Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harizon Kamau. Uganda imepanga kukopa dola milioni 661 kutoka benki za kimataifa ili kuziba pengo la kifedha kwenye bajeti yake ya mwaka wa 2019 hadi 20, huku baadhi ya hatua za serikali za kukusanya mapato zikiwa na upungufu wa asilimia 9, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters hatua hiyo huenda ikaongeza wasiwasi wa kuongezeka kwa deni la taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo shirika la kimataifa la fedha duniani IMF limeonya huenda likavuka asilimia hamsini ya pato la wastani la ndani ya nchi. Wizara ya fedha ya Uganda kupitia tovuti yake imesema kuwa serikali inapanga kukopa fedha hizo kutoka benki ya Standard, tawi la Afrika Kusini, pamoja na benki ya kieneo ya Trade Development Bank. Maelfu ya wafanyakazi wa Ufaransa leo wamesusia kazi wakilalamikia mpango wa rais Emmanuel Macron wa kufanya marekebisho kwenye sheria za mafao ya uzeeni. Kuna wasiwasi kuwa hatua hiyo itapelekea mamilioni ya wafanyakazi kufanya kazi kwa masaa mengi zaidi au kupunguziwa faida wanazopata katika ajira zao. Maandamano hayo yamesababisha shughuli kusimama kwenye maeneo mengi ya taifa hilo. Shughuli za usafiri zilisitishwa na kuadhiri mashule mahospitali, ofisi za serikali, pamoja na huduma nyingine muhimu. Maelfu wameandamana kwenye miji tofauti, kabla ya kufanyika kwa mikusanyiko miwili mikubwa mjini Paris. Viongozi wa mashirika a wafanyakazi mapema wameapa kuendelea na maandamano hadi pale Macron atakapobatilisha mpango huo. Maafisa hawajafichua kilichoko ndani ya mpango huo ambao afisi ya Macron imesema kuwa wiki ijayo waziri mkuu Eduardo Filipe atafichua kilicho ndani baada ya kufanya mashauriano na viongozi wa wafanyakazi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 108.5 Mombasa, Kenya, na vilevile vile kupitia tovuti www.voaswahili.com na kupitia mtandao wetu wa Facebook VOA Swahili. Marekani na Korea Kaskazini wanaendelea kutoleana vitisho vya mashambulizi kabla ya muda wa mwisho uliowekwa na Pyongyang wa kufanya mazungumzo kuhusu programu ya nyuklia kumalizika mwishoni mwa mwaka. Pak Jong Chong ambaye ni mkuu wa jeshi la taifa hilo la Korean Peoples Army ametoa vitisho vya kitabu vya kujibu mashambulizi yoyote kutoka jeshi la Marekani wakati akizungumza na wanahabari siku ya Jumatano. Hilo ni kutokana na matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba huenda Marekani ikatumia nguvu za kijeshi dhidi ya Korea Kaskazini iwapo haitatii masharti yaliyowekwa. Saa kadhaa kabla ya taarifa ya Chon, Trump, wakati akiwa kwenye mkutano wa NATO mjini London, alisema kuwa Marekani inajivunia jeshi lenye nguvu zaidi katika historia na kwamba ndilo taifa lenye nguvu zaidi ulimwenguni. Hata hivyo, alisema kuwa hayuko tayari kutumia uwezo huo, ingawa huenda akalazimika ingawa Marekani na Korea Kaskazini wametoleana vitisho tangu Trump alipochukua madaraka, wasiwasi umeendelea kutanda kwamba mataifa hayo mawili huenda yanachokozana. Spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi awali leo ameomba mwenyekiti wa kamati ya sheria ya bunge inayoongozwa na Wademokrat kuanzisha mikakati ya kumwondoa rais Donald Trump madarakani, akidai kuwa tayari amehujumu mamlaka iliyopewa Taarifa ya Pelosi kupitia televisheni imekuja siku moja tu baada ya wasomi wa sheria kueleza bunge kwamba Trump alifanya makosa yenye kubeba uzito wa kutosha kwake kuondolewa madarakani. Walisema kuwa mmojawapo ni kushawishi serikali ya Ukraine kuanzisha uchunguzi dhidi ya hasimu wake wa kisiasa na aliyekuwa makamu wa rais wakati wa utawala wa Obama, Joe Biden. Hata hivyo, taarifa iliyotolewa na baadhi ya waungaji mkono wa Trump inasema kuwa hakuna ushahidi wa kutosha kumwondoa madarakani. Kabla ya Pelosi kutoa taarifa yake, Trump alisema kuwa iwapo wademokrat watamfungulia mashtaka ya kumwondoa madarakani, basi waharakishe kufanya hivyo. Hizo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Muda usio mrefu au sekunde chache tu utaungana naye Idi Ligongo, tayari kabisa kukuletea kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi tunaangazia eh hali ya mafuriko ambayo inakumba eneo zima la Afrika Mashariki hivi sasa ambapo mpaka tunavyozungumza Inaelezwa, inakadiriwa watu 200 wameshapoteza maisha eh, katika mataifa mbalimbali ya Afrika Mashariki, vifo vilivyotokana na mafuriko hayo. Na katika sehemu ya pili, ah, hii leo tutaangalia hatua ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, ya kutoa amri eh, na kukamatwa kwa eh, yule ambaye anaelezwa kuwa ni rafiki wa karibu na vilevile vile mshauri wake binafsi nchini humo mara baada ya kualika wawekezaji bila kuwa na e, baraka kutoka katika mamlaka zinazohusika. Mimi naitwa Idi Ligongo, karibu katika kwa undani. Naam, leo katika kwa undani tunaanza kuangalia eh, mafuriko ambayo yamelikumba eneo eh, la Afrika Mashariki kutokana na mvua nyingi zinazonyesha ambapo inaelezwa mpaka hivi sasa zaidi ya watu mia mbili wamepoteza maisha kutokana na mafuriko na maporomoko ya matope eh, tangu kuanza kwa msimu wa mvua ambao bado haujakwisha. Wataalamu wanasema mvua zimekuwa kubwa mno mwaka huu kutokana na kile kinachoitwa Indian Ocean Dipole uh, ambayo imesababisha viwango vya joto vya kwenda juu kabisa e, katika e, eneo la maji ya bahari, na hivyo basi unyevunyevu kwenda angani na kutengeneza mawingu yanayotengeneza e, mvua kali kabisa. Viwango hivyo vimepanda inaelezwa kwa digri mbili za Celsius, e, na kusababisha mvua kunyesha katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Nchini Kenya, a, kwa juma zima hili e, kumekuwa na matukio ya watu kupoteza maisha kutokana na mafuriko katika maeneo mbalimbali ya Kenya, ambapo tumezungumza kwanza na mwanahabari wetu wa huko eh, Kennedy Wandera ili atufahamishe kile ambacho kinaelezwa kiujumla: hali ya mvua, hali ya vifo na hivi sasa watu nini ambacho wanakifanya, eh, kwa mujibu wa ushauri wa mamlaka zinazohusika katika kujikinga na hali hii mbaya. Tumsikilize Kennedy Wandera. Tunavyozungumza mbaa inaendelea kuonyesha sana nchini Kenya na serikali uh, imeeleza kwamba kufikia Jumanne angalau kumekuwa na vifo vya watu mia tatu, lakini serikali pia itaeleza kwamba vifo hivyo ni huenda uh, ikaongezeka zaidi kwa sababu kuna baadhi ya ripoti ambazo hazija kusanywa. Lakini kilichopo sasa ni kwamba uh, idara ya utabiri wa hali ya hewa imeeleza kwamba mvua itaendelea kuonyesha zaidi katika maeneo kadhaa nchini Kenya na kusababisha mafuriko. Kwa mfano, kuna maeneo kadhaa ambayo mara nyingi huathirika kutokana na mafuriko, hususan maeneo ya magharibi ya Kenya ambayo inapakana na mito, na kueleza kwamba watu hao sasa wanafaa kuondoka katika maeneo hayo. Kwa hivyo hali bado hairidhishi sana, kwa sababu mvua inanyesha hata katikati mwa jiji ya Nairobi. Mvua inanyesha barabara, na ni jambo ambalo linaatajwa kwa ni halikutarajiwa sana lakini idara ya utabiri wa hali ya hewa anasisitiza kwamba uh, tutarajia mvua zaidi kabla ya, ya Desemba tarehe ishirini na tano. Wandera, na hivi vifo ambavyo vimeelezwa uh, na serikali kutokea katika maeneo mbalimbali uh, ni vifo ambavyo vimesababishwa na watu kusombwa na maji ama mmomonyoko wa udongo, uh, nyumba kuvunjika au ni nini hasa, inachokieleza serikali ni kwamba, kwa mfano kama eneo la Pokoti Magharibi uh, kume watu zaidi ya hamsini wamesombwa na maji, na kusombwa huku kunatokana na kule Uh, kufukiwa na mifusi ardhi, uh, maporomoko ya ardhi. Na katika maeneo mengine barabara zimekatwa, uh, haziwezi kupitika zaidi, na watu wanaopita katika maeneo yale pia wametajwa wengine wameripotiwa u ku, uh, magari kuzama maji, wengine kushindwa na kuondoka. Kwa hivyo inakuwa ina, ina, ina vigumu sana kwao kuweza, uh, kupitia zile barabara. Kwa hivyo cha msingi sana, ni wengi wameathirika kutokana na mmonyoko wa ardhi katika maeneo mengi nchini Kenya, lakini pia kuna sehemu ambazo mito imefurika zaidi, na hivyo basi wale wanajaribu wanaojaribu kupita sehemu hizo wanasombwa wana na maji, lakini serikali inasisitiza kwamba nishati wananchi wasilie, wawe wa, wa, wa, wa makini zaidi, kwa sababu iwapo mto umefurika, basi na mtu anataka kupita na kupita na gari, inakuwa vigumu sana kwake kuweza ku, kupita maeneo yale, na hali hiyo inamweka katika hatari. Kwa hivyo ni mmonyoko wa ardhi, maporomoko ya ardhi na vilevile vile, Uh, kufurika kwa mito na vilevile kusombwa kwa maji na watu kusombwa maji, kusombwa watu kutokana na maji, hususan wale ambao ukiwa wanaishi katika nyumba ambazo ziko karibu na na sehemu zenye chemchemi za maji. Naam, basi hali ndiyo jinsi ilivyo E, katika nchi ya Kenya, e, kufuatia mvua hizo ambazo zinanyesha e, nchini humo, lakini vilevile vile nchini Burundi nako, a, watu zaidi ya thelathini inaelezwa kupoteza maisha kutokana na mvua ambazo nazo zimekuwa zikinyesha na kusababisha mmomonyoko mkubwa wa udongo na kuharibu majumba ya watu ambayo yameangukia watu na mmomonyoko huu wa udongo kufukia baadhi e, ya watu hao ambao wanaelezwa kupoteza maisha zaidi ya 30. Sasa kujua kile ambacho kinaendelea nchini humo na kujua zaidi kwa undani juu ya sakata hili na mvua zinazoendelea kunyesha nchini Burundi, tunajiunga na mwanahabari wetu Jean Marie Hichu. Burundi, Hichu Burundi, tueleze kile ambacho kinaendelea hivi sasa. Nini ambacho kipo hapo nchini Burundi? Eh, hali ya mvua eh, hivi sasa nchini Burundi ni ya kutatanisha kwa sababu eh, mvua kubwa ambazo zimenyesha katika vijiji mbalimbali eh, za maeneo ya kaskazini magharibi ya Burundi yamepelekea vile eh, vile na maporomoko ya ardhi yamesababisha nyingi, ikiwa ni pamoja na vifo vya watu kumoka, kwa kmokakaya kuharibika kwa mashamba yao na kadha wa kadha. Hadi sasa serikali ya Burundi kupitia msemaji wa polisi eh, imetaja kuwa idadi ya wa watu waliopoteza maisha yao ni zaidi ya thelathini na nane ambao wamefariki kutokana na maporomoko hayo ya ardhi. E, duru hizo za polisi zimetaja kuwa idadi hiyo ni ya muda kwa sababu hadi sasa, eh, shughuli za za kuwasaka wa, watu wengine ambao wanasadikiwa kuwa waliathiriwa na ambayo inaafiwa kuwa bado miili yao imesalia ya chini ya ya vifusi au mabaki ya nyumba zilizobomolewa na janga hilo. Hadi sasa shughuli hizo zinaendelea ili kujaribu kuhu, kupata miili ya watu wengine ambao waliathiriwa na janga hili. E, vile vile habari eh, zaidi zimearifu kuwa maporomoko hayo ardhi yamepelekea pia kubomoka kwa nyumba nyingi za raia na kuathirika kwa mashamba ya mengi ya nafaka za chakula kama vile nimekufahamisha uh, hapo awali. Labda ungetueleza vilevile, je, hapo awali wananchi wa Burundi walipewa tahadhari ya kuwepo kwa mvua uh, kubwa ambazo zinaweza zikasababisha maafa kama haya ambayo yameshatokea? Hakuna tahadhari yoyote rasmi ambayo ilitolewa na serikali ya Burundi kwa raia e, ila kile ambacho ni dhari kwa wakati wa miezi uh, uh, ya kuanzia mwezi wa kumi hadi mwezi wa Desemba mwishoni wa mwaka e, kawaida nchini Burundi mvua inakuwa ni nyingi sana katika maeneo na maeneo mengi ya, ya Burundi, lakini hakuna tahadhari rasmi yote iliyotolewa na serikali. Na kwa hivi sasa, labda kuna uh, taarifa zozote ambazo zinaeleza kwamba ili kuepukana na haya nini ambacho serikali inafanya ama wananchi wenyewe wanakifanya, uh, nchini Burundi? Hadi sasa kile ambacho kinafanyika kinaendelea sasa ni kujaribu ku kuokoa ambao watu walijeruhiwa, ambao wanaochukua hivi sasa nawasafirisha hospitalini na vile vile maiti za watu ambao waliathiriwa na majanga hilo la maporomoko ya ardhi, ili waweze kuangalia mazishi rasmi. Ndicho ambacho kifanyika, a lakini watu ambao wamepoteza makazi yao, ambao wamepoteza makazi yao hadi sasa, inaonekana hakuna chochote ambacho wameshasaidia, na inaonekana wanahitaji misaada mingi sana ya dharura ili waweze kukidhi mahitaji yao. Na hizi mvua zinaelezwa kwamba zitaendelea ama, hivi sasa basi zimekatika inaonekana kuwa hali aweza kuzidi kuwa mbaya zaidi, kwa sababu mvua kubwa imeendelea kunyesha eneo mengi ya Burundi, na vilevile hasara nyingi zinaendelea kuripotiwa. E, e, katika maeneo mengi sana ya nchi ya Burundi za umegusia kwamba kipindi hiki ni kipindi cha msimu wa mvua hapo a, nchini Burundi. Je, maafa haya ambayo yametokea ni ya kwanza ama huko siku za nyuma yalishawahi kutokea nchini Burundi? Siyo mara ya kwanza maafa kama hayo kutokea e, kwa sababu hata mwaka jana na mwaka juzi vilevile maafa kama hayo yalitokea katika sehemu mbalimbali za kaskazini mwa mji mkuu Bujumbura ambapo watu wengi walifariki na nyumba nyingi za, za raia zilibomoka. Sio mara ya kwanza hali hiyo kutokea, kwa sababu ukizingatia jinsi eh, majengo au makazi ya raia au mitaa jinsi inaandaliwa kwa kujenga, inaonekana kuwa hawafatilii taratibu e, hizi za majengo ya kisasa. Nyumba zinajengwa bila mipangilio yoyote, hakuna mifereji ambayo inaandaliwa hayoyote. Inakuwa hali ya mazingira inakuwa hairuhusu, hairuhusu e, nyumba kujengewa katika sababu, mara e, kwa mara maafa kama hayo na hasara nyingi kama hizo zinatokea. Nam, basi, huyo ni mwanahabari wa uh, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Jean Marie Hichu, Burundi, akituelezea ya yale ambayo yanaendelea katika nchi ya Burundi kufuatia mvua kubwa ambazo zilisababisha mmomonyoko wa udongo na kuleta uh, maafa kwa vifo vya watu zaidi ya 30. Lakini kwa upande wa nchi ya Tanzania nako inaelezwa kwamba imetolewa tahadhari ya mvua kubwa kupiga katika nchi hiyo kwa siku tatu zijazo, ambapo kutaka kufahamu yale ambayo wanaelezwa wananchi wa Tanzania na mamlaka za hali ya hewa nchini humo, ambao hutabiri mwelekeo wa mvua, nimezungumza na mwanahabari wetu Joji Njogopa. Joji Njogopa, hebu tueleza kwa upande wa Tanzania e, hali ikoje? Hasa na kama ilivyo ada, a wakati unapotokea uwezekano wa kutokea mvua kubwa, mamlaka hali ya hewa hutoa tahadhari kwa wananchi, ikielekeza namna mvua zitakazoonyesha na nyakati ambazo mvua hizo zitakuwa zikionyesha katika kiwango kipi. Kwa mujibu wa mamlaka hali ya hewa, mvua zinatarajiwa kuwa kubwa kiasi, na pengine zikasababisha maafa, ndio maana inatoa tahadhari na kikubwa kinachozingatia katika maeneo yale ya maporomoko, maeneo ya mabonde, maeneo ambako karibu na vyanzo vya maji, watu ambao wamejenga wanaendesha shughuli zao, wanatakiwa kuchukua tahadhari kuanzia sasa, kwa sababu kwa kuzingatia uzoefu mvua zilizojitokeza katika baadhi ya nchi eneo hili Afrika Mashariki, hususani nchi jirani ya Kenya, maafa yake ni makubwa, na hadi sasa tumeshuhudia mvua licha kwamba wameanza wa rasharasha lakini siku ingine ya leo Alhamisi nyakati za asubuhi kumekuwa na mawingu na mvua za hapa na pale. Mchana kumekuwa na mvua za hapa na pale, na hata wakitizama kwa wakati huu kiwingu bado kinajizagiza. Hii inaashiria kwamba kile ambacho mamlaka ya hali ya hewa wamekizungumza huenda kikatimia wakati wote okay. na mvua hii inakuja baada ya kushuhudia siku mbili ambazo kulikuwa na joto la hali ya juu hasa katika mkoa wa Dar es Salaam na maeneo mengine kiasi ambacho tuliwataabisha wakazi eneo hili. Hivi inadhihirisha kwamba mvua zitakazokuja huenda zikaja na maafa, na hasa kwa kuzingatia miundo mbinu kama mkoa wa Dar es Salaam. Mvua kiasi kidogo kikionyesha, tumekuwa na