Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Watu kadhaa wanahofiwa kufa jioni ya leo saa kumi na moja baada ya mashambulizi au shambulizi linaloshukiwa kufanywa na wanamgambo wa Al Shabab karibu na mji wa Mandera huko nchini Kenya. Kufanyika mkuu wa polisi wa kaunti ya Wajir Steven Netich amethibitisha tukio hilo bila kutoa idadi kamili ya walioathiriwa wa shambulizi hilo, limekuja stu, si tu siku chache tu baada ya shambulizi lingine kutoka kundi hilo hilo la Al-Shabaab dhidi ya kituo kimoja cha polisi katika jimbo hilo la Wajir, ambapo walijaribu kuachilia huru mateka wawili ama wafungua wawili waliokuwa wamezuiliwa kwa shutuma za kigaidi. Maandamano nchi nzima huko Ufaransa dhidi ya mpango wa rais Emmanuel Macron wa mageuzi katika mafao ya uzeni yameathiri shughuli katika taifa hilo kwa siku ya pili mfululizo. Maandamano hayo yalianza jana Alhamisi, yanapinga marekebisho yanayosemekana kuwa yatawalazimisha mamilioni ya watu kufanya kazi kwa masaa mengi zaidi, huku pia wakipoteza baadhi ya mafao kwenye ajira zao. Huduma za usafiri, mashule, mahospitali, pamoja na idadi ndogo ya wafanyakazi katika sekta za kutoa huduma za msingi katika serikali zimeathiriwa vibaya. Maandamano makubwa zaidi yameshuhudiwa kwenye mji mkuu wa Paris, huku mengine yakisemekana kufanyika kwenye miji mingine nchini humo. Ghasia zinasemekana kuzuka karibu na bustani ya umma iliyoko mashariki mwa Paris ambapo maelfu ya waandamanaji walikusanyika. Polisi pia walilazimika kutumia gesi ya kutoa machozi kwenye miji ya Nantes na Lyon, wakati viongozi wa wanafunzi wakisema kwamba maandamano haya yataendelea hadi pale Rais Macron atakapobadilisha msimamo wake. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Polisi kusini mwa India wamepiga risasi na kuwaua watu wanne wanaoshukiwa kwamba kumbaka na kumuua daktari mmoja wa wanyama mwenye umri wa miaka ishirini na saba. Polisi waliwapeleka washukiwa hao katika eneo la tukio leo Ijumaa, ambapo watu hao walijaribu kukimbia na wote waliuawa katika mvutano huo. Mamia ya watu mbalimbali walikwenda katika eneo hilo kushangilia vifo vya washukiwa hao huku wakifyatua baruti na kuwapongeza polisi kwa kuwapa maua. Daktari huyo wa wanyama alitoka nyumbani kwake usiku na mwili wake uliokuwa umechomwa ulipatikana siku ya pili. Umoja wa vijana wa chama tawala nchini Burundi unawalazimisha raia kutoa fedha kwa ajili ya uchaguzi mkuu ujao, Human Rights Watch imeeleza Ijumaa, huku kukiwa na wasiwasi wa manyanyaso na kurudi upya kwa kasi ya kabla ya upigaji kura kwa miaka kadhaa. Kitengo hicho cha vijana cha Imbonerakure katika chama cha SNDDFDD kinashutumiwa kwa kuwapiga kuwa na kuwatesa na kuwaua wanaharakati, washukiwa wapinzani na waandishi wa habari. Mujibu wa uchaguzi wa taifa umesema. Serikali imekanusha madai hayo na kusema kundi hilo ni la kisiasa. Human Rights Watch limesema katika ripoti yake kwamba wanachama wa kundi hilo wanachukulia wananchi vyakula na fedha taslimu sawa na dola hadi mia tano. Afisa wa serikali kutoka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo amesema kuwa kundi linaloaminika kuwa la wanamgambo wa kiislamu limeua takriban watu 17 kwenye mashambulizi mawili mapema leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Ghasia nchini humo zinahujumu vita dhidi ya mlipuko wa Ebola unaosemekana kuwa mbaya zaidi katika historia. Kundi la kijihadi la Allied Democratic Forces, ADF, ambalo linatokea Uganda limeua zaidi ya watu mia moja kwenye mashambulizi ya karibu kila siku tangu mwishoni mwa Oktoba, baada ya jeshi kuanzisha msako mkali dhidi yao. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sekunde chache utaungana na mwenzangu Idli Gongo, karibu kabisa kukuletea Kipindi cha Kuundani. Kwa heri ya kuonana. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia e, tukio ambalo limetokea katika jiji e, la Nairobi, ambapo inaelezwa watu kadhaa bado wanahofiwa e, kukwama kwenye vifusi baada ya kuporomoka kwa jengo la ghorofa sita e, katika mtaa wa Tasia O, katika eneo la Embakasi jijini Nairobi nchini Kenya. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia e, hatua ambayo ili afiki, ilifikiwa hapo jana ambapo Spika wa Baraza la Wawakilishi la Marekani Nancy Pelosi, e, ambapo ameliomba mwenyekiti wa kamati ya sheria ya bunge inayoongozwa na Wademokrat kuanzisha mikakati ya kumwondoa Rais Donald Trump madarakani akidai kuwa tayari amehujumu mamlaka aliyopewa. Ni habari hizo mbili ambazo tutaziangalia hii leo kwa undani zaidi katika matangazo yetu. Mimi jina langu naitwa Idi Ligongo na kusihi sana uungane nami mpaka mwisho wa kipindi hiki. Nam, karibu katika Kwa Undani, na tunaanza na tukio la leo hii ambalo limetokea katika jiji la Nairobi, ambapo inaelezwa kwamba watu kadhaa bado mpaka hivi sasa wanahofiwa kukwama kwenye kifusi baada ya kuporomoka kwa jengo la ghorofa sita katika mtaa wa Tasia ulio eneo la Embakasi katika jiji la Nairobi, tukio ambalo limetokea mapema leo. Uh, nchi ya Kenya kwa siku za hivi karibuni imekumbwa na mikasa kadhaa ya kuporomoka kwa majengo sehemu tofauti za nchi, hali ambayo ina, inaaminiwa kabisa eh, inachangiwa na ujenzi duni, na tutaangalia vile vitu ambavyo wataalamu wengi eh, kwa mujibu wa tafiti mbalimbali zilizofanywa wanaona huchangia kwa matukio kama haya. Kwa hiyo moja kwa moja tujiunge na mwanahabari wa Kwa Undani e, wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA Jason Nyakundi ambaye leo hii ametuandalia taarifa juu ya kile ambacho kimetokea. Karibu sana Jason Nyakundi. Jengo hilo liliporomoka mwendo wa saa mbili asubuhi wakati baadhi ya wa wapangaji walikuwa wanajiandaa kuondoka kama kawaida kwenda kujitafutia riziki, ambapo pia unapata kwamba mtaa huu wa Tasia ni mtaa ulio na nyumba nyingi zilizojengwa kwa kutumia mabati na ni chache tu zilizojengwa kwa kutumia mawe au zilizo za ghorofa. Yaani ni kusema kwamba kwa mfano, mahala jengo hili liliporomoka, ni eneo linaloonekana kwa kiwango fulani kuwa la mabanda. Mara nyingi unapata kwamba majengo ambayo hujengwa sehemu kama hizi hufika hadi ghorofa ya sita au saba, ambayo mwanzo ni kinyume na zile sheria za ujenzi ambazo huweka kiwango fulani cha ghorofa ambazo kwa mfano jengo la mtaa fulani linastahili kufikia mimi mwenyewe nimeujua mtaa huu wa Tasia kwa miaka mingi, lakini nilipofika eneo hilo kufuatia mkasa huu baada ya miaka miwili au mitatu hivi tangu niutembelee mara ya mwisho, nilipata kwamba hata wale waokoaji walikuwa na wakati mgumu kufika eneo la mkasa kwa kuwa barabara zimekuwa nyepesi mno kutokana na wakazi kujenga vibanda za kufanyia biashara kando kando ya barabara. Taarifa za polisi zinaarifa kwamba takriban watu kumi na saba wameokolewa hadi sasa wakiwa hai na miili minne kutolewa huku shughuli za uokoaji zikitarajiwa kuendelea usiku kucha, hasa kutokana na kwamba kawaida, mikasa kama hii inapotokea, shughuli za uokoaji huchukua siku mbili au zaidi, kutokana na kwamba wale waokoaji hukumbwa na changamoto za kukosa vifaa ambavyo vitawawezesha kufanya kazi hiyo kwa njia ya haraka na kwa uangalifu. Jengo hili la taasisi limeporomoka wakati huu wa msimu wa mvua, ambayo ni misimu visa kama hivi vya kuporomoka majengo hushuhudiwa. Bonface Mutua alinusurika mkasa huu kwa kuwa alikuwa ameondoka mapema kwenda kazini, na anasema jengo lilionekana likitoka sakafu, lakini hakukuwa na dalili zozote kuwa lilikuwa katika hatari ya kuporomoka. Kwa hiyo nyumba nimekaa miaka sita, nilikuwa nimehama hapa chini, nyumba ya mabati nikiingia hapo. Kwa hivyo nimekuwa hapa kwa ua muda wote wa miaka sita. Na mimi kile naweza kusema ni kwa sababu kuna kitu mimi huwa napenda kusema sana Jambo la kwanza mimi nimeokoka, nami ni mchungaji, kwa hivyo sitaki uongo mahali popote. E, hii nyumba nimekaa miaka sita ikiwa mahali pale na hakuna notisi yoyote imewahi peana kwa hiyo nyumba. Kwa hivyo kama kuna mtu anasema alipeana notisi, atu kuipata maana kwa huo muda wote nimekuwa mahali pale. Na mimi sikupoteza mtu, familia yangu ilikuwa imesafiri jumapili nyumbani, ikiwa na huyu jirani wangu. Eh, kile tumepoteza ni zile mali yetu, ziko tu maana hatuna kitu tumepata tulivyo, na kwa hivyo mimi kile naweza sema ni kwamba eh, wale tunasikia tumeumiza ni majirani wetu, maana tuna majirani nilikuwa naishi floor, na nina majirani na marafiki ambao walikuwa wanafanya kazi usiku, wengine walikuwa wameingia asubuhi. Mimi nilikuwa nimetoka saa 12 kuelekea kazini, sikuwepo mahali pale haya yakitokea. Nimefanya kupikiwa simu nikiwa kazini. Uh, nikaelezwa yale yametokea, alafu nikaomba nafasi nikuje niangalie. Ni vile tu sijafika kwa nyumba, pia nikaona vile kuko lakini uh, mahali tuko na mahali ninaona nyumba yangu iko hakujafikiwa, lakini pengine kulibomolewa pande ile ya Saidi, ile ingine na sikuelewa lakini hakuna kidi chochote tumechukua mahali pale. Eh, hiyo nyumba kile naweza sema vizuri ni kwamba hiyo nyumba ilianza kuwa na shida hasa hasa hapo chini, maana kwa wale tumekaa kwa muda mrefu ndi sisi tunajua, ilianza kuwa na haikuwa ilikuwa na weakness kidogo kiasi ya kwamba unaona sanabamuka kidogo inababuka ile, ile simiti hapo e, chini lakini hatukuwa tumesikia dalili zozote za kwamba haikuwa na kiraka, maana sitaki kudanganya, haikuwa na kiraka mahali hati inaonyeshana inaweza anguka. Kwa hivyo hii ya kuanguka sasa, sijui imetokea namna gani. Majengo kadhaa yameporomoka jijini Nairobi na sehemu tofauti za nchi siku zilizopita, hali ambayo iliibua mijadala mikali kuhusu ubora wa nyumba zinazojengwa hususan katika mitaa ya makazi hapa Nairobi kwenyewe. Mikasa hii imeshuhudiwa katika mitaa ya Zimmerman, Roysambu, South B, Huruma na Kaloleni. Kufuatia wingi wa mikasa hii, mwaka 2016 Rais Uhuru Kenyatta aliamrisha kufanya uchunguzi wa kina ambao ungeangazia mitaa kadhaa ya mashariki mwa Nairobi na pia ile ya Dagoreti, Kasarani, Zimaman, Roisambu, Githurai 44 na 45, Garden Estate na Kilimani, ambapo makazi mengi ya watu huwa ni ya ghorofa. Inakumbukwa kwamba baada ya utafiti huo, ripoti iliyotolewa ilisema kwamba kuporomoka kwa majengo kutokana hasana sababu ya hali duni ya vifaa vinavyotumiwa kwa ujenzi na misingi dhaifu. Jengo lililoporomoka tasia lilikuwa na jumla vyumba 46 na hadi sasa takriban watu 30 hawajulikani waliko. pilatopsi Wanjiku alikuwa kazini usiku