Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari nalo langu Harrizon Kamau ni kukaribisha katika matangazo ya leo jioni, ikiwa ni Alhamisi Disemba 5 mwaka wa 2019 ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, 104.3 FM Kigali Rwanda, Rwanda, miongoni mwa redio shirika kote katika eneo la maziwa makuu. Na katika matangazo yetu ya leo, miongoni mwa ripoti za kuandalia watu 38 wamefariki dunia kutokana na poromoko ya ardhi naosababishwa na mvua nyingi katika eneo la kaskazini mwa Burundi. Na katika taarifa nyingine ni kwamba Uganda imepanga kukopa euro milioni 600 ambazo ni sawa na dola milioni 661 si, si kutoka benki za kimataifa ili kuziba pengo la kifedha kwenye bajeti yake ya mwaka huu. Hizo ni miongoni tu mwa ripoti za kuandalia jioni ya leo, lakini kwanza kabisa tumkaribishe Harrison Kamau kwa habari muhimu za dunia. Uganda imepanga kukopa dola milioni 661 kutoka benki za kimataifa ili kuziba pengo la kifedha kwenye bajeti yake ya mwaka wa 2019 hadi 20 huku baadhi ya hatua za serikali za kukusanya mapato zikiwa na upungufu wa asilimia 9. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo huenda ikaongeza wasiwasi wa kuongezeka kwa deni la taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo shirika la kimataifa la fedha duniani IMF limeonya huenda likavuka asilimia hamsini ya pato la wastani la ndani ya nchi. Wizara ya Fedha ya Uganda kupitia tovuti yake imesema kuwa serikali inapanga kukopa fedha hizo kutoka benki ya Standard tawi la Afrika Kusini pamoja na benki ya kieneo ya Trade Development Bank. Maelfu ya wafanyakazi wa Ufaransa leo wamesusia kazi wakilalamikia mpango wa rais Emmanuel Macron wa kufanya marekebisho kwenye sheria za mafao ya uzeeni. Kuna wasiwasi kuwa hatua wa hiyo itapelekea mamilioni ya wafanyakazi kufanya kazi kwa masaa mengi zaidi au kupunguziwa faida wanazopata katika ajira zao. Maandamano hayo yamesababisha shughuli kusimama kwenye maeneo mengi ya taifa hilo. Shughuli za usafiri zilisitishwa na kuathiri mashule mahospitali, ofisi za serikali, pamoja na huduma nyingine muhimu. Maelfu wameandamana kwenye miji tofauti kabla ya kufanyika kwa mikusanyiko miwili mikubwa mjini Paris. Viongozi wa mashirika ya wa wafanyakazi wameapa kuendelea na maandamano hadi pale Macron atakapobatilisha mpango huo. Maafisa hawajafichua kilichoko ndani ya mpango huo ambao ofisi ya Macron imesema leo kuwa wiki ijayo waziri mkuu Eduardo Philippe atafichua kilicho ndani baada ya kufanya mashauriano na viongozi wa wafanyakazi. Na mamia ya wahamiaji waliogelea katika bahari ya Atlantic karibu na Mauritania na wanapatiwa huduma mbalimbali mbali baada ya wengine hamsini na wanane kupoteza maisha katika tukio kubwa kuwahi kutokea mwaka huu miongoni mwa watu wanaotafuta kuingia Ulaya kusaka maisha bora. Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Boti iliondoka wiki moja iliyopita huko Gambia. Ilikuwa imebeba takriban watu mia moja hamsini, wakiwemo wanawake na watoto. Ilikuwa inaelekea katika visiwa vya Canary, Spain, wakati ilipojaribu kufikia ufukwe wa Mauritania kupata mafuta na chakula. Amesema hayo mkuu wa shirika la wahamiaji la Umoja Mataifa upande wa Afrika ya Magharibi Lola Laura Lungoroti alipozungumza na shirika la AP. Amesema watu wengi wamezama na walionusurika ni wale walioogelea hadi kwenye ufukwe wa Mauritania, karibu na mji wa Mwadhibu. Ameongeza kuwa maafisa Mauritania wanajitahidi kuwasiliana na kutoa huduma pamoja na mashirika misaada ya misaada yaliyo kwenye mji huo wa kaskazini. Takriban watu wapatao 38 waliogelea hadi kwenye ufukwe, shirika hilo limesema, wakati maafisa Mauritania wanasema vikosi vya usalama vimepata watu 85 walionusurika. Waziri wa mambo ya ndani Muhamed Salem Merzong amesema watu kumi walipelekwa hospitali kwa ajili ya kupatiwa matibabu ya haraka. Wakati huo huo, maish, maafisa wa ndani wa Mauritania wanaendelea kutafuta watu kadhaa ambao hawajulikani walipo. Mauritania itaanza kufanya uchunguzi kwa wale wanaohusika na tukio hilo, ikiwemo mitandao ya usafirishaji haramu wa watu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Marekani na Korea Kaskazini wanaendelea kutoleana vitisho vya mashambulizi kabla ya muda wa mwisho uliowekwa na Pyongyang wa kufanya mazungumzo kuhusu programu ya nyuklia kumalizika mwishoni mwa mwaka. Park Jong Chong, ambaye ni mkuu wa jeshi la taifa hilo, yani Korean Peoples Army, KPA, ametoa vitisho kwa kujibu mashambulizi yoyote kutoka jeshi la Marekani, wakati akizungumza na wanahabari siku ya Jumatano. Hilo ni kutokana na matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba huenda Marekani ikatumia nguvu za kijeshi dhidi ya Korea Kaskazini iwapo haitatii masharti yaliyowekwa, saa kadhaa kabla ya taarifa ya Chong Trump, wakati akiwa kwenye mkutano wa NATO mjini London, alisema kuwa Marekani inajivunia jeshi lenye nguvu zaidi katika historia na kwamba ndilo taifa lenye nguvu zaidi ulimwenguni. Hata hivyo, alisema kuwa hayuko tayari kutumia uwezo huo ingawa huenda akalazimika. Ingawa Marekani na Korea Kaskazini wametoleana vitisho tangu Trump alipochukua madaraka, wadadisi wanasema kuwa vitisho vya sasa vinaashiria kuongezeka kwa hali ya taharuki. Spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi awali leo ameomba mwenyekiti wa kamati ya sheria ya bunge inaongozwa na Wademokrat kuanzisha mikakati ya kumwondoa rais Donald Trump madarakani, akidai kuwa tayari amehujumu mamlaka aliyopewa. Taarifa ya Pelosi kupitia televisheni imekuja siku moja tu baada ya wasomi wa sheria kueleza bunge kwamba Trump alifanya makosa yenye kubeba uzito wa kutosha kwake kuondolewa madarakani. Walisema kuwa mojawapo ni kushawishi serikali ya Ukraine kuanzisha uchunguzi dhidi ya hasimu wake wa kisiasa na aliyekuwa makamu wa rais wakati wa utawala wa Obama, Joe Biden. Hata hivyo, taarifa iliyotolewa na baadhi ya waungaji mkono wa Trump inasema kuwa hakuna ushahidi wa kutosha kumwondoa madarakani. Kabla ya Pelosi, Pelosi kutoa taarifa yake, Trump alisema kuwa iwapo Wademokrat watamfungulia mashtaka ya kumwondoa madarakani basi waharakishe kufanya hivyo. Iwapo zoezi hilo litafanyika, basi litaishia mikononi mwa baraza la Senate linaloongozwa na Warepublican wanaomuunga mkono rais Trump. Aendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari huchukua uzito wa juu ni huko nchini Burundi, ambapo watu 38 wamefariki dunia kutokana na poromoko ya ardhi iliyosababishwa na mvua nyingi iliyoonyesha katika eneo la kaskazini magharibi mwa Burundi. Habari za polisi