Kumekucha, Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Imetimia saa 11 alfajiri Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi Afrika Mashariki, natumai umeamka salama salmin, karibu kwa matangazo ya Kumekucha Afrika. Jina langu ni Kennes Bwire na hapa studio mko pamoja na Abdu Shakur Abud, vilevile nikikukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa tarehe 13 Disemba mwaka 2013. Karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti juu ya uchaguzi mkuu wa Uingereza ambapo chama chake waziri mkuu Boris Johnson kinaelekea kupata ushindi mkubwa. Viongozi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo waanza kampeni ya kutoa elimu kwa raia kulinda mazingira kwa kupanda miti katika hatua ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Na mimi nawaza kama kila mtu akashikamana kwa akakamata pozisyo ya kwake kwa wakati, unakata mti moja unapanda mia moja, mina wata stabilite itakuwa na mambo, itakuwa vizuri. Na katika makala yetu ya vyoe mitaani, utasikia maoni ya wakazi wa Bukavu wakizungumzia sala la kutoa mahari. Wale wanabishanaka juu ya mali ni ukosefu wa akili, wengine wanatwala watoto kama vile biashara, na japo sio biashara ni mtoto unapatia mwingine, sababu ule mume unampatia atamuchunga miaka mingi kuliko we mwenyewe ulimupana. Haya ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika Kumekucha Afrika. Abdu Shakur Abud anakusomea habari muhimu za dunia. Nam, wapenda wasikilizaji, habari muhimu za alfajiri ya hii leo ni kwamba wabunge wa kamati ya sheria baraza la wawakilishi la Marekani linalodhibitiwa na chama cha Demokrati kwa siku ya pili mfululizo wamekuwa wakijadili juu ya vifungu vya mashtaka mawili yanayotarajiwa kufunguliwa dhidi ya rais Donald Trump katika mabishano makali kwa saa kumi na mbili sasa zinaendelea. Kuanzia saa tatu asubuhi hii, wabunge wa Democratic wamekuwa wakitetea mashtaka mawili ya kutumia vibaya madaraka yake, pale rais Trump anatuhumiwa kumhimiza rais mwenzake wa Ukraine kufanya uchunguzi dhidi ya mpinzani wake wa kisiasa, na shtaka la pili, kuzuia mkondo wa sheria ya bunge kufanya kazi kwa kukataa kutoa hati zinazohitajika na kuto waruhusu mashahidi wanaohusika na kadhia hiyo kuwasilisha ushahidi wao mbele kama wa ya kamati za bunge. Wa Republican wanashikilia kwamba mashtaka hayo yana kasoro, na wa Democrats wanaharakisha utaratibu bila ya kuwasikiliza mashahidi wengine, na wanataka tu kumwondoa madarakani rais Trump aliyewashinda katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Watu ishirini na tatu wanaripotiwa kuambukizwa na virusi vya Ebola mnamo siku nne zilizopita mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako ghasia zinazuia juhudi za kumaliza janga hilo linayoendelea kwa miezi 16, sasa. Maafisa wa afya wanaripoti kwamba watu kumi wameripotiwa kuambukizwa Jumanne peke yake mjini Mabalako katika jimbo la Kivu Kaskazini baada ya watu sita kuambukizwa Jumatatu, kulingana na kamati ya kupambana na ugonjwa huo CMRE nchini humo. Taarifa inaeleza kwamba watu watatu kati ya sita walioambukizwa ni waganga wa kitamaduni. Siku ya Jumatano, watu watatu wanasemekana waliambukizwa Kivu Kaskazini, ambapo mmoja yuko katika mtaa wa Biena ambako hapakuwepo na ripoti za uambukizaji mnamo siku 85 zilizopita. Zaidi ya watu 2200 wamefariki tangu janga hilo kutangazwa tarehe mosi Agosti mwaka jana huko mashariki ya Congo. Ukusanyaji wa maoni baada ya wapiga kura wa Uingereza kupiga kura zao hapo jana unaonyesha kwamba chama cha kihafidhina cha waziri mkuu Boris Johnson kitapata ki viti vingi bungeni kwa kiasi cha viti 86 zaidi ya idadi inayohitajika na hivyo kupata wabunge wa kutosha kumwezesha kiongozi huo kuondoa Uingereza kutoka Umoja Ulaya ifikapo Januari 31 pamoja na kuweza kuunda serikali bila ya haja ya kushirikiana na chama kingine. Kenes Bwire anatusomea ripoti kamili. Wakati kura zinaendelea kuhesabiwa kufuatia uchaguzi muhimu wa Uingereza, ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba kwa ujumla chama cha Conservative kinatarajiwa kupata viti 368 na idadi hiyo inatosha kwa chama hicho kudhibiti bunge lenye viti 650 na waziri mkuu Johnson kuendelea kuwa waziri mkuu. Chama cha Leba kinatabiriwa kupata viti 191 chama cha Scottish National kikipata viti 55 na kile cha Wademokrat wa Liberali kikitarajiwa kupata viti kumi na tatu. Matokeo rasmi yanatarajiwa kutolewa baadaye hii leo mara tano katika chaguzi zilizopita ukusanyaji wa maoni baada ya upigaji kura umekuwa ukitoa matokeo yaliyo sahihi isipokuwa mara moja tu mnamo mwaka elfu mbili kumi na tano wakati ulitabiri vyama vyote kukosa kupata idadi inayohitajika kudhibiti bunge, lakini ni chama cha Conservative kilichoshinda uchaguzi huo kwa viti kumi na nne zaidi ya ilivyotabiriwa. Waziri wa fedha kutoka chama cha Leba John McDonnell amesema hatima yake na ya kiongozi wa chama chake Jeremy Corbyn itaamuliwa baada ya matokeo rasmi ya uchaguzi huo yatakapotolewa. Wachambuzi wanasema chama cha Leba kitabidi kubadili uongozi wake wote kutokana na matokeo hayo baada ya kupendekeza mageuzi makubwa ya kiuchumi na kijamii na kukataliwa na Waingereza. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Viongozi wa Ufaransa wanasema wako tayari kwa majadiliano juu ya mageuzi makubwa ya mfumo wa malipo ya uzeeni yaliyozusha hasira na mgomo mkubwa wa kitaifa uliositisha usafiri wa umma kote nchini. Wakati huo huo, vyama vya wafanyakazi vinaonya kwamba vitaendelea na mgomo mnamo kipindi hichi chote cha siku kuu za mwisho wa mwaka hadi pale serikali inafutilia mbali mpango huo. Rais Emmanuel Macron, ambaye hadi sasa hajazungumza sana juu ya mpango wake huo mkuu wa mageuzi, aliwaambia waandishi wa habari mjini Brussels jana kwamba huu ni wakati wa mashauriano. Naye waziri mkuu Edwardo Philipe, aliyeuliza alioeleza mpango huo kwa kina siku ya Jumatano, anasema yuko tayari kuwaita viongozi wa vyama vya wafanyakazi kuanza tena mashauriano juu ya mageuzi hayo. Filipe anapendekeza majadiliano kuanza mapema wiki ijayo. Vyama vya wafanyakazi kwa sauti moja vimepinga mpango wake na kuwepo na mfumo mmoja wa malipo ya uzeni unaobadilisha pia umri wa kustahafu kutoka miaka sitini na mbili hadi sitini na nne kwa watu watakaoajiriwa kuanzia hivi sasa. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeliambia shirika la habari la Ufaransa la AFP kwamba serikali inawarudisha nyumbani wanadiplomasia watatu baada ya kutenda makosa makubwa. Balozi wa Kongo nchini Japan, Didier Kithima bin Ramzani, anatuhumiwa kwa kuuza urithi, urathi wa kitaifa bila ya kueleza zaidi. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Kongo Marie Tumba amesema katika barua kwamba wanadiplomasia wengine wawili kwenye Umoja wa Mataifa mjini New York na Geneva wameamrishwa kurudi nyumbani kukabiliwa na utaratibu wa ukosefu nidhamu ulioanzishwa dhidi yao. Wizara ya mambo ya nchi za nje haikueleza shirika la AFP sababu za kuitwa kwa wanadiplomasia wawili wa Umoja wa Mataifa isipokuwa kueleza kwamba wametenda ukiukaji mbaya sana wanadiplomasia Ignacia Gata Mavita na Zenon Mukongo Ngai watarudi Kongo baada ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kupiga kura siku chache zijazo juu ya kuongeza upya muda wa jeshi la kulinda amani MONUSCO nchini humo. <tune> Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Tunasikika pia kupitia Tanga FM, Dodoma FM Tanzania, Stom FM Geita Tanzania, Lubumbashi FM, Butembe FM na Beni FM DRC. Matangazo haya vilevile yanasikika moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom kwa juu alfajiri. Asante sana Kenneth, basi tukiangalia habari muhimu alfajiri ya hii leo ni kwamba kumekuwa na uchaguzi mwingine muhimu mbali na Uingereza, kule Algeria ambapo kura zinahesabiwa hivi sasa. Hata hivyo, wafuatiliaji wa uchaguzi wanasema idadi ya wapiga kura katika uchaguzi huo haikuwa kubwa, ilikuwa ndogo. Hakuna ripoti zikieleza kuwepo machafuko katika sehemu mbalimbali za nchi, ingawa kumekuwepo na maandamano kupinga uchaguzi huo. Edward jerani ametuandalia ripoti kutoka Cairo. Kenneth, basi ripoti inaelezaje? Mamia ya waandamanaji waliokusanyika nje ya jumba la posta mjini Aljas ambapo maandamano makubwa yalianzia, wakipaza sauti zenye ujumbe wa kupinga uchaguzi mkuu wa urais uliokuwa ukiendelea Alhamisi. Baadhi ya waandamanaji walisikika wakipaza ujumbe wa kutaka dikteta kuondoka madarakani. Alijeria imekuwa chini ya uongozi wa muda tangu kujiuzulu kwa rais Abdelaziz Boteflika mwezi Aprili. Runinga ya serikali ya Algeria imeripoti kwamba asilimia saba ya wapiga kura wamejitokeza kwa shughuli hiyo huku vyombo vya habari vikiwa na hesabu tofauti kati ya asilimia 15 na 20. Wakati vituo vya kupigia kura vikiwa vinakaribia kufungwa, msemaji wa vijana wanaoandamana amedai kwamba kumefanyika udanganyifu katika shughuli ya kupiga kura, kwa sababu runinga ya taifa ilikuwa ikionyesha kwamba idadi kubwa ya wapiga kura wamejitokeza kwa shughuli hiyo kinyume na hali halisi ilivyokuwa. VOA haikuweza kuthibitisha madai hayo hadi wakati tukiandaa ripoti hii. George, video zilizowekwa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha makundi ya watu hasa waandamanaji wakiingia katika kituo cha kupigia kura cha Tito Uzo kwa nguvu na kuharibu vifaa vya kupigia kura. Watu wazima nchini Algeria wanasema wanaunga mkono hatua ya kuandaa uchaguzi mkuu wa urais, huku vijana walio wengi wakipinga zoezi hilo. Naheshimu maoni ya waandamaji lakini, naunga mkono hatua ya kuandaa uchaguzi wa uraisi, kwa sababu ni muhimu kuchagua rais kuongoza taifa hili. Wanaharakati wa demokrasia wameambia kituo cha habari cha Kiarabu kwamba wanadhani jinsi zoezi la kupiga kura limesimamiwa sio halali wakidai kwamba shughuli hiyo haikufanyika katika mikoa ya Tizi na Bejaya. Katika sehemu kadhaa, serikali inatumia polisi kuwalazimisha watu kupiga kura. Hii ni ishara kwamba Algeria inaingia katika utawala wa kidikteta. Kiongozi hawezi kukubaliwa kuongoza taifa ambalo idadi kubwa ya watu hawakupiga kura. Ezedin Mayobi, mmoja wanaowania urais, ameambia vyombo vya habari vya Algeria kwamba wapiga kura wanastahili kushiriki zoezi hilo kwa sababu ni wajibu wao. Wale wanaopinga zoezi hili wanastahi kuheshimu maamuzi ya watu wanaotaka kupiga kura na kuweka masilahi ya taifa mbele ya masilahi yao ya kibinafsi au masilahi ya baadhi ya watu. Waandamanaji wanahisi kwamba uchaguzi huo umeandaliwa ili kuhakikisha kwamba baadhi ya watu wanasalia madarakani. Wanataka watu ambao wametawala nchi hiyo tangu kupata uhuru kutoka kwa Ufaransa mwaka 1992 kuondoka madarakani na kuruhusu Algeria kuongozwa na watu wasio na ushirikiano na serikali iliyoondoka madarakani. Nam, kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Abdu Shakur Abud na kukaribisha tena, utusomee habari zaidi za dunia. Nam, serikali ya Nigeria imetangaza kwamba kuanzia mwezi ujao, wasafiri wenye paspoti za nchi za Kiafrika wataweza kuomba vibali vya kuingia nchini humo, yani viza, wanapowasili nchini humo, katika lengo la kuhamasisha usafiri wa watu barani humo kwa njia huru. Akizungumza kwenye mkutano wa jopo la Aswan juu ya amani maendeleo