Saa saba mchana Washington DC, saa na saa mbili usiku wa Afrika ya Kati na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki, wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni mi Patrick Nduimana. Viongozi wa chama cha Democratic na wale wa chama cha Republican katika kamati ya sheria kwenye baraza la wawakilishi wamekuwa na maoni tofauti kabisa hivi leo ya kuunga mkono na kupinga kumshtaki rais Donald Trump kumwondoa madarakani. Akifungua kikao hicho mwenyekiti wa kamati hiyo mdemokrat Gerard Nadler amerudia matamshi yake kuwa Trump aliweka mbele maslahi yake kuliko yale ya taifa kwa kuilazimisha Ukraine kumchunguza mmoja wa wapinzani wake wakuu wa chama cha Democratic katika kinyang'anyiro cha mwaka 2020 makamu wa 2020, rais wa zamani Joe Biden, hatua ambayo imeufanya utawala wa Trump kuzuia kwa muda msaada wa kijeshi kwa Kiev wa takriban dola milioni 391. Mwakilishi wa Republican kwenye kamati ya sheria, mfuasi mkubwa wa Trump Doug Collins ametupilia mbali madai ya mkuu wa kamati hiyo, akisema licha ya ombi la rais Trump kutaka Ukraine imchunguze Biden, uchunguzi huo haukufanyika na Ukraine ilipewa msaada huo. Amewashutumu wa Demokrats kuonyesha nia ya kutaka kumfungulia mashtaka ya kumwondoa madarakani rais Trump mara tu walipopata wingi wa viti kwenye baraza la wawakilishi mwaka mmoja uliopita. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga wa kundi la Taliban ametegua vilipuzi vilivyokuwa ndani ya gari yake karibu na kambi ya jeshi kusini mwa Afghanistan na kuua wanajeshi tisa na kuwajeruhi wengine kadhaa. Maafisa wa Afghanistani wanasema shambulizi hilo limetokea leo karibu na wilaya ya Nad Ali katika jimbo la Helmand, ambako sehemu kubwa ya eneo hilo inadhibitiwa na kundi la Taliban ripoti zinasema shambulizi hilo limeharibu kituo hicho cha jeshi la Afghanistan. Kundi la Taliban limekiri kufanya shambulizi hilo na limedai kuwa darazeni ya walinda usalama wa serikali ya Afghanistan na kuharibu magari kadhaa ya kivita ya jeshi la Afghanistan. Mauaji hayo yametokea wakati afisa ya wa Marekani na wa kundi la Taliban wakiendelea na mikutano yao leo nchini Qatar. Hiyo, unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Spika wa bunge la Sudani Kusini amejiuzulu baada ya wabunge kutishia kumshtaki, kumwondoa madarakani kwa tuhuma kwamba anakwamisha juhudi za kupambana na rushwa na utawala mbaya, vyombo vya ndani vya habari vimeripoti. Spika Antony Lino Makana anashitumiwa na wabunge wenzake kwa kushindwa kuwasilisha bungeni ripoti ya mkaguzi mkuu na ripoti kuhusu visa vya rushwa na kuwazuia wabunge kuwaita mawaziri, kuhusi, kuwaita mawaziri husika kujibu na kuhojiwa na bunge. Anashutumiwa pia kuidhinisha mkopo wa dola milioni 400 kutoka benki ya Afreximbank bila ya kwanza kuwasilisha swala hilo katika bunge kama inavyoelezewa na inavyotakiwa kisheria. Hoja iliwasilishwa na wabunge wakimtaka ajiuzulu. Spika Mukana amesema kwamba ameridhia kujiuzulu baada ya kuombwa na chama chake, chama tawala cha SPLM kufanya hivyo. Kamati ya utendaji ya taasisi ya kimataifa inayopambana dhidi ya matumizi ya dawa za