adha kubwa, msongamano, mafuriko hapa na pale. Kwa hivyo, bila shaka mamlaka ya hali ya hewa imeona hilo, ndio maana ametoa tahadhari mapema. Lakini njogopa kuna, tidi, aleewa, kuna uh, hali yoyote ile ambayo inaonekana wananchi wenyewe wana jiandaa kukabiliana na hali ambayo inaweza kujitokeza, hasa kujiepusha eh, na sehemu ambazo zinaweza zikawasababishia wakawa kwenye maafa makubwa kama yaliyotokea katika nchi jirani. Bila shaka kusimamisha nchi jirani ya e, lakini kwa wa nchi ya kujatoa ile hamasa au elimu kubwa ule kile katiiungu ambacho kiipokelea huko Afrika Kusini huko itokea na Komoro, bila shaka haya hajazingatia sana kwa wakati huu, kwa sababu wananchi wako katika hali ya utulivu. Hakuna mtu anazungumzia tahadhari, iliyosalia ni mamlaka, hali hiyo, kwa sababu mamlaka hii kila wakati ni wajibu asi kutoa tahadhari inapoona kuna ashurio ya pesa na mvua kubwa na hakuna chochote kusema kwamba kulikatulika zinazofanya watu kujiandaa na kile kinachoitwa maafa kama yanaweza kujitokeza baada ya mamlaka hii kutoa tahadhari yake. Labda vile wananchi wanasubiri labda wakushuhudia kwamba mvua yenyewe hii na inakuja kwa kiwango kikubwa, basi hapo ndio na kinachosema mshike mshike. Lakini kwa wakati bado watu wako katika hali ya kawaida, kama vile hakuna mamlaka za hali hewa zimetoa zimetoa tahadhari. Nam, huyo ni Georgi Njogopa, mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Tanzania. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika jiji la Kinshasa. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo leo hii e, tunaangalia hatua ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, DRC Felix Tshisekedi e, kutoa amri na hatimaye kukamatwa kwa e, yule ambaye inaelezwa kuwa ni mshauri wake binafsi na rafiki yake wa karibu kabisa e, Bwana Diodon Lobo kwa kuwakaribisha wawekezaji nchini humo bila kuishirikisha uh, serikali. Tunataka kufahamu kile uh, ambacho kimo undani wa swala hili. Katika laini sim, tunaye mwanahabari wetu Salehe uh, Mwana Milongo. Salehe Mwana Milongo, uh, hili swala linaweza likawa limezua uh, gumzo, si nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tu, lakini hata Afrika kiujumla. Rafiki alikadhalika mshauri binafsi wa rais yeye ameamua kutuwaalika wawekezaji. Je, kisheria hili swala ni kinyume na utaratibu? Maanake inavyofahamu kuna sehemu nyingine, watu wananchi wa kawaida wanaweza e, kutoka nje ya nchi na kushawishi wale watu ambao wanaonekana wanaweza kuwekeza na kufika katika nchi kuangalia fursa mbalimbali za uwekezaji. Sasa hili imekuwaje? Inaonekana kwamba huyu bwana Alobo amevunja kanuni ama sheria za nchi? Asante sana Idi. Ni tofauti na jinsi unavyotoka kuzungumzia ya kwamba mtu yeyote anaweza kuwashawishi wawekezaji kurejea, bali huyu mshauri wa karibu sana wa rais Chisekedi ambaye ni mshauri wa masuala ya kipekee wa rais na ambaye ni mtu wa karibu, kwa sababu toka utoto wao walikuwa wanaishi pamoja na wanakuwa pamoja, wakienda Ulaya kuishi pamoja yani kwanza ni mchangao kwa wananchi wa kawaida