Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa. VOA Express hewani, leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 5 mwezi wa 12 mwaka 2019 hapa Washington DC ni saa 2 na nusu asubuhi, na huko Afrika mashariki ni saa 10 na nusu, na huko Afrika ya kati ni saa 9 na nusu alasiri. Anayokaribisha leo Patrick Ndwimana, lakini vilevile niko hapa... na mwenzangu hapa, naitwa Mkamiti Kibayasi. Pamoja basi, tunakutakia usikilizaji mtulivu wenye amani, upendo na furaha kuanzia hivi sasa ndani ya takriban dakika 30, ambapo tuna mengi ya kukueleza. Ya kule nchini Tanzania tutasikia kauli kutoka uh, chama cha upinzani cha maendeleo na demokrasia Chadema, kuhusiana na kile ilichosema baada ya mmoja wa wajumbe au wafuasi wake Fredrik Sumai kuondoka katika chama hicho. Vilevile huku Burundi, uh, maporomoko ya ardhi yasababisha maafa makubwa. Tutaungana na mwandishi wetu wa mjini Kigali, atatupa mengi zaidi. Lakini vilevile vile mkamiti leo, uh, ni siku ya kimataifa ya kujitolea haswa, ambapo uh, kauli mbiu ya Umoja wa Mataifa kwa siku ya leo inasema jitolee, chukua hatua. Kwanza ni siku kwa ambayo watu wanatumia masaa kadhaa kufanya kazi mbalimbali za kijamii kwa kujitolea na katika uh, makala ya teknolojia tutasikia mtu aliyejitolea kwa kuwasaidia watu ambao wana ulemavu haswa. Ametengeneza kiti cha walemavu ni kijana kutoka Mombasa. Wakati huo ukifika basi, msikilizaji, utamsikia vyema katika siku hii ya leo. Huo ndio mchango wake kwa watu wa kujitolea. Lakini Patrick, wewe siku hii ya kujitolea, nini hasa ambacho utakifanya kwa jamii? Mimi uh, ntawatakia tu wale wote ambao wako uh, katika matatizo, ntawatakia kuondoka katika matatizo, ntaendelea kuwaombea mm -hmm. Lakini vilevile tutaangalia cha kufanya tu baadaye. Uh, siwezi kutangaza hadharani hapa. <laughs> <laughs> mambo uh, mazuri kabisa basi. Msikilizaji, pia na wewe popote pale ulipo tunakusihi katika muda huu uliobaki kwa wewe uliekea Afrika Mashariki, muda bado upo, unaweza ukatumia takriban dakika thelathini za kujitolea kufanya kazi za hapa na pale, uh, katika jamii inayokuzunguka basi utakuwa umefanya jambo muhimu la busara kabisa katika siku hii maalum ambayo huadhimisha a Disemba tano kila mwaka eh? Vile vile leo ni alhamis throwback Thursday, tutakupigia muziki wa zilipendwa, tutakupatia kibao kizuri kabisa. Lakini kwanza moja kwa moja tunaingia kule Dar es Salamu, Tanzania. Jorji Njogopa yupo tayari katika laini ya simu. Habari za wakati huu Jorji. Mkamiti, nashukuru, tuko uzuri, licha kwamba Dar es Salaam na maeneo mengine ya karibu tumeshuhudia mvua tangu asubuhi, na kuja na kuondoka, lakini bila shaka hii ni mema haswa basi. Uh, tunafahamu kwamba Tanzania siasa zinaendelea hapa na pale. Jana uh, tumesikia matamshi kwamba uh, aliyekuwa mwanachama katika uh, chama cha maendeleo uh, demokrasia hapo uh, nchini Tanzania uh, Fredrik Sumai amejitoa katika chama hicho, lakini haijafahamika atajiunga na chama gani au vipi? Sasa nini ambacho kinaendelea leo hii kutu