Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nususa ya saa nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 937fm kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 fm Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea marudio ya kipindi cha live talk lakini kwanza tunakusomea habari za dunia naam msomaji wako jioni leo katika habari za dunia si mwingine ni mimi Mary mgawe Samoa imesema leo idadi ya vifo kutokana na mlipuko surua, na tano, wa ugonjwa wa surua imeongezeka kufikia 65 waathiriwa wengi ni watoto wadogo wizara ya afya imesema kesi mpya 103 zimeripotiwa tangu ijumaa idadi mpya imetolewa baada ya amri ya kufungiwa ndani iliyowekwa na serikali ili kutoa fursa ya kufanyika kampeni ya surua kirahisi wizara hiyo imesema takriban asilimia tisini ya watu wake wamepokea chanjo ya surua kisiwa cha kusini mwa pacific kilitangaza hali ya dharura wakati virusi vinaathiri zaidi ya watu elfu nne mia tano shule zimefungwa kwa muda Marekani imeanza rasmi mashauriano ya amani na kundi la Taliban miezi mitatu baada ya rais Donald Trump alipositisha mashauriano hayo ghafla ya kutafuta suluhu ya kisiasa na kundi hilo la waasi na kumaliza vita Afghanistan. Mwakilishi maalum wa Marekani mwenye asili ya Afghanistan Zalmai Kalizad anaongoza jopo lake katika mkutano wa leo huko Doha, mji mkuu wa Qatar, ambako wapatanishi wa waasi wako. Chanzo cha habari kimeiambia VOA Marekani imeungana katika mazungumzo ya leo huko Doha lengo la mazungumzo litakuwa kupunguza ghasia zinazokwamisha mashauriano ya kusitisha mapigano Afghanistan kukwama. Katari iliwahi kuwa msimamizi wa mazungumzo ya pande hizo mbili kabla ya kusitishwa na Trump Septemba saba kama sehemu ya kujibu shambulizi katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, yaliyoua mwanajeshi wa Marekani miongoni mwa wengine. Kuvurugika kwa mazungumzo hayo kulikuja katika wakati mgumu ambako pande zote zilikuwa zimeaminika kujaribu kukamilisha makubaliano ambayo yanatengeneza mwelekeo wa kujiondoa Marekani na vikosi vyake katika jeshi shirika linalopambana Afghanistan. Mwanamke kaskazini mwa India aliyekuwa njiani kuelekea mahakamani katika kesi ya kubakwa iliyowakilishwa miezi kadhaa iliyopita alichomwa moto Alhamisi na wanaume watano na amekufa kutokana na majeraha aliyoyapata. Shirika la habari la AP limeripoti kwamba wanaume wawili kati ya watano wanatuhumiwa kuhusika na kesi ya genge la ubakaji walitoka kwa dhamana hiyo. Ni kwa mujibu wa IP. Mwanamke huyo alikabiliwa na majeraha makubwa ya moto na alisafirishwa kwa ndege kutoka Uttar Pradesh hadi katika hospitali moja New Delhi, ambako alikufa kutokana na shinikizo la moyo. Alikufa siku hiyo hiyo ambapo wanaume wanne waliokuwa wanatuhumiwa na ubakaji kusini mwa India walipigwa risasi. Wanaume katika eneo la jimbo la Telangana wanatuhumiwa kwa kumbaka mwanamke mwenye umri wa miaka 27. Maafisa wa usalama wanasema walimchoma moto baada ya kumbaka. Walifunga mwili wake kwa blanketi na kutupa kwenye daraja ambako ulipatikana na wapita njia. Kwa mujibu wa idadi mpya ya serikali, kuna kesi zaidi ya elfu thelathini za ubakaji zilizoripotiwa mwaka elfu mbili kumi na saba kiwango cha matukio tisini kila siku. Wanaharakati wa kutetea wanawake wanasema idadi hiyo iko juu zaidi. Kuna kesi nyingi hazijaripotiwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Mvutano umezidi kuwa mkubwa huko Paris, Ufaransa, wakati polisi walipopambana na wanaharakati wa fulana za manjano walioungana leo katika maandamano ya kupinga msimamo wa serikali kufanya mageuzi katika mfumo wa kustaafu ajira. Vizuizi barabarani na kwenye vituo vya treni vimevuruga usafiri leo na kutaabisha watu kufika eneo moja hadi lingine. Baadhi ya waandamanaji wa fulana za manjano walitembea kutoka wizara ya fedha hadi kusini mwa Paris wakisisitiza madai yao ya takriban mwaka mmoja sasa ya mabadiliko ya uchumi kuongeza mageuzi ya mfumo huo na kustaafu katika orodha yao. Waandamanaji wengi walikuwa wafanya, wanafanya harakati zao kwa amani, lakini wengine walirusha vitu kwa polisi, hivyo kuchochea polisi wa kutuliza gasi ya kutumia gesi ya machozi kuwatawanya, wakati maandamano yanaingia siku ya tatu leo. Watalii na wanunuzi bidhaa wamekwama katika vituo vya treni. Wakazi na wachambuzi wa mambo ya kisiasa Kenya bado wanazungumza kuhusu kukamatwa jana kwa gavana wa jiji la Nairobi, Kenya Mike Sonko kwa tuhuma za rushwa. Yeye pamoja na baadhi ya wasaidizi wake anatarajiwa kutokea mbele ya mahakama Jumatatu. Hii ni hatua kubwa ya kisheria kuchukuliwa na Kenya kufuatia mapambano ya kadhia ya rushwa zinazolaumiwa kukithiri nchini humo. Mkurugenzi mkuu wa mashtaka DPP Nordin Haji aliwaambia waandishi wa habari kuwa Sonko anahusika na ubadhirifu wa rushwa kwa takriban shilingi milioni 357 za Kenya. Uamuzi wa kukamatwa kwake ulifanyika siku mbili zilizopita, lakini ulichukua masaa kumi na moja kutokana na utata wa jinsi ya kumwingiza jela. Rais Uhuru Kenyatta na serikali yake imekuwa ikipambana na rushwa Kenya tangu alipoingia madarakani na hiyo ni moja ya ajenda zake kuu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk. Sasa tunaingia kwenye mjadala wetu wa leo Live Talk, ambapo tunaangazia zaidi kuhusu suala la usalama au mauaji yanayoendelea kukithiri huko Kivu Kaskazini ni mashariki mwa DRC. Uh, jimbo hilo la Kivu Kaskazini nchini DRC linaendelea kushuhudia mauaji dhidi ya raia yanayofanywa na watu wanaodhaniwa kuwa ni waasi wa kundi la ADF. Wilaya ya Beni ndiyo inakumbwa na mauaji hayo. Hata jana kuna watu 16 waliouawa kwa kukatwa vichwa. Wakati huo huo, raia wa maeneo mbalimbali ya jimbo la Kivu Kaskazini wanaendelea kuandamana wakiomba wanajeshi wa kikosi cha Umoja Mataifa MONISCO waondoke nchini DRC. Je, kwa nini mauaji hayo yanakithiri licha ya kuwepo jeshi la DRC, licha ya kuwepo pia wanajeshi karibu elfu ishirini wa MONISCO? kipi cha kufanya kipi cha kufanyika ili eh, ili kukomesha mauaji hayo ya kikatili na vilevile vile raia wa Kivu Kaskazini wapate amani? Hayo ndiyo tutajadili kwenye mjadala wetu wa live talk eh, na kusema tujadili kwa upana suala hilo, tutakuwa na washiriki mbalimbali mbali, eh, kwenye mjadala wetu leo tunategemea kumpata uh, mbunge wa huko Kivu Kaskazini Kizerbo Wadhewa. Vilevile tunaye Mustafa Mwiti, huyu ni msemaji wa mashirika ya kiraia huko Kivu Kaskazini uh, yenye makao yake katika mji wa Goma. Nimeshafahamishwa kwamba Mustafa Mwiti tayari yuko kwenye laini ya simu. Vilevile tunasubiri kumpata Gikibira ambaye ni mwakilishi wa vijana katika jimbo la Kivu Kaskazini uh, kabla ya kumkaribisha bwana mustafa mwiti na uh, washiriki wengine ambao tunawasubiri kwenye laini ya simu, tunaye Oster Malivika. Oster Malivika, uh, inavyoonekana mauaji hayakomi kabisa. Uh, hata jana kuna watu waliouawa. Unaweza kutufahamisha ni katika mazingira gani uh, mauaji hayo yalitokea? Patrick, ni kwamba uh, kitu ambacho hivi sasa hakieleweki tangu operesheni za kijefu zimeanzishwa, mauaji yanazidishwa kila siku, na sura ambayo mauaji yamechukua imechukua sura mbaya, kwa sababu wakati mwingine watu walikuwa wanauliwa kwa kupigwa shoka, mapanga, lakini sasa siku hizi wanakata vichwa, yani wanatoa kichwa ya mtu, wanatoa mikono, mpaka wanaweka kichwa hata jikoni. Sasa hii imekuwa ni mauaji ya kitisho kweli, ni kama kigaidi, ambayo inaweka uhoga ndani ya watu, kwa sababu wakati mwingine ulikuwa unauliwa, lakini kichwa inabaki kwa mwili. Siku hizi tu ya kwanza wanafunga mkono, wanakata kichwa, kichwa wanaweka pembeni. Hata mkitafuta mtu eh, ni lazima uangalie mtu wako alikuwa anavaa nguo gani, ili upate hii kichwa ni ya huyu. Sasa haya mauaji yamekuwa, eh, yametisha sana zaidi hata kuliko wakati wa mbele na sasa hivi kama vile lama mauaji sasa yanafanyika kila siku, japokuwa wakati wa mbele mauaji yalikuwa yanafanyika kila Jumamosi ama kila Jumapili, lakini siku hizi ni kila siku. Na haya ambayo yametokea hapo jana imetokea mchana. Waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF, walikuja wakashambulia watu saa saba saa nane za mchana kwenye kijiji cha Mandui. Japokuwa mauaji imekuwa ikitokea ni saa kumi na mbili ama saa moja. Kwa hiyo unaona, e, imechukua sura Asante sana Oster uh, Malivika acha, uh, uh, tuwapokee uh, washiriki wetu. Tayari nimeambiwa kwamba mbunge wa huko Kivu Kaskazini Kizerbo wa Dhevwa tayari huko kwenye laini ya simu. Karibu uh, mbunge Kizerbo, asante sana na washukuru kumshirikisa. Karibu tena Mustafa Mwiti katika mjadala wetu wa Live Talk. Asante sana. Vilevile naambia kwamba Giki Bira ambaye ni mwakilishi wa vijana huko Kivu Kaskazini naye <laughs> tayari amekwisha patikana kwenye laini ya simu. Giki Bira, karibu kwenye mjadala wetu. Asante bwana Mpasha habari, asante kwa wote ambao wanatufata kwa wakati hivi. Haya, nianze na wewe mbunge Kizerbo. Uh, umesikia mwandishi wetu wa huko Goma Austeri Malivika ametuambia kwamba uh, mauaji sasa yamechukua sura mpya, yaliyotokea jana, watu 16 wameuawa kwa kukatwa vichwa. Mbunge eh, katika uchunguzi wenu ambao mmeshaufanya, hawa waasi wana, wana semek, inasemekana ni waasi wa ADF. Hakika ni waasi wa ADF au kuna makundi ya watu wengine ambao wanafanya mauaji haya ya kikatili? Uh, acha kwanza niendelee tena nitoe tena pone zangu kwa wandugu zangu ambao wameuliwa, uh, kwa sababu tangu mpaka sasa tunahesabia watu zaidi ya mia moja makumi tano na moja ambao wameuliwa tangu operesheni mpya ziweze kuanzishwa, na kama vile mpasha habari ameweza kusema, mauaji haya yamekamata tena kiasi ingine, kwa sababu wanakata watu vichwa, wanawapiga ndani ya chungu, hatujui watawakula, wanafanya nini. Vinatushtula sana na tunasikitika sana Sababu kama alivyosema hapo mbele, walikuwa wakifanya wakiua watu, watarudi tena siku ingine, lakini amejitokeza tena mchana na hapo tunasema ni maasi hawa ni ma, ma, ma, ma, ma, wale wa, wanazaniwa kuwa maadf au, mpaka sasa hatujajua kweli kweli maadf au ni waasi ni, ni, ni, ni, ni. Wengine wakati wanakuja wanavaa jeshi e, yetu ya e, e, jeshi yetu ya FARDC, tunakosa je, ni watu gani? hivi mpaka sasa kabisa hatuelewe. Wenyewe na wengine wanasema tunauana sisi kwa sisi, kwa wengine wanasema ni jeshi letu linatuua. Hatujui tu, tuseme nini hivi. Uh, tuna tunaumia sana ndugu zetu huko Beni. Uh, wanateseka sana, kwa sababu wakati mambo yanaendelea hivyo, tunakosa tulilie nani. Na ndiyo maana wakati liliweza kupita kwa redio zingine, nikisema tuna tuna haja ya msaada popote, hatuna tena kwa kulilia, kwa sababu zaidi ya miaka tano tunauliwa. Sasa hivi, tafadhali, zamani, mtuambie tuende wapi au tukamate nini, sababu si tuweze kupata amani kwetu Kivu Kaskazini. Tuna haja ya amani ndani ya Kivu Kaskazini, kote kunakosa amani, lakini husu sana tena ndani ya mji wetu wa Beni na mkoa wa Beni. Watu wanauliwa kama nyama na tunajiuliza ni nini sababu. Kama unakumbuka Imeisha juma mbili maandamano yaliweza kufanyika Beni, kaji imeanza Beni tauni kana tu, lakini watu waliweza kuandamana na kuweza kuunguza hata nyumba ya, ya mea wa mji, yani ofisi ya mea wa mji sababu vijana waliweza kusurika sana wakati haya. oh, yeah. Naona laini ya simu imekatika. Tutaendelea kumtafuta uh, mbunge Kizerbo, lakini uh, tayari tumeshasikia ametoa uh, ma, uh, malalamiko, ni kama vile ni kilio uh, mm -hmm. kutokana na mauaji hayo yanaonekana ukithiri. Eh, Mustafa Mwiti, umemsikia uh, mbunge Kizerbo uh, uh, uh, maanaake anasema haoni wakazi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa Kivu Kaskazini, hasa huko Beni walilie nani? Hili swala vipi limekuwa Kizungumkuti manake mauaji yanaendelea, uh, wanajeshi wa DRC wapo, monisco ipo. Vipi tathmini yako ya hali hii? ninawapa pole mm-hmm, ninawapa pole wa wandugu wanaoteseka pale Beni, pole kabisa. Risala ya rambirambi kwa wandugu wanaoteseka pale Beni. Mambo yanayofanyika Beni, eh, eh, Beni yanashindikana yana kueleweka, sasa kwa maana kama vile hostel e, Malivika ametangulia kusema hapo mbele, hawa mabandia hawa watu wanaowaua watu walikuwa wakifika mara moja kwa juma na hata mara moja kwa mwezi, lakini kwa sasa inakuwa ni siku baada ya siku, na jambo kama hili linapelekea wasiwasi zaidi, huzuni kubwa, na sisi kama mashirika ya kiraia hatujui sasa tuseme nini kwa sababu, jambo moja ambalo linaniogopesha mimi ni wakati mbunge, hata wanajeshi MONUSCO wanaendelea kusema hawa tunaopigana nao hatuwajui ni wakina nani, wanazaniwa kuwa wa ADF. Hili linanipa woga sana, kwa sababu katika kauli yetu sisi ambao tunakuwa ni watu wa, wa msituni, eh, tunapoenda kuwinda ni lazima tujui ni nyama aina gani tunayoiwinda na ah, tusipojua nyama tunayemwinda mara kwa mara tunafikia ile tunaita ah, katirotiro wala mbacha, yeah. Halafu haya ni matatizo kabisa. Naomba Sande Shomari umkaribishe Kibira ndio. Bwana Gai Kibira, wewe ni mwakilishi wa vijana huko Kivu Kaskazini. Pengine tuangalie hapa, swala hili ni swala la kusikitisha, lakini vilevile ni swala ambao nafikiri lina umuhimu wake mwingine. Unafikiri hata vijana wa Lucha hivi juzi waliandamana hapa kutaka kuondoka kwa MONUSCO na huu ndio umekuwa mjadala mzito sana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, kutokana na hali halisi ilivyo, lakini pengine labda utueleze tu kwa upande wenu, hali si nzuri lakini na mnapotaka hawa MONUSCO waondoke, sijui kama unaunga mkono ama la, labda utueleze kama unaunga mkono, na kama waunge mkono, wakiondoka unafikiri nini kitakachobadilika? Asante bwana mpasha habari, asante kwa wote wenye kutufuata. Naleta kwanza pia sauti ya pole kwa wale wote ambao wamepoteza ndugu zao katika mauaji e, katika jimbo letu na zaidi katika Beni ya kweli, ninapaswa nikakuambia ya kwamba sisi wote tunasikitishwa na hii hali ya mauaji ambayo inaleta kupoteza nafasi samaa ya hali ya kiutu, ya kusema mtu anaweza akachinjwa kama mbuzi bila kuangalia ana miaka ngapi, akiwa mtoto, akiwa ngali tumboni kwa mama yake, wanamwondoa kwa upanga ama kwa kisu wanakata shingo ya watoto wadogo, wanaua vijana, wanaua wazee, wamama wa baba. Hii ni mambo ambayo ilipasha ikaleta Umoja wa Mataifa kulamuka kama vile walilamuka ilipoonekana hali ya Ebola, lakini tunaona wakati mtu watu wanauawa wakichinjwa kama mbuzi kama nyama wale watu wa Umoja wa Mataifa hawakulamuka kama walivyoona mambo ya Ebola na tunasema hii mambo haiwezekani. Hiyo ni, ni jambo la kwanza. Jambo la pili nimesikia mbunge ameongea, nimesikia hata president wetu eh, eh, Toma Mwiti kwa shirika la, la, la raia ameongea. Mimi najua ya kwamba kisha kuangalia mambo ambayo inapitika huko Beni, inabidi turudie katika historia ya uwepo ya ya, ya kufika kwa ADF katika jimbo la North Kivu katika eh, eh, eh, nchi letu la DRC. Tukumbuke kama kunapita sasa miaka zaidi ya makumi tatu, walikuja walipokuja, walikuwa wamekimbia nchi wao, wanakuja kujiandaa ku, ku, ku, kupiganisha uongozi katika nchi yao ya Uganda, lakini kwa sasa miaka zaidi ya makumi tatu Naona uh, Giki Bira ameondoka uh, mawasiliano, lakini tunaendelea kumtafuta uh, labda tusikie tu maoni ya uh, wasikilizaji. Tusikie msikilizaji wa kwanza anavyosema, kwa majina anaitwa Kimbere Ndirika Valante eh, naishi Goma. Lakini mimi nimeona bado bado bado wakati haujakaribia ili eh, MONUSCO iondoki, kwani endapo eh, tu wataondoka, naamini kwamba vikundi vya waasi vilivyoko porini vitatawanyika kwenye miji na kuwakosesha raia amani, na hii itakuwa ni shida, kwani wanapokuwa wakitatizika raia huwa wanakimbilia kwenye ngome za munifo. Sasa wao wakienda, najua kwamba kwekweli hakutakuwa kwa la kufanya. Huyu ni msikilizaji wa huko Goma, anaitwa Kimbere Valentin la. Vilevile tuna msikilizaji mwengine kwenye laini ya simu, tunamwomba ajitambulishe. Kwa majina anaitwa Huseni Juma Vinda, natokea Chuo cha Taifa cha Usafirishaji Dar es Salaam hapa Tanzania. Nikienda kwenye mada yetu moja kwa moja, napenda kwanza kama si wa Afrika Mashariki kulaani au kulalamika kuhusu hawa MONUSCO. MONUSCO ni jeshi kubwa sana na muunganiko wa nchi mbalimbali. Alafu ukiangalia lina vifaa vya kutosha, lina kila aina ya mbinu, lakini haiwezekani wa- watu wachache au ADF waweze kuwashinda. Kweli inawezekana? Kweli hivi hivi, hata kama mwananchi wa kawaida lazima ni, niumize kichwa, nifikiri au MONUSCO wana lengo gani haswa hapa huko DRC. DRC, wana lengo gani? maana kila kitu wanacho, wingi wa watu wanao, wingi wa silaha wanao, hasa kwa nini wanashindwa? Na kila siku waasi wanaua wana, wana, wana ndugu zetu, wanawatesa ndugu zetu, lakini wao wapo tu. Sasa kama mwananchi ana haki ya kupinga kwamba waondoke, wa kweli waondoke, kwa sababu hauoni faida ya kuwepo kwao. Basi giki bira, uh, simu ilikuwa na katika, katika, lakini naomba tu uendelee kwa kama dakika moja mbili hivi, na yale ulikuwa unayozungumza kwa kweli, ninapoendelea ninasema, inaonekana kuna kuwa mbinu za kusema waendelee wakagabula wakagawa nchi letu la kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu haiwezi ikawezekana wa ADF wakiwa Waganda wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, waue watu katika nchi ya kidemokrasia ya Kongo, lakini hawawezi waue watu katika nchi yao ya Uganda. Wale wa, wa FDLR pia wanaua watu katika nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo na jimbo letu na lakini wanaweza kaua watu katika ng'ambo ingine ya ya ya, ya boda yaani Rwanda, na inafanyika hivyo hivyo ng'ambo ya Kivu ya kaskazini, hata vile Kivu ya kusini, ukipitia huko Bukavu watu wanaweza wakaua watu ngambo ya Kongo, lakini hawawezi wakaa watu ngambo ya, ya Burundi. Ninaone, inaonekana waziwazi wazi kama kunakuwa mbinu za kugawanya nchi yetu. Ndio maana ninaomba inaomba watu waongozi wa wa, wa, wa, wa waweze kuwa senseri, wakuwe na uhakika wanapoongea, wasiwe wakifanya unafiki kusudi waweze wateketeze wote pamoja ma, ma, ma, ma, ma nchi za maziwa makuu. wa hizi makundi si haramu zote zenye kuteketeza watu katika nchi yetu ya Congo. Kama wafanye hivyo, itaonekana kweli kunakuwa mbinu za kusema waendelee kuteketeza wakongomani na hii inakuwa genosidi ambayo ninapenda kura international iweze katika hii mambo kusudi waweze watafute wakupable na waweze kuwabeba katika shiku, hii, masheria waweze wakuwa jiji. Sawa kabisa, naona hapo kuna maswali ambayo sisi hatuwezi kujibu, lakini nyie kama watu ambao mko huko Kivu Kaskazini, mnayo mapendekezo ambayo mnaona kama yanaweza ka, yakaleta manufaa yakaleta mabadiliko e, hapa tunakwenda kwenye, tunaelekea kwenye mwisho wa kipindi. Nataka kila mmoja apendekeze, nikianza naye Giki Bira. Unaona, jibu au suluhu cha kufanya ni kipi ili wananchi wa Kivu Kaskazini, hasa huko Beni, wapumzike, wasiendelee kuuawa kiholela? cha kufanya inaomba umoja wa Mataifa, kama inaona haiwezi ikafanya kazi ambayo iliwaleta hapa kupitia hiyo eh, brigade yao ya kuweza kuoblige usalama, waweze hata kuleta moja ya mbili ya bajeti ya kwao kwa jeshi letu la Kongo, wa sababu sisi kama vile wakongomani tuna uhakikisho, tuna, ya kwamba jeshi letu linaweza lenyewe kuweza kugombanisha hizi kundi haramu kama vile ADF. Ndiyo maana tunalomba waweze wakaonyesha umuhimu gani unaweza ukaacha tuwakubali waendelee kubaki katika nchi yetu, kama sio hivyo ni kusema itaonekana kweli wao wanaendelea ku- eh, kusapoti wale watu ambao wanakuja kupora mali yetu ya Kongo na kuua wakongomani. Hiyo ni ya kwanza. Ya pili ni kulomba tu jeshi letu liweze likafanya kazi, kama vile wakijua ya kwamba wanaweza wakasaidiliwa wala hapana. Asante sana, tunalomba na tunalomba vijana wa, tunalomba vijana wacha watu kuwasukuma kufanya kitu fulani. Na kushukuru sana, bila nimpe nafasi basi Bwana Mustafa Mwiti kuweza kukamilisha kwa upande wako, lipi lifanyike hali ilivyo? Mimi ah, sina, sina uh, recommendation za mingi. Recommendation ya kwanza ni kuwaambia jeshi la Kongo waendeleshe kazi, wasirudi wa, si, wa, nyuma, kwa kuona jinsi watoto wamechinjwa, wamepigwa, wamepigwa kama nyama uh, waendelee. Ya pili ni kuomba kwa serikali ya Kongo kufanya hiki kikao cha watu wachache, eh, kwa ku kufanya evaluation ya kazi ya MONUSCO tangu wamefika hapa, tuelewe ni kipi kimefanyika, hii inayoacha wa vijana kuingia barabarani. Tukichunguze na, tu, na tuambie vijana hamna sheria, wala tuambie MONUSCO mumeshindwa kazi. Shukrani, shukrani. Tumpe nafasi mbunge Kizeribo naye atupe uh, uh, anachopendekeza hivi sasa. nina, ninapendekeza jeshi letu pamoja na raia tuendelee kuungana ili tuweze kumaliza hayo mambo. Uh, ya pili ni kwamba wale ambao wanaohusika kwa ndani au kwa karibu uh, ndani ya raia, ndani ya jeshi, ndani ya MONUSKU waachane na maneno haya, kwa sababu tuna haja ya amani. Wa, watu ambao wanataka kufunga funga watu kwa sababu wamefanya hiki, waache kufunga watu hapo. Ninasema wametaka kufunga watu vijana pale, waache kuwafunga, kwa sababu leo tunakuwa na adui mmoja ambaye anaitwa ATF. Shukrani sana, Mbunge Kizerbo, ni kushukuru pia Mustafa Mwiti, ni kushukuru pia vile vile, Jikibira, na wasikilizaji wote walioshiriki wali kwenye mjadala wetu wa live talk, Patrick Nduimana, Sande Shomari mwelekezi wetu, Aida Isa, na msimamizi wa matangazo Meri Mgawe, kwa pamoja tuna wagendi tukiwatakia kuanza vizuri wikendi Barabara bara kabisa. Ulikuwa unasikiliza marudio ya kipindi hicho cha Live Talk ambayo unaweza pia ukayapata katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com, lakini vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter na vipindi vingine vya wiki nzima unaweza kuvipata pale. Ukienda kwenye mtandao wetu bofya kitufe basi utasikia yale ambayo pengine yalikuwa yamekupita hapo awali. Hivi sasa miri, mimi Meri Mgawe nakamilisha matangazo haya nikikusomea muktasari wa habari. Samoa imesema leo idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa surua imeongezeka kufikia sitini na tano. Waathiriwa wengi ni watoto wadogo. Wizara ya afya imesema kesi mpya mia moja na tatu zimeripotiwa tangu Ijumaa. Idadi mpya imetolewa baada ya amri ya kufungiwa ndani iliyowekwa na serikali ili kutoa fursa ya kufanyika kampeni ya surua kirahisi zaidi wizara hiyo imesema takriban asilimia tisini ya watu wake wamepokea chanjo ya surua kisiwa cha kusini mwa pasifiki kilitangaza hali ya dharura wakati virusi vinaathiri zaidi ya watu elfu nne mia tano shule zimefungwa kwa muda Marekani imeanza rasmi mashauriano ya amani na kundi la Taliban miezi mitatu baada ya rais Donald Trump alipositisha mashauriano hayo ghafla na kutafuta suluhu ya kisiasa na kundi hilo la waasi na kumaliza vita Afghanistan. Mwakilishi maalum wa Marekani mwenye asili ya Afghanistan, Zalmay Kalizad, anaongoza jopo lake katika mkutano wa leo huko Doha, mji mkuu wa Qatar, ambako wapatanishi wa waasi wapo, chanzo cha habari kimeambia VOA Marekani imeungana katika mazungumzo ya leo huko Doha. Lengo la mazungumzo litakuwa kupunguza ghasia zinazokwamisha mashauriano ya kusitisha mapigano Afghanistan. Kata iliwahi kuwa msimamizi wa mazungumzo ya pande hizo mbili kabla ya kusitishwa na Rais Trump Septemba saba, kama sehemu ya kujibu mashambulizi katika mji mkuu wa Afghanistan. Mwanamke kaskazini mwa India aliyekuwa njiani kuelekea mahakamani katika kesi ya kubakwa aliyoiwakilisha miezi kadhaa iliyopita alichomwa moto Alhamisi na wanaume na wanaume watano, amekufa kutokana na, na majeraha ya moto. Shirika la habari la AP limeripoti kwamba wanaume wawili kati ya watano wanatumiwa kuhusika na kesi ya genge la ubakaji. Mvutano umezidi kuwa mkubwa huko Paris, Ufaransa, wakati polisi walipopambana na wanaharakati wa fulana za manjano wanaoungana leo e, katika mfumo, katika maandamano ya kupinga msimamo wa serikali kufanya mageuzi katika mfumo wa kustaafu na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc