Karibu mpenzi msikilizaji, popote ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama desturi, siku ya Jumaa tunakuwa na mjadala wa Livetok anayokaribisha katika Livetok leo tarehe 6 Desemba 2019 jina langu ni Patrick Ndwema. Na mimi ni Sunday Shomari, ambapo tunasikia pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM VOA Nairobi, bila kusahau 104.3 FM Kigali Rwanda, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22 na kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com. Karibuni Katika mjadala wetu leo tunaangazia suala la usalama mashariki mwa DRC, na maandamano yanaendelea dhidi ya kikosi cha umoja mataifa, MONISCO. Je, nini maoni ya wasikilizaji wetu? Lakini mimi nimeona bado bado bado wakati haujakaribia ili MONISCO iondoke, maana kila kitu wanacho, wingi wa watu wanao, wingi wa silaha wanao, hasa waduma wanashindwa na katika habari nyingine, Ufaransa inaendelea kushuhudia maandamano makubwa ya kupinga mpango wa rais wa nchi hiyo kufanya mageuzi kwenye mafao ya uzeeni. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi hiki, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. White House baada ya kupinga kwa miezi kadhaa swala la uchunguzi wa kumtaa kumshitaki kumwondoa madarakani rais kwenye baraza la wawakilishi, sasa imeonekana kukubali kwamba kuna uwezekano wa swala hilo kufika kwenye baraza la Senate na udhibitiwa na warepublican na wa Rais Donald Trump aliwabeza wademokrat katika ukurasa wake wa Twitter kwamba, akisema kama nataka kunishitaki kuniondoa madarakani, pelekeni shauri hili haraka kwenye baraza la Senate ili tuwe na kesi iliyo na haki na nchi yetu irejee katika shughuli zake. Ni ujumbe aliotoa hata kabla ya spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi kuwaambia viongozi wa chama cha Demokrat siku ya Alhamisi kuendelea na hatua ya kutaka kufungua mashitaka dhidi ya rais, akitangaza rasmi kwamba Trump ametumia vibaya madaraka yake. Polisi kusini mwa India wamepiga risasi na kuwaua watu wanne wanaoshukiwa kumbaka na kumuua daktari mmoja wa wanyama mwenye umri wa miaka ishirini na saba. Polisi waliwapeleka washukiwa hao katika eneo la tukio leo Ijumaa, ambapo watu hao walijaribu kukimbia na wote waliuawa katika mvutano huo. Mamia ya watu mbalimbali walikwenda katika eneo hilo kushangilia vifo vya washukiwa hao huku wakifyatua baruti na kuwapongeza polisi kwa kuwapa maua. Daktari huyo wa wanyama alitoka nyumbani kwake usiku na mwili wake uliokuwa umechomwa ulipatikana siku ya pili. Umoja wa vijana wa chama tawala nchini Burundi unawalazimisha raia kutoa fedha kwa ajili ya uchaguzi mkuu ujao, Human Rights Watch imeeleza Ijumaa hii leo, huku ukiwa na wasiwasi wa manyanyaso na kurudi upya kwa ghasia kabla ya upigaji kura. Katika mi, miaka kadhaa kitengo hicho cha vijana cha Imbona, Imbonera kure katika chama cha CNDD FDD kinashutumiwa kwa kuwapiga, kuwatesa na kuwa wanaharakati washukiwa upinzani na waandishi wa habari, kwa mujibu wa uchunguzi wa Umoja wa Mataifa. Serikali ya nchi hiyo imekanusha madai hayo na kusema kundi hilo ni la kisiasa. Human Rights Watch imesema katika ripoti yake kwamba wanachama wa kundi hili wanawachukulia wananchi vyakula na fedha taslimu sawa na dola moja, hadi dola mia tano. Wapiganaji wanamgambo wamewakata vichwa watu kumi na sita katika mauaji mapya kwenye kijiji kimoja karibu na Beni, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vyanzo vya usalama vimeeleza hii leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa. Raia watatu wamejeruhiwa katika mji wa Beni na jana usiku afisa amesema ikiwa ni dalili kuwa hizi ni mbinu mpya katika eneo hilo kutokana na ghasia za wanamgambo. Mauaji ya Alhamisi katika mkoa wa Mbau kaskazini mwa Beni yanashukiwa kufanywa na kundi la waasi la Allied Democratic Forces ADF, ambalo linahusika na mfululizo wa mauaji tangu kuanza kwa ghasia mwezi Novemba naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maandamano nchi nzima huko Ufaransa dhidi ya mpango wa Rais Emmanuel Macron wa mageuzi katika mafao ya uzeeni yameathiri shughuli katika taifa hilo kwa siku ya pili mfululizo. Maandamano hayo yaliyoanza jana Alhamisi yanapinga marekebisho yanayosemekana kuwa yatawalazimisha mamilioni ya watu kufanya kazi kwa masaa mengi zaidi huku pia wakipoteza baadhi ya mafao yao kwenye ajira. Huduma za usafiri, shule, hospitali, pamoja na idadi ndogo ya wafanyakazi katika sekta za kutoa huduma za msingi katika serikali zimeathiriwa vibaya. Maandamano makubwa zaidi yameshuhudiwa kwenye mji mkuu wa Paris, huku mengine yakisemekana na kufanyika kwenye miji mingine nchini humo. Ghasia zinasemekana kuzuka karibu na bustani ya umma iliyoko mashariki mwa Paris ambapo maelfu ya waandamanaji walikusanyika. Polisi pia walilazimika kutumia gesi ya kutoa machozi kwenye miji ya Nantes na Lyon, wakati viongozi wa wafanyakazi wakiendelea kuahidi kuwa na maandamano hayo hadi pale Macron atakapobatilisha mpango huo. Viongozi wa Rusia na Ukraine watafanya mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana mjini Paris wiki ijayo, ikiwa ni sehemu ya mkutano wa Ulaya uliolenga kumaliza vita vya miaka mitano kati ya majeshi ya serikali ya Ukraine na waasi wanaungwa mkono na Rusia huko mashariki mwa Ukraine. Katika juhudi za hivi karibuni za kumaliza umwagaji damu katika eneo la Donbas, wachunguzi wanatahadharisha kwamba tofauti kubwa zilizoko Zina maana kwamba Ukraine na Russia wanaweza kufanya kazi kutafuta suluhu kwa hatua ya mambo ya kuaminiana zaidi, badala ya kutafuta suluhisho kubwa zaidi. Kampuni ya usafiri ya Uber imesema imepokea taarifa za mashambulizi ya ngono zaidi ya elfu tatu ikiwa ni pamoja na ubakaji hapa nchini Marekani mwaka jana. Ni kwa mara ya kwanza wa kampuni hiyo kutoa taarifa ya aina hiyo uba imesema katika ripoti yake yenye kurasa 84 kwamba ina lengo la kuonyesha uwajibikaji wake kwa uwazi pia waliongeza kwamba asilimia 99 ya mabilioni ya safari zake nchini marekani zilimalizika bila matatizo yoyote mwanamke mmoja raia wa uingereza amerejeshwa kwenye hali ya kawaida na madaktari wa hispania baada ya kupata mshtuko wa moyo kwa muda wa saa 6 Hospitali ya Val de Hebron iliyoko mjini Barcelona imesema kuwa Audrey Marsh alijikuta kwenye dhoruba ya theluji wakati akiwa Hispania na kisha kupata matatizo makubwa ya kiafya kutokana na baridi kali na kupatwa na mshtuko wa moyo. Saa sita baadaye, baada ya kuokolewa kwa helikopta, Marsh alirejeshwa kwenye hali ya kawaida baada ya kupatiwa matibabu. Daktari Edward Argudo amesema kuwa mash alifikishwa hospitali akiwa na joto la mwili la nyuzi 20 ambapo joto la kawaida linalohitajika ni 37. Ameongeza kuwa huenda baridi kali ilimwokoa mash kwa kuwa hali hiyo huhifadhi viungo vya mwili. Wakati akizungumza mapema leo, mash ambaye anaishi Barcelona, amesema kuwa huo ni muujiza ambao umegeuza mtazamo wake kuhusu maisha. Nam, baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Sandei Shomari, sasa tunaingia kwenye mjadala wetu wa leo live talk, ambapo tunaangazia zaidi kuhusu suala la usalama au mauaji yanayoendelea kukithiri huko Kivu Kaskazini ni mashariki mwa DRC. Uh, jimbo hilo la Kivu Kaskazini nchini DRC linaendelea kushuhudia mauaji dhidi ya raia yanayofanywa na watu wanaodhaniwa kuwa ni waasi wa kundi la ADF. Wilaya ya Beni ndiyo inakumbwa na mauaji hayo. Hata jana kuna watu 16 waliouawa kwa kukatwa vichwa. Wakati huo huo, raia wa maeneo mbalimbali ya jimbo la Kivu Kaskazini wanaendelea kuandamana wakiomba wanajeshi wa kikosi cha Umoja Mataifa MONUSCO waondoke nchini DRC. Je, kwa nini mauaji hayo yanakithiri licha ya kuwepo jeshi la DRC licha ya kuwepo pia wanajeshi karibu elfu ishirini wa MONUSCO. Kipi cha kufanya, kipi cha kufanyika ili, eh, ili kukomesha mauaji hayo ya kikatili, na vilevile vile raia wa Kivu Kaskazini wapate amani. Hayo ndio tutajadili kwenye mjadala wetu wa Live Talk, eh, na kusema tujadili kwa upana swala hilo. Tutakuwa na washiriki mbalimbali mbali, eh, kwenye mjadala wetu leo tunategemea kumpata uh, mbunge wa huko Kivu Kaskazini, Kizerbo Wadhewa. Vilevile tunaye Mustafa Mwiti. Huyu ni msemaji wa mashirika ya kiraia huko Kivu Kaskazini, uh, yenye makao yake katika mji wa Goma. Nimeshafahamishwa kwamba Mustafa Mwiti tayari yuko kwenye laini ya simu. Vilevile tunasubiri kumpata Gikibira ambaye ni mwakilishi wa vijana katika jimbo la Kivu Kaskazini, uh, kabla ya kumkaribisha bwana Mustafa Mwiti na uh, washiriki wengine ambao tunawasubiri kwenye laini ya simu, tunaye Oster Malivika. Oster Malivika, uh, karibu kwenye Live Talk. Asante sana Patrick, pamoja na wasikilizaji na vile washiriki wetu wote na wasikilizaji wa Sauti Amerika, maziwa makuu, pamoja na nchi za Afrika Mashariki. Oster Malivika, inavyoonekana mauaji hayakomi kabisa, hata jana kuna watu waliouawa. Unaweza kutufahamisha ni katika mazingira gani mauaji hayo yalitokea? Patrick, ni kwamba kitu ambacho hivi sasa hakieleweki, tangu operations za kijeshi zimeanzishwa, mauaji yanazidishwa kila siku, na sura ambayo mauaji yamechukua imechukua sura mbaya kwa sababu wakati mwingine watu walikuwa wanauliwa kwa kupigwa shoka mapanga, lakini sasa siku hizi wanakata vichwa, yani wanatoa kichwa ya mtu, wanatoa mikono, mpaka wanaweka kichwa hata jikoni. Sasa imekuwa imekuwa ni mauaji ya kitisho kweli, ni kama kigaidi ambayo inaweka uhoga ndani ya watu, kwa sababu wakati mwingine ulikuwa unauliwa, lakini kichwa inabaki kwa mwili. Siku hizi tu ya kwanza wanafunga mkono, wanakata kichwa, kichwa wanaweka pembeni. Hata mkitafuta mtu e, ni lazima uangalie mtu wako alikuwa anavaa nguo gani, ili upate hii kichwa ni ya huyu. Sasa haya mauaji yamekuwa e, yametisha sana zaidi hata kuliko wakati wa mbele. Na sasa hivi kama vile umetoa kuzungumza ni kwamba mauaji sasa yanafanyika kila siku, japokuwa wakati wa mbele mauaji yalikuwa anafanyika kila Jumamosi ama kila Jumapili, lakini siku hizi ni kila siku. Na haya ambayo yametokea hapo jana, imetokea mchana ni ADF. Watu wanaodhaniwa kuwa ni ADF walikuja wakashambulia watu saa saba saa nane za mchana, kwenye kijiji cha Mandundu, japokuwa mauaji imekuwa ikitokea ni saa kumi na mbili ama saa moja. Kwa hiyo unaona imechukua e, sura Asante sana Oster uh, Malivika. Uh, uh, acha tuwapokee uh, washiriki wetu. Tayari nimeambiwa kwamba mbunge wa huko Kivu Kaskazini, Kizerbo wa Dhevwa, tayari uko kwenye laini ya simu. Karibu uh, mbunge Kizerbo, asante sana na washukuru kumshirikisha. Karibu tena, Mustafa Mwiti, katika mjadala wetu wa Live Talk. Asante sana vilevile naambiwa kwamba Giki Bira ambaye ni mwakilishi wa vijana huko Kivu Kaskazini na yeye yeah. tayari amekwisha patikana kwenye laini ya simu. Giki Bira, karibu kwenye mjadala wetu. Asante bwana Mpasha habari. Asante kwa wote ambao wanatufata kwa wakati hivi. Haya, nianze na wewe mbunge Kizerbo. Uh, umesikia mwandishi wetu wa huko Goma Ouster Malivika ametuambia kwamba uh, mauaji sasa yamechukua sura mpya, yaliyotokea jana watu kumi na sita wameuawa kwa kukatwa vichwa. Mbunge eh, katika uchunguzi wenu ambao mmeshaufanya, hawa waasi wana, wana semek, inasemekana ni waasi wa ADF hakika ni waasi wa ADF au kuna makundi ya ya watu wengine ambao wana, wanafanya mauaji haya ya kikatili uh, acha kwanza niendelee tena nitoe tena pone zangu kwa ndugu zangu ambao wameuliwa uh, kwa sababu tangu mpaka sasa tunahesabia watu zaidi ya mia moja makumi tano na moja ambao wameuliwa tangu operation mpya ziweze kuanzishwa, na kama vile mpasha habari ameweza kusema, mauaji haya yamekamata tena kiasi ingine, kwa sababu wanakata watu vichwa, wanawapiga ndani ya chungu, hatujui watawakula, wanafanya nini, vinatushtula sana na tunasikitika sana sababu kama alivyosema hapo mbele walikuwa wakifanya wakiua watu, watarudi tena siku ingine, lakini amejitokeza tena mchana, na hapo tunasema ni ma, hawa wa, ni wale wanadhaniwa kuwa maadf au, mpaka sasa hatujajua kweli kweli maadf au ni ni, ni, ni, ni, ni watu wengine. Wakati wanakuja wanavaa jeshi e, yetu ya e, e, vazi jeshi yetu ya