na alisema kwamba bado hakuwa amemwona mumewe ambaye alikuwa amebaki nyumbani saa kadhaa baada ya mkasa huo kutokea. Mtoto nimemwona mtoto hakipendi kucheza kwa prot. Alikuwa yeye, asubuhi ikifika yeye anajipeanga shughuli. Yeye alikuwa ameenda, alikuwa kwa dekia huko kuna madam anaitwa Shuko, alikuwa ameenda kucheza. Hata niliongea na yeye kabla nitoke. Akasikio, nika, akaniambia mtoto alikuwa amemwona, na venye tu nimekuja nikakuta mtoto hata analia baba yake ajemuona, but imani yenye niko nayo, niko na imani atatoka, ama pengine hata asiwe ako ndani. Niko tu na imani aweze kuwa ni mtu anapenda tu ile kutembea, asiwe ndani Licha ya visa vya kuporomoka majengo kushuhudiwa hapa Kenya kila mwaka, hasa msimu wa mvua nyingi, hakuna hatua madhubuti zimechukuliwa kuhakikisha kwamba majengo yako salama. Mara nyingi utaona ghorofa ikijengwa juu ya nyingine, huku watu tayari wakiwa wanaishi kwenye jengo hilo hilo, licha ya suala kama hilo kuwa ni kinyume cha sheria za ujenzi. Utoaji hongo kwa maafisa wa idara zinazohusika na kukagua majengo ni moja sababu kuu zinazochangia kutokea visa kama hivi hapa Kenya. Frederick Mogeni ni mmoja wale wa wale wameishi mtaa wa Tasia kwa miaka mingi na kwa maoni yake anasema kwamba kutokuwepo mipangilio bora katika sekta ya ujenzi kumeweka maisha ya watu wengi wanaopanga nyumba hatarini. Leo asubuhi nilipotoka kazini nilipata nilipofika kwa nyumba saa sa moja na nusu kaambiwa kuna shida imetokea hapa e, wakati nimefika hapa nimefika saa mbili na 45, ndo tukapata hii building imeanguka, na hapa ndani hatujui ni watu wangapi wako ndani. Hata tumejaribu kuongea na chief, hata chief mwenyewe hajui ni watu wangapi wako ndani na hiyo ningeomba serikali ya kuu iweke kama ni sheria ipitiwe, kama sheria hapa nyumba zinachengwa na hatujui ni watu wangapi wanakuanga hapo ndani, lazima ikuwe na rejesta, vile kama vile askari wetu wanapita kila asubuhi hapa wakiangalia kwa mabaa wapite kila house to house, wanaangalia watu wangapi walijana hapa, ni watu wangapi wako, register inakuwa hapo na caretaker, pewe official andiku officially, most caretakers waandiku, hata kama kulipo walipo na serikali iwezekane walipo na serikali wawa natupea hizo register, sikuwe urahisi kwa serikali kujua. Na ile ningesema kuna ile imetendeka hapa, ni watu mchensi mwe hii nyumba haku uh, watiria ile manani ya kuchenga hii nyumba kwa kisheria tunajua nyumba uh, imepitishwa, hata imesapitishwa uh, 100 meters from the river hakuna nyumba inafaa kuchengwa hapo. Hiyo sheria imepitishwa, lakini watu wanapitisha na hii wame, wanapuza na hii area ni swamp area. This area is a swamp area whereby inahitaji more engineering. Ukitaka kuchenga kama gorofa kama hii inahitaji, we need more engineering kama hii nyumba hawakufuatilia ile utaratibu, inafaa ifanywe the same time. Hii mashamba wengi hawana matitle deeds. Sasa kama mtu huna title deed, inabidi uchenge nyumba haraka usiku, bila utaratibu. Serikali ingeingilia katikati, kama Rais Uhuru anasikia, hawa watu wapewe title deeds ili akisapewa title deed ajue shamba ni yake, akisa jua shamba ni yake, atachukua ile utaratibu polepole kuchenga nyumba. Sasa mtu anachenga nyumba usiku ya uoga Nam, basi ndiyo hali jinsi ilivyokuwa. E, na mambo yanazidi kuendelea huko kutafuta, kama kuna wale ambao bado wamekwamishwa kwenye vifusi baada ya a, jengo hilo a, kudondoka katika jiji la Nairobi. E, na taarifa hiyo ambayo imeandaliwa na mwanahabari wetu Jason Nyakundi kutoka Nairobi. Lakini wataalam mbalimbali wanasema kuna sababu a, nyingi ambazo zinachangia kufanya majengo ondoka, lakini sababu ya kwanza ambayo wataalamu wengi wanazungumza ni juu ya msingi wa nyumba kuwa dhaifu kwamba kujenga msingi ulio imara ni gharama mno, na inasemekana kwamba gharama yake inaweza kuwa nusu ya pesa utakayotumika katika ujenzi wa jengo. Na kutokana na hivyo basi, kuna mambo mawili ambayo ni lazima yazingatiwe wakati unajenga msingi wa nyumba, kwamba uimara wa udongo na uzito wa jengo lenyewe. Lakini kutokana na hilo, wamiliki wengi mara nyingi unakuta, hutaka sana kubana matumizi bila kuzingatia sehemu wanazojenga na matokeo yake ni kwamba majengo yanajikuta katika hali ambayo si imara. Swala lingine ni nyenzo uh, zinazotumiwa katika ujenzi siyo imara. Mara kadhaa majengo mengi ambayo yameanguka katika sehemu mbalimbali barani Afrika iligundulika pia baadhi ya vifaa vifaa ambavyo vilitumika vilikuwa si vifaa halali, ni vile ambavyo havikidhi ubora katika ujenzi. Na vilevile swala lingine ni wafanyakazi kufanya makosa, eh, kama vile kuchanganya eh, zege E, kutoweka sarudi ya kutosha ama kuzidisha mchanga au kokoto kuwa chache, ama nondo zile ambazo hutumiwa kwa ajili ya kushikilia nguzo za jengo lenyewe hutumika katika uh, namna ambayo siyo inayostahiki. Lakini suala lingine ni kujenga jengo ambalo ni zito kuliko uh, ule msingi wenyewe jinsi uliokuwepo we na uthabiti wa jengo. E, inaelezwa kwamba unakuwa haufanyiwi majaribio ya kutosha kwa tafiti mbalimbali kabla ya kuhakikisha kwamba jengo hilo linajengwa. Basi hizo ni sababu tu a, karibu tano hivi ambazo wataalamu wengi wanaeleza kwamba mara nyingi ndizo zinazochangia majengo haya kudondoka. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya Kwa Undani. Tutakaporejia tutaingia katika sehemu ya pili Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo Spika wa Baraza la Wawakilishi Nancy Pelosi, e, hapo jana aliomba mwenyekiti wa kamati ya sheria ya bunge ambayo inaongozwa na Wademokrat kuanzisha mkakati wa kumwondoa Rais Donald Trump kwa mujibu wa sheria, ambapo e, atamwondoa madarakani akidai kuwa tayari ameonyesha Eh, kuhujumu mamlaka aliyopewa, ambayo taarifa ya Pelosi aliyotoa kupitia televisheni ilitoka ili, ili ikiwa ni siku moja baada ya wasomi wa sheria kueleza baraza la wakilishi kwamba Trump alifanya makosa yenye kubeba uzito wa kutosha kwake akiondolewa madarakani, ambapo alisema kuwa mmojawapo ni kushawishi serikali ya Ukraine kuanzisha uchunguzi dhidi ya hasimu wake wa kisiasa na aliyekuwa maka, uh, makamu wa rais wakati wa utawala wa rais Barack Obama, Joe Biden. Hata hivyo, taarifa iliyotolewa na baadhi ya wanaomuunga mkono rais Donald Trump inasema kuwa hakuna ushahidi wa kutosha kumwondoa madarakani lakini hayo yakiendelea eh, wakati huo White House baada ya uh, miezi me kadhaa ya kupinga suala la uchunguzi eh, kutoka kwa mshitaki na kumwondoa madarakani rais Donald Trump kwenye baraza la wakilishi, sasa inaonekana kwamba inakubali kwamba kuna uwezekano wa suala hilo eh, kufika kwenye baraza la Senate linalodhibitiwa na wa Republican. Kujua mengi juu ya swala hili tunaye profe uh, David Monda. Profe David Monda, ni swala ambalo lilianza kama vile uh, utani, lakini hivi sasa tunaona kwamba tayari e, spika Nancy Pelosi ameshatoa hiyo e, ruhusa e, kwa kamati ya sheria ya baraza la wakilishi kusonga mbele na mkakati wa kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Je, e, hapa tusubiri sarakasi za namna gani? Uh, hapa tusubiri sarakasi za uh, wana Republican na wanademokrat uh, itakuwa ya kwamba uh, siasa au patashika za uh, wanademokrat na wana Republican zitaonekana bayana, uh, ya kwamba vyama hivi vinajaribu uh, uh, kila kukicha kuweza kuhakikisha kwamba wanapata nafasi au kipaumbele, kuonyesha kwamba Bwana Trump hajakiuka katiba kwa wakati huu. Na kwa yale ambayo tunayaona hivi sasa kwamba tunaona wa Republican wenye bado wanashikilia kwamba hakuna makosa yoyote eh, yaliyofanyika. Kile ambacho Uh, unaweza kumweleza kwa msikilizaji ambaye anajiuliza haya maswala uh, maswali mengi kwamba uh, katika historia ya Marekani ni marais wanne tu uh, ikijumuisha na Rais Donald Trump ambao wamepitia eh, uh, wamepitia hali kama hii. Mmoja alijiuzulu, mmoja akaondolewa. E, wawili wakaponea chupuchupu akiwemo Rais Bill Clinton, wakati wa utawala wake. Sasa kwa Rais Donald Trump, unadhani yeye anaweza akaingia katika orodha ipi? Hapa uh, mimi nafikiria ataweza kuchengea kwenye ile orodha kwa wakati huu, maanake mazingira ya kisiasa huenda yakageuka tena, hatuwezi kujua, lakini ile uh, kura likitolewa kwa wakati huu Uh, sifikiri ya kwamba uh, wataweza kupata kura za kutosha wanademokrat kwenye senate kuweza kum, kumwondoa bwana Trump, lakini ile uh, hali ya kumpiga kalamu uh, kwenye bunge la wawakilishi nafikiria uh, litawezekana, na hii kesi nayo itaenda kwenye chama cha kisheria kwenye senate uh, pia tusisahau tukumbuke ya kwamba Uh, kutoka enzi za nyuma ilipoanza huyu Andrew Johnson uh, halafu ikaja um, Richard Nixon, baadaye Bill Clinton na kwa wakati huu uh, bwana Donald Trump ni kwamba uh, hivi viegezo vya kumwondoa rais vinapata shika nyingi za kisiasa na kikatiba. Uh, shida ya uh, au kitendawili cha uh, Bipalosi ni kwamba hali hii ya kisiasa inagawanya taifa na kuna wengi upande wa wanarepublican na hata uh, wachache upande wa wanademokrat wanasema ya kwamba uh, pengine kuweza kujaribu kumpiga kalamu bwana Trump sio haki, maanake inagawanyisha uh, taifa, lakini wengi kwa upande wa wanademokrat pia wanasema ya kwamba kama Trump amekiuka katiba, lazima waendelee mbele na kuweza kuanzisha uchunguzi Senate na kupiga kura kwenye jimbo la wawakilishi. Na mtu anaweza akawa vilevile anajiuliza kwamba je, kama wademokrat wanajua hili swala litakuwa ni gumu, kwa nini wanaendelea nalo? Aa, kwa nia yao hasa wa Democrat ni nini? Ni nini? Ni kuweka tu uh, doa katika utawala wa Rais Donald Trump na pengine katika uchaguzi wa mwakani itumike kama uh, moja ya zile eh, uh, hoja katika za kampeni ama kwao wao wanaamini kabisa kwamba hili linawezekana. Nafikiria kuna vitu viwili vinaendelea sambamba. Upande mmoja kuna mrengo um, au mtindo wa kisheria na kikatiba, ya kwamba rais pia, ingawa yeye ni raisi, ingawa ana mamlaka makubwa, lakini yeye pia ni mwananchi kama mtu yeyote, lazima vipengele vyote vya kisheria uh, viweze kupewa kipaumbele. Na jambo lingine pia ambalo linaendelea sambamba ni ile chekachenga ya kisiasa, wanademokrat, mwaka ujao kuna uchaguzi, wana, wanayo haka, haki na haja kumwekea uh, lile uh, kuonyesha kuna pengo kwa uongozi wa Bwana Trump kwa uh, uchaguzi ujao mwakani kwa hivyo hivi vitu, viwi, vitu viwili vinaendelea kwa wakati huu na bipalosi uh, kwa maoni yake anaonelea kwamba hii kura lazima iendelee mbele maanake amesema bwana Trump amekiuka katiba kwa njia nyingi na lazima yeye mbeleni hakuwa uh, anataka kwenda mbele na uh, kazi hii lakini anasema kama Trump amekiuka katiba, lazima kazi ifanywe na apigwe kalamu, liwe liwalo. Uh, kuna wakati fulani ilikuwa naongea na baadhi ya watu ambao wanafuatilia hili swala ambao hawako ndani ya Marekani uh, wakawa wananiuliza, mchakato huu sasa unaweza ukatumia muda gani eh, kabla ya kufahamu kwamba hili linawezekana, maanake mwaka nao ndio huo unamalizika hivi sasa. Uh, kusema kweli uh, kama kesi nyingine hii ni vile nimesema ni, uh, ni hali ya kisiasa na pia ni hali ya kisheria. Tunajua kwa kisheria hizi kesi uh, sana sana huwa zinachukua muda mrefu. Uh, hususan uh, maanake bwana Trump ana mawakili wengi na watu walio na ufasaha uh, kwa hizi vitu vya kisiasa na kisheria, na pia wanademokrat pia kwa upande wao. Kwa hivyo, kujibu swali lako ni kwamba hatuwezi kujua, lakini mimi nikibashiri, nafikiria uh, hali hii itaendelea, hata huenda ikaenda zaidi ya mwaka mmoja uh, bwana Trump akienda kushinda uchaguzi ujao pengine akapigwa kalamu kwenye hatamu yake ya pili. E, vipengele hivi uh, vikitiliwa maanani na mazingira ya kisiasa vikiporomoka uh, kwake bwana Trump, kwa hivyo mimi nafikiria utachukua muda mrefu, manake hii ni hali ya kisheria, na sana sana ni jambo ambalo linaangazia rais wa Marekani. Najua hili ni swala sana la kisheria. Sasa endapo uh, hii uh, haya masuala yatachukua muda kiasi kwamba uchaguzi utafanyika na Rais Donald Trump akachaguliwa tena, je, anaweza bado akahukumiwa kwa yale ambayo yamefanyika katika utawala wake wa kwanza? Licha ya kwamba kipindi hiki kitakuwa ni kipindi cha pili uh, kama amekiuka katiba uh, na kwa vipengele vya kisheria bado vikiwa vinaendelea uh, lazima atahukumiwa. Uh, anaweza kuhukumiwa kwa vile alivyo, vitendo alivyovifanya akiwa rais, na pia tusisahau ya kwamba uh, hizi zi, uh, zilizala Uh, za kisiasa za uh, kimaisha vya bwana Trump vilikuwa pia kwenye maisha yake mbele na pale alipokuwa kuapishwa rais wa, wa Marekani. Kwa hivyo, huenda mkono wa sheria upo na aka, you know, ma, mazingira yakigeuka huenda pia akapigwa mashtaka kwa vile alivyoyafanya kama rais na pia pengine kama raia, lakini hii ni mrengo au mtindo wa, wa kisiasa na pia kisheria kwenda mbele, mkono wa sheria lazima utapewa kipaumbele. Na kwa kile ambacho wa republican wa wanaweza kufanya ni nini hivi sasa e, kuelekea kwamba kuhakikisha rais Donald Trump yeye hafikiwi na balaa hili, licha ya kwamba tunajua e, wao pia katika a, chombo kingine cha kusimamia sheria na kutunga sheria, wao wako wengi nafikiria wanarepublican wanaweza kufanya vitu, vitu vitatu. Uh, la kwanza ni kuonyesha kwamba hili jaribio ni la kisiasa kwa upande wa wanademokrat, uh, ya kwamba wanataka kumchafulia Bwana Trump jina. Uh, la pili ni kuonyesha kwamba Bipalosi kwa uongozi wake amejaribu, uh, kuegemea upande wa wanademokrat, amewafanyia mapendeleo ya kwamba bipalosi eh, sio lazima uh, aendelee na mchakato huu manake now unagawanya taifa. Asante uh, sana, uh, Profesa David Monda eh, kwa kutueleza hayo yote, na tutaendelea kusubiri kuliangalia swala hili eh, na msikilizaji wangu, naamini kabisa ata eh, pata uelewa wa kutosha na kujua nini kile ambacho kitatokea. Tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa juma hili. Mimi ni Idi Ligongo, shukrani za dhati kwa wote waliofanikisha matangazo ya leo.