endelevu barani Afrika uliofunguliwa jana mjini Cairo, Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria amesema nchi yake tayari imeshachukua maamuzi muhimu ya kimkakati kuondoa vizingiti ambavyo vimekuwa vikizuia usafiri huru wa watu ndani ya bara hilo na kuanza kutoa viza kwa watu wanapofika nchini humo. Serikali ya Marekani imetangaza jana kwamba itamnyima Msudan Kusini yoyote atakayehujumu juhudi za amani, ikiwa kueleza malalamiko yake kutokana na kucheleweshwa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema Marekani itawanyima viza wale wote watakaohujumu au kuzuia utekelezaji wa utaratibu wa amani huko Sudan Kusini. Pompeo hakutaja watu watakaohusika. Na katika habari nyingine kutoka Sudan Kusini ni kwamba mafuriko makubwa yamesababisha uharibifu na kutishia njaa katika baadhi ya sehemu ya nchi hizo kufuatia kipindi kirefu cha ukame. Tuelekee DRC ambapo viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameanzisha kampeni ya kupanda miti katika jitihada za kulinda mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Shughuli hiyo imeanza kufuatia mvua kubwa inayoonyesha nchini humo kusababisha mafuriko makubwa na maporomoko ya ardhi, anavyoripoti mwandishi wetu wa Goma, Austeri Malvika. Akizungumza na wananchi katika muji wa Bunia, mkoa wa Ituri, kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, waziri wa mazingira Desiremu Kisiga asema kwa sasa dunia iko pabaya kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa ambayo hivi sasa inaonekana katika eneo nyingi. Ile miti inatusaidia kwa kazi mingi sana, pasipo miti hakuna maisha. Ile miti yetu ndo inasaidia mutu kupumua dunia kote, hasa maeneo ya Ituri pamoja na eneo la Hotwele ambako kumeonekana joto kubwa na miti kukauka, na kuomba kila mwananchi kupanda muti nyumbani kwake ama shambani. Zamiri ya kila mtu kwa kuweza kupanda mti mmoja juu ya kuendelesha maisha paske, kama hatuweza kupanda ile miti ile miti yenye tunatuko naye leo ikaisha, itaturudisha kati ya magumu na ukosefu na umaskini zaidi. Katika kijiji cha Kipese Masereka, wilayani Lubero, Kivu Kaskazini, wananchi kwa upande wao wapata shida kutokana na mvua zinazonyesha hivi sasa, zikianja asubuhi hadi jioni. Kavira Mwisa ni mkulima wa viazi mbatata Mkulila mazingira ilifo, tunapanda miti tunatia mingazi mumashamba kusudi hewa ya miti itusaidie kuleta angres. Mvua kali imeharibu makazi na hata barabara na vile mimea ya watu. Paluku Muvunga, mkaazi wa Kipese, anasema kwamba kinachoshangaza watu ni kuona kwamba mvua zimeharibu kweli. Tuko mwakati ya mvua kali na ile mvua imeharibisha mazingira sana, mabarabara zimekatika, vilima vimeteremuka. Mumaparsele zote zimetelemuka, ilo ni shida ya kabambi na mimea imeharibika. Katika mkoa wa Kivu ya kaskazini, barabara inayounganisha Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia wilaya ya Ruchuru imekatika kwa sehemu mbili, na ndiyo maana tunapanda miti, na ni hiyo tunawaza, ilo ni suluhisho kwa kutunza na kulinda mazingira ya kwetu. Kwa gisi tulifunzwa, tunatia hiyo ambayo tunataa mingazi na hakuna hata bidhaa kutoka Uganda kuingia katika mji wa Goma swala ambalo linaleta hali ya wasiwasi wasi kutokana na mvua, lakini watu wengi wakisema kwamba wananchi katika maeneo hayo wameshindwa kupanda miti pembeni ya barabara ambayo inaweza kuzuia momonyoko wa ardhi. Izaki Ndaliko ni mkazi wa Butembo ambaye tumekutana naye katika mji wa Goma. Na minawaza kama kila mtu akashikamana, akakamata pozisio kwake, wakati unakata mti moja, unapanda mia moja, minawaza stability itakuwa na mambo itakuwa vizuri. Mabadiliko ya hali ya hewa kwa sasa inasababisha wananchi kushindwa kufahamu wakati kamili wa mvua na wakati kamili wa jua. Joto kutoka nchi ya Sudani Kusini limeanza kusikika kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku wananchi wakikutana na changamoto ya joto kubwa na majani kuanza kukauka. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Kutoka Goma tuelekee Kamerun, ambapo maafisa wanasema wapiganaji wa kundi la Boko Haram wamekuwa wakitekeleza mashambulizi kila siku katika vijiji vilivyompakana na Nigeria na kuwa watu 30 huku wengine kadhaa wakijeruhiwa. Mkutano wa ngazi ya juu kuhusu usalama umependekeza kwamba viongozi wa kitamaduni, wa kidini na raia wanastahili kushirikiana na jeshi la Kamerun kupunguza mashambulizi hayo. Patrick Ndwimana anasoma ripoti ya mwandishi wetu wa Kamerun, Moke Edwin Kindzeka. Mashambulizi ya Boko Haramu yamepelekea watu kutoroka makwao na kutafuta hifadhi katika majengo ya ibada kama misikiti, wakihofia usalama wao. Shambulizi la hivi karibuni ni la siku ya Jumanne, ambapo Boko Haramu walishambulia kijiji cha Werwak. Lamsi Gwijo, mfugaji wa ngombe mwenye umri wa miaka 55, amekimbilia katika msikiti mmoja katika mji wa Mora mpakani mwa Kamerun na Nigeria. Nilipoenda kujadiliana bei na wanunuzi wa ng'ombe, wapiganaji wa Boko Haramu walishambulia zizi la ng'ombe tulipokuwa. Nadhani walifikiria tulikuwa na pesa. Mke wangu na majirani walipowaona wapiganaji hao, walituarifu na ndipo mnunuzi akafanikiwa kuhepa kwa usafiri wa pikipiki. Wakazi wa kijiji cha Werwak wanasema wapiganaji hao waliua watu watano katika shambulizi hilo. Gavana wa eneo la Kaskazini mwa Kamerun, Mjiao wa Bakari, amesema shambulizi hilo ni moja kati ya mamia ambayo yametekelezwa katika muda wa miezi mitatu iliyopita. Katika mkutano wa ngazi ya juu kuhusu usalama uliofanyika mjini Maroua, Bakari amesema kwamba mashambulizi ya Boko Haram yamesababisha vifo vya watu 30 katika vijiji vya Mora, Tokombere, Limani, Kolofata na Asigachia. Mashambulizi ya Boko Haram yameongezeka ndani ya Kamerun kwa muda wa miezi mitatu iliyopita. Wapiganaji hao kutoka Nigeria huvuka mpaka kati ya nchi hizo mbili usio na usalama wa kutosha, na kuingia Kamerun kufanya mashambulizi. Bakari amesema mashambulizi ya Boko Haram huongezeka kila mwaka unapomalizika, wakati idadi kubwa ya watu wanasafiri ili kupora mali. Raia wa Kamerun wanalaumu serikali kwa ukosefu wa wanajeshi katika sehemu za vijijini kulinda usalama. Wanajeshi waliokuwa sehemu hiyo waliondoka miezi michache iliyopita, kwa msingi kwamba usalama ulikuwa umerejea. Wapiganaji wa Boko Haram wamekuwa wakipigana kwa mwongo mzima sasa wakiwa na lengo la kuanzisha sheria za Kiislamu kaskazini mashariki mwa Nigeria. Walianza mashambulizi nchini Kamerun mwaka 2014. Kundi hilo lenye itikadi kali za Kiislamu limeua zaidi ya watu 27,000 na kusababisha milioni moja na laki nane kutoroka makwao tangu mwaka wa 2009 voa mitaani unasikiliza kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa tukitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc Mitaani hii leo tunawasikiliza wakazi wa Bukavu, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakitoa maoni yao kuhusu mahari. Je, anayeoa au kuolewa kulingana na mila au dini yako atoe mahari kwa wazazi? Haya, hapa ni maoni ya wa wakazi wa Bukavu yaliyokusanywa na mwandishi wetu Mitima Delations. Mali ni zawadi, wanapatiaka muzazi ya kusema aksanti kuona Aliz, alichunga mtoto na kuona alizaa mtoto, hayo ni zawadi, lakini kwa leo kwa gisi wazazi wanaikamata, wanaikamata sawa vile ni kununua. Ninaitwa Destin Useni. Mtu hawezi kumuuza, haiwezekani kuuza mwanamke, wanamzawadia tu. Sasa nilizala mtoto wangu wakunisaidia, kwao unapasha nipatia kado, ni kado tu juu nilizala alinikoolea, alininyambia, nikasomesha, nikavalisha Unapasha tiako nguo bulangeti tala na abakosi ya papa na kiato kravati kanje mnasemaka vile sijuu wangu na kitambala na kilinda inenda ikalamo mzuri mzuri sana. Unapasha nipati ile kwanza iko tu sa deni munipi yavyo juu aiko njo linizalia mimi. Siwezi katala zawadi ama kado sababu bu, kitu ya bure ni ya bure tu. Wale wanabishanaka juu ya mali ni ukosefu wa akili. Wengine wanatwala watoto kama vile biashara, na japo sio biashara ni mtoto unapatia mwengine sababu ule mume unampatia atamuchunga miaka mingi kuliko we mwenye ulimupana. Yani leo baba mwenyeko na binti zake kunyumba, anaweza sema nachunga nipate mali fulani kwa ule mtoto wangu, yamuwinishe ndeza sema vile tunaza tubishiana vile lakini, tu na tukasikilizana, juu mali ya mtoto ile doti ya mtoto aishaki fye wangu kesho uniza sikia niligonjwa notanisaidia tu juu ya nini? Juko na fye wangu au nisaidia na una nao wangu fyewangu ndeza penda batpatie ikwe yetu, nashi twanze maisha yetu minabanamu katika mila yetu ni binti mwataolewa na kijana mwataoa wa ndo wanasikilizanaka mahari yani inatokana na uwezo au pato ya kijana ambaye atakuja kooa. Mahari zinafuatana na mila za makabila. Kuna kuwa wamoja wanalomba mangombe, kuna kuwa wengine wanalomba mambuzi, kuna kuwa wengine wanalomba pesa. Gisi likuwa inakuwa zamani, balikuwa nalombaka njo mangombe, me leo haiko tena vili, inakuwa banatia ngombe mupesa, na hiyo pesa haiko tena valere ya ngombe ya ya zamani zamani, me tunaweza sema isha kuwa ya mingi sana. Inakuwa vile kutokana na gisi kwetu Kongo kuna makabila mengi sana. Tutaweza omba serikali ya kwetu ikamate jukumu ya kutangaza sheria inaonesha kamili mali wala dot, tujue musomi anaweza olewa kwa mali gani, ambaye akwenda naye kumasomo anaweza olewa na mali gani na ule mwenye anaishi kijijini anaweza olewa kwa mali gani, na nayeishi mjini atuoneshe, nao wanaweza olewa kwa ma, mali fulani. Kuna wakati tunaanza poona mwanamke angewangisha mpana kongome za mingi mwanaume anaanza mutesa nyumbani, aseme anarudisha mali yalizopana nyumbani kwake. Tunavyoona vinatuchanganya, anayepana wa matabishi hakatae matabishi, anaepokea kwa mikono mbili. Kwa kweli Shakuru, ni mjadala mkali ambao katika mila za Kiafrika huwa unavuma sana, sana kila mara na hauishi. niliambiwa huko Zanzibar, baba ndiye ataamua, atasema nipe tu Qur'an. Tusomee muhutasari wa habari. Naam, basi wabunge wa kamati ya sheria katika baraza la wakilishi la Marekani linaodhibitiwa na chama cha Democratic kwa karibu saa kumi na tatu hivi sasa wanaendelea na mjadala juu ya vifungu vya mashtaka mawili yanayotarajiwa kufunguliwa dhidi ya rais Donald Trump katika baraza la uwakilishi. Watu 23 wanaripotiwa kuambukizwa na virusi vya Ebola mnamo siku nne zilizopita mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako ghasia zinazuia juhudi za kumaliza janga hilo linaloendelea kwa miezi 16 sasa. Ukusanyaji wa maoni baada ya wapiga kura wa Uingereza kupiga kura zao jana unaonyesha kwamba chama cha kiafidhina cha Conservative cha waziri mkuu Boris Johnson kimepata viti bungeni kwa kiasi cha kupata viti 86 zaidi ya idadi inayohitajika na hivyo wabunge wa kutosha kuiondoa Uingereza kutoka Brexit viongozi wa ufaransa kwa upande wao wanasema wako tayari kwa majadiliano juu ya mageuzi makubwa ya mfumo wa malipo ya uzeeni yaliyozusha ghasia na mgomo mkubwa unaotishia usafiri wa umma lakini vyama vya wafanyakazi vinasema vinataka mpango huo ufutuliwe mbali mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi hii mwelekezi amekuwa dioden na chiva hiro hewani nimeshirikiana na abdu shakur abud mimi naitwa Kenneth Bwire kutoka Washington DC. Msikilizaji, tunakutakia asubuhi njema, siku yenye mafanikio. Sabalheri.