FRDP, tunakosa je, ni watu gani? hivi mpaka sasa kabisa hatuelewe wenyewe. Na wengine wanasema tunauana sisi kwa sisi, kwa wengine wanasema ni jeshi letu linatuua, hatujui tu tuseme nini hivi. Uh, tuna tunaumia sana ndugu zetu huko Beni uh, wanateseka sana, sababu wakati mambo yanaendelea hivyo, tunakosa tulilie nani. Na ndiyo maana wakati liliweza kupita kwa redio zingine nikisema tuna, tuna haja ya msaada popote, hatuna tena kwa kulilia kwa sababu zaidi ya miaka tano tunauliwa. Sasa hivi, tafadhali, zamani mtuambie twende wapi au tukamate nini, sababu sisi tuweze kupata amani kwetu Kivu Kaskazini. Tuna haja ya amani ndani ya Kivu Kaskazini, kote kunakosa amani, lakini husu sana tena ndani ya mji wetu wa Beni na mkoa wa Beni. Watu wanauliwa kama nyama na tunajiuliza ni nini sababu. Kama unakumbuka imeisha juma mbili maandamano yaliweza kufanyika Beni, kaji imeanza Beni Town kana tu, lakini watu waliweza kuandamana na kuweza kuunguza hata nyumba ya mea wa mji, ofisi ya mea wa mji, yani sababu vijana waliweza kusirika sana wakati haya. Oh, yeah. Naona laini ya simu imekatika, tutaendelea kumtafuta uh, mbunge Kizerbo, lakini uh, tayari tumeshasikia ametoa uh, ma, uh, malalamiko ni kama vile ni kilio uh, mm -hmm, kutokana na mauaji hayo yanaonekana kukithiri. eh, Mustafa Mwiti, umemsikia uh, mbunge Kizerbo uh, uh, uh, maanaake anasema haoni wakazi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa Kivu Kaskazini hasa huko Beni walilie nani. Hili swala vipi limekuwa sijui kizungu kizungumkuti maanake, mauaji yanaendelea. E, wanajeshi wa DRC wapo, MONUSCO ipo, vipi tathmini yako ya hali hii? Asante mwenyekiti kwa aliko lako. Ninahitaji kwanza kuwasalimu hawa wanaochangia kwa kipindi hiki jiki bira, na Mheshimiwa mbunge Kizerbo Uh, na pia ninatangulia kuwapongeza ndugu na dada wanaopata uh, maafa ya Beni uh, na na kusema pole kabisa pole. Sio kuwapongeza Di, labda ni kuwapa mkono wa pole. Mambo yanayofanyika sio kuwapongeza, sababu unampongeza mtu aliyefanya kazi nzuri au ni kuwapa pole. Ninawapa pole mm -hmm. ninawapa pole wa wa ndugu wanaoteseka pale Beni, ndio Uh, unajua tunajifunza tuna, tuna Kiswahili hatukielewe, zaidi hamna wasiwasi. uh, mm, wasiwasi halafu tunawapa pole, mkono wa pole kabisa, risala ya rambirambi kwa kabisa. Mambo yanayofanyika Beni eh, eh, yanashindikana ya ya kueleweka. Sasa kwa maana uh, kama vile hotel uh, Malivika ametangulia kusema hapo mbele, hawa mabandia uh, hawa watu wanaowaua watu walikuwa wakifika mara moja kwa juma na hata mara moja kwa mwezi, lakini kwa sasa inakuwa ni siku baada ya siku, na jambo kama hili linapelekea wasiwasi zaidi, huzuni kubwa, na sisi kama mashirika ya kiraia hatujui sasa tuseme nini, kwa sababu jambo moja ambalo linaniogopesha mimi ni wakati mbunge hata wanajeshi MONUSKO wanaendelea kusema hawa tunaopigana nao hatuwajui ni wakina nani? Ah, wanadhaniwa kuwa wa ADF. Hili linanipa woga sana, kwa sababu katika kauli yetu sisi ambao tunakuwa ni watu wa, wa msituni, eh, tunapoenda kuwinda ni lazima tujui ni nyama aina gani tunayoiwinda na tusipojua nyama tunayemuinda, mara kwa mara tunasikia ile tunaita katirotiro wala mbacha yeah. Halafu haya ni matatizo kabisa, lakini wakati mimi ninachunguza kidogo, tangu mapambano ma, ma, yalianza, watu walionaswa, kwa sasa hivi tuna ripoti ya kwamba wamekwisha kuwashika viongozi fulani fulani ambao wa wanajulikana kuwa ni waadie akina Jamili Mkulu, yule anayefungwa pale Uganda alihakikisha ya kwamba ni waadf hawa ambao wameshikwa sasa hivi na wengine kuuliwa, ambao walihakikisha kuwa wao ndio viongozi wa kundi la ADF. Kwa nini tunaendelea kusita ya kwamba sio wadf? Jambo hili linapelekea maneno uchunguzi, uchambuzi kuwa jambo nzito zaidi. Uh, hata kama wanaweza kuwa watu ambao uh, wamezaliwa wa kutokea Uganda, Rwanda, Tanzania, Eritrea uh, lakini wanakuwa la, na sura na jina la Mustafa sawa, Mustafa Mweti uh, hata kama ku, kunakuwa kati yao watoto wa bei Mustafa Mweti uh, tumsikilize. uh, naomba Sande Shomari na umkaribishe Kibira na... ndio uh, E, bwana Gai Kibira, wewe ni mwakilishi wa vijana huko Kivu Kaskazini, pengine tuangalie hapa, swala hili ni swala la kusikitisha, lakini vilevile ni swala ambao nafikiri lina umuhimu wake mwingine. Unafikiri hata vijana wa Lucha hivi juzi waliandamana hapa kutaka kuondoka kwa MONUSCO, na huu ndio umekuwa mjadala mzito sana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, e, kutokana na hali halisi ilivyo, lakini pengine labda utueleze tu kwa upande wenu, hali si nzuri lakini mnapotaka hawa MONUSCO waondoke, sijui kama unaunga mkono ama la, labda utueleze kama unaunga mkono, na kama unge mkono wakiondoka, unafikiri nini kitakachobadilika? Asante bwana Mpasha habari, asante kwa wote ni kutufuata. Naleta kwanza pia sauti ya pole kwa wale wote ambao wamepoteza ndugu zao katika mauaji e, katika jimbo letu na zaidi katika Beni. E, town kama vile eh, territoire ya kweli, ninapaswa nikakuambia ya kwamba sisi wote tunasikitishwa na hii hali ya mauaji ambayo inaleta kupoteza, mm, nafasi samaa ya hali ya kiutu ya kusema mtu anaweza akachinjwa kama mbuzi bila kuangalia ana miaka ngapi, akiwa mtoto, akiwa ngali tumboni kwa mama yake, wanamuondoa kwa upanga ama kwa kisu wanakata shingo ya watoto wadogo, wanaua vijana, wanaua wazee, wamama wa baba. Hii ni mambo ambayo ilipasha ikaleta Umoja wa Mataifa kulamuka kama vile walilamuka ilipoonekana hali ya Ebola, lakini tunaona wakati mtu wa, watu wanauawa wakichinjwa kama mbuzi kama nyama wale watu wa Umoja wa Mataifa hawakulamuka kama walivyoona mambo ya Ebola, na tunasema hii mambo haiwezekani. Hiyo ni, ni jambo la kwanza. Jambo la pili, nimesikia mbunge ameongea, nimesikia hata president wetu eh, eh, Toma Mwiti kwa shirika su, su, la raia ameongea. Mimi najua ya kwamba kisha kuangalia mambo ambayo yanapitika huko Beni, inabidi turudie katika historia ya uwepo ya ya, ya kufika kwa ADF katika jimbo la Nord Kivu katika eh, eh, eh, nchi letu la DRC. Tukumbuke kama kunapita sasa miaka zaidi ya makumi tatu. Walikuja, walipokuja walikuwa wamekimbia nchi wao, wanakuja kujiandaa ku, ku, ku, kupiganisha uongozi katika nchi yao ya Uganda, lakini kwa sasa miaka zaidi ya makumi tatu naona giki uh, Bira ameondoka e, mawasiliano, lakini tutaendelea kumtafuta uh, labda tusikie tu maoni ya e, wasikilizaji. Tusikie msikilizaji wa kwanza anavyosema, kwa majina anaitwa Kimbere Ndirika Valante, e, naishi Goma. Lakini mimi nimeona bado bado bado wakati haujakaribia ili MONUSCO iondoki, kwani endapo tu wataondoka, naamini kwamba vikundi vya waasi vilivyoko porini vitatawanyika kwenye miji na kuwakosesha raia amani, na hii itakuwa ni shida, kwani wanapokuwa wakitatizika raia huwa wanakimbilia kwenye ngome za Munisho. Sasa wao wakienda, najua kwamba kwe kweli hakutakuwa kwa la kufanya. Huyu ni msikilizaji wa huko Goma, anaitwa Kimbere Valentin. Vile vile tuna msikilizaji mwengine kwenye laini ya simu, tunamwomba ajitambulishe. Karibu msikilizaji. Naam. Eh, kwa majina mi naitwa Sali Bunzali, Sali Bunzali, niko Kahama mkoani Shinyanga nchini in Tanzania. Eh, ni kweli tunapouangalia huu mjadala ulioko mezani, kusema ukweli ni masikitiko, yani ni jambo la kusikitisha sana haya mauaji ya Beni. Muda mwingine mimi nilichukulia kama vile kwamba nchini in Tanzania kulikuwa na kulikuwa na tukio kubwa ambao lilitawala li, li, li, li, li, mtandaoni. Tuseme kwamba katika matukio ambayo mlikuwa mnayaona kama ninyi wafuatiliaji wa vyombo vya habari kama matukio ya Kibiti, nakwambia serikali ya Tanzania ilichukua hatua madhubuti kwa ajili ya kudhibiti kitendo hicho kiasi kwamba kwa leo unaweza ukasema hayo haya, haya matukio yalikomeshwa. Sasa unapouangalia E, unapoiangalia Kongo pale Beni Unye, nini haswa ambacho labda wao wameshindwa kukidhibiti yani, hapo ni kuangalia tu mara moja, unaona kwamba jeshi likipewa, likipewa uchachu likakabiliana na wahalifu wale wanaotekeleza hayo mauaji. Mi nadhani jeshi jeshi litakapopewa kisu lazima hayo mauaji, maana mtandaoni yametawala mno mauaji ya Beni, yaani mpaka ni jambo la kusikitisha hizi. Kwa hiyo mimi niseme tu wazi kisu kimulikwe ki, ki kwa jeshi la Kongo ili liweze kutawala lenyewe, nikipewa mamlaka tu tayari moja kwa moja au mauaji hatutakuwa tunaendelea kuyasikiliza. Asante sana, sana. sana, sana. Sali Bunzali, huyu anajiita kuwa ni waziri wa mipango ya ghafla na ni <coughs> msikilizaji kabisa mkubwa wa uh, sauti ya Amerika. Uh, labda kabla ya kuungana naye uh, Jiki Bira, tumsikilize tu haraka haraka mbunge Kizerbo. Mbunge Kizerbo, umesikia kwamba kuna maandamano yanaendelea kuomba Monisco iondoke. Kuna swali mwenzangu ameuliza hapa, Sandey Shomari: je, mbunge, hivi kweli Monisco ikiondoka, mauaji haya yatasitishwa? Uh, kwa sasa mimi ninakuwa na mawazo half, half, kwa sababu raia wetu uh, ambako tunaishi uh, tulikuwa tumeiona kazi ambayo Monisco imefanya na tumeona wapi wamefikia lakini nyuma hapa watu walikuwa wakishangaa kwa sababu walikuwa wakishambulia watu na kuua watu ambako kunakuwa kambi ya Monusco na Monusco haitafanya kitu. Ndiyo maana raia wameiomba Monusco iondoke na wamefanya maandamano ili Monusco iondoke, lakini kwangu binafsi nafikiri kwamba sio muda Monusco iondoke, lakini tungewaambia wafanye zaidi ili waendelee kukuwa na uhusiano uh, bora na raia na, kwa sababu MONUSCO imefika ili kuweza kusaidia jeshi letu kusaidia polisi yetu, sio wao ambao watafanya kazi kwa nafasi yetu, lakini wangejitahidi na kusema tuweze kufanya zaidi, kwa sababu tunaona tuna, kama MONUSCO unawakilisha Umoja wa Mataifa na tuelewe namna gani tunaendelea kuchinjwa wakati Umoja wa Mataifa ni kama ulimwengu wote iko bedi lakini mauaji yanaendelea chini ya Umoja wa Mataifa na chini ya dunia nzima, ndio pale hatuweze kuelewa. Hivi mimi nafikiri muda sio sasa wa kusema MONUSCO iondoke, lakini wangeweza kufanya zaidi na kuna kuwa jambo lingine ambalo hawakusaidia kwa kuweza kufanya kunakuwa viongozi fulani ndani ya jeshi letu ambao wametajwa kuwa wanahusika au karibu au kimbali kwa mauaji haya, lakini hakuna mpango ambao wamekamatika ili waweze kuadhibiwa, na wale wale tena ndio wametumwa beni ili waweze kufanya vitu, na tunashtuka na tunasema, sasa mambo haya yataishi namna gani? Sisi tuna haja ya kusema mambo haya yaweze kumalizika, lakini kiwango gisi vinavyoendelea hatuoni kama vitamalizika sasa. Na ndio maana kwangu binafsi ningeweza kusema MONUSCO sio sasa muda wa kuweza kuondoka, lakini waweze kubadilisha mbinu, na tuna haja ya amani, na niliweza kusema kama hawatabadilisha wataweza kutukuta barabarani, lakini wakibadilisha, tutaendelea kuwapatia confiance, tuliseme uh, namna gani tutaendelea kuwaunga mkono. Mm -hmm. Oh, ndiyo ndio kuunga mkono, lakini kwa sasa raia wamesema waende. Kwangu binafsi nasema muda muda, sio bado, no. lakini kuwapatia ili waweze kufanya kazi. Asante sana mbunge Kizerbo. Uh, tunaelekea kukamilisha uh, sehemu ya kwanza ya talk. Tutaendelea na mjadala baadaye. Tunaomba tu washiriki wetu wasalie kwenye line ya simu, hivi tunafunga tu punde sehemu ya kwanza ya talk na baadaye tutaingia kwenye sehemu ya pili, mtatupata pale kupitia moja kwa moja tovuti yetu www.voaswahili.com. Punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya live talk. Nam, sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya live talk. Kama mlivyosikia, wasikilizaji wetu, ni kwamba leo tunazungumzia au tunaangazia swala zima la usalama au mauaji ambayo yanaonekana kukithiri katika jimbo la Kivu Kaskazini huko mashariki mwa DRC. Tunaendelea kujadili swala hili tukiwa na washiriki kutoka huko huko jimbo la Kivu Kaskazini. Tunaye mbunge Kizerbo Wadhevwa. Uh, vilevile tunaye Mustafa Mwiti ambaye ni msemaji wa mashirika ya kiraia. Vilevile tunaye Jiki Bira ambaye anawakilisha vijana huko Kivu Kaskazini. Eh, bwana Mustafa Mwiti, eh, wewe uliwahi kupendekeza kama sijakosea, kwamba hivi sasa, uh, serikali itishe kikao cha kuchunguza au kukagua uh, kazi iliyofanywa na Monisco tangu Monisco kuja hapo DRC Vilevile vile kuna haya maandamano yanaendelea kufanyika wakiomba Monisco iondoke. Sijui leo na msimamo upi, bwana Mustafa Mwiti? Naam, sijui uh, kama wamesikia swali langu. Ndiyo, ninasikia swali lako kama msimamo uh, wangu ni uh, upi, tangu uh, nilisema ya kwamba ni lazima kufungua ama kuevalue, ndio uh, kazi ya monisco na maandamano yakiendelea, ndio nafikiri ya kwamba monisco hakufika hapa kwa kuitwa na vijana hapana. monisco aliitwa na serikali ya Kongo, na baada ya monisco kuitwa na serikali ya Kongo, kulionekana mambo mengi ambayo yalishutumiwa na wakati usalama uliendelea kuzoroteka zaidi, mwanzo wa mauaji haya ya kiolela ya, ya wa ADF pale Beni, uh, umoja wa Mataifa na makonsel de securite iliamua kutia uh, brigedi mmoja ambayo iliitwa FIB. Hii brigedi ilipewa mamlaka ya kuwasaka na kuwasaga, inasema kuwasaka na, na, na, na kuwa, uh, kuwasaga hawa watu wote wanaomiliki silaha wakitangulia kwa, uh, kwa kwa kuwatwanga maadf na pia wafdlr. Halafu hii FID iliambiliwa ya kwamba pamoja na jeshi wala bila jeshi la Congo ni lazima wawasake na wawasage. Kwa nini FID haitumiki? Jambo hili ni lazima litetewe, lizungumziwe, kwa maana leo FID ikiingia na kutumika pamoja na jeshi na kutumikisha vifaa vyote madrone manini, ninafikiria kwamba kazi ya jeshi na na, na presence ya MONUSCO haitashutumiwa mara yingine. Haya ni maoni yangu pekee, lakini kabla hakuja fanyika uchunguzi wa kujua kwa nini FIB haitumiki, nilisikia mtetezi mmoja wa wa MONUSCO kusema ni kwa sababu jeshi la Congo haliwaaliki kuingia ndani ya mapambano. Ninafikiri jeshi lilialikwa, Monisco alialikwa na hii bigadi ya FID ilikiwa kwa kuwataka na kuwasaza maharamia -ma -ma wanaomiliki silaha na kuwatatiza wakazi. Kwa nini FID haitumiki? Hili ndilo swali langu, mwenyekiti. Sawa kabisa. Uh, labda kabla ya kuungana naye Gikibira tusikie tena maoni ya msikilizaji mwengine. Kwa majina naitwa Huseni Juma Ruhinda, natokea chuo cha Taifa cha usafirishaji Dar es Salaam hapa Tanzania. Nikienda kwenye mada yetu moja kwa moja, napenda kwanza, kama si wa Afrika Mashariki, kulaani au kulalamika kuhusu MONUSCO. MONUSCO ni jeshi kubwa sana na muunganiko wa nchi mbalimbali, alafu ukiangalia lina vifaa vya kutosha, lina kila aina ya mbinu, lakini haiwezekani wa waasi wachache au ADF waweze kuwashinda kweli? Inawezekana kweli hivi hivi? Hata kama hii mwananchi wa kawaida lazima ni, niumize kichwa nistirii, au MONUSCO wana lengo gani hasa hapa DRC? Huko DRC wana lengo gani? Maana kila kitu wanacho, wingi wa watu wanao, wingi wa silaha wanao. Hasa kwa nini wanashindwa? Na kila siku waasi wanaua wana, wana, wana ndugu zetu, wanawatesa ndugu zetu, lakini wao wapo tu. Sasa kama mwananchi ina haki ya kupinga kwamba waondoke kweli waondoke, kwa sababu hauoni faida ya kuwepo kwao. Huseni Lohinda huyu kutoka huko Dar es Salaam amemsikia mm. Anajiuliza, aseme Monisco wana wanajeshi wa kutosha mm. wana uwezo wa kutosha, wana vifaa vya kutosha, kwa nini mauaji yanaendelea? Tena ukiongeza tu hapo ni kwamba wanasema MONUSCO eh, ilikwisha kutoa ahadi ya kushirikiana na jeshi la Congo na vilevile wana kikosi kubwa kuliko chochote katika DRC chenye wanajeshi elfu kumi na sita na mia tano mm -hmm. Ni wengi sana mako pale. Sasa inakuwaje haya mambo yanaendelea? Kuna matatizo labda, sijui, lakini kuna wale wanazungumza kwamba labda mkataba wenyewe wa Monisco hawaruhusu kuingia kwenye mapigano ya moja kwa moja na hawa wanaovuruga usalama. Haya, Gikibira na, na, na, nafuata kiongozi Maswali yanaendelea kuulizwa hapa. Monisco wana uwezo wa kutosha, wana vifaa vya kutosha, mauaji yanaendelea. Lakini vilevile vile kuna watu wanajiuliza hawa waasi wa ADF, kama ni waasi wa ADF ambao wanapiga vita serikali ya Uganda, kwa nini wasiendi kushambulia ya Uganda? Wanaendelea kuwa wananchi wa raia wa, wa, wa Beni na, na Kivu Kaskazini. Kuna maswali mengi hapa ya kujibu: ni waasi wa ADF au ni watu wengine? Asante Bwana Mpasa habari. Kwa hiyo ulizo, kwa kweli inabidi watu wote wafungue mecho. Nilikuwa nikiwaambia kama kunapita miaka zaidi ya makumi tatu wa ADF wamefika Congo. Mkumbuke kama miaka ma, makumi tatu, kisha wamezaa na Wakongomani, wamefanya viashara kimagendo, na wanafanya zaidi na zaidi viashara ya haramu, yani nyuma ya damu ya Wakongomani. Hii inakuwa shida kubwa. Kwa nini hamwezi ukawaelewa? Kwa nini wa, wa, waasi wao wa ADF wanaweza akawaua watu na kwa dakika mbili tatu wanapotea? Sio kama ni majini, sio kama ni mashetani, ni watu wanaishi. Wanapochukua mpanga, wanaua wengine, ni watu wanaishi. Ni kusema inabidi watu wafungue macho na kujua ya kwamba katika raia kunakuwa pia wale watu wanashiriki katika kazi ya ADF, na katika hiyo inaacha kazi hii ya jeshi letu la Congo, kazi hii ya Umoja wa Mataifa kupitia MONISCO inakuwa ngumu. Mimi inaweza nikakupasha kwa ya kwamba ripoti ninayo kutoka watu kuna kuwa wa Beni wananiambia Ndisigali kunakuwa kundi za Wamaimai mai, ambao wenyewe wanaanza enda kugombanisha jeshi letu la kidemokrasia ki, ki, ki, ya Congo Le, jeshi letu la taifa wanagombanisha hata jeshi la MONUSCO. Ni kusema kama kuna watu ambao wanakuwa na faida kibinafsi ambazo wanapata wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, katika mambo ma, hii ma, na ni hali ambayo tunachukia, tunahuzunikisha, tuna nayo, tunasema hawatu waweze ukaendelea kuuawa kwa sababu kuna watu ambao wanatafuta faida zao za wenyewe Alafu ninakuwa pia na na na na, na, na shida kufuatana na hii Monisco, kama vile Bwana Muiti ametoka kusema hapo. Mkumbuke ya kwamba walipokuja huku ilikuja kwa sasa, inajulikana ya kwamba Monisco inakuja kusaidia raia kusi kuweza kuishi vizuri na wasiweze eh, wakakuwa cible ya watu wenye kumiliki silaha, lakini wanakuwa hapa wanashindwa kufanya kazi ya kwao, inaonekana kama ina, wanakuwa na malimiti inaomba wafanye kazi kupitia FID kusudi kama vile hiyo FID, FID ilitumiwa waweze kugombanisha hizi kundi haramu zote zenye kumiliki silaha pembeni ya jeshi letu, na ninakuwa pia na tendeke- na ninakuwa pia na, na, na wito, ninapenda watu Umoja wa Mataifa, ulimwengu wote ujue ya kwamba hii mambo ya ADF hata ya FDLR inaonekana ya kwamba kunakuwa nia, kunakuwa komplo ya Umoja wa Mataifa kwa kugawanya nchi yetu kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo, sababu kama vile unavyosema, haiwezekani ADF aue watu katika katika Kibira. Oh, simu za DRC huwa zinakuwa na matatizo, lakini tutaungana naye bila shaka, tutaendelea kumtafuta. Lakini kabla ya kurudi tena kwa washiriki wengine, tusikie tena maoni ya msikilizaji mwingine pale. Kwa majina naitwa Fadhili Faringa, anapatikana kata ya Mpande, mkoa wa Songe, Tanzania, mtaa mji Mwema. Maoni yangu kuhusu hali ya usalama nchini Kongo, waasi kuendelea kuwa raia, ningependa nizishauri serikali ya Kongo na jeshi la MONUSCO, jeshi la umoja wa mataifa wajaribu kutengeneza ulinzi shirikishi. Unaweza ukawasaidia sana raia wa Kongo kwa kushirikiana na vyombo vya usalama kutoa taarifa wapi waliko wasi ili kuenda kuangamiza. Jambo la pili, nilikuwa naomba watumie, watafute mbwa ambao zinaweza zikapata mafunzo ili kubaini waliko wapi wasi ili kuenda kuwaonyesha. Lakini tunotengeneza ulinzi shirikishi tunaita polisi jamii, raia watendea kuviromu vyombo vya usalama kwa, ili kuimarisha usalama, nafikiri ni kuungana kati ya raia na vyombo vya usalama. Vyombo vya usalama haviwezi kufanya kazi yoyote bila kupata msaada kwa raia, kwa sababu raia ndio nafahamu wasi wako sembani, wakati wa mtutu fulani. Jambo lote katika maendeleo nahitaji ushirikiano, lakini nafikiri, maoni yangu ndio hayo. Fadhili Falinga kutoka kwa Tanzania, amemsikia uh, mapendekezo yake. Anaomba kuwepo uh, ushirika kati ya jeshi la DRC na MONUSCO, lakini vilevile waweke polisi ya jamii hmm, akiwa ma, ma, ma, na maana ulinzi shirikishi kutoka kwa watu wanaoishi maeneo pale, pale e, e, watu wanashiriki wenye ulinzi wa eneo lao, basi giki bira uh, simu ilikuwa na katika, katika katika, lakini naomba tu uendelee kwa kama dakika moja mbili hivi, na yalo ulikuwa unayozungumza ya kwa kweli ninapoendelea ninasema, inaonekana kuna kuwa mbinu za kusema waendelee wakagabula, wakagawa nchi letu la kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu haiwezi ikawezekana wa ADF wakiwa waganda waue wa, wa, wa, wa, wa, wa, watu katika nchi ya kidemokrasia ya Kongo, lakini hawawezika waue watu katika nchi yao ya Uganda. Wale wa wa FDLR pia wanaua watu katika nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo na jimbo letu na lakini wanaweza kaua watu katika ng'ambo ingine ya, ya ya ya boda, yaani Rwanda, na inafanyika hivyo hivyo ng'ambo ya Kivu ya kaskazini hata vile Kivu ya kusini, ukipitia huko Bukavu, watu wanaweza wakaua watu ngambo ya Kongo, lakini hawawezi wakaua watu ngambo ya, ya Burundi. Ninaone, inaonekana waziwazi wazi kama kunakuwa mbinu za kugawanya nchi yetu. Ndio maana ninaomba inaomba watu waongozi wa wa, wa, wa, wa sei waweze kuwa sincere, wakuwe na uhakika wanapoongea, wasiwe wakifanya unafiki kusudi waweze wateketeze wote pamojama nchi za maziwa ma, makuu ma, wa hizi maku, makundi si haramu zote zenye kuteketeza watu katika nchi yetu ya Kongo. Kama wafanye hivyo itaonekana kweli kunakuwa mbinu za kusema waendelee kuteketeza Wakongomani na hii inakuwa genosid, ambayo ninapenda kura international iweze katika hii mambo kusudi waweze watafute wakupable na waweze kwabeba katika shiku, hii, masheria waweze wakuwa jiji ni hii, kwa ufupi, na ndio maana unaona vijana wanakuwa wengi wenye kusimama na kukataa na kufanya maandamano Goma, Beni, Butembo na kadhalika, tunaomba kabisa Umoja wa Mataifa waweze kusimamia hii neno na kusema wasimamishi kwa sababu wakongomani nao ni watu ambao wanapasha wakaishi kama vile wa, wanadamu wote wa ulimwengu. Ni hii kwa machache, na ninawaza wakifanya hivi watasai, watasaidia kusema wakongomani pia walete ujenzi kwa kusema Afrika ishimame na ulimwengu wote uweze ukasimama ni hii kwa machate. bila shaka sasa sasar, mm -hmm. Kama ulivyoona hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook pia watu wengi sana wamechangia swala hili mm -hmm. Tuangalie na upande huo, tuendelee na wacha Haya, nikianza naye huyu K Simon Kitungo kutoka huko Misisi, DRC, anasema anashangaa kuona serikali ya Chisekedi inashindwa kufanya mazungumzo na makundi yenye ya silaha yaliyoko misituni yatoke hapo, na ndiyo yataleta amani ya kudumu Kivu yote, sababu tuliyaona haya mwaka elfu mbili kumi na nne wakati jeshi la amuri la, la amuri ya kutumba lilipotoka msituni na kukaa baadhi ya vijiji ikiwemo hapa Misisi. Kwa muda wote waliokaa hatukusikia mtu akiibiwa wala risasi za kupora na ofisi zilipunguzwa, walifanya doria ya masaa 24. Ya kweli, Goligota Magabe GGM kule Tanzania anasema, nashangaa kuona rais wa Kongo Tshisekedi yuko kimya wakati wananchi wake wanateswa, na sijui anakwama wapi kuwapa ulinzi na usalama. Lakini niwapongeze pia raia wa Kivu Kaskazini kwa kufukuza wanajeshi wa Umoja wa Mataifa, maana wapo kama raia hakuna wanachokifanya kwa upande wao. Uh, huyu anaitwa Patrick Joshua ni kutoka Lubumbashi, DRC anasema, uh, kila kunako moshi lazima moto uwe nafasi ile. Ukweli ni kwamba kuanzia jeshi la taifa kwenda hadi kikosi cha walinda amani wa MONUSCO hawakufanya kazi yao vizuri. Kwa hiyo raia wanaomba haki zao, pia ni njia mojawapo za kuwafanya warekebishe Haya, Elisha Mazoya yuko Mwanza, Tanzania anasema, bi binafsi naunga mkono uh, matakwa ya wananchi wa Congo kuwataka MONUSCO waondoke maana sioni kama wana msaada wote, hasa kutokana na mauaji ya kikatili kuendelea kila kukicha. Tumalize na huyu Kalabaga mjukuu wa Malangu wa Buziku huko Bariadi, Tanzania anasema ni jambo la kushangaza sana, uwepo wa jeshi la kulinda amani la kimataifa huko Kivu, lakini bado tunashuhudia mauaji yakifanyika. Na tuliweka matumaini hali ya kiusalama itarejea huko Kivu baada ya jeshi la MONUSCO kupelekwa huko. Wengi waliandika wa, na tunawashukuru wakine, tu? Uh, sasa tuendelee na washiriki wetu. Uh, nende kwake mbunge Kizerbo, mbunge Kizerbo umesikia maoni ya wasikilizaji kwenye Facebook. Umesikia uh, kuna msikilizaji aliyoshiriki kwenye laini ya simu akisema uh, vizuri kungekuwa ushirika kati ya jeshi la DRC na jeshi la MONUSCO na vilevile kuwashirikisha wananchi katika kupambana na hawa ambao wanavuruga usalama. Na rais Chisekedi alitoa ali, ali amri au alitoa maelekezo ya kwamba jeshi la FRDC lishirikiane na MONUSCO katika operesheni za pamoja. Hili limekwisha fanyika uh, ndio. Asante, nafikiri kwa kuweza kuona, mnaona watu wengi wame, wameweza kujibu na kusema hawaone kazi ya MONUSCO. Hapo ningeweza kuita wakubwa wa Umoja wa Mataifa waone kama kazi ya MONUSCO sio tu wa, wakaaji wa Beni au watu wa Kivu ya kaskazini ndio wanaoona kama MONUSCO haifanyi kitu, kwa sababu si halali waendelee kuuwa watu pambeni ya kambi za MONUSCO, au wakiona kusema eti hawakuweza kushirikishwa eti hiki na hiki, hiyo hapana, hatutaki. Na ndio maana uh, mweshimiwa Felix Tshisekedi aliweza kusema anaomba MONUSCO aweze kushirikiana na jeshi letu, ili waweze kuipanga kupanga mambo vizuri, na kama vile niki eh, aliweza kusema. Kwa kufika huku kwa Monusco sio kutaka kwa raia, ilikuwa kutaka kwa kwa serikali ya Kongo, na ndio serikali ya Kongo itaweza kuambia warudi tena, kwa sababu kama watafanya kazi yao vizuri, atukaa wataweza kurudi. Na ndio maana kwa sasa tukisema tuweze kufanya evaluation kuangalia wamefanya nini Uh, kwa kwa, kwa, kwa kweli huko kwetu ndani ya Kivu Kaskazini, uh, nukta zao ziko chini sana kufuatana na kazi tumeiona, na ndio maana raia wamependa waweze kuondoka. Alafu sasa kwa leo, je, wameanza siku siku juma hili moja, nimeweza kuongea na wakubwa wa jeshi, wamesema wamepika kujitahidi na kusema watatumika kwa pamoja, lakini tunapenda kutumika kwa pamoja hili tunapenda amani iweze kurudia. Hatupendi sana kusikia raia wamekufa Beni kwa mipanga, kwa kukata vichwa na kutiliwa vichwa ndani ya chungu na kupigwa. Tunapenda amani iweze kufika na iweze kudumu, ndio tunasema ah, tumeona kazi kusema kama raia waendelee kushirikiana na jeshi tangu muda wakati uweza kuwa uh, Beni ndani ya ya, ya, ya, ya, ya ya commission kubwa na wa-na wanabunge, tunaweza kuita raia wote waweze kushirikiana na jeshi letu sababu tunakuwa na haja ya amani. Hivi kwa leo sione hata mkaaji mmoja wa Beni ambaye anaweza kuficha adui ndani ya nyumba yake na siwezi kupata habari kusema adui anakuwa fasi fulani. Leo kila raia wa Beni anapenda mauaji haya yaishe na kazi hii ya jeshi iende kuendelea mpaka mwisho, na hatutaki leo weze kutokea sauti fulani kusema au, uh, hiyo mapambano mweze kuikomesha hapa, kwa sababu hata watu wa Monusco walijaribu kusema, oh, mweze kuachia hapa, ndio maana wanazaniwa kuwa wanashirikiana na adui, kwa sababu wakati jeshi letu linapoendelea mbele, labda Monusco inaweza kusema, bo muachie hapa. Labda sauti zingine zilikuwa natokea kichata huko, ambako kuna wazo wa muachie hapa, lakini kwa sasa tunapenda mapambano haya yaweze kuendelea na hakikisho mwisho. Leo hatutaki tena kuona watu kuweza kufariki kwa mauaji kwetu jeshi na raia wote tumeungana na tunapenda Umoja wa Mataifa kupitia MONUSCO uweze kuungana na jeshi letu ili mambo hii tuweze kuimaliza. Mheshimiwa Felix alisema tutaweza kuingia ndani ya karamu za, za mwisho wa mwaka tukiweza kupata amani na ni pendekezo letu. Mi mwenyewe napenda nikienda beni kwa likizo niweze kufika mambo haya yamemaliza, kwa sababu sitakuwa tena na kusema nimekuja Kinshasa ili niweze kutetea raia kusema amani tuipate, na kama tutapata amani itakuwa chikufanya kitu. Kwa hiyo kwa upande wako, uh, bwana Kizerbo, nafikiri ni muhimu sana, uh, kwa upande wako munusko waendelee kumaki na kuwepo na ushirikiano zaidi kati yao na jeshi na wananchi. Nimesema wakati wamefika, huku sio mimi Kizerbo au sio raia ambao waliweza kuwaita waweze kufika huku, ni serikali yetu iliweza kuwaita, na leo tukiweza kusema kazi yao imekuwa namna gani, kazi yao haikuonekana vizuri ndani ya mji wetu, ndani ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya Kivu ya kaskazini. Lakini kwa sasa tunapenda waweze kuboresha kazi yao, waweze kutumika vizuri na jeshi yetu ili tuweze tena kuwatumainia kuwa, kuwa, kuwa kwa sababu leo hawana tena tumaini, raia imepoteza tumaini yao kwa MONISCO, na kama watafanya vizuri ndio wataweza kuwatumainia, lakini kwa sasa mimi sioni kama ni lazima MONISCO weze kuenda, kwa sababu sio sisi tuliwaita na sio sisi tutaweza kuwatosha eh, kuwatosa. Mustafa Mwiti, eh, kuna <clears throat> afisa mmoja wa MONISCO eh, alisema siku za nyuma kwamba wanaoandamana kuomba MONISCO iondoke au wanaoshambulia MONUSCO uh, walipofanya maandamano wakienda kushambulia ofisi za MONUSCO, ni kama vile wamekosea, wamejidanganya. Adui adui sio MONUSCO, na huyo adui anapenda MONUSCO iondoke na ndipo aendelee kufanya uhalifu wake. Unasemaje hapo? Ah, kabla ya kujibu kwa swala hilo, inahitaji kuwajibu uh, wasikilizaji uh, uh, wamoja ambao wametoa maoni ya kusema serikali ya Kongo izungumuze na hawa wanaowachinja watu. Na kauli hii ni ya mara ya pili ninaisikia. Yule aliyeisema kwa mara ya kwanza ni msimamizi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa hapa nchini Kongo eh, aliyesema ya kwamba uh, ha, e, ingalikuwa vizuri kwa, kwa kumaliza mauaji Beni uh, serikali ya Kongo izungumuze na hawa wadi Ninafikiri ya kwamba wazo hili ni mbaya kabisa. Aa, ni wazo mbaya kabisa. Aa, kwa maana tangu waads wameanza kuwachinja watu pale Beni tangu mwaka wa elfu mbili, mbili e, na, na kumi na nne e, hadi leo elfu mbili na kumi na tisa, hatujasikia waads wanaomba kwa serikali kitu gani. Hatujasikia wanawachinja watu kwa sababu gani. Watu wamewakosea nini wanakuwa na shida gani na serikali ya Kongo? Hakuna. Ndio maana hakuna namna ya kwenda kuzungumza na mtu usiyemjua. Nimesema hapo mbele, ukienda uh, kuwinda po mtuni, ukifuata nyama usiyojua unaua kati rotiro au mbacha eh. Halafu kama utaenda kuzungumza na mtu usijua na usiyejua, usi, uh, ni nini