Wademokrat walio wengi katika baraza la wawakilishi hapa Marekani leo Jumanne, wametangaza vipengele viwili vya mashtaka dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump, wakimshutumu kwa kutumia vibaya madaraka yake kwa kujinufaisha binafsi kisiasa na kuzuia sheria kuchukua mkondo wake. Ilikuwa ni mara ya nne pekee katika miaka 243 ya historia ya Marekani ambapo mashtaka ya kuondolewa madarakani yamefanywa dhidi ya kiongozi wa Marekani, japokuwa kuondolewa Trump madarakani bado hakujafikia hatua ya mwisho. Mwenyekiti wa kamati ya sheria bungeni Gerard Nadler anaongoza jopo ambalo litaangazia kwanza vipengele vya kufunguliwa mashtaka rais Trump. Nadla na alimshutumu Trump kwa kutishia usalama wa taifa Marekani kwa kuzuia msaada muhimu wa jeshi kwenda Ukraine na kutumia fursa hii kwa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini Marekani, ambapo Rais Trump anawania muhula wa pili madarakani. Kiongozi wa muda mrefu aliyeondolewa nchini Sudan, Omar al Bashir, aliitwa leo kwa mahojiano juu ya jukumu lake katika mapinduzi ya mwaka 1989 ambayo yalimweka madarakani. Bashir aliongoza Sudani hadi jeshi lilipomwondoa madarakani mwezi Aprili mwaka huu kufuatia miezi kadhaa ya waandamanaji mitaani. Mwezi Mei alifunguliwa mashtaka ya kukiuka sheria na kuhusika na mauaji ya waandamanaji. Pia ana kesi ya mashtaka ya kumiliki fedha za nje kinyume cha sheria pamoja na rushwa. Hukumu hiyo inatarajiwa kutolewa Jumamosi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Makundi ya wanamgambo na nguvu za kijeshi ulimwenguni vyote ni tishio kwa amani na uthabiti wa pembe ya Afrika. Waziri mkuu wa Ethiopia, Abi Ahmed, amesema leo Jumanne baada ya kupokea tuzo ya amani ya Nobel kwa kusukuma mbele mkataba wa amani na Eritrea. Abi alishinda tuzo hiyo mwaka huu wa 2019 mwezi Oktoba, kwa juhudi zake za kuleta amani ambazo zilimaliza miongo miwili ya chuki na uhasama wa muda mrefu wa Ethiopia na taifa la Eritrea. Katika hotuba yake aliyoitoa City Hall mjini Oslo, mbele viongozi ya viongozi akiwemo mfalme wa Norway Harald wa tano, Abiy alipongeza nia njema ya rais wa Eritrea Isaias Afwerki na kuzielezea nchi hizo mbili zina nia ya dhati ya kuleta amani tangu achukue madaraka mwaka 2018. Abiy ametekeleza mageuzi makubwa ya kisiasa ambayo yamemfanya apongezwe. Pia ameondoa mivutano ambayo ilikuwepo kwa siku nyingi kati ya makabila mengi nchini Ethiopia. Abiy amesema utawala wake umetoa gerezani wafungwa wote wa kisiasa kufunga vituo vya kuwaweka watu kizuizini na kuacha kuwafunga waandishi wa habari. Wakosoaji wa Abi wanasema majaribio yake ya kuleta umoja, ikiwemo kuunda chama kimoja cha kitaifa cha kisiasa, sio mazuri, hasa ukizingatia kuwa raia takriban milioni mia moja na tano wa Ethiopia wanatokea katika makabila zaidi ya themanini. Watalii sita wamefariki kutokana na mlipuko wa volkano uliotokea huko White Island, New Zealand, jana Jumatatu. Polisi wa New Zealand wanasema mwathirika wa karibuni alifariki kwenye hospitali ya Auckland leo Jumanne usiku kwa saa za huko katika idadi ya watalii hao sita waliokufa, wanane wengine hawajulikani walipo na wanahofiwa kufa pia, huku takriban watu 31 wamejeruhiwa. Mkuu wa afya New Zealand Pete Watson alisema takriban manusura 27 wanapatiwa matibabu kwa kuungua, ambapo miili yao imeungua kwa zaidi ya asilimia 71. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Kwa heri. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo hii leo katika Kwa Undani tunaangazia siku ya kimataifa ya kuangazia masuala ya haki za kibinadamu yani human rights day, ambapo katika sehemu ya pili vilevile tutazungumzia shauri la Wademokrat ambao hivi sasa wanaendelea eh, kutengeneza hoja za kutaka kumwondoa madarakani rais Donald Trump, ninayekualika ne katika kipindi, kipindi hiki cha kwa undani hii leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kwa undani kutoka katika studio zetu za hapa jijini Washington DC. Ulimwengu hii leo unaadhimisha siku ya haki za binadamu, ambapo huangazia e, masuala mbalimbali yanayoendelea duniani kote e, katika kuhakikisha kwamba haki za binadamu zinaheshimiwa katika mataifa mbalimbali mbali, dunia wakati huu ambapo e, wanaharakati mbalimbali wanaeleza kwamba inapitia wakati mgumu wa masuala ya haki za binadamu kwa upande wa ikulu ya Marekani. E, hii leo liweka bayana kwamba yenyewe inaona kuna tatizo kubwa sana la kuvunjwa kwa haki za binadamu, ambako kuna kuendana na kuvunjwa kwa utawala wa sheria, ambako husababisha vifo vya raia wasiokuwa na hatia. E, hali kadhalika, mapambano baina ya makabila kuongeza mgogoro wa wakimbizi duniani kote eh, matendo ya watu kudhulumiwa katika masuala ya kingono eh, kuto kuwepo na uthabiti katika hali za kisiasa katika mataifa mbalimbali ah, ambayo husababisha migogoro mingi na kusababisha watu wengi kuyakimbia makazi yao, hali kadhalika upungufu wa masuala mengine muhimu ya kuendesha maisha bwanadamu, eh, kama vile chakula ah, na masuala mengine muhimu ya haki za binadam. eh, ndivyo White House yenyewe ilivyoeleza kwamba uh, suala hilo eh, ni eh, gumu kwelikweli ambalo limekuwa likikumba uh, watu wengi ulimwenguni. Katika yale ambayo yamezungumzwa uh, katika uh, na White House hapa Washington DC ni kwamba uh, moja ya suala ambalo linaelezwa kuwa ni eh, lipo katika Uh, swala zima la haki za binadamu kuwa linahitaji mataifa, jumuia ya kimataifa kuliangalia, ni huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo imetajwa kwamba kikundi cha ile Democratic Forces, yani ADF ambacho kimekuwa kikifanya mauaji um, kikifanya kuba, ubakaji eh, na kutesa raia uh, pamoja na eh, kuwashirikisha watoto katika maswala mbalimbali ya vita kuwa ni moja kati ya mgogoro mkubwa wa kidunia wa haki za binadam. Hali kadhalika nchini Sudan kis, kusini inaelezwa kwamba pia eh, kuna masuala mengi tu yanayoendelea ambapo vilevile vile imegusia juu ya vifo eh, vya wanaharakati eh, watano ambao walikuwa wakishughulika eh, na masuala mbalimbali ya haki za binadamu na kuuawa eh, wakiwemo vilevile eh, wanaharakati wakubwa kabisa wa haki za binadamu hapo mwaka wa 2017 haya yote yalielezwa. Lakini kwa eneo la Afrika Mashariki suala hilo bado inaelezwa kuwa ni tete, ambapo hii leo E, asasi mbalimbali za kiraia zilipoungana na kundi la Human Rights Watch na wakatoa taarifa yao wakielezea kile ambacho wanakiona kwamba bado kuna ukiukwaji mkubwa katika eneo zima la Afrika Mashariki likianzia hasa kwenye masuala ya kisiasa, masuala ya wananchi kuwa na wajibu wa e, kuwapigia kura wale ambao wanawaona wanastahili, e, kutoshirikishwa vilivyo wananchi katika masuala mbalimbali ya mbali mba muzi hali e, kadhalika kile ambacho kimegusiwa pamojawapo ni suala zima la mauaji ya kiholela ambayo yamekuwa yakienea katika sehemu mbalimbali e, ya katika ukanda huo wa Afrika Mashariki. Na nikaongea na moja kati ya asasi ambazo zimejumuika uh, na Human Rights Watch katika kuadhimisha uh, siku hii ambayo uh, nilipata kuzungumza na huyu Wachira wa Heire ambaye anatokea katika uh, mtandao unaohusisha wale wahanga na wale ambao wameponea chupuchupu. Kuna matendo mbalimbali ambayo yamekuwa akifanywa uh, ya uvunjifu wa haki za binadamu, na kwanza kabisa nikataka kujua kile ambacho wao wanakiona, swala hili likoje. Huyu hapa ni Wachira wa Heire. sio nzuri sana kwa sababu tuseme nafasi ambazo za kufanyia kazi wa watu wanaofanya kazi za human rights inaenda kama ina, inakuwa finye kidogo. Na sababu hasa ni nini? Ni, ni kwamba uh, hakuna sheria madhubuti ama uh, mamlaka zenyewe zimekuwa hazitambui kwamba haki za binadamu ni swala moja kati ya maswala ya msingi. Hiyo sababu umesema baadaye, ndio hiyo, kwa sababu mamlaka zenyewe hazitambui, hazitakangi kuwa wanaletwa kwenye kuwajibika katika hali ya kudumisha hali za eh, haki za binadamu na, katika eneo kwa mfano la Afrika Mashariki, ni maeneo gani hasa ambayo uh, mnayaona kwamba kwa, kwa namna moja ma nyingine yamekuwa ya yakishamiri, uh, hasa tuseme katika nchi tofauti tofauti za Afrika Mashariki? Ni kidogo tofauti tofauti kidogo, lakini kama Rwanda, Rwanda imekuwa ni kubaya sana kwa sababu ya pale nini, serikali ni, ni ambayo hauwezi pinga, haiwezi haina hauna ile siasa za hakuna opposition politics. Kenya pia sio uzuri vile kwa sababu ya wale watu wa, ambao wanatetea haki za kibinadamu. Utakuta kama ni mauaji ya ki extrajudicial killings, bado yanaendelea kwa, kwa ambayo yanalenga vijana hasa vijana Tanzania, utakuta pia wakati mwingine tunasoma kwa mbali, tunasoma ya kwamba hizo siasa za opposition pia zinaendelea kugandamizwa. Kwa hivyo kwa jumla naweza sema siasa zinaenda kama zina zina opposition, inakuwa inafinyiliwa sana sasa Kenya kwa mfano, kwa hivi sasa hatuna upi, uh, upinzani kwa sababu uh, upinzani ni kama umemezwa na na serikali. Kwa hivyo imekuwa um, um, um, sasa mambo yote hakuna watu wa kusema kitu kikifanyika ama kutoa uh, ni tofauti tofauti tofauti na serikali, inakuwa hayo mambo sasa yanaendelea, hakuna hakuna upinga, uh, uh, upinzani na hiyo sasa nafikiria upi, kwa kwa kidemokrasia sio vizuri kuwa ati serikali iwe lakini hakuna upinzani vipi, lakini kwa mataifa kama ya Uganda na Burundi wao hali ikoje, kwa vile ambavyo nyinyi kama wad, wadau wa masuala ya haki za binadamu naona wako katika nafasi gani? Pia Uganda pia sio kuzuri hata kidogo, kwa sababu tunaona sasa kama ni eh, rais ambaye amekuwa hapo kwa muda mrefu eh, huwa sana sana anakandamiza sana eh, juhudi zozote za upinzani kujioga na izama kujipanga, utakuta e, serikali iliyoko inakuwa inafinyilia kama ni kuharibu mikutano ya, ya hadhara ya upinzani hairuhusiwi. ha, ha, ha, pia Burundi pia ni vile vile, kule hakuna upinzani, hakuna upinzani hata kidogo. Kwa hivyo e, utakuta ni zile e, serikali ambazo ni zaki, kama kii za kimabavu kwa hivyo useme hali pia ni mbaya, sio kuzuri hata kidogo. Sasa wananchi uh, mara nyingi unakuta wow, wao huwa wanasema kwamba kile ambacho kinaonekana na mashirika mbalimbali mbali, kama um, watetezi wa haki za binadamu, wao wananchi wanaona kwamba masuala ambayo yamekuwa yakizungumzwa yanahusiana na haki za binadamu hayawagusi wao moja kwa moja bali labda ni wanasiasa wanahabari, lakini si maisha yao ya kila siku. Kwa maisha ya kila siku, nini ambacho unakiona, tatizo lipo hasa katika ukanda huo Tune... Ni kweli hivyo wanavyosema, ya kwamba sana sana utakuta wananchi wenyewe hawana ile we kujua ya kwamba yani e, wa wanawatetea, yani wanaamini wanasiasa sana kuliko vile wanaamini watetezi wa haki zao za kibinadamu za kimsingi. Kwa hivyo utakuta sana sana wanasiasa wanafahamu ya kwamba watetezi hawawezi endeleza sera zao, kwa hivyo sana sana wananchi wa kawaida wanaegemea sana, sana, sana, uh, wana, e, e, e, e, sana kuwasikiza wanasiasa pesa na eh, kutowasikiza kuto wale ambao wanawatetea sana, sana utakuta wanasema ya kwamba au watetezi wanapewa pesa kutoka eh, dola za kigeni, alafu wanazitumia sio kwa madhumuni yao, ama eh, wenyewe wafaidike, lakini kwa sababu wako na mambo yao ya kipekee. Na sasa hiyo kuna tofauti sana sana, kila wakati baina ya wanasiasa na watetezi. Kwa so, hivyo wananchi nao wanawasikiza wanasiasa sana, kwa sababu wanasiasa mara nyingi pia wanatumia pesa wanawahonga. Kama ni wakati wa uchaguzi wanatumia pesa kuwa, ku, kununua kura, kuwahonga na inakuwa sana sana, au ndio wana, wanaangalia mambo yao ya kila siku, yani ile ile mambo ya tuseme unga unga ndio wanaangalia sana. Kwa hivyo hawajali kuangalia mambo ya right, right wao. So, ama haki haki ya binadamu um, haina maana sana, aoni ni kama ni jambo la muhimu. Uelewa hasa wa wananchi wenyewe katika kutambua kwamba hili ni jambo la haki za binadamu, hili si jambo la haki za binadamu. Kwa jinsi mnavyoona, ikoje hasa katika wananchi wa maeneo haya tuseme? huo uelewa bado uko chini, huo uko, uko chini kiasi e. Na pia kuna kazi ngumu sana ya hivi vikundi ambavyo vinaeneza haki za kibinadamu, pia kuna kazi ngumu sana kufanya wananchi wa kawaida kuelewa kuhusu haki zao, kuelewa kwenyewe kuko chini. Kwa ujumbe wa siku ya leo ya kuangazia hizi uh, haki za binadamu kiujumla, ujumbe wenu ni nini hasa ambao mnataka kufikisha kwa wananchi? Tungesema tu ya kwamba eh, haki za kibinadamu ni, ni jambo la muhimu sana eh, na hakuna nchi ambayo inaweza endelea vilivyo kama eh, inagandamiza haki za kibinadamu msingi. Kwa hivyo ni muhimu, hata kama hali ya kufanya kazi ni ngumu eh, hivi vikundi viendelee hivyo hivyo mpaka wakati fulani ambapo watu watakuwa eh, wanaweza kuelewa haki zao za kimsingi. Nam huyo basi ni Wachira wa Heire akizungumza nami, ambaye anatokea katika mtandao unaoangazia e, wale waathirika wa kitaifa na wale ambao walioponyea kutoka katika vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Kenya, nikizungumza naye kutoka a, jijini Nairobi. Hayo yakiendelea kwa ripoti ya mwaka huu ya Human Rights Watch ambayo yenyewe imegusia a, yale masuala muhimu zaidi ambayo kwa namna moja ama nyingine yanaonekana yamekithiri e, ulimwenguni katika uvunjifu wa haki e, za binadam. E, kubwa ambao limezungumziwa ni masuala ya ghasia e, na mauaji ya watu mbalimbali, lakini vilevile swala la kisiasa, ambapo viongozi mbalimbali hujaribu mbali, kuzuia wale wote ambao wamekuwa wamekua wakizungumza kwa namna moja ama nyingine kupinga, a, yao uh, lakini katika nchi ambazo zimeonekana kwa namna moja ama nyingine zimekuwa zikitajwa hasa eh, mara kadhaa ambapo kuna uh, hali uh, si nzuri zaidi ya haki za binadamu eh, ni mataifa kama vile yaliyotajwa ni Yemen, Hungary, Syria, Venezuela, Ufilipino, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, uh, bila kusahau mataifa kama Myanmar, Uturuki, uh, Misri pamoja na Russia. Basi hayo ndiyo ambayo ilikuwepo leo katika kuadhimisha eh, siku ya haki za binadamu eh, ulimwenguni. Mimi naitwa Idi Ligongo na nakusihi uendelee kuwa nasi kwa sababu tunaenda mapumziko. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili na tutakuwa hapa Marekani eh, kuangazia kile ambacho kinaendelea baada ya Wademokrat eh, wenyewe wa katika baraza la wawakilishi eh, kwamba wametangaza vipengele viwili vya mashtaka dhidi ya rais Donald Trump. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaangazia habari kwamba wademokrati walio wengi katika baraza la wawakilishi e, hapa Marekani leo hii Jumanne wametangaza vipengele viwili vya mashtaka dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump ambapo wamemshutumu kwa kutumia vibaya madaraka yake kwa, kujifuni, kwa kujinufaisha binafsi kisiasa na kuzuia sheria kuchukua mkondo wake. Hii ilikuwa ni mara ya nne pekee katika miaka mia uh, 243 ya historia ya Marekani ambapo mashtaka ya kuondolea madarakani yamefanywa dhidi ya kiongozi wa Marekani. Ijapokuwa e, kuondolewa Trump madarakani bado hakujafikia hatua ya mwisho, mwenyekiti wa kamati ya sheria katika baraza la wakilishi Gerald Nadler anaongoza jopo ambalo litaangazia kwanza vipengele vya kufunguliwa mashtaka Rais Trump na mambo mengineyo. Kwenye laini ya simu tunaye Uh, profesa David Monda, profesa David Monda, huu ndio utangulizi wangu. Hebu tueleze sasa, tupeleke kile ambacho uh, kinatarajiwa kufuata baada ya hawa wademokrat kuonyesha kwamba wao, kuna vipengele viwili ambavyo wanaona kwamba ni muhimu katika kumfungulia mashtaka uh, Rais Donald Trump, kwa mshutumu kutumia vibaya madaraka yake na kujinufaisha vibaya kisiasa, na kuzuia sheria kuchukua mkondo wake, Profesa. Kwa wakati huu uh, inaonekana uh, wazi ya kwamba uh, baraza la wawakilishi likiongozwa na wanademokrat uh, wiki ijayo wataenda kupiga kura, na kwa sababu wanademokrat wapo na wingi ya viti kwenye jumba la mawakilishi nafikiria, mswada wao utapita na bwana Trump atapigwa na ile impeachment. Uh, kwa hivyo ile kura, mi nafikiria kwamba itaenda kwa upande wa wanademokrat, manake wao ndio wengi. Kutoka hapo, lazima tena mswada huu ujadiliwe kwenye Senate, na inamaanisha manake ya kwamba rais anachaguliwa na majimbo, kwa hivyo lazima kupigwa kwake kalamu mwishowe uishie kwenye Senate e. Na kwa sababu ya hayo mswada huu baada ya kupita uh, jumba la mawakilishi ndiposa itaenda kwenye upande wa Senate na kujadiliwa kwa hivyo, ni, ni mswada wa kisheria ya kikatiba ya, na pia ipo mswada wa, wa, wa kisiasa na utaongozwa na mkuu wa mahakama kuu Uh, John Roberts uh, kwenye lile jumba la Senate. Na kile ambacho uh, uh, unaweza kutueleza kwa mtu ambaye hafahamu uh, hali jinsi ya mambo ilivyo. Nakumbuka juma lililopita tulizungumza na ukazungumzia kwamba uh, si shauri ambalo litachukua muda mfupi. Kwa mwendelezo wa haya ambayo yanatokea e, bado unaamini kwamba hakuna kile ambacho unaona kina uzito sana, eh, wa kufikia hatua kwamba ya kumwondoa madarakani, eh, kwa sababu ukiangalia mchakato huu bado wa Republican wana nafasi yao kubwa ya kuzuia hili, eh, kwa wakati huu ni kama uh, hizi chenga zimepigwa mfumo wa kisiasa, eh, wana Republican ukiangazia, uh, majibu yao kwa haya mashtaka dhidi ya bwana Trump. Uh, wao walisema uh, ya kwamba huu ni mkondo wa wanademokrat kujaribu kutumia njia ya nyuma, mlango wa nyuma kuweza kumpiga kalamu bwana Trump, maanake hawakufurahishwa uh, mwaka wa elfu mbili kumi na sita vile aliweza kushinda uchaguzi. Kwa hivyo wao wanasisitiza kwamba huu ni mswada wa kisiasa. Hakuna vipengele uh, vilivyobanwa uh, uh, au vilivyokorofishwa uh, na rais Trump. Kwenye kazi yake alifanya makosa, lakini sio kiwango cha kumweza kumpiga kalamu. Wanarepublican wanajibu ya kwamba hizi uh, ni porojo za kisiasa zinazopigwa debe hususan, uh, kwa wanademokrat kwa sababu hawampendi uh, bwana Trump, na ndiposa tukiangazia kwenda mbele, itakuwa ni vigumu kwa wanademokrat kuweza kupata ile idadi ya wanarepublican ishirini kwenye Senate kuweza kumpiga kalamu bwana Trump kwa wakati huu. Lakini huu mporomoko wa kisiasa eh, liwe liwalo, tuwajua mpandangazi eh, hushuka, tuweze kujua kule mbele kuna nini, na kwa kile ambacho tunakiona ni dhahiri kabisa, viongozi wa chama cha Democrat na wale eh, wa chama cha Republican katika kamati ya sheria kwenye baraza la wakilishi wamekuwa na maoni tofauti kabisa uh, juu ya uh, suala hili ambalo limekuwa likishikiwa bango na wa Demokrat. Sasa unaweza kutuambia, uh, kwa namna yoyote ile uh, kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini linaweza likamwathiri uh, rais Donald Trump endapo pengine, eh, swala hili litakuwa bado halijakamilika yeye kuondoka madarakani na kupata kuona kwamba wananchi wa Marekani eh, kubadilisha mtazamo na kura zake zisitoshe na kumfanya arejee madarakani. Uh, mimi nafikiria kwamba kwa upande wa wanademokrat uh, mchezo wao ni kujaribu kuweka chumvi kwenye chai Uh, hamna sukari kwa bwana Trump, yani waweze kumharibia nafasi yake ya kuweza uh, kushinda uchaguzi wa mwaka ujao. Lakini pia tusisahau ya kwamba wafuasi wengi wana bwana Trump kwenye maoni ya kura au kura ya maoni, wengi wao uh, ni kama wanaona bwana Trump anadhulumiwa kwa hivyo kisiasa, mwaka ujao pengine, eh, upande wa Bwana Trump, wanarepublican wakajitokeza kwa wingi zaidi kuliko wanademokrati, na pia kuna hii hatari kwa Bwana Trump ya kwamba huenda pia kukawa na patashika za kisiasa zingine au kashfa zingine zikajitokeza na zikadhofisha uwezekano kwake kuweza kushinda uchaguzi kwa mwaka ujao. Lakini kwa wakati huu eh, kwenye bunge la Congress, jwa, jumba la wawakilishi na pia kwenye Senate, hizi patashika za kisiasa kuenda zikaendelea. Na uh, profesa, kuna swala moja ambalo watu pia wangependa sana kufahamu uh, hili swala linamnufaisha vipi uh, bwana Joe Biden ambaye bado anaelekea kuwa kinara kwa wale wagombea ambao eh, wapo kwa chama cha uh, Democrat, eh, licha ya baadhi yao kuanza kujitoa. Nafikiria kisiasa, inaonyesha ya kwamba bwana Trump, anamwogopa bwana Joe Biden, manake chanzo cha kashfa hii eh, ni kwamba alikuwa anajaribu kushawishi yule kiongozi zelezni wa Ukraine aweze kufanya uchunguzi dhidi ya mtoto wa bwana Biden. Kwa hivyo, kisiasa pengine, eh, wachanganuzi wanasema pengine anamwogopa bwana Biden. Lakini pia tusisahau eh, mwenda pole hajikwai kwa wakati huu, bado ni mapema upande wa wanademokrat eh, nafikiria mwezi wa Novemba pengine bana, bana Biden eh, akapigwa kalamu na kukawa na mwingine aliyetia fora kwa upande wa wawanademokrat. Kwa hivyo bado, eh, kuna muda mwingi uh, kwa maisha ya kisiasa miezi kumi na moja ni muda mrefu lazima, eh, tungojee tuweze kuona vile eh, mporomoko huu wa kisiasa utaendelea na kama itafaidi bwana Trump au iweze kuwafaidi eh, Nancy Pelosi na Wanademokrat. Na hivi mtazamo wa ma maoni ya Wamarekani kwa swala hili hivi sasa uh, ukoje uh, Profesa Monda? Nafikiria kwa wakati huu u, kwa maoni ya Wamarekani wengi wamegawanyika kisiasa. Uh, wengi wa wanarepublican wanafikiria kwamba bwana Trump anabanwa, ya kwamba uh, huu ni mchakato au porojo za kisiasa kwa upande wa wanademokrat, na pia kwa upande wa wanademokrat kuna wengi ambao hawampendi bwana Trump. Wangependelea sana ya kwamba hii kashfa ya Ukraine, kashfa uh, ya utumiaji mbaya wa mamlaka kwa bwana Trump uende mbele na apigwa ukalamu. Kwa hivyo ni kama taifa limegawanyika nusu kwa nusu, na mi nafikiria hizi changamoto za bwana Trump zikiendelea, pata shika za kisiasa zikiendelea mwaka ujao, uh, utakuwa uchaguzi mkali sana Bwana Trump atanufaika sana manake, yuko kwenye ofisi ya rais kwa hatamu moja, ataenda kwa hatamu nyingine. Na pia wanademokrat kwa upande wao wanafikiria kwamba wamenufaika sana manake wam, wamempaka matope bwana Trump na kuwaonyesha Wamarekani ya kwamba rais wao haaminiki. Profesa David Monda, mimi ni kushukuru sana kwa hii leo kuwa nasi na kuzungumzia e, suala hili hasa ikizingatiwa kwamba tayari e, e, rasmi kabisa wademokrat ambao wako wengi katika baraza la wawakilishi E, wameshatangaza vipengele viwili vya mashitaka dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump, hasa e, vipengele hivyo vikiangazia e, kumshutumu katika kutumia vibaya madaraka yake na kwa kujinufaisha binafsi kisiasa na kuzuia sheria kuchukua mkondo wake. Mimi naitwa Idi Ligongo, ungana nami hapo kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani kutoka Washington DC, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo usikose kujiunga nami hapo kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.