kuona kwamba mtu ambaye ameaminika kuwa ni mtu wa karibu sana wa rais Chisekedi akamate na kuwekwa kizimbani um, kabisa kwenye gereza kuu ya Kinshasa, ni suala ambalo kwa kweli linawashangaza wengi na pia uh, kumekuwa na makosa pia, kwa sababu uh, licha ya yeye kuwaalika uh, wale wawekezaji wa, wa, wa, wa kimataifa amemwandikia uh, mkurugenzi wa kampuni ya kitaifa ya uchimbaji almasi huko Kasai, uh, kampuni ya madini -alima, ya alimasi kwamba awape nafasi hao jamaa waendeshe uchunguzi wao kwa madhumuni ya kuanza kuchimba almasi, lakini amefanya utaratibu huu wote, kuwaandikia viongozi hao na kuwaalika hao wengine, pasina kumwarifu kwanza rais mwenyewe ambaye ni rafiki yake na pia ni mshauri wake na pia kutomwa kutoiarifu serikali, kwa sababu huyo mkurugenzi amekuwa ni waziri wa wa akiba, ambaye amekuwa amemsimamia. Kwa hiyo hakuwezi kuweko na hatua yeyote ile pakina kuarifiwa na kupitia njia inayostahili. Kwa makosa hayo, kwa kweli Uh, sheria ya Kongo imesema kwamba ni kutupa mipaka na mtu wa aina hiyo anastahili kukamatwa na kufikishwa mbele ya vyombo vya kisheria na, na uh, kile ambacho unaweza kutueleza uhusiano wa uh, uh, huyu bwana uh, Lobo na rais tunajua ni rafiki wa karibu. Ni jambo ambalo watu wengi walidhani kwamba uh, Rais Chisekedi anaweza akawa na uthubutu wa kufanya uh, jambo kama hili ama ni eh, kwa namna moja ama nyingine ni shinikizo fulani la kisiasa kwa kweli imekuwa kama vile shinikizo la kisiasa, kwa sababu hayo yote yalitokea miezi miwili iliyopita. Ni wakati huyo mkurugenzi wa kampuni ya almasi huko Mbujimai, jimboni Kasai alipo alikotokea mwenyewe rais Chisekedi kwenye jimbo hilo alipo mwandikia waziri wa akiba, waziri wa akiba akamwandikia waziri mkuu kwamba tizama kinachoendelea na waziri mkuu sasa akamwandikia rais kwa kuweza kumwambia kwamba kumekuwa na matatizo ya utaratibu wa, wa, wa uongozi. Kwa hiyo ndio ikawa kama vile mtangao wa rais na pia uh, uh, changamoto kwake, ni lazima alitakiwa kuchukua hatua kwa sababu Uh, uh, wakati huu amekuwa na suala lingine ambalo limekuwa limepamba moto hapa, ni hilo la kupotea kwa dola milioni kumi na tano ambako imearifiwa kwamba ni ikulu ya rais ama kiongozi wa ofisi yake aliyotoa amri ya pesa hizo zichukuliwe kwenye mfuko wa serikali na kutumiwa kwa njia ambazo hazijafafanuliwa hadi kufikia sasa. Kwa hiyo imekuwa ni changamoto ya pili ambayo rais alitakiwa achukue hatua na suala hili ni kwamba kuna wale ambao wamelifichua ama, uh, ni wanasiasa wa upinzani ndio wameshindikiza, na ama kuibuka kwake kuli kumetokea vipi sale, kwa kweli ni mshangao, kwa sababu amekamatwa na kupelekwa gerezani kisirisiri pasina watu kufahamu bali E, waliofahamu ni waziri mkuu na waziri wa akiba. Waziri wa akiba ni kutokea upande wa rais aliyeondoka Joseph Kabila. Waziri mkuu ni kutoka pia upande wa chama hicho cha FCC cha, cha rais Kabila. Kwa hiyo imeonekana kwamba kumekuwa na hali kama hiyo ya kila upande umekuwa ukifuatilia mwingine wakati huu kwa kujua uh, kuhusu masuala ya utawala bora, na lakini kumekuwa na malalamiko mengi kwamba watu wa karibu wa Rais Chisekedi wamekuwa wakichukua hatua wa zinazokwenda kinyume cha sheria na kubeba mamlaka ambayo hawana katika uamuzi wa aina moja ama nyingine. Mwengine, mshauri wake wa masuala ya uwekezaji, alionekana barabarani huku akifanya ati, kazi ya polisi hao wa kitengo cha barabarani, kuanza ku, kuwakaribia ku, ku, ku, ku, ku, madereva na nainanini. Kwa hiyo kwenye mitandao ikaonyesha kwamba ni kuchukua madaraka zaidi ambayo hawastahili ku, ku, ku, ku, kuyafanya ama ni ukiukaji wa sheria. Salehe, sasa uh, vile vile, kabla ya kukuruhusu uh, kuondoka uh, labda ungetuambia uh, kuna taarifa zozote kwamba lini hasa atapelekwa uh, mahakamani na kuanza uh, mchakato wa kumfungulia mashitaka kabisa eh, rasmi? Uh, suala la kufunguliwa mashtaka ndio watu wamekuwa wamesubiri, lakini vyombo vya habari leo vimezungumzia kwa kwa, kwa kwa kwa undani kabisa utaratibu jinsi mambo yalivyokwenda. Yeye uh, tayari yuko gerezani yani kwenye gereza kuu ya Kinshasa ndio huku ame, ame, ame, ame, ame, ame, ame amekamatwa ameshikiliwa, na uh, kwa gazeti mojawapo la upinzani limeelezea kwamba Uh, aliweza kuandika barua mbili, mojawapo kwenye kampuni ya mojawapo ya madini iliyoko huko Kanada, na nyingine Marekani, ambayo ni kampuni ya mawasiliano kwa kutaka kuja kuwekeza, na amefanya hivyo pasina ya kuweka kopi ya barua hizo kwa rais, kwa waziri mkuu, ama kwa serikali. Kwa hiyo wengi wamehisi kwamba huenda alichukua marupurupu kwa ajili ya kuonyesha tu kwamba ana mamlaka na kila kitu kinaweza ichaendelea bila matatizo yoyote sa-sa-, Salehe. Lakini kwa uh, watu ambao wamekuwa wakifuatilia mambo mengi jinsi yanavyoendelea hapo, uh, labda utueleze kwa upande wa uh, wale wapinzani wa rais Chisekedi, wanalizungumzia vipi hili swala uh? kwa kweli kumekuwa na ma hisia ni kuweza kulaani zaidi sana vitendo kama hivyo. Kumekuwa na swala hili la la, la, la dola milioni kumi na tano ambayo haijapewa maelezo zaidi. Raisi mwenyewe alipohojiwa huko wakati alipokuwa ziarani nchini uh, Ubelgiji, uh, akasema kwamba uh, ni swala ambalo aliamrisha mwendesha mashtaka mkuu aendeshe uchunguzi wake na baadaye kufafanua kuhusu Uh, swala hilo na kwa kweli, imekuwa amewekwa kwenye nafasi mbaya kabisa wakati huu ambako bajeti haijaanza kutekelezwa, lakini kumekuwa na kashfa nyingi sana uh, ambako gazeti lingine leo hii limetangaza kwamba Rais Chisekedi ame kwenye ikulu amekuwa na ma, washauri mia saba na kumi na wawili yaani ni mara tatu kuliko jinsi rais aliyemtangulia Joseph Kabila alivyokuwa na washauri. Kwa hiyo ni hali ambayo imeonyesha kwamba hata uh, utawala bora ambao wenyewe wamekuwa wamesema kwamba wamekuja kwa, wa kwa ajili ya utawala bora ni swala ambalo kwa kweli linawaweka kwenye nafasi na eh, mbaya kabisa ya kuweza kuelezea kuhusu maswala ya utawala bora. Asante sana Salehe Mwana Milongo kwa kutufahamisha yote hayo. E, na hapa tunakamilisha e, matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kabisa kwa kuwa nasi.