anahitaji kwako, utazungumza naye nini? Hii ni wazo la kwanza. Wazo la pili uh, kuhusu swala ambalo unaniuliza. Ndiyo. Uh, ninafikiria tafadhali ndio, endelea, endelea. Uh, ninafikiria kwamba jeshi uh, la Kongo na Kongo, na, uh, na kundi la Monusco kunakuwa jambo fulani ambalo lina, linaacha wanashitakiwa kwa sasa hivi wale maharamia wanakuya kuchinja watu kiasi ya, si, ya ile waliokuwa wasi, wali wasiifanye wasi ni kwa kutafuta kuonyesha kwamba jeshi li, lipoteze matumaini jeshi lijidekuraje na sisi, <coughs> eh, kama raia tunahitaji kuambia jeshi la Kongo waendelee waendeleshe kazi jeshi la Monusco, kwa kwa kuona ya kwamba wanawashitaki maofisa fulani fulani eti walichangia katika mambo fulani fulani. Ninafikiri hawakukuja kuwatinga maofisa wa Kongomani. Ninajiuliza kwa nini majeshi ya Monusco, uh, kwa, kwa zaidi hii FIB, kwa nini inapenda kuleta visababu sababu? Kwa maana hakuna ndani ya mkataba uliowaleta Monusco hapa, hawakusema ya kwamba Monusco inakuja ku kuwasapoti wala kutumikia jeshi la Kongo. Hapana, ndani ya, ya, ya, ya makubaliano wanasema ya kwamba wanakuja kukinga raia wa Kongomani, halafu ku, kama wanaweza kukataa kutumika kwa kuwakinga wa Kongomani kwa sababu kuna ofisa moja uh, ndani ya jeshi la Kongo ambaye ameshitakiwa hili na lile, ni kwa sababu gani? yangu, Bwana Mwenyekiti, lakini pia sikuna... tukiuliza tu hapo hapo, tusamahani kidogo tukija hapo hapo lakini lani. Pia sipana makubaliano kwamba hawa askari wa Umoja Mataifa wana sheria zao na mandaa ya kufuata kwamba hawawezi kwenda kujiingiza katika mashambulizi ya risasi. Wao kazi yao ni kulinda kwa kusimamia, lakini sio kwenda kushambulia vikosi vingine, sivyo? Hapana. Hii ni kwa lile ni kwa lile kundi kubwa lililofika mbele lililoitwa MONUC mbele na baadaye likageuzwa MONUSCO, lakini wakati mauaji yamekamata njia uh, uh, mbaya, Umoja wa Mataifa umechukua azimio ya kusema wanatia brigedi moja ambayo itakuja kumalizisha katokatu hawa wanaomiliki silaha mashariki mwa Kongo wakiwemo wa ADF nalu kwa maana wakati ule walikuwa wangali wanazungumzia wa ADF nalu na FDLR. Haya yaliandikwa yali kabisa kabisa, na baadaye tukakuwa huu mkataba wa Adis Abeba mhiko pia di, ikapewa mamlaka nyingine ndani ya huu mkataba wa Adis Abeba hii, uh, tunaita accord cadre ya Adis Abeba. Kwa nini Umoja wa Mataifa Ndugu Kibira ameuliza kwa nini Umoja wa Mataifa ume, umetia kiasi ya miliardi ngapi milioni ngapi ya ma, ya madolar kwa sababu ya ugonjwa wa Ebola, lakini kwa nini hawatoi mchango kusudi hadi ese imalizike. Kwa nini? Sawa kabisa. Mnaona hapo kuna maswali ambayo sisi hatuwezi kujibu manibu. Lakini nyiye kama watu ambao mko huko Kivu Kaskazini mnayo mapendekezo ambayo mnaona kama yanaweza ka, yakaleta manufaa, yakaleta mabadiliko e, hapa tunakwenda kwenye, tunaelekea kwenye mwisho wa kipindi. Nataka kila mmoja apendekeze nikianza naye Giki Bira, unaona jibu au suluhu cha kufanya ni kipi ili wananchi wa Kivu Kaskazini, hasa huko Beni wapumzike, wasiendelee kuuawa kiholela? Cha kufanya inaomba Umoja wa Mataifa kama inaona haiwezi ikafanya kazi ambayo iliwaleta hapa kupitia hiyo uh, brigade yao ya kuweza kuoblige usalama, waweze hata kuleta Eh, sijue moja ya mbili ya bajeti ya kwao kwa jeshi letu la Kongo, kwa sababu sisi kama vile wakongomani tuna uhakikisho ya kwamba jeshi letu linaweza lenyewe kuweza kugombanisha hizi kundi haramu kama vile ADF. Ndiyo maana tunalomba waweze wakaonesha umuhimu gani unaweza ukaacha tuwakubali waendelee kubaki katika nchi yetu, kama sio hivyo ni kusema itaonekana kweli wao wanaendelea ku, eh, kusapoti wale watu ambao wanakuja kupora mali yetu ya Kongo na kuua wakongomani. Hiyo ni ya kwanza. Ya pili ni kulomba tu jeshi letu liweze likafanya kazi kama vile wakijua ya kwamba wanaweza wakasaidiliwa wala hapana. Na ya tatu ni kulomba raia wetu ambao wanaendelea kufanya katika siri kuunga mkono kusapoti adui kwa kutafuta faida zao wenyewe Waweze wakaache, kwa sababu maisha ya mtu haina thamani lolote. Wanapaswa wakajua ya kwamba watu wanapaswa wakaishi usalama. Diyo, sana. Tunalomba na tunalomba vijana wasiendelee kuacha watu kuwasukuma kufanya kitu fulani. Nakushukuru sana. Muda wetu nao sio mwingi kiasi hicho, nimpe nafasi Gayi Kibira kwa upande wake kukamilisha. Kibira ameshamaliza, Kibira ameshamaliza. Nakushukuru Gayi Kibira, nimpe nafasi basi bwana Mustafa Mwiti kuweza kukamilisha kwa upande wako, lipi lifanyike, hali ilivyo mimi sina uh, recommendation za mingi. Recommendation ya kwanza ni kuwaambia jeshi la Kongo waendeleshe kazi, wasirudi wa, si, wa, nyuma kwa kuona jinsi watoto wamechinjwa, wamepigwa wa kama nyama uh, waendelee. Ya pili ni kuomba kwa serikali ya Kongo kufanya hiki kikao cha watu wachache Uh, kwa ku, uh, uh, uh, uh, kwa kufanya evaluation ya kazi ya MONUSCO tangu wamefika hapa, tuelewe ni kipi kimefanyika, hii inayoacha wa vijana kuingia barabarani. Tukichunguze na, tu, na tuambie vijana hamna sheria wala tuambie MONUSCO mumeshindwa kazi. Shukrani, kama shukrani. Kabisa, nimekusikia. ni ni bwana Msta, shukrani shukrani. Tumpe nafasi mbunge Kizerbo naye atupe uh, uh, anachopendekeza hivi sasa. Ninapendekeza nina jeshi letu pamoja na raia tuendelee kuungana ili tuweze kumaliza hayo mambo ya uh. Pili ni kwamba wale ambao wanaohusika kwa ndani au kwa karibu Uh, ndani ya raia ndani ya jeshi ndani ya MONUSCO waachane na maneno haya, kwa sababu tuna haja ya amani, na wa, wa, watu ambao wanataka kufungafunga watu, kwa sababu wamefanya hiki, waache kufunga watu hapo. Ninasema wametaka kufunga watu vijana pale, waache kuwafunga, kwa sababu leo tunakuwa na adui mmoja ambaye anaitwa ATF. Kabisa pamoja, shukrani sana mbunge Kizerbo, nikushukuru pia Mustafa Mwiti, nikushukuru pia vile vile Kijikibira na wasikilizaji wote walioshiriki wali kwenye mjadala wetu wa LiveTalk, Patrick Nduimana, Sandei Shomari, mwelekezi wetu Aida Isa na msimamizi wa matangazo Mery Mgawe. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia kwanza vizuri weekend.