zimetaja kuwa idadi hiyo ni ya muda na shughuli za kuwatafuta wengine bado zinaendelea. Mwandishi wetu hishu Burundi, Jean Marie Viane, anayo taarifa kamili wakubwa ilionyesha katika vijiji mbalimbali mbali vya tarafa ya Mugina mkoani Chibitoke kaskazini mwa Burundi, imepelekea maporomoko ya ardhi ambayo yamesababisha hasara nyingi, ikiwa ni pamoja na vifo vya watu, kubomoka kwa makazi ya raia na kadha wa kadha. Kuhusu idadi ya watu waliopoteza maisha yao, msemaji wa polisi ya taifa Pierre Ngurikiye amewathibitishia waandishi wa habari kuwa watu 38 wamefariki kutokana na maporomoko hayo ya ardhi. Wakati huo huo, duru hizo za polisi zimefahamisha kuwa idadi hiyo ya watu 38 walioiaga dunia ni ya muda, na shughuli za uokozi zikiwa zinaendelea ili kuwafichua watu wengine walioathiriwa na ambao inaafiwa kuwa miili yao imesalia chini ya mabaki ya nyumba zilizobomolewa na janga hilo. Habari zaidi zimearifu kuwa maporomoko hayo ya ardhi yamepelekea pia kubomoka kwa nyumba nyingi za raia na kuathirika kwa mashamba mengi ya nafaka za chakula, wakati huu wananchi wengi wakiwa wamelazimika kuyahama makazi yao. Vijiji vilivyoathirika zaidi ni Nyembundu, Gikomero na Rukombe katika tarafa ya Mugina. Raia aliyewasiliana na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika amekiri kuwa hali ni ya kutatanisha kutokana na hasara nyingi walizozipata. Kwa hakika tumepoteza familia nyingi. Tumeathirika, hali siyo nzuri. Baadhi yetu tuko tunafuatilia tukitembelea vijiji kadhaa kuwatafuta watu wengine waliofariki ambao inasadikiwa wamesalia chini ya maporomoko ya ardhi. Sio rahisi kufahamu kuwa paliwahi kuwa barabara. Sisi wote tuko nje, hakuna mtu aliyelala ndani ya nyumba. Ukilinganisha na matatizo yanayokabili wananchi hao walioathiriwa na maporomoko hayo ya ardhi nchini Burundi, ni dhahiri kuwa wanahitaji misaada ya dharura kutoka kwa wahisani haraka iwezekanavyo. Burundi, sauti ya Amerika, Kigali. ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Kampuni kubwa ya mawasiliano ya China ya Huawei imewasilisha kesi kwenye mahakama ya serikali kuu ya Marekani kupinga marufuku iliyotolewa na utawala wa Trump dhidi ya makampuni ya simu yaliyo katika maeneo ya mashambani kutumia fedha za serikali kununua vifaa kutoka kampuni hiyo. Malalamiko hayo yanadai kwamba tume ya mawasiliano ya serikali ya Marekani, FCC, ilikosea kwa kuchukua hatua hiyo mwezi uliopita dhidi ya Huawei pamoja na kampuni ya simu hapa Marekani ya ZTE kutokana na madai ya wasiwasi wa usalama wa taifa. Wakati wa kikao na wanahabari leo Alhamisi kwenye makao makuu ya kampuni hiyo mjini Shenzhen, China, mshauri mkuu wa kisheria wa Huawei Song Luiping amesema kuwa FCC ilifikia uamuzi huo bila kutoa ushahidi kwamba kampuni hiyo ni tishio kwa usalama wa taifa. Haya ni mashtaka ya pili kufunguliwa na Wawei dhidi ya Marekani kutokana na madai ya kuhatarisha usalama wa taifa. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema leo kuwa wamepiga hatua wa kubwa kwenye mkutano ambao umemalizika wiki hii mjini London ambako viongozi walihakikishia ya azima yao ya kuendelea kuchangia ulinzi dhidi ya uchokozi wa Rusia. Mkutano huo ulikuwa wa sabini tangu kuundwa kwa shirika hilo. Wakati wa kumalizika kwa kikao hicho cha siku mbili jana Jumatano, NATO ilitoa taarifa ya pamoja kupongeza uhusiano uliodumishwa kati ya Ulaya na Marekani, huku wanachama wakihimiza kuzingatia kipengele cha tano cha mkataba wa Washington ambacho kinasema kuwa shambulizi dhidi ya mmoja wa wanachama kitachukuliwa kuwa shambulizi dhidi ya kila mmoja. Mataifa 29 wanachama wa NATO yalikubaliana kwamba mwenendo wa Russia unahujumu usalama wa Ulaya na mataifa yaliyoko ng'ambo ya Atlantic, likiwa likiwaonywa kutokana na Russia kujichukulia kwa nguvu eneo la Crimea, mashariki mwa Ukraine mwaka wa 2014 na wakazi wa kisiwa cha Pacific cha Samoa wamejifungia majumbani mwao tangu jana wakati serikali ikifanya kampeni kubwa ya chanjo ili kudhibiti mlipuko wa surua ambao umeua watu sitini na wawili tangu Oktoba. Serikali ilitoa amri ya kufungwa kwa shule na biashara zote kwa kipindi cha siku mbili kuanzia leo Alhamisi, hatua iliyopelekea mji mkuu wa Apia kubaki mtupu. Timu za wafanyakazi wa afya zinatoa chanjo nyumba kwa nyumba kwenye taifa hilo lenye jumla ya watu elfu mia mbili. Wakazi wanaotaka kupatiwa chanjo wameombwa kuweka vitambaa vyekundu kwenye milango yao kama ishara. Zaidi ya watu elfu nne wamekumbwa na ugonjwa huo tangu mlipuko ulipotokea, huku vifo vikiwa hamsini na vinne kati ya sitini na viwili vilitokea vikiwa ni vya watoto wa hadi umri wa miaka minne. Ripoti zinasema kuwa watoto wengine kumi na tisa wako katika hali mahututi. Shirika la afya duniani WHO limesema kuwa utoaji chanjo nchini humo mwaka uliopita ulifikia asilimia 30 pekee kinyume na asilimia 90 inayohitajika. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, yanakujia kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, viziwi nchini Cameron wanaandamana kupinga kile walichoeleza ukosefu wa juhudi zinazofanywa na wafanyakazi wa serikali kuwasiliana nao kwa lugha ya ishara. Viziwi wanakabiliwa na changamoto kubwa shuleni, vituo vya polisi na kwenye taasisi nyingine za umma. Mwandishi wetu Edwin Kinzeka anaripoti kutoka Yaunde na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Takribani viziwi 30 wameandamana kutoka posta kuu mjini Yaunde kuelekea ofisi ya waziri mkuu iliyo umbali wa chini ya kilomita moja. Msemaji wao Teofil Bongwen, akizungumza kupitia mkalimani, anasema wamechoshwa kwa sababu serikali na jamii zao zinawaona kama watu wa nje. Anasema walikasirishwa wakati mshukiwa mmoja kiziwi hivi karibuni alipowekwa rumande kwa saa kadhaa kwa sababu ofisa polisi hakuielewa lugha ya ishara. Anasema viziwi wengi wanataabika kupata fursa ya huduma za serikali kwa sababu wafanyakazi wengi wa serikali hawafahamu kutumia lugha za ishara au niveau de la justice il est important que... Serikali atakiwa ama kuwafundisha wanasheria ama wajaji lugha za ishara au kuajiri watu ambao wana ujuzi wa lugha za ishara, kwa sababu haki haiwezi kupatikana bila kuwepo mawasiliano sahihi. Wiki moja iliyopita, kiziwi mmoja akiwa safarini kuelekea uwanja wa ndege wa kimataifa wa Yaunde Nsimalen alichelewa ndege yake, kwa sababu hakuna mtu aliyeweza kumpa taarifa kuhusiana na muda ambao ndege itaondoka. Watoto wengi viziwi wanaendelea kuwa wajinga kwa sababu hakuna walimu wa kuwafundisha lugha za ishara katika shule nyingi nchini Kamerun, na kuna wakati mwingine watoto viziwi wanakataliwa usajili mashuleni. Paul Ngaza, mwenye umri wa miaka 29, pia anazungumza kupitia mkalimani, anasema wanataka serikali ifanye mawasiliano yawe rahisi kati ya wafanyakazi wa serikali na jamii ya viziwi. Anaiomba serikali kuajiri wakalimani wanaotumia lugha za ishara katika huduma zote za umma na mashuleni kama njia ya kuheshimu haki za wale ambao si makosa yao kuwa walipata ulemavu. Waziri anayehusika na masuala ya ustawi wa jamii nchini Cameroon, Pauline Irene Gwen, anasema serikali imesikia malalamiko ya jamii ya viziwi na inachukua hatua kuboresha hali yao ya maisha. Serikali haiwezi kuwatelekeza viziwi, na ndiyo maana hatua madhubuti zimechukuliwa kukidhi mahitaji yao, ikiwemo kufungua shule maalum ambako watoto wanapatiwa mafunzo katika lugha zote za ishara na kuzungumza kuwapatia mafunzo walimu wa kufahamu na kufundisha kutumia lugha za ishara na kuwapa mafunzo wa kalimani katika baadhi ya wizara muhimu kama elimu, mawasiliano na ustawi wa jamii. Guen anasema changamoto kubwa hivi sasa ni kuwaelimisha watu kufahamu wanatakiwa kuwasaidia viziwi pamoja na watu wanaoishi na ulemavu, ili wasijihisi kuwa wametengwa. Serikali inakadiria kwamba kiasi cha watu milioni tatu nchini Kamerun wanaishi na aina fulani ya ulemavu ikiwemo watu laki tatu ambao ni viziwi. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako. Piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Na endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu Human Rights Watch na Amnesty International yakishirikiana na mashirika ya Burundi yameomba Umoja wa Afrika kushinikiza serikali ya Tanzania kutoendelea kuwashurutisha wakimbizi wa Burundi kurejea nyumbani. Mwenzetu Patrick Ndwimana amezungumza na kiongozi wa shirika la Olicom Gabriel Yurufyiri, mmoja wa mashirika yaliosaini barua iliotumwa kwa Umoja wa Afrika na ameanza kwa kumuuliza kwa nini wametoa ombi hilo. Unajua, kama tulivyosema kwa barua hiyo, mutakikimbia siyo kwa nguvu arudie kwa nchi ile ambaye amekimbia. Sisi e, kama shirika la urukome tunafurahishwa sana kuona warundi wanarudia kwao, lakini hawawezi kurudia bila kile ambacho walikimbia. wa, wao waone kama kinakwisha, sio tanzania au burundi nawaambia rudia, hapana wao ndio wanaona kama usalama wao uko sawa, warudie. Na ni kwa nini mnasema uh, wakati haujawadia Tanzania kuwaambia wakimbizi wa Burundi warudi kwao? Mnajua kama warundi wamekimbilia nchi nyingi, nchi ya Tanzania imo ndani. Mtu anaweza kujiswali swali hili, je, ni kwa nini ni nchi ya Tanzania yenyewe inasema hayo? Mbona Uganda iseme hayo? Mbona Kongo DRC haiseme hayo, mbona Rwanda haiseme hayo, mbona nchi zingine zote haziseme mambo kama hayo? Inaonekana kuwa ni nchi ya Tanzania imeongea na nchi ya Burundi, wenye wanaongoza Burundi ili wawarudishe kwa nguvu. E, na nimemaliza kukwambia kwamba sio nchi ya Tanzania au nchi ya Burundi nawezi ikawaambia kama amani iko. Amani inakuaga katika roho ya mwanadamu ndio wao wanapaswa kuona na kujua kama amani iko. Sio viongozi wa Tanzania au viongozi wa Burundi wanaweza kuambia, oh, amani imerudia muje. Sio namna hivyo mambo inaendeka. Unajua wako Tanzania ni kweli, Tanzania imewapatia mahali wanaishi, lakini kuna ma convention iko hapo ili wakuwe hapo. Uh, ile shirika ya UN