Kutoka studio 15 hii ni voa express. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni 11 mwezi wa 12 mwaka wa 119 jina langu nalo ni harizon kamau mimi naitwa idi ligongo na kukaribisha katika matangazo ya voa express kutoka jiji kuu la marekani washington dc baridi ni kali kwelikweli hapa basi kwenye vua ya express jumatano ya leo ambapo tunatumai kwamba popote ulipo mambo yanakuendea sawa kama ilivyo kwetu sisi hapa ikiwa ni saa mbili na nusu za asubuhi saa za uh, Marekani ama saa za Washington DC, ikiwa ni saa kumi na nusu saa za Af Afrika Mashariki, basi tutaangalia nchini Kenya maswala yanayoendelea kuhusiana na wahanga walioathiriwa na mafuriko ama mvua kubwa ambazo zimekuwa zikiendelea, huku pia tukiangalia mapigano mapya yanayosemekana kuzuka katika mashariki mwa Kongo. Nam, basi vilevile, katika matangazo ya VOA Express leo, kama ilivyo ada, tutakuletea e, barazani, burudani muziki. E, najua kuna wale vijana ambao wamelalamika kwamba ajira hakuna, lakini tutasikiliza ushuhuda wa wale ambao wanasema kwamba kama hakuna kazi, basi tafuta kazi na yapo ya kufanya. E, tutasikiliza ujumbe huo, e, ndani ya matangazo haya ya VOA Express, lakini moja kwa moja tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eh, Harrison Kamau, kutoka juma lililopita, kulikuwa kuna vuguvugu vugu la maandamano katika e, mji wa Beni, wananchi wa huko wakisinikiza wale wanamgambo e, ama kikosi maalum cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO kuondoka. Kweli kabisa mwenzangu Idi, na kabla hata ya kuungana naye, Alstel Malivika kutupa maelezo ya nini kinachojiri kufikia sasa, maanake naelezwa kuna mapigano yanayoshukiwa kuwa ni kati ya makundi ya wapiganaji, kundi la Wanyamulenge na vilevile vile Maimai, lakini ambapo umetaja MONUSCO ni kwamba pia baadaye kwenye barazani leo tunazungumzia swala hilo hilo ambalo umelitokezea la MONUSCO. Tunauliza, je, kumekuwa na maandamano mashariki mwa Kongo kwa muda sasa, na shinikizo ni kwamba uh, kikosi cha muungano cha umoja wa mataifa yani MONUSCO kiondoke sasa pale. Wengi wamejibu kupitia mtandao wa Facebook, uh, na wametoa maoni yao kuhusiana na kikosi cha umoja wa mataifa cha MONUSCO. Hayo yote yatafanyika ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Lakini sasa tuelekee huko Fizi, Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo, ambapo mapigano kama nilivyosema yanashukiwa kuwa kati ya Maimai na kundi la Wanyamulenge. Na mwandishi wetu Hostel Malivika akiwa Goma amezungumza na mlengwa jakwe akiwa katika mji wa Baraka. Na karibu sana kwenye VU Express. Malivika, hebu tueleze mambo na hali ikoje? Asante sana, ni kwamba haya mapigano ambayo yanaendelea katika wilaya ya Fizi kwenye milima mirefu inaendelea kati ya wapiganaji maimai na kundi lingine linaitwa Ngomino, likiwa ni kundi la Wanyamulenge. Na mapigano haya yamefanya muda mrefu, ikiwa sasa hivi inaonekana kama ni mapigano ya kikabila, lakini upande mwingine ikaonekana kama vile ni mapigano ya ardhi. Hata raia wengi wa kabila la Wanyamulenge wamekimbia kwenye milima mirefu, wakija Goma, na wengine wakikimbilia katika nchi ya Uganda, wakisema kwamba kwa sasa usalama wao haupo na vile wapiganaji Maimai wakisema kwamba eh, vijiji vyao vimechomwa na kundi la Ngomino ambalo ni kundi kutoka eh, vijana wa Nyamulenge wanaojihami kulinda familia zao. Lakini eh, kwa sasa asubuhi, sasa hivi nimezungumza na mwenzangu anayepatikana katika, katika maeneo ya Fizi, anasema hivi ndio kuna mapambano ambayo ameripotiwa katika kijiji cha Kisanya, inakuwa ni katika sekta Lulenge, ya Lulenge groupement ya basi mnyaka ya Kusini ambako wanamgambo wa ngomino waliweza kushambulia kijiji hicho, na kwa hivyo kuweza kuchoma manyumba pamoja na kuua raia wawili, raia watatu kumraza, ambao waliweza kufariki katika prkusheni hizo za vita. Kwa sasa hali ikoje? Kwa sasa hali ni tulivu kidogo, kwa sababu baada ya wao kushambulia hivyohivyo, wanamgambo wa Majimaji waliweza kujibu kwa mashambulio, na waka ikawa kama wamewafukuza, na wao kwa upande wao wanazungumza kwamba walifaulu kuwa wanamgambo wa Ngumilu, lakini hadi sasa idadi haijajulikana. Naam, basi ndivyo mambo yanavyozidi uh, kwenda huko, uh, mbele. Sasa malivika kile ambacho unaweza kutueleza, lakini uh, kiujumla, uh, hali ikoje hivi sasa tunavyozungumza na wewe? Uh, wakati ambapo tunazungumza ni kwamba hali haijatulia, lakini ni kwamba kuna baadhi ya wananchi ambao wanapitapita kwenye mashamba kutafuta watu ambao imesemeka wamekufa wakati wa majibiano ya risasi, kwa sababu kijiji kilichomwa moto na vile vile wakati wa mapigano kuna research ambayo ilikuwa inaenda kwenye wananchi, kwa hiyo wanasema kwamba huenda idadi ikapanda juu. Lakini uh, kinachoshangaza watu ni kwamba kwa nini sasa hivi mapigano, machafuko yanaripotika Kivu Kusini na katika maeneo ya Beni, wakati ambapo Rais Felix Chisekedi alikuwa amesema kwamba atashughulikia makundi ya wapiganaji na hata wengine kuzungumza na serikali. Hili ndilo swala ambayo watu wanajiuliza. Uh, sijui kama pengine kuna shaka ama kuna kufikiria kwamba kuna mwingilio wa nje unaosababisha mapigano haya na michafuko inayoendelea mashariki mwa Kongo au ni uhasama wa ndani tu. Uh, asante sana kwa hili swali. Ni kwamba watu ambacho kitu hawafahamu, kuna makundi mengi ambayo yako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuna makundi ya ndani kama yale maimai mai, na makundi ya nje. FDLR ni kundi la nje. ADF ni kundi la la nji ambalo sasa hivi linaunganisha hata watu kutoka Zambia, na kuna vile kundi lingine ambalo kutoka Burundi liko Kivu Kusini, alafu vilevile vile kuna makundi ya ndani ambayo yanapata ushawishi kutoka nje ya nji, pamoja na wanasiasa ambao wako hata katika serikali, wengine wanachochoa na wabunge wengine wanacho- wanapewa usapoti na, na makabila mbalimbali, na wakati ambapo tunazungumza ni kwamba watu wa kabila la Wanyamrenge wanasema kwamba wanahofu wa, wa, wa, wa, wa, wa kuona kwamba pengine usalama wao haupo lakini vile vile kuna watu wa kabila la Wanande kule Beni nao wanasema wanaona usalama wao haupo. Mm -hmm. Kwa hiyo ukiona mambo namna yanavyokwenda, yeah. si nzuri. Wengine wanasema kwamba pengine kuna njama za watu kutaka kuigawa Kongo, ndio sababu ya hizi vurugu, wakiona kwamba pengine wananchi watachoshwa yeah. na hivi vita, wataamua kwamba pengine sisi tujitenge. Asante ah, sana ah, Austel Malivika. Kwa hakika baadaye tutazungumzia swala la MONUSCO kwenye barazani hapa ndani ya VOA Express, lakini sasa tuelekee nchini Kenya. Naam, nchini Kenya hivi sasa tunaelezwa kwamba serikali uh, ya Kenya imetenga uh, kwa ajili ya mabilioni ya fedha eh, ambayo inakadiriwa kuwa ni uh, sita nukta moja ili kusaidia wale ambao waliathirika na mafuriko eh, kwa ajili ya kukarabati vile vile miundombinu ile ya msingi, huku ikianza Eh, kuwafanya kabisa kuwa kwamba wale ambao wamepoteza makazi yao wapate makazi mapya eh. na tujiunge na mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi uh, kwa taarifa zaidi. Wandera, hebu tueleze juu ya hili. Nam, serikali inaeleza kwamba uh, imeanza mkakati wa kuwarejesha makwao watu walioathirika wa na mafuriko hapa nchini Kenya, na inasisitiza kwamba wale wengi ambao walikuwa wanaishi katika maeneo ambayo yalisombwa na maji au vijiji vyao vilisombwa na maji, serikali inasisitiza kwamba watu hawa watatafutiwa makazi mbadala. Lakini pia ingali inasisitiza kwamba kuna wale wengine ambao wanaeleza kwamba wana hati miliki za maeneo yale yaliyofurika maji, na hivyo basi hawawezi kuhamishiwa maeneo mengine kwa sababu kule ndiko mababu zao walikozikwa, na hivyo basi wana wana haki ya kuishi kule ambako wana hati miliki, lakini serikali inasisitiza kwamba angalau imetoa shilingi fedha hizi iwawezeshe watu hawa kuweza kurejelea maisha yao ya kawaida. Hebu tumsikilize msemaji wa serikali ya Kenya Cyrus Oguna wakati alipokuwa akizungumza na runinga ya Citizen. As of now, the government has put aside 6.1 billion to ensure that all those that have been affected, the area that have also been affected in terms of infrastructure, have been restored. So yes, we have a budget of 6.1 billion. Ah, Wandera, kumekuwa na malalamishi akisisitiza kwamba ametoa serikali imetoa shilingi bilioni sita nukta moja kuwawezesha hao ambao waliathirika kutoka na mafuriko na vilevile pia ku kutengeneza ku, au kurejesha ufaafu wa miundombinu iliyoharibika wakati wa mafuriko. Ah, Wandera, kumekuwa na tetesi na baadhi ya vyombo vya habari vikiripoti kwamba waadhirika wa mafuriko katika baadhi ya maeneo kama kwa mfano kule upande wa West Pokot, kwamba ni kama kidogo wamesahaulika. Sijui kama kuna usawa ama kuna kutokuwa na usawa katika kugawa usaidizi huu ambao umesema serikali imetoa. Kuna malalamishi kama hayo, wapo waliokuwa wakilalamika, lakini serikali e, imeeleza kwamba e, kupitia msalaba mwekundu imekuwa ikiwafikishia uh, vyakula na vyandarua na vile vile uh, baadhi ya vitu wanavyohitaji ku, ku, ku, ku, kutoka katika maeneo yale na kuweza kujikimu. Na vilevile pia, naibu rais alikuwa katika jimbo hilo, eneo hilo la Pokoti Magharibi na, na hivyo basi, msemaji wa serikali anaeleza kwamba serikali itaendelea kutoa usaidizi zaidi, na kutolewa kwa shilingi bilioni sita nukta moja ni mojawapo tu, ni sehemu tu ya ya, ya, ya, ya msaada unaotoka kwa serikali kupitia asasi za serikali za kudhibiti majanga. Lakini sasa lipo swala ambalo wengi wamekuwa wakiuliza: je, serikali na mpango wako, Uh, kutumia maji haya kuyatumia vizuri ili watu waweze kuyatumia baadaye wakati kipindi cha mafuriko kinapokamilika. Msemaji mse wa serikali anaeleza kwamba serikali imekuwa na mkakati huo, na hivyo basi serikali itaendelea kutafuta mbinu nyingine za kuhakikisha kwamba wananchi wanapea wanatoa usaidizi wa kutosha. Hebu tumsikilize tena anavyoeleza msemaji huyo Sairago. Um, nyumba zao kusombwa na mafuriko, akisisitiza kwamba serikali ina mkakati huo na itahakikisha kwamba kila mtu aliyeathirika kutokana na mafuriko basi atapelekwa uh, atapatiwa mahali pengine mbadala, na wale ambao wanataka kurejea makao basi wana haki ya kurejea kule kwa sababu wana hati miliki za kuishi huko. Asante ah, sana, sana ah, Kennedy Wandera. Na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea katika habari za dunia <tune> Marekani imechukua msimamo chanya zaidi kuhusiana na Iran kutoa ushauri wa kubadilishana wafungwa kutoka pande zote mbili, kufanya mabadilishano ambayo ni nadra mjini Zurich kupitia upatanishi wa Uswizi siku ya Jumamosi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif alikuwa miongoni mwa maafisa kadhaa kuelezea utayari wa kubadilishana wafungwa zaidi na Washington toka kufanyika makubaliano hayo Jumamosi ambayo yanahusisha kumwachia huru mwanataaluma wa Marekani mwenye asili ya China Ziyue Wang na kubadilishana Marekani kwa kumwachilia mwanasayansi wa Iran Masoud Suleimani toka Jumatatu na Jumanne. Waziri Zarif ameonyesha nia ya kuendelea zaidi na mpango huo wa kubadilishana wafungwa. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi anaongoza kuitetea nchi yake katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague kwa mashtaka ya mauaji ya halaiki dhidi ya Waislamu wa, wa Rohingya nchini humo. Mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel alisimama katika mahakama hiyo ya Umoja wa Mataifa leo hii na kuitetea serikali kwamba jeshi liliwalenga wanamgambo wa Rohingya ambao walikuwa wameshambulia vituo vya ulinzi katika jimbo la magharibi la Rakhine mwezi Agosti mwaka 2017. Amefika mahakamani hapo kutokana na wadhifa aliokuwa nao kama waziri wa mambo ya nje. Jeshi la Myanmar lilianzisha kampeni ya kuwasaka uh, wale ambao wanafanya mashambulizi na hivyo kuwalazimisha Warohingya laki saba kukimbia katika nchi ya jirani ya Bangladesh. Lakini uchunguzi wa Umoja wa Mataifa umehitimisha kwamba kampeni hiyo ilifanywa kwa lengo la kufanya mauaji halaiki, kulingana na mahojiano ya wale walionusurika. Sehemu ya Bougainville imechukua hatua ya ziada kuelekea kwa taifa jipya duniani kwa kupigiwa kura nyingi kutaka uhuru kutoka kwa taifa la Papua New Guinea. Bertie Ahern ambaye ni waziri mkuu wa zamani wa Ireland na kiongozi wa tume ya kura ya maoni kuhusu Bougainville walitangaza leo kwamba asilimia 98 ya kura zaidi ya elfu mia moja themanini zilizopigwa katika kura ya maoni ya wiki mbili zimependelea kujitenga kutoka Port Moresby. Wapiga kura pia waifanya maamuzi ya kutaka mamlaka zaidi kutoka kwa Papua New Guinea. Kura hiyo ya maoni ilikuwa ni sehemu ya makubaliano ya amani ya mwaka wa 2001 ambayo alimaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe kutoka mwaka wa 1988 na mpaka 1989 baina ya waasi wa wa Bougainville na vikosi vya usalama vya Papua New Guinea. Penzi jinsi gani, vile nimeumia moyoni hata kupendwa sitamani. Basi basi, ndio wakati umefika wa barazani. Kama nilivyokudokezea hapo awali, ni kwamba tuliuliza hapo awali tukasema, wakazi wa mashariki mwa DRC, wamekuwa wakifanya maandamano ya kuitisha kuondolewa kwa kikosi cha Umoja wa Mataifa yani MONUSCO nchini humo. Tukauliza, je, nini maoni yako au ushauri wako kutokana na hilo. Wengi wametuma majibu ambayo wameendelea kuingia na kumiminika kupitia mtandao wetu wa Facebook, na kuna wale ambao pia wako kwenye laini ya simu. Na kabla ya kusoma maoni yanayomiminika kupitia Facebook, tutawakaribisha walioko kwenye laini ya simu. Tunaye Frank Faraja Peresi akiwa DRC na vilevile vile Doto Golio ambaye ni mkazi wa Mwanza. Kwanza kabisa tuanze naye Frank Faraja Peresi, karibu sana kwenye VOA Express Barazani. Hebu tueleze maoni yako kuhusiana na kundi ama kikosi cha MONUSCO. Sawa kabisa, ii mtangazaji, unashukuru kwanza kwa nafasi hiyo kuongea. Mimi kabisa kama raia wa Kongo, sioni kabisa umuhimu wa MONUSCO hapa jiarasi, hivi imetumia miaka ishirini, hakuoni chochote kabisa. Raia tumainia wengi tunanyanyaswa, wengine huku wanajiita ni wanajeshi walinda mali kwetu, hivyo katika anije akiweni chochote wanachokifanya kota muhimu sii. Ii kama wana Wakongo tunaona, wana menkondeke tu hakuna chochote nachofanya. Sasa mi nakuuliza Frank kwamba unaamini kwamba MONUSCO ama kikosi cha MONUSCO kikiondoka DRC wanakongomani ama wakongomani wenyewe wataweza kufaulu katika kurejesha usalama kivyao? Safi kabisa, swali limetengeza kabisa. Mimi nitaka nikurudishe nyuma, kabla rais mstafu Joseph Kabila akipinda la darkani, naye alitaka kumaliza majukumu kabla hajatoka madarakani ahakikishe kama MONUSCO nao wameondoka. Kwa hivyo, kwa hiyo hii tunavyoona, serikali hii inaweza kujibeba, inaweza kujibeba wenyewe, hiyo mwengo tunao kabisa. So nao MONUSCO tunaona kama hatukulia vurugu huku anjego gaa ambani na hakuna chochote. Haya, uh, yeah, asante sana bwana uh, Frank Faraja Peresi, kutoka eh, mashariki mwa DRC. Na vilevile vile tunaye Doto uh, Ngolio, eh, mkazi wa Galamungi, Magu, Mwanza. Bwana eh, tuambie vipi, maoni yako wewe juu ya MONUSCO eh, kuondoka au kubakia ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo eh, la kaskazini mashariki. Ni kweli, kwangu binafsi, naungana nao kabisa raia wa pale mashariki, kaskazini mashariki mwa DRC kwamba wanavyoandamana wako sahii kabisa, kwa sababu hawa hawa kikosi cha MONUSCO wameenda kule kulinda amani na kusaidia raia wa kule na amani iendeleze kule, lakini cha ajabu sasa, wenyewe badala ya kwenda kulinda amani, wenyewe ndo wamekuwa wa kwanza kabisa kuchochea vurugu na kwenda na kuendeleza kuangamiza raia kila kukicha, na ndio maana kila kukicha wanalaamikiwa, wao ndo wamekuwa kama kisarisi kikubwa tena, kwa sababu wamekuwa wasaidizi wakubwa wa vikosi mbalimbali. Ya ugaidi ambao, kutumbua, kule, kocha msingi, lakini doto e, taarifa za kwamba MONUSCO wameendeleza ende, machafuko wao umezipata wapi? Manake tufahamishane, maanake wao ni walinda amani, isipokuwa na wale waandamanaji wanaandamana kwamba pamoja kwamba wao ni walinda amani, lakini mauaji yanaendelea kufanyika, yaani hawaoni umuhimu wao hakuna umuhimu kabisa wakuwa nao au umoja MONUSCO ilizadi cha msingi. Sasa pale Umoja Mataifa unapasa sasa uangalie utaratibu na njia zingine za kupeleka uwalinzi wa amani kule, tofauti na hao ambao waliogwa sasa Mdo, mdo ia, nisia, kwa sababu ambao ndo wanaendeleza kufanya mbovu, ambao ndio raia wanaendelea kulalamikia mpaka sahizi. Kwo mimi siwazi umuhimu wa MONUSCO kuwa kule mpaka sa hizi, ndo maana imepelekea raia wakaanza kuandamana kila kukicha, kwa sababu wao ndo wamekuwa kichocheo kikuu cha majanga yanayoendelea huko bia mpaka ah, sahizi haya. Asante sana ah, bwana eh, Doto Ngolio ambaye umezungumza nasi kutoka eneo uh, la Galamugi Magu, Mwanza nchini Tanzania. Na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki. Kweli kabisa, kabla ya muziki kuingia kwa njia polepole, kuna watu tunawashukuru waliojibu kwenye mitandao ya Facebook: Patrick Joshua, Fadhili Fualiga, Joseph Kimaro, fusofuso, miongoni mwa wengine wengi. Endeleeni kuwa hivyo na kushiriki kwenye VOA Express, ambapo kibao kinakuja kwa staili yake kutoka kule nchini Kenya. Kendi anasema I love you Kendi Dani, VOA Express. Na sasa tunaelekea kwenye masuala ya teknolojia ambapo tunaelekea kule pwani ya Kenya, na Salma Muhamed ametuandalia mambo yanayoelezea kuhusu teknolojia mpya ama kutumia teknolojia katika kusafisha. Hebu tupate teknolojia zaidi. Kwa masuala ya teknolojia, digital hygiene ni kama dental hygiene. Ile dental hygiene ni kuhakikisha kwamba meno yako, yako yametunzwa vizuri, yako safi. So, kwa teknolojia ni ile tu kuhakikisha una ile tabia ya kuhakikisha hizi vifaa unavyotumia vinatunzwa vizuri. Kwanza ile tabia unatumia una hizi teknolojia zitakufungulia madhara mengine ukiyatumia kama ya, kwa ya kwanza ukitaka kutumia mi mambo ya social media. Tumependa social media sana kutoka Facebook, Twitter, alafu kuna wengine Instagram lakini, utapata mtu ame after tuseme, ameshafungua hiyo Facebook, kama ameshafungua email yake, alafu anaamka tu anaondoka tu hajafunga hata hiyo email, haja hajafunga hiyo Facebook yake. Mtu mwingine anaweza kuja hapo na afungue naone mambo mengine mengi. Sasa ile madhara inaweza tokea hapo ni mtu kuchukua hiyo information yake na atumie kwingine, ujui wapi. Kama kuna kesi moja pale mtu alitumia alifanya hivi ndio akaweza kutengeneza mpaka ID bandia na akaweza kumibia, ilikuwa elfu elfu tatu dola, pesa mingi kupoteza tu, kwa sababu mtu alisahau kutofunga nini account yake ya Gmail. Yeah, kitu kwanza mimi upenda kusema hivi. Uh, usi usi kitu halafu, ujui, usipojua vile inafanya kazi, hata kama ukinunua ni sawa, angalia tu kujua inafanya kazi vipi. Kutoka hapo unajua pali shida pale inatokea, pali pia madhara pali inaingilia kutoka vingine sasa, unaweza weka unaezaeka vifaa vingine ndani, ndio hakikishe kama ule tunza mlango ule watchman ule kitu kama inaitwa antivirus hivi unaingiza kwa kompyuta yako na pia kwa simu yako. Watu usahau simu hizi tuko nazo ni kama kompyuta hizi, eh. Hiyo inahakikisha hata yule mtu akikutumia SMS, ni SMS na hiyo SMS inaweza kuwa na meseji ingine hapo, inakuambia tafadhali, umeshinda pesa mingi hapa, umeshinda laki mia moja hapa, bonyeza hii ndo ushinde pesa yako, lakini ukifinya hiyo kumbe inaenda na kuibia password yako alafu ndo kuingine maisha yako yameharibiwa zaidi. At least ukiweka hii kama antivirus, kama hii inaweza hakikisha mtu akikutumia kitu kama hii, utaingizwa madhara ndani yake. Alafu kitu nyingine, hata pale tuseme unataka kuweka hiyo password kwa ile iko kwa simu ama iko kwa laptop, hakikisha ujua ni nani iko kando yako, labda kuna CCTV juu inakuangalia chini na angalia vile unaingiza password ya email yako ama password ya social media yako. Utajuaje ukiingia kutumia cyber cafe? Tafadhali angalia hii mambo ti, CCTV iko wapi, nani yako hapo kando yangu. Baadaye ukimaliza kutumia hiyo, kutumia hiyo kompyuta kwa sebakafe izime. Hata kama ni ya rafiki yako, ukimaliza kuitumia funga hiyo akaunti. Jua ni mambo gani unaweka ndani ya kompyuta na umeweka wapias Jua ni nini unaweka kwa social media, iwe tu unaweka kila kitu yako ndani ya social media. Kuna zile unaweka o majina yako, yako mapicha yako mengi pale, unatembea unaenda kusafiri wapi, lakini utapata sana sana, siku hizi hata mwizi wezi wanakufuata kwa internet, unajua unaishi huku, uko karibu kusafiri, umesafiri siku ngapi. Kuna, we, kuna wezi wameshikwa kule US, walikuwa unafuata watu unasikia mambo hayo. Sasa inakuwa jamaa wanakunasa kupitia internet, wanasema traveling. Umeshaona ile ya Facebook kwamba ninatoka airport hii naelekea kule, na nyingine inasema sasa niko kwenye niko hewani. Sasa kwa hiyo unauhakika kwamba ndege inachukua masaa mawili kutoka hapa kwenda pale, na jamaa utamnasa ukitaka nam. Moja kwa moja twende tuangalie swali letu ambalo tuliuliza jana kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambapo ilikuwa ni siku ya haki za binadamu, siku kimataifa ambapo tukauliza je, haki za binadamu zinalindwa nchini kwako? E, hapa tunaye kwamba ndovya kasiki e, ambaye alisema kwamba anaona kwa nchini DRC hakuna haki hata kidogo, watu wanauawa bila sababu na wanaofanya huu unyama wako huru e, lakini vilevile vile Peter Macharia yanasema pana watu e, wanakufa maji e, na serikali haichukui a, Uh, wajibu wowote pia. akaizungumzia uh, hospitali za serikali hazina dawa uh, na mambo mengine ambayo hayaendelei. na anasema kwamba anatokea uh, Central Kenya uh, katikati mwa nchi ya Kenya. uh, na tunakamilisha basi matangazo haya ya VOA Express kwa siku hii ya leo. Mimi naitwa Idi Ligongo, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia jioni njema popote ulipo na kesho saa wakati kama huu tukutane tena mara tena kwenye VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington, DC.