Ni saa saba mchana katika studio ya Sauti America Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia zinazoletwa kwenu nami Patrick Nduimana. Mkaguzi mkuu wa wizara ya sheria ya Marekani anatoa ushahidi mbele ya kamati ya sheria katika baraza la Seneti kuhusu ripoti yake ambayo haikuona ushahidi wowote wa upendeleo wa kisiasa kwa FBI kuanzisha uchunguzi juu ya Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Michael Horowitz, alitoa taarifa Jumatatu na matokeo ya uchunguzi yaliyofikiwa yalikataa madai ya rais Donald Trump kwamba uchunguzi wa FBI ulikuwa ni wa wakum, kumtafuta mchawi ili kumwondoa madarakani. Hata hivyo Trump alisema kwamba ripoti hiyo ilithibitisha jaribio baya zaidi kuliko alivyofikiria la kutaka kumwondoa mamlakani Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi anaongoza kuitetea ya nchi yake katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague, ICC, kwa mashtaka ya mauaji ya halaiki dhidi ya Waislamu wa Rohingya nchini humo. Mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel alisimama katika mahakama hiyo ya umoja mataifa leo na kuitetea serikali kwamba jeshi liliwalenga wanamgambo wa Rohingya ambao walikuwa wameshambulia vituo vya ulinzi katika jimbo la Magharibi la Rakhine mwezi Agosti mwaka 2017. Amefika mahakamani hapo kutokana na wadhifa aliyokuwa nao kama waziri wa mambo ya nje. Jeshi la Myanmar lilianzisha kampeni ya kuwasaka vikali ikiwa ni majibu kwa mashambulizi, na hivyo kuwalazimishwa Rohingya laki saba kukimbilia katika nchi jirani ya Bangladesh. Lakini uchunguzi wa Umoja Mataifa umethibitisha ume kwamba kampeni hiyo ilifanywa ikiwa na lengo la kufanya mauaji ya halaiki, kulingana na mahojiano ya wale walionusurika. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Idadi ya waandishi wa habari walio magerezani kote ulimwenguni bado iko juu kwa mujibu wa utafiti wa kila mwaka uliotolewa hivi leo na Kamati ya Kulinda Waandishi wa Habari, CPJ, ambayo imeitaja China, Uturuki, Saudi Arabia na Misri kama nchi zenye idadi kubwa ya waandishi wa habari walio gerezani kwa mwaka wa nne mfululizo mamia ya wanahabari wako jela ulimwenguni kwa vile viongozi wa kiimla kama xi jinping recep tayyip erdogan mohamed bin salman na abdel fatah al sisi hawaonyeshi dalili ya kukubali ukosoaji wa vyombo vya habari imesema ripoti ya cpj kwa mwaka huu 2019 ingawaje idadi ya wanahabari waliogerezani kote ulimwenguni imeshuka kutoka 253 hadi 245 mwaka huu 2019, lakini kundi hilo lenye makao yake mjini New York linasema wanahabari pia wanaoshtakiwa kwa shutuma za uongo idadi yao inaongezeka. Mahakama ya kukabiliana na ugaidi nchini Pakistan leo imemfungulia mashtaka Hafiz Said mshukiwa aliyepanga mashambulizi ya mwaka 2008 katika jiji la Mumbai nchini India ikiwa ni pamoja na wasaidizi wake wanne kwa makosa ya kufadhili ugaidi. Saidi, ambaye ni mwanzilishi wa kundi la wanamgambo lililopigwa marufuku la Lashkar la e Taiba na kuongoza idara ya uchungishaji iliyopigwa marufuku ya Jamaat ud-Dawa amewekwa katika orodha ya magaidi na Marekani kwa kushiriki kwake katika mashambulizi ya Mumbai ambayo aliua zaidi ya watu mia moja na sabini. Kiongozi huyu alifikishwa mahakamani katika mji wa mashariki wa Lahor, ambapo alisomewa mashtaka dhidi yake na washirika wake, ambapo mahakama inasikiliza tena kesi hiyo hapo kesho, na maafisa wanasema. Wanausalama wa Somalia waliwapiga risasi na kuwaua wanamgambo watano wa Alshabab ambao walivamia hoteli moja ya kifahari karibu na jumba la rais katika mji mkuu Mogadisho jana Jumanne. Maafisa wanasema watu wapatao watano wameuawa, ikiwa ni pamoja na jaji wa zamani na askari watatu. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na kuwa wageni nikiwatakia usiku mwema. Kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani, basi tunaendelea kuangazia yale yanayoendelea e, katika shauri ambalo linaendelea hivi sasa la kumfungulia mashtaka rais wa Marekani Donald Trump na ikiwezekana kumwondoa madarakani, ambalo Yes, sasa hivi uh, mikutano mbalimbali inaendelea uh, huku watu mbalimbali wakitoa ushuhuda na kuelezea kile ambacho wanakiona. Mimi naitwa Idi Ligongo, karibu sana na sehemu ya pili. Hii leo tutaelekea katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, kwa hiyo nakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naam, karibu katika Kwa Undani na kama uh, ilivyoelezwa toka siku ya Jumanne ambapo Wademokrat walio wengi katika baraza la wawakilishi e, walitangaza vipengele ambavyo wao wanaona kabisa ni kwa ajili ya kumfungulia mashtaka dhidi ya rais wa Marekani, e, wakishutumu kwa kutumia vibaya madaraka yake na kujinufaisha binafsi kisiasa na kuzuia sheria kuchukua mkondo wake. E, ikumbuke kwamba hii inakuwa ni mara ya nne pekee katika miaka 243 ya historia ya taifa la Marekani ambapo mashtaka ya kuondolewa madarakani yamefunguliwa dhidi ya rais ambaye yupo uh, madarakani. Katika historia inaelezwa kwamba ni rais mmoja tu ambaye alikutwa na hatia na kuondolewa madarakani, mmoja yeye akajiondoa mwenyewe na mmoja akaponyeka. Lakini hatma ya Rais Donald Trump kwa hivi sasa bado haijajulikana na kwamba yeye ataingia uh, kwenye kundi gani lakini fahamike vile vile kwamba mwenyekiti wa kamati ya sheria katika uh, baraza la wakilishi uh, Gerald Nadler, yeye ndiye anayeongoza jopo ambalo eh, linaangazia vipengele vya kufunguliwa mashitaka ya raisi, ambapo amemshutumu eh, kwa kutishia usalama wa taifa wa Marekani kwa kuzuia msaada um, muhimu wa kijeshi kwenda kwa taifa la Ukraine eh, kwa kutumia fursa hii kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwakani, E, wa mwaka elfu mbili na ishirini ambapo rais wa Marekani Donald Trump inaelezwa kwamba alimpigia simu na kumwekea e, a, kile ambacho kinaelezwa kama vile msukumo wa kukubali kufanya uchunguzi wa mgombea urais wa chama cha Demokrat ambaye vilevile vile ni makamu wa rais wakati wa serikali ya rais aliyoondoka madarakani wa 44 wa Marekani uh, Barack Obama uh, bwana Joe Biden, ambapo kulikuwa na taarifa kwamba kuna kampuni moja ya Ukraine imekuwa ikifanya uh, vivyo sivyo, kwa kushirikiana na mtoto uh, wa makamu huyo wa rais na makamu wa rais mwenyewe, shauri ambalo limeelezwa kwamba rais Donald Trump alitumia kisa hiko kwa ajili ya kunufaisha kisiasa, huku akiahidi Ukraine kuipatia msaada wa, wa uh, vitu mbalimbali vya kijeshi. Lakini hayo yakiendelea, bado inaonekana kwamba uh, ule uchunguzi wa maoni uh, ambao ulielezwa kwamba uh, uliona kwamba asilimia 44 ya watu wa hapa Marekani E, wanaona kwamba inabidi aondolewe madarakani, e, huku asilimia hamsini na moja ikionyesha e, kwamba E, wenyewe wanasema kwamba hakuna haja ya kufanyika hili lakini, swala hili linaonekana kwamba limebadilika, ambapo sasahivi asilimia 45 kutoka 41 wa Marekani e, wanaona kwamba rais Donald Trump inabidi aondolewe madarakani, huku asilimia 50 wenyewe wakiona kwamba hakuna haja ya shauri hili ya kufanyika. Kwenye laini ya simu tunaye uh, Dr. Patrick Nigula. Dr. Patrick Nigula, kwanza Uh, tuanze kwa huu uchunguzi wa maoni eh, nini ambacho uh, unaweza kusema kwamba kinatokea hapa manake, mwezi Novemba ilionekana kwamba asilimia arobaini na nne ya eh, watu lakini imeongezeka kwa asilimia moja na kupungua eh, asilimia moja kwa wale ambao wanaonekana kwamba hawaoni kunakuwa na sababu ya rais Trump kuondolewa madarakani. Kwanza <coughs> tuniseme tu kwamba hii inatokana na wingi wa uh, viongozi wa kisiasa wa upande wa chama cha Republicans uh, kama gazeti la Los Angeles Times linavyosema kwamba zaidi ya asilimia tisini na nne uh, ya wanasiasa kwa upande wa Republicans, katika upande wa jumbe wa baraza la wawakilishi na Senate wao wanahitaji vilevile Uh, kwa rais aliyekuwepo madarakani uh, bwana Trump, kuendelea kukaa madarakani. Hii tu ni kutokana na kuwepo kwa uchaguzi mkuu wa urais, na wengi wa wajumbe hao uh, watarudi tena katika majimbo yao kugombania viti vyao vya ujumbe wa baraza la uwakilishi pamoja na uh, upande wa Senate, hususan ukiangalia kwa karibu zaidi uh, Senator Collins na Gardner ambao Uh, wanarudi katika kinyang'anyio cha uchaguzi wa mwakani. Kwa hiyo inakuwa ni vigumu sana uh, kwa baadhi ya wengi wa, wa viongozi wa kisiasa kukubaliana na mchakato huu uh, wa kumwondoa rais madarakani kupa, kwa kupitia uh, uh, niseme tu ni kwamba uh, vigezo ambavyo vimetumika vya kumtia hatiani na kile ambacho kwa namna moja manyingine unaweza kutueleza, uh, uh, kwa hivi sasa mwelekeo wa shauri hili linaendaje kwa hapa Marekani uh, kama tu ulivyogusia hapo mwanzo? Ni kwamba uh, uh, mwelekeo huu uko katika hatua ya mwisho ya kuangalia ni vigezo gani uh, ambavyo vitatumika uh, na kuthibitisha ya kwamba rais alitumia ya madaraka yake sivyo uh, na nguvu yake kama rais uh, katika kujaribu kufanya uchunguzi uh, kwa uh, viongozi wake wa upande wa kisiasa ambao watagombea urais mwakani uh, kama baadhi ya vigezo ambavyo vitakubaliwa kupitishwa, na shauri hili kupelekwa katika baraza la wawakilishi, na kupigiwa kura, na hapo tu liende kwenye uh, baraza la Senate na kuwa kama uh, sehemu ambayo ndiyo mashtaka yatafunguliwa dhidi ya rais kwa hiyo Uh, uh, kama ulivyogusia tu ni kwamba uh, ni swala ambalo ni gumu sasa hivi, na tulipe muda na na tusubiri tu baraza la wawakilishi kama litakapopiga kura na kupeleka uh, hadhma hii mbele ya baraza la Senate na kile ambacho kinaonekana uh, katika uh, uchunguzi uh, uh, wa maoni ambao umefanywa na chuo kikuu cha uh, Monmouth uh, unaeleza kwamba asilimia thelathini na nane ya Wamarekani wanaamini kwamba uh, vitendo ambavyo amefanya rais Donald Trump kwa namna moja ama nyingine vinastahili uh, kuondolewa madarakani, yani kile ambacho amekifanya. Uh, ni ishara tosha ya yeye ama ni uthibitisho tosha ambao unaweza ukamfanya rais Donald Trump akaondoka madarakani, huku asilimia kumi na tano eh, wakisema kwamba uh, wanaona kwamba si mashtaka ambayo kweli yanaweza yakamfanya rais aondolewe katika eh, kiti chake cha uraisi uh, hapa kulikoni? Maanake ukiangalia asilimia arobaini na nne ndio wanaona Uh, kwamba kuna haja, asilimia arobaini na tano wanaona kuna haja ya hili kufanyika. Yaani, kwa jamii ya Marekani suala hili linaendaje? Hasa ukiangalia uh, okay, tu kwa karibu zaidi katika jamii ya Marekani hapa kuhusiana na suala hili toka mwanzo wa uchunguzi uh, maalumu ambao ulikuwa ukifanywa na Bwana Robert Mueller ni kwamba baadhi ya, ya wananchi wengi hapa Marekani ni kama tu kwamba hawana mvuto mkubwa zaidi kutokana na taarifa iliyotolewa kwanza, ambayo ilikuwa taarifa ambayo haikuleta uh, baadhi ya wajumbe wengi wa kisiasa kutoka uh, upande wa pili wa, wa Republicans kukubaliana na na matokeo ya uchunguzi uliotolewa na Robert Mueller. Kwa hiyo mi nione tu mi niseme tu ya kwamba ni ni kuchoka kuwepo kwa taarifa hii kwa muda mrefu, ambayo uh, watu wengi wa hapa Marekani sasa hivi ni wanasubiri tu uchaguzi ili waende katika box la kupiga kura na kufanya maamuzi yao ya aidha rais alikuwepo madarakani kuendelea au kumchagua rais mpya atakayeliongoza taifa hili. Lakini binafsi wewe, suala hili unalishughuliaje? maanake uh kwa hali ya mambo umekaa hapa Marekani kwa muda mrefu na najua unajua siasa za hapa Marekani. Uh, hili swala mwelekeo wake mwisho wake unadhani utakuwa uko vipi? Uh, mwelekeo wake, mimi tu niseme binafsi ni kwamba uh, wananchi wenyewe wa hapa Marekani wakafanya maamuzi yao uh, siku ya ya mwaka elfu mbili na ishirini uh, utakapokuwepo uchaguzi huu, ni kwamba tutaona kutakuepo na mabadiliko ya kisiasa aidha katika viti vya wabunge au viti vya baraza la wa wawakilishi pamoja na wa Senate, na vile vile kiti cha raisi. Aa, kama upande wa pili wa kisiasa utaweza kuweka mgombea ambaye ataweza kujinadi vizuri mbele ya wananchi wa pande zote mbili wa Democrats na Republicans, na wale ambao ni aa, ambao wako katikati watafanya maamuzi yao ya kuleta kiongozi ambaye ataliongoza taifa hili, kwa sababu kuna mambo mengi sana yanatakiwa kufanywa ili taifa hili liendelee katika ujenzi wake wa kiuchumi pamoja na maisha ya watu ya kila siku, na kile ambacho tunaweza tukakiona oh, maanake ni mvutano ambao kwa uh, kiwango kikubwa sana ni unaonekana wa pande hizi mbili kwa chama cha Republican na chama cha Democrat, licha ya kwamba wa Democrat walio wengi mm, ni kuonekana kuunga mkono moja kwa moja shauri hili, huku wa Republican wakiwa nao wanaona kwamba si swala ambalo linapaswa kufanyika, bali ni masuala tu ya kisiasa lakini unadhani wademokrat, kwamba maana yake ili kufanikiwa kufanikisha hili lazima wapate baraka mbili tatu kutoka kwa baadhi ya wa Republican. Je, unadhani hili litawezekana? Kusema tu kwa ukweli, litakuwa ni gumu sana. Ukiangalia katika uh, watu wanaofanya maamuzi ya mwisho katika mchakato huu mzima, ni baraza la Seneti. Kwa hiyo, kwa uh, kutokuwepo kwa wingi wa uh, maseneta kutoka upande wa chama cha Democrat, kwa hiyo linaweka suala hili kuwa gumu zaidi, na kuweza kuwashawishi baadhi ya wajumbe waliokuweko katika baraza la Seneti kupiga kura ya kutokuwa na imani ya rais na kumwondoa madarakani. Kwa hiyo basi, wengi wa uh, wajumbe wa au uh, maseneta katika baraza la Seneti watajaribu kumlinda rais aliyokuwepo madarakani ili kujilinda wao wenyewe uh, kwa wananchi, kwa sababu wengi wao wanarudi kupigiwa kura katika uchaguzi unaokuja mwakani. Asante sana uh, Dk Patrick Nigula kwa kutueleza hayo na kuwa nasi hii leo eh, katika matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili eh, ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo hii leo tutaelekea katika studio zetu za Mombasa tukiangalia masuala ya uvuvi, lakini hasa maswala ya usalama ambao, tunajiunga na wenzetu walioko katika studio za huko. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, ambapo tulikuwa tukiangalia eh, harakati za kufunguliwa mashtaka eh, ya rais Donald Trump wa Marekani ili kuondolewa marekani kuondolewa madarakani ikiwa tayari kwamba wademokrat wenyewe wamesha andika ile e, vipengele viwili vya mashtaka dhidi ya rais wakimshutumu kutumia vibaya madaraka yake e, kwa kujinufaisha binafsi kisiasa na kuzuia sheria kuchukua mkondo wake. Tuende kwenye mapumziko, muda mfupi ujao tutarejea tena katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika uh, sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nam, katika sehemu hii hii leo, tunaungana na wenzetu ambao wako katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, na kile ambacho wanakiangazia hivi sasa ni masuala ya uvuvi na usalama E, wa wavuvi katika eneo hilo. Suala la usalama limekuwa likielezwa kuwa ni moja kati ya changamoto inayowakabili watu wengi wanaofanya shughuli zao za kujipatia kipato na kujiongezea uchumi katika eneo la pwani ya Kenya, hasa wale ambao wamekuwa wakifanya uh, kazi ya kuvua samaki katika bahari kuu, e, ambayo ni mwambao huo wa eneo la Afrika Mashariki. Kutokana na hilo basi, wadau mbalimbali wakaona kwamba kuna haja ya wavuvi wengi ku Uh, pewa uh, mafunzo ya kina na kutafakari juu ya swala zima la usalama wao. Kwa hiyo tujiunge na Libard Adede e, pamoja na Amina Chombo ambao wametuandalia sehemu hii ya kipindi hiki cha kwa undani e, kutoka studio zetu za Mombasa. Karibu. Shukrani sana. Jina langu ni Collins Libertia Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo, kwa undani kutoka studio 15 hivi leo. Tunaangazia masaibu na matatizo wanayopitia wavuvi haswa sana wakiwa baharini, wakiwa ziwani ama popote pale wakitekeleza majukumu yao. Ni matatizo gani yanayowakumba? Wanashughulikiwa vipi? Je, kuna sera zozote zinazowaangazia? Haya yanajiri huku kukiripotiwa kupotea kwa wavuvi wanne kutoka jimbo la Lamu, pwani ya Kenya, ambapo hawajarejea tangu walipoondoka kuelekea uvuvini. Haijabanika kule waliko. Hili si tukio la pekee. Mara kadhaa wavuvi kutoka nchini Tanzania wamekamatwa nchini Kenya kwa kupatikana katika himaya ya Kenya bila idhini na vivyo hivyo wavuvi kutoka nchini Kenya wamekamatwa nchini Tanzania kwa kupatikana katika himaya ya Tanzania na kushutumiwa kwa kutekeleza uvuvi katika himaya ambayo si yayo, kinyume cha sheria. Japo swala hili ambalo limeibua taharuki miongoni mwa wavuvi limeweza kushughulikiwa kutokana na, na mahusiano mema kati ya mataifa haya mawili. Mfano ni tukio hili ambapo gazeti la Daily Nation la tarehe 25 mwezi Mei mwaka 2019 liliripoti wavuvi 100 pamoja na maboti yao wa 23 walikamatwa katika himaya ya Kenya, na kushutumiwa kutekeleza uvuvi katika himaya ya Kenya bila idhini, japo walijitetea kwa kudai kwamba hali mbaya ya hewa iliwasukuma na kujipata katika himaya ya Kenya. Kutokana na matukio haya, mwenzangu Amina Chombo amepata fursa ya kuzungumza na Anwar Abae ambaye ni katibu wa kongamano la wavuvi pwani ya Kenya kuangazia swala hili, na alianza kwa kumuuliza taswira ya hali ya uvuvi pwani ya Kenya na mikasa ambayo wavuvi wanapitia. Kuhusu matatizo yanayowakabili wavuvi baharini nchini Kenya ni ya kusikitisha na ya kutamausha sana, sababu uvuvi ni rasilimali moja kubwa sana katika dunia hii tunayoishi, na nchi zote ambazo zimepakana na bahari huwa zinafaidi sana na rasilimali ya uvuvi. Lakini hapa Kenya, jambo la kwanza linalosikitisha ni kwamba sera inayoongoza uvuvi baharini Kenya ni hafifu, ni hafifu kiwango cha kwamba mvuvi haangalii madhara yanayompata mfano, mbali na madhara yanayowapata kwa mfano kama kuzama baharini, patwa na dharuba baharini, poteza maisha hata rasilimali zao. Ni jambo ambalo Kenya limetokea siku nyingi sana, lakini hakuna mikakati yoyote serikali wameipanga ili kumwokoa mvuvi. Kuna hata wakati mwingine Rais Uhuru Kenyatta alikuja akazindua meli hapa inaitwa mtafiti hiyo mtafiti mpaka leo hatuelewi kwamba yatafiti nini na hata huo utafiti ukifanywa utapelekewa nani na utamsaidia nani? Hilo ni suala kubwa sana mbali na kwamba wavuvi wa mkoa wa Pwani wanateta kila siku, lakini majanga baharini yamezidi. Ni kwa sababu gani? Hatuna vifaa vya kileo vya kufanyia uvuvi, hatuna vifaa vya kuzingatia iwapo mvuvi akienda baharini Akipatwa aidha na dhuruba, anaweza kuwasiliana na nchi kavu ili apate msaada. Hakuna hizo dalili. Mfano, pakiwa na njaa ya mvuvi. Njaa ya mvuvi hupatikana wakati bahari imekuwa mume, maanake bahari ikiwa mume huwa imechafuka, mvuvi hawezi kuingia baharini, mvuvi anapigwa na njaa. Hakuna ruzuku yoyote serikali inayompatia mvuvi angalau ajikidhi maisha yake Wakati akipatwa na mkasa, jambo la msingi ambalo unailaumu serikali ya Kenya ni kutokuwa na mikakati, sera mwafaka, sheria thabiti za kumlinda na kumkuza mvuvi ili aonekane kwamba naye ni mwanadamu wa kawaida, mbali na, na kwamba uvuvi ni kitengo kikubwa sana hapa nchini Kenya au dunia mzima. Hapa nchini Kenya, uvuvi unafanyika katika maziwa makuu kama vile ziwa Victoria. Je, unalinganisha vipi uvuvi na vifaa vinavyotumika hapa pwani na kule, uh, lake Victoria, uvuvi wa bahari kwa mfano lake Victoria na uvuvi wa hapa baharini? Wa lake Victoria uko mbele, kwa sababu jambo la kwanza wamekabidhiwa vifaa bora kule ziwani Victoria, na mpaka sasa hivi kuna uvuvi ambapo kwamba wavuvi wanalea samaki ndani ya bahari, ambapo kwamba wamekabidhiwa neti ambazo wanafuga samaki wenyewe, ma, maelfu ya samaki na wanaovuna kwa njia rahisi, ambapo kwamba wanaepukana wana na dhoruba za baharini na kila kitu, kinyume na hapa pwani, ambapo kwamba samaki ni wengi wa aina tofauti tofauti. Kwa hivyo kuna dharau ambayo kwamba pwani haangaliwi kama vile mtu wa bahari uyoangaliwa ukilinganisha tena na uvuvi. Kwa mfano uende nchi jirani hapa ya Seychelles, yani ushelisheli. Ushelisheli iko kama hapa Kenya, na ni mkondo mkubwa wa nchi wa samaki zinazopita wa msafara. Ushelisheli iko mbali sana, nchi ndogo. Mvuvi wa ushelisheli amethaminiwa. Amethaminiwa. Amepewa mameli. Kwa nini