toka uh, kwenye chama hicho cha Chadema kuhusiana na kuondoka kwa Fredrick Sumai na mkamiti, kama walivyodokeza kwamba vuguvugu la siasa vinazidi kupamba moto hapa Tanzania baada ya kumalizika kwa uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi ambao ulisusiwa na vyama vya upinzani na ukumbuka kwamba mwakani ndo tena uchaguzi mkuu ule unawadia. Sasa kila wakati mambo haya siasi kwa nafasi na siku moja, baada ya aliyokuwa waziri mkuu wa awamu ya tatu Fredrick Sumaye kuachia ngazi katika chama chake alichojiunga wakati wa pilikapilika za uchaguzi uliopita elfu mbili na kumi na tano, chama chake alichokitupa mkono Chadema kinasema kwamba kimeshangazwa na hatua iliyoshukuliwa na Sumaye, lakini kinasema kwamba Sumaye aliyoyafanya alikuwa akiataka mwenyewe kwa sababu alitengeneza kitu ambacho hakukutarajia kingetokea wapi. Na wanasema kwamba kuondoka kwa Sumaye, amekimbia vita, kwa sababu upinzani msule le mama ni wakati, ukijiingiza katika siasa za upinzani lazima kuna fukushani za hapa na pale. Kwa hivyo hawajashangazwa sana na hatua ya kuondoka Sumaye, kwa sababu baada ya kufanya vibaya katika uchaguzi wa majimbo katika jimbo la Pwani, walitaraji pengine angejitokeza wa mambo kama haya, na kwa sababu chama hiki cha Chadema kilipokewa wanachama wa mashuhuri wengi wakati wa uchaguzi uliopita, na wengi sasa wanarejea. Kwa hivyo Chadema wanasema kwamba hawajashangazwa na hayo. Iliyokuwa mwenye kiongozi wake John Mrema ambaye anahusika na mambo ya itikadi na masuala ya kimataifa, anasema Mrema Simaye hajaacha pengo kuondoka kwake Uh, njogopa uh, baadhi ya maneno ambayo alizungumza uh, Sumai uh, baada ya kushindwa uh, nafasi ambayo alikuwa na nia ya kuiwania, akieleza kwamba uh, kuna baadhi ya watu walizuiliwa kwenda kupiga kura kwa ajili yake, anaona kwamba hakuna demokrasia kwenye hicho chama. Je, uh, Chadema imezungumzia swala lolote kuhusiana na demokrasia ndani ya Chadema? Haswa hilo ndo gumzo kubwa. Na Chadema katika kujibu hoja hizi wamepigia mstari eneo hilo, wanasema kwamba swala la Frederick Sumaye, waziri mkuu wa zamani, kutamka kwamba ndani ya Chadema hakuna demokrasia, wanahoji mbona Frederick Sumaye aliruhusiwa kuwa mgombea pekee katika uchaguzi wa kuwania mwenyekiti wa jimbo la Pwani wakati katika majimbo mengine kulikuwa na wagombea wengi? Hivyo hiyo ni moja, anadhihirisha kwamba kuna demokrasia. Alipewa uhuru wa kugombea na yeye akajitosa, akagombea na wapiga kura wakamkataa, kwa sababu za msingi walizopiga kura. Kwa hivyo wanavyojaribu kuona kwa kwamba yeye amekataliwa katika sanduku la kupigia kura, hajakataliwa nje ya kupigiwa kura, hakufanyia mizengwe kwamba hashindwe kupigiwa kura. Kwa hiyo alipigiwa kura akiwa mgombea pekee na akaanguka, na ndivyo anavyosisitiza kwamba na mpaka wakati huu tunafahamu, je, kuna fununu zozote au ameshazungumzia kwamba ataenda chama kingine au ameamua tu kutoka kwenye siasa na kuwa tu raia wa kawaida? Mwenyewe Fredi Sumaye kusisitiza kwamba hataki kujiunga na chama chochote cha siasa lakini atakuwa tayari kutoa ushauri kwa chama chochote cha siasa kiwemo Chadema. Lakini kumekuwa mambo haya yanakuwa, na wanasema wenyewe, na mvuto mvuto wake na, na mhemko mhemko, kumekuwa kukitajwa na chama moja kinachotajwa bara zote ni chama cha ACT Wazalendo Taarifa zisizo rasmi wanamtaja um, Fredrick Sumaye anajiandaa kujiunga na chama hicho cha ACT Wazalendo licha kwamba kiongozi wake mkuu bwana Zito Kabwe amejitokeza katika vyombo vya habari akikanusha taarifa hizo. Wengine wanasema kwamba Fredrick Sumaye muda mchache ujao kwenye wiki mbili kwanza, sasa atajitokezwa katika chama hiko cha ACT Wazalendo akijiwinda katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini. Wengine wanasema pengine anataka kuwa mgombea urais kwa kupitia E, shukrani sana, shukrani shukrani shukrani, shukrani shukrani John Jogopa kwa taarifa zote hizo ambazo umetupatia moja kwa moja. Tunakwenda Kigali, tunaungana naye Jean Marie Vianney hichi Burundi. E, maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kubwa kubwa yamesababisha maafa e, katika mkoa a, wa Cibitoke ni e, magharibi mwa Burundi. Je, ripoti ambazo nazo zinasema nini? Hakika eh, mvua eh, kubwa ilionyesha siku ya Jumatano katika vijiji mbalimbali vya tarafa ya Mugina mkoani Cibitoke kaskazini magharibi mwa nchi ya Burundi, ilipelekea maporomoko ya ardhi yaliyosababisha hasara nyingi, ikiwa ni pamoja na vifo vya watu, kubomoka kwa makazi ya raia na kadhalika. Msemaji wa polisi Nkurikiye amethibitisha kuwa watu thelathini na nane ndio wamewapoteza maisha yao kutokana na maporomoko hayo ya ardhi. Vijiji vilivyoathiriwa nah. zaidi Hmm. Nyembondo, Jikomero na Rukombe katika zoni ya nyama ya Nyamakarabo. Duru za polisi, za polisi zimefahamisha kuwa idadi hiyo ya watu thelathini na nane waliofariki ni ya muda na shughuli za uokozi bado zinaendelea ili kujaribu kuwafichua wa watu wengine walioathirika na maporomoko hayo ya ardhi na kadhalika. Maporomoko hayo ya ardhi na... uh, ulibahatika kuongea na wakazi wa eneo hilo wanasema E, wakazi wa eneo hilo wamesema kuwa hali sio <laughs> nzuri <laughs> uh, naona tuna shida ya mawasiliano na Jean-Marie Vianney hich Burundi. Uh, lakini aliongea na mkazi wa eneo hilo ambalo limekumbwa na janga uh, hilo, tusikie anavyosema. ukuri twahomze <laughs> imiryango myinshi wanabyangaye kabisa turakurikirana tugendera kumihani mwimwe tureba ko hari abantu vihomoka vyoavyafuriye kweri barabara ntiomenya ko ryari ri na hari wese uturi hanze twarai hanze nta muntu numwe asharaye mu nzu. Hapa huyu uh, raia anasema kwamba wamepoteza watu wengi sana. Uh, manake ni kama vile hata nyumba zao zimebomoka, wamelala nje na wanaendelea kuwatafuta labda wanafikiri kwamba kuna wale bado wako chini ya vifusi ma, majumba yameangukia labda mawe yameangukia. mm -hmm. Anasema kwamba hasara ni kubwa sana. Na mkamiti, nilipoona picha uh, za uh, mahali kulipotokea janga hilo, maana yake ni kama vile milima ilikuwa mitupu, eh, hakuna, hakuna miti hakuna nini eh, ni katika ile hali ya uh, kama tunavyosema, unajua Uh, athari hizi maafa sio tu Burundi tu, DRC uh, uh, Kenya uh, na, na kwingineko wa Afrika Mashariki na, na, na maziwa makuu uh, zaidi ni kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, ambapo baadaye kidogo kwenye barazani tutazungumzia swala hilo la mabadiliko ya hali ya hewa, lakini sasa ka tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Marekani na Korea Kaskazini wanaendelea kutoleana vitisho vya mashambulizi kabla ya muda wa mwisho uliowekwa na Pyongyang wa kufanya mazungumzo kuhusu programu ya nyuklia kumalizika mwishoni mwa mwaka. Park Yongshon ambaye ni mkuu wa jeshi la taifa hilo Koreas People Army ametoa vitisho vya kujibu mashambulizi yoyote kutoka jeshi la Marekani wakati akizungumza na wanahabari siku ya Jumatano. Hilo ni kutokana na matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba huenda Marekani ikatumia nguvu za kijeshi dhidi ya Korea Kaskazini iwapo haitatii masharti yaliyowekwa. Kampuni kubwa ya mawasiliano ya China ya Huawei imewasilisha kesi kwenye mahakama ya serikali kuu ya Marekani kupinga marufuku iliyotolewa na utawala wa Trump dhidi ya makampuni ya simu yaliyo katika maeneo ya mashambani kutumia fedha za serikali kununua vifaa kutoka kampuni hiyo. Malalamiko yao yanadai kwamba tume ya mawasiliano ya serikali ya Marekani FCC ilikosea kuchukua hatua hiyo mwezi uliopita dhidi ya Huawei pamoja na kampuni hasimu ya hapa Marekani ya ZTE kutokana na madai ya wasiwasi wasi wa usalama wa taifa. Uganda imepo, imepanga kukopa dola milioni 661 kutoka benki za kimataifa ili kuziba pengo la kifedha kwenye bajeti yake ya mwaka 2019 na 2020, huku baadhi ya hatua za serikali za kukusanya mapato zikiwa na upungufu wa asilimia 9, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hatua hiyo huenda ikaongeza wasiwasi wa kuongezeka kwa deni la taifa hilo la Afrika Mashariki, ambalo shirika la kimataifa la fedha duniani IMF limeonya huenda likavuka asilimia 50 ya pato la wastani la ndani ya nchi. Wakazi kwenye kisiwa cha Pacific cha Samoa wamejifungia majumbani mwao tangu jana, wakati serikali ikifanya kampeni kubwa ya chanjo ili kudhibiti mlipuko wa surua ambao umeua watu sitini na wawili tangu mwezi Oktoba. Serikali ilitoa amri ya kufungua shule na biashara zote kwa kipindi cha siku mbili kuanzia leo alhamis hatua iliyopelekea mji mkuu wa Apia kubaki mtupu. Timu za wafanyakazi wa afya zinatoa chanjo nyumba hadi nyumba kwenye taifa hilo lenye jumla ya watu laki mbili. kaoza na kujitia kitandani njuzi, eti nataka fukuza paka badala ya mbwa nikafuga mbuzi. Wivu mm kanifanya kagombana na marafiki ukovina, mama akiniambia siambiliki, moyo kanambia na sipu. Sasa mapenzi basi, ila nang'ang'ania, najaribu kuipinga nafsi mgu nikiumizwa na huyu kesho na wengine. Siko mi, Siko mi, Siko mi. Basi, mpenzi msikilizaji, kiashiria hicho ni kwamba tumeingia kwenye uh, yale makala ya barazani na mada ya leo kama tulivyosema mkamiti ni kwamba tunataka kuzungumzia kuhusu athari za mabadiliko ya hali ya hewa, na kuna tumepachika tu a, swali pale tukisema: je, kijana una ufahamu wa kutosha kuhusu athari za mabadiliko ya hali ya hewa? Wengi wamejibu uh, wamejibu na kuna wale tunataka tuwashirikishe kwa njia ya simu. mm -hmm. Tunaye Bahati, Bahati Okech kutoka huko Tanzania, vilevile vile tunaye Olu Monyaki kutoka huko Kenya. mm -hmm. Bahati Okech, je, yeah, una ufahamu kuhusu ha, athari za mabadiliko ya hali ya hewa? Ndiyo, mimi kwa upande wangu na nadhani ninaufahamu ndugu mtangazaji, kwa sababu, kwa sababu nafatana inatokana tu na hali ya hewa in, inapobadilika. Kwa mfano, wakati ukibadilika, msimu wa mvua nyingi, kama nipo sehemu ya mabonde, mabonde, itanibidi nihame, au kama sina sehemu, badala ya kuhama, kuhamia nitapiga mitaro, ili maji yakija yapite moja kwa moja bila bila kunidhuru. Ndio mawazo yangu. Asante sana. Kwa hiyo wewe tayari umeshajua, uh, zikitokea uh, ikitokea mvua kubwa, unajua utaka, utakachokifanya ili usi, usi, usi, usikutane na athari. Naam, kama sina sehemu pa kuhamia tena, itanibidi tu nipige mtaro ili maji maji akija apite moja kwa moja bila kudhuru mali yangu, au bila kunidhuru mimi na maisha yangu. Haya basi, endelea kuwepo katika laini ya simu Bahati. Vilevile tuna msikilizaji mwingine, karibu basi, ujitambulishe jina lako na utupe maoni yako kuhusu uh ufahamu wako uh kuhusu athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Ole Munyaka, haya basi, tuambie Ole Munyaka kutoka Kenya. Ninaofahamu na athari za mabadiliko ya hali hewa uhum. Kulingana vile, kulingana unavyofahamu, nikitaka kujenga nyumba najenga nyumba nikijua hali ya hewa ikija, wakati ya upepo ni tayari nishaweka msumari kwa paa langu vizuri. Kwa mfano hivi majuzi Kenya kulitokea upepo mkali ambayo ulitokea Nairobi kuelekea magharibi mwa Kenya na ilisababisha nyumba mingi, ilifunja nyumba mingi na ilibeba, ilitoa hadhari. Hapo ndipo tukajua ya kwamba ufahamu, ya kwamba ninapoanza kujenga, ninajenga nyumba nikijua hadhari za hali ya saanga iko. Jambo la pili, jua likiwa kali mno ama kiangazi eh, linapokuwa kali, ninajua ya kwamba hapo mbeleni kutakuwa na eh, na msimu wa njaa, na ndivyo ninastahili nitafute chakula ya kuhifadhi ili ng'ombe wangu ama watoto ama chakula ya, ku, ya kuila. Jambo la tatu ninayojua ni kwamba ni mvua inapoanza kunyesha najua uh, hata hatari yake pia iko. Kwa mfano hivi majuzi kulitokea maporomoko hapa nchini Kenya. Ndiyo. Na watu walisha hatarishwa na eh, ministri ya wale watangazaji ambayo wanatabiri hali ya hewa walitoa athari ya kwamba watu waame mahali salama, na ndio maana niko ni na ufahamu ya kwamba ninaponyesha pia nile ninanyesha ni, nikiwa mahali salama, kwa sababu athari za mvua inaweza sababisha madaraja kuporomoka. Mm -hmm. Kutoka sawa sawa, olumwenywake nasikia uo unaufahamu vile, vile Bahati anaufahamu je? Yeah, Bahati na mwenye swali moja tu hii, nyie mnaufahamu wengine, yeah. Kuna hamasa ya kutosha upande wa, wa jamii, serikali nini, wengine wananchi, wengine wananchi wanaelemeshwa kuhusu athari za mabadiliko ya hali ya hewa yeah, e, Haya, tuanze na Bahati. Naam, Bahati haraka, haraka. Naam, kwenye swala la elimu, ndugu mtangazaji, ni ni naona tu kwamba watu ni wagumu sana kusikiliza na kutii. Una- unakuta mtu anajua tu kwamba mvua ikija nyingi, mafuriko yanatokea. Mtu anaambiwa ame au afanye jambo mbadala, hataki, anasubiri mpaka aone mvua Uh -huh. Ndo anaanza kufanya mchakato. Sawa, tumsikilize olu mwenyake naye una... tumsikilize olu mwenyake haraka haraka. Sasa unakuta bahati, tumsikilize olu mwenyake yeah. Yeah, yeah, watu pia wa, watu kuna wamestaji lakini watu ndio wanakuuza maneno. Kwa mfano watu wanaambiwa wakati ya kiangazi ng'ombe ikue teke, watu wanaendelea tu kununua ng'ombe, na wanaona hali ya hewa si nzuri, ng'ombe hawatakuwa na malisho mazuri So, mm -hmm. Kiangazi na siji baadaye, watu wanalia mifugo yao imeangamia sababu ya hali ya hewa. Tuwashukuru Tuwashukuru sana. wa, tu sana. Wa, kui... sana. Shukrani sana Lumunyake, shukrani sana Bahati, kwa michango yenu. Ah, haraka haraka, labda tusome moja hapa. Robert Nachime kutoka huko DRC anasema, mabadiliko ya hali ya hewa ni tatizo sana. Mara mvua inakuwa nyingi kupelekea watu kufurikwa ama joto kubwa. Hayo yote yanasababisha vifo vya watu, ukosefu wa chakula na kadhalika. Ni wakati wa kupata burudani ya ya muziki leo Alhamis. Tunakukumbusha mambo ya Zilipendwa. Basi, ah, Bozi Boziana kibao hicho lb63 power miondoko ya Nzawisa eh? Sikiliza mwenyewe kutoka kwake, Mbenzu Ngamboni Boskill maarufu Bozi Boziana. Mambo mazuri, sauti nyororo kabisa kutoka kwa mwimbaji huyu, na vilevile ni mpiga gitaa Mbenzu Ngamboni Boskel ambaye um, alishashirikiana na wanamuziki kadhaa katika uimbaji ikiwemo bendi kongwe kabisa maarufu mm. Wakati huo uh, pato zile za Zaiko Langalanga langa, isifi lokole yoka lokole langalanga mm. Langa Stars na baadaye basi mbenzo mwenyewe alianzisha bendi yake itwayo Orchestra Antichok oh, Antichok maarufu sana hiyo, miondoko hiyo ya zilizopendwa, rumba huko DRC bila shaka, boziboziana mkongwe kabisa haya. mm-hmm. Uh, leo ikiwa ni siku ya kujitolea, lakini tuna ingia kwenye maswala ya na, je, mm -hmm. teknolojia. Na watu watajiuliza, je, teknolojia na kujitolea na kujitolea, kuna uhusiano upi? Ni kijana maarufu huko nchini Kenya, katika mji wa Mombasa. Atajitambulisha jina lake na kuelezea sababu zilizompelekea katika siku hii maarufu ya kujitolea kuamua kutengeneza kiti cha walemavu. Karibu. Aa, kwa majina anaitwa Kenneth Kahindi Mwarandu, yeah, kuvumbua kiti kile ambacho kinaitwa safari seat Kabla ni ingie kwa mambo ya safari sit, nilikuwa nafanya kazi mahali kwengine, niliweza kukutana na watu fulani ambao wanafanya kazi kwa shirika Uingereza. Hawa watu ndo designers ambao walikuwa wamedesign kile kiti, kwa hivyo hawa walikuwa wamedesign kile kiti, lakini walikuwa bado hawajakitengeza. Walikuwa ni watu ambao wametembea wameona shida ambazo walemavu ambao wanazipata, na wakaona ni vizuri watengeze kiti ambacho