapo na Sema heri za mwaka mpya, kwa herini barabara kabisa. Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukisikia kitambulisho hicho sina shaka unajua kwamba ni wakati umewadia, ambapo mimi huingia hapa studio kukuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Murithi. Safari yetu ya viji mambo inaanzia hapa hapa Marekani. Msichana mmoja mwenye umri wa miaka saba amekuwa ndiye gumzo hapa Marekani kwa ujuzi wake wa kukata nywele. Alija Hernandez amekuwa akikata nywele katika mji wa Houston, jimbo la Texas, ambalo liko kusini mwa hapa Washington, ambako baba yake Franki Hernandez pia ni kinyozi kwa mujibu wa shirika la habari la KTRK, Elijah alianza kukata nywele akiwa na umri wa miaka minne na kulingana na babake alianza kuonyesha azima ya kuwa kinyozi akiwa mtoto mchanga sana, miezi michache tu baada ya kuzaliwa. Hebu msikie msichana huyu mdogo Elijah akieleza mtindo upi ambao anapenda sana kuwanyoa wateja wake. Shows like detail of, of your haircut. anasema hapo kwamba kuweka fedi kwenye nywele kunasaidia kuonyesha dhahiri ni mtindo gani ambao mtu amenyolewa. Babake mtoto huyo amesema kwamba hata ingawa hajafikia umri wa kupata kibali rasmi cha kuwa kinyozi, anaweza kukata nywele kwa ustadi zaidi kuliko vinyozi wengi sana watu wazima. Tayari msichana huyo ameshiriki katika mashindano mbalimbali mbali ya vinyozi kote Marekani. Alaija amesema anatumai kwamba anaweza kuwa kielelezo kwa watoto wengine. Msikilizaji, picha na video zilizowekwa kwenye mitandao ya kijamii zinamwonyesha msichana huyu akiwa na ustadi mkubwa wa kunyoa nywele na wateja wakiwa wamepanga foleni, wamepiga foleni kuingia kwenye maskani ambayo yeye na babake hufanya kazi hii ya kuwanyoa wa watu. Sijui kama wewe msikilizaji, unaweza kukubali kunyolewa na msichana wa miaka saba? Labda ukiona kazi anayoifanya, huenda ukabadilisha mawazo yako. Tukiachana ya na hayo, polisi nchini Ufaransa wameeleza kushangazwa kwao na mauaji ya mamia ya sungura wa nyumbani katika mji wa Britani ulio magharibi mwa nchi hiyo. Ajabu ni kwamba sungura hao wamekuwa wakiuawa na kuachwa nje ya makazi yao. Cha kustajabisha hata zaidi ni kwamba hakuna mshukiwa yeyote aliyekamatwa, licha ya kwamba visa hivyo vimekuwa vikifanyika mara kwa mara katika maeneo mbalimbali. Shirika la habari la Reuters limeonyesha picha ambazo ni za kuhuzunisha, zikiwaonyesha wanyama hao wakiwa wamekufa nje ya makazi yao. na tukisalia kwa masuala ya wanyama wanaofugwa manyumbani, maelfu ya watu walijitokeza kwenye kanisa moja mjini Madrid, Uhispania, wiki hii wakiwa wamebeba ndege, paka na mbwa. Sherehe hiyo ya kipekee imefanyika katika kanisa moja kwa heshima ya Mtakatifu Antoni ambaye inaaminika aliwapenda sana wanyama alipoishi hapa duniani maelfu ya miaka iliyopita. Na kwa hayo kuhusu wanyama wanaobarikiwa. Naona taimu zangu kwenye ukuta hapa, msikilizaji, zinaniambia ning'atuke. Makala haya kama kawaida, hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyoada, na kuacha kwa kauli ya wiki hii kwamba hata wanyama wanahisia kama binadamu. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo oh. Asante sana BMJ Muridhi, tutakutana tena mwekani kwa kipindi cha viji mambo. Na sasa basi, nakusomea mukhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Korea Kaskazini imesema hivi leo Jumamosi kuwa imefanya jaribio muhimu kwenye kituo chake cha satelit ili kuboresha mkakati wa kuaminika wa kuzuia nyuklia. Jaribio hilo limekuja wiki kadhaa kabla ya tarehe ya mwisho waliojiwekea kwa Marekani kuridhia zaidi katika mashauriano ya nyuklia na huku kukiwa na vitisho kwa kuanzisha tena majaribio yake ya makombora au nyuklia. Mahkama nchini Sudan imemkuta na hatia rais wa zamani wa taifa hilo Omar al-Bashir kwa makosa ya utakatishaji pesa na rushwa, na hivyo kumhukumu adhabu ya kifungo cha miaka miwili kwenye chuo maalum cha mafunzo ikiwa ni hukumu ya kwanza katika mfululizo wa utaratibu wa kisheria dhidi ya al Bashir ambaye pia anatakiwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kwa shutuma za uhalifu wa kivita na mauaji ya halaiki kuhusiana na mzozo wa Darfur katika miaka ya elfu mbili. Maafisa nchini Afghanistan wamesema hivi leo Jumamosi kwa waasi wa Taliban wameua wanajeshi ishirini na tano wa serikali katika jimbo tete la mashariki la Ghazni. Shambulizi la usiku lilitokea katika wilaya ya Karaba ambako kundi la wafanyakazi saba siku ya Ijumaa walishambuliwa kwenye kituo cha jeshi la anga la Afghanistan na wakati mji in wa New Delhi nchini India ukiwa umegubikwa na hewa chafu, watu wengi wanajitahidi kupumua au kukohoa au kibaya zaidi, wamekumbwa na matatizo makubwa ya kupumua. Baadhi ya wakazi wanaelekea kwenye eneo la maduka makubwa ili kuweza kupata kifaa maalum cha kuvuta hewa. Huo ulikuwa ni muktasari wa habari, na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.