huyu mvuvi wa hapo pwani ya Kenya hawezi naye kuthaminiwa na angalau akavuna kitu ambacho kitamsaidia kwa hivyo hapo kuna tofauti. Mwaka huu a, elfu mbili kumi na tisa Kenya imeshuhudia uzinduzi wa uchumi wa baharini maarufu blue economy. Je, mjo wa blue economy utakuwa na natija katika masaibu ambayo wavuvi wanapitia, hasa tukirejelea maafa na changamoto nyingine wanazokumbana nazo? Tena vizuri sana blue economy. Kenya iwapo Kenya watazingatia blue economy, itasuluhishwa matatizo ya wavuvi mkoani Pwani. Na kuna kipindi kimoja ambacho kama tulishauri Kenya, kuna ile wanaita citizen research. Miongoni mwa matatizo ambayo yanawakumba wavuvi ni utumizi wa vifaa duni, haswa sana matumbwi au maboti ambayo wanatumiwa katika uvuvi. Mara kadhaa ama kukijiri hali mbaya ya hewa, wao hujipata taabani. Serikali ya Kenya imebuni kikosi cha kulinda himaya ya Kenya, kikosi cha jeshi pamoja na vifaa kadha wa kadha, ambavyo kando na kulinda himaya ya Kenya, wametoa usaidizi kwa baadhi ya wa wavuvi ambao wamepatikana taabani. Hali ya hewa ambayo haijaweza kutabirika imewapata wavuvi, japo baadhi yao wameshutumiwa kutokana na kukiuka tahadhari zinazotolewa na mamlaka ya uchukuzi wa baharini nchini Kenya, yani Kenya Maritime Authority ambayo hutoa tahadhari mara kwa mara kwa wavuvi. Tatizo lingine ni kuhusiana na utajriba, baadhi ya wa wavuvi wanakuwa hawana tajriba ya kushughulika ama kuweza kujiokoa wakati kunapatikana na majanga wakiwa baharini. Gazeti la tarehe nne mwezi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tisa limeripoti kwamba wavuvi wengine watano katika ziwa Victoria wameripotiwa kutoweka baada ya kuzamwa kwa boti lao ambalo walikuwa wanatumia kuvua. Ni miongoni mwa visa vingi ambavyo vimeripotiwa katika ziwa hilo, japo serikali ya Kenya na Uganda zimejaribu kuweka maafisa wa polisi na wale wa kutunza eneo hilo kutoa msaada kwa wale wanaokumbwa na masaibu wakiwa baharini. Taifa ambalo linakumbwa na ajali nyingi sana za majini ni taifa la Kongo ambalo linategemea sana uchukuzi wa mito. Tukio ambalo lilisababisha vifo vya watu wengi zaidi ilikuwa ni Julai mwaka elfu mbili na kumi ambapo takriban watu 138 na walikufa maji baada ya boti lililokuwa linawasafirisha pamoja na mizigo yao kuzama. Hii ni baadhi tu ya visa vinavyotokea na kuripotiwa. Visa vingi vinakosa kuripotiwa. Kufikia hapo, tunahitimisha Kwa Undani hivi leo, tukiwa tunaangazia matatizo yanayowakumba wavuvi wa haswa so, sana wakiwa wanatekeleza majukumu yao ya uvuvi katika himaya mbalimbali mbali za bahari au ziwa au mito katika mataifa ya Afrika Mashariki. Mimi ni Collins Libert Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo na kurejeshani studio 15 Washington. Asante, uh, Libert, Adede, pamoja na Amina Chombo kwa eh, kutuletea sehemu hiyo ya kwa undani kutoka katika studio zetu uh, za Mombasa nchini Kenya, ambapo mkiangazia hali ya usalama eh, na yale maafa ambao wanaya wanakutana nayo wavuvi e, katika eneo zima la Afrika Mashariki e, kwenye bahari, hali kadhalika kwenye e, maziwa japo sehemu ya bahari ndiyo mmekuwa mkigusia sana. Basi kwa hayo, hii leo hatuna la ziada, tunakamilisha matangazo ya uh, kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Basi usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.