inaitwa UNHCR ndiyo inapaswa kuangalia kama convention hiyo imefuatiliwa, na uh, shirika hiyo, nimesema kwa mara mingi, halikubali mambo nchi hizo mbili ziko zinafanya. Na ndiyo maana katika shirika letu ni kweli tunajua Warundi kuwa nje siyo kitu mzuri. Katika ekonomi mambo haiwezi kuendeka mzuri, ni vitu vingi vinaharibika. Lakini kama mtu amekimbia mwenyewe, ndiye anapaswa kuona kama usalama uko kama au haupo. Nam, kumradhi. Huyo ni Gabriel Rufiri akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka nchini Ubelgiji. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mafuriko Afrika Mashariki ambapo zaidi ya watu mia mbili wamepoteza maisha kutokana na mafuriko na maporomoko ya matope huko tangu kwanza kwa msimu wa mvua ambao bado haujakusha. Wataalamu wanasema mvua zimekuwa kubwa mno wakati huu kutokana na kile kinachoitwa Indian Ocean Dipole, hali ambayo inasababisha viwango vya juu vya joto katika maji kwenye bahari ya Hindi na viwango hivyo vimepanda kwa digrii mbili celsius na kusababisha mvua nyingi kunyesha Afrika Mashariki. Hadija Riami anayesoma taarifa ya mwandishi Zlatika Hoke. Kiasi cha watu milioni tatu kote Afrika Mashariki wameathiriwa na mvua, mafuriko na maporomoko ya matope katika wiki za karibuni. Watu wengi wamepoteza maisha na nusu kati ya hao ni huko nchini Kenya mvuvi mmoja Vincent Musila aliokolewa baada ya kukwama kwenye kisiwa kimoja kidogo kwa takriban siku tatu. Pale nilikuwa nimeenda kuteka samaki Friday, ndio mm. nilifikanga hapo mm. maji ilikuja kingafla, nikienda hapo akuugua na maji. Nyumba na mazao yameharibiwa, barabara na madaraja, pamoja na barabara nyingine za ndani zimeharibiwa, na imekuwa vigumu kufika katika vijiji vya ndani kabisa na kugawa misaada. Wakazi wanaondoka katika maeneo yaliyokumbwa na mafuriko na kwenda kwenye maeneo makavu. Mwanamme mmoja Joseph Oteno Abonge, ambaye hivi karibuni alimzika mke wake, anahofia kwa maji ya mafuriko huenda kafukua jeneza la mke wake kutoka kwenye kaburi alikozikwa. Changine iki maji ikakuja mingi itatoa. Oh, mama tu inachukua ina mawe naweka juu Eneo zima linakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. David Aguko ambaye amepoteza nyumba yake katika mafuriko hayo anaelezea kilichompata. Hakuna shamba ya kulima, hakuna chochote. Hata ng'ombe zetu tulikuwa naishi na nayo hapa, hizo yote ameenda na maji. Mvua kubwa zimesababisha mafuriko mabaya katika sehemu za Sudan Kusini na kuzilazimisha jamii ambazo ziliwahi kukoseshwa makazi kutokana na ghasia kuhama tena. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, katika eneo la Akobo inajitahidi kutoa huduma za msingi kwa maelfu ya watu walioathiriwa na mafuriko. David Shera, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Sudan Kusini, anaelezea eneo hili. Hapa liko nyanda za chini, maji yanakuja kutoka Ethiopia, pia kwa kweli ni janga Tutarejea yeah. Tutazungumza na wale ambao wanatoa misaada ya kibinadamu. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP tayari limepeleka chakula kupitia shirika la hisani la Uingereza, Oxfam, lakini mwakilishi wa umoja wa mataifa kwa Sudan kusini anasema kiwango kinachohitajika ni kikubwa mno kuliko ambavyo walifikiria hapo awali. Ndiyo, tunaweza kutoa msaada Those wa dharura hivi sasa, lakini watu hao wanategemea yes, au wamekuwa wakitegemea mavuno kwa miaka mingi. Mavuno hayo huenda yakaathiriwa vibaya, kwa hiyo kuna chakula kidogo kuliko kile ambacho wamekipanda wenyewe. Kwa hiyo huenda wakawa wategemezi zaidi wa chakula kutoka nje. Mvua ni jambo la kawaida Afrika Mashariki kati ya Oktoba na Desemba, lakini si nyingi kiasi hiki. Wanasayansi wanalaumu mvua kubwa zisizo za kawaida ni kwa sababu ya viwango vya juu vya joto kwenye bahari ya Hindi na hivyo kupelekea maji kutoa mvuke na hatimaye kusababisha mvua nyingi kuliko kawaida. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na msikilizaji anapenda tu kukumbusha kwamba baadaye, saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, na saa mbili Afrika ya Kati, usikose kungana na mwenzangu Idi Ligongo kwenye kipindi cha Kwa Undani, ambapo pamoja na mambo mengine atamulika hali ya mafuriko na mvua katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Usikose kuungana nayo wakati huo pia kupitia mtandao wetu wa www www.voaswahili.com Na kesho Jumaa ni siku ya Live Talk. Sande, unapozungumza mambo ya mafuriko, basi ni muda wa kutoa pia pole kwa wasikilizaji wetu wengi ambao pia wamekuwa wakituandikia na kutuma picha kwenye mitandao ya kijamii kuhusiana na namna mafuriko yalivyowaathiri katika eneo la Afrika mashariki na kati. Tupate muktasari wa habari. Uganda imepanga kukopa dola milioni 661 kutoka benki ya kimataifa ili kuziba pengo la kifedha kwenye bajeti yake ya mwaka wa 2019/20 huku baadhi ya hatua za serikali za kukusanya mapato zikiwa na upungufu wa asilimia 9, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hatua hiyo huenda ikaongeza wasiwasi wa kuongezeka kwa deni la taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo shirika la kimataifa la fedha duniani IMF limeonya limeonya kwamba huenda likavuka asilimia hamsini. Maelfu ya wafanyakazi wa Ufaransa wafanya wa leo wamesusia kazi wakilalamikia mpango wa Rais Emmanuel Macron wa kufanya marekebisho kwenye sheria za mafao ya uzeeni. Marekani na Korea Kaskazini wanaendelea kutoleana vitisho vya mashambulizi kabla ya muda wa mwisho uliowekwa na Pyongyang wa kufanya mazungumzo kuhusu programu ya nyuklia kumalizika mwishoni mwa mwaka. Park Jong-chong ambaye ni mkuu wa jeshi la taifa hilo ametoa vitisho vya kujibu mashambulizi yoyote kutoka jeshi la Marekani wakati akizungumza na wanahabari hapo jana Jumatano. Spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi awali leo ameomba mwenyekiti wa kamati ya sheria ya bunge inayoongozwa na wademokrat kuanzisha mikakati ya kumwondoa Rais Donald Trump madarakani akidai kuwa tayari amehujumu mamlaka aliyopewa. Kampuni kubwa ya mawasiliano ya China ya Huawei imewasilisha kesi kwenye mahakama ya serikali kuu ya Marekani kupinga marufuku iliyotolewa na utawala wa Trump dhidi ya makampuni ya simu yaliyoko katika maeneo ya mashambani. na kufikia hapo ndio tunakamilisha matangazo hayo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya kati, moja ya nusu siku saa za Afrika mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Meri Mgawe, upande wa pili Aida Isa, jina langu ni Sandey Shomari na mwenzangu langu Harizon Kamau. Tatikani wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC.