Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kijana mmoja aliuawa na watu watano wengine walijeruhiwa leo Jumatatu katika maandamano mapya dhidi ya jeshi la Umoja wa Mataifa huko mashariki mwa Jamhuri mw... mw... ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, shirika la habari la AFP limeshuhudia Maandamano yalizuka katika mji wa Beni ambako wakazi wanalishutumu jeshi la umoja wa mataifa MONUSCO kwa kushindwa kuwalinda raia dhidi ya wanamgambo wa ADF. Mwandishi wa habari wa AFP alisema polisi walifyatua risasi za onyo mara kwa mara katika juhudi za kusambaratisha maandamano mapya. Kisha aliona mwili ukichukuliwa kupelekwa hospitali ya Beni na waandamanaji. Mkuu wa polisi alithibitisha kwamba mwili huo ulikuwa na majeraha ya risasi. Eneo la mashariki mwa DRC limekuwa na vurugu kwa miaka kadhaa kutokana na wanamgambo ambao wanadhibiti sehemu za eneo hilo na kutumia utajiri wa madini uliopo huko. Jeshi la Kongo lilianzisha operesheni dhidi ya ADF mwishoni mwa mwezi Oktoba. Katika kujibu, ADF imefanya mauaji katika juhudi za kuwavuruga wananchi wanaosaidiwa na jeshi la Kongo. Shirika moja la kimataifa la kutoa msaada limesema leo Jumatatu kwamba kundi la wanaume waliokuwa na silaha walivamia eneo lao huko kaskazini mashariki mwa Sudan Kusini na kuwashambulia na kuwajeruhi wafanyakazi watano wa shirika hilo. Shirika la Relief International lilisema shambulizi hilo lilitokea jana Jumaapili katika ofisi yao iliyopo jimbo la Upper Nile. Mtendaji mkuu wa Relief International Nancy Wilson alisema shirika limehamisha wafanyakazi wake kwenda mahala salama na wanapatiwa huduma zote muhimu. Wafanyakazi wa kutoa huduma za kibinadamu wanalengwa mara kwa mara na takriban wafanyakazi 115 waliuawa tangu nchi hiyo ilipoingia kwenye mzozo mwezi Disemba mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya rais Salva Kir alipomshutumu naibu wake wa zamani Riek Machar kwa kupanga mapinduzi dhidi ya Kir. Ghasia nchini humo zimesababisha vifo na watu kukoseshwa makazi takriban laki nne. Mkataba wa amani ulitiwa saini mwezi Septemba mwaka jana na usitishaji mapigano umefanyika kwa kiasi kikubwa lakini juhudi za kuunda serikali ya kushirikiana madaraka zimerudia tena kucheleweshwa. Mamia, mamia ya wakazi wa Paris walijipanga mitaani leo Jumatatu kutoa heshima zao kwa wanajeshi kumi na watatu wa Ufaransa waliouwawa nchini Mali wiki iliyopita, huku farasi wakiwa wamebeba majeneza yaliyofunikwa bendera ya taifa hilo. Wanajeshi hao walikufa wakati helikopta yao ilipopata ajali huku kukiwa na giza, wakati wanaosaka wanamgambo wa Kiislamu. Ni janga kubwa kwa jeshi la Ufaransa kutokea kwa idadi hiyo ya wanajeshi wake katika siku moja, tangu shambulizi lililotokea huko Beirut miaka thelathini na sita iliyopita ambalo liliua wanajeshi hamsini na wanane. Vifo hivi vilivyotokea Mali vinaonyesha gharama ya kibinadamu kwa Ufaransa iliyokuwepo nchini humo kwa miaka sita ikiongoza kampeni ya kupambana na waasi huko Afrika Magharibi. Tukio hilo limeilazimisha Ufaransa kutathmini sera zake kukiwa hakuna matumaini ya haraka ya kuwaondoa wanajeshi wake elfu kutoka kwenye eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA hapa Washington DC. Makubaliano ya biashara kati ya Marekani na China yamekwama kwa sababu ya kutiwa saini na wabunge mswada unaounga mkono wanaharakati wapenda demokrasia huko Hong Kong, kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Axios. Tovuti hiyo ya habari inakariri chanzo kimoja kilicho karibu na timu ya mashauriano ya rais wa Marekani Donald Trump akisema mazungumzo ya biashara yamesimama kwa wakati huu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Asante kwa kunisikiliza. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika kwa undani basi tunaangalia yale e, yanayoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa katika mji wa Beni ambao wiki nzima iliyopita mji huo ulishuhudia maandamano kutoka kwa wananchi wakitaka kile kikosi maalum cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO e, ambao wamekuwa wakisema kwamba licha ya uwepo wa kikosi hicho kwa kipindi kirefu hakuna linalofanyika na kwa maana hiyo waondoke. Katika sehemu ya pili, tutaangalia ile e, ripoti ya maridhiano ya Kenya maarufu kama BBI. Ninawakaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika Kwa Undani. Na kama nilivyokueleza, eh, ni kwamba Kwa Undani hii leo tunaanzia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hivi sasa inaelezwa kwamba wabunge wanatoka eneo la Beni, na wameingia katika kushinikiza eh, kikosi maalum cha kulinda amani eh, nchini humo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kinachofahamika kama MONUSCO ambacho ni cha Umoja wa Mataifa na wanadai kwamba kiondoke. Wabunge hao wanaeleza kwamba yale ambayo yamekuwa yakiendelea mauaji E, mfululizo hata ya wiki iliyopita yamesababisha hatua hiyo ya kutaka kikosi hicho kiondoke. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Austere Malivika. Austere Malivika, moja kwa moja. Kwanza tufahamishe, a, muda huu tunavyozungumza, e, hali ikoje hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Asante sana wakati ambapo tunaa sasai kwamba hali imerudi tulivu kidogo katika mji wa Beni nihusuudia vurugu tangu asubuhi ya leo hadi jioni, wakati ambapo polisi ilitumia risasi ya moto kwa andamanaji ambao walikuwa wakitarajia kuenda shambulia makao makuu ya Umoja wa Mataifa katika kata ya Moikene ni kaskazini mwa mji wa Beni, na vilevile baada ya vurugu nyingine ambazo zilikuwa hapa katika mji wa Goma, wananchi wa sehemu moja ya majengo waliweka mawe barabarani, lakini polisi ikawatawanya kwa kutumia ile risasi yas, na wenyewe waliweza kutoa mawe barabarani. Katika miji ya Butundu tu shughuli zozote za shule, hata biashara na vile, katika mji wa Ngoma laini vile vile, mtu wa mashirika ya kiraia iliyosema kwamba haiadi kuona hata gari ya Umoja Mataifa kuonekana barabarani. Magari ya Umoja Mataifa hayakuonekana. Duka hazikufunguliwa, wengi wanasema hawakufungua duka kwa sababu walikuwa wanaogopa kwamba hao waandamanaji wanaweza kuja waka, wakashambulia duka zao. Lakini tukizungumzia mji wa Jini, ni kwamba ni mji ambao umeathirika sana kwa muda mrefu na mauaji ya watu ambao serikali inasema ni waasi wa ADF kutoka Uganda, kwa sababu hata mwanzoni mwa wiki ni kwamba kumekuwa viongozi mbo wengi ambao wamefika Beni wa kamanda mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kiongozi na kama Umoja wa Mataifa a ambaye anahusika na masuala ya amani duniani vilevile, kumekuwa na viongozi wengi, lakini wote kwa jumla wanasema kwamba wanachokipendekeza ni kuomba kwamba Umoja wa Mataifa MONUSCO kubadili mtindo wake wa kikazi waweze kusaidia wananchi. Wanapata pesa nyingi, kuna mataifa mengi kama Marekani, mataifa nyingi ambayo awakiza pesa nyingi katika Umoja wa Mataifa, lakini sasa kazi za Umoja wa Mataifa huu hazionekani zimekuwa tuni ofisini, japo wanaingi hawataki tena mambo ya ofisi, wanataka waone Umoja wa Mataifa kwenye mapambano, na wanasema kwamba wana miaka zaidi ya ishirini, lakini wengine wanasema umoja kwa Kongo, kisa, kikini, wa mataifa huko hata zaidi ya miaka hamsini Kongo, kwa sababu tangu mwaka wa elfu mia tisa sitini wakati wa mamunga wanasema kwamba Umoja wa Mataifa walikuwa Kongo. Sasa kwa nini mmoja wa mataifa umekuwa kongo kwa muda mrefu na amani imeshindikana, japokuwa ndio kikosi ambacho kina nguvu zaidi kuliko hawa wote? Na leo ambapo tunazungumza ni kwamba kuna wabunge ambao kutoka Beni walienda moja kwa moja kwenye makao makuu ya umoja Naata, wa mataifa hapa Kinshasa, na hata walifanya maandamano ku iliyopita, lakini leo mazungumzo yao yalikuwa makali mpaka walimkashirikisha huyu shade la koa kiongozi makao wa Umoja Mataifa, kwa sababu hawakumbembeleza. Walimwambia asante sana kuja Kongo, lakini tunataka wabebe mgongoni hao wanajeshi wako na hata huyu mwakilishi wako wa Umoja Mataifa. Huyu kiongozi kweli alionekana amekerwa, lakini wao wakasema kwamba hata akerwe, wamemwomba aende na askari wake. Akaongea kuna kwamba nimekutana na rais, nimekutana na viongozi wa jeshi, nimekutana na mgavana kwanza masubiri turudi Marekani, New York, ambako tutapatia ripoti umoja Mataifa, na wao ndio wataweza kuamua ili waweze kuweka mbinu mpya, yaani waweke mbinu mpya ambazo zitaweza lazimisha hao wanajeshi kupigana, isipokuwa kuna chapter seven ambayo inawapa mamlaka ya kupigana hapa. Bado na jeshi la Kongo wa Magol wanasia kwamba kulikuwa mipambo ya jeshi la Kongo, walipanga pamoja kwamba watashirikiana katika mapigano lakini mazi moja huu nakombo mapigano lenyewe katika misitu hakuna vile. La Umoja wa Mataifa hawaelewa ni kwa nini, japokuwa katika mipango ya pamoja ya kijeshi walijielewana kwamba watashirikiana. Alafu mbonge mmoja, ambaye nimesema tumezungumza naye kwenye katika muja wa naona, hapa vitu havijakaa sawa. Labda kingine ambacho tingetaka kufahamu juu ya suala hilo ambalo limeshatokea, wabunge kutaka kuwaeleza hao walinda amani kwamba waondoke. Kwa upande wa MONUSCO wao wamesema nini? wanajton guu an na hata hawapokea uh, watu kwenye ofisi zao, lakini huyu mkuu wa umoja wa mataifa aane la ka kwa sababu ndiye mtu wa pili katika uongozi wa Umoja wa Mataifa duniani, na alikuja Beni kutazama hii kandi ya Umoja wa Mataifa iliyochoma moto na wananchi. Halafu hi kwa upande wake amesema kwamba kwa kweli wamesikia na wameona uchungu ambao wananchi wa Beni wanapitia. Kwa hiyo huyu uchungu yeye yanahusika na masuala ya amani anaopelekea baraza la Umoja wa Mataifa ambalo lina watu kama sita wakiwa pamoja, wataamua iwapo lii monyeso ambayo ipo Kongo itafanya kazi gani, namna gani, tena watafanya kazi na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo ndio matamshi ya Umoja wa Mataifa, lakini watu wa wameonekana wamekasirikishwa, wamekuwa na hasira, wanasema kwamba ha ha, kama hapa eneoauneka mmoja ama siku chache kwa sababu tayari wanafikia ukomo wa, wa, wa mandeki yao. Sasa hapa watakuwa na mabadiliko ijapokuwa miaka zaidi ya ishirini wangekuwa mamia yakusaidia wananchi wa Kongo hii miaka hata tano wangelikuwa tayari wamesha maliza haya matatizo ya Kongo na malivika. Swala lingine ambayo tungetaka kufahamu aa, kwa sababu aa, kuelekea mwishoni mwa juma bado mauaji yalikuwa yakifanyika na ile marufuku ya watu kutotoka usiku imekuwa ikiendelea hapo, tueleze nini kinaendelea juu ya haya je, watu bado, uh, wanaelezwa kutotoka usiku na kama kuna mauaji yoyote yale ambayo yamefanyika ambayo bado yanaendelea kuleta uh, mjadala mkubwa hapo? Kwanza amri ya kutotoka nje watu, wananchi wengi wakituuza, na walisema kwamba hawawezi kulazimishwa kulala uh, nyakati ambazo hawataki, kwa so sababu kuna baadhi ya sehemu ambazo, ambazo wananchi wenyewe wanye wanajiringia usalama, yaani hata kabla mtu alale anaanza kumwarifu mwenzake nalala, lakini iko sehemu fulani, ukisikia sauti hii ni sisi, ukisikia hivi hapatakuwa ni waasi. Kwa hiyo wananji wangu walifuza hii, hii amri ya, ya watu kusema kwamba walale haraka wao, ukasema kwamba sasa hii inakuwa ni njia moja ya kuweza ku- kuwatokomeza ku, ku, ku na ndio kulitokea tena mauaji tu katika hiyo amri, ndio kuona kwamba hii haistahili pengine watumie njia nyingine. Lakini watu wengi wadadishi wa masuala ya kiusalama wanasema kwamba kumaliza tatizo la bedi ni lazima kuweka kitu kama local defence kwa kila kijiji, na hiyo ndio itaweza kusaidia. Pengine kama kuna tatizo, ndio jeshi litakuja, lakini hao local defence watakuwa tayari wamesha kabiliana na wazi, kwa sababu ni vigumu kuweka kwa kila nyumba wanajeshi. Ni vigumu sana kulinganisha na maeneo haya ambayo Kongo kama bara ukichukua Kongo unaweza kuweka Uganda, Tanzania zote Kenya, uziweke pamoja, ndio huwe hivi kama na kama mkoa ya kaskazini wenyewe kama hii Uganda, Rwanda ndogo hata kuliko mkoa mmoja. Kwa hiyo wanasema hiyo ndio itakuwa njia moja ya kuweza kusaidia uh, wananchi katika maeneo ya Beni, kuweka kama local, lakini viongozi wa kijeshi kama na mipango yao na wakati ambapo tunazungumza jeshi limesema kwamba limepiga hatua sana kwenye misitu na limechukua imewaua makamanda nne wa kundi la ADF miongoni mwa wale makamanda sita ambao walikuwa wanaongoza ADF hata msemaji mkuu wa jeshi la kongo mbala alikuwa akisikika kwamba kinachoshangaza makamanda kamanda wa ADF wote hakuna raia wa kongo wote ni wa ni wa uganda kwa hiyo akasema kwamba jeshi limepiga hatua kubwa lakini hiki kitu ambacho kimefanyika huku ni kama uh, alipiza kisasi kwa wale watu wake ambao wameuliwa kwenye misitu. Kuna kambi zaidi ya saba, zote sasa hivi zimechukuliwa na jeshi katika misitu. Sasa hao waasi wanarudi nyuma kutoka katika misitu kuja mji. Kwa hiyo imekuwa vigumu sasa, wanajeshi walinde kwenye misitu na vile ukwenda walinde mjini, linakuwa tatizo kubwa Japokuwa walielewana Umoja wa Mataifa kwamba wanajeshi wao wakiwa purini na Umoja wa Mataifa basi huwa unalinda miji, lakini hawafanyi hivyo. Hii inakuwa ni tatizo ambayo inaacha wananchi wana, wanakuwa na hasira. Kwa nini Umoja pulini, wa Mataifa hautaki kusaidia jeshi? Kama hawataki kwenda porini, basi huwa walinde miji ili hao wasi wasiuwe watu. Asante sana uh, Austere Malivika kwa kutufahamisha hayo. Eh, kutoka hapo uh, j, j, uh, katika mji wa Beni. La wakati hayo yakiendelea uh, taarifa ni kwamba kijana mmoja aliuawa na watu watano wengine walijeruhiwa leo katika maandamano uh, ya uh, jeshi la Umoja wa Mataifa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. uh, shirika la habari la AFP lenyewe limeshuhudia, ambapo maandamano yamezuka katika mji wa Beni ambako wanalishutumu jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO kushindwa kuwalinda raia dhidi ya wanamgambo wa Allied Democratic Forces ADF. Eh, kwa hayo ndiyo yanayoendelea katika eneo la Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Muda mfupi ujao, tutaelekea nchini Kenya eh, kuangazia maswala mengine ya BBI. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambako tunaelekea nchini Kenya ambapo hii leo eh, kile ambacho kimejiri juu ya ile eh, ripoti ya maridhiano ya BBI ambayo ilizinduliwa juma lililopita nchini humo. Eh, basi leo sakata lake limeingia katika hatua nyingine mara baada ya spika wa bunge kueleza kile anachoona kwamba hakuna haja ya ripoti hiyo kusikilizwa ndani ya bunge na kupelekwa ikiwezekana moja kwa moja kufanyiwa kura ya maoni. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, tujuze kile ambacho uh, kipo na ambacho spika amekieleza juu ya hili na kwa nini hasa. Kile ambacho kinazungumzwa hapa ni matamshi sana ya uh, spika wa bunge la Kenya Justin Muturi. Justin Muturi anaeleza kwamba ilivyo sasa, haipo sheria inayoonyesha au inayoashiria kwamba ile ripoti ya BBI inaweza kuletwa bungeni ikajadiliwa bungeni na ikapitishwa. Anachokieleza ni kwamba mpaka sasa hamna yeyote aliyeonyesha nia ya kuwasilisha mswada ambao unaikinga hiyo ripoti ikawe ni kama mswada utakaojadiliwa na bunge la Kenya. Kwa hivyo hiyo ni kumaanisha kwamba mpaka sasa yeye kama spika wa bunge la Kenya hana ithibati au sheria ya bunge haimwelekezi kuendeleza mchakato huo kupitia bunge, kwa sababu hamna chochote kinachoashiria au kinachoonyesha kwamba ripoti hiyo inaweza kujadiliwa na wabunge anachokisistiza spika Justin Muturi ni kwamba uh, ni sharti pawepo na mswada ambao utaikinga hiyo ripoti inapokuja bungeni. Kwa mfano, anaeleza kwamba ripoti hii ni hu, hu, hii ni kauli hii ya kiutendaji ya kutoka kwa Rais Kenyatta na hivyo basi lile uh, tawi la serikali linapoleta, halileti tu ripoti, linaleta inaleta stakabadhi kama hiyo kwa bunge kupitia mswada. Kwa hivyo uh, mwendesha shughuli za serikali bungeni kwa mfano wakati huu ni Aden Duale, yeye ana wajibu wa kufuata maagizo ya rais Kenyatta au serikali na kufikisha uh, kuja bungeni na kueleza kwamba huu ndio mswada ambao tunataka tuufanyie mabadiliko au tunataka kuupitisha, lakini unaupitishwa kwa, lakin kwa mfumo njia sasa ya kukinga, kukinga ile ripoti. Lakini ripoti haiwezi tu kutoka kwenye serikali kisha inaletwa bungeni alafu inapitishwa. Kwa hivyo, anaeleza kwamba mpaka wakati huo itakapofikishwa, mswada utakapoletwa, utakapo bungeni, wa bunge wa ujadili, basi hapo ndipo watakapoanzia. Lakini mpaka sasa hamna chochote kinachoonyesha kwamba au kinachoelekeza Spika kutoa maamuzi mengine ya kuanza kujadili ripoti hiyo, anaeleza kwamba hana mamlaka hayo na atafuata sheria. Lakini ilivyo sasa, anaeleza kwamba huu ni mchakato wa wananchi, na wananchi wanafaa waushughulikie kupitia kura ya maamuzi. Kuja bunge lazima sasa, kama mimi nimewambia, mwingine si mambo inginesiambo hiyo kwa hivyo ikae huko hiyo, na watu waendelee kuisoma na kuishambua kuangalia ni nini vizuri. Sasa uh, Wandera huyo tunamsikia hapo. Uh, uh, speaker Justin, je kile ambacho unaweza kutueleza hapo awali wakati inaelezwa hii ripoti kuletwa uh, na kuzinduliwa hadharani, mchakato uliokuwa umebainishwa uko vipi hasa katika kuelekea Eh, kufanya utekelezaji wa yale ambayo yameainishwa kwenye ripoti hii. Kinachotarajiwa ni kwamba Rais Kenyatta kwa sababu hii ndiye yeye ndiye mwenye anayemiliki kwa sasa ripoti hii ya BBI, na yeye ndio anafaa kutoa mwelekeo kupitia maamuzi fulani, anafaa kuamuru nini kifuate, lakini yale ambayo tukizungumza na wandani wa serikali wanaeleza kwamba kutakuwa na kikao cha jopo dogo tu uh, januari pale wakenya watakuwa uh, kupitia vikundi uh, tofauti tofauti watakuwa wanawasilisha nyaraka za stakabadhi zinazoonesha vitu ambavyo wanataka viongezwe katika ripoti ile kwa sababu sasa hivi ni ripoti ya kuzungumziwa na kila mtu kutoa maoni yake kueleza kwamba sawa hiki kimependekezwa lakini tukifanye sikiboresheje So wapo uh, wale watakaohiari kwamba kwa mfano waeleze kwamba kuna wale wanaosisitiza kwamba waziri mkuu nishati awe na madaraka asiyo ni waziri mkuu atakayefuta na rais. Sasa wale ambao wanahisi kwamba waziri mkuu anafaa kuwa na madaraka, sasa itakuwa nafasi yao kuwasilisha stakabadhi za maelezo hayo kwenye jopo hilo dogo litakaloundwa na Rais Kenyatta, na baada ya pale sasa inaelezwa kwamba kutakuwa na baada wa uh, ya Wakenya kupeleka masahihisho kwenye ripoti hiyo ya kueleza vitu ambavyo wanavitaka, basi jopo hilo dogo litaweka lita, lita, lita, mapendekezo hayo pamoja na baadaye basi sasa uh, Rais Kenyatta ataamuru kwamba sasa imefikia kile kiwango ambacho sasa, iwapo kina, kina, kuna mswada ambao utakuwa umewasilishwa wakati huu bungeni, au iwapo ni swali litakalokuwa linataka kupatikana kupitia bunge basi swali litakuwepo lita na kisha wananchi aidha, wa, kutumia wabunge wajadili ripoti hiyo bungeni kupitia mswada huu au kura ya maamuzi iwapo swali litakuwa limewekwa basi, na wananchi wataendelea sasa kujadiliana kupitia a, uwanja wa wananchi kupitia a, kura ya maamuzi. Lakini sasa huu ni mchakato ambao pia bado kuna vizingiti, kwa sababu sasa tunavyozungumza pia kuna wale wanaoeleza kwamba hapa tuna ripoti na hapa spika wa bunge la Kenya anaeleza kwamba nishati pawepo na na mswada. Sasa wapo wanaeleza wana kwamba huenda suala hili likaenda katika mahakama, lika, mahakama, yarufana, mahakama ayu, na likafululizwa mahakama ya rufaa na mahakama ya juu ili pawepo na uainishaji. Jee, mfumo kama huu unapitia una, una, una mkondo wa aina gani? Kwa hivyo ni mambo mengi ambayo watu wanazungumza sana, lakini tunachokijua ni kwamba patakuwapo na, na, na, na, na, na, na, na na nafasi ya wananchi kuwasilisha masahihisho ya stakabadhi, ya ripoti hiyo kupitia jopo hilo dogo litakaloundwa rais Kenyatta Januari mwaka ujao. Na upo hapo mwamko wa wananchi kusoma, kuelewa na kuibua mijadala, uh, upo? Na kama mijadala ipo, ni masuala gani hasa ambayo yanaibuliwa na wananchi wenyewe? Kuna maswala kadha wa kadha ambayo yameibuliwa kutokana na kuweka wazi kwa ripoti ya jopo la maridhiano lilioidhinishwa na rais Kenyatta na mpinzano wake Raila Odinga. Kuna vitu ambavyo wananchi wanavigusiagusia kwa mfano, kuna, kuna swala ambalo linagusiwa sana kuhusu ufisadi nchini Kenya. Wakenya wengi wana kupitia mitandao ya kijamii kupitia gumzo mitaani, wanaeleza kwamba hamna, bado hamjawekwa ithibati kwamba mtu anayepatikana ame tumia nafasi yake kuiba uh, pesa za umma, anafaa afanyiwe hivi na hivi na hivi. Wanaeleza kwamba mtu anayechimbua tu ufisadi au uozo uh, kadira za ufisadi kulipo asilimia labda sana makumi ya rasilimali zitakazopatikana au zitakazorejeshwa baada ya mtu yule kushtakiwa, haitoshi. Wapo wanaeleza kwamba watu hawa lazima pawepo na adhabu kali, kwamba mtu huyu anapojipata amejihusisha na ufisadi basi kwanza yeye binafsi ajiondokee katika nafasi yake madarakani au ya nafasi yake katika afisi yake, na kisha ahukumiwe ah, kwa sababu wapo wanaoeleza kwamba mchakato wa kuhukumu watu wanaotokana na ufisadi hapa ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni kama kuitisha kitu ambacho hakiwezekani. Na vilevile vile, kuna wale ambao wanazungumzia sana mchakato kuhusu madaraka kwamba kwa sasa Kenya, uchumi wa Kenya haufanyi vizuri, basi hamna haja ya kuwa na viongozi nafasi za uongozi nyingi ambazo zina wanasiasa wa, wanapata nafasi hizo, huku Wakenya wakiendelea kulimbikiziwa mzigo mzito wa ushuru. Kwa hivyo so, wale wapo wanaeleza kwamba huu si wakati uchumi una, wakati unasuwasuwa uh, si wakati wa ku wapa watu fulani kuku serikalini sasa hivi; ni wakati wa kutunza au kusahimili ule uchumi wa nchi, vijana wapate kazi na, na watu mbalimbali waweze mbali kujikimu kimaisha lakini ukiendelea kuwapa watu kazi kwa sababu ni mtu huyu, wamekuwa mpinzani wako katika siasa, wamekuwa watu ambao labda wame, wamehisi kwamba hawajatendewa haki, inakuwa vigumu sana kwa wananchi kuridhisha na mchakato kama huu. Kwa hivyo, yapo masuala mengi sana yanayozungumziwa kutokana na ripoti hii ya jopo la maridhiano, na vilevile pia kuna maswala ya, ya haki. Wapo wanaoeleza kwamba mahakama bado ingali inaingiliwa na watu fulani ambao wanahujumu mkondo wa kupatikana kwa haki, kwa hivyo wanaeleza kwamba ni muhimu sana pawepo na uhuru wa mahakama na uwezo wa mahakama kuweza kujidhibiti dhidi dhili ya uh, kuingiliwa na watu fulani, kwa sababu iwapo watu fulani wanaingilia mahakama, basi inakuwa vigumu sana kwa, kuweza, kwa, kwa watu husika kupata haki. Asante uh, sana Kennedy Wandera kwa kutueleza hayo na hakika tutaendelea kusubiri kusikia hayo eh, majina ya hilo jopo ambalo umegusia hapo, linaweza likateuliwa na Rais Uhuru Kenyatta mwanzoni mwa mwaka ujao na kuona mchakato huu utamalizika vipi, ili kufanyika mabadiliko hayo ambayo kwa namna moja manyingine baadhi ya watu wamesema Kenya inahitaji huku wengine wakionyesha wasiwasi, na tutasubiri kuona kwamba yale ambayo yatakuwa yameafikiwa ikiwa kama mchakato sahihi wa kuelekea kukamilisha haya mawazo na maoni yaliyotolewa katika ripoti hiyo eh, ya jopo la watu waliounda kuangalia masuala ya maridhiano. Mimi naitwa Idi Ligongo zangu shukran za dhati kwa kwewe msikilizaji, kwa kuwa nami tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha kwa undani kutoka Washington DC, ni kutakia kila la heri hapo ulipo.