kinaweza wasaidia haswa shida ambazo zinasumbua, yaani zinakumba walemavu huku Kenya. Maana kuna viti vya walemavu aina nyingi sana, lakini wapata kuna vingine hafistahili kwa mazingira kama haya ya huku Kenya. Unapata mazingira ya Kenya sana sana, kama si mahali ambapo pameendelea kama town ama mji, huku kwingine ndiyo nyanjani, mahali ambapo hujaendelea sana, hakuna barabara nzuri mahali kama kule sana sana sana, sana unapata kuna mawe kuna mabonde vitu kama vile. Sasa hali kama zile ama mazingira kama yale, hao ndo walijaribu wa design kitu watengeze kitu ambacho kinastahili kwa kwa mazingira kama yale, ambapo mtu akitumia kiti kile kwa mazingira yale hata tatizika kama venye angetatizika wakati anatumia hivi viti vingine vya kawaida. Vifaa vyenyewe tulivinunua lokali. Ile baisikeli venye imetengezwa ni unique kwa sababu tulitengeza ikuwe unaweza tumia parts za baiskeli ya kawaida, ili yule mlemavu kile kiti kwa sababu ni mashine kama yoyote ingine, yaweza fika siku kitu pale kiishe, ama kiharibike, kama chaitaji kugeuzwa, isikuwe ni kitu ambacho ni vigumu kupata. Kwanza, kwa nini umejitolea tu kuwapatia watu wanaoishi na ulemavu bure? Je, wewe unazipeana ama unauza viti hivi? Baada ya kuongea na watu walio design na wakakubali kuwa ni vizuri tuitengeze huku, walinipea grant za kunisaidia mimi niweze kutengeza hiyo factory, hiyo workshop. Halafu nianza kutengeneza hivyo viti na, na hiyo pesa ndo nilichukua nikatengeneza hiyo workshop. Halafu pia nikaajiri watu ili waje waje waweze kutengeneza viti hivyo. Kazi nzuri sana kabisa, kijana huyo Mombasa amefanya, ambaye amefanya mazungumzo na mwenzetu Amina Chombo kutoka kule Mombasa, nchini Kenya. Haya basi, tuende kwenye swali la jana, au swali la leo tulilouliza, baada mm -hmm, ya Sumai kuondoka Chadema, tutarajie nini? Majibu kweli ni mengi, ni kitabu cha majibu basi tuyasome machache hapa. Naanza naye bakari musa Kadama anasema tutarajie makubwa, hasa baadhi ya wanachama wengine, kwani kulingana na hali ilivyo ndani ya Chadema inaonekana kuna baadhi wanashindwa kuondoka tu kwa sababu ya masilahi au vyao walivyo navyo hivi sasa. Rais Suma anasema tutarajie hali ya utulivu ndani ya chama. Uh, tisamo Kebule anasema cha kutarajia ni Chadema kufa kwanza, kisha kianze kufufuka taratibu, kwani hadi wampate aliye na uwezo wa kukikuza tena, kama Dr Wilbrod Sila. Na kwa hawa waliopo kama vile Kinamboe na wengine wamejifunza mengi na wanahitaji pia uh, kuwa na mabadiliko siku za mbeleni. Serge Songolo mtiti anasema kurudi nyumbani ili kusalimisha heshima yake, ila pia ni pigo lingine kwa Chadema maana itakuwa ngumu kuingia wakishindwa kwenye uchaguzi. Oswin Bondai anasema hivi vyama vya upinzani wanacheza picha, wapo kwa ajili ya masilahi ya kuandaa watanzania na jumuiya ya kimataifa. Naona muda nao unakimbia, basi hatuna budi uh, kukomea hapa kwa siku ya leo. Kutoka studio namba 15 za VOA Express hapa Washington DC ni Mkamiti Kibayasi na Patrick Nduimana, tunawageni kiwatakia jioni njema.