kusisimua misuli kwenye michezo leo imewapiga marufuku maafisa wa michezo wa Rusia na wanariadha wa nchi hiyo kushiriki kwenye michezo ya Olympic na mashindano mengine ya kimataifa kwa kipindi cha miaka minne. Kamati hiyo inaishtumu Rasia kutumia udanganyifu kwenye vipimo vya maabara na kupoteza kabisa mala, ma, ma, majalada ya wanamichezo wake ambao vipimo vilionyesha kuwa walitumia dawa za kuongeza nguvu misuli. Taasisi ya Rasia ya kupambana na matumizi ya dawa za kuongeza nguvu misuli ina siku 21 kuwasilisha rasmi rufaa kwenye mahakama ya kutatua ugomvi kwenye michezo yenye makao yake mjini Lausanne nchini Uswisi. Na watu watano wamefariki na wengine 20 wamejeruhiwa kufuatia mlipuko wa volkano uliotokea leo katika eneo la North Island huko New Zealand. Naibu kamishna wa polisi John Tims amesema idadi ya waliofariki inaweza kuongezeka kwa sababu bado kuna watu hawajulikani walipo. Timu ameongeza kuwa hali bado ni ya hatari katika kisiwa ambako volkano ililipuka. Mwisho wa habari za dunia, lakini mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani basi, e, tunaangazia maadhimisho ya miaka 58 ya uhuru wa Tanganyika, e, taifa ambalo baadaye liligeuka na kuwa Tanzania. Na katika sehemu ya pili e, hii leo tutaangazia namna ulimwengu ulivyoadhimisha siku ya kukabiliana na ufisadi ulimwenguni, lakini hasa tukiangalia taifa la Kenya. Ninayokaribisha mimi, jina langu naitwa Idi Ligongo nam. Karibu katika Kwa Undani. Leo tunaangazia maadhimisho ya miaka 58 ya uhuru wa Tanganyika, ambapo vilevile hii leo imeadhimishwa miaka 57 ya kuwa uh, nchi hiyo kuwa jamhuri Tanzania ambayo awali ilianza kama Tanganyika kabla ya kuungana na visiwa vya Zanzibar ilipata uhuru wake, e, tarehe 9 Disemba mwaka 1961 kutoka kwa Uingereza, ambapo rais wa kwanza wa taifa hilo hayati Julius Kambarage Nyerere alikuwa waziri mkuu wa kwanza, na baadaye wakati taifa alipokuwa rasmi jamhuri, akawa rais aliyechaguliwa na kuwa rais wa kwanza kabisa wa taifa hilo. Tanzania, ama uhuru huo wa Tanganyika ambao huadhimishwa wa kila tarehe tisa mwezi desemba umeshuhudiwa, eh, na viongozi wa tano mpaka hivi sasa ambao wamewahi kuwa uh, marais wa taifa hilo. Wa kwanza alikuwa Julius Kambarage Nyerere, akaja Ali Hassan Mwinyi, Benjamin Mkapa na ba taifa hilo toka ilipopata uhuru lakini katika masuala ya kiuchumi, kitamaduni na kadhalika. Tanzania imepitia vipindi mbalimbali mbali. Na kujua hivyo e, tunaye hapa a, Majini Mjengwa, mwanahabari e, wa Tanzania na vilevile mwanahistoria mzuri tu wa Tanzania a, Majini Mjengwa, moja kwa moja, kwanza tukianza na swala la kiujumla kuangalia miaka hii hamsini na nane ya uhuru wa Tanganyika ambao vilevile huadhimishwa kama uhuru wa Tanzania licha ya kwamba Tanzania ilizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na sitini na nne mara baada ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Nini ambacho unaweza kuelezea katika miaka hii hamsini na nane ya uhuru, hali kadhalika miaka hamsini na saba ya jamhuri? Majid, shukran sana e, ni, ni safari ndefu e, si haba nchi kuwa na miaka hamsini na nane ya uhuru. Nazungumzia Mei mwaka elfu moja mia tisa sitini tano iliposhinda uchaguzi kwanza ule wa mwaka sitini wa viti sabini na moja kati ya viti sabini kati ya sabini na moja kukawa na madaraka yaani kupewa madaraka na mwalimu aliitwa kuunda serikali e, ndio maana unaona kuna watu wanaitwa madaraka e, sasa hivi kwani mwaka sitini mwezi Mei sitini na moja uhuru na watu wanaitwa uhuru Tanzania kwa maana ya tarehe tisa Desemba na mwaka sitini na mbili ukawa ni jamhuri e, kwa maana ya kuwa utokuwa na waziri mkuu sasa kuwa na rais wa jamhuri, na sitini na nne tarehe ishirini na sita Aprili tukawa ni jamhuri ya muungano wa Tanzania, wa Tanganyika na, na Zanzibar. Ni kipindi kirefu nchi, katika miaka ishirini ya mwanzo ya uhuru ilipitia eh, kipindi kigumu. Julius Nyerere kama rais alikumbana na changamoto nyingi ya kiuongozi, ijaribiwa na mapinduzi Januari ishirini mwaka sitini na nne. Tunazungumzia pia mgogoro wa kiuchumi, miaka hiyo ya sabini, mafuta sabini na nne, kulikuwa na njaa, baa la njaa za Kagera. Yote hayo na mengineo community jumuiya ya Afrika mashariki kuvunjika mwaka sabini na saba, yote hii hayo ilikuwa ni mtihani ambayo Julius Nyerere aliivusha Tanzania, ikiwa nchi yenye umoja wa kitaifa, ikiwa salama. Lakini mwaka sitini na moja Tanzania ilikuwa na asilimia kumi na tano tu ya raia wake wenye kujua kusoma na kuandika. Kwa hiyo kampeni kubwa kisomo elimu ya watu wazima ilianzishwa mwaka sabini mwaka sitini na tisa e, mwezi Desemba tarehe thelathini na moja hotuba ya kihistoria ya Julius Nyerere ilikuwa kufanya mwaka wa sabini kuwa wa elimu ya watu wazima, mwaka wa elimu kwa ujumla ya kisomo cha watu wazima, na ilipelekea miaka themanini Tanzania kuvuka Kiwango ambacho UNESCO ilitangazwa eh, kwamba ilikuwa nchi ambayo inaongoza katika Afrika kwa kuwa na idadi kubwa ya watu wenye kujua kusoma na kuandika asilimia themanini na tano ya raia wake. Kwa hiyo yalikuwa ni mafanikio na changamoto ambayo Tanzania ilipitia katika miaka hiyo. Lakini leo nchi ambayo ilikuwa na asilimia kumi na tano tu ya watu wasiojua kusoma na kuandika, miundombinu mibovu, nchi hii leo inafikiwa katika kila kona ya nchi hii kwa barabara za lami ukiacha e, tu mikoa au wilaya za pembezoni ambazo mtu anaweza akachukua siku mbili kufika Dar es Salaam, lakini sehemu nyingi za Tanzania leo unaweza ukafika kwa barabara kwa siku moja tu. Naam Majidi, katika uh, kuangazia swala zima la uh, hali ya kisiasa toka mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili uh, mfumo wa vyama vingi ulipoingia Tanzania, imekuwa katika kipindi gani? Hebu tuchukue kuanzia mwaka tisini na mbili mpaka hii leo. E, kwanza kabisa kukurudisha nyuma tu kihistoria, mwaka sitini na tano ndio mfumo wa vyama vingi ulivunjwa, kwa maana ulisitishwa. Tulikuwa ni nchi ya vyama vingi baada ya uhuru mpaka sitini na tano. Alafu umerudi tena kusa mwaka tisini na mbili mwezi Julai, e, tarehe mbili rasmi ikafanya, kwamba Tanzania ni nchi ya vyama vingi. E, nayo pia imekuwa na, na kukua kwa demokrasia e, kwamba ila siasa za upinzani nchi haiwezi ikaendelea kwa kweli, na hilo lilionekana baada ya ukuta wa Berlin kuondoka ugonjwa mwaka themanini na tisa, nchi yetu nayo pia ikaingia kwenye mfumo huu wa demokrasia vyama vingi, ambayo itajika, e, nasiha, demokrasia, za e, una, kwa kweli inahitajika ili kuifanya nchi iwe na siha ya kidemokrasia iweze kupiga hatua za kimaendeleo, na tunaona kabisa kwamba watu wamekuwa na uhuru wa kujiunga na vyama, lakini pia siasa za mabingi imefanya bunge letu eh, kuwa imechangamka zaidi eh, lakini pia maendeleo kupiga kasi zaidi, kwa maana ya kwamba serikali eh, ina upande mwingine wa watu ambao wanaweza kuikosoa ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, Naam, uh, sasa katika kipindi ambacho tunaweza kusema kwamba uh, tumeona Tanzania ikipitia uh, misukosuko ya hapa na pale, na kutokea ukosolewaji mkubwa wa kutokuwepo na demokrasia ama uhuru wa vyombo vya habari uh, na maswala mengine, utaona kwamba toka mwaka elfu mbili na kumi na tano uh, utawala huu wa Rais John Pombe Magufuli ulipoingia madarakani, tumeshuhudia kwamba kuna vyama vya upinzani hasa chama kikuu kikisusia e, katika sherehe ambazo huwa zinafanyika kuadhimisha uhuru wa siku kama hii ya leo. Na tumeona kwamba chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, e, kwa mara ya kwanza kabisa leo kimeshiriki sherehe za maadhimisho ya miaka hamsini na nane ya uhuru e, huo wa Tanganyika. Na tumewasikia wenye viti wa vyama mbalimbali kuanzia John Cheo wa chama cha UDP hali kadhalika Profesa uh, Ibrahim Haruna Lipumba wa chama cha CUF na vilevile, tumemsikia Freeman Mboy ambaye ni mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani uh, nchini humo wakitoa uh, kile ambacho wanakiona kwamba ni sehemu ya kutaka uh, eh, kwa namna moja ama nyingine eh, kuona Tanzania inasonga mbele katika kuelekea mwaka mwingine wa uhuru wa taifa hilo. Mheshimiwa Rais na viongozi wote, mimi nawapongeza Watanzania wote kwa ku kwa sikukuu miaka hamsini na nane mimi nisherekea uhuru nilipokuwa na miaka kumi na tano na nilicheza dansi usiku kucha. Na salamu zangu mimi, Mheshimiwa Rais, umetufanya kazi nzuri. Watanzania tu wote muwe na matumaini mazuri. Kama mnavyonifahamu mimi, nachowatakia ni afya njema, furaha pamoja na amani na mapesa kibao. Natoa pongezi kwa Watanzania wote kusherekea miaka hamsini na nane ya uhuru. Tulipopata uhuru, mimi nilikuwa naingia darasa la nne na tulisherekea pale hilo la Ngulu, tukajenga ofisi kubwa ya chama cha tano. Lakini pia nampongeza Rais kwa kazi aliyoifanya, na namwomba pia ajue kuwa ana jukumu la kujenga demokrasia katika nchi yetu hasa tunapoelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Asanteni sana waheshimiwa viongozi wote ulioko mwali hapa, waheshimiwa Watanzania wenzangu, limekuja kushiriki sherehe za miaka hamsini na nane ya uhuru kama uthibitisho wa ulazima wa kuwepo maridhiano, kuwepo upendo, kuwepo mshikamano katika taifa letu. Nawapongeza sana Watanzania kwa siku ya leo, na namwomba Mwenyezi Mungu siku ya leo ikafungue milango tuweze kuishi kama taifa linalopendana, tuvumiliane tukosoane, turuhusu demokrasia, tukajenge taifa lenye upendo na mshikamano. Na Mheshimiwa Raisi, una nafasi ya kipekee, kuna nafasi ya kipekee kuweka historia ya maridhiano katika taifa, kwani kuna wengine wanalalamika, wengine wanaumia. Basi Mheshimiwa Raisi, tumia nafasi hiyo, tukaliweke taifa katika hali ya utengamano. Na kushukuruni sana, asante sana. Nam, basi, hao ni viongozi wa vyama vitatu vya upinzani nchini Tanzania, UDP, CUF na CHADEMA, wakitoa ujumbe wao. Majini Mjengwa, nini hapa ambacho unakiona kinakwenda kujitokeza? Maanake ni uh, swala ambalo limekuwa likizungumzwa uh, sana katika kipindi hiki cha miaka minne toka elfu mbili na kumi na tano. Uh, kwanza kabisa, ujenzi wa umoja wa kitaifa ni moja ya mradi mkubwa ambao tano na, na, na, na Julius nyerere akiwa rais wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, walikuwa nao na umeifanya Tanzania kuwa ni nchi ya kipekee kabisa. Tuna nchi ambayo watu wake wana umoja uh, uh, wa eh, eh, kitaifa, na hiki tunakiona leo, viongozi wa upinzani wakishiriki kwenye jambo kubwa kama hilo, kwa sababu swala la uhuru sio swala la CCM, sio swala la rahisi, ni swala la nchi mzima. Jambo la uhuru ni jambo la kitaifa, na hiki ni kielelezo tosha kwamba ni ukomavu wa kisiasa wa viongozi wa upinzani kushiriki jambo kama hilo. Uhuru sherehe zake si jambo la kususia, lakini unapokuja kwenye Tanzania tunayoitaka ni eh, hii ya kwamba eh, yote yanazungumzika. E, masuala ya matatizo ya Tanzania ni mambo yanatuhusu sisi wenyewe, lakini tunawajibu wa kuijenga nchi, e, e, nchi yetu kwa maana ya maslahi ya kizazi kijacho na kilichopo sasa hivi. Kwa hiyo nadhani huko tunakokwenda, huu ni mwendelezo mzuri unaonyesha pia ukomavu wa kidemokrasia katika nchi yetu kwamba watu wa pande zote ma watu tofauti wanaweza kukutana wakaongea na kushiriki kwenye mambo ya kitaifa kama hili la, la, la sherehe za uhuru e. Kwa hiyo itikadi tofauti ya kiitikadi zisifanye kuwa kwamba nchi yetu iwe na na, na mgawanyiko wa watu wake wa. Kwa hiyo hilo nadhani umwengi pia mwalimu kwenye ujenzi wa umoja wa kitaifa nam kwa uchache tu sasa. Uh, Majidi, tunaona kwamba Tanzania katika kwa kipindi hiki chote cha miaka hamsini na nane imekuwa ni uh, tegemezi kwa uh, fedha za wafadhili ili kuendesha bajeti yake e. Je, kwa hivi sasa mwelekeo ukoje? Kuna tofauti kubwa sana e, sasa hivi Tanzania tofauti na mwaka elfu moja mia tisa tisini ambapo asilimia kumi tu ya bajeti ya, ya Tanzania ndio ilikuwa ni fedha za ndani, asilimia zilizobakia ilikuwa ni fedha za wahisani e, lakini leo tunazungumzia e, asilimia kubwa zaidi ya asilimia sabini ya bajeti ya, ya Tanzania inatokana na fedha za ndani, makusanyo ya kodi, ambayo sasa kumekuwa na udhibiti mkubwa sana wa matumizi ya fedha za serikali kwa maana ya kodi. Kwa hiyo tunaona ujenzi, maendeleo yanayopatikana kutokana na fedha za kwetu wenyewe, na huu ni mwendelezo mzuri kwamba fedha zinapatikana kwa makusanyo ya kodi zitumike kat katika maendeleo ya nchi na, na kutokuwepo kwa hali ya ufisadi ambao huko nyuma tulikuwa tukiushuhudia hivi leo, Idi Ligongo, hata kwenye magazeti hatusomi tena zile habari za kashfa za ufisadi kama ilivyokuwa huko nyuma, kwa, kwa maana kwamba kuna udhibiti mkubwa wa matumizi ya fedha na wale wote ambao wanafanya wafugaji au mafisadi wamekuwa wakichukuliwa hatua. Nam, asante sana uh, Majidi Mjengwa kwa uh, kutueleza hayo yote e, na vilevile nakukumbusha tu msikilizaji kwamba e, katika sehemu ya pili ambayo tutaingia muda si mrefu ujao, tutazungumzia e, hali ya uh, ulimwengu kukabiliana na, na ufisadi hasa tukiangalia taifa la Kenya. Kwa hiyo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Karibu katika kipindi cha kwa undani. Ulimwengu umeadhimisha siku ya kukabiliana na ufisadi eh, duniani. Ripoti ya benki ya dunia ambayo inaorodhesha ufisadi kuwa ni changamoto kubwa katika kumaliza eh, umasikini kufikia mwaka elfu mbili na thelathini, ambapo mataifa kadhaa ya Afrika yanaripotiwa kuongoza katika ufisadi. Vyombo vya habari vilevile vile vimeelezwa kwamba vina wajibu eh, wa kuangazia taasisi pamoja na viongozi wa fisadi. Hii leo uh, mwanahabari wetu Amina Amina Chombo aliandika makala maalum kabisa kwa ajili eh, ya maadhimisho ya siku hii ya leo. Moja kwa moja mimi na Chombo, tukianza na wewe kwanza, hebu tueleze maanake, tukiangazia Kenya, aa, nini ambacho wale wanaharakati mbalimbali wa masuala ya ufisadi ama viongozi mbalimbali ambao wako wa ndani na nje ya Kenya wanachokizungumza juu ya ufisadi? Naam, uh, hapa nchini Kenya masuala ufisadi ya ufisadi yamezungumzwa kwa sababu, ukiangalia kisheria unaona kwamba katika uh, chapter six ya katiba ya Kenya inazungumzia maadili ambayo na-inatakiwa kila ambaye ni mfanyikazi kazi akiwa kiongozi hapa nchini Kenya, kwa kuhakikisha kwamba ana maadili ya juu ili kuhakikisha kwamba hafanyi maswala ya urulaji rushwa. Na pili kupitia hiyo hiyo katiba ukaona kwamba tuko na tume ambayo inapigania um, masuala haya ya ufisadi n yani kukabiliana na ufisadi ambao inajulikana kama ethics and corruption, uh, commission na mbali na hayo pia utaona kwamba Rais Uhuru Kenyatta mwaka elfu mbili kumi na tano alitangaza kwamba yeye binafsi kama kiongozi wa taifa hata ushirikiana na mtu yoyote ambaye atakuwa anatekeleza ufisadi huku akiutaja ufisadi kama tishio la usalama wa taifa hili la Kenya. Na tangu mwaka huu 2015 elfu mbili kumi na tano tumeona mawaziri wakitemwa ama Kulazimishwa Ku, eh, ku ku- eh, step aside yani kutoka mamlakani ili kutoa nafasi ya kufanyiwa uchunguzi. Na wengi ya wale ambao wametolewa katika mamlaka waliokuwa mawaziri kipindi kile cha kati ya elfu mbili kumi na tatu mpaka elfu mbili kumi na saba tuliona kwamba hawakurudi tena kama mawaziri. Na ile ya kihistoria kabisa ni, ni lile la kumwondosha uh, ama kushtakiwa kwa waziri wa hazina ya kitaifa hazina, eh, wizara ambayo ni kubwa zaidi nchini Kenya sabu ndio ambayo ina mapato ya taifa, na waziri yule Henry Rotich alilazimika kujiondoa mamlakani ili kutoa nafasi magavana na mawaziri wengine wote. Na kauli yake rais Urikenyatta imekuwa moja tu kwamba hatotetea mtu na ufisadi hauna uh, undugu wala dini. Hebu tumsikie. Hukuwa na kanisa, uliiba peke yako, beba msalaba peke yako. Usiingize mambo mengi na kuna njia tofauti tofauti. Sisi kama taifa ambalo lakiri kuheshimu sheria, kuna njia ambaye sisi na tunaamini ya kwamba kila mmoja wetu is innocent until proven guilty. Nam ni Rais Uhuru Kenyatta. Sasa, Amina, kwa wadau wengine wanasema wasiwasi wao ni nini? Maanake tunajua umeongea na mmoja kati ya wahariri, e, wa shirika la Standard Media, Bwana Paul na biswa Naam, katika upande wa vyombo vya habari tunafahamu kwamba vyombo vya habari nchini Kenya vimekuwa vikiangazia uh, taarifa za uwepo wa ulaji rushwa uh, hasa hasa, wakati ambapo unamwona kiongozi wa, uh, mkurugenzi wa mashtaka ya umma anapotoa taarifa kwamba kuna uh, kampuni hii ama kiongozi yule ambaye anapaswa kukamatwa, basi vyombo vya habari hufuatilia na hata kuangazia ma, eh, matukio yale moja kwa moja katika runinga ama kuzungumziwa katika redio na katika magazeti na katika mitandao ya kijamii. Lakini hata hivyo, kuna lile so, e, kuna ile hali ya kwamba uh, upekuzi huu unapofanywa hawa uh, uh, waandishi wa habari eh, kuna mas, kuna mambo mawili, moja ni kutoa pata wale wanaowataka kuwa- kuwahoji ili kupata upande wao, la pili ni kuogopa kutishiwa maisha eh, kwa sababu kulingana hata na wakati tunafanya mahojiano na bwana Paul Nabiso ambaye no, ni mhariri katika KTN anasema kwamba changamoto ni ile hali ya kwamba hawa watu wana ushawishi mkubwa. Mfano, leo kama yule ambaye amefuatilia matangazo kutoka uh, taifa hili la Kenya ni kwamba leo siku hii ambapo ulimwengu unaadhimisha kukabiliana na ufisadi, kesi kubwa ambayo ilikuwa inaangaziwa katika mahakama za Kenya ni ile ya gavana wa, uh, wa Nairobi, ambapo anakabiliwa na mashtaka mengi tu ambapo, naam, anadaiwa kwamba ame, uh, amepora mali ya milioni mia tatu hamsini na saba pesa ya Kenya, kwa hivyo ni hali hiyo ambayo wanasema kwamba japo wanafanya ya kutosha, lakini kuna changamoto na ambazo zinawasibu. Naam, asante sana, tumsikie bwana uh, Paul na Biswa. Watu wanaoshukiwa ni watu wenye uwezo mkubwa, wanatumia pengine rasilimali zao kukuzuia wewe kuwafikia. Taratibu ni kwamba lazima umhoji, kwa hiyo utapata huyu ni mtu ambaye ana walinzi kadhaa na kadhalika. Hiyo hiyo ni changamoto, lakini eh, pale pale wamejaribu kwa kupata maelezo katika vyanzo ambavyo wenyewe wanaweza na wameweza kusema ama kutambua baadhi ya matukio. Nam, kwenye laini ya simu tunaye Profesa Chacha Nyaigoti. Profesa Chacha Nyaigoti, tunafahamu kwamba uh, Kenya ni taifa ambalo lipo E, na changamoto kubwa sana ya swala zima la ufisadi. Na hata ukiangalia shirika la Transparency, kwa ripoti yake ya mwaka 2018, inaonyesha kwamba ipo nafasi ya 144 katika mataifa 175 yaliyoangaliwa katika viwango vya masuala ya ufisadi. Tunaona kesi ya gavana wa Nairobi Mike Sonko sasa hivi na nguruma mahakamani. Je, tu huu ndio mwanzo wa Kenya kukabiliana na, na uh, maswala ya ufisadi vilivyo? Profesa Chacha Naam, <tosilio> naona uh naona simu ya Profesa chach Nyaigoti e, imekatika sasa. A, Amina, kwa tukirejea kwako tena a, kile ambacho kinaonekana kwenye kesi ya gavana wa Nairobi Mike Sonko a, ni kweli ndio mwanzo huu wa kukabiliana hasa, kwa sababu hata Rais Uhuru Kenyatta jinsi alivyokuwa anazungumza, ilikuwa anaonekana kwa namna moja ama nyingine anaweza akawa anazungumzia a, shauri hili. Na, a, iki, hiyo kukamatwa ama kupelekwa kwa kesi ya Sonko mahakamani si kesi ya kwanza ambayo tunaona ikifanyika hayo, na ikikumbukwa, uh, mwezi uliopita mwezi miwili uliopita kulikuwa na ile kongamano la wakurugenzi wa mashtaka uma umma Afrika Mashariki Nili, nilipata pia fursa ya kuzungumza na hawa maviongozi wa mashtaka, tukawaambia mfano Kenya tumeona wengi tu wakipelekwa mahakamani, tuliona Rotich akipelekwa, kumekuwa na kesi za Kimwarer Dams tumeona kesi za mahindi tumeona kesi za sukari, kwamba ziko na mercury. Ni kesi nyingi na hizi kesi nyingi zinashika hawa viongozi wakuu, wanapelekwa mahakamani, lakini utapata kwamba wadadisi kama mfano tungekuwa tumempata ubwana akazungumza angezungumza kwamba wadadisi wanasema kwamba ile kupelekwa mahakamani ama ile kuonyesha habari peke yake inahisiwa kwamba haijatosha. Amina tumempata kwa profesa, ngoja tumsikilize Profesa Chacha Nyaigoti. Profesa Chacha Nyaigoti, uh, tunaona kwamba huyu gavana ambaye amekuwa na uh, hali fulani ya kuleta msisimko kwa kipindi kirefu amefikishwa uh, mahakamani kwa mashauri ya ufisadi. Je, huu ndio mwanzo kabisa? Japokuwa tayari kuna viongozi wengine wameshaa kufikishwa mahakamani kwa ufisadi, lakini mwelekeo wa songo kufika mahakamani ndio tunaona kwamba Kenya kweli imethibitisha kwamba inaweza kukabiliana na swala hili. Uh, uh, samani huyu ni daktari same kwae, sio Profesa Chacha? Naam daktari, lakini hatua mba hatua ambayo imechukuliwa ya kufikisha gavana Sonko ni baadhi ya hatua nyingi ambazo zimekuwa zinaendelea hapa nchini, uh, na ni jambo ambalo linaangaziwa pakubwa sana na wadau wengi uh, kuweza kwa sababu imepeana jeki uh, vita vile. La kushangaza ama jambo ambalo tunaangazia sana ni kwamba kati ya kesi zote ambazo zimekuja mahakamani, hasa za hawa viongozi wakubwa wanasiasa wengi, hakuna hata moja ambayo imeishia katika uamuzi wa mahakama kwamba mtu fulani eh, labda ameweza kufungwa ama ameweza kupatiwa uh, uh, faini fulani uh, kuweza kulipa pesa ambazo zimeweza kuchukuliwa. Uh, nikumbuke kwamba uh, vita hivi vimekuwa kwa muda mrefu sana uh, labda tangia sasa uh, ule umoja ambao ulikuwepo kati ya uh, Rais Uhuru Kenyatta na uh, Bwana Raila Odinga Uh, ni kwamba sasa tumeweza kuona uh, watu kutoka mirengo yote wameweza kuangaziwa uh, na vita dhidi ya ugaidi uh, dhidi ya ufisadi imeweza kupata jeki. Tunatazamia kwamba bwana uh, Sonko na labda wengine ambao wako tayari kesi zao zinaendelea, uamuzi utaweza kufanywa ili kwamba tuweze kuona hatima yake. uh, basi ni wakati huu ambapo Wakenya wataweza kufurahi labda kuweza kuona kwamba hatua fulani ama zimetokeza matunda fulani. Naam, asante sana, uh, Dokta. Naona vilevile vile muda umekimbia kwelikweli, na ni kushukuru vilevile, eh, Amina, kwa kile ambacho umetueleza. Uh, na kwa msikilizaji wangu nikwambie kwamba hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo. Usikose kuungana nami tena kesho katika siku nyingine ya kipindi kama hiki cha Kwa Undani, tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Kutoka Washington DC, shukran kwa kuwa nami.